Skip to content
Marathi Bana » Posts » What is water purification? | जलशुद्धीकरण म्हणजे काय?

What is water purification? | जलशुद्धीकरण म्हणजे काय?

What is water purification?

What is water purification? | जलशुद्धीकरण म्हणजे काय? जलशुद्धीकरणाची गरज, पिण्याच्या पाण्याच्या गुणवत्तेची मानके, पाण्याचे स्त्रोत व पाण्यावरील प्रीट्रीटमेंट बाबत घ्या जाणून…

पिण्याचे पाणी शुद्ध करण्याची इच्छा असण्याची; अनेक चांगली कारणे आहेत. स्वच्छ पाणी प्रत्येक माणसासाठी आवश्यक आहे; आणि जलशुद्धीकरण प्रणाली वापरुन; तुम्ही तुमच्या घरातील पाणी नेहमी सुरक्षित, टिकाऊ, आणि अप्रिय चव व गंधमुक्त असल्याची खात्री करु शकता; असे जलशुद्धीचे अनेक आरोग्यदायी फायदे आहेत. तत्पूर्वी What is water purification? बाबत जाणून घ्या.

स्वच्छ पिण्याचे पाणी मिळणे; हा मूलभूत मानवी हक्क असला तरीही; वाढत्या संख्येने प्रदेशांना; पिण्याच्या पाण्याच्या स्रोतांच्या कमतरतेमुळे; आव्हानांचा सामना करावा लागतो. स्वच्छ आणि सुरक्षित पाण्याचा प्रवेश सक्षम करण्याचे आव्हान केवळ विकसनशील देशांपुरते मर्यादित नाही; तर, युनायटेड स्टेट्स आणि युरोपला देखील; पिण्याच्या पाण्याचा प्रश्न येतो. जसे की आरोग्यविषयक चिंता, दूषित घटक, चव, पर्यावरणीय समस्या आणि गंध.

चांगली बातमी अशी आहे की; घरगुती जल शुध्दीकरण प्रणाली; तुम्हाला या आव्हानांवर मात करण्यास; आणि नळातून शुद्ध पिण्याचे पाणी सुनिश्चित करण्यात; मदत करु शकते. आज वॉटर प्युरिफायर्सचे अनेक प्रकार उपलब्ध आहेत. या लेखात आपण, What is water purification? जलशुद्धीकरण म्हणजे काय? जलशुद्धीकरणाची गरज, पिण्याच्या पाण्याच्या गुणवत्तेची मानके, पाण्याचे स्त्रोत व पाण्यावरील प्रीट्रीटमेंट बाबत माहिती घेणार आहोत.

1. जलशुद्धीकरण म्हणजे काय? (What is water purification?)

जल शुध्दीकरण म्हणजे; पाण्यातील अवांछित घ्‍टक जसे की, रसायने, जैविक दूषित पदार्थ, निलंबित घन पदार्थ आणि वायू; पाण्यातून काढून टाकण्याची प्रक्रिया. विशिष्ट उद्देशांसाठी योग्य असे पाणी तयार करणे; हे जल शुध्दीकरणाचे उद्दिष्ट आहे.

बहुतेक पाणी मानवी वापरासाठी विशेषत: पिण्याचे पाणी; शुद्ध आणि निर्जंतुकीकरण केले जाते. त्याबरोबरच वैद्यकीय, औषधी, रासायनिक आणि औद्योगिक उपयोगांसह; इतर विविध उद्देशांसाठी देखील; जल शुद्धीकरण केले जाऊ शकते. जल शुध्दीकरणाच्या इतिहासामध्ये; विविध पद्धतींचा समावेश आहे.

clean clear cold drink
Photo by Pixabay on Pexels.com

वापरल्या जाणा-या पद्धतींमध्ये; फिजिकल प्रक्रियांचा समावेश होतो; जसे की गाळणे, अवसादन आणि ऊर्धपातन; जैविक प्रक्रिया जसे की वाळू फिल्टर; किंवा जैविक दृष्ट्या सक्रिय कार्बन; आणि क्लोरीनेशन सारख्या रासायनिक प्रक्रिया; आणि अल्ट्राव्हायोलेट लाइट सारख्या इलेक्ट्रोमॅग्नेटिक रेडिएशनचा वापर व आरओ, युव्ही आणि युएफ; असे विविध जलशुद्धी तंत्र प्रकार आहेत; परंतू, या सर्वांमध्ये सर्वोत्तम कोणते आहे; याचा शोध घेतला पाहिजे.

जलशुद्धीकरणामुळे निलंबित कण, परजीवी, जीवाणू, शैवाल, विषाणू आणि बुरशी; यासह कणांच्या एकाग्रता कमी होऊ शकते. तसेच विरघळलेल्या आणि कणांच्या श्रेणीची एकाग्रता कमी होऊ शकते.

2. पिण्याच्या पाण्याच्या गुणवत्तेची मानके

पिण्याच्या पाण्याच्या गुणवत्तेची मानके सामान्यत: सरकारद्वारे; किंवा आंतरराष्ट्रीय मानकांद्वारे निर्धारित केली जातात. या मानकांमध्ये सामान्यत: दूषित घटकांची किमान; आणि जास्तीत जास्त एकाग्रता समाविष्ट असते. जे पाण्याच्या उद्देशित वापरावर अवलंबून असते.

व्हिज्युअल तपासणी म्हणजे; जे पाणी उच्च दर्जाचे मानके पूर्ण करते की नाही; हे निर्धारित करु शकत नाही. उकळणे किंवा घरगुती सक्रिय कार्बन फिल्टर वापरणे; यासारख्या साध्या प्रक्रिया अज्ञात स्त्रोतापासून पाण्यात उपस्थित असलेल्या; सर्व संभाव्य दूषित घटकांवर उपचार करण्यासाठी पुरेशा नाहीत.

19 व्या शतकात सर्व व्यावहारिक हेतूंसाठी सुरक्षित मानले जाणारे; नैसर्गिक पावसाचे पाण्यावर देखील उपचार आवश्यक असल्यास; ते ठरवण्यापूर्वी त्याची चाचणी करणे आवश्यक आहे. रासायनिक आणि सूक्ष्मजैविक विश्लेषण, महाग असले तरी; शुद्धीकरणाच्या योग्य पद्धतीवर निर्णय घेण्यासाठी; आवश्यक माहिती मिळवण्याचा एकमेव मार्ग आहे.

3. WHO अहवाल (What is water purification?)

2007 च्या जागतिक आरोग्य संघटनेच्या; WHO अहवालानुसार, 1.1 अब्ज लोकांना; पिण्याच्या पाण्याचा सुधारित पुरवठा मिळत नाही. अतिसार रोगाच्या 4 अब्ज वार्षिक प्रकरणांपैकी; 88% असुरक्षित पाणी आणि अपुरी स्वच्छता; आणि स्वच्छतेला कारणीभूत आहेत, तर दरवर्षी 1.8 दशलक्ष लोक; अतिसाराच्या आजाराने मरतात.

डब्ल्यूएचओचा अंदाज आहे की; या अतिसाराच्या आजारांपैकी 94% प्रकरणे; सुरक्षित पाण्याच्या प्रवेशासह पर्यावरणातील बदलांद्वारे प्रतिबंधित आहेत. क्लोरिनेशन, फिल्टर आणि सौर निर्जंतुकीकरण; आणि ते सुरक्षित कंटेनरमध्ये साठवण्यासाठी; घरातील पाण्यावर प्रक्रिया करण्यासाठी; सोपी तंत्रे दरवर्षी मोठ्या संख्येने जीव वाचवू शकतात. जलजन्य रोगांमुळे होणारे मृत्यू कमी करणे; हे विकसनशील देशांमध्ये सार्वजनिक आरोग्याचे प्रमुख उद्दिष्ट आहे.

4. पाण्याचे स्त्रोत (What is water purification?)

What is water purification?
river between green grass and trees under the sky
Photo by Eva Elijas on Pexels.com

4.1. भूजल (What is water purification?)

भूगर्भातील काही खोल भागातून निघणारे पाणी; नियमित किंवा अनेक वर्षांपासून; पावसाच्या रुपात पडते. माती आणि खडकाचे थर नैसर्गिकरित्या; जमिनीतील पाणी उच्च प्रमाणात स्पष्टतेने फिल्टर करतात; आणि अनेकदा, दुय्यम जंतुनाशक म्हणून क्लोरीन; किंवा क्लोरामाईन्स जोडण्याव्यतिरिक्त; अतिरिक्त उपचारांची आवश्यकता नसते. असे पाणी झरे, आर्टिसियन स्प्रिंग्स म्हणून बाहेर पडू शकते; किंवा बोअरहोल किंवा विहिरीतून काढले जाऊ शकते.

खोल भूगर्भातील पाणी सामान्यत: उच्च जिवाणू गुणवत्तेचे असते; म्हणजे, रोगजनक जीवाणू किंवा रोगजनक प्रोटोझोआ; सामान्यत: अनुपस्थित असतात. परंतु पाणी विरघळलेल्या घन पदार्थांनी; विशेषतः कार्बोनेट, कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियमच्या सल्फेटने; समृद्ध असू शकते. ज्या स्तरातून पाणी वाहत असते; त्यावर अवलंबून, क्लोराईड आणि बायकार्बोनेटसह इतर आयन देखील असू शकतात.

पिण्यासाठी, स्वयंपाक करण्यासाठी आणि कपडे धुण्यासाठी या पाण्यातील; लोह किंवा मॅंगनीजचे प्रमाण कमी करण्याची आवश्यकता असू शकते. प्राथमिक निर्जंतुकीकरण देखील; आवश्यक असू शकते. जेथे भूजल पुनर्भरण केले जाते; ही एक प्रक्रिया आहे; ज्यामध्ये नदीचे पाणी जलचरात टाकले जाते. जेणेकरुन पाणी मुबलक प्रमाणात साठवले जाईल; आणि दुष्काळाच्या काळात उपलब्ध असेल. राज्य आणि फेडरल नियमांनुसार; भूजलाला अतिरिक्त उपचार आवश्यक असू शकतात.

4.2. तलाव आणि जलाशय (What is water purification?)

नदी प्रवाहाच्या मुख्य पाण्यामध्ये स्थित; आणि कोणत्याही मानवी वस्तीच्या वर स्थित उंचावरील जलाशये. हे दूषित होण्याच्या मार्गांना प्रतिबंधित करण्यासाठी; संरक्षक क्षेत्राने वेढलेले असू शकतात. यामध्ये बॅक्टेरिया आणि रोगजनकांची पातळी सामान्यतः कमी असते; परंतु काही जीवाणू, प्रोटोझोआ किंवा शैवाल उपस्थित असू शकते.

जेथे उंचावर जंगले किंवा कुजून रुपांतर झालेले वनस्पतिजन्य पदार्थ आहेत; तेथे ह्युमिक ऍसिड पाण्याला रंग देऊ शकतात. अनेक उंचावरील स्त्रोतांमध्ये कमी पीएच असते; ज्यात समायोजन आवश्यक असते.

4.3. नद्या, कालवे आणि कमी पृष्ठभागाचे जलाशय

जमिनीच्या कमी पृष्ठभागाच्या पाण्यामध्ये; महत्त्वपूर्ण जीवाणूंचा भार असेल; आणि त्यात एकपेशीय वनस्पती, निलंबित घन पदार्थ; आणि विविध प्रकारचे विरघळलेले घटक देखील असू शकतात.

4.4. वातावरणातील पाणी

वातावरणातील पाणी निर्मिती हे एक नवीन तंत्रज्ञान आहे; जे हवेतून पाणी काढून; हवा थंड करुन; पाण्याची वाफ घनरुप करुन; उच्च दर्जाचे पिण्याचे पाणी देऊ शकते.

4.5. पावसाचे पाणी (What is water purification?)

What is water purification?
Photo by Pixabay on Pexels.com

पावसाचे पाणी साठवणे किंवा धुके संकलन; जे वातावरणातून पाणी गोळा करतात; ते विशेषतः कोरड्या ऋतूत लक्षणीय असलेल्या भागात; आणि कमी पाऊस असतानाही धुके अनुभवणाऱ्या भागात; वापरले जाऊ शकते.

4.6. डिस्टिलेशन (What is water purification?)

डिस्टिलेशन किंवा रिव्हर्स ऑस्मोसिसद्वारे समुद्राच्या पाण्याचे क्षारीकरण.

4.7. पृष्ठभागावरील पाणी (What is water purification?)

गोड्या पाण्याचे स्रोत वातावरणासाठी खुले आहेत; आणि भूजल म्हणून नियुक्त केलेले नाहीत; त्यांना पृष्ठभागाचे पाणी म्हणतात.

5. जल शुध्दीकरणाचे उद्दिष्ट

पाण्यातील अवांछित घटक काढून टाकणे; आणि उद्योग किंवा वैद्यकीय अनुप्रयोगांमध्ये विशिष्ट हेतूसाठी; ते पिण्यास योग्य करण्यासाठी सुरक्षित करणे; हे जल शुध्दीकरणाचे उद्दिष्टआहेत. सूक्ष्म घन पदार्थ, सूक्ष्म-जीव आणि काही विरघळलेले अजैविक आणि सेंद्रिय पदार्थ; किंवा पर्यावरणीय फार्मास्युटिकल प्रदूषक; यांसारखे दूषित घटक काढून टाकण्यासाठी; विविध तंत्रे उपलब्ध आहेत. पद्धतीची निवड प्रक्रिया केलेल्या पाण्याची गुणवत्ता; उपचार प्रक्रियेची किंमत आणि प्रक्रिया केलेल्या पाण्याची गुणवत्ता मानके; यावर अवलंबून असेल.

6. पाण्यावरील प्रीट्रीटमेंट

green mountain beside body of water under white clouds
Photo by Julia Volk on Pexels.com

6.1. पंपिंग आणि कंटेनमेंट

पाणी त्याच्या स्त्रोतापासून पंप केले पाहिजे; किंवा पाईप्स किंवा होल्डिंग टाक्यांमध्ये निर्देशित केले पाहिजे. पाण्यात दूषित पदार्थ जोडणे टाळण्यासाठी; ही भौतिक पायाभूत सुविधा योग्य सामग्रीपासून बनविली गेली पाहिजे; आणि तयार केली गेली पाहिजे; जेणेकरुन पाणी दूषित होणार नाही. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

6.2. स्क्रीनिंग (What is water purification?)

पृष्ठभागावरील पाणी शुद्ध करण्यासाठी; पहिली पायरी म्हणजे; पाण्यातील  मोठ्या प्रमाणात असलेला  कचरा, काडया, पाने, आणि इतर मोठे कण काढून टाकणे; जे नंतरच्या शुद्धीकरण चरणांमध्ये व्यत्यय आणू शकतात. इतर शुध्दीकरण चरणांपूर्वी; बहुतेक खोल भूजलास स्क्रीनिंगची आवश्यकता नसते.

6.3. साठवण (What is water purification?)

नैसर्गिक जैविक शुद्धीकरण होण्यासाठी; नद्यांचे पाणी काही दिवस आणि अनेक महिन्यांच्या कालावधीसाठी; किनारी जलाशयांमध्ये देखील साठवले जाऊ शकते. हे विशेषतः महत्वाचे आहे जेंव्हा उपचार; संथ वाळू फिल्टरद्वारे केले जातात. संचयन जलाशय अल्प कालावधीच्या दुष्काळाविरुद्ध; बफर देखील प्रदान करतात; किंवा स्त्रोत नदीतील क्षणभंगुर प्रदूषणाच्या घटनांमध्ये; पाणीपुरवठा चालू ठेवू शकतात. वाचा: How to Choose the Right Water Purifier? | योग्य WP कसे निवडावे

6.4. प्री-क्लोरीनेशन (What is water purification?)

अनेक ठिकाणी येणारे पाणी क्लोरीनीकरण केले जाते; ज्यामुळे पाईप-वर्क आणि टाक्यांवर दूषित जीवांची वाढ कमी होते. संभाव्य प्रतिकूल गुणवत्तेच्या परिणामांमुळे; हे मोठ्या प्रमाणात बंद केले गेले आहे. वाचा: Importance of Minerals in Drinking Water | पाण्यातील खनिजे

7. पीएच समायोजन (What is water purification?)

clear drinking glass filled with water
Photo by Stephan Müller on Pexels.com

शुद्ध पाण्याचा पीएच 7 च्या जवळ असतो; (अल्कधर्मी किंवा अम्लीय नाही). समुद्राच्या पाण्यामध्ये 7.5 ते 8.4 (मध्यम अल्कधर्मी); पर्यंतचे पीएच मूल्य असू शकते. ड्रेनेज, बेसिन किंवा ॲक्विफरच्या भूगर्भशास्त्रावर आणि दूषित निविष्ठांच्या प्रभावावर अवलंबून; ताज्या पाण्यात मोठ्या प्रमाणात; पीएच मूल्ये असू शकतात.

जर पाणी आम्लयुक्त असेल (पीएच 7 पेक्षा कमी); तर पाणी शुद्धीकरण प्रक्रियेदरम्यान; पीएच वाढवण्यासाठी चुना, सोडा राख किंवा सोडियम हायड्रॉक्साइड जोडले जाऊ शकते. चुना जोडल्याने कॅल्शियम, आयन एकाग्रता वाढते; त्यामुळे पाण्याचा कडकपणा वाढतो. वाचा: What are the types of water purifiers? | वॉटर प्युरिफायर्सचे प्रकार

अत्यंत अम्लीय पाण्यासाठी, सक्तीचा मसुदा डीगॅसिफायर; पाण्यामधून विरघळलेला कार्बन डायऑक्साइड काढून; पीएच वाढवण्याचा एक प्रभावी मार्ग असू शकतो. पाणी क्षारीय बनवण्यामुळे; गोठणे आणि फ्लोक्युलेशन प्रक्रिया प्रभावीपणे कार्य करण्यास मदत होते; आणि लीड पाईप्समधून आणि पाईप फिटिंगमधील लीड सोल्डरमधून; शिसे विरघळण्याचा धोका कमी करण्यास देखील मदत होते. वाचा: 10 Benefits of Water Purification for Health: जलशुद्धीचे फायदे

पुरेशा क्षारतेमुळे लोखंडी पाईप्समधील; पाण्याचा गंजही कमी होतो. अम्ल, कार्बोनिक ऍसिड, हायड्रोक्लोरिक ऍसिड किंवा सल्फ्यूरिक ऍसिड; काही परिस्थितींमध्ये पीएच कमी करण्यासाठी; क्षारीय पाण्यात जोडले जाऊ शकते. अल्कधर्मी पाणी; पीएच 7.0 वरील याचा अर्थ असा नाही की; प्लंबिंग सिस्टममधील शिसे किंवा तांबे; पाण्यात विरघळले जाणार नाहीत. वाचा: All About Water Purification Process and Purifiers |जलशुद्धीकरण

8. सारांष (What is water purification?)

पाणी शुद्धीकरणाचा एक प्रमुख उद्देश म्हणजे; शुद्ध पिण्याचे पाणी उपलब्ध करुन देणे. पाणी शुद्धीकरण शुद्ध आणि पिण्यायोग्य पाण्यासाठी; वैद्यकीय, औषधी, रासायनिक आणि औद्योगिक अनुप्रयोगांच्या गरजा देखील पूर्ण करते. शुध्दीकरण प्रक्रियेमुळे निलंबित कण, परजीवी, जीवाणू, शैवाल, विषाणू; आणि बुरशी यांसारख्या दूषित घटकांचे प्रमाण कमी होते.

बहुतेक समुदाय जलशुद्धीकरणासाठी; आणि दैनंदिन वापरासाठी पाण्याच्या नैसर्गिक स्रोतांवर अवलंबून असतात. सर्वसाधारणपणे, या संसाधनांचे भूजल किंवा पृष्ठभागाचे पाणी म्हणून; वर्गीकरण केले जाऊ शकते. सामान्यतः भूमिगत जलचर, खाड्या, नाले, नद्या आणि तलाव यांचा समावेश होतो. वाचा: Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

अलीकडील तांत्रिक प्रगतीमुळे; महासागर आणि खाऱ्या पाण्याचे समुद्र देखील पिण्यासाठी; आणि घरगुती वापरासाठी पर्यायी जलस्रोत म्हणून वापरले गेले आहेत. वाचा: How to Start Mineral Water Plant? | असा सुरु करा वॉटर प्लांट

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love