Skip to content
Marathi Bana » Posts » Importance of Minerals in Drinking Water | पाण्यातील खनिजे

Importance of Minerals in Drinking Water | पाण्यातील खनिजे

Importance of Minerals in Drinking Water

Importance of Minerals in Drinking Water | पिण्याच्या पाण्यातील खनिजांचे महत्त्व; खनिजयुक्त पाणी पिण्याचे आरोग्यदायी फायदे

पिण्याचे पाणी किंवा पिण्यायोग्य पाणी हे असे पाणी आहे; जे पिण्याच्या उद्देशाने सुरक्षित असावे; आणि ते अन्नपदार्थ तयार करण्यासाठी देखील वापरले जाऊ शकते. मानवाला जगण्यासाठी पाणी अपरिहार्य आहे; आणि शरीराच्या इष्टतम कार्यामध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते. पाणी हे लाळ, रक्त, सायनोव्हियल द्रवपदार्थ, लघवी इत्यादी; सर्व मूलभूत शरीरातील द्रवपदार्थांचा हा मुख्य घटक आहे. (Importance of Minerals in Drinking Water)

पिण्याचे पाणी सर्व शारीरिक कार्यांचे नियमन करते; आणि शरीरासाठी बरेच फायदे प्रदान करते. आपल्यापैकी बरेच जण दररोजच्या पिण्याच्या पाण्याला कमी महत्त्व देतात; आणि पाणी आपल्या शरीरासाठी काय करते याचा विचार करत नाहीत. हे समजून घेणे अत्यावश्यक आहे की; पाण्याचे आण्विक सूत्र H2O असताना; नैसर्गिक पाण्यात देखील आवश्यक खनिजे आणि शोध घटकांचे सूक्ष्म प्रमाण असते.

खरं तर, संशोधन असे सूचित करते की; पिण्याचे पाणी मानवी शरीरासाठी खनिजांचा अत्यंत महत्वाचा स्त्रोत आहे. याचे कारण असे की; पाण्यात आढळणारी खनिजे आणि ट्रेस घटक त्यांच्या आयनीकृत स्वरुपात अस्तित्वात असतात; आणि असे आयन आपल्या गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल ट्रॅक्टद्वारे सहजपणे शोषले जातात.

खनिजयुक्त पाणी पिण्याचे आरोग्यदायी फायदे

Photo by Francesco Paggiaro on Pexels.com

शरीराचे तापमान नियंत्रित करते (Importance of Minerals in Drinking Water)

शरीराचे तापमान नियंत्रित ठेवण्यासाठी; पाणी पिणे आवश्यक आहे. गरम असताना, त्वचेच्या मधल्या थरांमध्ये साठलेले पाणी; त्वचेच्या पृष्ठभागावर येते आणि घामाच्या रुपात बाहेर पडते; ज्यामुळे शरीराला थंड होण्यास मदत होते. दुसरीकडे, जेव्हा आपण थंड असतो तेव्हा; आपल्या शरीरात पाणी साठते; आणि त्यामुळे आपले शरीर उबदार राहण्यास मदत होते.

पाण्यामुळे वजन कमी होण्यास मदत होते

आपण वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करत असल्यास; पुरेसे पाणी पिणे देखील आवश्यक आहे. जेवणापूर्वी पाणी प्यायल्याने पोटभरल्याची भावना निर्माण होऊ शकते; ज्यामुळे तुम्ही जास्त खात नाही व पर्यायाने वजन कमी होण्यास मदत होते.

पाणी शरीराला आवश्यक खनिजे आणि पोषक तत्वे प्रदान करते

मानवी शरीराला पोटॅशियम आणि मॅग्नेशियम; सारख्या आवश्यक खनिजे आणि पोषक तत्वांची आवश्यकता असते. ही खनिजे पाण्यात विरघळली जातात; त्यामुळे शरीराच्या विविध भागांमध्ये पोहोचणे; आणि शरीर निरोगी ठेवणे सोपे आहे. मिनरल समृध्द पाणी पिणे जे तुमची प्रतिकारशक्ती वाढवताना; आजारांपासून दूर ठेवण्यासाठी महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावू शकते.

त्वचा निरोगी राहण्यास मदत होते

Photo by alieebrahimi on Pexels.com

डिहायड्रेशन आणि तेल ग्रंथींमधून जास्त प्रमाणात तेल निर्माण झाल्यामुळे; तुमची त्वचा निस्तेज होऊ शकते. त्वचेवर सुरकुत्या पडू शकतात; आणि त्वचेच्या विविध आजारांचा धोका होऊ शकतो. दररोज पुरेसे पाणी प्यायल्याने; तुम्ही अशा सर्व आजारांपासून दूर राहू शकता.

किडनीचे नुकसान टळते (Importance of Minerals in Drinking Water)

Photo by Kindel Media on Pexels.com

किडनी व्यवस्थित काम करत राहण्यासाठी; तुम्हाला मिनरल वॉटर पिणे आवश्यक आहे. शरीरात पुरेसा द्रवपदार्थ जिथे आहे; तिथे मूत्रपिंड नियमन करतात अन्यथा, त्यामुळे किडनीच्या समस्या; जसे की किडनी स्टोन होऊ शकतात.

पिण्याच्या पाण्यातील खनिजे (Importance of Minerals in Drinking Water)

कॅल्शियम, मॅग्नेशियम, सोडियम, पोटॅशियम आणि इतर ट्रेस घटकांसह; एकूण 21 खनिज घटक मानवांसाठी आवश्यक असल्याचे ओळखले जाते. खनिजे नैसर्गिकरित्या अकार्बनिक घटक किंवा सोने, चांदी आणि कार्बन यांसारखी संयुगे; किंवा सामान्य मीठ (सोडियम + क्लोराईड) सारख्या दोन घटकांच्या संयोगाने आढळतात. आरोग्यासाठी आवश्यक असलेली काही सामान्य खनिजे म्हणजे

  • कॅल्शियम- हाडे आणि दातांसाठी;
  • मॅग्नेशियम- निरोगी मज्जासंस्था आणि हाडांसाठी
  • लोह- हिमोग्लोबिनच्या निर्मितीसाठी
  • पोटॅशियम- स्नायू आणि मज्जासंस्था निरोगी ठेवण्यासाठी
  • जस्त- निरोगी रोगप्रतिकारक शक्तीसाठी
  • सोडियम – पेशीभोवती पाण्याचे संतुलन राखण्यासाठी.

संतुलित आहार सामान्यत: सर्व आवश्यक खनिजे प्रदान करतो; तथापि, पाण्यातून मिळवलेली काही खनिजे; अन्नातून मिळणाऱ्या खनिजांपेक्षा अधिक चांगल्या प्रकारे शोषली जातात. नैसर्गिक खनिज पाणी हे कॅल्शियम, मॅग्नेशियम आणि इतर खनिजांचे; आवश्यक स्त्रोत असू शकतात. आपले शरीर खनिज पाण्यात असलेले कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियम कार्यक्षमतेने वापरु शकते; कारण त्यांची जैवउपलब्धता जास्त आहे.

Photo by cottonbro on Pexels.com

एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; मॅग्नेशियमच्या उच्च सांद्रतेसह खनिज पाणी कॅलरी-मुक्त मॅग्नेशियम स्त्रोत बनवते; जे इष्टतम मॅग्नेशियम पुरवठ्यात योगदान देते.

वाचा: How to get rid of house lizards? | घरातून पाली घालविण्याचे उपाय

पिण्याच्या पाण्यातील खनिजे आहारातील सेवनाला; लक्षणीयरीत्या पूरक ठरु शकतात. पाण्यातील कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियमची जैवउपलब्धता सामान्यतः अन्नापेक्षा चांगली असते; दोन्ही घटक अन्नाऐवजी पाण्यातून चांगले शोषले जाऊ शकतात. हे या वस्तुस्थितीमुळे आहे की; अन्नामध्ये इतर घटक असतात; जे या खनिजांसह संयुगे तयार करतात; आणि यामुळे खनिजांची जैवउपलब्धता कमी होते. निरोगी पाण्याला अधिक खनिजांची आवश्यकता असते; परंतु दुर्दैवाने पाण्याच्या सर्व स्त्रोतांमध्ये खनिजे जास्त नसतात.

खनिज पाणी भूगर्भातील जलाशयांमधून येते; जे निसर्गाच्या सर्वात मौल्यवान खनिजांनी समृद्ध केले गेले आहे; आणि मातीच्या पलंगाने नैसर्गिकरित्या शुद्ध केले आहे. तथापि, हे पाणी थेट वापरासाठी योग्य नाही; आणि शुद्धीकरणासाठी पुढील प्रक्रिया केली जाते. अनेक शुद्धिकरण तंत्रे पाण्यातील आवश्यक खनिजे काढून टाकतात.

सामान्यतः वापरल्या जाणार्‍या शुद्धीकरण तंत्रांमध्ये; रिव्हर्स ऑस्मोसिस (आरओ) किंवा फक्त पाणी उकळणे समाविष्ट आहे. आरओ वॉटर फिल्टर्स अशा प्रकारे डिझाइन केले आहेत; की ते केवळ पाण्यातील दूषित घटकच काढून टाकत नाहीत तर; आपले आरोग्य राखण्यासाठी आवश्यक असलेली खनिजे देखील काढून टाकतात. परिणामी पाणी एकतर आवश्यक खनिजांपासून वंचित असते; किंवा ते फारच कमी प्रमाणात असते. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

पाण्यापासून पुरेसा खनिज वापर सुनिश्चित करण्यासाठी; आपल्या पिण्याच्या पाण्यावर कोणत्या प्रकारची प्रक्रिया केली जात आहे; याची जाणीव असणे आवश्यक आहे. एकूण विरघळलेल्या घन पदार्थांचे (टीडीएस) शिफारस केलेले पाणी; आरोग्यासाठी चांगले असते. जर तुम्ही RO सारख्या शुद्धीकरण पद्धतींच्या अधीन असलेले पाणी वापरत असाल; तर तुम्ही पाण्यात विरघळलेली खनिजे किंवा बाटलीबंद पाणी; यासारख्या अतिरिक्त खनिजांनी समृद्ध केलेले पाणी वापरत असल्याची खात्री करा. वाचा: What is water purification? | जलशुद्धीकरण म्हणजे काय?

शरीरासाठी दररोज किती पाण्याची गरज असते?

Photo by Pixabay on Pexels.com

आपण सर्वांनी ऐकले आहे की; एखाद्या व्यक्तीला दररोज सरासरी 8 ग्लास पाणी पिणे आवश्यक आहे. परंतु प्रत्यक्षात, पाण्याचे सेवन व्यक्तीपरत्वे बदलते; आणि प्रत्येक व्यक्तीच्या पाण्याच्या सेवनावर प्रभाव टाकण्यात; अनेक घटक भूमिका बजावतात. गरम दिवशी किंवा जेव्हा तुम्हाला भरपूर घाम येत असेल तेव्हा; तुम्ही हायड्रेटेड आणि थंड राहण्यासाठी जास्त पाणी आणि इतर द्रव पिण्याची गरज असते. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

त्याचप्रमाणे, उन्हाळयात पाण्याची गरज अधिक असते तर हिवाळ्यात, शरीर पाणी टिकवून ठेवते; आणि आपल्याला उबदार ठेवत असल्याने; आपल्याला जास्त पाणी पिण्याची गरज नसते. सरासरी प्रत्येक दिवशी, पुरुषांनी 3 लिटर द्रवपदार्थाचे सेवन केले पाहिजे; आणि महिलांनी दररोज 2 लिटर द्रव सेवन केले पाहिजे.

खनिज-समृद्ध पाणी पिण्याचे प्रचंड आरोग्य फायदे आहेत; तथापि शिफारस केलेले दररोज पाणी पिणे पुरेसे नाही. तुमच्या शरीराच्या अखंड कार्यासाठी; तुम्ही रोगजनकांपासून मुक्त असलेले आणि खनिजांची योग्य पातळी असलेले पाणी; वापरत आहात याची खात्री करणे; तितकेच महत्त्वाचे आहे. ऋतू कोणताही असो, भरपूर पाणी पीत रहा आणि हायड्रेटेड रहा! वाचा: How to Start Mineral Water Plant? | असा सुरु करा वॉटर प्लांट

सारांष (Importance of Minerals in Drinking Water)

फिल्टरचे पाणी शुद्धीकरणाच्या अनेक प्रक्रियेतून आणि गुणवत्तेच्या चाचण्यांमधून; तुम्हाला प्रत्येक घोटात शुद्धता मिळते याची खात्री करते. चांगुलपणा, विश्वास आणि शुद्धतेचे प्रतीक असलेले चांगले फिल्टर; हे अनेक दशकांपासून पिण्यासाठी शुद्ध पाणी पुरवत आहेत. गुणवत्तेबद्दलची अनेक प्यूरीफायर्सची वचनबद्धता; गेल्या अनेक वर्षांपासून ग्राहकांना सुरक्षित; शुद्ध आणि आरोग्यदायी; तसेच खनिजांची योग्य पातळी असलेले पाणी देत आहेत.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love