Skip to content
Marathi Bana » Posts » Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती

बॅचलर ऑफ आर्ट्स इन हॉटेल मॅनेजमेंट हा 4 वर्षे कालावधीसाठीचा पदवीपूर्व अभ्यासक्रम आहे. या अभ्यासक्रमात हॉटेल, रेस्टॉरंट, कॅसिनो इत्यादीसारख्या आतिथ्य-केंद्रित व्यवसाय चालवण्यासाठी; तंत्र आणि प्रक्रियांवर लक्ष केंद्रित करणारा Bachelor of Arts in Hotel Management हा अभ्यासक्रम; 8 सेमिस्टरमध्ये विभागलेला आहे.

Bachelor of Arts in Hotel Management मधील अंडरग्रेजुएट अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना; हॉटेल आणि हॉस्पिटॅलिटी उद्योगात; काम करण्यासाठी लागणारी कौशल्ये, ज्ञान आणि वृत्ती आत्मसात करण्यासाठी तयार करतो. अभ्यासक्रमासाठी नोंदणी केलेल्या विद्यार्थ्यांची; सेवा व्यवस्थापन, हॉटेल संस्था, विक्री आणि विपणन यासारख्या क्षेत्रांशी ओळख करुन दिली जाते.

वाचा: How to become a chef in India | भारतात शेफ कसे व्हावे

लक्झरी हॉटेल्स, बेड अँड ब्रेकफास्ट आणि कन्व्हेन्शन सेंटर्स यासारख्या विविध सुविधांच्या व्यवस्थापनाचा शोध घेणा-या अभ्यासक्रमांमध्ये; विविध स्पेशलायझेशन ऑफर केले जातात. वर्गातील व्याख्याने आणि व्यावहारिक कार्य यांचा योग्य मिलाफ करुन Bachelor of Arts in Hotel Management हा अभ्यासक्रम तयार करण्यात आला आहे.

विविध हॉटेल मॅनेजमेंट संस्था आहेत; ज्या पात्र उमेदवारांना त्यांच्या संबंधित प्रवेश परीक्षेतील कामगिरीच्या आधारे; कोर्समध्ये प्रवेश देतात, त्यानंतर समुपदेशनाची फेरी असते. अभ्यासक्रम यशस्वीरित्या पूर्ण करणा-या उमेदवारांना विविध हॉटेल्स, बहुराष्ट्रीय कंपन्या, विमान कंपन्या, पर्यटन विकास महामंडळे; क्रूझ लाइन्स आणि जहाजे, बँकिंग, विमा, महाविद्यालये; विद्यापीठे आणि इतर अनेक ठिकाणी नियुक्त केले जाते.

बॅचलर ऑफ आर्ट्स इन हॉटेल मॅनेजमेंट विषयी थोडक्यात

Bachelor of Arts in Hotel Management
Photo by Eli Mirasol on Pexels.com
 • कोर्स: बॅचलर ऑफ आर्ट्स इन हॉटेल मॅनेजमेंट
 • स्तर: पदवीपूर्व अभ्यासक्रम
 • कालावधी: 4 वर्षे
 • परीक्षा प्रकार: सेमिस्टर
 • पात्रता: हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये प्रवेश घेऊ इच्छिणा-या उमेदवारांनी, मान्यताप्राप्त बोर्डातून इयत्ता 12वी उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे. तसेच इयत्ता 12वी बोर्ड परीक्षेत किमान 50% गुण मिळवलेले असावेत.
 • प्रवेश प्रक्रिया:  गुणवत्तेवर किंवा महाविद्यालयीन स्तरावरील प्रवेश परीक्षांवर आधारित आहे.
 • सरासरी फी: रु. 4 ते 5 लाख रुपये, संस्था व महाविदयालयानुसार फीमध्ये बदल होऊ शकतो.
 • नोकरीचे पद: एक्झिक्युटिव्ह शेफ, वैयक्तिक आचारी, अन्न आणि पेय व्यवस्थापक, केटरिंग ऑफिसर इ.
 • नोकरीचे क्षेत्र: विविध हॉटेल्स, बहुराष्ट्रीय कंपन्या, विमान कंपन्या, पर्यटन विकास महामंडळे; क्रूझ लाइन्स आणि जहाजे, बँकिंग, विमा, महाविद्यालये; विद्यापीठे आणि इतर अनेक ठिकाणी नियुक्त केले जाते.
 • आवश्यक कौशल्ये: ग्राहक सेवा कौशल्ये, सांस्कृतिक जागरुकता, संप्रेषण कौशल्ये, मल्टीटास्किंग व व्यावसायिकता
 • सरासरी पगार: वार्षिक सरासरी पगार रु. 5 लाख ते 25 लाख. उमेदवार, नियोक्ता, नोकरीचे स्थान आणि इतर अनेक घटकांवर अवलंबून वास्तविक पगार बदलू शकतात.

पात्रता निकष

bedroom interior setup
Photo by Pixabay on Pexels.com

Bachelor of Arts in Hotel Management अभ्यासक्रम प्रवेशासाठी; मूलभूत पात्रता निकष खालीलप्रमाणे आहेत.

 • हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये प्रवेश घेऊ इच्छिणा-या उमेदवारांनी, मान्यताप्राप्त बोर्डातून इयत्ता 12वी उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे.
 • उमेदवारांनी इयत्ता 12वी बोर्ड परीक्षेत किमान 50% गुण मिळवलेले असावेत.
 • उमेदवारांना ज्या विद्यापीठात किंवा महाविदयालयामध्ये प्रवेश घ्यायचा आहे; तेथे प्रवेशासाठी अर्ज करणे आवश्यक आहे.
 • उमेदवारांनी हे सुनिश्चित केले पाहिजे की; संबंधित विद्यापीठात अर्ज यशस्वीरीत्या सबमिट केल्यानंतर; प्राधिकरणाद्वारे कागदपत्रांची पडताळणी केली गेली आहे.
 • प्रवेश मिळविण्यास पात्र होण्यासाठी विद्यार्थ्यांनी; विद्यापीठांनी सेट केलेल्या प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण करणे आवश्यक आहे.
 • उमेदवारांच्या सामान्य योग्यतेचे मूल्यांकन करण्यासाठी; विद्यार्थ्यांनी विविध विद्यापीठांद्वारे घेतलेल्या जाणा-या मुलाखत फेरीसाठी उपस्थित राहणे आवश्यक आहे.
 • उमेदवारांचे चांगल्या संभाषण कौशल्यासह; इंग्रजी भाषेवर चांगले प्रभुत्व असणे आवश्यक आहे.

आवश्यक कौशल्ये

Bachelor of Arts in Hotel Management
Photo by Helena Lopes on Pexels.com

Bachelor of Arts in Hotel Management हा उच्च रोजगार देणारा; आणि सकारात्मक आर्थिक प्रभाव असलेला उद्योग आहे. त्यामुळे हॉटेल व्यवस्थापन हा महत्त्वाचा उद्योग बनला असून; हॉटेल्स, केटरिंग, शीतपेये, समुद्रपर्यटन किंवा नाइटलाइफ यांसारखे अनेक पर्याय; उमेदवारांसाठी उपलब्ध आहेत.

Bachelor of Arts in Hotel Management कोर्समध्ये यशस्वी होण्यासाठी; कौशल्यांचा एक मुख्य संच आहे; ज्याचे प्रदर्शन करणे आवश्यक आहे. शेवटी, हॉटेल व्यवस्थापनामध्ये उत्कृष्ट सेवा प्रदान करणे आणि ग्राहकांचया चेहऱ्यावर हास्य निर्माण करणे समाविष्ट आहे; जी भूमिका प्रत्येकजण पूर्ण करु शकत नाही.

ग्राहक सेवा कौशल्ये: सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, ग्राहक सेवा ही एक अशी गोष्ट आहे; जी हॉटेल व्यवस्थापनात करिअर बनवू शकते किंवा खंडित करु शकते. एखाद्याला नेमून दिलेले काम काहीही असो, हॉटेल व्यवस्थापन कर्मचार्‍यांनी हे सुनिश्चित करणे महत्वाचे आहे की; त्यांच्या ग्राहकांचा वेळ चांगला गेला पाहिजे आणि त्यांना कोणत्याच बाबतीत काळजी करण्याची काहीच गरज नाही अशी भावना निर्माण झली पाहिजे.

ग्राहक सेवेमध्ये सक्रिय आणि सकारात्मक असणे समाविष्ट आहे. असे काही वेळा येतील जेव्हा एखादा उमेदवार कठीण ग्राहकाला भेटू शकतो, अशा परिस्थितीतही हसणे, विनम्र असणे आणि व्यावसायिक राहणे महत्त्वाचे आहे. ग्राहक सेवा म्हणजे सकारात्मक अनुभव प्रदान करणे आणि त्या बदल्यात चांगला अभिप्राय प्राप्त करणे.

वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

सांस्कृतिक जागरुकता: हॉटेल व्यवस्थापन उद्योगात, ग्राहकांचा एक मोठा भाग हा परदेशातील किंवा देशाच्या विविध भागांतील असेल, याचा अर्थ विविध सांस्कृतिक पार्श्वभूमीच्या लोकांसोबत काम करणे. त्यांना सोयीस्कर वाटण्यासाठी, ग्राहक ज्या मूल्यांवर विश्वास ठेवतात ते विचारात घेणे आवश्यक आहे. सर्व ग्राहकांप्रमाणेच, त्यांना पुन्हा परत यायचे असेल म्हणून त्यांना इतके आनंदित करणे हे ध्येय आहे.

संप्रेषण कौशल्ये: यशस्वी व्यवस्थापन फॉर्मसाठी मजबूत संभाषण कौशल्ये असणे आवश्यक आहे. एखाद्याच्या कारकिर्दीत दररोज, एखादी व्यक्ती विविध पार्श्वभूमी, वयोगट, राष्ट्रीयत्व आणि स्वभावातील लोकांशी व्यवहार करते, म्हणून स्पष्ट आणि समजण्यायोग्य आणि एखाद्याच्या संस्थेच्या ब्रँडचे प्रतिनिधित्व करणारे अशा प्रकारे संवाद साधणे महत्वाचे आहे.

मल्टीटास्किंग: हॉटेल मॅनेजमेंट हे एक कठीण काम म्हणून ओळखले जाते; कारण वेळापत्रक खूप व्यस्त असू शकते. बहुतेक प्रकरणांमध्ये, एकाच वेळी अनेक कार्ये हाताळण्याची क्षमता हा एकमेव पर्याय उरतो. मल्टीटास्किंग स्किल तुम्हाला तुमचे काम पूर्ण करण्यात मदत करतेच पण प्राधान्य आणि वेळेचे प्रभावीपणे व्यवस्थापन करण्यास देखील मदत करते. म्हणूनच, मल्टीटास्किंग हे एक कौशल्य आहे जे प्रत्येक उमेदवाराला माहित असले पाहिजे.

व्यावसायिकता: आदरातिथ्य उद्योग त्यांच्या ब्रँडची प्रतिष्ठा टिकवून ठेवण्यासाठी त्यांच्या ग्राहकांचा सामना करणार्‍या कर्मचार्‍यांवर अवलंबून असतो. म्हणूनच, उच्च व्यावसायिक राहणे महत्वाचे आहे. व्यावसायिकतेमध्ये नीटनेटके आणि व्यवस्थित दिसणे आणि तुमच्या शिफ्टसाठी वेळेवर असणे समाविष्ट आहे.

अभ्यासक्रम- Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

सेमिस्टर: I

 • अन्न उत्पादन प्रतिष्ठान
 • स्वयंपाक करण्याच्या पद्धती
 • अन्न आणि पेय विज्ञान
 • हॉटेल कॉस्टिंग आणि मॅनेजमेंट अकाउंटिंग

सेमिस्टर: II

 • अन्न आणि पेय सेवा पद्धती
 • स्वयंपाकघर उपकरणे आणि स्वच्छता
 • बेकरी आणि कन्फेक्शनरी
 • आर्थिक व्यवस्थापन

III: सेमिस्टर

 • अन्न सुरक्षा आणि स्वच्छता
 • अन्न भेसळ आणि additives
 • भाषा आणि संवाद
 • प्रवास आणि पर्यटन व्यवस्थापन

IV: सेमिस्टर

 • सामान्य इंग्रजी
 • अन्न क्षेत्रातील स्वच्छता आणि स्वच्छता
 • लिखित इंग्रजी कौशल्य
 • व्यवस्थापनाची तत्त्वे

सेमिस्टर: V

 • तोंडी कौशल्ये
 • संगणकासाठी अर्ज
 • DBMS
 • व्यवस्थापकीय अर्थशास्त्र

सेमिस्टर: VI

 • हॉटेल अकाउंटिंग
 • घसारा राखीव आणि तरतुदी
 • स्प्रेडशीट आणि सादरीकरणे
 • महसूल विश्लेषण

VII: सेमिस्टर

 • हॉटेल हाउसकीपिंग
 • स्वच्छता उपकरणे आणि रसायने
 • अन्न आणि पोषण परिचय
 • सेवा ठेवणे आणि केटरिंग

VIII: सेमिस्टर

 • अन्न विज्ञान आणि पोषण
 • अन्न उत्पादन ऑपरेशन
 • हाऊसकीपिंग ऑपरेशन्स
 • फ्रंट ऑफिस ऑपरेशन्स

प्रवेश प्रक्रिया- Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management
Photo by cottonbro on Pexels.com

Bachelor of Arts in Hotel Management अभ्यासक्रमासाठी; प्रवेश देणा-या विविध संस्था आणि विद्यापीठे आहेत. जे पात्र उमेदवारांना संबंधित प्रवेश परीक्षेत; त्यांच्या कामगिरीच्या आधारे प्रवेश देतात. प्रवेश परीक्षा मुख्यतः संस्थात्मक स्तरावर घेतल्या जातात. त्यानंतर वैयक्तिक मुलाखतीची फेरी असते.

त्यानंतर संस्थेने जारी केलेल्या; गुणवत्ता यादीची पडताळणी केली जाते. अभ्यासक्रम आणि संस्थेनुसार प्रवेश प्रक्रिया थोडी वेगळी असू शकते. तथापि, अशा काही संस्था आहेत; ज्या उमेदवारांना त्यांच्या इयत्ता 12 वीच्या गुणांच्या आधारे थेट प्रवेश देतात.

B.A हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये प्रवेशासाठी खालील काही लोकप्रिय परीक्षा आहेत.
 • BHU (बनारस हिंदू विद्यापीठ) BA प्रवेश परीक्षा
 • IIHM (इंटरनॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ हॉटेल मॅनेजमेंट) इलेक्ट्रॉनिक कॉमन हॉटेल प्रवेश परीक्षा आणि चॅट
 • IPU CET (गुरु गोविंद सिंग इंद्रप्रस्थ विद्यापीठ) BHMCT
 • NCHMCT (नॅशनल कौन्सिल ऑफ हॉटेल मॅनेजमेंट अँड केटरिंग टेक्नॉलॉजी) JEE प्रवेश परीक्षा
 • ओबेरॉय-स्टेप प्रवेश परीक्षा
 • दिल्ली विद्यापीठ बीए प्रवेश परीक्षा
 • पुठत (पंजाब विद्यापीठ पर्यटन आणि आदरातिथ्य अभियोग्यता चाचणी)
 • वाचा: BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

हॉटेल व्यवस्थापन सरासरी फी

Bachelor of Arts in Hotel Management हा एक; अंडरग्रेजुएट डिग्री अभ्यासक्रम आहे. जो आठ सेमिस्टरमध्ये समान रीतीने वितरित केला जातो. अभ्यासक्रम, शिष्यवृत्ती आणि शिक्षणासाठी निवडलेल्या संस्थांनुसार; अभ्यासक्रमाची फी बदलते.

तथापि, कोर्ससाठी प्रति सेमिस्टरची सरासरी फी रु. 30,000 व त्याच अभ्यासक्रमाची वार्षिक फी सरासरी रु. 70,000 आहे. संपूर्ण कोर्सची सरासरी एकूण फी रु. 4 ते 5 लाखाच्या दरम्यान आहे. वाचा: Economics is the best career option | बीए अर्थशास्त्र

करिअर पर्याय- Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

Bachelor of Arts in Hotel Management हा एक  असा कोर्स आहे; ज्याचा उद्देश अन्न विज्ञान, पोषण आणि आहाराविषयीचे ज्ञान वाढवणे आहे. कारण शेफ हे जेवण बनवण्याची जबाबदारी घेतात; जे त्यांना थालीपीठाप्रमाणेच डोळ्यांना आनंद देणारे असतात.

पदवीधर रेस्टॉरंट्स, डेलीकेटसेन्स आणि हॉटेल्स आणि हॉस्पिटल्स सारख्या तुलनेने मोठ्या संस्थांमध्ये काम करतात. पाश्चिमात्य जगात, हॉटेल मॅनेजमेंट हे सर्वात प्रमुख हस्तकला; आणि नंतर एक व्यवसाय म्हणून उदयास आले आहे. हॉटेल मॅनेजमेंटच्या विद्यार्थ्यांना जगभरातील; विविध खाद्यपदार्थांची ओळख करुन दिली जाते.

Bachelor of Arts in Hotel Management मध्ये करिअर करणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी; विविध नोकरी व्यवसाय उपलब्ध आहेत. विद्यार्थी त्यांच्या आवडी आणि गरजांनुसार विविध करिअर आणि जॉब प्रोफाइलमधून निवड करू शकतात. एक्झिक्युटिव्ह शेफ असण्यापासून ते संपूर्ण फूड इंडस्ट्री व्यवस्थापित करण्यापर्यंत जॉब प्रोफाइल मोठ्या प्रमाणात बदलतात.

वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

काहींनी केटरिंग क्षेत्रात पाऊल टाकणे निवडले, जे खाद्य उद्योगातील लोकप्रिय करिअरपैकी एक आहे. हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये करिअर म्हणून विद्यार्थी निवडू शकतील अशा विविध व्यवसायांची चर्चा या विभागात करण्यात आली आहे.

एक्झिक्युटिव्ह शेफ: कार्यकारी शेफ हे व्यावसायिक आहेत; जे अन्न व्यवस्थापन उत्कृष्टतेवर आणि फूड प्रोग्रामच्या अनुभवावर लक्ष केंद्रित करतात; जेणेकरून ते ऑपरेशनल उत्कृष्टतेस समर्थन देऊ शकतील. ही स्थिती प्रादेशिक कार्यकारी शेफमध्ये अहवाल देते आणि प्रोत्साहन देण्यासाठी प्रमुख भागधारक (अन्न व्यवस्थापन, पोषण, विपणन, वर्तणूक विज्ञान, संकल्पना विकास, नवकल्पना, खरेदी, जोखीम व्यवस्थापन, ऑपरेशन्स आणि लोक दृष्टीकोन); सह भागीदारी करण्यासाठी त्यांच्या मजबूत अन्न व्यवस्थापन आणि ऑपरेशनल कौशल्यांचा लाभ घेते.

chef
Photo by Tirachard Kumtanom on Pexels.com

मानकांसह, सकारात्मक अन्न अपेक्षा आणि वापरकर्ता (भागीदार) अनुभव वाढवा. एक्झिक्युटिव्ह शेफच्या भूमिका आणि जबाबदाऱ्यांमध्ये अन्न तयार करणे आणि अन्न व्यवस्थापन क्रियाकलापांचे नियोजन करणे आणि निर्देशित करणे, जुन्या मेनूमध्ये बदल करणे आणि दर्जेदार मानके पूर्ण करणारे नवीन तयार करणे, अन्नाची आवश्यकता आणि अन्न/मजुरी खर्चाचा अंदाज घेणे, तयार प्लेट्सला “अंतिम स्पर्श” देणे, आणि खूप काही.

वाचा: A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

वैयक्तिक आचारी: वैयक्तिक आचारी नियोक्त्यांद्वारे मध्यवर्ती संस्था आणि कुटुंबांसह नियुक्त केले जातात. वैयक्तिक शेफच्या भूमिका आणि जबाबदाऱ्यांमध्ये संबंधित नियोक्त्यांसाठी जेवणाचे घटक अचूकपणे मोजणे समाविष्ट आहे. त्यांना जेवणाचे साहित्य तयार करणे देखील आवश्यक आहे, ज्यामध्ये विविध मांसाचा मसाला तसेच भाज्या आणि फळे धुणे, सोलणे आणि चिरणे समाविष्ट आहे.

त्यांना नियोक्ताच्या निर्देशानुसार मूलभूत सॅलड आणि सॉस तयार करणे देखील आवश्यक आहे. याव्यतिरिक्त, ते मूलभूत साफसफाईची कर्तव्ये पार पाडण्यासाठी आणि कामाची ठिकाणे योग्यरित्या स्वच्छ केली गेली आहेत याची खात्री करण्यासाठी जबाबदार आहेत. नियोक्ताच्या सूचनेनुसार जेवणाचे पदार्थ लावणे आणि सादर करणे हे देखील एक प्रमुख काम आहे.

अन्न आणि पेय व्यवस्थापक: अन्न आणि पेय व्यवस्थापक म्हणून, कर्मचारी, अतिथी आणि मालकाच्या अपेक्षा पूर्ण करताना, संस्थेच्या कॉर्पोरेट धोरण आणि ब्रँड मानकांनुसार विभागाच्या कार्यक्षम प्रगतीसाठी जबाबदार असतो. सर्व आऊटलेट्स आणि मेजवानी हॉटेलच्या मानकांनुसार यशस्वीपणे चालतात आणि वैयक्तिकरित्या फायदेशीर आहेत याची खात्री करण्यासाठी अन्न आणि पेय व्यवस्थापकांनी अन्न आणि पेय विभागासाठी व्यवसाय व्यवस्थापक आणि विपणन विशेषज्ञ म्हणून काम करणे आवश्यक आहे.

वाचा: Food Product the best diploma after 12th | अन्न उत्पादन

केटरिंग ऑफिसर: हे व्यावसायिक आहेत; जे लीड टीम शेफ आणि केटरिंग असिस्टंट म्हणून काम करतात. कॅटरिंग ऑफिसरच्या भूमिका आणि जबाबदाऱ्यांमध्ये; रेस्टॉरंट्स, हॉटेल्स आणि रिसॉर्ट्समध्ये दैनंदिन केटरिंग ऑपरेशन्स आणि सेवा चालवणे, अन्न आणि सेवेच्या गुणवत्तेवर लक्ष ठेवणे.

त्यांचे आउटलेट्स चांगले कार्य करतात; याची खात्री करणे समाविष्ट आहे. कामाच्या सर्वात महत्त्वाच्या भागांपैकी एक म्हणजे; बजेटमध्ये चांगली गुणवत्ता मिळवणे, उच्च स्वच्छता आणि ग्राहकांचे समाधान राखणे.

अपेक्षित पगार- Bachelor of Arts in Hotel Management

Salary
Photo by Alexander Mils on Pexels.com

फूड मॅनेजमेंट इंडस्ट्रीमधील पगार हा शिक्षणाच्या पातळीवर; आणि नोकरीच्या जबाबदाऱ्यांवर अवलंबून असतो. तथापि, सरासरी आधारावर, उद्योगातील बर्‍याच जॉब प्रोफाईलसाठी; वेतन खूप जास्त आहे. उद्योगात एंट्री लेव्हलचा पगार वार्षिक सरासरी 5 लाख आहे. ज्यात टिपा, बोनस आणि ओव्हरटाइम समाविष्ट आहे.

उद्योगातील काही अनुभव असलेल्या व्यावसायिकाचे; वार्षिक सरासरी पगार रुपये 9 लाख आहेत. तर उत्तम अनुभव असलेल्या व्यावसायिकांसाठी; उच्च-स्तरीय वार्षिक सरासरी पगार रुपये 30 लाख इतका असतो.

टीप: या लेखांमध्ये नमूद केलेले पगाराचे आकडे केवळ संदर्भासाठी आहेत. उमेदवार, नियोक्ता, नोकरीचे स्थान आणि इतर अनेक घटकांवर अवलंबून वास्तविक पगार बदलू शकतात.

नोकरी प्रोफाइल सरासरी पगार

सारांष

अशाप्रकारे हॉटेल उद्योग, हॉटेलमध्ये येणा-या; सर्व प्रकारच्या पाहुण्यांच्या निवासाची व्यवास्था करतो. किंबहुना, हॉटेल उद्योग केवळ लक्झरी हॉटेल्स आणि रिसॉर्ट्सशी संबंधित नाही, तर त्यामध्ये अतिथीगृहे, इन्स आणि हॉस्टेलमध्ये अल्पकालीन निवास म्हणून रात्रभर राहण्याची व्यवस्था देखील समाविष्ट आहे. वाचा: BA in English Literature | इंग्रजी साहित्यामध्ये बीए

हॉटेलचा मुख्य उद्देश, अतिथी प्रवाशांना घरापासून दूर असताना; अन्न, पेय, सेवा आणि निवारा प्रदान करणे हा आहे. वाचा: Bachelor of Fine Arts after 12th | बॅचलर ऑफ फाइन आर्ट्स

या उदयोगाची भरभराट अतिशय वेगाने होत असल्यामुळे; रोजगाराच्या प्रचंड संधी निर्माण होत आहेत. आता याकडे पाहण्याचा दृष्टीकोन बदलला आहे. अनेक विदयार्थी हॉटेल मॅनेजमेन्टमध्ये आपले करिअर करत आहेत; तर काही करण्याच्या प्रयत्नात आहेत. त्या सर्वांना मराठी बाणाच्या हार्दिक शुभेच्छा. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love