Marathi Bana » Posts » The Most Demanding Courses | सर्वात जास्त मागणी असलेले कोर्स

The Most Demanding Courses | सर्वात जास्त मागणी असलेले कोर्स

The Most Demanding Courses

The Most Demanding Courses | सर्वात जास्त मागणी असलेले अभ्यासक्रम, कला, विज्ञान व वाणिज्य शाखेतील विदयार्थ्यांसाठी

गेल्या दोन वर्षापासून शैक्षणिक परिस्थिती; पूर्णपणे बदलली आहे. शिक्षण आता पारंपारिक राहिलेले नसून; ते आता काळाबरोबर बदलत आहे. या बदलत्या काळात होणारे शैक्षणिक बदल; जर आपण स्विकारले नाहित; तर आपण इच्छित लक्ष्य गाठू शकणार नाहित. कोविड -19 मुळे अभ्यासाचा एक नवीन मार्ग खुला झाला आहे; आणि म्हणूनच, सामान्य स्थितीत परत येण्यासाठी; अनेक आव्हानांना सामोरे जावे लागत आहे.  हे कौशल्य सुधारण्यासाठी; अनेक मार्ग विविध संधी निर्माण करत आहेत. जागतिक साथीच्या रोगाच्या निमित्ताने; विविध मुद्दे समोर आले; आणि त्याचवेळी विद्यार्थी, शिक्षक, पालक आणि संस्था यांनी विदयार्थ्यांच्या भविष्याच्या दिशेने; वाटचाल करण्यासाठी ऑनलाईन शिक्षणाचा पर्याय स्विकारला. त्यांच्या वाढीस गती देण्यासाठी सर्वांमध्ये सहकार्याची भावना निर्माण झाली.(The Most Demanding Courses)

योग्य अभ्यासक्रमची निवड

करिअर करण्यासाठी योग्य अभ्यासक्रम निवडणे; हा एक महत्त्वाचा निर्णय आहे. जर तुम्ही तुमच्या स्वतःच्या आवडीनुसार; योग्य अभ्यासक्रम निवडला नाही आणि तुम्हाला योग्य मार्गदर्शन मिळाले नाही तर ते भविष्यासाठी खूप हानिकारक ठरु शकते.

आज, उच्च श्रेणीच्या या काळात, प्रत्येकजण पुढे जाण्याच्या शर्यतीत आहे; आता करिअर करण्यासाठी अनेक अभ्यासक्रम उपलब्ध आहेत; करिअरसाठी योग्य अभ्यासक्रम निवडणे; हे केवळ विद्यार्थ्यांनाच गोंधळात टाकणारे आहे असे नाही; तर, पालकांनाही त्यांच्या मुलांना योग्य सूचना देणे कठीण होते. परंतु कोणताही अभ्यासक्रम निवडण्यापूर्वी; विद्यार्थ्याने त्याच्या आवडीचा आणि त्याच्या बुदधीचा विचार करणे अत्यंत महत्वाचे आहे. वेळ गेल्यानंतर पश्चाताप करण्यापेक्षा वेळेपूर्वि विचार करणे केंव्हाही चांगलेच.

जसजसे जग डिजिटल होत आहे; डिजिटल प्रतिमान स्वीकारत आहे, तसतशी जुनी कौशल्ये नव्याने पॉलिश करण्याची; आणि नवीन कौशल्ये शिकण्याची गरज वाढत आहे. कोणत्याही अभ्यासक्रमातील प्रवेश अंतिम करण्यापूर्वी; विद्यार्थ्यांसाठी आकर्षक करिअर पर्याय देणारे, भारतातील अधिक मागणी असलेल्या अभ्यासक्रमांबद्दल माहिती देत आहोत. जे तुमच्या कारकिर्दीसाठी चांगले सिद्ध होऊ शकतात.

(1) सायबर सुरक्षा (The Most Demanding Courses)

The Most Demanding Courses
The Most Demanding Courses/Photo by Pixabay on Pexels.com

सरकार आणि सरकारी संस्थांना; अतिशय मोठया प्रमाणात सायबर धोक्यांना सामोरे जावे लागत आहे; त्याचे कारण म्हणजे हॅकर्स. हे सरकारी एजन्सींना लक्ष्य करतात; कारण त्याच्या आंतरिक प्रणालीमध्ये नागरिकांविषयी मोठ्या प्रमाणात माहिती असते. केवळ सरकारीच नाही तर खाजगी आणि सार्वजनिक संस्थाही धोक्यात आहेत.

स्त्रोतांनुसार, देशाची सायबरसुरक्षा व्यावसायिकांची मागणी; 2024 पर्यंत 200 टक्क्यांनी वाढण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे सायबरसुरक्षा विद्यार्थ्यांसाठी; एक चांगला करिअर पर्याय आहे. ज्यांना सायबरसुरक्षा व्यावसायिक म्हणून काम करण्यास स्वारस्य आहे; त्यांना संधींची कमतरता भासणार नाही. सायबर सिक्युरिटीमध्ये करिअर सुरु करण्यासाठी; माहिती तंत्रज्ञानाच्या पार्श्वभूमीसह सुरुवात करणे आवश्यक आहे. त्यासाठी अभ्यासक्रमांचे खालील पर्याय आहेत.

 • बीटेक (माहिती तंत्रज्ञान)
 • BE (माहिती तंत्रज्ञान)
 • बीटेक (माहिती विज्ञान आणि अभियांत्रिकी)
 • बीटेक (सायबर सुरक्षा आणि न्यायवैद्यक)
 • बीएस्सी (फॉरेन्सिक सायन्स)
 • डिप्लोमा इन सायबर सिक्युरिटी

(2) आर्टिफिसिअल इंटलिजन्स (Artificial Intelligence)

The Most Demanding Courses
The Most Demanding Courses/ Photo by Alex Knight on Pexels.com

आर्टिफिसिअल इंटलिजन्स क्रांतीमध्ये भारत महत्वाची भूमिका बजावेल; आणि आजकाल आर्टिफिसिअल इंटलिजन्सचा वापर; विविध औद्योगिक क्षेत्रांमध्ये जसे की, आरोग्य सेवा, कृषी, ऑटोमोबाईल; शिक्षण आणि वाहतूक इत्यादींमध्ये केला जात आहे. आर्टिफिसिअल इंटलिजन्स व्यवसायाचा भाग होण्यासाठी; तुम्हाला आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सच्या भविष्यातील वाढीबद्दल आणि त्याच्या विविध पैलूंबद्दल माहिती असेल जे कृत्रिम बुद्धिमत्ता वापरुन मशीनमध्ये समाविष्ट केले जाऊ शकते.

तंत्रज्ञानातील प्रगती भारतातील कृत्रिम बुद्धिमत्तेच्या भविष्यातील व्याप्तीला; एआयच्या उपसमूहांमध्ये जसे की दीप लर्निंग, मशीन लर्निंग इत्यादींना उत्तेजन देते. बीटेकसाठी खालील पर्याय आहेत.

 • बीटेक. संगणक विज्ञान मध्ये
 • बीटेक. रोबोटिक्स आणि ऑटोमेशन मध्ये
 • इलेक्ट्रॉनिक्स अभियांत्रिकी मध्ये बीटेक.
 • बीटेक. ईसी अभियांत्रिकी मध्ये
 • बीटेक. इलेक्ट्रिकल अभियांत्रिकी मध्ये

(3) औषधी विज्ञान (Pharmaceutical Science)

The Most Demanding Courses-photo of female scientist working on laboratory
The Most Demanding Courses/ Photo by Chokniti Khongchum on Pexels.com

भारतात फार्मास्युटिकल मार्केट हे काही क्षेत्रांपैकी; एक महत्वाचे क्षेत्र आहे. ज्यांनी गेल्या काही वर्षांमध्ये; दुहेरी अंक वाढीचा दर दर्शविला आहे. जागतिक औषधी उद्योगात भारताची उपस्थिती; झपाट्याने वाढत आहे. माणसाचे बदलत चाललेले जीवनमान, धावपळ, व्यायामाचा अभाव; व मानसिक तनाव या सर्वांचा आरोग्यावर विपरित परिणाम हाकत आहे. विविध साथीच्या आजारांमध्ये औषधांची मागणी; दिवसेंदिवस वाढत आहे, त्यामुळे औषध क्षेत्रातील रोजगारही वाढत आहेत.

भारतातील औषध क्षेत्र हजारो विद्यार्थ्यांना; करिअरच्या उत्तम संधी देत ​​आहे. बारावी पूर्ण केल्यानंतर, इच्छुक उमेदवार खाली नमूद केलेल्या विविध अभ्यासक्रमांची निवड करु शकतात.

 • फार्मसी मध्ये बॅचलर
 • बॅचलर इन फार्मसी (पार्श्व प्रवेश)
 • बॅचलर ऑफ फार्मसी (आयुर्वेद)
 • फार्मसी मध्ये डिप्लोमा

(4) नर्सिंग (Nursing- The Most Demanding Courses)

The Most Demanding Courses
a person having conversation
The Most Demanding Courses/ Photo by SHVETS production on Pexels.com

नर्सिंग हा विद्यार्थ्यांसाठी सर्वात किफायतशीर करियर पर्यायांपैकी एक आहे; कारण त्यांच्या शैक्षणिक पार्श्वभूमीची पर्वा न करता विद्यार्थ्यांसाठी कोणतेही प्रतिबंध नाहीत. भारतात वैद्यकीय सुविधा वाढत असताना; नर्सिंग अभ्यासक्रमांची मागणीही प्रचंड वाढली आहे. नर्स हे हेल्थकेअर सिस्टीमचा एक आधारस्तंभ आहे; आणि भारतीय परिचारिका हे जगातील सर्वात विश्वसनीय आरोग्य सेवा व्यावसायिक आहेत. वाचा: Know About Painting and Drawing Courses | ड्रॉईंग व पेंटिंग कोर्स

 • बीएससी. नर्सिंग
 • एएनएम
 • जीएनएम

(5) डेटा सायन्स (Data Science)

The Most Demanding Courses
turned on macbook pro
The Most Demanding Courses/ Photo by hitesh choudhary on Pexels.com

डेटा हा आपल्या जीवनाचा एक आवश्यक भाग बनला आहे; सध्याच्या परिस्थितीमध्ये प्रत्येक उद्योगाने; डेटा विश्लेषण व्यावसायिकांसाठी आपले दरवाजे उघडले आहेत. डेटा सायन्सची व्याप्ती विस्तृत आहे; आणि भविष्यातील विशाल ऑफर आणि संधींमुळे हे भारतातील एक आकर्षक आणि टॉप करिअर पर्याय म्हणून उदयास आले आहे.

डेटा अॅनालिटिक्सद्वारे संशोधन आणि संगणकांबद्दल आवड असलेले; उमेदवार डेटा सायन्सचा एक आकर्षक करिअर पर्याय आहे. इच्छुक उमेदवाराने खाली नमूद केलेल्या कोर्सपैकी एकाची निवड करणे आवश्यक आहे.

 • बीएससी डेटा सायन्स
 • बीटेक बिग डेटा अॅनालिटिक्स
 • बीसीए डेटा सायन्स
 • आयबीएम डेटा सायन्स व्यावसायिक प्रमाणपत्र
 • पायथन प्रमाणपत्रांसह डेटा सायन्स

(6) फॅशन डिझायनिंग (The Most Demanding Courses)

The Most Demanding Courses
faceless woman drawing sketches in studio
The Most Demanding Courses/ Photo by Anete Lusina on Pexels.com

आधुनिक जगातील फॅशन ट्रेंड आणि वाढत्या गरजा पाहता; फॅशन डिझायनिंग, इंटिरियर डिझायनिंग आणि वेब डिझायनिंगची मागणी सतत वाढत आहे. जे सर्जनशील आहेत आणि त्यांना फॅशन आणि शैली; मॉडेलिंगची चांगली समज आहे आणि जर त्यांनी तयार केलेली गोष्ट स्वतः सर्वांना आकर्षित करते; तर अशा लोकांसाठी फॅशन डिझायनिंग आणि इंटिरियर डिझायनिंग आणि वेब डिझायनिंग कोर्स हा एक चांगला पर्याय आहे.

वस्त्रोद्योगाचा विस्तार आणि विकास झपाट्याने वाढत असताना; प्रतिभावान फॅशन डिझायनरची मागणी येत्या काळात वेगाने वाढणार आहे. फॅशन डिझायनिंग असो, इंटिरियर डिझायनिंग असो; किंवा वेब डिझायनिंग हे सर्व त्याच्या उत्पादनांच्या नेटवर्किंग आणि मार्केटिंगवर अवलंबून असते.

हा अभ्यासक्रम केल्यानंतर, विद्यार्थी डिझायनर पोशाख निर्मिती, फॅशन मार्केटिंग आणि गुणवत्ता नियंत्रण मध्ये काम कर शकतात.

या व्यतिरिक्त, कॉस्ट्यूम डिझायनर्स, पर्सनल स्टायलिस्ट; फॅशन को-ऑर्डिनेटर्स, फॅब्रिक या क्षेत्रात काम करता येते; आणि फॅशन शो ऑर्गनायझर गारमेंट स्टोअर चेन, बुटीक, ज्वेलरी फर्म इत्यादी स्वतःचा व्यवसाय देखील सुरु करता येतो.

या कोर्ससाठी चांगले सर्जनशील कौशल्य तसेच चांगले संवाद कौशल्य असणे; खूप महत्वाचे आहे. नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ फॅशन टेक्नॉलॉजी; आणि पर्ल अकॅडमी ऑफ फॅशन या अभ्यासक्रमासाठी अधिक चांगल्या प्रकारे स्थापन करण्यात आले आहेत; ज्यातून विद्यार्थी फॅशन डिझायनिंग पदवी मिळवून आपले भविष्य सुरक्षित करु शकतात.

(7) इंटिरियर डिझायनिंग (The Most Demanding Courses)

The Most Demanding Courses
green tree in green grass field
The Most Demanding Courses/ Photo by Mo on Pexels.com

कोणत्याही वस्तूची रचना करण्याचे वेगवेगळे मार्ग आहेत; डिझायनिंग वेगवेगळ्या वस्तूवर अवलंबून असते. फॅशन डिझायनिंग फॅशन, कपडे आणि स्टाईल डिझाईनशी संबंधित आहे. एखाद्या ठिकाणच्या किंवा इमारतीच्या आतील; आणि बाहेरील भागाला कलात्मक रुपाने सुशोभित करण्यासाठी; त्याला इंटिरियर डिझायनिंग असे म्हणतात. आजकाल इंटिरियर डिझायनिंगची व्याप्तीही वाढत आहे.

इंटिरिअर डिझायनर घर किंवा इमारत सर्जनशील पद्धतीने सजवतो आणि ते दिसण्यासाठी आणखी आकर्षक बनवते.

(8) वेब डिझायनिंग (The Most Demanding Courses)

The Most Demanding Courses
photo of woman using laptop
The Most Demanding Courses/ Photo by Canva Studio on Pexels.com

वेब डिझायनिंग अंतर्गत वेबसाइट तयार करणे; किंवा अपडेट करणे. या अभ्यासक्रमाच्या विद्यार्थ्यांना टेम्पलेट डिझायनिंग, लोगो डिझायनिंग, 3 डी आणि 2 डी ॲनिमेशन; पोर्टफोलिओ डिझायनिंग, फॅशन बॅनर डिझायनिंग; ग्राफिक डिझायनिंग, वेबसाइट मेंटेनन्स, एचटीएमएल आणि जावास्क्रिप्ट अशी कौशल्ये शिकवली जातात.

याशिवाय सीएसएस, जावास्क्रिप्टचीही माहिती असावी; या क्षेत्रात करिअर करण्यासाठी वेब डिझायनिंग आणि डिप्लोमा अभ्यासक्रम दोन्ही उपलब्ध आहेत, ज्यात विद्यार्थी स्वतःचे करिअर करु शकतात;. वेब डिझायनिंगची व्याप्तीही वाढत आहे, नोकरीच्या संधींमध्येही प्रचंड वाढ होत आहे.

(9) CA (चार्टर्ड अकाउंटंट- The Most Demanding Courses)

The Most Demanding Courses
woman in black long sleeves holding white paper
The Most Demanding Courses/ Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा विद्यार्थ्यांसाठी एक लोकप्रिय अभ्यासक्रम आहे; ज्यांना फायनान्समध्ये रस आहे. व्यवसाय, वित्त, लेखापरीक्षण; कर आणि आर्थिक व्यवस्थापन क्षेत्रात जायचे आहे त्यांच्यासाठी हा चांगला पर्याय आहे. चार्टर्ड अकाऊंटन्सी हा कोणत्याही क्षेत्राशी संबंधीत व्यवसाय; योग्यरित्या चालवण्यासाठी मुख्य भाग आहे.

CA मध्ये करिअर करण्यासाठी, विद्यार्थ्यांना; एक कठीण सामान्य प्रवीणता परीक्षा (CPT) द्यावी लागते. यानंतर, विद्यार्थ्याला IPCT, लेखन प्रशिक्षण; आणि नंतर CA ची अंतिम परीक्षा उत्तीर्ण करुन; अंतिम टप्प्यात जावे लागते. या तीन पायऱ्या पार केल्यावरच आपण सीए होऊ शकता.

सीए पदवी प्राप्त केल्यानंतर, आपण खाजगी आणि सार्वजनिक बँका; ऑडिटिंग फर्म, कायदेशीर कंपन्या, कॉपीराइट रजिस्टर आणि ट्रेडमार्क, वकील, स्टॉक ब्रोकिंग फर्म, म्युच्युअल फंड; आणि गुंतवणूक कंपन्यांमध्ये काम करु शकता. वाणिज्य शाखेत बारावी उत्तीर्ण झाल्यानंतर; कोणताही विद्यार्थी सीए मध्ये करिअर करु शकतो.

(10) जनसंवाद किंवा पत्रकारिता  (The Most Demanding Courses)

The Most Demanding Courses
The Most Demanding Courses/ Photo by Redrecords ©️ on Pexels.com

जे चांगले लिहितात, आणि चांगले बोलतात आणि विचारशील असतात; अशा लोकांसाठी जनसंवादाचा मार्ग हा एक चांगला पर्याय सिद्ध होऊ शकतो. हे प्रामुख्याने जनसंवादाच्या विद्यार्थ्यांना शिकवले जाते; की एकाच वेळी कोणत्याही संस्था, व्यक्ती आणि ठिकाणाशी संबंधित माहिती जगभर प्रसारित करणे.

या सूचना सहसा दूरचित्रवाणी, रेडिओ, वर्तमानपत्रे, मासिके, पुस्तके, संकेतस्थळे यांच्याद्वारे लोकांना दिल्या जातात.

बारावीनंतर पदवी अभ्यासक्रम आणि पदविका अभ्यासक्रम; या दोन्ही स्वरुपात विद्यार्थी हा अभ्यासक्रम करु शकतात. हा तीन वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे. हे बीजेएमसी, एम इन मास कम्युनिकेशन; डिप्लोमा इन जर्नालिझम आणि मास कम्युनिकेशन यासह अनेक अभ्यासक्रम करु शकते.

कोणत्याही शाखेतील 12 वी उत्तीर्ण विदयार्थी; हा अभ्यासक्रम करु शकतात. त्याचबरोबर प्रवेशासाठी काही महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश परीक्षा; आणि मुलाखती असतात, तर काही महाविद्यालये केवळ गुणवत्तेच्या आधारे प्रवेश देतात.  

इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ मास कम्युनिकेशन फॉर मास कम्युनिकेशन, जामिया-मिलिया इस्लामिया, सिम्बायोसिस इन्स्टिट्यूट ऑफ मास कम्युनिकेशन ही प्रमुख संस्था आहे.

जनसंवादाचा कोर्स केल्यानंतर करिअरच्या अफाट शक्यता आहेत. या कोर्स नंतर; तुम्ही रिपोर्टिंग, स्क्रिप्ट रायटिंग, वेब कंटेंट रायटिंगसह अनेक क्षेत्रात काम करु शकता.

या कोर्स नंतर, प्रिंट जर्नालिझम आणि इलेक्ट्रॉनिक जर्नालिझम; दोन्हीमध्ये करिअर करता येते. उच्च शिक्षणाच्या क्षेत्रात या क्षेत्राला पदव्युत्तर किंवा पदव्युत्तर पदवीही मिळू शकते.

(11) हॉटेल मॅनेजमेंट (The Most Demanding Courses)

The Most Demanding Courses
The Most Demanding Courses/ Photo by PhotoMIX Company on Pexels.com

हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्स त्या उमेदवारांसाठी सर्वात योग्य आहे; ज्यांना लोकांशी संवाद साधायला आवडतो आणि त्यांना अन्न, प्रवास आणि लक्झरीबद्दल खूप आवड आहे. वाचा: वाचा: All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

हॉटेल मॅनेजमेंटच्या अभ्यासक्रमात आदरातिथ्य; प्रवास आणि पर्यटन शिकवले जाते. हॉटेल मॅनेजमेंटचा डिप्लोमा कोर्स करण्यासाठी विद्यार्थ्यांनी; किमान 50% गुणांसह उत्तीर्णते 12 वी उत्तीर्ण झाल्याचे प्रमाणपत्र असणे आवश्यक आहे.

हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये करिअर करण्याचा विचार करणारे विद्यार्थी; इन्स्टिट्यूट ऑफ हॉटेल मॅनेजमेंट केटरिंग टेक्नॉलॉजी आणि अप्लाइड न्यूट्रिशनमध्ये प्रवेश घेऊ शकतात, परंतु या टॉप कॉलेजच्या विद्यार्थ्यांना प्रवेशासाठी; NCHMCT JEE प्रवेश परीक्षा पास करणे आवश्यक आहे.

हॉटेल मॅनेजमेंटचा अभ्यासक्रम करणारे विद्यार्थी कारखाने, रुग्णालये, हॉटेल्स, संशोधन आणि शैक्षणिक संस्था, विद्यापीठाच्या कँटीनमध्ये काम करु शकतात. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

(12) मेडिकल-बीडीएस, एमबीबीएस (The Most Demanding Courses)

The Most Demanding Courses
The Most Demanding Courses/ Photo by Anthony Shkraba on Pexels.com

डॉक्टर पदवी ही सर्वात प्रतिष्ठित पदवी मानली जाते; बीबीएस (बॅचलर ऑफ मेडिसिन आणि बॅचलर ऑफ सर्जरी), बीबीएस (बॅचलर ऑफ डेंटल सायन्सेस); बीएचएमएस (बॅचलर ऑफ होमिओपॅथिक मेडिसिन अँड सर्जरी) आणि बीएएमएस (बॅचलर ऑफ आयुर्वेदिक मेडिसिन अँड सर्जरी); हे वैद्यकीय विद्यार्थ्यांचे सर्वाधिक पसंतीचे अभ्यासक्रम आहेत.

ऑल इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्स आणि ख्रिश्चन मेडिकल कॉलेज हे सर्वोत्तम कॉलेज आहेत.  

12 वी पीसीबीचे विद्यार्थी जे हा अभ्यासक्रम करु इच्छितात; त्यांनी 12 वी मध्ये किमान 60 टक्के गुणंसह उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे. ही पदवी मिळवून, एकतर वैद्यकीय क्लिनिक; किंवा हॉस्पिटलमध्ये डॉक्टर म्हणून काम करु शकता.

आपला निर्णय घेण्यापूर्वी, आपल्या इच्छित क्षेत्रातील अभ्यासक्रमांची मागणी शोधा, आपली आवड व बौदिधक क्षमता याचा विचार करुन योग्यय अभ्यासक्रम निवडा. वाचा: NSP- Registration- Application & Renewal | राष्ट्रीय शिष्यवृत्ती

आपल्या करिअरसाठी शुभेच्छा…

धन्यवाद।

Related Posts

Related Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love