Skip to content
Marathi Bana » Posts » Importance of the Aadhaar Authentication | आधार बाबत

Importance of the Aadhaar Authentication | आधार बाबत

Importance of the Aadhaar Authentication

Importance of the Aadhaar Authentication | आधार प्रमाणीकरणाचे महत्व, आधार प्रमाणीकरण म्हणजे काय? प्रमाणीकरण तपासणी, इतिहास, फायदे, पद्धती व गरज

आधार हा 12 अंकी क्रमांक आहे, जो भारतीय रहिवाशांना (UIDAI) युनिक आयडेंटिफिकेशन ऑथॉरिटी ऑफ इंडिया द्वारे आयोजित केलेल्या ओळख प्रक्रियेनंतर जारी केला जातो. कोणतिही व्यक्ती, लिंग किंवा वयाची पर्वा न करता, सदर व्यक्ती केवळ देशाची रहिवासी असावी. देशातील रहिवासी असलेली कोणतिही व्यक्ती आधार क्रमांक मिळविण्यासाठी स्वेच्छेने नोंदणी करु शकते. Importance of the Aadhaar Authentication.

नावनोंदणी प्रक्रियेच्या वेळी व्यक्तीने किमान लोकसंख्याशास्त्रीय आणि बायोमेट्रिक माहिती प्रदान केली पाहिजे; जी पूर्णपणे विनामूल्य आहे. व्यक्तीने केवळ एका प्रसंगी आधारसाठी नावनोंदणी करणे आवश्यक आहे; ज्यानंतर आधार तयार केला जाईल, कारण त्यांचा लोकसंख्याशास्त्रीय आणि बायोमेट्रिक डेटा कॅप्चर करण्याच्या पद्धतीद्वारे विशिष्टता प्राप्त केली जाते.

वाचा: How to link voter ID with Aadhaar | म. कार्ड व आधार लिंक

आधार क्रमांक ऑनलाइन पुष्टी करण्यायोग्य आहे; त्याची विशिष्टता डुप्लिकेट आणि खोट्या ओळखींचे निर्मूलन करण्यासाठी पुरेशी आहे. आधार कार्ड चांगल्या सेवा वितरणासाठी अनेक सरकारी कल्याणकारी व्यवस्था तयार करण्यासाठी मुख्य ओळखकर्ता म्हणून वापरला जाऊ शकते ज्यामुळे पारदर्शकता आणि मजबूत प्रशासनाचे समर्थन केले जाते.

आंतरराष्ट्रीय स्तरावर ही अशा प्रकारची पहिली पायरी आहे, ज्यामध्ये भारतीय रहिवाशांना मोठ्या प्रमाणात डिजिटल आणि ऑनलाइन आयडी विनामूल्य प्रदान केला जातो. आधार ओळख प्लॅटफॉर्म वैशिष्ट्यपूर्णता, प्रमाणीकरण, आर्थिक माहिती आणि ई-केवायसी या त्याच्या अंतर्गत वैशिष्ट्यांसह येतो. येथे आपण प्रमाणीकरण पैलूबद्दल अधिक बोलू आणि ते काय आहे ते समजून घेऊ.Importance of the Aadhaar Authentication.

आधार प्रमाणीकरण म्हणजे काय? (Importance of the Aadhaar Authentication)

Importance of the Aadhaar Authentication

आधार प्रमाणीकरण ही एक प्रक्रिया आहे; ज्याद्वारे आधार कार्डधारकाच्या लोकसंख्याशास्त्रीय आणि बायोमेट्रिक आकडेवारीसह आधार क्रमांक त्याच्या प्रमाणीकरणासाठी सेंट्रल आयडेंटिटी डेटा रिपॉझिटरी किंवा सीआयडीआरमध्ये जमा केला जातो; आणि असे स्टोअरहाऊस त्यावर उपलब्ध डेटाची अचूकता किंवा तो अपुरा आधार आहे की नाही हे सत्यापित करते.

अनेक सेवा प्रदात्यांना लोकांना त्यांच्या ओळखीचा पुरावा सादर करणे आवश्यक आहे; जे त्यांना विविध ग्राहक सेवा, अनुदान किंवा फायदे प्रदान करण्यास सक्षम करेल. असे ओळखपत्राचे पुरावे गोळा करताना, सेवा प्रदात्यांना ओळख दस्तऐवजांची अचूकता किंवा लोकांद्वारे सादर केलेले पुरावे; पुष्टीकरण किंवा प्रमाणीकरण करण्याच्या दृष्टीने अनेक समस्या येतात.

वाचा: 4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

आधार प्रमाणीकरणाचे उद्दिष्ट आधार कार्डधारकाची ओळख तत्काळ कधीही आणि कुठेही प्रमाणित करण्यासाठी; ओळखीचे ऑनलाइन प्लॅटफॉर्म प्रदान करणे आहे. UIDAI एक सुविधा म्हणून आधार-आधारित प्रमाणीकरण प्रदान करते ज्याचा फायदा विनंती करणारी संस्था घेऊ शकतात. ती कोणतीही सरकारी संस्था किंवा पब्लिक लिमिटेड कंपनी किंवा कदाचित खाजगी संस्था किंवा एजन्सी असू शकते. Importance of the Aadhaar Authentication

UIDAI द्वारे प्रदान केलेली ही विशिष्ट सेवा त्यांचे कर्मचारी किंवा ग्राहक किंवा इतर कोणत्याही ओळखीच्या व्यक्तींची ओळख प्रमाणित करण्यासाठी, त्यांच्या वैयक्तिक ओळखीच्या माहितीच्या आधारे, त्यांना त्यांच्या ग्राहक सेवा किंवा सवलती किंवा फायदे इत्यादींमध्ये प्रवेश देण्यापूर्वी वापरली जाऊ शकते. Importance of the Aadhaar Authentication

आधार प्रमाणीकरण ऑनलाइन तपासणी

Importance of the Aadhaar Authentication

वरील चर्चेवरुन हे स्पष्ट होते की; आधार प्रमाणीकरण पूर्ण करणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे. सोप्या भाषेत, याचा अर्थ असा आहे की तुम्ही आधार कार्डमध्ये प्रदान केलेल्या तुमच्या तपशीलांची पडताळणी किंवा प्रमाणीकरण करणे आवश्यक आहे. आता आधार प्रमाणीकरण करण्यासाठी खाली दिलेल्या माहिती प्रमाणे कृती करा.

 1. UIDAI अधिकृत साइट https://uidai.gov.in/ ला भेट द्या आणि “माझे आधार” अंतर्गत तुम्हाला आणखी एक उपविभाग “आधार सेवा” पाहता येईल; जिथून तुम्ही दाखवल्याप्रमाणे “आधार प्रमाणीकरण इतिहास” वर जाऊ शकता.
 2. तुम्हाला तुमचा 12-अंकी आधार क्रमांक किंवा UID किंवा 16-अंकी व्हर्च्युअल आयडेंटिफिकेशन नंबर किंवा VID एंटर करणे आवश्यक आहे.
 3. प्रदान केलेल्या संबंधित जागेत सुरक्षा कोड प्रविष्ट करा. जर तुम्ही कोड वाचू किंवा पाहू शकत नसाल, तर तुम्ही नवीन सिक्युरिटी कोड मिळवण्यासाठी; ‘ट्राय अदर’ वर क्लिक करु शकता.
 4. “ओटीपी पाठवा” वर क्लिक करा आणि ओटीपी तुमच्या नोंदणीकृत मोबाईल नंबरवर पाठवला जाईल.
 5. तुम्ही UIDAI वेबसाइटवर आणखी एक पेज पाहू शकाल
 6. लोकसंख्याशास्त्रीय किंवा बायोमेट्रिक किंवा ओटीपी किंवा बायोमेट्रिक आणि ओटीपी किंवा लोकसंख्याशास्त्र आणि बायोमेट्रिक किंवा लोकसंख्याशास्त्रीय आणि ओटीपी किंवा खाली दर्शविल्याप्रमाणे  सर्व मधून ‘प्रमाणीकरण प्रकार’ निवडा
 7. तारीख श्रेणी (Select the date range “From” and “To”)  “पासून” आणि “पर्यंत” निवडा ज्यासाठी तुम्हाला प्रमाणीकरण करायचे आहे.
 8. तुम्हाला रेकॉर्डची संख्या एंटर करणे आवश्यक आहे; जी 50 शब्दांपर्यंत मर्यादित आहे; नंतर OTP वर क्लिक करा
 9. OTP प्रविष्ट करा आणि नंतर सबमिट वर क्लिक करा
 10. वरील कृती पूर्ण केल्यानंतर, तुम्हाला पृष्ठावर आधार प्रमाणीकरण इतिहास दिसेल

आधार प्रमाणीकरण इतिहास (Importance of the Aadhaar Authentication)

Importance of the Aadhaar Authentication

आधार प्रमाणीकरण इतिहास तुम्ही भूतकाळात केलेल्या प्रमाणीकरणाचा तपशील दर्शवतो. कोणत्याही सेवेचा लाभ घेण्यासाठी तुम्ही जेव्हा आधार वापरता; तेव्हा UIDAI त्या व्यवहाराची नोंद करते. लोकसंख्याशास्त्रीय किंवा बायोमेट्रिक डेटा आधारच्या डेटाबेसमध्ये संग्रहित केला जात नाही. काही व्यवहाराचे फार थोडे तपशील खालीलप्रमाणे जतन केले जातात.

 • व्यवहाराची श्रेणी लोकसंख्याशास्त्रीय किंवा बायोमेट्रिक किंवा OTP-आधारित असो.
 • तारीख तसेच व्यवहाराची वेळ.
 • प्रमाणीकरणासाठी संस्था जसे UIDAI, EPFO, इ.
 • UIDAI साठी प्रतिसाद कोड.
 • अद्वितीय आधार व्यवहार आयडी.
 • प्रमाणीकरणासाठी प्रतिसाद म्हणजे व्यवहार यशस्वी किंवा अयशस्वी.
 • UIDAI चा एरर कोड, लागू असल्यास.

येथे लक्षात घेण्याजोगा मुद्दा असा आहे की; गेल्या 6 महिन्यांत फक्त 50 निकाल आहेत जे तुम्ही आधार प्रमाणीकरण इतिहास तपासत असताना वाढू शकतात. याचा अर्थ तुम्ही एका वेळी जास्तीत जास्त 50 रेकॉर्ड पाहण्यास सक्षम असाल. UIDAI तुम्हाला सहा प्रकारच्या प्रमाणीकरणाचे व्यवहार तपासण्याची परवानगी देते आणि ते खालीलप्रमाणे आहेत.

 • बायोमेट्रिक
 • लोकसंख्याशास्त्रीय
 • OTP
 • बायोमेट्रिक आणि OTP
 • लोकसंख्याशास्त्रीय आणि OTP
 • लोकसंख्याशास्त्रीय आणि बायोमेट्रिक

तुमचा आधार प्रमाणीकरण इतिहास पाहण्यासाठी तुम्हाला अचूक तारीख श्रेणी निवडण्याचे स्वातंत्र्य आहे. परंतु ही श्रेणी सहा महिन्यांपेक्षा जास्त नसावी. जर तुम्हाला एखाद्या विशिष्ट व्यवहाराचा शोध घ्यायचा असेल, तर तुम्हाला प्रमाणीकरणाचा अचूक प्रकार आणि लागू तारीख श्रेणी निवडणे आवश्यक आहे.

आधार प्रमाणीकरणाचे फायदे (Importance of the Aadhaar Authentication)

brown passport
Photo by Porapak Apichodilok on Pexels.com

ऑफलाइन तंत्र वापरण्याच्या तुलनेत आधार प्रमाणीकरण प्रक्रियेचे बरेच फायदे खालीलप्रमाणे आहेत.

 • आधार कार्ड हे तुमची ओळख सिद्ध करण्यासाठी अधिकृत आणि कायदेशीर दस्तऐवज असल्याने; तुम्ही सार्वजनिक आणि खाजगी दोन्ही क्षेत्रात बँक खाते उघडणे, पासपोर्टसाठी अर्ज करताना, मुलाच्या प्रवेशासाठी अनेक प्रकारच्या विनंती सेवा अर्जांसाठी ते देऊ शकता. शाळा, नवीन एलपीजी कनेक्शनसाठी रिबेटसह किंवा कोणत्याही सवलतीसाठी अर्ज करणे
 • कोणताही सेवा प्रदाता कोणत्याही लाभार्थींना सहजतेने ओळखू शकतो आणि जेव्हा गरज असेल तेव्हा त्यांना हे जाणून घेण्यास मदत होते की लाभार्थी विशिष्ट सेवेचा लाभ घेण्यास पात्र आहे की नाही किंवा संबंधित लाभ मिळवू शकतो.
 • आधार प्रमाणीकरण युनिफाइड पेमेंट इंटरफेसद्वारे किंवा UPI म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या मोबाइल-आधारित ऍप्लिकेशनद्वारे केलेल्या आर्थिक व्यवहारांचे प्रमाणीकरण करण्यास समर्थन देते
 • नॅशनल पेमेंट्स कॉर्पोरेशन ऑफ इंडियाने विकसित केलेले BHIM- नुकतेच लाँच केलेले मोबाईल ऍप्लिकेशन, युनिफाइड पेमेंट्स इंटरफेसवर तयार केले आहे, तसेच व्यापारी आणि ग्राहक यांच्यातील सर्व व्यवहारांना समर्थन देण्यासाठी आधारचा वापर करते.

आधार प्रमाणीकरण पद्धती (Importance of the Aadhaar Authentication)

Aadhaar प्रमाणीकरण विनंतीला UIDAI द्वारे प्रोत्साहन किंवा अनुमती दिली जाईल; जेव्हा विनंती करणा-या संस्थेद्वारे इलेक्ट्रॉनिक मार्गाने विनंती पाठविली जाईल. ती विनंती मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार आणि UIDAI ने घालून दिलेल्या अटींचे पालन करेल.

विनंती करणारा सेवा प्रदाता वर्धित सुरक्षिततेसाठी खाली स्पष्ट केल्याप्रमाणे प्रमाणीकरणाच्या एकत्रित घटकांसह, आवश्यकतेनुसार विशिष्ट सेवा किंवा कार्यासाठी योग्य मोड किंवा प्रमाणीकरण पद्धती निवडू शकतो.

 • लोकसंख्या प्रमाणीकरण: तुमचा आधार कार्ड क्रमांक आणि लोकसंख्याशास्त्रीय डेटा CIDR- सेंट्रल आयडेंटिटीज डेटा रिपॉझिटरीमधील तुमच्या लोकसंख्याशास्त्रीय माहितीशी जुळणे आवश्यक आहे.
 • ओटीपी किंवा वन टाइम पिनवर आधारित प्रमाणीकरण: मर्यादित वेळ वैधता असलेला एक ओटीपी तुमच्या नोंदणीकृत सेल नंबर आणि किंवा ई-मेल पत्त्यावर पाठवला जाईल. प्रमाणीकरणाच्या वेळी तुम्हाला हा ओटीपी तुमच्या आधार क्रमांकासह प्रदान करणे आवश्यक आहे आणि ते UIDAI द्वारे तयार केल्या जात असलेल्या ओटीपीशी जुळले जाईल.
 • बायोमेट्रिक्स डेटावर आधारित प्रमाणीकरण: तुमचा आधार कार्ड क्रमांक आणि बायोमेट्रिक्स डेटा CIDR- सेंट्रल आयडेंटिटी डेटा रिपॉझिटरीमधील तुमच्या बायोमेट्रिक आकडेवारीशी जुळणे आवश्यक आहे. हे तुमचे फिंगरप्रिंट किंवा बुबुळ-आधारित प्रमाणीकरण किंवा पुढील बायोमेट्रिक पद्धती असू शकतात. Importance of the Aadhaar Authentication
 • एकत्रित प्रमाणीकरण: आधार प्रमाणीकरणासाठी प्रमाणीकरणासाठी वर नमूद केलेल्या दोन किंवा अधिक मोड्सचा समूह वापरला जाऊ शकतो. वाचा: How To Remove Password From PDF | पासवर्ड कसा काढायचा

आधार प्रमाणीकरणाची आवश्यकता

Importance of the Aadhaar Authentication
Importance of the Aadhaar Authentication

अनेक सार्वजनिक आणि खाजगी संस्था आहेत; ज्या त्यांच्या ग्राहकांना, कर्मचा-यांना आणि वर वर्णन केल्याप्रमाणे सवलत, फायदे आणि विविध सेवा प्रदान करतात. या एजन्सींना त्यांची कार्ये पार पाडण्यासाठी सोपी, तत्पर आणि सर्वात महत्वाची विश्वासार्ह असलेली प्रमाणीकरण प्रक्रिया आवश्यक आहे.

असंख्य प्रकारच्या ओळखपत्रांच्या उपस्थितीमुळे या एजन्सींना प्रत्येक प्रकारचे दस्तऐवज पूर्ण अचूकतेसह प्रमाणित करणे समस्याप्रधान आणि कठीण बनते. जेव्हा एखाद्या व्यक्तीला कोणत्याही अधिकृत किंवा कायदेशीर अर्जांसाठी ओळखीचा पुरावा सादर करण्याची आवश्यकता असते, तेव्हा ते सहसा ड्रायव्हिंग लायसन्स, पॅन कार्ड, पासपोर्ट इत्यादीपासून अनेक प्रकारचे ओळखीचे पुरावे सादर करतात आणि त्यामुळे ते प्रमाणित करणे खूप कठीण काम होते.

आधार प्रमाणीकरणाच्या नवीन संकल्पनेसह, भारतीय विशिष्ट ओळख प्राधिकरण किंवा UIDAI कडे व्यक्तींनी सबमिट केलेले दस्तऐवज ओळखण्याचे अधिक सुसंगत आणि अवलंबून तंत्र असणे अपेक्षित आहे. बायोमेट्रिक प्रमाणीकरण आणि लोकसंख्याशास्त्रीय पडताळणीनंतर गोळा केलेला डेटा UIDAI केंद्रीकृत डेटाबेसमध्ये ठेवला जातो.

वाचा: Know how to make some changes to Aadhaar? | आधार दुरुस्ती

तसेच, अधिक महत्त्वाचे म्हणजे, आधार प्रमाणीकरण दस्तऐवजांची डुप्लिकेशन दूर करण्यास मदत करेल आणि अचूक आणि अचूक डेटा प्रदान करण्यात सक्षम होईल जे वर स्पष्ट केल्याप्रमाणे विविध थेट लाभ कार्यक्रम लागू करण्यात मदत करेल. आधार कार्डमध्ये असलेली बायोमेट्रिक आणि लोकसंख्याशास्त्रीय माहिती संपूर्ण आधार प्रमाणीकरण प्रक्रियेची सुरक्षितता राखण्यासाठी उच्च अट देते.

आधार ही एक धोरणात्मक योजना आहे. ज्या योजनेचा वापर, सामाजिक आणि आर्थिक सुधारणा करण्यासाठी केला जातो. या योजनेचा मख्य हेतू म्हणजे; ऑनलाइन सुविधा प्रदान करणे. तसेच अडचणी-मुक्त माध्यमांना प्रोत्साहन देण्यासाठी, ही योजना डिझाइन केलेली आहे. वाचा: How to Block Messages on WhatsApp? | संपर्क कसे ब्लॉक करावे

आधार प्लॅटफॉर्म हा ‘डिजिटल इंडिया’च्या महत्त्वाच्या स्तंभांपैकी एक आहे. जिथे सर्व निवासी भारतीय त्याचा लाभ घेऊ शकतात. आणि एक वेगळी ओळख मिळवू शकतात. आधारने आधीच अनेक टप्पे पार केले आहेत आणि आत्तापर्यंत जगातील सर्वात मोठी बायोमेट्रिक-आधारित ओळख योजना आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love