Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills?

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? संप्रेषण समस्या चिन्हे, मुलाचे संवाद कौशल्य वाढवण्यासाठी महत्वाच्या टिप्स.

परस्पर संवादाशिवाय आधुनिक जीवनाची कल्पना करणे कठीण आहे. काही विशिष्ट परिस्थितींमध्ये संवादासाठी विशेष दृष्टीकोन असणे आवश्यक आहे. यशस्वी संवाद संभाषण क्षमता, सांस्कृतिक वर्तन वैयक्तिक गुणांवर अवलंबून असते. म्हणूनच प्रत्येक व्यक्तीमध्ये How to build communication skills? संवाद कौशल्य विकसित करणे आवश्यक आहे.

चांगली बातमी अशी आहे की ही कौशल्ये सामर्थ्यवान तंत्रे, चिकाटी आणि सरावाच्या मदतीने सुधारली जाऊ शकतात, विशेषत: जर तुम्ही ती लहानपणापासूनच मांडायला सुरुवात केली. मुलांचा मेंदू स्पंजप्रमाणे माहिती शोषून घेतो हे सर्वज्ञात सत्य आहे.

संप्रेषण कौशल्ये काय आहेत आणि आपल्याला त्यांची आवश्यकता का आहे?

How to build communication skills?
Image by Sasin Tipchai from Pixabay

संवाद कौशल्य म्हणजे प्रभावीपणे संवाद साधण्याची क्षमता, How to build communication skills?. यामध्ये सहसा संपर्क साधण्याची सुलभता, संभाषण कायम ठेवण्याची क्षमता, वाटाघाटी करणे आणि एखाद्याच्या हक्कांवर आग्रह धरणे आणि संप्रेषणाद्वारे आपले ध्येय साध्य करणे समाविष्ट आहे. चांगली संभाषण कौशल्ये विकसीत करण्यासाठी खालील गोष्टी उपयोगी पडतात.

 • कुटुंब आणि मित्रांसोबत विश्वासार्ह संबंध प्रस्थापित करा, परस्पर समज सुधारा.
 • इतरांशी चांगले संवाद साधा, योग्य संबंध निर्माण करा आणि सहज ओळख निर्माण करा.
 • अस्ताव्यस्त शांतता टाळून कोणत्याही स्थितीत संभाषण सुरु करा आणि चालू ठेवा.
 • संघर्ष टाळा आणि इतरांसोबत सामायिक आधार शोधा.

विशिष्ट व्यवसाय निवडताना एखाद्या व्यक्तीला विशेषतः How to build communication skills? संप्रेषण कौशल्य विकसित करण्याची आवश्यकता असू शकते. उदाहरणार्थ, अध्यापनशास्त्र, पत्रकारिता, मानसशास्त्र, व्यवसाय आणि व्यवस्थापन यासारख्या व्यवसायांमध्ये, अशी मजबूत संभाषण कौशल्ये आवश्यक आहेत.

 • प्रभावीपणे वाटाघाटी करण्यासाठी,
 • श्रोत्यांसमोर बोलणे,
 • संभाषणकर्त्यासह एक सामान्य भाषा शोधण्यासाठी,
 • वस्तू किंवा सेवा फायदेशीरपणे विकणे.

बालपणात संवाद कौशल्य विकसित करणे महत्वाचे का आहे?

How to build communication skills?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

3 ते 7 वर्षे वयोगटातील, मुलाच्या मानसिकतेमध्ये वर्तनाचे नियम प्रवेश करतात. तो त्याच्या बोलण्याच्या कौशल्याचे मूल्यांकन करु शकतो. प्रीस्कूल मुलांची संप्रेषणक्षमता कमी असल्यामुळे परस्पर संघर्ष आणि मुलामध्ये परकेपणा, अलगाव आणि निरुपयोगीपणाची भावना निर्माण होते. म्हणूनच आपल्या मुलामध्ये लहानपणापासूनच आपल्याला आवश्यक असलेले सर्वात महत्वाचे कौशल्य म्हणजे संवादाचे कौशल्य विकसित करणे महत्वाचे आहे.

संवाद साधण्याची क्षमता मुलाच्या उर्वरित आयुष्यावर देखील परिणाम करते. भविष्यात, हे त्याला महाविद्यालयात, कामावर आणि वैयक्तिक जीवनात चांगले संबंध निर्माण करण्यास मदत करेल. विकसित संप्रेषण कौशल्ये आणि समाजाप्रती सहनशील वृत्ती आंतरिक आत्मविश्वास, जीवनातील कोणत्याही परिस्थितीत स्वतंत्रपणे उपाय शोधण्याची क्षमता प्रदान करते, जी स्वतःसाठी आरामदायक असते आणि इतरांना हानी पोहोचवत नाही.

इतर मुलांपेक्षा विकसित संवाद कौशल्ये असलेली मुले स्वतःला मानवी सभ्यतेचे किंवा त्यांच्या देशाचे प्रतिनिधी म्हणून ओळखतात. त्यांची मूल्ये सामान्यतः सार्वभौमिक लोकांसाठी अधिक पुरेशी असतात: शांततेची इच्छा, युद्धविरोधी भावना. जगाबद्दलची त्यांची धारणा सहसा आशावादी आणि आनंदी असते.

कोणत्याही मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत?

संवाद साधन्याची मानसिक क्षमता वैयक्तिक आहे. काही लोकांना संवाद साधणे सोपे वाटते. इतरांना अडचणी आणि अस्वस्थता जाणवते. अर्थात, How to build communication skills? साठी मुलाचे जन्मजात गुण विचारात घेणे आवश्यक आहे. तथापि, ही प्रत्येक पालकाची जबाबदारी आहे:

 • मुलाला आवाज न वाढवता त्याचे विचार आणि भावना उघडपणे आणि शांतपणे व्यक्त करण्यास शिकवणे.
 • आजूबाजूच्या लोकांकडून विचार, कल्पना, अनुभव यांची देवाणघेवाण करण्यासाठी त्यांच्याकडून माहिती योग्यरित्या जाणून घ्या.

संप्रेषणाच्या खालील प्रमुख तीन महत्वाच्या घटकांकडे लक्ष देणे महत्वाचे आहे.

How to build communication skills?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

1. पालकांनी आपल्या मुलांना इतर लोकांशी संवाद साधण्यासाठी प्रवृत्त करणे आवश्यक आहे. संप्रेषण कौशल्ये विकसित करण्याचा हा आधार आहे कारण, इतरांशी संवाद साधण्याच्या इच्छेशिवाय, दुसरे काहीही कार्य करणार नाही.

2. पालकांनी मुलांना संवादाचे नियम समजावून सांगणे आवश्यक आहे. काय स्वीकार्य आहे आणि काय नाही, संभाषण कसे चालू ठेवावे, संघर्षाच्या परिस्थितीत कसे वागावे, प्रसंगानुसार संप्रेषणात कसा बदल करावा याचे ज्ञान त्यांना दिले पाहिजे.

3. हा भाग वास्तविक कौशल्यांशी संबंधित आहे: संभाषणकर्त्याचे ऐकणे आणि स्वारस्य दर्शविण्याची क्षमता. शिवाय, संप्रेषण कौशल्य सुधारणे हे एखाद्या व्यक्तीच्या मानसिक परिपक्वतापासून अविभाज्य आहे. म्हणून खालील गोष्टी महत्वाच्या आहेत.

 • मुलांमध्ये सामाजिक जबाबदारी निर्माण करणे.
 • त्यांच्यामध्ये आसपासच्या लोकांमध्ये स्वारस्य निर्माण करणे.
 • समंजसपणा, सहानुभूती आणि सद्भावना विकसित करणे.
 • त्यांना योग्य हावभाव आणि नक्कल शिकवणे.
 • संवादादरम्यान आत्म-नियंत्रणाची कौशल्ये विकसित करणे, उदाहरणार्थ, व्यत्यय आणू नये किंवा अनावश्यक वाद घालू नये.
 • संवाद मोडमध्ये बोलायला शिकण्यासाठी; संभाषणकर्त्याचा दृष्टिकोन स्वीकारण्यास शिकवणे.
 • वाजवी वाद घालणे; नकारात्मक विषय टाळणे आणि अर्थ लावणे, नकारात्मक सूचना देणे.
 • संभाषणकर्त्याला त्यांचे हेतू स्पष्ट करण्यास सक्षम असणे.
 • स्वतःला व्यक्त करण्यासाठी सर्जनशील मार्गांना उत्तेजन देणे.

भावनिक बुद्धिमत्ता- How to build communication skills?

6 ते 13 वयोगटातील मुलांना भावनांच्या प्रकारांची ओळख करुन देणे, त्यांचे व्यवस्थापन कसे करावे आणि त्यांना समाजात कसे व्यक्त करावे, संघर्ष कसा सोडवावा हे परिस्थितीजन्य बाबींसह स्पष्ट केल्यास भावनिक बुद्धिमत्ता विकशीत होईल.

मुलास संप्रेषण समस्या असल्याची चिन्हे कोणती आहेत? How to build communication skills?

How to build communication skills?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

मुलास संप्रेषणाच्या समस्या असल्याचे पहिले लक्षण म्हणजे त्याला इतर मुलांमध्ये रस नसणे, त्यांच्याशी खेळण्यास किंवा त्यांच्याशी संवाद साधण्याची इच्छा नसणे. प्रौढ व्यक्ती स्वतःला लोकांशी संवाद साधण्यास प्रवृत्त करु शकते, परंतु मूल अद्याप असे करण्यास सक्षम नाहीत. जर एखादया मुलामध्ये खालील गोष्टी निदर्शनात येत असतील तर त्याकडे पालकांनी How to build communication skills? कडे लक्ष दिले पाहिजे.

 • मित्रांची कमतरता आणि त्याच्याशी संवाद साधण्यास समवयस्कांच्या अनिच्छा.
 • बालवाडी, शाळा किंवा त्याच्या स्पोर्ट्स क्लबमध्ये जाऊ इच्छित नाही.
 • त्याच्या वर्गमित्र आणि मित्रांबद्दल बोलत नाही.
 • दिवसभर घरी राहून वाचन, संगणक गेम खेळणे, टीव्ही पाहणे इ.

आपण हस्तक्षेप करण्यापूर्वी, आपल्याला या विसंगतीच्या कारणांच्या तळाशी जाणे आवश्यक आहे. जर एखाद्या मुलाने समवयस्कांशी संवाद साधण्यात स्वारस्य दाखवले नाही तर ते अनेक कारणांमुळे होऊ शकते. जसे की,

शारीरिक कारणे

 • मेंदूचे बिघडलेले कार्य,
 • ऐकणे आणि बोलणे कमजोर होणे,
 • आनुवंशिक रोग.

मानसिक कारणे

1. कुटुंबातील समस्या: मानसशास्त्रज्ञांनी ब-याच काळापासून असे नमूद केले आहे की, मुलाचे त्यांच्या पालकांसोबतचे नाते जितके चांगले असेल तितकेच त्यांना त्यांच्या समवयस्कांसोबत समान आधार शोधणे सोपे होईल. पालकांकडून मुलांचे अत्याधिक कस्टडी आणि अतिसंरक्षण, इतर मुलांशी संप्रेषणावर निर्बंध, मित्रांना घरात आमंत्रित करण्यावर बंदी, मुलाच्या स्वत: ची खात्री करण्यासाठी अटींची अनुपस्थिती आणि स्वतंत्रपणे वागण्याचा त्याचा अधिकार नाकारणे, यामुळे सामाजिकतेची मानसिक अनिच्छा होऊ शकते. .

2. समवयस्कांसह अयशस्वी अनुभव: म्हणजे, भावनिक आघात. यामुळे, एखादे मूल आक्रमक वृत्ती दाखवू शकते किंवा शौर्याने आणि चेष्टा करुन समस्या लपवू शकते, माघार घेऊ शकते आणि उदासीन होऊ शकते.

3. मित्र बनवण्यात समस्या: एखाद्या मुलास त्याच्या व्यक्तिमत्त्वाच्या वैशिष्ट्यांमुळे किंवा काही बाह्य वैशिष्ट्यांमुळे मित्र बनवण्यात समस्या येऊ शकतात: वाढलेली भावनिकता, लाजाळूपणा, लठ्ठपणा, चेह-यावरील अप्रिय वैशिष्ट्ये, विकासात्मक वैशिष्ट्ये. आणि क्रुरता यामुळे मुलांना भीती वाटू शकते की त्याला गटातून काढून टाकले जाईल.

शिक्षणाच्या अत्यधिक बौद्धिकरणामुळे आणि तंत्रज्ञानाचा आपल्या जीवनाच्या अनेक पैलूंमध्ये प्रसार झाल्यामुळे, मुले केवळ प्रौढांशीच नव्हे तर एकमेकांशी देखील कमी संवाद साधू लागली आहेत. एकमेकांना कसे भेटायचे, तारीख कशी दाखवायची, सहकार्य आणि सहानुभूती कशी दाखवायची किंवा पाठिंबा कसा व्यक्त करायचा हे त्यांना कळत नाही.

यामुळे समवयस्कांशी संपर्क टाळणे, वारंवार संघर्ष आणि मारामारी होणे, दुसर्‍याच्या मताचा किंवा इच्छेचा हिशोब घेण्याची इच्छा नसणे.

मुलाचे संवाद कौशल्य वाढवण्यासाठी महत्वाच्या टिप्स

a group of students having conversation
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

मुलांसाठी, प्रौढांचे अनुकरण करणे हा भाषण संप्रेषणावर प्रभुत्व मिळवण्याचा एक मूलभूत मार्ग आहे. सर्वात महत्वाचे म्हणजे कुटुंब मुलाची सामाजिक आणि संप्रेषण क्षमता बनवते. त्यामुळे उत्तम बोलण्याचे मॉडेल सादर करणे आवश्यक आहे. खालील तंत्रांचा वापर केल्यास, मुलांची इतरांशी परस्परसंवादाची क्षमता लक्षणीयरीत्या सुधारणे शक्य आहे.

 1. मुलाला मित्र आणि समवयस्कांशी संवाद साधण्याची परवानगी द्या: त्याला एखाद्या वर्गात किंवा हॉबी क्लबमध्ये सामील होण्यासाठी प्रोत्साहित करा, घरी मुलांसाठी हँगआउटची व्यवस्था करा, मुलांसह इतर कुटुंबांना भेट द्या.
 2. मुलांना स्वतंत्रपणे वागण्याची, पुढाकार दाखवण्याची संधी द्या. आत्मविश्वास आणि समर्थनाची भावना नवीन लोकांसमोर उघडण्यास मदत करते.
 3. मुलासोबत अधिक दर्जेदार वेळ घालवण्याचा प्रयत्न करा, जसे की खेळणे, मजा करणे, त्याच्यासोबत समान वागणे.
 4. मुलाची आवड लक्षात घ्या. जर त्याला संभाषणाच्या विषयात स्वारस्य नसेल तर बहुधा तो याबद्दल बोलण्यास नाखूष असेल. त्याला काय म्हणायचे आहे यावर प्रक्रिया करण्यासाठी त्याला वेळ द्या, त्याला व्यत्यय आणू नका किंवा त्याच्या चुका दुरुस्त करु नका.
वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये
 1. तुमच्या मुलाचे मत विचारा आणि त्यांच्याबरोबर संभाषण सुरु करण्यासाठी दैनंदिन क्रियाकलापांचा वापर करा. तुला या बद्दल काय वाटते? तुम्हाला ते आवडते की नाही? का? तुम्ही या पदावर असता तर काय कराल? हे निर्णय घेण्याची, व्यक्त करण्याची आणि इतरांच्या कृतींचे विश्लेषण करण्याची क्षमता विकसित करते. तसेच, ते आजूबाजूला काय चालले आहे यासाठी पुरेसे संभाषण करण्यास शिकवते.
 2. कथा एकत्र करा. एक कथा सुरु करा आणि तुमच्या मुलाला ती पूर्ण करण्यास सांगा. हे त्याला आपले विचार स्पष्टपणे व्यक्त करण्यास तसेच सुसंगत वाक्ये तयार करण्यास मदत करेल.
 3. चित्रे आणि छायाचित्रे वापरा. चित्रात काय घडत आहे ते सांगण्यासाठी तुमच्या मुलाला प्रवृत्त करा. या कृतीमुळे तुमचे विचार सक्षमपणे व्यक्त करण्याची, कथेची रचना करण्याची आणि जे घडत आहे त्याबद्दल मनोरंजकपणे बोलण्याची क्षमता विकसित होते. हे तुम्हाला एक चांगला संभाषणकार बनवते.
 4. एकत्र वाचनाचा सराव करा. हे तुमच्या मुलाला कथा समजण्यास, त्याचा शब्दसंग्रह समृद्ध करण्यास आणि भावनिक बुद्धिमत्ता विकसित करण्यात मदत करेल.
 5. तुम्ही कथा वाचत असताना, विश्लेषणासाठी व्यत्यय आणा व मुख्य पात्र असे का वागले, तो का रागावला, इत्यादी. हे त्याला इतर लोकांच्या कृतींमागील प्रेरणा समजून घेण्यास आणि भावना अनुभवण्याची आणि त्यानुसार प्रतिसाद देण्याची क्षमता विकसित करण्यास शिकवेल. सर्वोत्तम संभाषण करणारे ते आहेत जे इतरांच्या भावना समजून घेतात.

मजेदार गेम जे तुमच्या मुलाला एक चांगला संवादक बनण्यास मदत करतील

How to build communication skills?
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

प्रत्येक मुलाला खेळायला आवडते. खेळ त्यांना समाजात सामील होण्यास, नेतृत्व कौशल्ये दाखवण्यास, सर्जनशील बनण्यास आणि संघाचा भाग बनण्यास शिकण्यास अनुमती देतात. म्हणूनच, तुम्ही असे गेम वापरु शकता जे मुलाचे संवाद कौशल्य विकसित करतात आणि त्याच वेळी खरी आवड निर्माण करतात. त्यापैकी काही येथे आहेत.

अभ्यास गट

विद्यार्थ्यांसाठी समूह संस्कृती व्यवस्थापित करण्यासाठी जागा निर्माण करणे हा भविष्यातील रोजगार आणि सहयोगासाठी सराव आहे. अभ्यास गट हे प्रभावी संप्रेषण कौशल्ये विकसित करण्यासाठी जागा निर्माण करण्याचा एक मार्ग आहे.

वाचा: Best Skill Development Career Courses | कौशल्य विकास अभ्यासक्रम

आवडीच्या विषयावर बोलणे

हा खेळ सर्व वयोगटातील मुलांसाठी योग्य आहे. तुमच्या मुलाला परिचित असलेला किंवा फक्त आवडणारा विषय निवडा आणि त्याला काही मिनिटे त्याबद्दल बोलायला सांगा. त्यानंतर, वेगळा विषय निवडून आणि 3 ते 4 मिनिटांपर्यंत वेळ वाढवून ते कठीण करत जा, त्यामुळे मुलांमधील संभाषण कौशल्ये, प्रसंगावधान, विषयाची मांडणी या बद्दल ज्ञान वाढेल.

वाचा: Career Development Skills | करिअर विकास कौशल्ये

ऑडिओ बुक संवाद

woman narrating story while recording audiobook
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

ऑनलाइन विद्यार्थ्यांसाठी अनेक संवादात्मक पुस्तके विनामूल्य उपलब्ध आहेत. या परस्परसंवादी अनुभवाचा फायदा विद्यार्थ्याला पुस्तकातील शब्द बोलण्यासोबत वाचन संरेखित करण्यासाठी होतो. त्यातून आवाजाचा चढ-उतार, प्रसंग वर्णन या बाबतची माहिती मिळते.

वाचा: How to Improve English Speaking Skills | इंग्रजी संभाषण

भावनिक विकास

सहभागींमध्ये भावना भडकवणारी परिस्थिती लिहा. तुमचे दुपारचे जेवण विसरणे, तुमचा फोन हरवणे, तुमच्याबद्दल अफवा ऐकणे, बसची वाट पाहणे किंवा तुमचा गृहपाठ विसरणे यासारख्या परिस्थिती सामान्यतः हलक्या भावनांच्या असाव्यात.

प्रत्येक विद्यार्थ्याला नंतर एक परिस्थिती मिळते आणि ते न बोलता कृती करते. परिस्थितीचा अंदाज घेतल्यानंतर, भावनिक प्रतिसादाची चर्चा करा. विद्यार्थी जितक्या सहजतेने त्यांच्या भावना तोंडी व्यक्त करु शकतात, तितक्या सहजपणे शिक्षक त्यांच्याशी संवाद साधू शकतात आणि गोंधळात टाकणाऱ्या भावनांचा संदर्भ देऊ शकतात.

वाचा: Is Abacus really useful for kids? | ॲबॅकसची उपयुक्तता

मला हसवा!

तुम्ही गंभीर चेहरा बनवता आणि तुमच्या मुलाने नक्कल, पोझेस आणि चिन्हे वापरून तुम्हाला हसवले पाहिजे. मग तुम्ही भूमिकांची अदलाबदल करा. मुलाला देहबोलीचे महत्त्व शिकवण्याचा आणि त्याचा वापर करण्यास प्रशिक्षित करण्याचा हा एक चांगला मार्ग आहे.

वाचा: How to overcome examination fear?: परीक्षेची भीती कारणे व उपाय

रोल-प्ले

a group of kids playing on green grass field
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

मुलांचे वय लक्षात घेऊन विविध ॲक्टिव्हिटी असलेले कार्ड बनवा. मुलाला एक कार्ड काढू द्या आणि कार्डवर जे काही आहे ते चित्रित करण्यास सांगा. कार्डांमध्ये हे समाविष्ट असू शकते:

हे त्याला परिस्थितीकडे इतर दृष्टिकोनातून पाहण्यास आणि लोकांना चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यास शिकण्यास मदत करेल.

वाचा: 14 Benefits of Abacus for Kids | मुलांसाठी ॲबॅकस शिकण्याचे फायदे

हात आणि पाय

जेव्हा तुम्ही “हात” म्हणता, तेव्हा मुलांना त्यांच्या हातांनी हालचाली कराव्या लागतात. जेव्हा तुम्ही “पाय” म्हणता तेव्हा ते त्यांचे पाय हलवतात. त्यांच्या ॲक्टिव्हिटींना न्याय देणे आणि त्यांना जे हवे ते मुक्तपणे करु देणे महत्वाचे आहे.

हे गोंधळलेले चाल, नृत्य किंवा साधे शारीरिक व्यायाम असू शकते. प्रत्येक सहभागी स्वत: कसे हात-पाय हलवायचे ते निवडतो. सर्जनशील ॲक्टिव्हिटी मुलांना मुक्त करते, त्यांना लाजाळूपणा, निर्णयाची भीती, इतरांवर विश्वास आणि सौंदर्याची भावना विकसित करण्यास मदत करते.

वाचा: How to Apply for an Educational Loan? | शैक्षणिक कर्ज प्रक्रिया

एकत्रीकरण

मुलांमध्ये एखादी परीकथा किंवा ऐतिहासिक घटनांची माहिती असलेला भाग विभागून वाटणे. बाकीच्या नकळत प्रत्येक मुलाला त्याच्या कथेचा क्लस्टर मिळतो. मग प्रत्येक सहभागी त्या कथेचा भाग सांगतो. परिणामी, प्रत्येकाला संपूर्ण चित्र मिळते.

त्यानंतर, बहुतेक तपशील कोणाला आठवले हे पाहण्यासाठी संपूर्ण गट चाचणीत भाग घेतो. हा गेम परस्पर संवाद क्षमता आणि संघ-कार्य कौशल्ये सुधारतो.

वाचा: The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका

पोशाख पार्टी- How to build communication skills?

How to build communication skills?
Photo by Quang Nguyen Vinh on Pexels.com

एक कार्यक्रम आयोजित करा जिथे मुले कोणत्याही पात्राप्रमाणे सजतील. पोशाख, मुखवटा, मेक-अप आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे वागणूक यांच्या मदतीने ते एक नवीन भूमिका आत्मसात करतात. पैसे काढणे आणि जास्त अंतर्मुखता दूर करण्याचा हा सर्वात सोपा मार्ग आहे. हा गेम मुलांना त्यांच्या मनात असलेल्या भावनांपासून मुक्त करु देतो, स्वतःला व्यक्त करतो आणि आंतरिक स्वातंत्र्य मिळवतो.

वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

लक्षात ठेवा की तुम्ही तुमच्या मुलांसोबत मजा करत आहात असे ढोंग करणे ही एक मोठी चूक आहे. मुलांना निष्कपटपणा जाणवतो आणि त्यांच्या आजूबाजूच्या लोकांवरचा विश्वास कमी होतो. जर तुम्हाला स्वत:चा गैरवापर करण्याऐवजी वेळ काढावासा वाटत असेल, तर मुलांसाठी एकमेकांसोबत खेळण्याची व्यवस्था करा, त्यांच्या मित्रांना आमंत्रित करा, त्यांना क्लब आणि इतर ॲक्टिव्हिटींसाठी साइन अप करा.

वाचा: Parents Role in the Education of Children |पाल्य, पालक व शिक्षण

ज्या मुलांना समवयस्कांशी संवाद कसा साधायचा हे माहित नसते त्यांना असुरक्षित वाटते. इतरांचे ऐकणे, समजून घेणे आणि त्यांचा आदर करणे, प्रौढांच्या टिप्पण्या आणि विनंत्यांना योग्य आणि नम्रपणे प्रतिसाद देण्याची मुलाची क्षमता हे त्याच्या पूर्ण वैयक्तिक विकासाचे आणि मानसिक आरोग्याचे अविभाज्य घटक आहेत. हे सर्व How to build communication skills? साठी महत्वाचे आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या. 

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | महागणपती

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | आठवा गणपती: रांजणगावचा श्री महागणपती, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, गणपती उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | विघ्नेश्वर, ओझर

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | सातवा गणपती: ओझरचा विघ्नेश्वर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, रचना, गणेश मुर्ती, उत्सव, जवळची ठिकाणे ...
Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Spread the love