Skip to content
Marathi Bana » Posts » BBA: The Best Career option after 12th | व्यवसाय प्रशासन पदवी

BBA: The Best Career option after 12th | व्यवसाय प्रशासन पदवी

BBA: The Best Career Option after 12th | व्यवसाय प्रशासन पदवी, कोर्स तपशील, पात्रता, प्रवेश; अभ्यासक्रम, फी, महाविदयालये, नोकरीचे पद व सरासरी वेतन.

बॅचलर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन (Bachelor of Business Administration (BBA); हा 3 वर्षे कालावधीचा पदवीपूर्व अभ्यासक्रम आहे; जो विद्यार्थ्यांना वाणिज्य, व्यवसाय, प्रशासन आणि विपणन; यासंबंधीचे ज्ञान प्रदान करतो. भविष्यात प्रभावशाली व्यवस्थापक बनण्यासाठी; त्यांची व्यावसायिक भावना आणि उद्योजकीय कौशल्ये; विकसित करण्यात मदत करतो. BBA: The Best Career option after 12th नंतर; नोकरीच्या संधी वित्त, विपणन, मानव संसाधन, बँकिंग, अकाउंटिंग फर्म इत्यादींमध्ये मोठया प्रमाणात आहेत.

बीबीए कोर्स विषयी थोडक्यात माहिती

Photo by Kampus Production on Pexels.com
 • कोर्स: बॅचलर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन
 • पदवी: बॅचलर
 • कालावधी: 3 वर्षे
 • परीक्षा प्रकार: सेमिस्टर
 • पात्रता: मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळाची इ. 12वी किमान 50% गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • प्रवेश परीक्षा: मेरिट-आधारित किंवा पात्रता प्रवेश परीक्षा आधारित
 • कोर्स फी: वार्षिक सरासरी फी रु. 1 ते 2.5 लाख आहे.
 • जॉब प्रोफाइल: माहिती प्रणाली व्यवस्थापक, व्यवसाय प्रशासन प्राध्यापक; उत्पादन व्यवस्थापक, वित्त व्यवस्थापक, मानव संसाधन व्यवस्थापक; व्यवसाय प्रशासन संशोधक, व्यवस्थापन लेखापाल इ.
 • प्रमुख रिक्रुटर्स: एक्सेंचर, EY (अर्न्स्ट आणि यंग), विप्रो टेक्नॉलॉजीज लिमिटेड; एचडीएफसी बँक प्रायव्हेट लिमिटेड, ड्यूश बँक, अमेझॅन, कॉन्सेन्ट्रिक्स कॉर्पोरेशन; सोसायटी जनरल, कोटक महिंद्रा बँक, रॉयल बँक ऑफ स्कॉटलंड इ.
 • सरासरी वेतन: ऑफर केलेला सरासरी पगार रु. 4.2 लाख प्रतिवर्ष

BBA: The Best Career option after 12th- पात्रता निकष

BBA: The Best Career option after 12th अभ्यासक्रमाच्या प्रवेशासाठी; इच्छुक उमेदवाराने मान्यताप्राप्त शैक्षणिक मंडळ किंवा विद्यापीठातून; कोणत्याही शाखेतील इ. 12 वी परीक्षेत; किमान 50% किंवा त्यापेक्षा अधिक गुध मिळवणे आवश्यक आहे.

आवश्यक निकषांची पूर्तता करणा-या विद्यार्थ्यांसाठी; हा अभ्यासक्रम खुला असल्याने; या अभ्यासक्रमासाठी वयाची कोणतीही अट नाही. आवश्यक निकषांसह, विद्यार्थ्यांनी चांगल्या गुणांसह मानक प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण केल्या पाहिजेत.

प्रवेश प्रक्रिया- BBA: The Best Career option after 12th  

BBA: The Best Career option after 12th अभ्यासक्रमासाठी प्रवेश प्रक्रिया; इच्छुकांच्या गुणवत्तेच्या आधारावर;  किंवा भारतातील बहुतेक महाविद्यालये प्रवेश परीक्षेतील कामगिरी; आणि गुणांच्या आधारे इच्छुकांना प्रवेश देतात. प्रवेशासाठी उमेदवारांनी किमान पात्रता निकष पूर्ण करणे आवश्यक आहे; इयत्ता 12वी परीक्षेतील व प्रवेश परीक्षेतील गुण प्रवेशासाठी विचारात घेतले जातात.

BBA: The Best Career option after 12th- प्रवेश परीक्षा

अनेक महाविद्यालये इच्छुकांच्या गुणवत्तेवर आधारित; BBA: The Best Career option after 12th अभ्यासक्रमास प्रवेश देतात; तर भारतातील बहुतांश महाविद्यालये; त्यांच्या कामगिरी आणि प्रवेश परीक्षेतील गुणांवर आधारित; इच्छुकांना प्रवेश देतात. काही लोकप्रिय प्रवेश परीक्षा खालीलप्रमाणे आहे.

 • जीजीएसआयपीयू सीईटी (GGSIPU CET)
 • डीयू जेएटी (DU JAT)
 • सीईटी (CET)
 • एआयएमए यूजीएटी (AIMA UGAT
 • एनपीएटी (NPAT)
 • यूपीएसईई (UPSEE)
 • आयपीयू सीईटी (IPU CET)
 • बीएचयू यूईटी (BHU UET)

बीबीए प्रवेश परीक्षांवर एक झटपट नजर

BBA: The Best Career option after 12th प्रवेश परीक्षा ही एक मूलभूत व्यवस्थापन आणि अभियोग्यता चाचणी आहे; ज्याचा अर्थ असा आहे की, या चाचणीमध्ये इच्छुकाची सामान्य योग्यता; व व्यवस्थापन तत्त्वांचे ज्ञान तपासले जाईल. घेतल्या जाणाऱ्या प्रवेश चाचण्या वस्तुनिष्ठ असतात; आणि त्यात बहुपर्यायी प्रश्न असतात.

प्रवेश परीक्षा विद्यार्थ्याच्या परिमाणवाचक (गणित); आणि शाब्दिक क्षमता (इंग्रजी), सामान्य ज्ञान आणि विश्लेषणात्मक; किंवा तार्किक तर्क यामधील ज्ञानाचे मूल्यांकन करते.

BBA: The Best Career option after 12th साठी अर्ज कसा करावा?

बीबीए अभ्यासक्रमासाठी इच्छुक उमेदवार एकतर ऑनलाइन; किंवा ऑफलाइन अर्ज करु शकतात. ऑनलाइन प्रवेश प्रक्रियेसाठी; इच्छुकांनी त्यांच्या आवडीच्या महाविद्यालयाच्या; अधिकृत वेबसाइटला भेट देणे आवश्यक आहे. त्यामध्ये त्यांचे नाव, फोन नंबर, ईमेल पत्ता, त्यांना स्वारस्य असलेला अभ्यासक्रम; इत्यादी माहिती पूर्ण भरणे आवश्यक आहे. ऑफलाइन नोंदणी करण्यासाठी, विद्यार्थ्यांनी आवश्यक कागदपत्रत्रांसह अर्ज भरण्यासाठी संबंधित कॉलेज कॅम्पसला भेट द्यावी.

BBA: The Best Career option after 12th- निवड प्रक्रिया

एकदा विद्यार्थ्याचा अर्ज स्वीकारल्यानंतर; कॉलेजच्या आधारावर; प्रवेश निश्चितीपूर्वी गटचर्चा किंवा वैयक्तिक मुलाखतीची; अंतिम फेरी असू शकते. निवड प्रक्रियया ही महाविदयालयानुसार बदलते.

BBA: The Best Career option after 12th- हा कोर्स का करावा?

बीबीएचा पूर्ण फॉर्म म्हणजे बॅचलर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन किंवा व्यवसाय प्रशासन; हे व्यावसायिक उपक्रमाचे प्रशासन आहे. यामध्ये व्यवसाय ऑपरेशन्सची देखरेख; आणि पर्यवेक्षण करण्याच्या सर्व पैलूंचा समावेश आहे. BBA: The Best Career option after 12th; अभ्यासक्रमाचा कालावधी तीन वर्षांचा असून; अभ्यासक्रमाचे विषय सामान्य व्यवस्थापन, व्यवस्थापकीय अर्थशास्त्र, लेखा, संस्थात्मक वर्तन, खर्च लेखा, व्यवसाय कायदा; विपणन इत्यादी विषयांशी संबंधित आहेत.

BBA: The Best Career option after 12th पदवीधरांसाठी; नोकरीच्या भरपूर संधी उपलब्ध आहेत. बीबीए पदवी आणि काही वर्षांचा कामाचा अनुभव; विद्यार्थ्यांना निश्चितपणे कोणत्याही संस्थेत नेतृत्वाच्या स्थानावर घेऊन जाईल. BBA: The Best Career option after 12th; करत असलेल्या इच्छुकांना विविध खाजगी; तसेच सरकारी उद्योगांमध्ये; विद्यार्थी व्यवस्थापक; किंवा इतर प्रशासकीय पदांवर व्यावसायिक जगात; सामील होऊ शकतात आणि इच्छुकांना चांगला प्रारंभिक पगार देखील मिळताे.

BBA: The Best Career option after 12th- कोणी करावे?

बॅचलर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन, हा तीन वर्षे कालावधीचा अंडरग्रेजुएट पदवी अभ्यासक्रम आहे; जो विद्यार्थ्यांना व्यवसाय नेतृत्व आणि व्यवस्थापन कौशल्ये विकसित करण्याविषयी ज्ञान देतो. विद्यार्थी विविध बीबीए विषयांमधून निवड करु शकतात; ज्यात वित्त, विपणन, व्यवस्थापन आणि बरेच काही समाविष्ट आहे. BBA: The Best Career option after 12th; चा अभ्यास करायचा की नाही; हे ठरवण्यासाठी खालील काही मुद्दे विचारात घेतले पाहिजेत.

 • व्यवस्थापनात काम करणारे किंवा एमबीए करत असलेले विद्यार्थी.
 • ज्या विद्यार्थ्यांना उद्योजक बनायचे आहे; ते बीबीए पदवी मिळवू शकतात.
 • ज्या विद्यार्थ्यांना त्यांचे व्यावसायिक करिअर सुधारायचे आहे; ते हा कोर्स करु शकतात.
 • BBA जागतिक ट्रेंड आणि उदयोन्मुख; बाजारपेठांची समज प्रदान करते. बाजार क्षेत्रात प्रवेश करणाऱ्या उमेदवारांसाठी; हे उपयुक्त आहे.

बीबीए कधी करावे?

बीबीए करण्‍याची कोणतीच वेळ निश्चित नाही; जेव्हा एखाद्याला असा विश्वास असेल की ते इच्छित परिणाम साध्य करु शकतात; तेव्हा त्यांनी बीबीएचा पाठपुरावा केला पाहिजे. बीबीए हा व्यवसाय व्यवस्थापनातील ज्ञान; आणि कौशल्ये प्रदान करणारा एक कोर्स आहे. ज्या उमेदवाराला या क्षेत्रात खरी आवड आहे; अशा उमेदवाराने त्याचा पाठपुरावा केला पाहिजे. एमबीए करु इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांना; मॅनेजमेंटची मूलभूत माहिती असणे आवश्यक आहे.

BBA: The Best Career option after 12th- बीबीएचे प्रकार

अभ्यासक्रमाच्या वाढत्या मागणीमुळे; देशभरातील महाविद्यालये आणि विद्यापीठे; विविध प्रकारचे बीबीए अभ्यासक्रम ऑफर करतात. विद्यार्थ्यांना बीबीए हा नियमित अभ्यासक्रम; अर्धवेळ आणि ऑनलाइन करण्याची संधी आहे. वाचा: Diploma in Web Designing After 12th | वेब डिझायनिंग डिप्लोमा

अभ्यासक्रम- BBA: The Best Career option after 12th  

बीबीए कोर्स हा व्यवसाय व्यवस्थापन; आणि प्रशासन कौशल्यांचे ज्ञान देण्यासाठी; तयार करण्यात आला आहे. बीबीए विषय कौशल्ये निर्माण करण्यावर लक्ष केंद्रित करतात. जे विद्यार्थ्यांना व्यवसायाचे कार्य; समजून घेण्यास सक्षम करतात. बीबीएमधील विषयांची यादी खालीलप्रमाणे आहे.

 • व्यवस्थापनाची तत्त्वे
 • व्यवसाय गणित आणि सांख्यिकी
 • ऑपरेशन्स रिसर्चचा परिचय
 • व्यवसाय अर्थशास्त्र
 • आर्थिक आणि व्यवस्थापन लेखा
 • उत्पादन आणि साहित्य व्यवस्थापन
 • कार्मिक व्यवस्थापन आणि उद्योग संबंध
 • विपणन व्यवस्थापन
 • व्यवसाय डेटा प्रोसेसिंग
 • व्यवसाय कायदे
 • वाचा: BA English: The Most Popular Language | बीए इंग्रजी

बीबीए स्पेशलायझेशन

बीबीएची वाढती मागणी असल्याने; हा अभ्यासक्रम देशभरात विविध स्पेशलायझेशन ऑफर करणाऱ्या; अनेक विद्यापीठांमध्ये उपलब्ध आहे. खाली ऑफर केले जाणारे काही बीबीए स्पेशलायझेशनची यादी दिलेली आहे:

 • बीबीए एव्हिएशन
 • BBA उद्योजकता
 • बीबीए फायनान्स
 • BBA डिजिटल मार्केटिंग
 • बीबीए हॉस्पिटल व्यवस्थापन
 • BBA विमानतळ व्यवस्थापन
 • बीबीए मार्केटिंग
 • BBA टूर आणि ट्रॅव्हल मॅनेजमेंट
 • बीबीए ऑनर्स
 • बीबीए आंतरराष्ट्रीय व्यवसाय
 • BBA हॉटेल व्यवस्थापन
 • BBA लेखा
 • बीबीए ऑपरेशन्स
 • बीबीए मानव संसाधन व्यवस्थापन
 • बीबीए संगणक विज्ञान
 • BBA विदेशी व्यापार
 • बीबीए लॉजिस्टिक मॅनेजमेंट
 • BBA पर्यटन
 • बीबीए ई-कॉमर्स
 • BBA बँकिंग आणि विमा
 • BBA माहिती तंत्रज्ञान
 • बीबीए वित्त आणि लेखा
 • BBA सप्लाय चेन मॅनेजमेंट

BBA: The Best Career option after 12th- महाविद्यालये

 • शहीद सुखदेव कॉलेज ऑफ बिझनेस स्टडीज
 • NMIMS अनिल सुरेंद्र मोदी स्कूल ऑफ कॉमर्स
 • लोयोला कॉलेज चेन्नई
 • ख्रिस्त विद्यापीठ
 • मद्रास ख्रिश्चन कॉलेज
 • एमिटी विद्यापीठ
 • माउंट कार्मेल कॉलेज
 • प्रेसिडेन्सी कॉलेज बेंगळुरू
 • सिम्बायोसिस सेंटर फॉर मॅनेजमेंट स्टडीज पुणे
 • महिला ख्रिश्चन कॉलेज चेन्नई
 • वाचा: Diploma in Health Administration | हेल्थ ॲडमिनिस्ट्रेशन डिप्लोमा

बीबीए जॉब प्रोफाईल

या इच्छुकांसाठी एक्सप्लोर करण्यासाठी काही लोकप्रिय क्षेत्र खालीलप्रमाणे आहेत.

 • वित्त
 • सल्लागार
 • बँकिंग
 • माहिती तंत्रज्ञान (IT)
 • जाहिरात
 • सल्लागार
 • उत्पादन
 • डिजिटल मार्केटिंग
 • मीडिया आणि मनोरंजन
 • विक्री क्षेत्र
 • निर्यात कंपन्या
 • वाचा: BA Animation is the best career option | बीए ॲनिमेशन

नोकरीचे पद व सरासरी वार्षिक पगार

 • व्यवसाय विकास कार्यकारी: हे व्यवसाय वाढण्यास मदत करतात; ते उच्च-स्तरीय विक्री व्यावसायिक म्हणून ओळखले जातात. वार्षिक सरासरीपगार रु. 3 लाख. वाचा: Know About Automobile Engineering | ऑटोमोबाईल अभियांत्रिकी
 • कार्यकारी सहाय्यक: एक कार्यकारी सहाय्यक हा प्रशासकीय सहाय्यकासारखा असतो; ते फोन कॉल स्वीकारणे आणि करणे, व्यवसाय मीटिंग अजेंडा सेट करणे; मेमो पाठवणे, अभ्यागत स्वीकारणे, येणार्‍या अहवालांचे पुनरावलोकन करणे; इत्यादी विविध कारकुनी आणि कार्यालयीन कामे करतात. वार्षिक सरासरीपगार रु. 2.5 ते 2.75 लाख.
 • मार्केटिंग एक्झिक्युटिव्ह: मार्केटिंग एक्झिक्युटिव्ह प्रादेशिक आणि  आंतरराष्ट्रीय व्यवसायाला प्रोत्साहन देण्यासाठी; मार्केटिंग योजनेनुसार मार्केटिंग मोहीम आणि इतर ॲक्टिव्हिटी करतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 5 ते 6 लाख.
 • प्रवास आणि पर्यटन व्यवस्थापक: हे व्यावसायिक प्रवासासाठी आरक्षणे; हॉटेल्स, भाड्याने कार, विशेष कार्यक्रम इ. सारख्या सर्वोत्कृष्ट प्रवास सुविधा प्रदान करण्याच्या कंपनीच्या ॲक्टिव्हिटीवर लक्ष ठेवतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 3 ते 3.5 लाख.
 • इव्हेंट मॅनेजर: इव्हेंट मॅनेजर ग्राहकांच्या गरजेनुसार; विविध प्रकारचे कार्यक्रम आखतो आणि आयोजित करतो. हे व्यावसायिक हेतू यशस्वीरित्या सोडवण्यासाठी; प्रेक्षकांना गुंतवून ठेवण्याची देखील खात्री करतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 4 ते 4.5 लाख. वाचा: Computer Science is the best career option | संगणक शास्त्र
 • खाते व्यवस्थापक: कंपनीच्या खात्याशी संबंधित डेटा अबाधित ठेवण्यासाठी; खाते व्यवस्थापक जबाबदार असतो. ते विद्यमान क्लायंट्सकडून नवीन व्यवसाय विस्तारण्यासाठी देखील कार्य करतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 3.5 ते 4 लाख.
 • ब्रँड मॅनेजर: हे ब्रँड, सेवा किंवा उत्पादनाची कामगिरी सुधारण्यासाठी योजना आखतो; विकसित करतो आणि प्रयत्न करतो. प्रतिस्पर्ध्यांच्या तुलनेत ते बाजारात ब्रँड प्रतिमा सुधारण्यासाठी; सतत काम करतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 4.5 ते 5 लाख.

भविष्यातील संधी

BBA: The Best Career option after 12th नोकऱ्यांची व्याप्ती; सतत विस्तारत आहे; बीबीए पदवी घेतलेल्या विद्यार्थ्यांनी पदवी पूर्ण केल्यानंतर; औद्योगिक जगतात करिअरच्या भरपूर संधी असतात. व्यवस्थापन क्षेत्रात विद्यार्थी; त्वरीत उच्च स्थानांवर जाऊ शकतात. वाचा: Dairy Science: the best course for a career | डेअरी सायन्स

व्यवस्थापन तज्ञांसाठी संभाव्य कार्यक्षेत्रांमध्ये; सरकारी आणि सार्वजनिक क्षेत्रांसह सर्व क्षेत्रांमध्ये; असंख्य उद्योग, कंपन्या, संस्था किंवा जोडलेल्या संस्था आहेत. क्षेत्राची संपूर्ण माहिती असलेला इच्छुक व्यक्ती; खालील नोकरीच्या पर्यायांचा देखील विचार करु शकतात. वाचा: Aeronautical Engineering the best way of career | वैमानिक अभियांत्रिकी

 • संशोधन सहाय्यक
 • ऑफिस एक्झिक्युटिव्ह
 • सेल्स एक्झिक्युटिव्ह
 • मानव संसाधन कार्यकारी
 • संशोधन आणि विकास कार्यकारी
 • विपणन कार्यकारी
 • माहिती प्रणाली व्यवस्थापक
 • सहाय्यक व्यवस्थापक
 • आर्थिक विश्लेषक
 • व्यवसाय सल्लागार

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love