Skip to content
Marathi Bana » Posts » BBA: The Best Career option after 12th | व्यवसाय प्रशासन पदवी

BBA: The Best Career option after 12th | व्यवसाय प्रशासन पदवी

BBA: The Best Career Option after 12th | व्यवसाय प्रशासन पदवी, कोर्स तपशील, पात्रता, प्रवेश; अभ्यासक्रम, फी, महाविदयालये, नोकरीचे पद व सरासरी वेतन.

बॅचलर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन (Bachelor of Business Administration (BBA); हा 3 वर्षे कालावधीचा पदवीपूर्व अभ्यासक्रम आहे; जो विद्यार्थ्यांना वाणिज्य, व्यवसाय, प्रशासन आणि विपणन; यासंबंधीचे ज्ञान प्रदान करतो. भविष्यात प्रभावशाली व्यवस्थापक बनण्यासाठी; त्यांची व्यावसायिक भावना आणि उद्योजकीय कौशल्ये; विकसित करण्यात मदत करतो. BBA: The Best Career option after 12th नंतर; नोकरीच्या संधी वित्त, विपणन, मानव संसाधन, बँकिंग, अकाउंटिंग फर्म इत्यादींमध्ये मोठया प्रमाणात आहेत.

बीबीए कोर्स विषयी थोडक्यात माहिती

BBA: The Best Career option after 12th
Photo by Kampus Production on Pexels.com
 • कोर्स: बॅचलर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन
 • पदवी: बॅचलर
 • कालावधी: 3 वर्षे
 • परीक्षा प्रकार: सेमिस्टर
 • पात्रता: मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळाची इ. 12वी किमान 50% गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • प्रवेश परीक्षा: मेरिट-आधारित किंवा पात्रता प्रवेश परीक्षा आधारित
 • कोर्स फी: वार्षिक सरासरी फी रु. 1 ते 2.5 लाख आहे.
 • जॉब प्रोफाइल: माहिती प्रणाली व्यवस्थापक, व्यवसाय प्रशासन प्राध्यापक; उत्पादन व्यवस्थापक, वित्त व्यवस्थापक, मानव संसाधन व्यवस्थापक; व्यवसाय प्रशासन संशोधक, व्यवस्थापन लेखापाल इ.
 • प्रमुख रिक्रुटर्स: एक्सेंचर, EY (अर्न्स्ट आणि यंग), विप्रो टेक्नॉलॉजीज लिमिटेड; एचडीएफसी बँक प्रायव्हेट लिमिटेड, ड्यूश बँक, अमेझॅन, कॉन्सेन्ट्रिक्स कॉर्पोरेशन; सोसायटी जनरल, कोटक महिंद्रा बँक, रॉयल बँक ऑफ स्कॉटलंड इ.
 • सरासरी वेतन: ऑफर केलेला सरासरी पगार रु. 4.2 लाख प्रतिवर्ष

BBA: The Best Career option after 12th- पात्रता निकष

BBA: The Best Career option after 12th अभ्यासक्रमाच्या प्रवेशासाठी; इच्छुक उमेदवाराने मान्यताप्राप्त शैक्षणिक मंडळ किंवा विद्यापीठातून; कोणत्याही शाखेतील इ. 12 वी परीक्षेत; किमान 50% किंवा त्यापेक्षा अधिक गुध मिळवणे आवश्यक आहे.

आवश्यक निकषांची पूर्तता करणा-या विद्यार्थ्यांसाठी; हा अभ्यासक्रम खुला असल्याने; या अभ्यासक्रमासाठी वयाची कोणतीही अट नाही. आवश्यक निकषांसह, विद्यार्थ्यांनी चांगल्या गुणांसह मानक प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण केल्या पाहिजेत.

प्रवेश प्रक्रिया- BBA: The Best Career option after 12th  

BBA: The Best Career option after 12th अभ्यासक्रमासाठी प्रवेश प्रक्रिया; इच्छुकांच्या गुणवत्तेच्या आधारावर;  किंवा भारतातील बहुतेक महाविद्यालये प्रवेश परीक्षेतील कामगिरी; आणि गुणांच्या आधारे इच्छुकांना प्रवेश देतात. प्रवेशासाठी उमेदवारांनी किमान पात्रता निकष पूर्ण करणे आवश्यक आहे; इयत्ता 12वी परीक्षेतील व प्रवेश परीक्षेतील गुण प्रवेशासाठी विचारात घेतले जातात.

BBA: The Best Career option after 12th- प्रवेश परीक्षा

अनेक महाविद्यालये इच्छुकांच्या गुणवत्तेवर आधारित; BBA: The Best Career option after 12th अभ्यासक्रमास प्रवेश देतात; तर भारतातील बहुतांश महाविद्यालये; त्यांच्या कामगिरी आणि प्रवेश परीक्षेतील गुणांवर आधारित; इच्छुकांना प्रवेश देतात. काही लोकप्रिय प्रवेश परीक्षा खालीलप्रमाणे आहे.

 • जीजीएसआयपीयू सीईटी (GGSIPU CET)
 • डीयू जेएटी (DU JAT)
 • सीईटी (CET)
 • एआयएमए यूजीएटी (AIMA UGAT
 • एनपीएटी (NPAT)
 • यूपीएसईई (UPSEE)
 • आयपीयू सीईटी (IPU CET)
 • बीएचयू यूईटी (BHU UET)

बीबीए प्रवेश परीक्षांवर एक झटपट नजर

BBA: The Best Career option after 12th प्रवेश परीक्षा ही एक मूलभूत व्यवस्थापन आणि अभियोग्यता चाचणी आहे; ज्याचा अर्थ असा आहे की, या चाचणीमध्ये इच्छुकाची सामान्य योग्यता; व व्यवस्थापन तत्त्वांचे ज्ञान तपासले जाईल. घेतल्या जाणाऱ्या प्रवेश चाचण्या वस्तुनिष्ठ असतात; आणि त्यात बहुपर्यायी प्रश्न असतात.

प्रवेश परीक्षा विद्यार्थ्याच्या परिमाणवाचक (गणित); आणि शाब्दिक क्षमता (इंग्रजी), सामान्य ज्ञान आणि विश्लेषणात्मक; किंवा तार्किक तर्क यामधील ज्ञानाचे मूल्यांकन करते.

BBA: The Best Career option after 12th साठी अर्ज कसा करावा?

बीबीए अभ्यासक्रमासाठी इच्छुक उमेदवार एकतर ऑनलाइन; किंवा ऑफलाइन अर्ज करु शकतात. ऑनलाइन प्रवेश प्रक्रियेसाठी; इच्छुकांनी त्यांच्या आवडीच्या महाविद्यालयाच्या; अधिकृत वेबसाइटला भेट देणे आवश्यक आहे. त्यामध्ये त्यांचे नाव, फोन नंबर, ईमेल पत्ता, त्यांना स्वारस्य असलेला अभ्यासक्रम; इत्यादी माहिती पूर्ण भरणे आवश्यक आहे. ऑफलाइन नोंदणी करण्यासाठी, विद्यार्थ्यांनी आवश्यक कागदपत्रत्रांसह अर्ज भरण्यासाठी संबंधित कॉलेज कॅम्पसला भेट द्यावी.

BBA: The Best Career option after 12th- निवड प्रक्रिया

एकदा विद्यार्थ्याचा अर्ज स्वीकारल्यानंतर; कॉलेजच्या आधारावर; प्रवेश निश्चितीपूर्वी गटचर्चा किंवा वैयक्तिक मुलाखतीची; अंतिम फेरी असू शकते. निवड प्रक्रियया ही महाविदयालयानुसार बदलते.

BBA: The Best Career option after 12th- हा कोर्स का करावा?

बीबीएचा पूर्ण फॉर्म म्हणजे बॅचलर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन किंवा व्यवसाय प्रशासन; हे व्यावसायिक उपक्रमाचे प्रशासन आहे. यामध्ये व्यवसाय ऑपरेशन्सची देखरेख; आणि पर्यवेक्षण करण्याच्या सर्व पैलूंचा समावेश आहे. BBA: The Best Career option after 12th; अभ्यासक्रमाचा कालावधी तीन वर्षांचा असून; अभ्यासक्रमाचे विषय सामान्य व्यवस्थापन, व्यवस्थापकीय अर्थशास्त्र, लेखा, संस्थात्मक वर्तन, खर्च लेखा, व्यवसाय कायदा; विपणन इत्यादी विषयांशी संबंधित आहेत.

BBA: The Best Career option after 12th पदवीधरांसाठी; नोकरीच्या भरपूर संधी उपलब्ध आहेत. बीबीए पदवी आणि काही वर्षांचा कामाचा अनुभव; विद्यार्थ्यांना निश्चितपणे कोणत्याही संस्थेत नेतृत्वाच्या स्थानावर घेऊन जाईल. BBA: The Best Career option after 12th; करत असलेल्या इच्छुकांना विविध खाजगी; तसेच सरकारी उद्योगांमध्ये; विद्यार्थी व्यवस्थापक; किंवा इतर प्रशासकीय पदांवर व्यावसायिक जगात; सामील होऊ शकतात आणि इच्छुकांना चांगला प्रारंभिक पगार देखील मिळताे.

BBA: The Best Career option after 12th- कोणी करावे?

बॅचलर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन, हा तीन वर्षे कालावधीचा अंडरग्रेजुएट पदवी अभ्यासक्रम आहे; जो विद्यार्थ्यांना व्यवसाय नेतृत्व आणि व्यवस्थापन कौशल्ये विकसित करण्याविषयी ज्ञान देतो. विद्यार्थी विविध बीबीए विषयांमधून निवड करु शकतात; ज्यात वित्त, विपणन, व्यवस्थापन आणि बरेच काही समाविष्ट आहे. BBA: The Best Career option after 12th; चा अभ्यास करायचा की नाही; हे ठरवण्यासाठी खालील काही मुद्दे विचारात घेतले पाहिजेत.

 • व्यवस्थापनात काम करणारे किंवा एमबीए करत असलेले विद्यार्थी.
 • ज्या विद्यार्थ्यांना उद्योजक बनायचे आहे; ते बीबीए पदवी मिळवू शकतात.
 • ज्या विद्यार्थ्यांना त्यांचे व्यावसायिक करिअर सुधारायचे आहे; ते हा कोर्स करु शकतात.
 • BBA जागतिक ट्रेंड आणि उदयोन्मुख; बाजारपेठांची समज प्रदान करते. बाजार क्षेत्रात प्रवेश करणाऱ्या उमेदवारांसाठी; हे उपयुक्त आहे.

बीबीए कधी करावे?

बीबीए करण्‍याची कोणतीच वेळ निश्चित नाही; जेव्हा एखाद्याला असा विश्वास असेल की ते इच्छित परिणाम साध्य करु शकतात; तेव्हा त्यांनी बीबीएचा पाठपुरावा केला पाहिजे. बीबीए हा व्यवसाय व्यवस्थापनातील ज्ञान; आणि कौशल्ये प्रदान करणारा एक कोर्स आहे. ज्या उमेदवाराला या क्षेत्रात खरी आवड आहे; अशा उमेदवाराने त्याचा पाठपुरावा केला पाहिजे. एमबीए करु इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांना; मॅनेजमेंटची मूलभूत माहिती असणे आवश्यक आहे.

BBA: The Best Career option after 12th- बीबीएचे प्रकार

अभ्यासक्रमाच्या वाढत्या मागणीमुळे; देशभरातील महाविद्यालये आणि विद्यापीठे; विविध प्रकारचे बीबीए अभ्यासक्रम ऑफर करतात. विद्यार्थ्यांना बीबीए हा नियमित अभ्यासक्रम; अर्धवेळ आणि ऑनलाइन करण्याची संधी आहे. वाचा: Diploma in Web Designing After 12th | वेब डिझायनिंग डिप्लोमा

अभ्यासक्रम- BBA: The Best Career option after 12th  

बीबीए कोर्स हा व्यवसाय व्यवस्थापन; आणि प्रशासन कौशल्यांचे ज्ञान देण्यासाठी; तयार करण्यात आला आहे. बीबीए विषय कौशल्ये निर्माण करण्यावर लक्ष केंद्रित करतात. जे विद्यार्थ्यांना व्यवसायाचे कार्य; समजून घेण्यास सक्षम करतात. बीबीएमधील विषयांची यादी खालीलप्रमाणे आहे.

 • व्यवस्थापनाची तत्त्वे
 • व्यवसाय गणित आणि सांख्यिकी
 • ऑपरेशन्स रिसर्चचा परिचय
 • व्यवसाय अर्थशास्त्र
 • आर्थिक आणि व्यवस्थापन लेखा
 • उत्पादन आणि साहित्य व्यवस्थापन
 • कार्मिक व्यवस्थापन आणि उद्योग संबंध
 • विपणन व्यवस्थापन
 • व्यवसाय डेटा प्रोसेसिंग
 • व्यवसाय कायदे
 • वाचा: BA English: The Most Popular Language | बीए इंग्रजी

बीबीए स्पेशलायझेशन

बीबीएची वाढती मागणी असल्याने; हा अभ्यासक्रम देशभरात विविध स्पेशलायझेशन ऑफर करणाऱ्या; अनेक विद्यापीठांमध्ये उपलब्ध आहे. खाली ऑफर केले जाणारे काही बीबीए स्पेशलायझेशनची यादी दिलेली आहे:

 • बीबीए एव्हिएशन
 • BBA उद्योजकता
 • बीबीए फायनान्स
 • BBA डिजिटल मार्केटिंग
 • बीबीए हॉस्पिटल व्यवस्थापन
 • BBA विमानतळ व्यवस्थापन
 • बीबीए मार्केटिंग
 • BBA टूर आणि ट्रॅव्हल मॅनेजमेंट
 • बीबीए ऑनर्स
 • बीबीए आंतरराष्ट्रीय व्यवसाय
 • BBA हॉटेल व्यवस्थापन
 • BBA लेखा
 • बीबीए ऑपरेशन्स
 • बीबीए मानव संसाधन व्यवस्थापन
 • बीबीए संगणक विज्ञान
 • BBA विदेशी व्यापार
 • बीबीए लॉजिस्टिक मॅनेजमेंट
 • BBA पर्यटन
 • बीबीए ई-कॉमर्स
 • BBA बँकिंग आणि विमा
 • BBA माहिती तंत्रज्ञान
 • बीबीए वित्त आणि लेखा
 • BBA सप्लाय चेन मॅनेजमेंट
 • वाचा: Business and Management Studies | व्यवसाय व्यवस्थापन

BBA: The Best Career option after 12th- महाविद्यालये

 • शहीद सुखदेव कॉलेज ऑफ बिझनेस स्टडीज
 • NMIMS अनिल सुरेंद्र मोदी स्कूल ऑफ कॉमर्स
 • लोयोला कॉलेज चेन्नई
 • ख्रिस्त विद्यापीठ
 • मद्रास ख्रिश्चन कॉलेज
 • एमिटी विद्यापीठ
 • माउंट कार्मेल कॉलेज
 • प्रेसिडेन्सी कॉलेज बेंगळुरू
 • सिम्बायोसिस सेंटर फॉर मॅनेजमेंट स्टडीज पुणे
 • महिला ख्रिश्चन कॉलेज चेन्नई
 • वाचा: Diploma in Health Administration | हेल्थ ॲडमिनिस्ट्रेशन डिप्लोमा

बीबीए जॉब प्रोफाईल

या इच्छुकांसाठी एक्सप्लोर करण्यासाठी काही लोकप्रिय क्षेत्र खालीलप्रमाणे आहेत.

 • वित्त
 • सल्लागार
 • बँकिंग
 • माहिती तंत्रज्ञान (IT)
 • जाहिरात
 • सल्लागार
 • उत्पादन
 • डिजिटल मार्केटिंग
 • मीडिया आणि मनोरंजन
 • विक्री क्षेत्र
 • निर्यात कंपन्या
 • वाचा: BA Animation is the best career option | बीए ॲनिमेशन

नोकरीचे पद व सरासरी वार्षिक पगार

 • व्यवसाय विकास कार्यकारी: हे व्यवसाय वाढण्यास मदत करतात; ते उच्च-स्तरीय विक्री व्यावसायिक म्हणून ओळखले जातात. वार्षिक सरासरीपगार रु. 3 लाख. वाचा: Know About Automobile Engineering | ऑटोमोबाईल अभियांत्रिकी
 • कार्यकारी सहाय्यक: एक कार्यकारी सहाय्यक हा प्रशासकीय सहाय्यकासारखा असतो; ते फोन कॉल स्वीकारणे आणि करणे, व्यवसाय मीटिंग अजेंडा सेट करणे; मेमो पाठवणे, अभ्यागत स्वीकारणे, येणार्‍या अहवालांचे पुनरावलोकन करणे; इत्यादी विविध कारकुनी आणि कार्यालयीन कामे करतात. वार्षिक सरासरीपगार रु. 2.5 ते 2.75 लाख.
 • मार्केटिंग एक्झिक्युटिव्ह: मार्केटिंग एक्झिक्युटिव्ह प्रादेशिक आणि  आंतरराष्ट्रीय व्यवसायाला प्रोत्साहन देण्यासाठी; मार्केटिंग योजनेनुसार मार्केटिंग मोहीम आणि इतर ॲक्टिव्हिटी करतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 5 ते 6 लाख.
 • प्रवास आणि पर्यटन व्यवस्थापक: हे व्यावसायिक प्रवासासाठी आरक्षणे; हॉटेल्स, भाड्याने कार, विशेष कार्यक्रम इ. सारख्या सर्वोत्कृष्ट प्रवास सुविधा प्रदान करण्याच्या कंपनीच्या ॲक्टिव्हिटीवर लक्ष ठेवतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 3 ते 3.5 लाख.
 • इव्हेंट मॅनेजर: इव्हेंट मॅनेजर ग्राहकांच्या गरजेनुसार; विविध प्रकारचे कार्यक्रम आखतो आणि आयोजित करतो. हे व्यावसायिक हेतू यशस्वीरित्या सोडवण्यासाठी; प्रेक्षकांना गुंतवून ठेवण्याची देखील खात्री करतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 4 ते 4.5 लाख. वाचा: Computer Science is the best career option | संगणक शास्त्र
 • खाते व्यवस्थापक: कंपनीच्या खात्याशी संबंधित डेटा अबाधित ठेवण्यासाठी; खाते व्यवस्थापक जबाबदार असतो. ते विद्यमान क्लायंट्सकडून नवीन व्यवसाय विस्तारण्यासाठी देखील कार्य करतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 3.5 ते 4 लाख.
 • ब्रँड मॅनेजर: हे ब्रँड, सेवा किंवा उत्पादनाची कामगिरी सुधारण्यासाठी योजना आखतो; विकसित करतो आणि प्रयत्न करतो. प्रतिस्पर्ध्यांच्या तुलनेत ते बाजारात ब्रँड प्रतिमा सुधारण्यासाठी; सतत काम करतात. वार्षिक सरासरी पगार रु. 4.5 ते 5 लाख.

भविष्यातील संधी

BBA: The Best Career option after 12th नोकऱ्यांची व्याप्ती; सतत विस्तारत आहे; बीबीए पदवी घेतलेल्या विद्यार्थ्यांनी पदवी पूर्ण केल्यानंतर; औद्योगिक जगतात करिअरच्या भरपूर संधी असतात. व्यवस्थापन क्षेत्रात विद्यार्थी; त्वरीत उच्च स्थानांवर जाऊ शकतात. वाचा: Dairy Science: the best course for a career | डेअरी सायन्स

व्यवस्थापन तज्ञांसाठी संभाव्य कार्यक्षेत्रांमध्ये; सरकारी आणि सार्वजनिक क्षेत्रांसह सर्व क्षेत्रांमध्ये; असंख्य उद्योग, कंपन्या, संस्था किंवा जोडलेल्या संस्था आहेत. क्षेत्राची संपूर्ण माहिती असलेला इच्छुक व्यक्ती; खालील नोकरीच्या पर्यायांचा देखील विचार करु शकतात. वाचा: Aeronautical Engineering the best way of career | वैमानिक अभियांत्रिकी

 • संशोधन सहाय्यक
 • ऑफिस एक्झिक्युटिव्ह
 • सेल्स एक्झिक्युटिव्ह
 • मानव संसाधन कार्यकारी
 • संशोधन आणि विकास कार्यकारी
 • विपणन कार्यकारी
 • माहिती प्रणाली व्यवस्थापक
 • सहाय्यक व्यवस्थापक
 • आर्थिक विश्लेषक
 • व्यवसाय सल्लागार

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love