Skip to content
Marathi Bana » Posts » Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व खेळाविषयी शंकासमाधान.

खेळ हा आधुनिक संस्कृतीचा जसा महत्वाचा भाग आहे तसाच तो भारतीय संस्कृतीचा देखील महत्वाचा घटक आहे. भारतात अनेक लोकप्रिय खेळ असून, खेळांची विविधता आहे. या लेखात भारतातील  सर्वात लोकप्रिय खेळांविषयी माहिती दिलेली आहे.(Most Popular Sports in India)

एखादा खेळ पाहणाऱ्या लोकांची संख्या आणि खेळामुळे मिळणारे पैसे यावरुन त्याची लोकप्रियता निश्चित होते. हे कोणत्याही प्रकारे खेळाडूच्या एकूण यशाचे किंवा क्षमतेचे मोजमाप नाही. चला तर मग भारतातील सर्वात लोकप्रिय खेळांबद्दल अधिक जाणून घेण्यासाठी आपल्या प्रवासाला सुरुवात करुया!!

1) भारतीय खेळांविषयी थोडक्यात परिचय

भारत हे रुची आणि छंदांच्या विस्तृत श्रेणीचे घर आहे. भारताची लोकसंख्या वैविध्यपूर्ण असूनही, काही ठिकाणे आहेत ज्यांनी लोकसंख्येच्या मोठ्या भागाचे लक्ष वेधून घेतले आहे.

भारतातील एका बाजूला लोकसंख्येच्या मोठ्या भागाला एकत्र आणण्यात खेळाने नेहमीच यश मिळविले आहे. असे काही प्रसंग आहेत जेव्हा भारतीय एक देश म्हणून एका कारणासाठी एकत्र येतात, ॲथलेटिक इव्हेंट्स त्यापैकी एक आहेत.

तथापि, कल्पनाशक्तीच्या कोणत्याही विस्ताराने, भारतातील लोकप्रिय खेळ असमान आहेत. निव्वळ लोकप्रियता आणि अनुसरणाच्या बाबतीत, काही खेळ इतरांपेक्षा कितीतरी पुढे आहेत, तर इतरांना आकर्षण मिळविण्यासाठी संघर्ष करावा लागतो.

क्रिकेट हा भारतातील सर्वात लोकप्रिय खेळांपैकी एक आहे यात शंका नाही. क्रिकेटला देशाचा धर्म म्हणून संबोधले जाऊ शकते कारण ते निर्माण करण्यासाठी व्यवस्थापित करत असलेल्या उत्कटतेमुळे आणि लोकप्रियतेमुळे.

भारतातील काही सर्वात लोकप्रिय खेळांची यादी येथे आहे. यादीकडे जाण्यापूर्वी, हे लक्षात घेणे महत्वाचे आहे की, भारतातील या लोकप्रिय खेळांना केवळ त्यांच्या, भारतातील लोकप्रियतेच्या आधारावर रेट केले गेले आहे. यादीतील कोणत्याही खेळाचे स्थान भारताच्या एकूण यशाचे सूचक नाही.

2) भारतातील काही प्रमुख लोकप्रिय खेळ

i) क्रिकेट (Most Popular Sports in India)

Most Popular Sports in India
Image by PDPics from Pixabay

क्रिकेट हा भारतातील सर्वात लोकप्रिय आणि भारतात सर्वाधिक खेळला जाणारा आणि पाहिला जाणारा खेळ आहे. भारतात क्रिकेटची लोकप्रियता इतर कोणत्याही देशात जितकी लक्ष वेधून घेते त्या तुलनेत अतुलनीय आहे. फुटबॉल पॅशनच्या बाबतीत, ब्राझील आणि अर्जेंटिना जवळ आहेत, परंतु भारतातील क्रिकेट चाहत्यांची संख्या पूर्वेकडे झुकलेली आहे.

क्रिकेटच्या सततच्या आवाहनासाठी अनेक स्पष्टीकरणे आहेत. स्पोर्टिंग नेटवर्क नियमितपणे क्रिकेट सामन्यांचे प्रसारण आणि प्रचार करण्याव्यतिरिक्त, भारताच्या क्रिकेट कामगिरीचा खेळाच्या निरंतर लोकप्रियतेवर लक्षणीय परिणाम होतो.

1983 च्या विश्वचषकापासून ते 2013 च्या चॅम्पियन्स ट्रॉफीपर्यंत, भारत आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधील सर्वोच्च पुरस्काराचा सतत दावेदार राहिला आहे. सचिन तेंडुलकर, अनिल कुंबळे, राहुल द्रविड, व्हीव्हीएस लक्ष्मण, एमएस धोनी, विराट कोहली, रोहित शर्मा  आणि इतरांच्या आवडीसह, या काळात भारतातील काही सर्वोत्कृष्ट खेळाडू निर्माण झाले आहेत आणि जगाने पाहिले आहे.

क्रिकेटपटू नियमितपणे सुरक्षित करण्यासाठी व्यवस्थापित केलेले प्रचंड समर्थन करार क्रिकेट आणि क्रिकेटपटूंच्या लोकप्रियतेमध्ये योगदान देतात. सेलिब्रिटी आणि अनन्यतेने वेडलेल्या संस्कृतीत क्रिकेटपटू हे सर्वात प्रशंसनीय आहेत.

विराट कोहली क्रिकेटपटूंच्या नवीन पिढीचे नेतृत्व करत असल्याने, भारतीय खेळाडूंचे सध्याचे पीक त्यांच्यासमोर उज्ज्वल भविष्य आहे. प्रत्येक उत्तीर्ण होणाऱ्या पिढीतील प्रतिभेचा नियमित प्रवाह लक्षात घेऊन नजीकच्या भविष्यासाठी क्रिकेट हा भारतातील सर्वात लोकप्रिय खेळ राहील अशी अपेक्षा आहे.

ii) मैदानी हॉकी (Most Popular Sports in India)

Most Popular Sports in India
Image by Keith Johnston from Pixabay

हॉकी, भारताचा राष्ट्रीय खेळ, प्रत्येक ऑलिम्पिक खेळातून सुवर्ण पदके मिळवत असतानाही त्याचे वैभवाचे दिवस पुन्हा प्राप्त करण्याचा प्रयत्न करत आहे. ध्यानचंद यांच्या नेतृत्वाखाली भारताने आठ ऑलिम्पिक सुवर्णपदकांसह हॉकी जगतात वर्चस्व गाजवले.

नैसर्गिक गवताच्या पृष्ठभागावर खेळण्याची सवय असलेल्या भारतीय खेळाडूंसाठी कृत्रिम खेळाच्या पृष्ठभागाच्या स्थापनेचा समावेश असलेले नवीन नियम अडखळणारे ठरले.

हॉकी फेडरेशनच्या सततच्या भांडणामुळे भारतीय हॉकीचा संथपणे पराभव झाला कारण ऑस्ट्रेलिया, नेदरलँड्स आणि जर्मनी यासारख्या इतर राष्ट्रांनी भारताच्या वर्चस्वाला आव्हान देण्यास सुरुवात केली.

तेव्हापासून हॉकी कमी होत चालली आहे. हॉकीचे लँडस्केप पुनरुज्जीवित होताना दिसत असतानाच, या खेळाच्या मोठ्या प्रणालीगत अडचणी नेहमीच त्यास खाली ओढून घेतात.

भारतातील इतर अनेक लोकप्रिय खेळांप्रमाणे, हॉकीची लीग आयपीएल मॉडेलवर आधारित आहे. हॉकी इंडिया लीग (HIL) ची स्थापना 2013 मध्ये सामान्य लोकांमध्ये हॉकीची लोकप्रियता वाढवण्यासाठी करण्यात आली.

iii) फुटबॉल (Most Popular Sports in India)

Most Popular Sports in India
Image by Łukasz Wyrwik from Pixabay

ग्रहावरील सर्वात लोकप्रिय खेळ फुटबॉल हा भारतातील एक गूढ आहे. फुटबॉल हा प्रामुख्याने भारतातील एक प्रेक्षक खेळ आहे, ज्याला फिफाचे माजी अध्यक्ष सेप ब्लाटर यांनी फुटबॉल जगतातील “स्लीपिंग जायंट” असे संबोधले आहे.

आयएसएलचा भारतात मोठा चाहता वर्ग असला तरी, युरोपियन क्लब चॅम्पियनशिपचे प्रचंड फॉलोअर्स हे देशातील फुटबॉलच्या आकर्षणाचे स्रोत आहे. सध्या भारताचा फुटबॉल संघ जागतिक क्रमवारीत शतकाच्याही वर आहे.

भारताची लोकसंख्या आणि अलिकडच्या वर्षांत विश्वचषकासाठी पात्र ठरलेल्या इतर काही राष्ट्रांची लोकसंख्या पाहता, एकदाही पात्रता न मिळणे हे एक मोठे व्यावसायिक आणि संस्थात्मक अपयश मानले जाऊ शकते.

भारतातील प्रमुख क्षेत्रांमध्ये युरोपियन फुटबॉलचा मोठा फॉलोअर या खेळाच्या लोकप्रियतेला चालना देत आहे. प्रीमियर लीग ही भारतातील सर्वात लोकप्रिय क्रीडा लीग आहे.

मँचेस्टर युनायटेड, लिव्हरपूल, आर्सेनल, रिअल माद्रिद, बार्सिलोना, बायर्न म्युनिक आणि चेल्सी यांसारख्या अनेक प्रसिद्ध युरोपीय संघांनी उपखंडात, विशेषत: भारतात, फुटबॉल संस्कृतीला प्रोत्साहन देण्यासाठी जगभरातील चाहत्यांशी जोडलेल्या खास चाहते संघटना आहेत.

युरोपियन फुटबॉल नियामक मंडळांच्या या उपक्रमांमुळे इंग्लंड, स्पेन, जर्मनी आणि इटलीमधील उच्चभ्रू क्लब पाहणाऱ्या आणि त्यांना पाठिंबा देणाऱ्या तरुण भारतीयांची पिढी घडत आहे.

भारतात सध्या फुटबॉल लीग आहे, इंडियन सॉकर लीग, युरोपियन क्लबच्या पावलावर पाऊल ठेवून (ISL). 2014 मध्ये त्याच्या पदार्पणाच्या हंगामात, स्पर्धेने अंदाजे 160 दशलक्ष दर्शक आकर्षित केले.

iv) कबड्डी (Most Popular Sports in India)

Most Popular Sports in India

बॅडमिंटन आणि हॉकी सारख्या भारतातील अनेक खेळांनी काही वर्षांपूर्वी तिसरे स्थान मिळवले असले तरी कबड्डीने देशातील सर्वात लोकप्रिय खेळ म्हणून त्याचे स्थान पुन्हा मिळवले आहे.

प्रो-कबड्डी लीगच्या अनपेक्षित विकासासह, जे दरवर्षी भारतभरात अनेक ठिकाणी आयोजित केले जाते, कबड्डी पारंपारिक भारतीय खेळांमध्ये मुख्य प्रवाहात परत आली आहे. इंडियन प्रीमियर लीग (IPL) नंतर 2014 मध्ये PKL ही भारतातील दुसरी सर्वात लोकप्रिय लीग बनली.

ग्रामीण भागातील प्रेक्षक वाढवण्यासाठी कबड्डी सुस्थितीत आहे कारण त्याचे स्पष्ट आकर्षण आणि नवीन प्रेक्षक विकसित होत आहेत जे या खेळाबद्दल सतत अधिक शिकत आहेत, एक मजबूत प्रेक्षक वर्ग आणि स्वारस्य असलेल्या प्रायोजकांचा एक गट तयार केला आहे.

सध्या भारत आणि इराण हे जगातील दोन सर्वोत्तम कबड्डीपटू आहेत. 2017 पर्यंत, भारताने सर्व कबड्डी विश्वचषक जिंकले आहेत.

v) बॅडमिंटन (Most Popular Sports in India)

woman holding a badminton racket
Photo by SHVETS production on Pexels.com

बॅडमिंटन हा सामान्य लोकांमध्ये फार पूर्वीपासून लोकप्रिय खेळ असला तरी आंतरराष्ट्रीय स्तरावर त्याला कमी यश मिळाले आहे.

भारतीय खेळाडूंच्या नवीन पिढीने जागतिक पटलावर स्वत:ची आणि देशाची ओळख निर्माण केल्याने हा पॅटर्न बदलला आहे. अनेक स्पर्धांमध्ये स्वत:ची वेगळी ओळख निर्माण केल्यानंतर, सायना नेहवालने 2012 मध्ये लंडन ऑलिम्पिकमध्ये कांस्यपदक जिंकून इतिहासात तिचे स्थान निश्चित केले.

नेहवालची प्रतिस्पर्धी पीव्ही सिंधूने नेहवालच्या पराक्रमाला ग्रहण लावले. 2016 मध्ये, रिओ ऑलिम्पिकमध्ये रौप्य पदक मिळवले. श्रीकांत, अश्विनी पोनप्पा, आणि पूर्वीचे दिग्गज प्रकाश पदुकोण आणि पुलेला गोपीचंद, ऑलिम्पिक सुवर्ण व्यतिरिक्त ज्यांनी या खेळाला मोठा सन्मान मिळवून दिला आहे.

भारतीय बॅडमिंटन असोसिएशन (BAI) ने 2013 मध्ये प्रीमियर बॅडमिंटन लीगच्या स्थापनेचे पर्यवेक्षण केले ज्यामुळे जागतिक स्तरावर भारतीय तारे वाढले. त्याच्या वेगवान स्वभावामुळे आणि अव्वल दर्जाच्या भारतीय खेळाडूंच्या सहभागामुळे, लीगने मोठ्या प्रमाणात प्रेक्षक आकर्षित केले.

दोन वर्षांत होणाऱ्या पुढील ऑलिम्पिकमध्ये भारतीय बॅडमिंटनपटूंनी अव्वल पारितोषिकासाठी तगडे आव्हान उभे करतील अशी अपेक्षा आहे.

vi) टेनिस (Most Popular Sports in India)

Most Popular Sports in India
Image by moerschy from Pixabay

टेनिस हा जागतिक स्तरावरील सर्वात लोकप्रिय खेळांपैकी एक आहे आणि भारतात त्याचा मोठा चाहता वर्ग आहे. एकेरी सर्किटवर आम्ही फारसे यश पाहिले नसले तरी, भारताचा दुहेरीत अव्वल दर्जाचे खेळाडू निर्माण करण्याचा मोठा इतिहास आहे. लिएंडर पेस आणि महेश भूपती यांनी मिळून अनेक ग्रँडस्लॅम दुहेरी विजेतेपदे जिंकली आहेत.

दुसरीकडे, या दोन दिग्गजांवर भारताची भिस्त आताच स्पष्ट होत आहे. भूपतीने काही वर्षांपूर्वी निवृत्ती घेतली आणि पेस प्रत्येक मोसमात मोठा होत असताना, भारतीय टेनिसला अनुभवी खेळाडूंची नितांत गरज आहे. सोमदेव देववर्मन काही महिन्यांपूर्वी निघून गेला, रोहन बोपण्णा आणि सानिया मिर्झा यांना एटीपी दौऱ्यावर भारताचे फक्त दोन अनुभवी खेळाडू आहेत.

महेश भूपतीने 2014 मध्ये भारतातील टेनिस दर्शकांची संख्या वाढवण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय प्रीमियर टेनिस लीगची स्थापना केली. 1970 च्या दशकात भारतातील आयपीएल आणि जागतिक संघ टेनिसच्या यशाने आयपीटीएल प्रेरित होते. यात चार आशियाई देशांतील चार संघांचा समावेश आहे: इंडियन एसेस, जपान वॉरियर्स, सिंगापूर स्लॅमर्स आणि यूएई रॉयल्स.

लीग केवळ एक सामान्य यश होती कारण ती रॉजर फेडरर आणि पीट सॅम्प्रास सारख्या टेनिसपटूंवर दर्शकांच्या संख्येसाठी अवलंबून होती. सिंगापूर स्लॅमर्स हा लीगचा सर्वात यशस्वी संघ आहे, ज्याने दोनदा चॅम्पियनशिप जिंकली आहे.

vii) कुस्ती (Most Popular Sports in India)

Most Popular Sports in India
Image by David Mark from Pixabay

कबड्डीप्रमाणेच कुस्तीलाही ग्रामीण भारतात मजबूत अंडरकरंट आहे. विविध कुस्ती स्पर्धांमध्ये भारताने अनेक पदके जिंकली आहेत. आखाडा-शैलीचा खेळ भारतीयांच्या कुस्तीशी जोडलेला आहे. जरी व्यावसायिक कुस्ती पारंपारिक भारतीय कुस्तीपेक्षा लक्षणीयरीत्या भिन्न असली तरी, खेळाची मूलभूत तत्त्वे समान आहेत.

2008 च्या बीजिंग गेम्सपासून प्रत्येक ऑलिम्पिक खेळांमध्ये किमान एक पदक जिंकून भारतीय ग्रॅपलर्सनी अलिकडच्या वर्षांत जागतिक स्तरावर मोठा ठसा उमटवला आहे. सुशील कुमार हा दोन वेळा ऑलिम्पिक पदक विजेता आणि भारताच्या सर्वात यशस्वी ऑलिंपियनपैकी एक आहे. सुशील एकटा नाही; मोठ्या संख्येने ग्रेपलरने आंतरराष्ट्रीय स्पर्धांमध्ये भाग घेतला आणि सुवर्ण जिंकले आहे.

सुलतान आणि दंगल सारख्या मोठ्या ऑफिस स्मॅशच्या यशामुळे कुस्ती आणखी लोकप्रिय झाली आहे. एका मोठ्या आंतरराष्ट्रीय स्पर्धेत सुवर्णपदक जिंकणारी महिला कुस्तीपटू गीता फोगट हिच्या खऱ्या कथेतून प्रेरणा मिळाली.

अशा प्रकारचे चित्रपट सामान्य प्रेक्षकांना ज्या खेळाविषयी माहिती नसतात त्याबद्दल शिकवण्यासाठी महत्त्वपूर्ण आहेत. क्रिकेटच्या लोकप्रियतेला मागे टाकणे अशक्य वाटत असले तरी, मोठ्या स्पर्धांमध्ये भविष्यातील यशासाठी देशात क्रीडा संस्कृती विकसित करणे महत्त्वाचे आहे.

viii) बॉक्सिंग (Most Popular Sports in India)

serious asian lady in pink boxing gloves in studio
Photo by Michelle Leman on Pexels.com

बहुतेक तरुण भारतीय बॉक्‍सिंगला बालपणीची आठवण म्हणून WWE सोबत जोडतील. बॉक्सिंग हा एक व्यावसायिक खेळ आहे जो WWE आणि इतर लढाऊ-आधारित कामगिरीपेक्षा खूपच वेगळा आहे. 2008 बीजिंग ऑलिम्पिकमध्ये विजेंदर सिंगने कांस्यपदक जिंकल्यानंतर, या खेळाला भारतात लोकप्रियता मिळाली.

भारताचे बॅनर असलेल्या कुशल बॉक्सर्सच्या कोर गटाच्या उदयासह, बॉक्सिंग जागतिक स्तरावर असंख्य पदकांचे स्त्रोत बनले आहे. MC मेरी कोम, महिला बॉक्सर, 2012 लंडन ऑलिंपिकमध्ये सर्व शक्यतांविरुद्ध कांस्य पदक मिळवले.

बॉक्सिंगबद्दल लक्षात ठेवण्यासारखी आणखी एक गोष्ट म्हणजे या खेळाच्या ऑलिम्पिक-मंजूर आवृत्तीला हौशी बॉक्सिंग असे संबोधले जाते. संपूर्ण देशापेक्षा व्यावसायिक बॉक्सिंग बॉक्सर्सना एकमेकांच्या विरोधात उभे करतात.

विजेंदर सिंगने 2015 मध्ये त्याच्या व्यावसायिक बॉक्सिंग कारकिर्दीला सुरुवात केली तेव्हा तो प्रो. विजेंदरने त्याच्या कारकिर्दीला सुरुवात केल्यापासून नऊ लढती लढल्या आहेत आणि त्या सर्व जिंकल्या आहेत. या प्रक्रियेत, त्याने आशिया-पॅसिफिक चॅम्पियनशिप देखील जिंकली, ज्याने त्याला व्यावसायिक बॉक्सिंगच्या जगातील पहिल्या दहामध्ये नेले.

ix) मोटरस्पोर्ट्स (Most Popular Sports in India)

black and white nascar car
Photo by Pixabay on Pexels.com

मोटरस्पोर्ट्सने नेहमीच भारतीय क्रीडा रसिकांची उत्सुकता वाढवली आहे, जी कालांतराने लक्षणीयरीत्या वाढली आहे. फॉर्म्युला वन भोवतीचा उन्माद, जगातील सर्वात मोठा रेसिंग तमाशा, या विकासाचा प्राथमिक चालक आहे.

2005 मध्ये जेव्हा ड्रायव्हर नारायण कार्तिकेयनला जॉर्डन फॉर्म्युला वन संघाने नियुक्त केले होते, तेव्हा तो या स्पर्धेत भाग घेणारा पहिला भारतीय बनला होता, ज्याने भारतीय प्रेक्षकांची उत्सुकता वाढवली होती. जॉर्डनमधील त्यांच्या कार्यकाळात नरेन कधीही व्यासपीठावर पोहोचला नसला तरी, त्यातील एक मोठा भाग इतर प्रमुख संघांच्या तुलनेत तो चालवत असलेल्या वाहनाच्या कमी गुणवत्तेमुळे होता.

2011 मध्ये जेव्हा करुण चंधोक HRT फॉर्म्युला वनमध्ये सामील झाला, तेव्हा तो फॉर्म्युला वनमध्ये शर्यत करणारा दुसरा भारतीय ड्रायव्हर बनला. खराब कामगिरीनंतर रिझर्व्ह ड्रायव्हरने त्याची जागा घेतली. ड्रायव्हर व्यतिरिक्त भारताची स्वतःची फॉर्म्युला वन टीम फोर्स इंडिया आहे. 2017 मध्ये संघाचे वर्ष उत्कृष्ट होते, चौथ्या स्थानावर राहून प्रथमच 187 गुण मिळवले.

फॉर्म्युला वन व्यतिरिक्त, भारताला महिंद्रा रेसिंगच्या आकारात मोटो जीपी पथक देखील आहे. गौरव गिल, रॅली चालक, मोटरस्पोर्ट्समध्ये देशाचे आणखी एक प्रतिनिधित्व आहे. गिल त्याच्या रॅली रेसिंगसाठी प्रसिद्ध आहे. 2013 मध्ये आशिया-पॅसिफिक रॅली चॅम्पियनशिप जिंकणारा तो पहिला भारतीय होता.

x) बास्केटबॉल (Most Popular Sports in India)

Most Popular Sports in India
Image by PDPics from Pixabay

भारतीय संस्कृतीत बास्केटबॉलने फार पूर्वीपासून महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. भारतीय बास्केटबॉल खेळाडूंना जागतिक स्तरावर पाहणे आश्चर्यकारक आहे जेव्हा शाळा आणि विद्यापीठांमध्ये दररोज सर्वात लोकप्रिय खेळांपैकी एक खेळ केला जातो.

बास्केटबॉल विश्वात भारताने गेल्या अनेक वर्षांमध्ये काही प्रमाणात यश मिळवले आहे. विभाग अ मध्ये, भारतीय महिला बास्केटबॉल संघ FIBA ​​महिला आशिया चषक स्पर्धेसाठी पात्र ठरला. जागतिक स्तरावर भारतीय बास्केटबॉल संघाने अशी कामगिरी करण्याची ही पहिलीच वेळ आहे.

2015 मध्ये डॅलस मॅव्हेरिक्सने त्याची निवड केली तेव्हा सतनाम सिंग भामरा हा NBA फ्रँचायझीने निवडलेला पहिला भारतीय खेळाडू ठरला. त्याची 52 व्या फेरीत NBA ड्राफ्टमध्ये निवड झाली. NBA मध्ये खेळणारा तो फक्त पहिला भारतीय नव्हता तर हायस्कूलमध्ये असताना निवडलेला तो पहिला खेळाडू देखील होता.

3) भारतातील खेळांचे महत्त्व

जटिलता आणि सखोलतेने भरलेल्या समाजात, भारतातील खेळ रोमांचक अनुभव देतात. प्रत्येक भारतीय, मग तो क्रिकेट, फुटबॉल किंवा इतर क्रीडा प्रेमी असो, एक बिनधास्त आणि अस्सल स्पर्धा पाहण्याच्या संधीची वाट पाहत असतो.

चित्रपट, कला, नाटक हे जसं महत्त्वाचं आहे तसंच खेळालाही महत्त्व आहे. सामान्य लोकांसाठी प्रेक्षक खेळ असण्यासोबतच क्रीडा व्यावसायिक तरुण भारतीयांसाठी रोल मॉडेल म्हणून काम करतात. ॲथलेटिक जगतात भारताचे हे सर्वात महत्त्वाचे योगदान आहे.

भारतीय क्रीडा प्रतिकांनी अनेक भारतीयांसाठी एक मोठी प्रेरणा म्हणून काम केले आहे ज्या देशात स्वातंत्र्यानंतर आदर आणि स्वीकारल्या जाणा-या व्यक्तींचा अभाव आहे. सचिन तेंडुलकर आणि ध्यानचंदपासून ते सायना नेहवाल आणि सुशील कुमारपर्यंत सामाजिक-आर्थिक शिडीवर चढण्याच्या धडपडीने ग्रासलेल्या राष्ट्राला खेळाडू आणि क्रीडापटूंनी निस्सीम आनंद दिला आहे.

खेळ शिकल्याने लहानपणापासूनच मुलांमध्ये स्वयंशिस्त निर्माण होते आणि भारतीयांना प्रेरणा मिळते. गुणांव्यतिरिक्त टीमवर्क, कठोर परिश्रम, नियोजन आणि सराव यांचे महत्त्व मुलं शिकतात.

शाळा-महाविद्यालयांमध्ये खेळांवर भर द्यायला हवा याचे एक प्रमुख कारण हे आहे. सध्याच्या व्यवस्थेत खेळ हा एक लक्झरी आहे, प्रामुख्याने सैद्धांतिक शिक्षणावर केंद्रित आहे. भविष्यातील ऑलिम्पिकमध्ये सुवर्णपदक जिंकायचे असेल तर प्रथम प्राथमिक स्तरावर शाळांमध्ये क्रीडा संस्कृती रुजवली पाहिजे.

4) निष्कर्ष (Most Popular Sports in India)

वर उल्लेख केलेले भारतातील काही प्रमुख खेळ आहेत जे भारतीयांना पाहायला आणि खेळायला आवडतात. भारतीय लोकांच्या मनामध्ये खेळांविषयी आदर, सन्मान व प्रेम आहे. प्रत्येकजन आपल्या आवडीच्या खेळामध्ये सहभागी होण्याच्या दृष्टीने नेहमीच प्रयत्न करतात.

भारतीय प्रदेशात उपलब्ध असलेल्या खेळांबद्दल जाणून घेण्यासाठी वेळ काढा. तुमच्या आजूबाजूच्या परिसरात घडणारे काही विलक्षण गेम पाहून तुम्हाला धक्का बसेल.

5) सतत विचारले जाणारे प्रश्न

i) भारतातील सर्वात लोकप्रिय खेळ कोणता आहे?

देशाने अनेक प्रसंगी क्रिकेट विश्वचषकाचे आयोजन केले आहे आणि जिंकले आहे. भारतात क्रिकेट हा सर्वात लोकप्रिय खेळ आहे. याशिवाय, भारतीय पुरुष संघाने फील्ड हॉकीमध्ये आठ ऑलिम्पिक सुवर्ण पदकांसह तेरा ऑलिम्पिक पदके जिंकली आहेत.

ii) भारतातील क्रीडा क्षेत्रात कोणते राज्य सर्वोत्तम आहे?

हरियाणा हे देशातील सर्वोत्तम क्रीडा राज्यांपैकी एक आहे. खो-खो, ज्युडो, कबड्डी, बॉक्सिंग आणि कुस्ती यांसारख्या खेळांमध्ये हरियाणा पारंपारिक शक्तीस्थान म्हणून प्रसिद्ध आहे. हरियाणा गेल्या दशकभरात क्रीडा यशाच्या यादीत अव्वल स्थानावर आहे.

iii) भारतातील दुसरा सर्वात लोकप्रिय खेळ कोणता आहे?

पूर्वीच्या तुलनेत आता भारतात बॅडमिंटनपटूंची संख्या मोठी आहे. लोकप्रियतेच्या बाबतीत ते क्रिकेटनंतर दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. याव्यतिरिक्त, टेलिव्हिजनवर त्याचे आकर्षण वाढले आहे.

iv) भारतात सर्वात जास्त खेळला जाणारा खेळ कोणता आहे?

भारताने अनेक वेळा क्रिकेट विश्वचषक जिंकला आहे आणि त्याचे यजमानपद भूषवले आहे. क्रिकेट हा भारतातील सर्वात लोकप्रिय खेळ आहे. भारतीय फील्ड हॉकी हा देशातील सर्वात यशस्वी ऑलिम्पिक खेळ आहे, ज्यामध्ये पुरुष संघाने आठ सुवर्णपदके जिंकली आहेत.

Sports विषयी अधिक वाचा

v) भारताचा राष्ट्रीय खेळ कोणता आहे?

फील्ड हॉकी हा भारताचा राष्ट्रीय खेळ मानला जातो, परंतु अधिकृतपणे तो घोषित केलेला नाही. वाचा: Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love