Marathi Bana » Posts » How to encourage the child in sports | मुलांना ‘असे’ प्रोत्साहित करा

How to encourage the child in sports | मुलांना ‘असे’ प्रोत्साहित करा

How to encourage the child in sports

How to encourage the child in sports | खेळात मुलांना कसे प्रोत्साहित करावे, मुलांना खेळासाठी प्रोत्साहन देण्याचे प्रभावी मार्ग

आजकाल तंत्रज्ञानामध्ये प्रचंड प्रगती झालेली आहे; तंत्रज्ञान आणि खेळ यामध्ये मुलांचा ओढा; तंत्रज्ञानाकडे अधिक असल्याचे दिसते; आणि तो असावाही यात दुमत नाही. परंतु, तंत्रज्ञान आणि खेळ; यांचा सुयोग्य मेळ घालून; मुलांमध्ये खेळा बद्दल आवड निर्माण करण्याची गरज आहे. मुले केवळ तंत्रज्ञानाला चिकटून राहिली; तर, मैदानावरील खेळांना प्रोत्साहन देणे कठीण होऊ शकते, अशा परिस्थितीमध्ये पालकांनी पुढाकार घेऊन; मुलांमध्ये मैदानी खेळाची आवड निर्माण करण्याची गरज आहे. आरोग्याच्या दृष्टीने मैदानी खेळ महत्वाचे आहेत! (How to encourage the child in sports)

आजकाल, मुले घराबाहेर जाणे, समवयस्कर मुलांमध्ये मिसळणे; विचारांची देवणघेवाण करणे, आनंदाने बागडणे, खेळणे विसरले आहेत. या ऐवजी मुलं त्यांच्या प्रिय उपकरणांसह; घरातच राहणे अधिक पसंत करतात. खेळांमध्ये भाग घेणे केवळ मुलांच्या शारीरिक आरोग्यासाठी फायदेशीर ठरणार असे नाही; तर त्यांना अगणित शिकण्याचे अनुभव देखील मिळतील.

टीमवर्क, चिकाटी, दयाळूपणा आणि सहिष्णुता; ही सर्व महत्वाची कौशल्ये आहेत; जी मुले खेळाद्वारे शिकू शकतात. आपल्या मुलांना खेळामध्ये सक्रिय होण्यासाठी; त्यांचेवर ओरडणे, जबरदस्ती करणे किंवा विनवणी करण्याऐवजी; आपल्या लहान मुलांना बाहेर जाण्यासाठी; आणि खेळ खेळण्यासाठी प्रोत्साहित करणा-या; काही सोप्या युक्त्या या लेखामध्ये दिलेल्या आहेत त्या वापरुन पहा!

मुलांचे रोल मॉडेल व्हा (How to encourage the child in sports)

How to encourage the child in sports
How to encourage the child in sports/ Photo by Kamaji Ogino on Pexels.com

पालक हे मुलांचे पहिले गुरु आहेत; मुले त्यांच्या पालकांकडून कसे बोलावे, काय ऐकावे; आणि कसे वागावे याबद्दल सर्वात जास्त माहिती आत्मसात करतात. म्हणून, आपण मुलांसाठी सर्वोत्तम आदर्श बनणे; महत्वाचे आहे. आपल्या मुलाला खेळांमध्ये भाग घेण्यासाठी प्रोत्साहित करण्याचे पहिले पाऊल म्हणजे; आपण मुलाबरोबर मैदानावर जाणे. आपल्या मुलासह व्यायाम करणे, पार्कमध्ये जॉगिंग करण्यापासून; छोटे-टोटे खेळ त्यांच्याबरोबर खेळणे. याद्वारे खेळांचे विविध प्रकार त्यांच्यासमोर एक्सप्लोर करण्याची संधी मिळते; आणि त्यातून त्यांचा कोणत्या खेळाकडे कल आहे हे ही लक्षात येते.

आपल्या मुलांना पोहण्याचा तलाव, जिम्नॅस्टिक्सचा हॉल या ठिकाणी घेऊन जा; मुलांना विविध खेळ प्रकारांविषयी माहिती सांगा. त्या खेळ प्रकारातील नावलौकिक मिळवलेल्या व्यक्तींबद्दल माहिती सांगा; शक्य असल्यास त्यांची प्रत्यक्ष भेट घ्या. प्रत्यक्ष खेळ खेळताना त्यांना दाखवा, त्याठिकाणी मुलं खेळाची केवळ मजा पाहतील असे नाही; तर त्यांनाही खेळ खेळण्याविषयीची प्रेरणा मिळेल. सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे; मुलांबरोबर विविध खेळ प्रकारांविषयी चर्चा करा व त्यांची आवड शोधा.

छोटे-छोटे खेळ खेळा (How to encourage the child in sports)

कधीकधी, बास्केटबॉल सारख्या पारंपारिक खेळांचे नियम; आपल्या लहान मुलांसाठी थोडे क्लिष्ट आणि कंटाळवाणे वाटू शकतात; विशेषत: जर मुलांचे वय गेमचा आनंद घेण्यासाठी योग्य नसेल तर. मुलांनी खेळामध्ये सक्रिय राहण्यायाठी व त्यांच्या आवडी प्रज्वलित करण्यासाठी; मजेदार मिनी-गेम खेळण्याचा प्रयत्न करा.

शाळेमध्ये मुलाच्या आवडीचे खेळ खेळले जात नसतील तर, त्यांना क्लब जॉईन  करण्यास  मदत करा. त्या ठिकाणी खेळाबद्दलची त्याची  उत्कटता; विकसित केली जाऊ शकते. तुमच्या मुलांना जेव्हा मिनी-गेम्स येतात तेव्हा त्यांना प्रोत्साहित करा; तथापि, व्हॉलीबॉल खेळाचे सर्व तपशील जाणून घेण्यासाठी; सहा वर्षांच्या मुलांना आग्रह करु नका. त्यांना खेळ खेळण्यासाठी प्रोत्साहित करा; आवड निर्माण झाल्यानंतर त्या खेळाचे नियमही ते शिकतील.

विविधि खेळांची उपकरणे खरेदी करा

How to encourage the child in sports
How to encourage the child in sports/ Photo by cottonbro on Pexels.com

लहान मुलांना नवीन गोष्टी मिळवायला आवडतात; त्यांना योग्य मार्गावर घेऊन जाण्याचा एक चांगला मार्ग म्हणजे; त्यांच्यासाठी  काही नवीन उपकरणे खरेदी करणे. खेळाचे धडे सुरु करण्यासाठी; नवीन उपकरणांसह तुमची लहान मुले खेळ खेळण्यासाठी; अधिक उत्सुक असतील.

क्रीडा विषयी काही पुस्तके वाचून, काही खेळ बघून आणि कदाचित त्यांना तुमचा जुना हायस्कूल स्पोर्टिंग युनिफॉर्म दाखवूनही; तुम्ही त्यांना अस्वस्थ करु शकता. जर ते खरेदीचे मोठे चाहते असतील; तर तुम्ही त्यांच्यासाठी आश्चर्यकारक भेट म्हणून; काही उपकरणे रोमांचक रंगात निवडू शकता. कोणत्याही प्रकारे, चमकदार नवीन गणवेश किंवा उपकरणे प्राप्त केल्याने; नक्कीच तुमच्या मुलाची आवड निर्माण होईल!

स्क्रीन वेळ मर्यादित करा (How to encourage the child in sports)

आयपॅड या युगात अनेक मुलांच्या मांडीशी; शारीरिकरित्या जोडलेले दिसत असले तरी, हे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे की; असे बरेच पर्याय आहेत; जे तुमच्या मुलांच्या आरोग्यासाठी अधिक फायदेशीर आहेत. स्क्रीन वेळ जाणीवपूर्वक मर्यादित करुन; तुम्ही तुमच्या मुलाचे डोळे विविध खेळांच्या मनोरंजनासाठी उघडता.

अर्थात, जेव्हा तुम्ही मर्यादा निश्चित करता; तेव्हा तुम्ही तक्रारी, रडणे आणि संभाव्य अश्रूंसाठी तयार असले पाहिजे, परंतु जेव्हा तुम्ही त्यांना व्यायामासाठी घराबाहेर काढता; तेव्हा तुमचा लहान मुलगा त्यांच्या सर्व उपकरणांबद्दल विसरुन जाण्याची शक्यता असते. खरं तर, तुम्हाला कदाचित त्यानंतर आढळेल की; तुमची मुले आयपॅडमध्ये प्रवेश करण्याऐवजी स्वतःहून खेळ खेळण्यासाठी बाहेर जातील.

क्रीडा आकृत्यांसह काही प्रकल्प तयार करा

मुलांना नेहमी नवीन गोष्टी शिकणे आवडते; त्यातली त्यात, कला आणि हस्तकला तर, ​​नक्कीच! आपल्या मुलांना इतिहासातील काही; प्रसिद्ध क्रीडा आकृत्यांबद्दल; शिकवण्यासाठी थोडा वेळ दया. त्यातून एक मजेदार प्रकल्प बनवा! पेंट्स, मार्कर आणि पोस्टर बोर्ड गोळा करा. विविध क्रिडा प्रकारातील नामवंत खेळाडू विषयी; विशेत: आपल्या मुलाला स्वारस्य असू शकेल अशा; इतर कोणावरही सादरीकरण करा.

आपण आपल्या मुलाला व्यक्ती आणि त्यांच्या खेळाबद्दल; मनोरंजक तथ्ये शोधण्यात मदत करु शकता; आणि त्यांना आपल्या मित्रांबरोबर पोस्टर सेअर करण्यास सांगू शकता. मुलांसाठी हा केवळ एक; सुंदर प्रकल्प हाताळणीचा अनुभव असेल. त्यातून मुलांमध्ये ते खेळत असलेल्या खेळाबद्दल; जास्त आवड निर्माण होईल.

नेहमी सकारात्मक रहा (How to encourage the child in sports)

How to encourage the child in sports
How to encourage the child in sports/ Photo by Allan Mas on Pexels.com

विशेषतः संघातील क्रीडा प्रकारांमध्ये; मुलांना यशस्वी होण्यासाठी दबाव जाणवू शकतो. चुकलेला शॉट, खराब लँडिंग किंवा पाठ करताना स्लिप-अप. आपल्या मुलाची खेळातील आवड; तसेच त्यांच्या आत्मविश्वासास हानी पोहोचू शकते. म्हणूनच, त्यांच्यासाठी नेहमीच सकारात्मक राहणे; आणि तुमच्या मुलाला शक्य तितके समर्थन देणे; हे सर्वात महत्त्वाचे आहे.

जरी तुमची मुलं सामना हरली; तरी त्यांना आईस्क्रीमसाठी बाहेर काढा; आणि त्यांनी केलेल्या चांगल्या प्रयत्नांबद्दल बोला. त्यांना खात्री आहे की; त्यांना हे समजले आहे की हेतू नेहमीच मजा करणे आहे; आणि जिंकणे नेहमीच त्यांच्याकडून अपेक्षित नसते. अपयशाला कवटाळून बसू नका; त्यापासून शिका आणि पुन्हा नव्याने सुरुवात करा. असे केल्याने तुमच्या मुलाचा आत्मविश्वास वाढण्यास मदत होईल; आणि ते सहजपणे खेळ सोडणार नाहीत, याची खात्री होईल!

मुलांच्या मर्यादा जाणून घ्या (How to encourage the child in sports)

आपल्या मुलाची आवड कायम राहील याची खात्री करण्यासाठी; आपण हे सुनिश्चित केले पाहिजे की; खेळ एक मनोरंजक ॲक्टिव्हिटी म्हणून राहील; आणि कधीही बंधन म्हणून नाही. क्रीडा दरम्यान आपण चिकाटीला प्रोत्साहन दिले पाहिजे; परंतु आपण आपल्या मुलाच्या व्यक्तिमत्त्वावर; आणि त्याच्या वयोगटावर आधारित मर्यादा देखील; समजून घेतल्या पाहिजेत.

जेव्हा तुमचा मुलगा खेळात चांगले पदर्शन करत नाही; तेव्हा निराश होऊ नका. सरतेशेवटी, आपल्या मुलाला खेळातील भाग हा तंदुरुस्ती आहे, जिंकणे आणि हारणे हा खेळाचा भाग आहे; हारणे कसे स्पर्टिंगली घ्यावे हेही त्यांना शिकवा. हार किंवा जित ही आपल्या सावलीप्रमाणे असते, जी नेहमी बरोबर असते; कधी लहान तर कधी मोठी; वेळेनुसार तीही बदलते. त्यांना हेही शिकवा की, त्यांचा प्रयत्न इतरांपेक्षा श्रेष्ठ असला पाहिजे असे नाही; परंतु, हे लक्षात ठेवा की जे तुम्ही काल होता त्यापेक्षा आज अधिक चांगले असायला हवे. वाचा: How to build your own Vocabulary App | शब्दसंग्रह ॲप तयार करा

खेळाची सुरुवात लहान वयात करा

मुलांना लहान वयात खेळांमध्ये सामील होण्याचे; व खेळ सुरु करण्याचे बरेच फायदे आहेत. त्यामुळे शक्य तितक्या लवकर; मुलांचे खेळ सुरु करा. प्रीस्कूलच्या आधीपासून ते करत असल्यास; मुले त्यांच्या आवश्यक जीवनशैलीचा एक भाग म्हणून; खेळाकडे पाहण्याची अधिक शक्यता असते; आणि नंतर ते खेळ सोडण्याची शक्यता कमी असते. शिवाय, धडे आणि सराव लवकर सुरु केल्याने त्यांना त्याच वयोगटातील; इतर मुलांपेक्षा अधिक अनुभव मिळेल; ज्यामुळे त्यांचा आत्मविश्वास वाढेल. आपल्या चिमुकल्याची नावनोंदणी करण्यासाठी; तुम्हाला देशभरात सर्व प्रकारचे खेळ; कमी वयात शिकवणा-या अकॅदमी, क्लब किंवा जिम मिळू शकतात.

मुलांसमोर अद्वितीय पर्याय ठेवा

Playing Children
How to encourage the child in sports/ Photo by RUN 4 FFWPU on Pexels.com

जर तुमच्या मुलाला पारंपारिक खेळांमध्ये रस वाटत नसेल तर; तुम्ही कमी स्पर्धा असलेल्या सामान्य पर्यायाकडे लक्ष दिले पाहिजे; जे कदाचित तुम्ही विचारात घेतले नसेल. बास्केटबॉल, नृत्य, व्हॉलीबॉल किंवा बेसबॉलऐवजी; कदाचित त्यांना मार्शल आर्ट, टेनिस, फिगर स्केटिंग; किंवा क्विडिचचे विविध प्रकारात आनंद वाटेल. विविध प्रकारचे खेळ आहेत; जे व्यायामाचा एक अद्भुत प्रकार आहेत.  आपल्या लहान मुलासाठी हा एक बदल असेल. शिवाय, या अनोख्या खेळांपैकी एकासाठी दीर्घकालीन समर्पण; मुलांना शाळा आणि महाविद्यालयीन सहभागामध्ये; इतर खेळाडूंपेक्षा वेगळे दिसून येईल.

तुमच्या या प्रयत्नाला जवळपासचे लोक कदाचीत हसतीलही; परंतु, हे लक्षात घ्या की, ध्येयामागे धावताना लोकनिंदेकडे दुर्लक्ष केले पाहिजे.

Conclusion (How to encourage the child in sports)

आपल्या मुलाला आवडणारा खेळ निवडण्याची परवानगी द्या; अभ्यासानुसार असे आढळून आले आहे की; बालपणात शिकलेल्या जीवनशैली एखाद्या व्यक्तीबरोबर; प्रौढ अवस्थेत राहणे जास्त पसंत करतात. जर खेळ आणि शारीरिक क्रियांना कौटुंबिक प्राधान्य असेल तर; ते मुलांना आणि पालकांना आयुष्यभर आरोग्यासाठी मजबूत पाया प्रदान करतील.

लक्षात ठेवा

संतुलित आहारासह व्यायाम निरोगी; सक्रिय जीवनाचा पाया प्रदान करतो. पालकांनी करु शकणाऱ्या सर्वात महत्वाच्या गोष्टींपैकी एक म्हणजे; त्यांच्या मुलांच्या आयुष्याच्या सुरुवातीला; निरोगी सवयींना प्रोत्साहन देणे. सुरुवात करायला उशीर झालेला नाही. आज आपल्या मुलाच्या निरोगी जगण्यासाठीच्या साधनांबद्दल विचार करा.

Related Posts

Importance of Sports and Games In Students Life |खेळाचे महत्व

Related Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love