Skip to content
Marathi Bana » Posts » What is Computer Science? | संगणक विज्ञान

What is Computer Science? | संगणक विज्ञान

What is Computer Science?

What is Computer Science? | संगणक विज्ञान, पात्रता निकष, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, करिअर, नोकरीचे पद, प्रमुख रिक्रुटर्स व सरासरी वेतन.

संगणक विज्ञान हा संगणकाचा अभ्यास आहे, ज्यामध्ये संगणकीय सिद्धांत, हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअर डिझाइन, अल्गोरिदम आणि तंत्रज्ञानासह मानवांचा संवाद समाविष्ट आहे. संगणक शास्त्रज्ञ समस्या सोडवणारे आहेत. (What is Computer Science?)

जेव्हा एखाद्या संगणक शास्त्रज्ञाला समस्या येते तेव्हा ते प्रोग्रामिंग भाषा आणि तर्कशास्त्र वापरुन माहिती गोळा करतात आणि संगणकाशी संवाद साधतात. ते कार्यान्वित करण्यासाठी आणि समस्येचे निराकरण करण्यासाठी संगणकासाठी नियम किंवा सूचनांचा संच तयार करतात.

कॉम्प्युटर सायन्स हा एक कोर्स आहे जो अल्गोरिदमिक प्रक्रियेचा आणि या कोर्समध्ये समाविष्ट असलेल्या संगणकीय मशीन्सचा अभ्यास करतो. यामध्ये अल्गोरिदम आणि माहितीच्या सैद्धांतिक अभ्यासाशी संबंधित विषयांपासून ते हार्डवेअर तसेच सॉफ्टवेअरमध्ये संगणकीय प्रणाली लागू करण्याच्या व्यावहारिक समस्यांपर्यंतचा आहे.

वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

संगणक विज्ञानाचा वापर आपल्या दैनंदिन जीवनात तसेच कच्च्या तथ्ये आणि डेटाचे रुपांतर उपयुक्त माहितीमध्ये करण्यासाठी केला जातो ज्याचा उपयोग मानव दररोज करु शकतो. या कोर्समध्ये विविध विषय समाविष्ट केले आहेत जेणेकरुन उमेदवाराला संगणक आणि त्याचे ऍप्लिकेशन वापरण्याची सवय होईल.

ज्या विद्यार्थ्यांची आवड आहे आणि ज्यांना गणित आणि समस्या सोडवण्याचा आनंद आहे त्यांच्यासाठी हा कोर्स सर्वोत्तम आणि आदर्श आहे.(What is Computer Science?)

वाचा: Information Technology the Best Career Option |माहिती तंत्रज्ञान

कॉम्प्युटर सायन्स कोर्सचा मुख्य फोकस अशा व्यावसायिकांना वाढवणे आहे जे कंपन्यांना विविध सेवा पुरवणाऱ्या क्षेत्रात काम करु शकतात. सॉफ्टवेअर डेव्हलपर, सिस्टीम ॲनालिस्ट आणि इतर नोकरीच्या भूमिकांचा समावेश असलेल्या वेगवेगळ्या नोकरीच्या भूमिकांमध्ये नियुक्त झाल्यानंतर उमेदवार त्यांचे कौशल्य दाखवू शकतात जे उमेदवारांना त्यांचा अनुभव वाढविण्यात मदत करतात.

त्यामुळे ज्या उमेदवारांना कॉम्प्युटर आणि त्याच्या ऍप्लिकेशन्सबद्दल जाणून घेण्याची आवड आहे त्यांच्यासाठी कॉम्प्युटर सायन्सचा कोर्स खूप उपयुक्त आहे. (What is Computer Science?)

पात्रता निकष- What is Computer Science?

What is Computer Science?
Photo by Jopwell on Pexels.com

ज्या विद्यार्थ्यांना कॉम्प्युटर सायन्स या अभ्यासक्रमात प्रवेश घ्यायचा आहे, त्यांनी प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण करणे आणि विहित पात्रता निकषांची पूर्तता करणे महत्त्वाचे आहे. (What is Computer Science?)

अंडरग्रॅजुएट साठी पात्रता निकष

 • या कोर्समध्ये बॅचलर पदवी घेण्यास इच्छुक असलेल्या विद्यार्थ्यांसाठी, पात्रता निकष म्हणजे उमेदवाराने मान्याताप्राप्त शिक्षण मंडळाची इयत्ता 12 वी विज्ञान शाखेत किमान 50% गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • विद्यार्थ्याने 12वी मध्ये भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि गणिताचा अभ्यास केलेला असावा. ज्या महाविद्यालयात त्यांना प्रवेश घ्यायचा आहे त्या महाविद्यालयात घेतल्या जाणाऱ्या कोणत्याही प्रवेश परीक्षेलाही त्यांनी उपस्थित राहावे.

पदव्युत्तर साठी पात्रता निकष

 • उमेदवारांनी त्याच क्षेत्रात किंवा समतुल्य क्षेत्रातील पदवी उत्तीर्ण केलेली असावी आणि त्यामध्ये किमान 50% गुण मिळालेले असावेत.
 • त्यांनी महाविद्यालय  किंवा विद्यापीठानुसार किमान आवश्यक गुण मिळवले पाहिजेत आणि अभ्यासक्रमात प्रवेश घेण्यासाठी प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण केली पाहिजे. (What is Computer Science?)
 • वाचा: Know About Computer Networking | संगणक नेटवर्किंग

प्रवेश परीक्षा- What is Computer Science?

उमेदवाराला संगणक विज्ञान अभ्यासक्रमात प्रवेश मिळवण्यासाठी, त्यांनी विविध विद्यापीठे किंवा महाविद्यालयांनी आयोजीत केलेल्या प्रवेश परीक्षेसाठी उपस्थित राहणे आवश्यक आहे. काही महाविद्यालये प्रवेश परीक्षा घेतात तर काही गुणवत्तेवर आधारित प्रवेश देतात. प्रवेश परीक्षांची यादी खालील प्रमाणे आहे.

 1. जेईई मेन: ही प्रवेश परीक्षा प्रतिष्ठित IIT सह अनेक महाविद्यालयांमध्ये पदवीपूर्व अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेश देण्यासाठी घेतली जाते.
 2. बीआयटीएसएटी: ही एक प्रवेश परीक्षा आहे जी BITS Pilani द्वारे अभ्यासक्रमासाठी पात्र असलेल्या उमेदवारांना प्रवेश देण्यासाठी ऑनलाइन घेतली जाते.
 3. व्हीआयटीईईई: वेल्लोर इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी इंजिनिअरिंग प्रवेश परीक्षा ही एक सामान्य प्रवेश परीक्षा आहे जी VIT कॅम्पसमध्ये प्रवेश देण्यासाठी घेतली जाते.
 4. डीयूईटी: दिल्ली विद्यापीठ प्रवेश परीक्षा ही एक प्रवेश परीक्षा आहे जी दिल्ली विद्यापीठाद्वारे विद्यार्थ्यांना त्यांच्या पदवीपूर्व तसेच विद्यापीठाद्वारे ऑफर केलेल्या पदव्युत्तर अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेश देण्यासाठी घेतली जाते.
 5. आयआयटी जेएएम: इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीची संयुक्त प्रवेश परीक्षा त्याच्या M.Sc मध्ये प्रवेश देण्यासाठी घेतली जाते. आणि इतर पदव्युत्तर अभ्यासक्रम जे आयआयटी, बंगलोर येथे दिले जातात.
 6. वाचा: Diploma in Web Designing After 10th | डिप्लोमा इन वेब डिझायनिंग

आवश्यक कौशल्ये- What is Computer Science?

woman using skills
Photo by ThisIsEngineering on Pexels.com

संगणक विज्ञान उमेदवारांमध्ये काही आवश्यक कौशल्य असणे आवश्यक आहे, जे त्यांना त्यांच्या कामाच्या ठिकाणी चांगले होण्यास मदत करते. काही कौशल्ये असणे आणि ते तुमच्या रेझ्युमेमध्ये समाविष्ट केल्याने तुम्हाला विशिष्ट नोकरीच्या भूमिकेत नियुक्ती मिळण्याची शक्यता वाढते. काही आवश्यक कौशल्य खाली नमूद केले आहेत.

 1. संगणक आणि तंत्रज्ञानाचे ज्ञान: संगणक विज्ञान क्षेत्रात काम करताना उमेदवाराकडे हे कौशल्य असणे आवश्यक आहे. त्यामुळे उमेदवाराला क्षेत्रात काम करण्यासाठी आवश्यक ज्ञान असणे आवश्यक आहे.
 2. डेटा विश्लेषण: उमेदवाराने डेटाचा अर्थ लावणे आवश्यक आहे आणि नंतर आपल्याला दिलेल्या डेटाचे विश्लेषण करणे आवश्यक आहे. उमेदवाराने डेटाचे विश्लेषण करणे आणि नंतर पुढील माहितीसाठी त्याचा वापर करणे आवश्यक आहे.
 3. सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट: सॉफ्टवेअर आणि त्याच्या ऍप्लिकेशन्सची योग्य समज आणि सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंटचा वापर अधिक चांगले काम करण्यासाठी महत्त्वाचे आहे. तुम्ही प्रक्रिया समजून घेण्यास सक्षम असले पाहिजे आणि ती चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यासाठी एकाच वेळी इतरांसोबत कार्य केले पाहिजे.
 4. संप्रेषण कौशल्ये: संप्रेषण ही प्रत्येक गोष्टीची गुरुकिल्ली आहे. हे कौशल्य तुम्हाला तुमच्या ग्राहकांशी, सहकाऱ्यांशी आणि संस्थेच्या इतर सदस्यांशी संवाद साधण्यात मदत करते आणि त्यांच्यापर्यंत अचूकपणे माहिती पोहोचवते.
 5. सर्जनशीलता: या क्षेत्रात सर्जनशील मन असणे खूप महत्वाचे आहे. ते क्रिएटिव्ह फंक्शन्स, वेब प्रोग्राम्स आणि वेबसाइट्स देखील तयार करण्यास सक्षम असले पाहिजेत. काहीतरी सर्जनशीलतेने तयार करण्यासाठी तुम्हाला चौकटीबाहेरचा विचार करणे आवश्यक आहे आणि अद्वितीय कल्पना देखील देणे आवश्यक आहे.

वाचा: Know About the Digital Marketing | डिजिटल मार्केटिंग कोर्स

अभ्यासक्रमाचे विषय- What is Computer Science?

विद्यार्थ्यांना अभ्यासक्रम अधिक अचूकपणे समजून घेण्यास मदत करण्यासाठी अभ्यासक्रमामध्ये समाविष्ट केलेले संगणक विज्ञान अभ्यासक्रमाचे विषय आहेत. त्यात उमेदवाराला अभ्यासक्रमाविषयी सखोल ज्ञान देण्याच्या पैलूंचा समावेश आहे.

संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांमध्ये कौशल्ये विकसित करतो ज्याचा उपयोग ते त्यांच्या नोकरीच्या प्रोफाइलमध्ये करु शकतात. अभ्यासक्रमात समाविष्ट असलेले काही विषय पुढीलप्रमाणे आहेत. (What is Computer Science?)

 • ऑपरेटिंग सिस्टम संकल्पना
 • डिजिटल इलेक्ट्रॉनिक्सचा परिचय
 • पायथन प्रोग्रामिंग
 • मूल्य आणि नैतिकता
 • वेब तंत्रज्ञानाचा परिचय
 • संख्यात्मक विश्लेषण
 • वाचा: Great Courses After BSc | बीएस्सी नंतरचे अभ्यासक्रम

संगणक विज्ञानातील करिअर

What is Computer Science?
Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com

उमेदवार या क्षेत्रातील पदवी पूर्ण केल्यानंतर संगणक शास्त्रात उच्च शिक्षण घेण्याचा पर्याय निवडू शकतात. अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर उमेदवार या क्षेत्रातील विविध करिअर संधींसाठी अर्ज करु शकतो. पगारही त्यानुसार ठरवला जातो. संगणक विज्ञान क्षेत्रात करिअरच्या अनेक संधी आहेत जिथे उमेदवार अर्ज करु शकतो.

कॉम्प्युटर सायन्सची पदवी घेतलेले बहुतेक लोक त्यांच्या आवडीनुसार वेगवेगळ्या जॉब प्रोफाइलमध्ये काम करतात. ते प्रोग्राम किंवा संगणक प्रणाली विश्लेषक म्हणून काम करतात जे त्यांना काम करताना क्षेत्रातील अनुभव मिळविण्यात मदत करतात.

कॉम्प्युटर सायन्स कोर्समध्ये आणखी काही संभाव्य करिअर संधी आहेत ज्यात सॉफ्टवेअर इंजिनीअर, डेटाबेस ॲडमिनिस्ट्रेटर आणि इतर अनेक करिअर संधींचा समावेश आहे. त्यामुळे, एकदा उमेदवाराने अभ्यासक्रम यशस्वीरीत्या पूर्ण केल्यावर, या अभ्यासक्रमानंतर करिअरच्या अनेक संधी उपलब्ध आहेत ज्यामुळे त्यांना भविष्यातही चांगल्या संधी मिळण्यास मदत होईल.

वाचा: Bachelor of Science in Chemistry | बीएस्सी रसायनशास्त्र

नोकरीचे पद – What is Computer Science?

उमेदवाराने संगणक शास्त्राचा अभ्यासक्रम यशस्वीरीत्या पूर्ण केल्यावर, त्यांना वेगवेगळ्या संस्थांमध्ये नोकरीसाठी अर्ज करणे सोपे होते. काही महाविद्यालये विद्यार्थ्यांना प्लेसमेंट देतात तर काही महाविद्यालये देत नाहीत. संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना अनेक नोकऱ्या आणि करिअर पर्यायांसाठी अर्ज करण्यास मदत करतो. खाली नमूद केलेल्या अनेक जॉब प्रोफाइल आहेत.

 1. वेबसाइट डेव्हलपर: वेबसाइट डेव्हलपर हे वेबसाइटच्या तांत्रिक भागाची देखभाल करण्यासाठी जबाबदार असतात. त्यांना कोड, तांत्रिक बाजू, कोडिंग आणि या नोकरीच्या भूमिकेत येणा-या इतर पैलूंची काळजी घ्यावी लागते.
 2. नेटवर्क अभियंता: नेटवर्क अभियंते हे असे आहेत जे संगणक नेटवर्क सेट करण्यासाठी आणि त्यांची देखभाल करण्यासाठी आणि त्यांची देखभाल करण्यासाठी जबाबदार आहेत.
 3. टेक्निकल रायटर्स: टेक्निकल रायटरची भूमिका म्हणजे मॅन्युअल, जर्नल्स, लेख आणि तांत्रिक बाजूशी संबंधित सामग्री लिहिणे, जे क्षेत्रासाठी आवश्यक आहे.
 4. सॉफ्टवेअर अभियंता: सॉफ्टवेअर अभियंते विविध साधने आणि पद्धतींच्या मदतीने सॉफ्टवेअरशी संबंधित भिन्न निराकरणे विकसित करण्यासाठी जबाबदार असतात. त्यांना प्रोग्रॅमिंगची रचना करून वेगवेगळी सोल्यूशन्सही तयार करून स्थापित करावी लागतात.
 5. आयटी पर्यवेक्षक: आयटी पर्यवेक्षक हे असे आहेत ज्यांना कर्मचार्‍यांचे पर्यवेक्षण करावे लागते आणि कंपनीत भरती झालेल्यांना प्रशिक्षण देखील द्यावे लागते. त्यांना कंपनीच्या आयटी विभागाच्या कार्यक्षमतेवरही लक्ष द्यावे लागते.

वाचा: Best Computer Courses After 10th | सर्वोत्कृष्ट संगणक कोर्सेस

प्रमुख रिक्रूटर्स- What is Computer Science?

high rise buildings
Photo by SevenStorm JUHASZIMRUS on Pexels.com

नोकरी प्रोफाइल व सरासरी पगार

पगाराचे पॅकेज जॉब प्रोफाइल नुसार बदलते. पगार पॅकेज उमेदवाराच्या सर्व पैलूंवरील एकूण कामगिरीच्या आधारावर ठरवले जाते, ज्यामध्ये शैक्षणिक तसेच इतर ॲक्टिव्हिटींचा समावेश होतो. तसेच, पूर्वीच्या कामाच्या अनुभवाची गणना केली जाते, म्हणजे, जर उमेदवाराने पूर्वी काम केले असेल किंवा कोणतीही इंटर्नशिप केली असेल. त्यामुळे त्यानुसार वेतन पॅकेज ठरवले जाते.

 • सॉफ्टवेअर अभियंता अंदाजे वार्षिक सरासरी पगार रुपये 5 ते 10 लाख.
 • विकसक अंदाजे वार्षिक सरासरी पगार रुपये 4 ते 9 लाख.
 • तांत्रिक लेखक अंदाजे वार्षिक सरासरी पगार रुपये 4 ते 9 लाख.
 • सॉफ्टवेअर क्वालिटी ॲश्युरन्स टेस्टर अंदाजे वार्षिक सरासरी पगार रुपये 3 ते 10 लाख.
 • आयटी पर्यवेक्षक अंदाजे वार्षिक सरासरी पगार रुपये 3 ते 9 लाख.
 • वाचा: BTech in Computer Science | बीटेक इन कॉम्प्युटर सायन्स

भविष्यातील संधी- What is Computer Science?

संगणक विज्ञान हे एक क्षेत्र आहे जे वापरकर्त्यांसाठी नवीन प्रकल्प आणि नवीन अनुप्रयोग आणत असते. क्षेत्रात नवीन आणि तरुण टॅलेंट येत असल्याने, क्षेत्रात येत असलेल्या नवीन अपडेट्ससह ते अधिक ट्रेंड होत आहे. तसेच, खाजगी तसेच सार्वजनिक क्षेत्रातील कंपन्यांसाठी काम करण्यासाठी क्षेत्रातील अधिक व्यावसायिकांच्या गरजेसह तंत्रज्ञान मोठ्या प्रमाणात वाढत आहे.

कॉम्प्युटर सायन्स कोर्स करण्यासाठी इच्छुक उमेदवारांच्या संख्येत वाढ झाली आहे. बाजारातील विविध नवनवीन शोध आणि तंत्रज्ञानामुळे ट्रेंड बदलत राहतात. नवीन आगामी ट्रेंड बाजारात येत असल्याने, ते वापरकर्त्यांना संगणक आणि त्याच्या सॉफ्टवेअरचा चांगला अनुभव देते. संगणक विज्ञानातील काही आगामी ट्रेंड खाली दिले आहेत:

 • कृत्रिम बुद्धिमत्ता आणि रोबोटिक्स
 • बायोइन्फॉरमॅटिक्स
 • बिग डेटा आणि विश्लेषण
 • संगणक-सहाय्यित शिक्षण सायबर सुरक्षा हे काही आगामी ट्रेंड आहेत
 • वाचा: BE in Computer Science after 12th | बीई कॉम्प्युटर

भारतात आणि परदेशात संगणक विज्ञानाची व्याप्ती

What is Computer Science?
Photo by ANTONI SHKRABA on Pexels.com

कॉम्प्युटर सायन्स कोर्सची व्याप्ती केवळ भारतातच नाही तर परदेशातही उत्तम आहे, कारण या क्षेत्रातील व्यावसायिकांना वेगवेगळ्या नोकऱ्यांमध्ये नियुक्त केले जाते, ज्यामध्ये त्यांना भरपूर एक्स्पोजर मिळते आणि त्यासंबंधी भरपूर ज्ञान देखील मिळते.

वाचा: Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

हा अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यावर उमेदवारांसाठी संगणक शास्त्रातील करिअरच्या अनेक संधी आहेत. एकदा त्यांनी अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर, ते या अभ्यासक्रमाचा भाग असलेल्या अनेक क्षेत्रांपैकी कोणत्याही एका क्षेत्रात काम करुन त्या क्षेत्रातील कार्यरत व्यावसायिक बनू शकतात.

वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये

या क्षेत्रात उमेदवारांना संगणक प्रोग्रामर, डेटा सायंटिस्ट, आयटी विशेषज्ञ आणि इतर विविध नोकरीच्या भूमिकांमध्ये काम करता येईल. या क्षेत्रात अधिकाधिक कॉम्प्युटर ॲप्लिकेशन्स येत असल्याने या क्षेत्रात व्यावसायिकांची गरज आहे. आयटी क्षेत्र जसजसे वाढत आहे, तसतसे संगणक विज्ञान क्षेत्रात नोकरीच्या संधी वाढत आहेत. त्यामुळे संगणक विज्ञान अभ्यासक्रमाची व्याप्ती केवळ भारतातच नाही तर जगभरात मोठी आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love