Skip to content
Marathi Bana » Posts » Computer Science is the best career option | संगणक शास्त्र

Computer Science is the best career option | संगणक शास्त्र

Computer Science is the best career option

Computer Science is the best career option | संगणक शास्त्र, करिअरचा एक उत्तम पर्याय; प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, करिअर, प्रमुख रिक्रूटर्स, वेतन व महाविदयालये.

संगणक शास्त्र म्हणजे संगणक; आणि संगणकीय प्रणालींचा अभ्यास. इलेक्ट्रिकल आणि कॉम्प्युटर इंजिनीअर्सच्या विपरीत; कॉम्प्युटर शास्त्रज्ञ बहुतेक सॉफ्टवेअर आणि सॉफ्टवेअर सिस्टमशी व्यवहार करतात; यामध्ये त्यांचा सिद्धांत, रचना, विकास आणि अनुप्रयोग समाविष्ट आहे.(Computer Science is the best career option)

Computer Science is the best career option अभ्यासाच्या प्रमुख क्षेत्रांमध्ये; कृत्रिम बुद्धिमत्ता; संगणक प्रणाली आणि नेटवर्क, सुरक्षा, डेटाबेस प्रणाली; मानवी संगणक संवाद, दृष्टी आणि ग्राफिक्स; संख्यात्मक विश्लेषण, प्रोग्रामिंग भाषा, सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी; जैव सूचना, विज्ञान आणि संगणनाचा सिद्धांत यांचा समावेश आहे.

वाचा: Computer Education is the Need of the Time: संगणक शिक्षण

संगणक शास्त्राच्या अभ्यासासाठी प्रोग्राम कसा करायचा हे जाणून घेणे आवश्यक असले तरी; ते या क्षेत्रातील केवळ एक घटक आहे. संगणक शास्त्रज्ञ, संगणक प्रोग्राम्स, संगणक हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअरच्या कार्यक्षमतेचा अभ्यास करण्यासाठी; अल्गोरिदम डिझाइन आणि विश्लेषण करतात.

Computer शास्त्रज्ञांना ज्या समस्या येतात; त्या अमूर्त संगणकाद्वारे कोणत्या समस्या सोडवल्या जाऊ शकतात; आणि त्या सोडवणा-या अल्गोरिदमची जटिलता; मूर्त डिझाइनिंग ऍप्लिकेशन्स; जे हँडहेल्ड उपकरणांवर चांगले कार्य करतात; जे वापरण्यास सोपे आहेत, आणि जे सुरक्षा उपायांचे पालन करतात.

संगणक शास्त्राची व्याप्ती

turned on laptop computer
Photo by Lukas on Pexels.com

Computer Science is the best career option; कोर्सची व्याप्ती केवळ भारतातच नाही; तर परदेशातही आहे; कारण या क्षेत्रातील व्यावसायिकांना; वेगवेगळ्या नोकरीच्या भूमिकेत नियुक्त केले जाते. ज्यामध्ये त्यांना भरपूर एक्सपोजर मिळते; आणि त्यासंबंधी बरेच ज्ञान देखील मिळते.

हा अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर उमेदवारांसाठी; संगणक शास्त्रातील करिअरच्या अनेक संधी आहेत. एकदा त्यांनी Computer Science is the best career option अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर; ते या अभ्यासक्रमाचा भाग असलेल्या अनेक क्षेत्रांपैकी; कोणत्याही एका क्षेत्रात काम करून त्या क्षेत्रातील कार्यरत व्यावसायिक बनू शकतात.

उमेदवारांना कामावर घेतल्यानंतर ते पुढे संगणक प्रोग्रामर; डेटा सायंटिस्ट, आयटी विशेषज्ञ आणि इतर विविध नोकरीच्या भूमिकांमध्ये काम करु शकतात. या क्षेत्रात अधिकाधिक कॉम्प्युटर ॲप्लिकेशन्स येत असल्याने; या क्षेत्रात व्यावसायिकांची गरज आहे. वाचा: Centre for Development of Advanced Computing | सी-डॅक

आयटी क्षेत्र जसजसे वाढत आहे; तसतसे संगणक विज्ञान क्षेत्रात नोकरीच्या संधी वाढत आहेत. त्यामुळे Computer Science is the best career option; संगणक विज्ञान अभ्यासक्रमाची व्याप्ती; केवळ भारतातच नाही तर जगभरात मोठी आहे.

प्रवेश परीक्षा (Computer Science is the best career option)

woman coding on computer
Photo by ThisIsEngineering on Pexels.com

कॉलेजच्या नियमांनुसार प्रवेश परीक्षा घ्यायच्या आहेत की नाही; हे कॉलेजांवर अवलंबून आहे. काही महाविद्यालये प्रवेश परीक्षा घेतात; तर काही प्रवेश परीक्षा घेत नाहीत. त्यामुळे, जोपर्यंत तुम्हाला प्रवेश घ्यायचा आहे; ते महाविद्यालय प्रवेश परीक्षा आयोजित करत नाही; तोपर्यंत प्रवेश परीक्षेला बसण्याची कोणतीही सक्ती नाही.

अभ्यासक्रमाच्या प्रवेशासाठी घेतल्या जाणाऱ्या काही प्रवेश परीक्षांची यादी खाली दिली आहे:

अभ्यासक्रम (Computer Science is the best career option)

Computer Science is the best career option
Photo by Christina Morillo on Pexels.com

विद्यार्थ्यांना Computer Science is the best career option अभ्यासक्रम; अधिक अचूकपणे समजून घेण्यास मदत करण्यासाठी; अभ्यासक्रमामध्ये समाविष्ट केलेले संगणक विज्ञान; अभ्यासक्रमाचे विषय आहेत. त्यात उमेदवाराला अभ्यासक्रमाविषयी; सखोल ज्ञान देण्याच्या; अभ्यासक्रमाच्या पैलूंचा समावेश आहे.

Computer Science is the best career option अभ्यासक्रम; विद्यार्थ्यांमध्ये कौशल्ये विकसित करतो; ज्याचा उपयोग ते त्यांच्या नोकरीच्या प्रोफाइलमध्ये करू शकतात. अभ्यासक्रमात समाविष्ट असलेले काही विषय पुढीलप्रमाणे आहेत.

 • डिजिटल इलेक्ट्रॉनिक्सचा परिचय
 • मूल्य आणि नैतिकता
 • ऑपरेटिंग सिस्टम संकल्पना
 • संख्यात्मक विश्लेषण
 • पायथन प्रोग्रामिंग
 • वेब तंत्रज्ञानाचा परिचय
 • वाचा: BE in Computer Science after 12th | बीई कॉम्प्युटर

आवश्यक कौशल्ये (Computer Science is the best career option)

Computer Science is the best career option
Photo by olia danilevich on Pexels.com
 • संगणक आणि तंत्रज्ञानाचे ज्ञान: संगणक विज्ञान क्षेत्रात काम करताना; उमेदवाराकडे हे कौशल्य असणे आवश्यक आहे. त्यामुळे उमेदवाराला क्षेत्रात काम करण्यासाठी; आवश्यक ज्ञान असणे आवश्यक आहे.
 • डेटा विश्लेषण: उमेदवाराने डेटाचा अर्थ लावणे आवश्यक आहे; आणि नंतर आपल्याला दिलेल्या डेटाचे विश्लेषण करणे आवश्यक आहे. उमेदवाराने डेटाचे विश्लेषण करणे; आणि नंतर पुढील माहितीसाठी त्याचा वापर करणे; आवश्यक आहे.
 • सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट: सॉफ्टवेअर आणि त्याच्या ऍप्लिकेशन्सची योग्य समज आणि सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंटचा वापर; अधिक चांगले काम करण्यासाठी महत्त्वाचे आहे. तुम्ही प्रक्रिया समजून घेण्यास सक्षम असाल; आणि ती चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यासाठी एकाच वेळी इतरांसह कार्य करा.
 • संप्रेषण कौशल्ये: संप्रेषण ही प्रत्येक गोष्टीची गुरुकिल्ली आहे; हे कौशल्य तुम्हाला तुमच्या क्लायंट, सहकाऱ्यांशी आणि संस्थेच्या इतर सदस्यांशी संवाद साधण्यात मदत करते; आणि त्यांच्यापर्यंत अचूकपणे माहिती पोहोचवते.
 • सर्जनशीलता: या क्षेत्रात सर्जनशील असणे खूप महत्वाचे आहे; ते क्रिएटिव्ह फंक्शन्स, वेब प्रोग्राम्स; आणि वेबसाइट्स देखील तयार करण्यास सक्षम असावेत. काहीतरी सर्जनशीलतेने तयार करण्यासाठी; तुम्हाला चौकटीबाहेरचा विचार करणे आवश्यक आहे; आणि अद्वितीय कल्पना देखील देणे आवश्यक आहे.
 • वाचा: BTech in Computer Science | बीटेक इन कॉम्प्युटर सायन्स

संगणक विज्ञानातील करिअर

Computer Science is the best career option
Photo by Christina Morillo on Pexels.com

उमेदवारांनी Computer Science is the best career option; या क्षेत्रात बॅचलर पदवी पूर्ण केल्यानंतर; संगणक शास्त्रात उच्च शिक्षण घेण्याचा पर्याय निवडू शकतो. अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर उमेदवार; या क्षेत्रातील विविध करिअर संधींसाठी अर्ज करू शकतो; पगारही त्यानुसार ठरवला जातो. संगणक विज्ञान क्षेत्रात करिअरच्या अनेक संधी आहेत; जिथे उमेदवार अर्ज करू शकतो.

Computer Science पदवी घेतलेले बहुतेक लोक; त्यांच्या आवडीनुसार वेगवेगळ्या जॉब प्रोफाइलमध्ये काम करतात. ते प्रोग्राम किंवा संगणक प्रणाली विश्लेषक म्हणून काम करतात; जे त्यांना काम करताना क्षेत्रातील अनुभव मिळविण्यात मदत करतात.

करिअरच्या संभाव्य संधी

Computer Science is the best career option कोर्समध्ये; करिअरच्या आणखी काही संभाव्य संधी आहेत; ज्यात सॉफ्टवेअर इंजिनिअर, डेटाबेस ॲडमिनिस्ट्रेटर; आणि इतर अनेक करिअर संधींचा समावेश आहे. त्यामुळे, उमेदवाराने अभ्यासक्रम यशस्वीरीत्या पूर्ण केल्यावर; या अभ्यासक्रमानंतर करिअरच्या अनेक संधी उपलब्ध आहेत; ज्यामुळे त्यांना भविष्यातही चांगल्या संधी मिळण्यास मदत होईल.

वाचा: How to Become a Software Engineer? | सॉफ्ट. इंजिनीअर

आगामी ट्रेंड (Computer Science is the best career option)

Computer Science is the best career option हे एक क्षेत्र आहे; जे वापरकर्त्यांसाठी; नवीन प्रकल्प आणत राहते. क्षेत्रात नवीन आणि तरुण टॅलेंट येत असल्याने; क्षेत्रात येत असलेल्या नवीन अपडेट्ससह ते अधिक ट्रेंड होत आहे. तसेच, खाजगी व सार्वजनिक क्षेत्रातील कंपन्यांसाठी काम करण्यासाठी; क्षेत्रातील अधिक व्यावसायिकांच्या गरजेसह; तंत्रज्ञान मोठ्या प्रमाणावर वाढत आहे.

Computer Science कोर्स करण्यासाठी; इच्छुक उमेदवारांच्या संख्येत वाढ झाली आहे. बाजारातील विविध नवनवीन शोध आणि तंत्रज्ञानामुळे; ट्रेंड बदलत राहतात. नवीन आगामी ट्रेंड बाजारात आल्याने; ते वापरकर्त्यांना संगणक आणि त्याच्या सॉफ्टवेअरचा चांगला अनुभव देते. संगणक विज्ञानातील काही आगामी ट्रेंड खाली दिले आहेत:

 • कृत्रिम बुद्धिमत्ता आणि रोबोटिक्स
 • संगणक-सहाय्यित शिक्षण
 • बायोइन्फॉरमॅटिक्स
 • बिग डेटा आणि विश्लेषण
 • सायबर सुरक्षा हे काही आगामी ट्रेंड आहेत.
 • वाचा: Dairy Technology: the best career option  | डेअरी तंत्रज्ञान

जॉब प्रोफाइल (Computer Science is the best career option)

people using computers at work
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

उमेदवाराने Computer Science अभ्यासक्रम यशस्वीरीत्या पूर्ण केल्यावर; त्यांना वेगवेगळ्या संस्थांमध्ये नोकरीसाठी अर्ज करणे सोपे होते. काही महाविद्यालये विद्यार्थ्यांना प्लेसमेंट देतात; तर काही महाविद्यालये देत नाहीत. संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना; अनेक नोकऱ्या आणि करिअर पर्यायांसाठी; अर्ज करण्यास मदत करतो. खाली नमूद केलेल्या काही जॉब प्रोफाइल आहेत:

 • वेबसाइट डेव्हलपर: हे वेबसाइटच्या तांत्रिक भागाची; देखभाल करण्यासाठी जबाबदार असतात. त्यांना कोड, तांत्रिक बाजू, कोडिंग आणि या नोकरीच्या भूमिकेत येणा-या इतर पैलूंची काळजी घ्यावी लागते.
 • नेटवर्क अभियंता: नेटवर्क अभियंते हे असे आहेत; जे संगणक नेटवर्क सेट करण्यासाठी; आणि त्यांची देखभाल करण्यासाठी जबाबदार असतात. वाचा: Information Technology the Best Career Option |माहिती तंत्रज्ञान
 • टेक्निकल रायटर्स: टेक्निकल रायटरची भूमिका म्हणजे; मॅन्युअल, जर्नल्स, लेख आणि तांत्रिक बाजूशी संबंधित सामग्री लिहिणे; जे क्षेत्रासाठी आवश्यक आहे. हेही वाचा: B.Com Accountancy After 12th | बी.कॉम अकाउंटन्सी
 • सोफ्टवेअर अभियंता: सॉफ्टवेअर अभियंता विविध साधने आणि पद्धतींच्या मदतीने; सॉफ्टवेअरशी संबंधित विविध निराकरणे विकसित करण्यासाठी जबाबदार असतात. त्यांना प्रोग्रॅमिंग डिझाईन करून वेगवेगळी सोल्युशन्स; तयार करून स्थापित करावी लागतात. वाचा: The Best Paramedical Courses After 12th | पॅरामेडिकल कोर्सेस
 • आयटी पर्यवेक्षक: आयटी पर्यवेक्षक हे असे आहेत; ज्यांना कर्मचार्‍यांचे पर्यवेक्षण करावे लागते; आणि कंपनीत भरती झालेल्यांना प्रशिक्षण देखील द्यावे लागते. त्यांना कंपनीच्या आयटी विभागाच्या कार्यक्षमतेवरही; लक्ष द्यावे लागते.

प्रमुख रिक्रूटर्स (Computer Science is the best career option)

Computer Science is the best career option
Photo by Pixabay on Pexels.com

सरासरी वेतन (Computer Science is the best career option)

Computer Science is the best career option
Photo by cottonbro on Pexels.com

पगाराचे पॅकेज एका जॉब प्रोफाईलनुसार बदलते; पगार पॅकेज उमेदवाराच्या सर्व पैलूंवरील; एकूण कामगिरीच्या आधारावर ठरवले जाते, ज्यामध्ये शैक्षणिक; तसेच इतर क्रियाकलापांचा समावेश होतो. तसेच, पूर्वीच्या कामाच्या अनुभवाची गणना केली जाते, म्हणजे, जर उमेदवाराने पूर्वी काम केले असेल; किंवा कोणतीही इंटर्नशिप केली असेल; तर त्यानुसार वेतन पॅकेज ठरवले जाते. 

 • सॉफ्टवेअर अभियंता, सरासरी वार्षिक वेतन रु. 5 ते 10 लाख
 • UI/UX विकसक, सरासरी वार्षिक वेतन रु. 4 ते 9 लाख
 • तांत्रिक लेखक, सरासरी वार्षिक वेतन रु. 5ते 9 लाख
 • सॉफ्टवेअर क्वालिटी ॲश्युरन्स टेस्टर, सरासरी वार्षिक वेतन रु. 3 ते 10 लाख
 • आयटी पर्यवेक्षक, सरासरी वार्षिक वेतन रु. 3 ते 9 लाख
 • वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

भारतातील संगणक विज्ञान महाविद्यालये

 • अभियांत्रिकी आणि तंत्रज्ञान शिखर संस्था, जयपूर, राजस्थान
 • अर्का जैन विद्यापीठ, सरायकेला, झारखंड
 • अरुणाचल युनिव्हर्सिटी ऑफ स्टडीज, लोहित, अरुणाचल प्रदेश
 • अथर्व कॉलेज ऑफ इंजिनीअरिंग, मुंबई, महाराष्ट्र
 • अयोध्या प्रसाद व्यवस्थापन संस्था आणि तंत्रज्ञान, अलाहाबाद, उत्तर प्रदेश
 • बालाजी इन्स्टिट्यूट ऑफ मॅनेजमेंट अँड टेक्निकल स्टडीज, मुंबई, महाराष्ट्र
 • बन्सल इन्स्टिट्यूट ऑफ इंजिनीअरिंग अँड टेक्नॉलॉजी, लखनौ, उत्तर प्रदेश
 • भगत फूलसिंग महिला विद्यापीठ, सोनीपत, हरियाणा
 • भगवंत इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी, मुझफ्फरनगर, उत्तर प्रदेश
 • बीर टिकेंद्रजीत विद्यापीठ, इंफाळ, मणिपूर
 • वाचा: Electrical Engineering After 12th Science | विद्युत अभियांत्रिकी

सारांष (Computer Science is the best career option)

Computer Science is the best career option; ही एक चांगली निवड आहे; कारण ती यशस्वीरीत्या पूर्ण केल्यावर; तुम्हाला या क्षेत्रात करिअरच्या मोठ्या संधी मिळतात.

तुम्हाला जर संगणक आणि ॲप्लिकेशन्सबद्दल शिकण्‍याची आवड असेल; तर तुमच्‍यासाठी कोर्स, तसेच संगणक शास्त्रातील करिअर; हा एक चांगला पर्याय आहे. वाचा: Best Computer Science Courses | संगणक कोर्सेस

म्हणूनच, जर तुम्ही या क्षेत्रात करिअर करायचे ठरवले असेल; तर अर्थातच तुमच्यासाठी हा सर्वोत्तम पर्याय आहे. वाचा: Best Career in Game Design After 12th | गेम डिझाइन

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love