Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to take action against sextortion? | लैंगिक शोषण

How to take action against sextortion? | लैंगिक शोषण

How to take action against sextortion?

How to take action against sextortion? | लैंगिक शोषणाचा बळी कोणिही ठरु शकते, त्यामुळे लैंगिक शोषणाविरुद्ध कायदेशीर कारवाई कशी आणि कुठे करावी या बाबतची माहिती जाणून घ्या, जी प्रत्येकाला माहित असणे गरजेचे आहे.

“सेक्सटोर्शन (Sextortion)” हा शब्द “सेक्स (sex)” आणि “टोर्शन (tortion)” या दोन शब्दांचे मिश्रण आहे. लैंगिक शोषण हा एक धोकादायक गुन्हा आहे, ज्यामध्ये कोणीतरी, जर तुम्ही त्यांना लैंगिक छायाचित्रे, लैंगिक इच्छा किंवा पैसे देऊ केले नाहीत, तर तुमची खाजगी आणि संवेदनशील माहिती उघड करण्याची धमकी देते. त्यासाठी How to take action against sextortion? लैंगिक शोषणाविरुद्ध कायदेशीर कारवाई कशी आणि कुठे करावी या बाबत कायदेशीर माहिती जाणून घ्या.

लैंगिक पिळवणूक हा एक भयानक आणि अमानवीय हल्ला आहे, जो पीडितांच्या अपमानास कारणीभूत ठरतो. सेक्सॉर्शन हे ऑनलाइन ब्लॅकमेल सारखेच आहे, ज्यामध्ये ब्लॅकमेलर पीडित व्यक्तीला लैंगिक क्रियांमध्ये भाग घेण्याची मागणी करतो, जसे की नग्न प्रतिमा किंवा कॅमेऱ्यासमोर हस्तमैथुन करणे किंवा मोठ्या रकमेची मागणी करणे.

सोशल मीडियाद्वारे सेक्सटोर्शनची सर्वात लोकप्रिय पद्धत म्हणजे  ऑनलाइन संभाषण किंवा एसएमएसद्वारे, सेक्सटोरटोनिस्ट त्यांच्या संभाव्य पीडितांशी घट्ट संबंध तयार करतात.

वाचा: How to prevent sexual abuse? | लैंगिक शोषण कसे रोखावे?

एकदा आत्मविश्वास प्रस्थापित झाल्यानंतर, ते त्यांच्या पीडितांना नग्न फोटो किंवा व्हिडिओ प्रदान करण्यासाठी प्रोत्साहित करतात. नंतर ते त्या छायाचित्रांचा वापर त्यांच्या विकृत मानकांनुसार अतिरिक्त चित्रपट निर्माण करण्यास भाग पाडण्यासाठी त्यांच्या पीडितांना ब्लॅकमेल म्हणून करतात.

लैंगिक शोषणाची सर्वात वाईट गोष्ट म्हणजे पीडित, जी सामान्यतः एक स्त्री असते, ती अपराधीपणाने आणि लज्जेने भरलेली असते आणि न्याय आणि अपमानाच्या भीतीने उपचार घेण्यास तयार नसते. पीडितेच्या शांततेमुळे पीडितेवर नियंत्रण ठेवण्याची गुन्हेगाराची क्षमता मोठ्या प्रमाणात वाढते.

“मी भोळा आणि पुरेसा दुर्लक्षित होतो का? त्याच्यावर/तिच्यावर विश्वास ठेवणे ही चूक होती का? त्याची पुढील मागणी काय असेल? आता काय होणार? यातून बाहेर पडण्याचा कोणताही मार्ग नाही का?” हे काही सामान्य प्रश्न आहेत जे लैंगिक अत्याचार पीडित व्यक्तीच्या मनात असू शकतात.

Table of Contents

सेक्सटोर्शनची व्याख्या

सेक्सटोर्शनच्या व्याख्येमध्ये लैंगिक अनुकूलतेचे घटक आणि भ्रष्टाचार घटक दोन्ही समाविष्ट आहेत. कोणत्याही प्रकारच्या अनिष्ट लैंगिक कृतीत गुंतण्याची विनंती – अस्पष्ट असो किंवा स्पष्ट असो, परंतु नंतरची विनंती तेव्हा होते जेव्हा लैंगिक अनुकूलतेची मागणी करणा-या व्यक्तीचा गैरवापर केला जातो.

क्विड प्रो क्वो ही मूलभूत संकल्पना आहे, ज्यामध्ये गुन्हेगाराला रोखण्याचा किंवा देण्याचा अधिकार असलेल्या लाभाच्या बदल्यात लैंगिक अनुकूलता मागितली जाते किंवा स्वीकारली जाते. गुन्हेगार आणि पीडित यांच्यातील शक्तीच्या असंतुलनामुळे, गुन्हेगार आर्थिक भ्रष्टाचारात वापरल्या जाणा-या मानसिक बळजबरीचा वापर करु शकतो.

अशा प्रकारे, सेक्सटोर्शन ही संकल्पना एका वेगळ्या दृष्टीकोनातून भ्रष्टाचाराकडे पाहून एक नवीन जागतिक दृष्टीकोन तयार करण्याचा प्रयत्न करते. परिणामी, ते भ्रष्टाचारविरोधी कायद्यांमधील आर्थिक नुकसानीच्या मानक कल्पनांवर प्रश्नचिन्ह निर्माण करते आणि लैंगिक छळ आणि भ्रष्टाचाराच्या संदर्भात ते स्वतःला अंतर्भूत करते.

आरोपी सामान्यत: न्यायाधीश, सरकारी अधिकारी, शिक्षक, वडील, डॉक्टर आणि नियोक्ते अशी सत्ता सोपवण्यात आलेली व्यक्ती असते. या व्यक्ती परवानगी देण्याच्या किंवा रोखून ठेवण्याच्या त्यांच्या अधिकारात असलेल्या कोणत्याही गोष्टीच्या बदल्यात लैंगिक अनुकूलतेसाठी जबरदस्ती करण्याचा प्रयत्न करतात.

जसे की परवानग्या किंवा परवान्यांच्या बदल्यात लैंगिक अनुकूलतेची विनंती करणारे सरकारी अधिकारी, नोकरीच्या बदल्यात लैंगिक अनुकूलतेची विनंती करणारे मुलाखतकार किंवा त्या बदल्यात लैंगिक अनुकूलतेची विनंती करणारे शिक्षक. ग्रेड साठी.

वाचा: How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

लैंगिक शोषणामध्ये ब्लॅकमेल देखील समाविष्ट आहे ज्यामध्ये पीडितेला पैसे किंवा लैंगिक सुख मिळविण्यासाठी लैंगिक छायाचित्रे किंवा माहिती सामायिक करण्याची धमकी दिली जाते.

मजकूर, चित्रपट आणि छायाचित्रे सर्व वापरली जाऊ शकतात. ब्लॅकमेलचा सर्वात प्रचलित प्रकार सोशल मीडिया वेबसाइट्सद्वारे आहे, उदाहरणार्थ, एक प्रियकर त्याच्या ऑनलाइन प्रेयसीचा जिव्हाळ्याचा किंवा नग्न फोटो शेअर करण्याची धमकी देतो.

त्यानंतर तो तिला लैंगिक कृत्यांमध्ये गुंतण्यासाठी किंवा कॅमेऱ्यासमोर नग्न होण्यास भाग पाडू शकतो, परिणामी असहमती हार्डकोर पोर्नोग्राफी होते.

2018 मध्ये, पश्चिम बंगाल राज्य विरुद्ध अनिमेश बॉक्सी या प्रकरणाला भारतातील पहिले “रिव्हेंज पॉर्न” दोषी मानले गेले. या प्रकरणात, अनेकांना पाठवलेले नग्न व्हिडिओ मुलीने स्वतः तिच्या फोनवर रेकॉर्ड केले होते.

आरोपींना फुटेजमध्ये प्रवेश होता आणि त्याने रागाच्या भरात ते शेअर करण्याचा निर्णय घेतला. दोषीला पाच वर्षांचा तुरुंगवास आणि रु. 9000 दंड हा निर्णय माननीय न्यायाधीशांनी न्याय्यता, निष्पक्षता आणि सद्सद्विवेकबुद्धीवर आधारित घेतला आहे.

सेक्सटोर्शनचे प्रकार (Types of sextortion)

How to take action against sextortion?
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

सोशल मीडियाच्या माध्यमातून छेडछाड

लैंगिक शोषण घोटाळे कधी कधी सोशल मीडिया किंवा डेटिंग सेवांवरील निरुपद्रवी संपर्कांपासून सुरु होतात. पीडितेला शेवटी अश्लील छायाचित्रे प्रसारित करण्यास भाग पाडले जाईल, कॅमेर्‍यावर नग्न होण्यास किंवा व्हिडिओमध्ये असताना लैंगिक कृत्ये करण्यासाठी गुन्हेगाराकडून सक्ती केली जाईल. त्यानंतर आलेली छायाचित्रे आणि व्हिडिओ खंडणीसाठी वापरली जातात.

ईमेलद्वारे फिशिंग योजना

तुमच्या मेलबॉक्समध्ये, तुम्हाला एक ईमेल प्राप्त होईल जो प्रेषकाकडे तुमचा एक पासवर्ड आहे (जे ते ईमेलमध्ये समाविष्ट करतील). जोपर्यंत तुम्ही पैसे, भडक साहित्य किंवा लैंगिक क्रिया  करत नाही तोपर्यंत ते तुमच्या खाजगी प्रतिमा किंवा व्हिडिओ प्रकाशित करण्याची धमकी देतात.

यापैकी बर्‍याच फसवणुकी पासवर्ड काढण्यावर अवलंबून असतात, जोपर्यंत तुमच्याकडे जुन्या साइटवर संवेदनशील डेटा नसतो तोपर्यंत ही फसवणूक होऊ शकते.

हॅक केलेल्या वेबकॅमद्वारे लैंगिक शोषण

सेक्सटोर्शनच्या काही भयानक परिस्थितींमध्ये पीडितेच्या डिव्हाइसला मालवेअरचा संसर्ग होतो. एकदा आत गेल्यावर, हॅकर कॅमेरे आणि मायक्रोफोनमध्ये प्रवेश मिळवू शकतो, तसेच कीलॉगर्स स्थापित करु शकतो. याचा अर्थ असा होतो की कोणीतरी तुमचे प्रत्येक पाऊल (तुमच्या संगणकाच्या आसपास) पाहत असेल.

ते कीलॉगर वापरुन तुमच्या सर्व खात्यांचे पासवर्ड देखील शोधू शकतात. हे संभवनीय वाटू शकते, परंतु हे तुमच्या कल्पनेपेक्षा अधिक वेळा  किंवा वारंवार घडते.

अकाऊंट हॅकिंगद्वारे खंडणी

तुमची लैंगिक छायाचित्रे किंवा व्हिडिओ तुम्ही कधीही सोशल मीडियावर किंवा चॅट अॅपवर पाठवले असल्यास किंवा तुम्ही ते त्या प्लॅटफॉर्मवर सेव्ह केले असल्यास कोणीतरी ते मिळवू शकते. तुम्ही मागण्यांचे पालन न केल्यास, ते तुमचे खाते मित्र, नातेवाईक आणि सहका-यांसह छायाचित्रे वितरीत करण्यासाठी वापरु शकतात.

सेक्सटोर्शन विरुद्ध ऑफलाइन तक्रार कशी नोंदवायची

close up shot of a person filling out a form
Photo by RDNE Stock project on Pexels.com

लवकरात लवकर तक्रार दाखल करणे आवश्यक आहे कारण त्यामुळे गुन्हेगारांवर कारवाई करणे अधिक सोपे होते. तक्रार करणे खूप सोपे आहे; तुम्हाला हे ऑफलाइन करायचे असल्यास, खालील चरणांचे अनुसरण करा.

 • तुम्ही प्रथम जवळच्या पोलिस स्टेशनच्या सायबर क्राईम सेलकडे औपचारिक अहवाल दाखल करणे आवश्यक आहे. अधिकार क्षेत्राकडे दुर्लक्ष करुन, तुम्ही त्या वेळी असाल अशा कोणत्याही शहरात त्याची नोंदणी केली जाऊ शकते.
 • माहिती तंत्रज्ञान कायदा, 2000 चे कलम 80, या कलमात नाव असलेले पोलीस अधिकारी आणि इतर अधिका-यांना कायद्याखालील गुन्ह्यासाठी वॉरंटशिवाय संशयित गुन्हेगारांचा तपास, शोध आणि अटक करण्यास अधिकृत करते.
 • तुमचे वैयक्तिक तपशील द्या, जसे की तुमचे नाव, फोन नंबर आणि पत्ता. ही तक्रार लिहिताना तुम्ही ज्या सायबर क्राईम सेलच्या प्रमुखाला संबोधित केले पाहिजे त्या ठिकाणी तक्रार दाखल केली आहे.
 • जर तुम्ही सायबर सेलकडे तक्रार करु शकत नसाल, तर तुम्ही कोणत्याही पोलिस स्टेशनमध्ये एफआयआर नोंदवू शकता; त्यांनी दाखल करण्यास नकार दिल्यास, तुम्ही आयुक्त किंवा न्यायदंडाधिकारी यांच्याकडे अपील करु शकता.
 • फौजदारी प्रक्रिया संहिता (CrPC) च्या कलम 154 अंतर्गत तक्रार नोंदवणे बंधनकारक आहे, अधिकार क्षेत्राकडे दुर्लक्ष करुन.
 • अनेक सायबर गुन्हे IPC अंतर्गत दंडनीय आहेत, FIR दाखल करणे सोपे करते (त्याची खाली चर्चा केली आहे).
 • आयपीसी अंतर्गत अनेक सायबर क्राईम कृती देखील दखलपात्र गुन्हे म्हणून गणल्या जातात. परिणामी, अशा प्रकरणांमध्ये तपास करण्यासाठी किंवा एखाद्याला अटक करण्यासाठी पोलिसांना वॉरंटची आवश्यकता नाही. अशा परिस्थितीत, पोलिसांनी एफआयआर दाखल करणे आणि गुन्ह्याचे अधिकार असलेल्या पोलिस ठाण्यात पाठवणे बंधनकारक आहे.
 • तुम्ही तुमच्या तक्रारीशी जोडलेली कागदपत्रे सबमिट करताना किंवा नोंदणी करताना सबमिट करणे आवश्यक आहे. तक्रारीच्या प्रकारानुसार, नोंदणीसाठी अनेक प्रकारची कागदपत्रे आवश्यक आहेत. सबमिट करणे आवश्यक असलेल्या कागदपत्रांची यादी नंतर नमूद केली आहे.

सेक्सटोर्शन विरुद्ध ऑनलाइन तक्रार कशी नोंदवायची

How to take action against sextortion?
Photo by Polina Zimmerman on Pexels.com

तुम्हाला पोलिस स्टेशनला जायचे नसेल तर तुम्ही भारताच्या गृह मंत्रालयाकडे ऑनलाइन तक्रार करु शकता. पोलिस स्टेशनमध्ये तक्रार नोंदवण्यापेक्षा पोर्टलद्वारे ऑनलाइन तक्रार करणे सोपे आहे कारण त्यासाठी कमी वेळ आणि मेहनत लागते.

 • गृह मंत्रालयाच्या नॅशनल सायबर क्राईम रिपोर्टिंग पोर्टलवर जा. वेबसाइटला भेट देण्यासाठी येथे क्लिक करा- https://cybercrime.gov.in/
 • ‘तक्रार दाखल करा’ टॅबवर क्लिक करा. त्यानंतर अटी व शर्ती स्वीकारण्यासाठी ‘स्वीकार’ पर्यायावर क्लिक करा. ते तुम्हाला वेगळ्या पानावर घेऊन जाईल.
 • तुम्हाला नवीन पृष्ठावर दोन पर्याय दिले जातील. जर तुमची तक्रार स्त्री किंवा लहान मुलाचा समावेश असलेल्या सायबर गुन्ह्याबद्दल असेल, तर “रिपोर्ट सायबर गुन्ह्यांचा महिला/मुलांचा समावेश आहे” हा पर्याय निवडा आणि “अहवाल” वर क्लिक करा. तुम्ही या परिस्थितींमध्ये निनावीपणे तक्रार देखील करु शकता.
 • तुमची चिंता याशी संबंधित नसल्यास ‘अन्य सायबर गुन्हे नोंदवा’ वर क्लिक करा.

तक्रार नोंदवताना आवश्यक कागदपत्रे

तक्रारींच्या वेगवेगळ्या श्रेणींमध्ये तपास करण्यासाठी वेगवेगळ्या स्वरुपाच्या पुराव्याची आवश्यकता असते. तक्रार दाखल करताना अत्यावश्यक कागदपत्रांची माहिती असणे महत्त्वाचे आहे.

ईमेलद्वारे सायबर गुन्हे

 • गुन्ह्याबद्दल तपशील लिखित स्वरुपात असावा.
 • CD-R मध्ये ईमेल पत्त्यासह ईमेलची सॉफ्ट कॉपी असावी.
 • हार्ड कॉपीवर हेडरसह मूळ प्रेषकाचा ईमेल पत्ता असवा.

सोशल मीडिया नेटवर्कद्वारे सायबर गुन्हे

 • सॉफ्ट आणि हार्ड कॉपी फॉरमॅटमध्ये उपलब्ध सामग्रीचे स्क्रीनशॉट्स.
 • त्या व्यक्तीच्या ओळख पुराव्याचे तपशील.
 • तुम्हाला माहीत असल्यास त्या व्यक्तीचे तपशील द्या.
 • सीडीमधील सर्व पुराव्यांची सॉफ्ट कॉपी.

भारतात लैंगिक शोषण नियंत्रित करणारे कायदे

a woman sitting in front of a lawyer
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

कौटुंबिक हिंसाचारापासून महिलांचे संरक्षण कायदा, 2005

कौटुंबिक हिंसाचाराला बळी पडलेल्या महिलांना मदत करण्यासाठी हा कायदा तयार करण्यात आला आहे. हा एक कायदा आहे जो कुटुंबात होणाऱ्या कोणत्याही प्रकारच्या हिंसाचाराला बळी पडणाऱ्या महिलांच्या घटनेने दिलेल्या अधिकारांचे अधिक प्रभावी संरक्षण आणि अशा अत्याचाराशी संबंधित किंवा अनुषंगिक बाबींसाठी तरतूद करतो.

कामाच्या ठिकाणी महिलांचा लैंगिक छळ (प्रतिबंध, प्रतिबंध आणि निवारण) कायदा, 2013

कामाच्या ठिकाणी महिलांच्या लैंगिक छळापासून संरक्षण, तसेच लैंगिक छळाच्या तक्रारींचे प्रतिबंध आणि निवारण करण्यासाठी हा कायदा आहे.

कलम 108(1)(i)(a)- How to take action against sextortion?

फौजदारी प्रक्रिया संहिता, 1973 चे कलम 108(1)(i)(a) पीडितेला स्थानिक दंडाधिका-यांशी संपर्क साधण्याची आणि तिला कोणतीही अश्लील सामग्री प्रसारित करण्यास सक्षम वाटत असलेल्या व्यक्तीबद्दल सावध करण्याची परवानगी देते.

दंडाधिका-यांना अशा व्यक्तींना ताब्यात घेण्याचा अधिकार आहे आणि त्यांना सामग्री प्रसारित करण्यापासून प्रतिबंधित करणा-या जामिनावर स्वाक्षरी करणे आवश्यक आहे. हे आरोपींना अटकाव म्हणून काम करु शकते.

कलम 292- How to take action against sextortion?

भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 292 मध्ये अश्लील साहित्याचे वितरण किंवा प्रसार यावर कारवाई केली जाते. विक्री, भाड्याने देणे, वितरण आणि अश्लील साहित्याचे सार्वजनिक प्रदर्शन या सर्व गोष्टी या कायद्यानुसार प्रतिबंधित आहेत.

कलम 354- How to take action against sextortion?

एखाद्या महिलेचा अपमान करण्याच्या हेतूने किंवा तिच्यावर विनयभंग करण्याच्या हेतूने गुन्हेगारी शक्ती किंवा हल्ला करणे हे भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 354 द्वारे परिभाषित केले आहे. असा गुन्हा करणाऱ्या व्यक्तीला दोन वर्षांपर्यंत तुरुंगवासाची शिक्षा किंवा दंड, किंवा दोषी आढळल्यास दोन्ही.

कलम 354A- How to take action against sextortion?

भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 354A मध्ये असे नमूद केले आहे की, जो पुरुष खालीलपैकी कोणत्याही कृतीत गुंतलेला असेल जसे की, शारीरिक संपर्क आणि अवांछित आणि स्पष्ट लैंगिक ओव्हर्चर्स, किंवा लैंगिक इच्छेसाठी मागणी किंवा विनंती, किंवा एखाद्याच्या इच्छेविरुद्ध अश्लीलता प्रदर्शित करणे.

स्त्री, किंवा लैंगिक रंगीत टिप्पणी करणे लैंगिक छळासाठी दोषी आहे. आरोप लावलेली व्यक्ती दोषी आढळल्यास एक वर्षांपर्यंत तुरुंगवास किंवा 5 लाख रुपयांपर्यंत दंड किंवा दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात.

कलम 354B- How to take action against sextortion?

भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 354B मध्ये असे नमूद केले आहे की, जो पुरुष एखाद्या महिलेवर हल्ला करतो किंवा बेकायदेशीर बळाचा वापर करतो किंवा अशा कृत्यास मदत करतो किंवा तिला नग्न करण्यास भाग पाडतो किंवा तिला नग्न होण्यास भाग पाडतो, त्याला  तीन वर्षांपेक्षा जास्त किंवा सात वर्षांपर्यंत शिक्षा आणि दंड होऊ शकतो.

कलम 354C- How to take action against sextortion?

भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 354C मध्ये असे नमूद केले आहे की कोणताही पुरुष जो एखाद्या खाजगी कृत्यात गुंतलेल्या महिलेचे छायाचित्र पाहतो किंवा घेतो अशा परिस्थितीत ती सामान्यपणे पाहणार नाही अशी अपेक्षा करतो.

एकतर गुन्हेगाराने किंवा गुन्हेगाराच्या इतर कोणीही. विनंती, आणि नंतर अशा प्रतिमा प्रसारित केल्यास तुरुंगवासाची शिक्षा होईल. पहिल्यांदा दोषी आढळल्यावर, गुन्हेगाराला एक वर्षांपेक्षा कमी कालावधीसाठी, परंतु तीन वर्षांपेक्षा जास्त नसलेल्या एका वर्णनाच्या कारावासाची शिक्षा दिली जाईल आणि दंड ठोठावला जाईल. दुसऱ्यांदा दोषी आढळल्यास, गुन्हेगाराला तीन वर्षांपेक्षा जास्त किंवा सात वर्षांपर्यंत शिक्षा आणि दंड होऊ शकतो.

कलम 354D- How to take action against sextortion?

भारतीय दंड संहिता, 1860 चे कलम 354D: प्रथम दोषी आढळल्यावर, पाठलाग करणे तीन वर्षांपर्यंतच्या कालावधीसाठी दोन्ही प्रकारच्या तुरुंगवास, तसेच दंडाद्वारे शिक्षेसपात्र आहे; आणि दुस-यांदा किंवा त्यानंतरच्या दोषी आढळल्यावर, पाठलाग करणे यापैकी कोणत्याही प्रकारची पाच वर्षांपर्यंतच्या कारावासाची तसेच दंडाची शिक्षा आहे.

कलम 406- How to take action against sextortion?

भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 406 मध्ये विश्वासभंगाच्या गुन्हेगारीची शिक्षा निर्दिष्ट केली आहे आणि त्यात तीन वर्षांपर्यंत कारावास, तसेच दंड किंवा दोन्हीही समाविष्ट आहेत.

कलम 499- How to take action against sextortion?

एखाद्या व्यक्तीला दुखापत करण्याच्या हेतूने किंवा असे कृत्य केल्याने एखाद्या व्यक्तीच्या प्रतिष्ठेला किंवा चारित्र्याला हानी पोहोचेल असे मानण्याचे कारण असेल तर, त्याला भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 499 नुसार शिक्षा दिली जाते.

कलम 500 – How to take action against sextortion?

जो कोणी दुसऱ्याची बदनामी करतो त्याला भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 500 नुसार दोन वर्षांपर्यंत साधा कारावास, दंड किंवा दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात.

कलम 506 – How to take action against sextortion?

How to take action against sextortion?
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

भारतीय दंड संहिता, 1860 चे कलम 506 गुन्हेगारी धमकीसाठी दंड स्थापित करते, ज्यामध्ये दोन वर्षांपर्यंत तुरुंगवास, दंड किंवा दोन्ही शिक्षेचा समावेश आहे. जर आरोपीने पीडितेला जिवे मारण्याची धमकी दिली, गंभीर शारीरिक हानी केली किंवा मालमत्तेचे नुकसान केले किंवा आरोपीने एखाद्या महिलेवर अनैतिकतेचा आरोप केला तर आरोपीला 7 वर्षांपर्यंत तुरुंगवास, दंड किंवा दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात.

कलम 509- How to take action against sextortion?

जो पुरुष शब्द, हावभाव, आवाज किंवा वस्तूंद्वारे स्त्रीच्या विनयशीलतेचा अपमान करण्याचा प्रयत्न करतो, तो पाहण्याचा किंवा ऐकण्याच्या हेतूने, स्त्रीच्या एकांतवासावर अतिक्रमण करण्याचा प्रयत्न करतो, त्याची शिक्षा भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 509 मध्ये नमूद केली आहे. असे करणा-या व्यक्तीला एक वर्षांपर्यंत तुरुंगवास, दंड किंवा दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात.

लैंगिक गुन्ह्यांपासून मुलांचे संरक्षण कायदा, 2012

2012 च्या लैंगिक गुन्ह्यांपासून मुलांचे संरक्षण कायदा हा बालकांच्या लैंगिक शोषणाचा मुकाबला करण्याच्या उद्देशाने आहे. बाल लैंगिक शोषणाच्या समस्येचे निराकरण करणे हे त्याचे ध्येय आहे.

कलम 66E- How to take action against sextortion?

2000 चा माहिती तंत्रज्ञान कायदा, कलम 66E, गोपनीयतेचे उल्लंघन परिभाषित करतो जेव्हा आरोपीने बळीच्या परवानगीशिवाय किंवा करारनामाशिवाय पीडितेच्या खाजगी शरीराच्या अवयवाचे छायाचित्र किंवा प्रतिमा जाणूनबुजून घेतली, प्रकाशित केली किंवा प्रसारित केली. गुन्ह्यातील गुन्हेगाराला जास्तीत जास्त तीन वर्षे तुरुंगवास किंवा दोन लाख रुपयांपेक्षा जास्त दंड किंवा काही प्रकरणांमध्ये दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात.

कलम 67- How to take action against sextortion?

इलेक्ट्रॉनिक माध्यमातून अश्लील आणि लैंगिक सामग्री प्रकाशित करणे किंवा प्रसारित करणे 2000 च्या माहिती तंत्रज्ञान कायद्याच्या कलम 67 अंतर्गत दंडनीय आहे. आरोप लावलेल्या व्यक्तीला 3 वर्षांपर्यंत तुरुंगवास किंवा 5 लाख रुपयांपर्यंत दंड होऊ शकतो. दोषी आढळल्यास, आणि दुस-यांदा गुन्ह्यासाठी दोषी ठरल्यास 5 वर्षांपर्यंत तुरुंगवास किंवा 10 लाख रुपयांपर्यंत दंड होऊ शकतो.

कलम 67A- How to take action against sextortion?

इलेक्ट्रॉनिक स्वरुपात अश्लील साहित्य प्रकाशित करणे. 2000 च्या माहिती तंत्रज्ञान कायद्याच्या कलम 67A अंतर्गत दंडनीय आहे. ज्यामध्ये कमाल पाच वर्षे तुरुंगवास आणि दहा लाख रुपये दंड, दुसऱ्यांदा दोषी ठरल्यास कमाल सात वर्षे तुरुंगवास  आणि दहा लाख रुपये दंड.

माहिती तंत्रज्ञान कायद्याचे कलम 67B

2000 च्या माहिती तंत्रज्ञान कायद्याच्या कलम 67B अंतर्गत लहान मुलाचे चित्रण करणारी लैंगिक आणि अश्लील माहिती प्रकाशित करण्यास मनाई आहे. गुन्हा केल्यास, अशा व्यक्तीस 5 वर्षांपर्यंत तुरुंगवास आणि दहा लाखांपर्यंत दंड होऊ शकतो.

माहिती तंत्रज्ञान कायदा कलम 72

कायद्याने अन्यथा परवानगी दिल्याशिवाय, सरकारी कर्मचारी जो संबंधित व्यक्तीच्या कराराशिवाय त्याच्या जबाबदाऱ्यांदरम्यान मिळवलेला डेटा आणि माहिती उघड करतो; त्याला माहिती तंत्रज्ञान कायद्याच्या कलम 72 नुसार फौजदारी दंडाला सामोरे जावे लागते. दंडामध्ये दोन वर्षांपर्यंत तुरुंगवास, रु.100,000 पर्यंतचा दंड किंवा दोन्हीचा समावेश आहे.

महिलांचे असभ्य प्रतिनिधित्व करणारे साहित्य (प्रतिबंध) कायदा, 1986, (IRWA) चे कलम 4

महिलांचे अशोभनीय प्रतिनिधित्व (प्रतिबंध) कायदा, 1986, (IRWA) चे कलम 4 महिलांचे अशोभनीय प्रतिनिधित्व करणारी पुस्तके, पॅम्प्लेट आणि इतर साहित्य छापण्यास किंवा मेल पाठविण्यास प्रतिबंधित करते.

पहिल्यांदा दोषी आढळल्यावर, या कलमाखाली जबाबदार असलेल्या कोणत्याही व्यक्तीस दोन वर्षांपेक्षा जास्त नसलेल्या कालावधीसाठी आणि दोन हजार रुपयांपेक्षा जास्त नसलेल्या एका वर्णनाच्या कारावासाची आणि दुस-या किंवा त्यानंतरच्या दोषींना कमी कालावधीसाठी कारावासाची शिक्षा दिली जाईल.

सहा महिन्यांपेक्षा जास्त परंतु पाच वर्षांपेक्षा जास्त नाही आणि दंड, दहा हजार रुपयांपेक्षा कमी नाही परंतु तो एक लाख रुपयांपर्यंत जाऊ शकतो.

महिलांचे असभ्य प्रतिनिधित्व (प्रतिबंध) कायदा, 1986, (IRWA) चे कलम 6

गुन्हेगाराला महिलांचे असभ्य प्रतिनिधीत्व कायदा, 1986 च्या कलम 6 अंतर्गत शिक्षेला सामोरे जावे लागते. जर दुसरी किंवा त्यानंतरची कारवाई झाली तर, शिक्षा सहा महिन्यांपेक्षा कमी असू शकत नाही, परंतु पाच ते दहा वर्षांपर्यंत वाढू शकते.  

लैंगिक शोषणावरील आंतरराष्ट्रीय दृष्टिकोन

lawyers posing for a photo
Photo by August de Richelieu on Pexels.com

आंतरराष्ट्रीय क्षेत्रात, केवळ काही राष्ट्रांनी लैंगिक शोषणाशी संबंधित गुन्ह्यांना प्रतिबंधित आणि शिक्षा देणारे कायदे तयार करण्याची गरज ओळखली आहे. ‘स्थितीचा गैरवापर करुन लैंगिक संबंध’ या गुन्ह्याची व्याख्या फेडरेशन ऑफ बोस्निया आणि हर्झेगोव्हिनाच्या फौजदारी संहितेत केली आहे.

1997 चा फिलीपीन अँटी-रेप कायदा “अधिकाराचा गंभीर गैरवापर” करुन झालेल्या बलात्काराला कव्हर करतो, तर टांझानिया लैंगिक अपराध विशेष तरतुदी कायदा 1998 मध्ये “आपल्या अधिकृत पदाचा गैरफायदा घेणाऱ्या” व्यक्तीने केलेल्या बलात्काराचा समावेश होतो. युनायटेड स्टेट्स ऑफ अमेरिकाने लैंगिक शोषणाच्या आंतरराज्यीय गुन्ह्यांचा सामना करणारा ‘वर्कहाऊस स्टॅच्युट’ पारित केला आहे.

लैंगिक शोषण आणि त्याच्याशी संबंधित गुन्ह्यांची दखल घेणारा कायदा गंभीर आहे. हे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे की लैंगिक अत्याचाराचे गुन्हे फक्त इंटरनेटवर होत नाहीत; ते कामाच्या ठिकाणी, शाळांमध्ये, कुटुंबांमध्ये, इत्यादींमध्ये देखील होऊ शकतात.

लैंगिक शोषणाच्या गुन्ह्याची व्याख्या न केल्यास आणि त्याचे परिणाम स्पष्टपणे सांगितलेले नसतील तर गुन्हेगारावर आरोप करणे आणि त्याला जबाबदार धरणे अशक्य आहे. समर्पित लोक आणि प्रशिक्षित पोलिस असणे अत्यावश्यक आहे जे गुन्हेगार शोधू शकतात, देखरेख करु शकतात आणि पकडू शकतात आणि पीडितांना योग्य मदत देखील देऊ शकतात.

सेक्सटोर्शनपासून स्वतःचे संरक्षण कसे करता येईल

फोन, टॅबलेट किंवा संगणकाद्वारे इतर कोणालाही लैंगिक सामग्री पाठविणे टाळणे हा लैंगिक संबंध टाळण्यासाठी सर्वात सोपा मार्ग आहे.

जेव्हा एखादी व्यक्ती तुम्हाला अंतरंग प्रतिमा किंवा व्हिडिओ ऑनलाइन प्रसारित करण्यासाठी आमंत्रित करते, तेव्हा तुमच्याबद्दल तुमची बुद्धी संयमित ठेवा. तुम्ही प्रत्यक्ष भेटला नसलेल्या व्यक्तीशी जिव्हाळ्याची प्रतिमा किंवा व्हिडिओ-चॅटिंग पाठवणे ही चांगली कल्पना नाही.

सेक्सटोर्शनचा बळी होऊ नये म्हणून खालील टिप्स वापरा.

 • तुम्ही कोणाच्या कितीही जवळ असलात तरीही, त्यांना कधीही स्वत:ची तडजोड करणारे फोटो ईमेल करु नका.
 • तुमची सर्व सोशल मीडिया खाती खाजगी वर सेट करा;
 • अज्ञात प्रेषकांकडून संलग्नक उघडू नका;
 • वापरात नसताना, तुमची इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे आणि वेबकॅम बंद करा.
 • सोशल मीडिया किंवा डेटिंग वेबसाइट्सवरील अज्ञात व्यक्तींबद्दल सावध रहा जे संभाषण वेगाने दुसऱ्या प्लॅटफॉर्मवर हलवण्याचा प्रयत्न करतात.
 • नवीन ऑनलाइन कनेक्शन्सपासून सावध रहा जे तुम्हाला अवांछित लैंगिक प्रतिमा देतात ज्यांचा ते दावा करतात की ते स्वतःचे आहेत. संभाषण लैंगिक दिशेने चालविण्यासाठी आणि त्यांच्या पीडितेचा बचाव कमी करण्यासाठी सेक्सटोर्शनिस्ट्सद्वारे वापरलेला हा एक सामान्य दृष्टीकोन आहे.
 • खंडणीखोराने मागितलेली खंडणी देऊ नका;
 • गुन्हेगाराशी संवाद साधणे लगेच थांबवा;
 • खंडणीखोराशी सर्व संप्रेषणांची नोंद ठेवा.
 • सर्व सोशल मीडिया प्रोफाइल सुरक्षित असल्याची खात्री करा.
 • सामग्रीच्या योग्य सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मला सूचित करा;
 • सायबर क्राइम क्षेत्रातील जाणकार वकीलाशी बोला.

जर तुम्हाला सेक्सॉर्ट केले गेले असेल तर काय करावे

How to take action against sextortion?
Photo by Igor Link on Pexels.com

तुमच्या जवळच्या व्यक्तीशी बोला

चेहरा नसलेल्या, निनावी गुन्हेगाराने तुमची फसवणूक केली आहे हे कबूल करणे किती कठीण आहे हे आम्हाला समजते. तुम्ही  चिंतित असाल की तुमच्या मित्रांना आणि नातेवाईकांना कदाचित ही समस्या कशी निर्माण झाली हे समजणार नाही. किंवा तुम्हाला भीती वाटते की गुन्हेगार तडजोड करणारा व्हिडिओ ऑनलाइन पोस्ट करण्याच्या त्याच्या धमकीचे पालन करेल.

हे लक्षात ठेवा की तुम्ही एका अपमानास्पद अत्याचाराचे बळी आहात जो हल्ला करण्यासाठी तुमच्या शांततेवर अवलंबून असतो.

अपराध्याशी सर्व संप्रेषण कट करा

सेक्सटोरटोनिस्टला निळ्या रंगात प्रतिसाद न देण्याच्या शक्यतेने तुम्ही घाबरु शकता. “ते तुमच्या कुटुंबाला फोन करेल का?” तुमचे मन घाबरलेल्या विचारांनी धावेल. माझ्या मित्रांना संदेश पाठवणे मला शक्य आहे का?”

“मी हे कायमचे करायला तयार आहे का?” आपण स्वतःला देखील विचारले पाहिजे. आणि उत्तर नेहमी नाही असेच असावे. यातून मुक्त होण्याचा तुमचा हक्क आहे. पुढील कोणतीही चर्चा किंवा सत्रे तुम्हाला तुमच्या गैरवर्तनकर्त्याच्या हाताळणीच्या पकडीत ठेवतात. संवाद तोडल्यानंतर त्याला न्याय मिळवून देण्यासाठी प्रयत्न सुरु होऊ शकतात.

वाचा: Know All About Cyber Safety | सायबर सुरक्षेबद्दल जाणून घ्या

घटनेशी संबंधित काहीही हटवू नका

शोषणाची व्याप्ती, कालावधी आणि टाइमलाइन निश्चित करण्यासाठी पुरावा आवश्यक आहे. पेच टाळण्यासाठी तुम्हाला तुमच्या कॉम्प्युटरवरुन घटनेचे कोणतेही ट्रेस हटवण्याची इच्छा वाटू शकते परंतु ते टाळा. सर्वकाही तसेच ठेवा. कायदेशीर कारवाई सुरु झाल्यानंतर तुम्हाला लाजेने जगण्याची गरज नाही.

वाचा: How to Be a Good Wife | चांगली पत्नी कशी असावी

पोलिसांना कळवा

घटनेच्या सुरुवातीपासूनच पोलिसांना कळवणे महत्त्वाचे आहे जेणेकरुन कायदेशीर कारवाई त्वरित सुरु होईल. ऑनलाइन आणि ऑफलाइन तक्रार कशी नोंदवता येईल याबद्दल अगोदर चर्चा केली आहे.

वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

लैंगिक शोषण प्रकरणे हाताळणाऱ्या वकिलाला भेटा

लैंगिक शोषण करणारा कसा वागतो आणि ते पुढे कोणती पावले उचलतील याची जाणीव असलेल्या वकिलाशी तुम्ही बोलल्याची खात्री करा. सेक्सटोर्शनिस्ट तुमच्या कृतींवर नियंत्रण ठेवतो आणि तुम्हाला खात्री देतो की तुमच्याकडे कोणतेही उपाय उपलब्ध नाहीत किंवा त्यातून बाहेर पडण्याचा कोणताही मार्ग नाही, पण प्रत्यक्षात तसे नाही.

वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

निष्कर्ष- How to take action against sextortion?

अशाप्रकारे लैंगिक शोषण हा गंभीर गुन्हा असून प्रत्येकाने त्याचा गांभीर्याने विचार केला पाहिजे. जर एखादी व्यक्ती लैंगिक शोषणाचा बळी ठरली असेल, तर त्या व्यक्तीने  ताबडतोब तक्रार करणे आवश्यक आहे जेणेकरुन घटनेनंतर लवकरच कायदेशीर कार्यवाही सुरु होईल. स्वत:ला लुटण्यापासून वाचवण्यासाठी आधी नमूद केलेल्या सुरक्षा खबरदारीचे पालन केले पाहिजे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love