Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to be AI Robotics Engineer? | AI रोबोटिक अभियंता कसे व्हावे?

How to be AI Robotics Engineer? | AI रोबोटिक अभियंता कसे व्हावे?

How to be AI Robotics Engineer?

How to be AI Robotics Engineer? | AI रोबोटिक अभियंता कसे व्हावे? अभ्यासक्रमाची निवड, प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम, विनामूल्य संसाधने, करिअर पर्याय व नोकरीचे क्षेत्र.

एआय रोबोटिक्स अभियंता हा एक व्यावसायिक अभ्यासक्रम आहे जो बुद्धिमान रोबोटिक सिस्टमची रचना, विकास आणि देखरेख करण्यासाठी जबाबदार असतो. या प्रणाली त्यांच्या वातावरणातून शिकण्यासाठी आणि त्यानुसार त्यांचे वर्तन जुळवून घेण्यासाठी कृत्रिम बुद्धिमत्ता (AI) वापरतात. (How to be AI Robotics Engineer?)

AI रोबोटिक्स अभियंता स्वायत्त वाहने, ड्रोन आणि औद्योगिक रोबोट्ससह विविध रोबोटिक प्रणालींसह त्यांना अधिक कार्यक्षम, प्रभावी आणि सुरक्षित बनवण्यासाठी कार्य करतात.

AI Robotics Engineer या अभ्यासक्रमाची निवड का करावी?

एआय रोबोटिक्स अभियांत्रिकी शिकणे महत्वाचे असण्याची अनेक कारणे आहेत, त्यापैकी काही खालील प्रमाणे आहेत.

 1. एआय रोबोटिक्स अभियंत्यांची वाढती मागणी: AI रोबोटिक्स अभियंत्यांची मागणी वेगाने वाढत आहे कारण अनेक कंपन्या रोबोटिक्स आणि ऑटोमेशनमध्ये गुंतवणूक करत आहेत. उत्पादन, आरोग्यसेवा आणि वाहतूक यासारख्या उद्योगांमध्ये रोबोटिक्स आणि ऑटोमेशन अधिक प्रचलित होत आहेत.
 2. बहु-अनुशासनात्मक क्षेत्र : AI रोबोटिक्स अभियांत्रिकी हे एक बहु-अनुशासनात्मक क्षेत्र आहे जे रोबोटिक्स, कृत्रिम बुद्धिमत्ता, संगणक विज्ञान आणि इतर संबंधित क्षेत्रातील कौशल्ये एकत्र करते. एआय रोबोटिक्स अभियांत्रिकी शिकणे आपल्याला विविध उद्योगांमध्ये लागू केले जाऊ शकणारे विविध कौशल्य संच मिळविण्यात मदत करु शकते.
 3. करिअरच्या अनेक संधी: AI रोबोटिक्स इंजिनीअर्सच्या वाढत्या मागणीमुळे, या क्षेत्रात करिअरच्या अनेक संधी उपलब्ध आहेत. एआय रोबोटिक्स अभियांत्रिकी शिकणे तुम्हाला करिअरच्या वाढीसाठी आणि प्रगतीसाठी स्वत: ला स्थान देण्यास मदत करु शकते.
 4. नाविन्यपूर्ण तंत्रज्ञान : रोबोटिक्स हे एक असे क्षेत्र आहे जे सतत विकसित होत आहे, दररोज नवीन तंत्रज्ञान आणि नवकल्पना विकसित होत आहेत. एआय रोबोटिक्स अभियांत्रिकी शिकणे तुम्हाला या प्रगतीच्या शीर्षस्थानी राहण्यास आणि नवीन घडामोडींमध्ये आघाडीवर राहण्यास मदत करु शकते.
 5. परिणामकारक कार्य: रोबोटिक्समध्ये आरोग्यसेवा, वाहतूक आणि उत्पादन यासारख्या आपल्या जीवनातील अनेक क्षेत्रांमध्ये महत्त्वपूर्ण प्रभाव पाडण्याची क्षमता आहे. एआय रोबोटिक्स अभियांत्रिकी शिकून, तुम्ही समाजावर सकारात्मक प्रभाव टाकू शकणारे नवीन उपाय आणि तंत्रज्ञान विकसित करण्यात योगदान देऊ शकता.
 6. एकंदरीत, एआय रोबोटिक्स अभियांत्रिकी शिकणे ही तुमच्या करिअरमधील एक मौल्यवान गुंतवणूक असू शकते आणि वाढ आणि नाविन्यपूर्णतेसाठी अनेक संधी देऊ शकतात.

वाचा: How to be a Robotic Engineer? | रोबोटिक अभियंता कसे व्हावे?

AI Robotics Engineer होण्यासाठी खालील चरणांचे अनुसरण करा

How to be AI Robotics Engineer?
Image by Jansobu from Pixabay
 1. रोबोटिक्सच्या मूलभूत गोष्टींसह प्रारंभ करा: एआय रोबोटिक्स अभियंता होण्यासाठी, तुमचा रोबोटिक्समध्ये मजबूत पाया असणे आवश्यक आहे. यांत्रिकी, किनेमॅटिक्स आणि नियंत्रण प्रणालींसह रोबोटिक्सच्या मूलभूत गोष्टी शिकून प्रारंभ करा.
 2. प्रोग्रामिंग शिका: कोणत्याही रोबोटिक्स इंजिनीअरसाठी प्रोग्रामिंग हे आवश्यक कौशल्य आहे. तुम्ही Python, C++ आणि Java सारख्या प्रोग्रामिंग भाषा तसेच ROS (रोबोट ऑपरेटिंग सिस्टम) सारखी सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट साधने शिकली पाहिजेत.
 3. एआय आणि मशीन लर्निंगचा अभ्यास करा: एआय रोबोटिक्स इंजिनिअरसाठी एआय आणि मशीन लर्निंग समजून घेणे महत्त्वाचे आहे. तुम्ही एआय आणि मशीन लर्निंगच्या मूलभूत गोष्टी शिकल्या पाहिजेत, ज्यामध्ये न्यूरल नेटवर्क डीप लर्निंग आणि रीइन्फोर्समेंट लर्निंग यांचा समावेश आहे.
 4. कॉम्प्युटर व्हिजन शिका: कॉम्प्युटर व्हिजन हे तंत्रज्ञान आहे जे रोबोटला त्यांच्या सभोवतालचे जग जाणण्यास आणि समजून घेण्यास सक्षम करते. इमेज प्रोसेसिंग, ऑब्जेक्ट रेकग्निशन आणि 3D व्हिजन यांसारख्या कॉम्प्युटर व्हिजन तंत्रज्ञानाबद्दल तुम्ही शिकले पाहिजे.
 5. रोबोटिक्समध्ये स्पेशलायझेशन: एकदा तुम्हाला मूलभूत गोष्टींची चांगली समज झाली की तुम्ही रोबोटिक्समध्ये स्पेशलायझेशन सुरु करु शकता. रोबोटिक प्रणाली, नियंत्रण अल्गोरिदम, गती नियोजन आणि इतर प्रगत विषयांबद्दल जाणून घ्या.
 6. रोबोटिक्स प्रकल्पांवर काम करा: रोबोटिक्स शिकण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे हँड-ऑन प्रोजेक्ट करणे. तुम्ही साधे यंत्रमानव तयार करुन सुरुवात करु शकता आणि नंतर अधिक जटिल प्रणालींवर जाऊ शकता. रोबोटिक्स प्रकल्पांवर काम करण्याच्या संधी शोधा आणि व्यावहारिक अनुभव मिळवा.
 7. नवीनतम ट्रेंडसह अदययावत रहा : रोबोटिक्स आणि AI ही क्षेत्रे वेगाने विकसित होत आहेत आणि नवीन तंत्रज्ञान सतत विकसित होत आहेत. रिसर्च पेपर्स वाचून, कॉन्फरन्समध्ये उपस्थित राहून आणि ऑनलाइन समुदायांमध्ये सहभागी होऊन नवीनतम ट्रेंडशी अद्ययावत रहा.
 8. एकंदरीत, एआय रोबोटिक्स अभियंता बनण्यासाठी रोबोटिक्स, प्रोग्रामिंग, एआय, मशीन लर्निंग आणि कॉम्प्युटर व्हिजनसह कौशल्यांचे संयोजन आवश्यक आहे. या चरण-दर-चरण रोडमॅपचे अनुसरण करुन, तुम्ही या रोमांचक आणि वेगाने विकसित होणाऱ्या क्षेत्रात यशस्वी होण्यासाठी आवश्यक ज्ञान आणि व्यावहारिक अनुभव मिळवू शकता.

वाचा: Uses of AI in UX Design | UX डिझाइनमध्ये AI चा वापर

AI Robotics Engineer प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम

अशी अनेक प्रमाणपत्रे आहेत जी तुम्हाला AI रोबोटिक्स इंजिनीअर म्हणून तुमचे कौशल्य आणि ज्ञान प्रदर्शित करण्यात मदत करु शकतात. या क्षेत्रातील काही लोकप्रिय प्रमाणपत्रे खालील प्रमाणे आहेत.

 1. कार्नेगी मेलॉन रोबोटिक्स अकादमी प्रमाणपत्र : हा प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम रोबोटिक्समधील अनेक अभ्यासक्रम ऑफर करतो आणि पूर्ण झाल्यावर प्रमाणपत्र परीक्षा घेतली जाते व त्यानंतर प्रमाणपत्र प्रदान केले जाते.
 2. आरओएस (रोबोट ऑपरेटिंग सिस्टीम) प्रमाणपत्र: हा प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम आरओएसमध्ये तीन स्तरांचे प्रमाणपत्र प्रदान करतो, ज्यामध्ये नवशिक्या, मध्यवर्ती आणि प्रगत.
 3. IEEE द्वारे रोबोटिक्स प्रमाणपत्र: हा प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम रोबोटिक्स आणि ऑटोमेशन, प्रगत रोबोटिक्स आणि रोबोटिक्स सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंटसह अनेक ट्रॅक ऑफर करतो.
 4. NVIDIA डीप लर्निंग इन्स्टिट्यूट (DLI) रोबोटिक्स सर्टिफिकेशन: हा प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम रोबोटिक्स आणि डीप लर्निंगमध्ये प्रशिक्षण प्रदान करतो, ज्यामध्ये धारणा, नियोजन आणि नियंत्रण यासारख्या विषयांचा समावेश आहे.
 5. Udacity रोबोटिक्स सॉफ्टवेअर अभियंता नॅनोडिग्री: या अभ्यासक्रमामध्ये रोबोटिक्स, मशीन लर्निंग आणि AI सारख्या विषयांचा समावेश आहे आणि तुमची कौशल्ये तयार करण्यासाठी हँड-ऑन प्रोजेक्ट ऑफर करतो.
 6. ही प्रमाणपत्रे तुम्हाला रोबोटिक्स, एआय, मशीन लर्निंग आणि संबंधित तंत्रज्ञानातील तुमचे कौशल्य आणि ज्ञान प्रदर्शित करण्यात मदत करु शकतात. ते एआय रोबोटिक्स इंजिनिअरिंग क्षेत्रात करिअरच्या प्रगतीसाठी आणि नोकरीच्या संधींसाठी देखील मौल्यवान असू शकतात.

वाचा: How to be an AI Ethicists? | एआय एथिसिस्ट कसे व्हावे?

एआय रोबोटिक्स अभियंत्यांसाठी विनामूल्य संसाधने

How to be AI Robotics Engineer?
Image by Çiğdem Onur from Pixabay

एआय रोबोटिक्स अभियांत्रिकी शिकण्यासाठी अनेक विनामूल्य संसाधने ऑनलाइन उपलब्ध आहेत. त्यापैकी काही खालील प्रमाणे आहेत.

 1. कार्नेगी मेलॉन रोबोटिक्स अॅकॅडमी: रोबोटिक्स अॅकॅडमी ऑनलाइन कोर्सेस आणि ट्युटोरियल्स, अध्यापन सहाय्य आणि शिक्षक, विद्यार्थी आणि छंद बाळगणाऱ्यांसाठी शिकण्याच्या साधनांसह विविध विनामूल्य संसाधने ऑफर करते.
 2. MIT ओपन कोर्स वेअर: MIT रोबोटिक्स आणि AI वर मशीन व्हिजन, कॉम्प्युटर व्हिजन आणि स्वायत्त रोबोट वाहनांसह विनामूल्य ऑनलाइन अभ्यासक्रमांची श्रेणी देते.
 3. ROS ट्यूटोरियल्स: रोबोट ऑपरेटिंग सिस्टम (ROS) रोबोटिक्स विकासासाठी एक लोकप्रिय मुक्त-स्रोत फ्रेमवर्क आहे. आरओएस ट्यूटोरियल आरओएस वापरुन रोबोटिक्सबद्दल शिकण्यासाठी सर्वसमावेशक मार्गदर्शक ऑफर करतात.
 4. Udacity रोबोटिक्स Udacity हे एक ऑनलाइन लर्निंग प्लॅटफॉर्म आहे जे रोबोटिक्स आणि AI मधील अभ्यासक्रमांची श्रेणी देते. ते परस्परसंवादी प्रकल्पांसह विनामूल्य रोबोटिक्स सॉफ्टवेअर अभियंता अभ्यासक्रम ऑफर करतात.
 5. OpenAI: OpenAI ही AI संशोधन प्रयोगशाळा आहे ज्यामध्ये फायद्यासाठी कॉर्पोरेशन OpenAI LP आणि त्याची मूळ कंपनी, ना-नफा OpenAI Inc यांचा समावेश आहे. ते रोबोटिक्ससह AI बद्दल शिकण्यासाठी अनेक शैक्षणिक संसाधने देतात.
 6. ही संसाधने अभ्यासक्रम, ट्यूटोरियल, व्हिडिओ आणि हँड्स-ऑन प्रोजेक्ट्ससह अनेक प्रकारच्या शिक्षणाच्या संधी देतात आणि AI रोबोटिक्स इंजिनिअरिंग शिकण्यासाठी एक उत्तम प्रारंभ बिंदू असू शकतात.

वाचा: How to be an AI Data Scientist? | डेटा सायंटिस्ट कसे व्हावे?

AI Robotics Engineer हा करिअरचा चांगला पर्याय आहे का?

एआय रोबोटिक्स अभियांत्रिकी हे एक वाढणारे क्षेत्र आहे जे परिपूर्ण आणि फायद्याचे करिअरसाठी अनेक संधी देते. उत्पादन, आरोग्यसेवा आणि वाहतूक यासारखे अधिक उद्योग, रोबोटिक ऑटोमेशन आणि कृत्रिम बुद्धिमत्ता तंत्रज्ञानाचा अवलंब करण्याचा विचार करत असल्याने, एआय रोबोटिक्स अभियंत्यांची मागणी वाढतच जाईल अशी अपेक्षा आहे.

AI रोबोटिक्स अभियंते विशेषत: वेगवान वातावरणात काम करतात, अत्याधुनिक तंत्रज्ञान विकसित करण्यासाठी आणि अंमलबजावणी करण्यासाठी क्रॉस-फंक्शनल टीम्ससोबत सहयोग करतात.

त्यांना स्वायत्त वाहने विकसित करण्यापासून पॅकेज वितरणासाठी ड्रोन डिझाइन करण्यापर्यंत विविध प्रकारच्या प्रकल्पांवर काम करण्याची संधी आहे.

पगाराच्या बाबतीत, एआय रोबोटिक्स अभियंत्यांना नोकरीसाठी आवश्यक असलेल्या उच्च स्तरावरील कौशल्ये आणि कौशल्यामुळे सामान्यत: चांगली भरपाई दिली जाते. पेस्केलच्या मते, एआय रोबोटिक्स अभियंताचा सरासरी पगार दरवर्षी सुमारे $100,000 आहे.

वाचा: AI UX Design: A New Way Of Designing | AI UX डिझाइनिंग

भारतातील एआय रोबोटिक अभियंत्यासाठी नोकरीची मागणी आहे का?

Robot
Image by Julius H. from Pixabay

जागतिक स्तरावर एआय आणि रोबोटिक्स अभियंत्यांची मागणी वाढत आहे आणि भारतही त्याला अपवाद नाही. तंत्रज्ञान आणि डिजिटलायझेशनच्या वाढीसह, उद्योग अशा व्यावसायिकांच्या शोधात आहेत जे त्यांची कार्यक्षमता आणि उत्पादकता सुधारण्यासाठी एआय आणि रोबोटिक प्रणाली विकसित आणि लागू करु शकतात.

भारतातील अनेक उद्योग जसे की उत्पादन, आरोग्यसेवा, वित्त आणि वाहतूक, एआय आणि रोबोटिक्स तंत्रज्ञानामध्ये गुंतवणूक करत आहेत, ज्यामुळे या क्षेत्रातील तज्ञ अभियंत्यांसाठी नोकरीच्या संधी निर्माण झाल्या आहेत.

या क्षेत्रातील काही नोकऱ्यांमध्ये एआय आणि रोबोटिक्स इंजिनीअर, डेटा सायंटिस्ट, मशीन लर्निंग इंजिनीअर आणि ऑटोमेशन इंजिनिअर यांचा समावेश होतो.

भारतातील एआय आणि रोबोटिक्स अभियंत्यांची मागणी वाढत आहे त्याचे कारण म्हणजे अधिकाधिक उद्योगांनी तंत्रज्ञान स्वीकारल्यामुळे मागणी वाढत आहे आणि भविष्यात ती आणखी वाढण्याची अपेक्षा आहे.

म्हणूनच, जर तुम्ही एआय आणि रोबोटिक्स अभियंता अभ्यासक्रम शिकण्याचा विचार करत असाल तर तुमच्यासाठी हे क्षेत्र उज्वल भविष्य देणारे असेल.

वाचा: How to be an AI Scientist? | एआय वैज्ञानिक कसे व्हावे?

एआय रोबोटिक इंजिनिअर्सना कोणत्या देशात मागणी आहे?

एआय आणि रोबोटिक्स अभियांत्रिकी हे जगभरात मागणी असलेले क्षेत्र आहे आणि असे अनेक देश आहेत जिथे या व्यावसायिकांना जास्त मागणी आहे. एआय आणि रोबोटिक्स अभियंत्यांना लक्षणीय मागणी असलेल्या काही देशांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

 1. युनायटेड स्टेट्स ऑफ अमेरिका (यूएसए): यूएसए हे AI आणि रोबोटिक्स तंत्रज्ञानामध्ये जागतिक आघाडीवर आहे, आरोग्यसेवा, वित्त आणि उत्पादन यासारख्या अनेक उद्योगांनी या क्षेत्रांमध्ये मोठ्या प्रमाणात गुंतवणूक केली आहे.
 2. युनायटेड किंगडम (यूके): यूकेमध्ये AI आणि रोबोटिक्स अभियंत्यांची वाढती मागणी आहे, वित्त, आरोग्यसेवा आणि वाहतूक यांसारखे अनेक उद्योग त्यांचे कार्य सुधारण्यासाठी या तंत्रज्ञानाची अंमलबजावणी करु पाहत आहेत.
 3. चीन: चीन AI आणि रोबोटिक्स तंत्रज्ञानामध्ये देखील एक आघाडीचा खेळाडू आहे आणि अलीबाबा, Baidu आणि Tencent सारख्या जगातील काही मोठ्या टेक कंपन्यांचे घर आहे.
 4. जपान: जपानमध्ये रोबोटिक्स नवकल्पनाचा मोठा इतिहास आहे आणि देशामध्ये प्रगत रोबोटिक्स प्रणाली विकसित आणि अंमलबजावणी करु शकतील अशा व्यावसायिकांना मागणी आहे.
 5. जर्मनी: जर्मनी हे त्याच्या प्रगत उत्पादन क्षेत्रासाठी ओळखले जाते आणि देशामध्ये रोबोटिक्स आणि ऑटोमेशनमध्ये तज्ञ असलेल्या अभियंत्यांची लक्षणीय मागणी आहे.

वाचा: Know the Advantages of Artificial Intelligence | AI चे फायदे

सारांष (How to be AI Robotics Engineer?)

एकंदरीत, रोबोटिक्स, कृत्रिम बुद्धिमत्ता आणि संगणक अभियांत्रिकीमध्ये तीव्र स्वारस्य असलेल्या आणि अनेक उद्योगांमध्ये क्रांती घडवून आणण्याची क्षमता असलेल्या नाविन्यपूर्ण तंत्रज्ञानाच्या विकासात योगदान देण्यास इच्छुक असलेल्या व्यक्तींसाठी AI रोबोटिक्स अभियांत्रिकी हा एक उत्कृष्ट करिअर पर्याय आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love