Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to grow self-confidence? | आत्मविश्वास कसा वाढवायचा?

How to grow self-confidence? | आत्मविश्वास कसा वाढवायचा?

How to grow self-confidence?

How to grow self-confidence? | आत्मविश्वास कसा वाढवायचा? आत्मविश्वासाचे मार्ग, आत्मविश्वासाचे फायदे व शंका समाधान.

आत्मविश्वास म्हणजे एखादया व्यक्तीमध्ये असलेल्या क्षमता, गुण आणि विश्वासाने निर्णय घेण्याची क्षमता. किंवा एखादे कार्य यशस्वीपणे पूर्ण करण्यास सक्षम आहे असा विश्वास म्हणजे आत्मविश्वास होय.How to grow self-confidence? आत्मविश्वास कसा वाढवायचा? या बाबत सविस्तर जाणून घ्या.

हे आपल्या जीवनावर नियंत्रण ठेवण्याच्या, आपल्या क्षमतेवर विश्वास ठेवण्याच्या, सामान्य अर्थाचा संदर्भ देते. उदाहरणार्थ, एखाद्या विशिष्ट क्षेत्रात तुमचा आत्मविश्वास जास्त असेल, परंतु इतर क्षेत्रांमध्ये तुम्हाला कमी आत्मविश्वास वाटत असेल. याबाबतीत संशोधन असे सूचित करते की आरोग्य आणि मानसिक आरोग्यासाठी आत्मविश्वास महत्वाचा आहे.

आत्मविश्वासाची निरोगी पातळी तुम्हाला तुमच्या वैयक्तिक आणि व्यावसायिक जीवनात अधिक यशस्वी होण्यास मदत करु शकते. संशोधनात असे आढळून आले आहे की, अधिक आत्मविश्वास असणारे लोक शैक्षणिकदृष्ट्या अधिक गोष्टी साध्य करतात. तुमच्या आत्मविश्वासाची पातळी तुम्ही स्वतःला इतरांसमोर कसे सादर करता ते देखील प्रभावित करते.

अधिक आत्मविश्वासाचे मार्ग- How to grow self-confidence?

सुदैवाने, अनेक मार्गांनी तुम्ही तुमचा आत्मविश्वास वाढवू शकता. तुम्हाला एखाद्या विशिष्ट क्षेत्रात आत्मविश्वास नसला किंवा कोणत्याही गोष्टीबद्दल आत्मविश्वास वाटण्यासाठी संघर्ष असला तरीही, या टिप्स तुम्हाला अधिक आत्मविश्वास ठेवण्यास मदत करु शकतात.

स्वतःची इतरांशी तुलना करु नका

How to grow self-confidence?
Image by StockSnap from Pixabay

तुम्ही इन्स्टाग्रामवर फॉलो केलेल्या लोकांशी तुम्ही कसे दिसता याची तुलना करता का? किंवा कदाचित तुम्ही तुमच्या पगाराची तुलना तुमच्या मित्राच्या कमाईशी करता का?. सामाजिक तुलना सिद्धांत स्पष्ट करतो की तुलना करणे नैसर्गिक आहे. परंतु यामुळे तुमचा आत्मविश्वास वाढण्यास मदत होण्याची शक्यता नाही. त्याचा विपरीत परिणामही होऊ शकतो.

एका अभ्यासात ईर्ष्या आणि आपण स्वतःबद्दल कसे वाटते याचा थेट संबंध आढळून आला. विशेषतः, संशोधकांनी नमूद केले की जेव्हा लोक स्वतःची इतरांशी तुलना करतात तेव्हा त्यांना मत्सराचा अनुभव येतो. आणि त्यांना जितका हेवा वाटतो तितके त्यांना स्वतःबद्दल वाईट वाटते.

तुम्ही तुलना करत आहात हे लक्षात आल्यावर तुमचा आत्मविश्वास कसा निर्माण होईल? प्रथम, स्वतःला आठवण करुन द्या की असे करणे उपयुक्त नाही. प्रत्येकजण आपापल्या शर्यतीत धावत आहे आणि जीवन ही स्पर्धा नाही.

जर तुम्हाला दुसऱ्याच्या आयुष्याचा हेवा वाटत असेल, तर तुमची स्वतःची शक्ती आणि यश लक्षात ठेवणे देखील उपयुक्त आहे. जीवनातील ज्या भागात तुम्ही आशीर्वादित आहात ते चांगल्या प्रकारे आठवण्यासाठी कृतज्ञता जर्नल ठेवा. हे तुम्हाला इतरांच्या जीवनावर लक्ष केंद्रित करण्यापेक्षा तुमच्या स्वतःच्या जीवनावर लक्ष केंद्रित करण्यात मदत करु शकते.

सकारात्मक लोकांच्या संगतीमध्ये राहा

How to grow self-confidence?
Image by Pete Linforth from Pixabay

थोडा वेळ घ्या आणि आत्मचिंतन करा की, तुमचे मित्र तुमच्याशी कशे वागतात याचा विचार करा. ते तुम्हाला वर उचलतात की तुम्हाला खाली आणतात? ते सतत तुमचा न्याय करत आहेत की तुम्ही कोण आहात म्हणून ते तुम्हाला स्वीकारतात?

तुम्ही ज्या लोकांसोबत वेळ घालवता ते तुमच्याबद्दलच्या तुमच्या विचारांवर आणि वृत्तीवर प्रभाव टाकू शकतात, कदाचित तुमच्या लक्षात येण्यापेक्षा जास्त. म्हणून, इतरांना तुम्हाला कसे वाटते याकडे लक्ष द्या. एखाद्या विशिष्ट व्यक्तीसोबत हँग आउट केल्यानंतर तुम्हाला स्वतःबद्दल वाईट वाटत असल्यास, निरोप घेण्याची वेळ येऊ शकते.

त्याऐवजी, आपल्यावर प्रेम करणा-या आणि आपल्यासाठी सर्वोत्कृष्ट असलेल्या लोकांसह स्वत: ला वेढून घ्या. इतरांना शोधा जे सकारात्मक आहेत आणि तुमचा आत्मविश्वास वाढविण्यात मदत करु शकतात. आत्मविश्वास आणि सकारात्मक दृष्टीकोन हातात हात घालून चालतात.

तुमच्या शरीराची काळजी घ्या- How to grow self-confidence?

आपण आपल्या शरीराचा गैरवापर करत असल्यास आपल्याबद्दल चांगले वाटणे कठीण आहे या कल्पनेवर अधिक आत्मविश्वास कसा ठेवावा यासाठी ही टीप आहे.

जेव्हा तुम्ही स्व-काळजीचा सराव करता तेव्हा तुम्हाला माहीत असते की तुम्ही तुमच्या मनासाठी, शरीरासाठी आणि आत्म्यासाठी काहीतरी सकारात्मक करत आहात आणि परिणामी तुम्हाला स्वाभाविकपणे अधिक आत्मविश्वास वाटेल.

आत्मविश्वासाच्या उच्च पातळीशी जोडलेल्या काही सवयी

How to grow self-confidence?
Image by Irina L from Pixabay
 • आहार: आरोग्यदायी खाण्याने अनेक फायदे मिळतात, ज्यामध्ये उच्च पातळीचा आत्मविश्वास आणि स्वाभिमान यांचा समावेश होतो. जेव्हा तुम्ही तुमच्या शरीराला पौष्टिक पदार्थांनी इंधन देता, तेव्हा तुम्हाला निरोगी, मजबूत आणि अधिक उत्साही वाटते, ज्यामुळे तुमच्याबद्दल चांगले वाटू शकते.
 • व्यायाम: अभ्यास सातत्याने दर्शवतात की शारीरिक व्यायामामुळे आत्मविश्वास वाढतो. नियमित शारीरिक हालचालींमुळे व्यक्तीच्या शरीराची प्रतिमा सुधारते. आणि जेव्हा त्यांच्या शरीराची प्रतिमा सुधारते तेव्हा त्यांना अधिक आत्मविश्वास वाटतो.
 • ध्यान: केवळ विश्रांतीचा सराव करण्यापेक्षा, ध्यान अनेक मार्गांनी आत्मविश्वास वाढविण्यात मदत करु शकते. एक तर, ते तुम्हाला स्वतःला ओळखण्यास आणि स्वीकारण्यास मदत करते. ध्यान तुम्हाला नकारात्मक आत्म-चर्चा थांबवायला आणि तुमच्या आत्मविश्वासात व्यत्यय आणणा-या असहाय्य मानसिक गोष्टींपासून डिस्कनेक्ट होण्यास देखील शिकवते.
 • झोप: झोपेवर स्किमिंग केल्याने तुमच्या भावनांवर परिणाम होऊ शकतो. याउलट, चांगल्या-गुणवत्तेची झोप आशावाद आणि आत्मसन्मानासह सकारात्मक व्यक्तिमत्व गुणांशी जोडली गेली आहे.

आत्मविश्वासासाठी स्वतःची काळजी घेणे महत्वाचे आहे. तुम्हाला स्वतःबद्दल आणि तुमच्या क्षमतेबद्दल चांगले वाटण्यासाठी जे आवश्यक आहे ते तुम्हाला मिळत असल्याची खात्री करा.

वाचा: What Makes People Charming? | लोकांना मोहक काय बनवतं?

दयाळूपणाची भावना जोपासा- How to grow self-confidence?

जेव्हा तुम्ही चूक करता, अयशस्वी होतात किंवा एखादा धक्का अनुभवता तेव्हा स्वत: ची करुणा दयाळूपणे वागणे समाविष्ट असते. हे तुम्हाला अधिक भावनिकदृष्ट्या लवचिक बनण्यास अनुमती देते आणि तुम्हाला आव्हानात्मक भावना चांगल्या प्रकारे नेव्हिगेट करण्यात मदत करते, तुमचे स्वतःचे आणि इतरांशी असलेले कनेक्शन वाढवते.

आत्म-करुणेला आत्मविश्वासाशी जोडा, त्यामुळे पुढच्या वेळी जेव्हा तुम्ही आव्हानात्मक परिस्थितीत असाल, तेव्हा लक्षात घ्या की, तुमच्यामध्ये काही गोष्टी कमी असणे, किंवा तुम्ही एखादी गोष्ट करण्यात अयशस्वी होणे हा मानव असण्याचा एक भाग आहे. या अनुभवांना स्वतःबद्दल सहानुभूतीने नेव्हिगेट करण्याचा सर्वोत्तम प्रयत्न करा.

वाचा: What Motivates Me? | मला कशामुळे प्रेरणा मिळते?

सकारात्मक स्व-संवादाचा सराव करा- How to grow self-confidence?

How to grow self-confidence?
Image by Jill Wellington from Pixabay

नकारात्मक बोलणे तुमच्या क्षमतेवर मर्यादा घालू शकते आणि तुमच्या अवचेतन मनाला पटवून देऊन तुमचा आत्मविश्वास कमी करु शकते की तुम्ही काहीतरी “हाताळू शकत नाही” किंवा ते “खूप कठीण” आहे आणि तुम्ही “प्रयत्न देखील करु नये.”

दुसरीकडे, स्वत: ची करुणा वाढवू शकते आणि तुम्हाला स्वत: ची शंका दूर करण्यात आणि नवीन आव्हाने स्वीकारण्यास मदत करु शकते.

पुढच्या वेळी जेव्हा तुम्हाला असे वाटू लागते की तुमच्याकडे मीटिंगमध्ये बोलण्याचा कोणताही विषय नाही किंवा तुम्ही काम करण्यास फारच कमी पडता, तेव्हा स्वतःला आठवण करुन द्या की तुमचे विचार नेहमीच अचूक नसतात. मग त्या विचारांना अधिक सकारात्मक स्व-चर्चामध्ये बदलण्याचा मार्ग शोधा.

निराशावादी स्व-संवादाला आव्हान देण्याच्या मार्गांची काही उदाहरणे आहेत आणि आपले विचार अधिक सकारात्मक विचारसरणीत बदलून, मार्गात तुमचा आत्मविश्वास वाढवतात.

 • “मी हे हाताळू शकत नाही” किंवा “हे अशक्य आहे” “मी हे करु शकतो” किंवा “मला फक्त प्रयत्न करायचे आहेत.”
 • “मी काही बरोबर करु शकत नाही” “मी पुढच्या वेळी चांगले करु शकेन” किंवा “किमान मी काहीतरी शिकलो.”
 • “मला सार्वजनिक बोलण्याचा तिरस्कार वाटतो” “मला सार्वजनिक बोलणे आवडत नाही” आणि “प्रत्येकाची ताकद आणि कमकुवतता असते.”
 • वाचा: How to be a Successful Businessman? | यशस्वी उद्योजक कसे व्हावे?

भीतीचा सामना करा- How to grow self-confidence?

आत्मविश्वास वाढवण्याचा एक उत्तम मार्ग म्हणजे तुम्हाला वाटत असलेल्या भीतीचा सामना करणे. आत्मविश्वासाच्या कमतरतेमुळे उद्भवलेल्या तुमच्या काही भीतींना तोंड देण्याचा सराव करा.

जर तुम्हाला भीती वाटत असेल की तुम्हाला लाज वाटेल किंवा तुम्ही गडबड करणार आहात असे वाटत असेल, तरीही प्रयत्न करा. थोडीशी आत्म-शंका देखील कार्यप्रदर्शन सुधारण्यात मदत करु शकते. स्वतःला सांगा की हा फक्त एक प्रयोग आहे आणि काय होते ते पहा.

आपण हे शिकू शकता की थोडे चिंताग्रस्त असणे किंवा काही चुका करणे हे तितके वाईट नाही. आणि प्रत्येक वेळी जेव्हा तुम्ही पुढे जाल तेव्हा तुम्हाला स्वतःवर अधिक आत्मविश्वास वाढेल. सरतेशेवटी, हे तुम्हाला जोखीम घेण्यापासून रोखू शकते ज्यामुळे मोठे नकारात्मक परिणाम होतील.

वाचा: What are the psychological facts about attracting people?

तुम्हाला जे चांगले जमते ते करा- How to grow self-confidence?

Confident Girl
Image by Messan Edoh from Pixabay

तुम्ही ज्या गोष्टींमध्ये चांगले आहात ते तुम्ही करता तेव्हा काय होते? तुमचा आत्मविश्वास वाढू लागतो. तुमची ताकद आणखी मजबूत होते, ज्यामुळे तुमचा स्वतःवरचा विश्वास वाढण्यास मदत होते.

एका अभ्यासात असे आढळून आले आहे की तुमच्या वैयक्तिक सामर्थ्यांवर विश्वास ठेवणे हे जीवनातील समाधानाच्या पातळीशी माफक प्रमाणात संबंधित आहे. ही ताकद काय आहे हे ओळखण्यापासून सुरुवात होते. त्यानंतर, त्यांच्याशी नियमितपणे गुंतून त्यांना अधिक मजबूत बनवण्यासाठी कार्य करा.

जर तुम्ही एखाद्या विशिष्ट खेळात चांगले असाल तर, आठवड्यातून किमान एकदा सराव किंवा खेळण्याचा मुद्दा बनवा. तुम्ही कामाच्या ठिकाणी एखाद्या विशिष्ट कामात चांगले असल्यास, ते काम अधिक वेळा करण्याचा प्रयत्न करा. तुमची ताकद वाढवल्याने तुमचा आत्मविश्वास वाढण्यासही मदत होऊ शकते.

वाचा: What are the behaviors of a confident person? | आत्मविश्वासू व्यक्ती

कधी नाही म्हणायचे ते जाणून घ्या

तुम्ही चांगल्या गोष्टी करत असताना तुमचा आत्मविश्वास वाढू शकतो, तुमचा आत्मविश्वास कमी होऊ शकतो अशा परिस्थिती ओळखणे तितकेच महत्वाचे आहे. कदाचित तुम्हाला असे आढळून येईल की प्रत्येक वेळी तुम्ही एखाद्या विशिष्ट क्रियेमध्ये सहभागी होताना, तुम्हाला स्वतःबद्दल चांगले वाटण्याऐवजी वाईट वाटते.

तुमचा आत्मविश्वास कमी करणाऱ्या ॲक्टिव्हिटींसाठी नाही म्हणणे ठीक आहे. नक्कीच, तुम्हाला अस्वस्थता वाटेल असे काहीही करणे टाळायचे नाही कारण अस्वस्थता हा अनेकदा वैयक्तिक वाढीच्या प्रक्रियेचा भाग असतो. त्याच वेळी, आपल्या सीमा जाणून घेण्यात आणि त्यांना चिकटून राहण्यात काहीही चूक नाही.

सामाजिक आणि भावनिक सीमा निश्चित केल्याने तुम्हाला मानसिकदृष्ट्या सुरक्षित वाटू शकते. हे तुम्हाला अधिक नियंत्रणात राहण्यास मदत करु शकते. आत्मविश्‍वास, अंशतः, तुमच्‍या जीवनावर तुमच्‍या नियंत्रण असल्‍याची भावना आहे.

सीमा ही नियंत्रणाची भावना प्रस्थापित करण्यात मदत करतात. पुढच्या वेळी कोणीतरी तुम्हाला माहीत असलेले काहीतरी करण्यास सुचवले तर तुमचा आत्मविश्वास कमी होईल, आदरपूर्वक कमी होईल.

तुम्हाला ती क्रिया कायमची टाळण्याचीही गरज नाही. एकदा का तुम्ही अधिक आत्मविश्वास कसा ठेवावा हे शिकलात की, तुमच्या स्वतःवर असलेल्या आत्मविश्वासाला धक्का न लावता पुन्हा प्रयत्न करण्यासाठी तुम्हाला पुरेसे मजबूत वाटू शकते.

वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा

वास्तववादी ध्येये निश्चित करा- How to grow self-confidence?

Aim
Image by Mudassar Iqbal from Pixabay

आपल्या ध्येयांचा पाठपुरावा करताना आपण काय कार्य करतो हे समजेपर्यंत अनेक वेळा अयशस्वी होणे समाविष्ट आहे. हे तुम्हाला आश्चर्यचकित करु शकते की तुमच्याकडे यशस्वी होण्यासाठी काय आवश्यक आहे. तुमची स्वप्ने पूर्ण करताना अधिक आत्मविश्वास कसा ठेवावा असा प्रश्न तुम्हाला पडू शकतो. उत्तर वास्तववादी उद्दिष्टे निश्चित करण्यात आहे.

उच्च उद्दिष्टे निश्चित करणे आणि ते साध्य करण्यात अयशस्वी होणे यामुळे आत्मविश्वासाची पातळी खराब होत असल्याचे दिसून आले आहे. याउलट, वास्तववादी उद्दिष्टे साध्य करता येतात. आणि जितके जास्त तुम्ही तुमचे ध्येय साध्य कराल, तितका तुमचा स्वतःवर आणि तुमच्या क्षमतांवरचा आत्मविश्वास वाढेल.

वास्तववादी ध्येये सेट करण्यासाठी, तुम्हाला काय साध्य करायचे आहे ते लिहा. पुढे, तुम्हाला ते मिळवण्याची कोणती संधी आहे हे स्वतःला विचारा. जर उत्तर काही कमी नसेल, तर ध्येय थोडेसे उदात्त असू शकते. ते परत डायल करा जेणेकरुन ते अधिक वास्तववादी आणि अधिक साध्य करता येईल.

यासाठी तुमच्या भागावर थोडे संशोधन करावे लागेल. उदाहरणार्थ, तुमचे वजन कमी करण्याचे उद्दिष्ट असल्यास, तज्ञ निरोगी, दीर्घकालीन वजन कमी करण्यासाठी दर आठवड्याला एक ते दोन पौंड वजन कमी करण्याची शिफारस करतात. हे जाणून घेतल्याने तुम्हाला मार्गदर्शक तत्त्वानुसार ध्येय निश्चित करण्यात मदत होते, त्यामुळे आत्मविश्वास वाढतो.

वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

आत्मविश्वासाचे फायदे- How to grow self-confidence?

How to grow self-confidence?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

स्वतःवर विश्वास असणं छान वाटतं, आत्मविश्वास असण्याने घरात, कामावर आणि तुमच्या नातेसंबंधात अनेक अतिरिक्त फायदे मिळू शकतात. आत्मविश्वास कसा ठेवावा हे शिकण्याचे काही सकारात्मक परिणाम येथे पहा.

 • उत्तम कार्यप्रदर्शन: तुम्ही पुरेसे चांगले नसल्याची चिंता करण्यात वेळ आणि शक्ती वाया घालवण्याऐवजी तुम्ही तुमची ऊर्जा तुमच्या प्रयत्नांमध्ये घालवू शकता. शेवटी, जेव्हा तुमचा आत्मविश्वास जास्त असेल तेव्हा तुम्ही चांगली कामगिरी कराल.
 • निरोगी नातेसंबंध: आत्मविश्‍वास असल्‍याने तुम्हाला स्‍वत:बद्दल कसे वाटते हे केवळ प्रभावित करत नाही, तर ते तुम्हाला इतरांना चांगले समजून घेण्‍यात आणि प्रेम करण्यास मदत करते. तुम्हाला जे हवे आहे किंवा जे पात्र आहे ते मिळत नसल्यास नातेसंबंधापासून दूर जाण्याचे सामर्थ्य देखील देते.
 • नवीन गोष्टी करा: जेव्हा तुमचा स्वतःवर विश्वास असतो, तेव्हा तुम्ही नवीन गोष्टी करुन पाहण्यास अधिक इच्छुक असता. तुम्ही प्रमोशनसाठी अर्ज करा किंवा कुकिंग क्लाससाठी साइन अप करा, तुमचा स्वतःवर आणि तुमच्या क्षमतेवर विश्वास असेल तेव्हा स्वतःला बाहेर काढणे खूप सोपे आहे.
 • लवचिकता: स्वत:वर विश्वास ठेवल्याने तुमची लवचिकता वाढू शकते किंवा तुमच्या जीवनात येणाऱ्या कोणत्याही आव्हानांना किंवा संकटांना सामोरे जाण्याची क्षमता वाढू शकते.

अधिक आत्मविश्वास कसा ठेवावा हे शिकल्याने तुमच्या जीवनावर अनेक प्रकारचे सकारात्मक परिणाम होऊ शकतात. तुम्हाला स्वतःबद्दल आणि तुमच्या क्षमतांबद्दल चांगले वाटण्यास मदत करण्याव्यतिरिक्त, आत्मविश्वास तुमचे नाते अधिक मजबूत बनवू शकतो आणि तुम्हाला तणावासाठी अधिक लवचिक बनवू शकतो.

वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

सारांष – How to grow self-confidence?

जीवनात प्रत्येकव्यक्ती काही वेळा आत्मविश्वासाच्या समस्यांशी संघर्ष करते. सुदैवाने, अशा अनेक गोष्टी आहेत ज्या तुम्ही आत्मविश्वास वाढवण्यासाठी करु शकता.

बर्‍याच प्रकरणांमध्ये, आत्मविश्वासाने कसे वागावे हे शिकल्याने तुम्हाला अधिक आत्मविश्वास वाटण्यास मदत होते. कधीकधी कमी आत्मविश्वास हे नैराश्य किंवा चिंता यासारख्या मानसिक आरोग्य स्थितीचे लक्षण असते.

तुमचा आत्मविश्वास तुमच्या कामात, सामाजिक जीवनात किंवा शिक्षणात अडथळा आणत असल्यास, मानसिक आरोग्य व्यावसायिकांशी बोलण्याचा विचार करा.

एक थेरपिस्ट तुम्हाला समस्या चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यास, उपचारांची शिफारस करण्यास आणि तुमचा आत्मविश्वास वाढवण्यासाठी कौशल्ये विकसित करण्यासाठी तुमच्यासोबत काम करण्यात मदत करु शकतो. फक्त विश्वास ठेवल्याने तुम्ही तुमचे मानसिक कल्याण सुधारु शकता.

वाचा: Welfare Schemes for Registered Workers | कामगारांसाठी योजना

How to grow self-confidence? विषयीचे प्रश्न

faq
Image by Gerd Altmann from Pixabay
तुम्ही सामाजिकदृष्ट्या अधिक आत्मविश्वास कसा बाळगू शकता?

तुमचा आत्मविश्वास सामाजिक परिस्थितीत मागे पडत असल्यास, तुमचा दृष्टीकोन बदलण्याचा प्रयत्न करा. समूहातील परस्परसंवादाकडे ताणतणाव म्हणून पाहण्याऐवजी, त्यांना तुमचा आत्मविश्वास वाढवण्यासाठी काम करण्याची संधी म्हणून पहा.

तुम्हाला आत्मविश्वास वाटेल अशा एखाद्या व्यक्तीला तुमच्यासोबत घेऊन जाण्याने तुम्हाला लोकांच्या गटांमध्ये अधिक आरामदायी वाटण्यासाठी आवश्यक असलेला आत्मविश्वास देखील मिळू शकतो.

सामाजिक कार्यक्रम स्वतः तयार केल्याने देखील मदत होऊ शकते कारण तुम्हाला काय अपेक्षित आहे हे कळेल आणि काही प्रमाणात नियंत्रण असेल.

जर सामाजिक परिस्थितींमुळे तुमचा आत्मविश्वास कमी होण्यासह मोठी चिंता निर्माण होत असेल, तर मानसिक आरोग्य व्यावसायिकांशी बोलणे मदत करु शकते.

तुम्ही नातेसंबंधात अधिक आत्मविश्वास कसा बाळगू शकता?

नात्यात आत्मविश्वास वाढवण्याचा एक मार्ग म्हणजे तुमची योग्यता ओळखणे. जेव्हा तुम्ही इतरांसाठी आणलेले मूल्य तुम्हाला माहित असेल तेव्हा ते तुम्हाला स्वतःवर अधिक विश्वास ठेवण्यास मदत करते.

वर्तमानात राहणे आणि भूतकाळाची किंवा भविष्याची चिंता न करणे देखील उपयुक्त ठरु शकते. जर तुमचा नातेसंबंधांवरील आत्मविश्वासाचा अभाव नाकारल्या जाण्याच्या भीतीमुळे असेल तर लक्षात ठेवा की प्रत्येकजण सुसंगत नाही. जसं तुम्ही त्यांच्यासाठी नसाल, तसंच ते तुमच्यासाठी नसतील हे काही वैयक्तिक नाही.

वाचा: How to Deal With Frustration | निराशेला कसे सामोरे जावे
तुम्ही कामावर अधिक आत्मविश्वास कसा बाळगू शकता?

कामाच्या ठिकाणी तुमचा आत्मविश्वास नसणे हे तुमच्या कामगिरीबद्दलच्या चिंतेशी संबंधित असल्यास, तुम्ही कसे करत आहात हे पाहण्यासाठी नियमितपणे वरिष्ठांशी संपर्क साधा.

तुम्ही सुधारु शकता अशा क्षेत्रांबद्दल अभिप्राय विचारा, नंतर तुमच्या कर्तव्यात अधिक आत्मविश्वास वाटण्यासाठी त्यावर कार्य करा. आपण कामात कुठे उत्कृष्ट कामगिरी करता याचा विचार करणे आणि शक्य तितक्या वेळा या क्रिया करणे देखील उपयुक्त ठरु शकते.

तुमची चूक झाली असेल तर ती मान्य करा, त्यातून शिका आणि पुढे जा. कोणीही परिपूर्ण नसतो, म्हणून तुम्ही स्वतःलाही अशी अपेक्षा करु नये.

तुम्ही तुमच्या शरीराबद्दल अधिक आत्मविश्वास कसा बाळगू शकता?

तुमचा आत्मविश्वास तुमच्या शारीरिक स्वरुपाशी जोडलेला असल्यास, अधिक सकारात्मक शरीराची प्रतिमा विकसित करणे मदत करु शकते. तुमच्या शरीराच्या तुम्हाला आवडत नसलेल्या भागांवर लक्ष केंद्रित करण्याऐवजी, तुम्हाला ज्या क्षेत्रांबद्दल चांगले वाटते त्याबद्दल प्रशंसा करण्यात अधिक वेळ घालवा.

अधिक आत्मविश्वास कसा बनवायचा याची आणखी एक टीप म्हणजे तुमच्या शरीराची इतर कोणाशीही तुलना करु नका. कोणतीही दोन शरीरे एकसारखी नसतात आणि प्रत्येकाची स्वतःची ताकद असते. लक्षात ठेवा की या जगात सर्व आकार आणि आकारांच्या लोकांसाठी जागा आहे.

वाचा: How to Control Anger | रागावर नियंत्रण कसे ठेवावे
आत्मविश्वासासाठी काय करावे?

आत्मविश्वासासाठी स्वत:ची काळजी घेणे आवश्यक आहे. चांगले खा, व्यायाम करा, ध्यान करा आणि तुमच्या आरोग्यासाठी आणि कृतज्ञतेचा सराव करा. तुम्हाला सपोर्ट करणाऱ्या, तुम्हाला प्रोत्साहन देणाऱ्या आणि तुमचा सन्मान उंचावणाऱ्या सकारात्मक लोकांसोबत स्वत:ला वेढून घ्या. विषारी किंवा नकारात्मक प्रभाव टाळा.

तुमची सामर्थ्ये आणि यश ओळखा. आपण कशात चांगले आहात आणि आपण काय चांगले केले आहे याची आठवण करुन द्या. आपल्या चुकांमधून शिकण्यासाठी स्वतःला आव्हान द्या. भीतीला किंवा शंककला तुम्ही नवीन गोष्टी करण्याचा प्रयत्न करण्यापासून किंवा तुमच्या ध्येयांचा पाठपुरावा करण्यापासून रोखू देऊ नका.

Related posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love