Marathi Bana » Posts » Which is the Best? Between RO and UV | सर्वोत्तम कोणते आहे?

Which is the Best? Between RO and UV | सर्वोत्तम कोणते आहे?

RO vs UV Purification

Which is the Best? Between RO and UV | सर्वोत्तम कोणते आहे? निरोगी आरोग्यासाठी स्वच्छ पाणी पिणे अत्यावश्यक आहे. RO आणि UV मध्ये काय फरक आहे, वाचा सविस्तर…

चांगल्या आरोग्यासाठी स्वच्छ पाणी पिणे अत्यावश्यक आहे; जलाशयांचे व्यापक प्रदूषण आणि बहुतेक शहरांमध्ये अतिशय जुन्या पाणी वितरणाच्या पाईपलाईन लक्षात घेता; नळाचे पाणी यापुढे पाण्याचा विश्वासार्ह स्रोत राहिलेला नाही. भारतातील बहुतांश नगरपालिकांचा चोवीस तास पाणी पुरवठा नसतो; आणि दररोज काही तास पाणीपुरवठा मर्यादित ठेवला जातो. यामुळे अनेकदा सांडपाणी पाणीपुरवठ्याच्या पाईपच्या संपर्कात येते; त्यामुळे संसर्ग होतो. त्यातून टायफॉईड, गॅस्ट्रोएन्टेरिटिस, हिपॅटायटीस; आणि कॉलरा सारख्या पाण्यामुळे होणारे आजार होतात. म्हणूनच, वापरण्यापूर्वी पाणी शुद्ध करण्याची शिफारस भारतातील प्रत्येक घरासाठी केली जाते. (Which is the Best? Between RO and UV)

हल्ली बाजारात अनेक प्रकारचे वॉटर प्यूरिफायर उपलब्ध आहेत; ते एकमेकांपेक्षा भिन्न जलशुद्धीकरण प्रणाली वापरतात. म्हणूनच घरासाठी योग्य वॉटर फिल्टर निवडण्याचे कार्य; आपल्याला गोंधळात टाकू शकते. वॉटर प्युरिफायरची निवड करताना; प्राथमिक माहिती ग्राहकास असली पाहिजे. बाजारात उपलब्ध असलेल्या अनेक प्रकारच्या वॉटर प्यूरिफायर मधील फरक आपणास माहित असावा; त्यासाठी आम्ही सर्वात लोकप्रिय जलशुद्धीकरण प्रणाली, म्हणजेच आरओ व युव्ही वॉटर प्युरिफायरची तुलना केली आहे.

प्युरीफायरचे सर्वात सामान्य प्रकार

प्युरीफायरचे सर्वात सामान्य प्रकार म्हणजे; रिव्हर्स ऑस्मोसिस (आरओ) आणि अल्ट्रा व्हायोलेट (यूव्ही) वॉटर प्युरिफायर्स. असे मानले जाते की आरओ वॉटर प्युरिफायर; UV प्युरिफायर्सपेक्षा चांगले आहेत. आरओ उच्च पातळीचे शुद्धीकरण देते तर; यूव्ही प्युरिफायर विविध प्रकारच्या गाळणीसह यूव्ही प्रकाश बॅक्टेरिया आणि व्हायरस मारु शकतो.

UV आणि RO वॉटर प्युरिफायर्समधील फरक

आरओ प्रणाली (Which is the Best? Between RO and UV)

या जलशुद्धीकरण प्रणालीमध्ये, झिल्लीचा वापर करुन पाणी शुद्ध केले जाते. पडद्याद्वारे पाण्याचे रेणू हलवते जातात; परिणामी, विसर्जित ग्लायकोकॉलेट आणि इतर अशुद्धी मागे सोडून; केवळ पाण्याचे रेणू झिल्लीच्या दुस-या बाजूला जाऊ शकतात. म्हणूनच, आरओ प्रणालीने शुद्ध केलेले पाणी हानिकारक बॅक्टेरिया; आणि विरघळलेल्या दूषित घटकांपासून मुक्त आहे.  पाण्यात विरघळलेल्या घन पदार्थांसारखी अशुद्धी काढून टाकले जातात. परंतु अतिनील वॉटर प्युरिफायरच्या तुलनेत अदृश्य जीवाणू कमी होण्याची शक्यता कमी आहे.

आरओ प्रणाली कसे काम करते?

आरओ प्युरिफायरमध्ये एक पडदा असतो जो विरघळलेले घन; आणि बॅक्टेरियासारखे अदृश्य कण फिल्टर करतो. हे पाण्यातील सूक्ष्मजंतू कमी करुन पाणी शुद्ध करतो. या शुद्धीकरणाद्वारे, रसायने आणि सूक्ष्मजंतूंचे फिल्टरिंग; कुटुंबातील प्रत्येक सदस्याच्या आरोग्याचे रक्षण करते, कारण मुलांना सूक्ष्मजंतूपासून संसर्ग होण्याची जास्त शक्यता असते.

ऑस्मोसिस पाण्याच्या रेणूंना कमी विद्राव्य एकाग्रतेपासून उच्च विद्राव्य एकाग्रतेपर्यंत अर्धपारदर्शक झिल्लीतून वाहून नेले जाते. त्यामुळे येणाऱ्या पाण्याच्या दाबाने पडदयामधून शुद्ध पाणी एका ठिकाणी साठवले जोते व  बाकीचे पाणी आणि कण इतर आउटलेटद्वारे बाहेर सोडले जातात.

अल्ट्रा व्हायोलेट (यूव्ही) प्रणाली

ही प्रणाली अतिनील किरणांसह कार्य करते; जिथे सूक्ष्मजंतू आणि सूक्ष्मजीव अल्ट्राव्हायोलेट म्हणजे; अतिनील किरणांच्या मदतीने नष्ट होतात. ही प्रणाली पाण्याचे संपूर्ण निर्जंतुकीकरण करते; त्यामुळे ते शुद्ध आणि निरोगी पाणी देतात. अल्ट्रा व्हायोलेटप्रणाली हानिकारक दूषित घटक नष्ट करते. अतिनील वॉटर प्युरिफायर आरोग्यासाठी चांगले आहे; कारण ते पाण्यातील सर्व हानिकारक सूक्ष्मजंतू नष्ट करते आणि पाण्याचा स्वाद कायम ठेवते.

अल्ट्रा व्हायोलेट कसे काम करते?

यूव्ही वॉटर प्युरिफायर पाण्यातील रोगजनकांना; अतिनील किरणांच्या संपर्कात आणून निष्क्रिय करते. हे एक अतिनील प्रकाश स्त्रोत वापरते; जे अशा प्रकारे आरोहित केले जाते. जेव्हा पाणी प्रवाहामध्ये जाते तेव्हा अतिनील किरणांच्या संपर्कात येते; जीवाणूंच्या पेशींमध्ये प्रवेश करते आणि त्यांची पुनरुत्पादन करण्याची क्षमता नष्ट करते. या स्टेज नंतर जंतू अतिनील किरणांसह नष्ट होतात; आणि शुद्ध पिण्याचे पाणी देतात.

देखभाल खर्च (Which is the Best? Between RO and UV)

दर्जेदार आरओ प्युरिफायर्स शुद्ध पाणी देते; जे रसायने आणि वास मुक्त असते. त्यासाठी कमी देखभाल खर्च आवश्यक आहे. कमी खर्चात आणि दर्जेदार आरओ फिल्टर आणि इतर; ॲक्सेसरीजवर तडजोड करतो ज्यासाठी उच्च देखभाल खर्च आवश्यक असतो.

यूव्ही वॉटर प्युरिफायरसाठी, यूव्ही दिवे चांगल्या कामगिरीसाठी; वर्षातून एकदा बदलण्याची आवश्यकता असते. एक वर्षानंतर अतिनील प्रकाश पुरेसे निर्जंतुकीकरण देतो याची खात्री नाही. क्वार्ट्ज स्लीव्ह बदलण्याची गरज नाही; परंतु वर्षातून अनेक वेळा स्वच्छता आवश्यक आहे.

वीज वापर (Which is the Best? Between RO and UV)

आरओ प्युरिफायरचा विजेचा वापर इतर उपकरणांच्या तुलनेत नगण्य आहे; अलिकडील प्युरिफायर अतिशय कमी विज वापरतात. एका युनिटद्वारे तुम्ही सुमारे; 4800 लिटर पाणी शुद्ध करु शकता. आपण कोणते मॉडेल आणि स्टोरेज क्षमता निवडता; यावर ते अवलंबून असते. युव्ही युनिट बल्बइतकीच ऊर्जा वापरते ते परवडते; आणि पाण्याची गुणवत्ता वाढवते. यूव्ही प्युरिफायर्स मॉडेल आणि स्टोरेज क्षमतेनुसार इष्टतम कामगिरी देते.

कुटुंबातील व्यक्तींची संख्या  

आरओ वॉटर प्युरिफायर सामान्यत: चार ते पाच सदस्यांच्या; कुटुंबासाठी योग्य आहेत. कुटुंब आणि कार्यालय दोन्हीसाठी शिफारस केलेली काही उच्च उत्पादन जलशुद्धीकरण प्रणाली; पंधरा सदस्यांसाठी योग्य आहे. तर यूव्ही वॉटर प्युरिफायर कुटुंबातील पाच सदस्यांसाठी योग्य आहे.

खर्चाची तुलना (Which is the Best? Between RO and UV)

आरओ वॉटर प्युरिफायर यूव्ही वॉटर प्युरिफायर्सपेक्षा अधिक महाग आहेत, परंतु खरेदीदाराने आरोग्य विषयक फायद्यांचा अगोदर विचार करावा; व नंतर किंमत विचारात घ्यावी. आरओ वॉटर प्युरिफायरची किंमत यूव्ही वॉटर प्युरिफायरपेक्षा दुप्पट असू शकते.

जलशुद्धीकरण तंत्रज्ञानाचे फायदे आणि तोटे

आरओ- रिव्हर्स ऑस्मोसिस जलशुद्धीकरण प्रणाली; त्याच्या प्रणालीद्वारे चालणाऱ्या पाण्याचा मोठा भाग वाया घालवते. घरगुती आरओ सिस्टीममध्ये 80 टक्के पेक्षा जास्त पाणी नाकारले जाते; किंवा वाया जाते फक्त वापरासाठी 20 टक्के किंवा त्यापेक्षा कमी.

कमी टीडीएस इनपुट वॉटरसाठी आरओ वॉटर प्युरिफायर वापरणे; 200 पीपीएम पेक्षा कमी, दीर्घकाळ तुमच्या आरोग्यासाठी हानिकारक असू शकते, कारण पाण्यातील आवश्यक खनिजे; आणि क्षार काढून टाकले जातात. अतिनील वॉटर प्युरिफायर बॅक्टेरिया आणि व्हायरस मारतो; परंतु कीटकनाशके, गंज, आर्सेनिक, फ्लोराईड इत्यादी विरघळलेली अशुद्धी काढून टाकत नाही.

विविध प्रकारचे वॉटर प्युरिफायर्स- तुमच्या पाण्यासाठी कोणते योग्य आहे?

तुमच्या पाण्याच्या पृष्ठभागानंसार म्हणजे पाणी नदी, तलावांमधून; जे पालिकेने पुरवले आहे. किंवा ते भूजल बोअरवेलमधून, टँकरद्वारे पुरवले जात आहे किंवा ते दोन्हीचे मिश्रण आहे.

सारांश, जर स्त्रोत महानगरपालिकेने पुरवलेले पृष्ठभागाचे पाणी असेल, तर टीडीएस (विरघळलेली अशुद्धता) कमी असण्याची शक्यता आहे आणि आपल्याला फक्त बॅक्टेरिया आणि व्हायरससारख्या सूक्ष्मजीवशास्त्रीय अशुद्धतेपासून स्वतःचे संरक्षण करण्याची आवश्यकता आहे. तथापि, जर तुमचे पाणी टँकरद्वारे पुरवले जाणारे भूजल असेल तर तेथे विरघळलेल्या अशुद्धतेचे उच्च स्तर असू शकते, पाण्याची चव बदलू शकते आणि टीडीएसची उच्च पातळी म्हणजे 500 पीपीएमपेक्षा जास्त असेल तर,  तुमच्या दीर्घकालीन आरोग्यावर परिणाम होऊ शकतो.

जर तुमच्या पाण्याचा टीडीएस 500 पीपीएम पेक्षा जास्त असेल; तर आरओ वॉटर प्युरिफायर निवडणे फायदेशीर ठरु शकते. जर टीडीएस 500 पीपीएम पेक्षा कमी असेल; तर एक चांगले डिझाइन केलेले यूव्ही वॉटर प्युरिफायर; पाणी शुद्ध करण्यासाठी प्रभावी ठरेल. जर तुम्हाला जमिनीतील आणि पृष्ठभागाचे पाणी दोन्ही मिळत असेल; तर संवेदना शुद्धीकरण तंत्रज्ञानासह एक बुद्धिमान शुद्धीकरण प्रभावी होईल. हे वापरकर्त्याने परिभाषित केलेल्या टीडीएस सेटिंग एकूण विरघळलेल्या घनतेवर आधारित; स्वयंचलितपणे आवश्यक तंत्रज्ञानाची निवड करुन बोअरवेल, महानगरपालिका; किंवा टँकरच्या पाण्यासारख्या विविध पाण्याच्या स्त्रोतांवर उपचार करते, एकतर यूव्ही किंवा आरओ. थोडक्यात, कोणत्या वॉटर प्यूरिफायरची निवड करावी; हे तुमच्या परिसरातील पिण्याच्या पाण्यावर अवलंबून असते.

सर्वोत्तम प्यूरिफायर कोणते? (Which is the Best? Between RO and UV)

निरोगी राहण्यासाठी स्वच्छ पाणी पिण्यासाठी; या दिवसात वॉटर प्युरिफायर्स आवश्यक आहेत. जेव्हा ते विश्वसनीय नाव येते तेव्हा; आपण आरओ निवडावे. ते अतिनील गुरुत्वाकर्षण वॉटर प्युरिफायरसह येतात जे अशुद्ध पाण्यापासून संरक्षण दुप्पट करतात.

यूव्ही वॉटर प्युरिफायर संपूर्ण स्वच्छ पाणी देण्यात यशस्वी झाले नाही म्हणूनच आरओ वॉटर प्युरिफायरला यूव्ही प्युरिफायर्सपेक्षा जास्त पसंती दिली जाते. वाचा: What is water purification? | जलशुद्धीकरण म्हणजे काय?

आम्हाला आशा आहे की या ब्लॉगने तुम्हाला; आरओ आणि यूव्ही वॉटर प्युरिफिकेशन तंत्रज्ञानाच्या मूलभूत गोष्टींबद्दल; स्पष्ट कल्पना मिळण्यास मदत केली आहे. जी तुमच्या गरजेनुसार योग्य असलेले वॉटर प्युरिफायर निवडण्यास आवश्यक आहे.

Post Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: कोणतेही वॉटर प्युरिफायर खरेदी करतांना वॉटर प्युरिफायर तज्ञाच्या मदतीने खरेदीचा सर्वोत्तम निर्णय घ्या.

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love