Skip to content
Marathi Bana » Posts » How Hackers Steal Your Data? | हॅकर्स तुमचा डेटा कसा चोरतात? आपण आपल्या महत्वाच्या सर्व व्यवहारांसाठी इंटरनेटचा वापर करतो. परंतू आपण वारत असलेले इंटरनेट सुरक्षित आहे का?

How Hackers Steal Your Data? | हॅकर्स डेटा कसा चोरतात?

How hackers steal your data

How Hackers Steal Your Data? | हॅकर्स तुमचा डेटा कसा चोरतात? आपण आपल्या महत्वाच्या सर्व व्यवहारांसाठी इंटरनेटचा वापर करतो. परंतू आपण वारत असलेले इंटरनेट सुरक्षित आहे का?

धोकादायक ॲप्समधून हॅकर्स युजर्सचा डेटा हॅक करतात आणि त्याचा गैरवापर करतात. आजकाल आपले महत्त्वाचे सर्व व्यवहार बहुतेक इंटरनेटवरुनच होतात. इंटरनेटमुळे जग जवळ आले आहे, इंटरनेटने जीवनातील अनेक गोष्टी सुलभ केल्या आहेत. तरी देखील How Hackers Steal Your Data? विषयी माहिती असणे महत्वाचे आहे.

परंतु सायबर गुन्हेगार किंवा हॅकर्स आपला वैयक्तिक डेटा उघडकीस आणतात त्यामुळे मोठा धोका निर्माण होतो. हॅकर्सनी महत्वाचा डेटा चोरण्यासाठी असंख्य मार्ग तयार केले आहेत. त्याचा दुरुपयोग करुन अत्यंत महत्वाची माहिती चोरली जाते. आपण त्यांचे शिकार होऊ नये, आपला डेटा  चोरीस जाऊ नये म्हणून सुरक्षित राहण्यासाठी आपण कोणती खबरदारी घेऊ शकता याबद्दल या लेखमध्ये काही सामान्य मार्ग दिलेले आहेत. (How Hackers Steal Your Data?)

1. फिशिंग | Phishing (How Hackers Steal Your Data?)

How hackers steal your data?-light man people woman
How hackers steal your data?-Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

फिशिंग म्हणजे काय? What is phishing?

फिशिंग एक बनावट ईमेल आहे; जो कायदेशीर असल्याचा मुखवटा लावतो. हॅकर्स फिशिंग ईमेल तयार करतात; ज्याद्वारे आपली गोपनीय माहिती; जसे की पासवर्ड आणि बँक खात्याचा तपशील चोरण्याचा त्यांचा हेतू असतो. या प्रकारचा ईमेल एखादी सुप्रसिद्ध व्यक्ती; किंवा आपली बँक, किंवा कंपनीसारख्या संस्थेतून आला आहे; जिथे आपण काम करता. हे ईमेल सहसा तातडीची परिस्थिती निर्माण करण्याचा प्रयत्न करतात; किंवा वापरकर्त्यांना त्यांचा वैयक्तिक तपशील देण्यास उद्युक्त करतात. (How Hackers Steal Your Data?) वाचा: How to make AC at home without electricity |विजेशिवाय एसी चालू

उदाहरणार्थ, आपल्याला आपल्या बँकेकडून एक ईमेल प्राप्त होईल. त्यात ते असे म्हणतात की; आपले एटीएम कार्ड बंद केले गेले आहे आणि ते पुन्हा सक्रिय करण्यासाठी; आपल्याला आपल्या कार्ड नंबरची; किंवा आपल्या आधार क्रमांकाची पुष्टी करणे; आवश्यक आहे. एखाद्या व्यक्तीला असा ईमेल प्राप्त झाल्यास; ती व्यक्ती असा विचार करु शकते की खरोखर बँकेकडन ईमेल आला आहे. आपण आपली संपूर्ण माकहती देतो; तिच माहिती हॅकर्स चोरतात आणि तिचा गैरवापर करतात. तेंव्हा अशा मेलपासून सावध राहा. (How Hackers Steal Your Data?) वाचा:Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

हॅकर्स तुमचा डेटा कसा चोरु शकतात?

फिशिंग ईमेलमध्ये एखादा दुवा असू शकतो; जो क्लिक केल्यावर आपण बनावट वेब पृष्ठावर जाल; उदाहरणार्थ, दुवा कदाचित आपल्याला बनावट बँक वेबसाइटवर घेऊन जाईल; जो अगदी कायदेशीर दिसतो, परंतु प्रत्यक्षात तो फक्त एक देखावा असतो; जर आपण वेबसाइटवर आपल्या खात्याच्या तपशिलामध्ये प्रवेश केला असेल तर; तो तपशील बँकेत जाण्याऐवजी हॅकरच्या सर्व्हरकडे जाईल आणि आपण वेबसाइटवर पुरविलेली सर्व माहिती हॅकरकडे असेल. वाचा: WhatsApp New Privacy Policy 2021 | व्हॉटसॲपची नवीन पॉलिसी

सुरक्षित कसे रहायचे?

 • डोमेन नावे किंवा ईमेल पत्त्यांमध्ये शब्दलेखन किंवा व्याकरणाच्या त्रुटी पहा. सायबर गुन्हेगारही ब-याचदा ईमेल पत्ते वापरतात जे सुप्रसिद्ध कंपन्यांच्या नावांसारखे दिसतात पण थोडेसे बदलले जातात. उदाहरणार्थ, accounts@gmail.com  ऐवजी accounts@gmall.com (“i” ऐवजी “l”)
 • कोणतेही दुवे क्लिक करण्यापूर्वी दोनदा विचार करा; आपल्याला संशयास्पद ईमेल संदेशाचा दुवा दिसल्यास त्यावर क्लिक करु नका. त्याऐवजी, संदेशामध्ये प्रदान केलेल्या दुव्याशी URL जुळते की नाही; हे पाहण्यासाठी आपला माउस दुव्यावर फिरवा.
 • सायबर गुन्हेगार अनेकदा आपल्या सुरक्षिततेशी तडजोड; किंवा आपले खाते अवरोधित केले गेले आहे; अशा धमक्यांचा वापर करतात. अशा युक्त्याना घबरु नका ‍किंवा त्यांच्या धमक्यांना बळी पडू नका. परिस्थितीचे आकलन करण्यासाठी आपला वेळ घ्या. वाचा: Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

2. मालवेयर | Malware (How Hackers Steal Your Data?)

How hackers steal your data?-crop hacker typing on laptop with information on screen
How hackers steal your data?-Photo by Sora Shimazaki on Pexels.com

मालवेयर म्हणजे काय?

मालवेयर एक दुर्भावनायुक्त सॉफ्टवेअर आहे; जे सिस्टमशी तडजोड करण्याच्या; आणि सिस्टमवर उपलब्ध डेटा चोरी करण्याच्या उद्देशाने लिहिलेले आहे. हे प्रोग्राम्स विविध प्रकारची कार्ये करु शकतात; ज्यात काही संवेदनशील डेटा चोरी करणे किंवा हटविणे; सिस्टमची मूलभूत कार्ये सुधारित करणे; आणि पीडित व्यक्तीच्या कृतींचा गुप्तपणे मागोवा घेणे समाविष्ट आहे. वाचा: What an innovative app skype is! | स्काईप एक नाविन्यपूर्ण ॲप!

अशी अनेक कारणे आहेत; जी आपल्या सिस्टममध्ये मालवेयरची स्थापना करु शकतात; एखादी ऑपरेटिंग सिस्टमची जुनी किंवा पायरेटेड आवृत्ती चालवित आहे; जी सुरक्षित किंवा अद्ययावत नाही; आणि अशा प्रकारे; हल्ल्यांसाठी असुरक्षित आहे. अज्ञात दुव्यावर क्लिक करणे किंवा बनावट किंवा पायरेटेड सॉफ्टवेअर स्थापित करणे; देखील दुर्भावनायुक्त प्रोग्राम डाउनलोड करण्यासाठी कारणीभूत ठरु शकते. वाचा: Beware of WhatApp Scam! | व्हॉट्सॲप घोटाळ्यापासून सावध राहा!

मालवेयरचे प्रमुख प्रकार

 1. व्हायरस: व्हायरस एक प्रोग्राम आहे; जो सॉफ्टवेअरला संक्रमित करण्यास; आणि सिस्टमची कोर कार्यक्षमता अक्षम करण्यास; किंवा सुधारित करण्यास सक्षम आहे. संगणकाच्या हार्ड ड्राईव्हच्या डेटा फायली; प्रोग्राम किंवा बूट सेक्टरमध्ये स्वतःच प्रतिकृती बनविण्याकडे आणि फायली किंवा सिस्टममध्ये प्रवेश करण्यायोग्य बनविण्याकडे कल.
 2. ट्रोजन्स: हल्लेखोरांनी आपल्या कार्यांवर दूरस्थपणे नजर ठेवण्यासाठी; या प्रकारची मालवेयर आपल्या सुरक्षिततेमध्ये बॅकडोर तयार करते; हे स्वतःला कायदेशीर सॉफ्टवेअर म्हणून वेष बदलवितो किंवा छेडछाड करणा-या कायदेशीर सॉफ्टवेअरमध्ये समाविष्ट आहे.
 3. स्पायवेअर: स्पायवेअर हे हेरगिरी करण्यासाठी डिझाइन केलेले मालवेअर आहे; हे पार्श्वभूमीमध्ये लपते; आणि आपण आपले संकेतशब्द, क्रेडिट कार्ड नंबर; सर्फिंग सवयी; आणि गप्पा यासह आपण ऑनलाइन करता; त्या प्रत्येक गोष्टीचा मागोवा ठेवते. हे कीस्ट्रोक रेकॉर्ड करु शकते, आपल्या वेबकॅमवरुन आपला व्हिडिओचित्र काढू शकतो आणि मायक्रोफोनवरुन ऐकू शकतो.
 4. कीलॉगर: हे स्पायवेअरचा एक विशिष्ट प्रकार आहे; जो आपण टाइप केलेल्या की फक्त नोंदवितो; आणि आपण कोठे टाइप करता; हे लॉग नंतर; आक्रमणकर्त्यास पाठविले जातात; जे आपले संकेतशब्द, गप्पा, क्रेडिट कार्ड क्रमांक आणि बरेच काही शोधण्यासाठी त्यांचे विश्लेषण करु शकतात. वाचा: Many languages, but app one | भाषा अनेक, पण ॲप एक

सुरक्षित कसे रहायचे?

 • अधिकृत अँटी-व्हायरस सॉफ्टवेअर वापरा.
 • कोणतेही बनावट सॉफ्टवेअर डाउनलोड करु नका कारण त्यात मालवेयर असण्याची शक्यता आहे.
 • वेबसाइटवरुन व्युत्पन्न केलेल्या बनावट अँटीव्हायरस पॉप-अपवर कधीही क्लिक करु नका.
 • आपली ऑपरेटिंग सिस्टम नेहमीच अद्ययावत ठेवा.
 • पायरेटेड अ‍ॅप्स किंवा सॉफ्टवेअर कधीही डाउनलोड करु नका कारण त्यात नेहमीच काही प्रकारचे मालवेयर असतात. वाचा: Why Mobile Security is Important? | मोबाईल सुरक्षेचे महत्व

3. दुर्भावनायुक्त मोबाइल अ‍ॅप्स

दुर्भावनायुक्त मोबाइल apps म्हणजे काय? | What are Malicious mobile apps?

Google Playstore किंवा पले स्टोअर वर उपलब्ध प्रत्येक app सुरक्षित; आणि कायदेशीर आहे; असा एक मोठा गैरसमज आहे. तथापि, असे नाही; या स्टोअरवर उपलब्ध प्रत्येक app वापरकर्त्यांसाठी सुरक्षित नाही. यापैकी काही अनुप्रयोगांमध्ये दुर्भावनायुक्त कोड असू शकतो; ज्यामुळे आपली गोपनीयता धोक्यात येऊ शकते. वाचा: Never commit mistakes on WhatsApp |’या’ चुका करु नका,अन्यथा!

असे अ‍ॅप्स आपला डेटा कसा चोरु शकतात?

 • दुर्भावनापूर्ण अँप्समध्ये एक कोड स्निपेट असू शकतो; जो आपल्या डिव्हाइसवर मालवेयर स्थापित करु शकेल. याशिवाय; अनावश्यक परवानग्यांसाठी विचारु शकतो ज्यात आपले संपर्क, संदेश आणि मीडिया यासह गंभीर डेटा काढण्यासाठी हॅकर्स दुरुपयोग करु शकतात.
 • पुढील परवानग्या शोधण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे कारण अनुप्रयोगाद्वारे त्यांचा गैरवापर होऊ शकतो:
 • खात्यांमधील प्रवेश: हे संपर्क यादी आणि ई-मेल पत्त्यांसह महत्त्वपूर्ण डेटा संकलित करण्यात मदत करते.
 • एसएमएस परवानगीः प्रीमियम-दर क्रमांकावर एसएमएस पाठविण्यासाठी आणि आपली शिल्लक काढून टाकण्यासाठी याचा वापर केला जाऊ शकतो.
 • मायक्रोफोन प्रवेश: हे फोन संभाषण रेकॉर्ड करु शकते.
 • डिव्हाइस प्रशासनाची परवानगीः हे हॅकरला आपल्या फोनवर रिमोट कंट्रोल घेण्यात मदत करु शकते; तो थेट ट्रॅक करु आणि दूरस्थपणे पुसून टाकू शकेल.
 • संपर्कः हे एक हॅकरला आपले संपर्क चोरुन आणि जाहिरात नेटवर्कवर विकण्यास मदत करु शकेल. वाचा: 1 जून पासून Google चे नियम बदलणार, काय आहे ‘बदल’ घ्या जाणून…

सुरक्षित कसे रहायचे? (How Hackers Steal Your Data?)

 • अ‍ॅप डाउनलोड करण्यापूर्वी परवानग्या नेहमी तपासा.
 • पुनरावलोकने आणि रेटिंग तपासा.
 • 50,000 पेक्षा कमी डाउनलोड असल्यास अ‍ॅप डाउनलोड करणे टाळा.
 • Third Party अ‍ॅप स्टोअरमधून अ‍ॅप्स डाउनलोड करु नका.
 • कधीही पायरेटेड किंवा क्रॅक अ‍ॅप्स डाउनलोड करु नका. वाचा: How to Check Oxygen Level Without Oximeter? | असे तपासा

4. स्माइशिंग (How Hackers Steal Your Data?)

स्माइशिंग म्हणजे काय? What is smishing?

हा फिशिंगचा एक प्रकार आहे; ज्यात एखादी व्यक्ती आपल्याला फोन कॉल किंवा एसएमएस संदेशाद्वारे आपली खाजगी माहिती देण्यास भाग पाडून; आपल्याला फसवण्याचा प्रयत्न करते. ऑनलाइन सुरक्षिततेच्या जगात स्मित हा एक उदयोन्मुख आणि वाढणारा धोका बनत आहे.

ते आपल्या डेटामध्ये तडजोड कशी करु शकते?

आपणास आपली वैयक्तिक माहिती सामायिक करण्यास आकर्षित करण्यासाठी; स्माइशिंग सामाजिक अभियांत्रिकीच्या घटकांचा वापर करते. ही युक्ती आपली माहिती मिळविण्यासाठी; आपल्या विश्वासाचा फायदा घेते. आक्रमणकर्ता आपल्या खात्यात प्रवेश मिळविण्यासाठी; ऑनलाइन संकेतशब्दापासून आपल्या बँक खात्याचा तपशील; किंवा ओटीपी पर्यंत काहीही असू शकते. एकदा हॅकरकडे आपला आवश्यक डेटा गेल्यास; तो विविध हल्ल्यांसाठी वापरु शकतो.

कधीकधी आकर्षक ऑफर आणि सौंदर्यासह लहान दुवे देखील मिळतात जे क्लिक केल्यावर आपल्या डिव्हाइसवर मालवेयर स्थापित करतात.

सुरक्षित कसे रहायचे? (How Hackers Steal Your Data?)

 • फोन कॉल किंवा एसएमएसवर कोणतीही गंभीर माहिती सामायिक करु नका.
 • संदेशातील दुवे क्लिक करण्यापूर्वी संदेशाची खात्री करा; जर आपल्याला एखादा संदेश आपल्या ओळखीच्या व्यक्तीकडून आला असेल; आणि त्याने महत्वाचा डेटा विचारला असेल तर; आपल्या संपर्कात संग्रहित नंबरवर त्या व्यक्तीला कॉल करा; (एसएमएस नंबरवर कॉल करण्याऐवजी) आणि त्यानेच डेटाची विनंती केली आहे याची खात्री करा.

5. शारीरिक सुरक्षा धमक्या

शारीरिक सुरक्षा धमक्या काय आहेत? | What are physical security threats?

आपल्या संवेदनशील माहितीस शारीरिक धमकी देणे; ही कोणतीही धमकी असते. ज्यामुळे आपल्या डिव्हाइसवर लॅपटॉप; हार्ड ड्राइव्ह आणि मोबाइल डिव्हाइसवर थेट शारीरिक प्रवेश असणा-या लोकांकडून परिणाम होतो.

फिशिंग आणि मालवेअर सारख्या तांत्रिक धोक्यांच्या बाजूने; शारीरिक सुरक्षा धमक्या सहसा कमी लेखले जात नाहीत. जेव्हा एखादी व्यक्ती; चोरीच्या उपकरणांमधून गोळा केलेल्या डेटासारख्या आपल्या गोपनीय डेटामध्ये प्रत्यक्षरित्या प्रवेश करण्यास सक्षम असेल तेव्हा शारीरिक डिव्हाइसची धमकी दिली जाते.

आपल्या कामाच्या ठिकाणी; किंवा आपल्या घरी देखील शारीरिक सुरक्षा उल्लंघन होऊ शकते; उदाहरणार्थ, एखादी व्यक्ती आपल्या गोपनीय फायली धरुन ठेवू शकते; ज्याला संकेतशब्द-संरक्षित नसलेल्या एखाद्या अनियंत्रित सिस्टमकडे पाहू किंवा प्रवेश करण्याची आवश्यकता नाही. वाचा: New PF Rule from September 1 | 1 सप्टेंबरपासून नवीन PF नियम

सुरक्षित कसे रहायचे?

आपण गोपनीय माहिती कशी संग्रहित कराल;; याबद्दल सावधगिरी बाळगा. संवेदनशील माहिती असल्यास; एनक्रिप्टेड संगणक हार्ड ड्राइव्हज, यूएसबी इ. वापरा; आपले संकेतशब्द पोस्ट; किंवा नोटपॅडवर कधीही लिहू नका. तुमची सिस्टीम कधीही सोडू नका; सशक्त संकेतशब्दाने नेहमीच त्याचे संरक्षण करा. आपला फोन अनलॉक केलेला असताना; दुर्लक्ष करु नका. आपण आपला डिव्हाइस गमावल्यास योग्य बॅकअप आणि रिमोट वाइप सेवा सक्षम केल्या असल्याची खात्री करा.

6. असुरक्षित नेटवर्क (How Hackers Steal Your Data?)

असुरक्षित नेटवर्क म्हणजे काय? | What are insecure networks?

आपल्या सिस्टम किंवा डिव्हाइस असुरक्षित नेटवर्कशी कनेक्ट केल्यास; हॅकर्स आपल्या सिस्टमवरील सर्व फायलींमध्ये प्रवेश मिळविण्याची; आणि आपल्या कृतीचे ऑनलाइन निरीक्षण करण्याची; शक्यता निर्माण होऊ शकते. आपल्या सिस्टमच्या नियंत्रणाखाली एक हॅकर आपल्या सामाजिक खाती; बँक खाती आणि आपल्या विश्वास असलेल्या अस्सल वेबसाइटवर मालवेयर इंजेक्ट करु शकतो.

इंटरनेटवर विनामूल्य प्रोग्रामसह; कोणीही आपल्या घराबाहेर कारमध्ये बसून; आपल्या गंभीर फायलींमध्ये प्रवेश करु शकतो, अकाउंटिंग डेटा; वापरकर्ता नावे आणि संकेतशब्द; किंवा नेटवर्कवरील इतर कोणतीही माहिती. आपल्या अधिकृत कागदपत्रांच्या अशा सखोल ज्ञानाचा एखादा प्रतिस्पर्धी; आपल्या व्यवसायासाठी हानिकारक; किंवा प्राणघातक धोका देखील असू शकतो.

“फ्री” विमानतळ किंवा कॉफी शॉप वायफायसशी कनेक्ट करणे धोकादायक आहे; खासकरुन जेव्हा आपण ऑनलाइन बँकिंग, खाजगी संभाषण; किंवा आपला ईमेल ब्राउझिंग यासारख्या गंभीर क्रिया करीत असाल. ही नेटवर्क ब-याचदा असुरक्षित असतात; त्यामुळे हॅकर्स आपल्यावर सहजतेने स्नॅप करु शकतात.

सुरक्षित कसे रहायचे? (How Hackers Steal Your Data?)

 • आपला विश्वास नसलेल्या ओपन वाय-फाय नेटवर्कशी कधीही कनेक्ट होऊ नका; हे विनामूल्य आहे म्हणूनच याचा अर्थ असा नाही; की ते देखील सुरक्षित आहे. वाय-फाय सुविधा असलेल्या कॅफेमध्ये असताना; कोणत्याही ओपन नेटवर्कशी सहजगत्या कनेक्ट होण्याऐवजी तुम्ही कनेक्ट होऊ शकताल अशा वायफाय कर्मचा-यांना सांगा.
 • आपण सार्वजनिक वाय-फाय वापरत असल्यास, कनेक्ट झालेले असताना कोणत्याही बँक व्यवहार करणे किंवा कोणत्याही गंभीर माहितीवर प्रवेश करणे टाळा.
 • ओपन किंवा डब्ल्यूईपी सुरक्षेऐवजी; आपल्या घर आणि ऑफिस वायफाय राउटरवर डब्ल्यूपीए 2 सारख्या सशक्त एनक्रिप्शनचा वापर करा; कारण Open किंवा WEP सहजपणे हॅक केल्या जाऊ शकतात.
 • आपली सुरक्षा आपल्या स्वत: च्या हातात आहे; नेहमीच सावध रहा आणि सतर्क रहा. नेहमी लक्षात ठेवा; कोणीतरी कुठेतरी आपल्याला हॅक करण्याचा प्रयत्न करीत आहे आणि वर नमूद केलेल्या मूलभूत सुरक्षा पद्धती आपल्याला ब-याच हॅक्सपासून वाचवू शकतात.

Related Posts

Related Post Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love