Skip to content
Marathi Bana » Posts » How To Keep Safe From Financial Fraud | आर्थिक सुरक्षितता  

How To Keep Safe From Financial Fraud | आर्थिक सुरक्षितता  

How To Keep Safe From Financial Fraud

How To Keep Safe From Financial Fraud | डिजिटल अर्थव्यवस्थेमध्ये, आर्थिक फसवणुकीपासून कसे सुरक्षित रहावे.

कोणत्याही डिजिटल अर्थव्यवस्थेमध्ये; आर्थिक फसवणूक ही सामान्य गोष्ट आहे. लोकांची ऑनलाइन फसवणूक करण्यासाठी; हॅकर्स आणि फसवणूक करणाऱ्यांकडून दररोज;नवनवीन मार्ग शोधले जात आहेत. तुमचे ऑनलाइन व्यवहार सुरक्षित ठेवण्यासाठी; तुम्हाला सावधगिरी बाळगणे आवश्‍यक आहे. (How To Keep Safe From Financial Fraud)

आपण अतिशय कष्टाने कमवलेले पैसे गमावू नयेत; यासाठी काही महत्वाच्या गोष्टींचे पालन करणे आवश्‍यक आहे. डिजिटल अर्थव्यवस्थेमध्ये, आर्थिक फसवणुकीपासून कसे सुरक्षित रहावे; या बाबत या लेखामध्ये सविस्तर माहिती दिलेली आहे. (How To Keep Safe From Financial Fraud)

अज्ञात ॲक्टिव्हिीटींबद्दल संशयी रहा

Photo by Olya Kobruseva on Pexels.com

आर्थिक फसवणुकीपासून संरक्षणाचा प्रश्न येतो तेव्हा; संशय ही तुमच्या संरक्षणाची पहिली ओळ म्हणून काम करु शकते. जर तुम्हाला एखाद्या अनोळखी व्यक्तीकडून; तुम्हाला आकर्षक डील ऑफर करणारा किंवा तुमचे वैयक्तिक तपशील विचारणारा फोन आला; तर तुम्ही काहीही शेअर करण्यापूर्वी त्याची ओळख सत्यापित करा. जर ती व्यक्ती तुमच्या शंकांचे निरसन करु शकत नसेल; आणि तुम्ही विचारलेल्या प्रश्नांची उत्तरे देऊ शकत नसेल; तर तुमच्यासाठी ही धोक्याची घंटा आहे असे समजा; आणि संभाषण ताबडतोब थांबवा. तुम्ही तो नंबर ब्लॉक करु शकता आणि आवश्यक असल्यास; तुम्ही जवळच्या पोलिस स्टेशनमधील त्यांच्या आर्थिक आणि सायबर गुन्हे शाखेत; तक्रार करु शकता.

तुमचा पासवर्ड आणि वैयक्तिक माहिती सुरक्षित ठेवा

Photo by Wiredsmart on Pexels.com

तुमचे वापरकर्तानाव, पासवर्ड इत्यादी सारखी तुमची ऑनलाइन क्रेडेन्शियल्स सुरक्षित ठेवा. तुमचा पासवर्ड हा मुळात तुमच्या संपत्तीची किल्ली आहे; आणि तुम्हाला तो चुकवणे किंवा गमावणे परवडणारे नाही. क्रेडिट कार्ड, डेबिट कार्ड, ऑनलाइन बँकिंग आणि UPI ॲप्स; तुम्हाला ऑफलाइन किंवा ऑनलाइन खरेदी करताना; त्वरित पेमेंट करण्याची परवानगी देतात. जे लोक त्यांचा संवेदनशील डेटा ऑनलाइन हाताळत नाहीत; ते घोटाळेबाजांचे सोपे लक्ष्य बनतात. आर्थिक फसवणुकीच्या बहुतांश घटनांमध्ये; वापरकर्ते स्वतः लॉगिन आयडी, पासवर्ड किंवा व्यवहाराचा पिन उघड करतात.

आपण आपले पासवर्ड लक्षात ठेवण्याचा सल्ला दिला जातो; परंतु जर तुम्ही हे करु शकत नसाल; तर सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे; त्यांना पासवर्ड-संरक्षित फोल्डर किंवा डायरीमध्ये सुरक्षित ठेवणे ही आहे; जी केवळ तुमच्यासाठी आणि तुमच्या विश्वासूंनाच माहित असतील आणि त्यांनाच ते उपलब्ध होतील.

तुम्ही तुमच्या संगणकातील लॉगिन आयडी एका संरक्षित फाइल आणि फोल्डरमध्ये; किंवा पासवर्ड वैयक्तिक डायरीमध्ये लिहू शकता. तुमचे बँकिंग पासवर्ड नियमितपणे बदलत राहा; तुमचे नाव किंवा जवळच्या नातेवाईकाचे नाव, जन्म वर्ष, मोबाईल नंबर इत्यादी न वापरता; एक मजबूत पासवर्ड तयार करा, ज्याचा सहज अंदाज लावता येणार नाही; आणि फसवणूक करणा-यांना ते सहज मिळणार नाहीत.

निर्जन ठिकाणी एटीएम वापरताना सावधगिरी बाळगा

Photo by Alexandros Chatzidimos on Pexels.com

गर्दीच्या ठिकाणी असलेले एटीएम सर्वात सुरक्षित आहेत; एटीएम वापरताना, कॅमेरा किंवा स्किमिंग यंत्रासारखे; मशीनमध्ये कोणतीही असामान्य जोडणी आहे का ते तपासा. पिन कॉपी करण्यासाठी लपलेले कॅमेरे सहसा कीपॅडच्या अगदी वर; निश्चित केले जातात. पिन टाकताना; तुम्ही तुमचे बोट लपवले पाहिजे.

कार्ड क्लोनिंग हा एक मार्ग आहे; ज्याद्वारे लोकांची फसवणूक केली जाते. फसवणूक करणारे एटीएम स्लॉटमध्ये; स्किमिंग उपकरणे ठेवतात. हे तुमचा कार्ड डेटा कॉपी करतात; ज्याचा वापर अनधिकृत व्यवहार करण्यासाठी; तुमच्या कार्डचे क्लोन तयार करण्यासाठी केला जाऊ शकतो. कमी सुरक्षित वाटणारे ATM टाळा;: उदाहरणार्थ, निर्जन कोपऱ्यात असलेले एटीएम किंवा सुरक्षा कर्मचारी नसलेले एटीएमचा वापर शक्यतो टाळावा.

कधीही व कोणाशीही ओटीपी शेअर करु नका

तुमचा आर्थिक व्यवहार करतांना महत्वाच्या गोष्टी कधीही शेअर करु नका; किंवा ओटीपी लॉग इन करु नका. फसवणूक करणारे त्यांचा वापर तुमच्या खात्यांमध्ये प्रवेश मिळवण्यासाठी; आणि त्यांच्या स्वतःच्या बँक खात्यांमध्ये; पैसे हस्तांतरित करण्यासाठी करु शकतात.

ओटीपी सुरक्षित ठेवून; अशी प्रकरणे सहज टाळता येतात. तुमचा मोबाईल फोन कधीही अनोळखी व्यक्तीला देऊ नका; कारण तुमच्या बँक खात्यातून तुमचा डेटा आणि पैसे चोरण्यासाठी; स्पायवेअर किंवा हॅकिंग सॉफ्टवेअर इंस्टॉल केले जाऊ शकते.

प्रतिसाद देण्यासाठी घाई करु नका (How To Keep Safe From Financial Fraud)

जेव्हा जेव्हा तुम्हाला बँक अधिकारी; गुंतवणूक सल्लागार किंवा पेमेंट ॲप कंपनीची तोतयागिरी करणा-या; एखाद्याकडून कॉल येतो तेव्हा तुम्ही; पूर्ण नाव, वडिलांचे किंवा आईचे नाव, पत्ता, बँक खाते क्रमांक किंवा ग्राहक आयडी; पासवर्ड, पिन, ओटीपी यासारखी महत्त्वाची माहिती कधीही उघड करु नये.

तुमच्या मोबाईलमध्ये तुमच्या बँकेचा ग्राहक सेवा क्रमांक; नेहमी सेव्ह करून ठेवा. जर तुम्ही चुकून काही माहिती उघड केली असेल; जी फसवणूक करणाऱ्यांद्वारे वापरली जाऊ शकते; तर तुम्ही तुमच्या बँकेला तुमचे खाते त्वरित ब्लॉक करण्याची विनंती करु शकता. नंतर तुम्ही बँकेचा पासवर्ड बदलू शकता; आणि तुमच्या बँक खात्याची सुरक्षितता सुनिश्चित करण्यासाठी; आवश्यक पावले उचलू शकता. या सर्व गोष्टींमुळे तुमचे आर्थिक व्यवहार सुरक्षित राहतील.

बँकिंग फसवणूक (How To Keep Safe From Financial Fraud)

बँकिंग फसवणूक तेव्हा होते; जेव्हा एखादी व्यक्ती; एखाद्या वित्तीय संस्थेकडून किंवा त्या संस्थेच्या ग्राहकांकडून; बँक अधिकारी असल्याचे दाखवून; निधी किंवा इतर मालमत्ता घेण्याचा प्रयत्न करते.

क्रेडिटकार्ड डंप म्हणजे काय? (How To Keep Safe From Financial Fraud)

Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

क्रेडिट कार्ड डंप हा एक प्रकारचा गुन्हा आहे; ज्यामध्ये गुन्हेगार क्रेडिट कार्डची अनधिकृत डिजिटल कॉपी बनवतो. यामध्ये ग्राहकांकडून क्रेडिट कार्डची माहिती चोरली जाते; वाचा: How to become a master in Gmail inbox? |जीमेल इनबॉक्स ट्रिक्स

या प्रकारचा गुन्हा अनेक दशकांपासून अस्तित्वात आहे; परंतु अलिकडच्या वर्षांत क्रेडिट कार्ड खोट्या, ओळख चोरी आणि इतर प्रकारच्या सायबर गुन्ह्यांच्या वाढत्या प्रसारामुळे व्यापक जनजागृती दिसून आली आहे.

क्रेडिटकार्ड डंप कसे कार्य करतात (How To Keep Safe From Financial Fraud)

क्रेडिट कार्ड डंप होऊ शकते असे अनेक मार्ग आहेत; एक सामान्य पद्धत म्हणजे स्किमिंग, ज्यामध्ये बेकायदेशीर कार्ड रीडर, कधीकधी कायदेशीर ऑटोमेटेड टेलर मशीन (एटीएम); किंवा गॅस स्टेशन पंपमध्ये लपलेला असतो, क्रेडिट कार्डवरील डेटा कॉपी करतो. इतर प्रकरणांमध्ये; सायबर गुन्हेगार ग्राहक क्रेडिट कार्ड माहिती हाताळणाऱ्या कंपन्यांच्या संगणक प्रणालीशी तडजोड करून; एकाच वेळी मोठ्या संख्येने कार्ड क्रमांक मिळवू शकतात.

उदाहरणार्थ, गुन्हेगार मोठ्या किरकोळ साखळीच्या पॉइंट-ऑफ-सेल (POS); उपकरणांना संक्रमित करुन हजारो किरकोळ ग्राहकांच्या क्रेडिट कार्डमध्ये प्रवेश करू शकतात. वाचा: How to Create & Set up a Gmail Account? |Gmail खाते सेट करणे

वैयक्तिक माहिती क्रमांक (पिन) आणि सुरक्षा चिप्स यांसारख्या उपायांमुळे; ही चोरी अधिक कठीण होण्यास मदत होऊ शकते. तरीही हॅकर्स मौल्यवान क्रेडिट कार्ड माहिती हस्तगत करण्यासाठी; इलेक्ट्रॉनिक पेमेंट सिस्टममधील कमकुवतपणाचे शोषण करण्याचे नवीन मार्ग शोधत आहेत.

वाचा: How To Remove Password From PDF | पासवर्ड कसा काढायचा

चोरीचा फायदा घेण्यासाठी सायबर गुन्हेगार; क्रेडिट कार्डची माहिती काळ्या बाजारात पुन्हा विकतात. वैकल्पिकरित्या, हॅकर्स चोरी केलेल्या क्रेडिट कार्डचा वापर करुन; अनधिकृत ऑनलाइन खरेदी करण्यासाठी स्वतः माहिती वापरु शकतात.

शेवटी, सायबर गुन्ह्यांच्या जोखमीपासून स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी; ग्राहकांकडे मर्यादित माध्यमे आहेत. हॅकर्स ज्या कंपन्यांची खरेदी करतात; त्या कंपन्यांच्या प्रणालीशी तडजोड करण्यास व्यवस्थापित केल्यास; क्रेडिट कार्ड चोरीला अत्यंत सावध व्यक्ती देखील बळी पडू शकतात.  वाचा: How to Block Messages on WhatsApp? | संपर्क कसे ब्लॉक करावे

असे असले तरी, व्यक्ती त्यांच्या काही जोखीम कमी करण्यासाठी; काही पावले उचलू शकतात. यामध्ये त्यांच्या क्रेडिट कार्डची माहिती; इतरांसोबत शेअर करण्यापासून परावृत्त करणे, सार्वजनिक ठिकाणी असताना त्यांचे क्रेडिट कार्ड जवळ ठेवणे, एटीएम, गॅस पंप आणि पीओएस मशीनवर; किंवा त्यांच्या आजूबाजूच्या कोणत्याही संशयास्पद वस्तूंची तपासणी करणे; आणि कोणत्याही अपरिचित व्यवहारांसाठी त्यांच्या क्रेडिट कार्ड स्टेटमेंटचे नियमितपणे पुनरावलोकन करणे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love