Marathi Bana » Posts » Golden Opportunities for a Career in IT |माहिती तंत्रज्ञानात करिअर

Golden Opportunities for a Career in IT |माहिती तंत्रज्ञानात करिअर

Golden Opportunities for a Career in IT

Golden Opportunities for a Career in IT | माहिती तंत्रज्ञानात करिअर करण्यासाठी सुवर्ण संधी; नोकरीसाठी पात्रता,  करिअरचे मार्ग आणि वेतन

माहिती तंत्रज्ञानाने उद्योग क्षेत्रात प्रवेश केला; आणि त्याचा प्रचंड विकास झाला. आयटी व्यावसायिक विविध शासकिय, औद्योगिक; व वैयक्तिक कार्यासाठी संगणक हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअरची रचना, समर्थन आणि देखभाल करतात; आणि त्यांच्या कौशल्य आणि अनुभवाची खूप मागणी केली जाते. (Golden Opportunities for a Career in IT)

नॅशनल असोसिएशन ऑफ सॉफ्टवेअर अँड सर्व्हिस कंपन्यांनी 2015-16 मध्ये भारतीय सॉफ्टवेअर निर्यात 12 टक्क्यांनी वाढून; 112 अब्ज डॉलर्स होण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे. हा विकास दर साध्य करण्यासाठी देशातील एकमेव; सर्वात मोठा अडथळा म्हणजे कुशल आणि सक्षम आयटी व्यावसायिकांची कमतरता.

आयटी नोकऱ्यांसाठी शैक्षणिक पात्रता

Golden Opportunities for a Career in IT
Golden Opportunities for a Career in IT/ Photo by Pixabay on Pexels.com

भारतातील कंपन्यांचे भर्ती व्यवस्थापक माहिती तंत्रज्ञानात किंवा संगणक शास्त्रामध्ये पदवी शोधतात, जे आयटी नोकरीसाठी दोन मूलभूत पात्रता आहेत.

या पदव्या (BE किंवा B.Tech.) त्यांच्या वैशिष्ट्यांमध्ये थोड्या वेगळ्या आहेत; IT मधील पदवी अभ्यासक्रम संगणनाच्या संप्रेषण आणि व्यवसाय क्षेत्रांवर केंद्रित असताना; संगणक विज्ञान अभ्यासक्रमामध्ये संगणनाच्या अधिक वैज्ञानिक पैलूंचा समावेश असू शकतो.

अन्य पदवीधर पदव्या ज्या मोठ्या प्रमाणावर भाड्याने घेणाऱ्या कंपन्यांद्वारे स्वीकारल्या जातात; त्यामध्ये संगणक अभियांत्रिकीमधील बॅचलर इन कॉम्प्युटर अॅप्लिकेशन (बीसीए) आणि बॅचलर ऑफ सायन्स (बीएस्सी) यांचा समावेश आहे. वाचा: Bakery and Confectionery Diploma after 12 | बेकरीमध्ये डिप्लोमा

माहिती तंत्रज्ञानातील मास्टर (Golden Opportunities for a Career in IT)

आपण एम.टेक., एमसीए आणि एमएस्सी सारख्या पदव्युत्तर पदव्या देखील घेऊ शकता; संगणक मध्ये, आणि सिस्टम व्यवस्थापन मध्ये मास्टर. नामांकित संस्थांचे प्रमाणपत्र, डिप्लोमा आणि पीजी डिप्लोमा कार्यक्रम देखील उपलब्ध आहेत.

आयटी करिअरमध्ये रस असणाऱ्यांना विशेषतः दहावीनंतर; गणित, भौतिकशास्त्र आणि रसायनशास्त्रावर लक्ष केंद्रित करणे आवश्यक आहे. इयत्ता 12 वी नंतर, त्यांना महाविद्यालये किंवा विद्यापीठांमध्ये आयटी अभ्यासक्रमांच्या प्रवेशासाठी; राष्ट्रीय स्तरीय किंवा राज्यस्तरीय प्रवेश परीक्षा द्याव्या लागतील.

Golden Opportunities for a Career in IT
Golden Opportunities for a Career in IT/Photo by Pixabay on Pexels.com

या चाचण्यांमध्ये ते कसे कामगिरी करतात ते त्यांचा अभ्यासक्रम आणि महाविद्यालय आणि कदाचित त्यांच्या करिअरची शक्यता मोठ्या प्रमाणावर ठरवते.

भारतात शेकडो अभियांत्रिकी महाविद्यालये आयटी अभ्यासक्रम देतात; आणि अर्थातच, नामांकित महाविद्यालयातील पदवी अधिक वजन घेते. इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी, नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी; आणि बिर्ला इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी अँड सायन्स, पिलानी या संस्थांना सर्वाधिक मागणी आहे. वाचा: Beautician Course is a Valuable Career Option | ब्यूटीशियन जॉब

नामांकित सरकारी आणि खाजगी महाविद्यालये

ऑल इंडिया कौन्सिल फॉर टेक्निकल एज्युकेशन, नॅशनल असेसमेंट अँड अँक्रिडिटेशन कौन्सिल आणि विद्यापीठ अनुदान आयोगाकडून मान्यताप्राप्त इतर अनेक नामांकित सरकारी आणि खाजगी महाविद्यालये आहेत.

या पदवी महाविद्यालयांव्यतिरिक्त, केंद्र सरकारच्या अखत्यारीत असलेल्या; नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ इलेक्ट्रॉनिक्स अँड इन्फॉर्मेशन टेक्नॉलॉजी (NIELIT) यासह प्रमाणपत्र आणि डिप्लोमा अभ्यासक्रम देणाऱ्या संस्था आहेत.

औपचारिक पदवी किंवा डिप्लोमा सोबत, आपल्याला शिकण्याची इच्छा, कठोर परिश्रम करण्याची क्षमता; विश्लेषणात्मक मन, चांगले आणि संवाद कौशल्य यासारख्या वैयक्तिक गुणांची आवश्यकता असेल.

जर तुम्हाला कॉलेजमध्ये चांगले काम करायचे असेल आणि एखाद्या सुप्रसिद्ध कंपनीमध्ये; चांगल्या एंट्री-लेव्हलचे स्थान मिळवायचे असेल तर तुमच्या हायस्कूलपासून गणिताचा एक भक्कम पाया आवश्यक आहे. वाचा: Marine Engineering is a great Career Option | मरीन इंजिनीअरिंग

परदेशात शिक्षणाची संधी (Golden Opportunities for a Career in IT)

 पदवीनंतर, परदेशात प्रगत पदवीसाठी जायचे की नाही हा प्रश्न बहुधा हुशार विद्यार्थ्यांच्या मनावर बेतेल, अगदी थोडक्यात. आयटी पदवीधर भारतात कारकीर्द घडवू इच्छित असल्यास परदेशी पदवीऐवजी एखाद्या विशिष्ट स्पेशलायझेशनमध्ये; नोकरीचा अनुभव उपयोगी असू शकतो, असे काही उद्योग क्षेत्रातील लोकांचे मत आहे.

तथापि, ते जोडतात की अध्यापनाच्या पदांसाठी, एकतर भारतात किंवा परदेशात; चांगल्या परदेशी विद्यापीठातून एमएस किंवा तत्सम पदवी मिळवणे ही चांगली कल्पना असू शकते.

माहिती तंत्रज्ञान करिअरचे मार्ग (Golden Opportunities for a Career in IT)

आयटी उद्योगातील करिअरचे मार्ग हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअर या दोन मुख्य क्षेत्रात वर्गीकृत केले जाऊ शकतात; हार्डवेअर अंतर्गत, आपल्याकडे उत्पादन, देखभाल, संशोधन आणि विकास आणि व्यवस्थापन आहे.

सॉफ्टवेअर अंतर्गत, आपल्याकडे उत्पादन, विकास, प्रोग्रामिंग; सॉफ्टवेअर चाचणी आणि देखभाल आणि समर्थन आहे. संबंधित क्षेत्रांमध्ये संगणक ऑपरेशन्स, डेटाबेस प्रशासन, विक्री/विपणन आणि डेटा सेंटर व्यवस्थापन आहेत.

लोकप्रिय नोकरी पदांमध्ये; संगणक हार्डवेअर अभियंता, सॉफ्टवेअर अभियंता, माहिती प्रणाली व्यवस्थापक; प्रोग्रामर, नेटवर्क प्रणाली आणि डेटा विश्लेषक, प्रणाली विश्लेषक, डेटाबेस प्रशासक, प्रणाली प्रशासक; सहाय्य तज्ञ, संगणक आणि माहिती शास्त्रज्ञ, शाळा/महाविद्यालयीन संगणक शिक्षक, आणि महाविद्यालय किंवा विद्यापीठ यांचा समावेश आहे. प्राध्यापक. वाचा: A Career in the Food Technology after 12 | अन्न तंत्रज्ञान डिप्लोमा

कंपन्या नेटवर्किंग, वेब डिझायनिंग, सर्च इंजिन ऑप्टिमायझेशन, कॉम्प्युटर प्रोग्रामिंग, गेमिंग, सिस्टम/ डेटाबेस अँडमिनिस्ट्रेशन, सॉफ्टवेअर टेस्टिंग, सिक्युरिटी, डेस्कटॉप सपोर्ट, टेक्निकल रायटिंग, ई-कॉमर्स आणि सॉफ्टवेअर ट्रेनिंग या क्षेत्रांमध्ये पदांची जाहिरात करतात.

Golden Opportunities for a Career in IT
Golden Opportunities for a Career in IT/Photo by Cytonn Photography on Pexels.com

फ्रेशर्स स्वाभाविकपणे त्यांच्या उद्योगाच्या दृष्टीकोनाबद्दल; आणि त्यांच्या करिअरच्या भविष्याबद्दल चिंतित असतात. माहिती तंत्रज्ञान कामगार मंदीच्या काळातही तुलनेने चांगले काम करू शकले आहेत; तथापि, नोकरी आणि पगार कपातीची मोठ्या प्रमाणावर नोंद झाली आहे.

चांगले स्किल संधी अधिक (Golden Opportunities for a Career in IT)

तथापि, आधी नमूद केल्याप्रमाणे, बहुतेक कंपन्या माहिती तंत्रज्ञानाचा मोठ्या प्रमाणावर वापर करतात; आणि आयटी व्यावसायिकांना विशेष मागणी आहे, विशेषत: चांगली कौशल्ये, प्रतिभा आणि योग्यता असलेल्यांंना संधी अधिक असतात. वाचा: Make Career in the Fashion Design after 12th: फॅशन डिझाईनर

सामान्यतः, जर तुम्ही थेट विद्यापीठातून फ्रेशर असाल, तर तुम्हाला विशिष्ट कालावधीसाठी प्रशिक्षण घ्यावे लागेल; आणि नंतर सॉफ्टवेअर डेव्हलपर किंवा प्रोग्रामर म्हणून नियुक्त केले जाईल.

तुमच्या कामावर आणि तुम्ही विकसित केलेल्या कौशल्यांवर अवलंबून; तुम्ही सुमारे तीन वर्षांत प्रोजेक्ट लीडर बनू शकता. जर तुम्ही परदेशातील ग्राहकांच्या संस्थेत ऑनसाइट काम करण्यासाठी निवडले असाल; तर तुम्हाला प्रोजेक्ट लीड न करता थेट व्यवस्थापकाच्या भूमिकेसाठी आणि पदोन्नतीसाठी विचारात घेतले जाऊ शकते.

भारतीय कंपन्यांमध्ये काम करणाऱ्या अनेक आयटी व्यावसायिकांना परदेशातील ग्राहकांच्या कामाच्या ठिकाणी काम करण्याची संधी मिळते; आणि यामुळे त्यांना आंतरराष्ट्रीय कामकाजाची परिस्थिती आणि कार्यसंस्कृतीची माहिती मिळते. वाचा: The Best Career in the Fine Arts after 12th | ललित कला पदविका

कनिष्ठ आयटी व्यावसायिक म्हणून; तुम्ही तुमच्या कारकीर्दीत प्रगती करत असताना, तुमचा दृष्टीकोन आणि वैयक्तिक आवडीनुसार; तुम्हाला तंत्रज्ञान प्रवाहात चालू राहण्याची किंवा व्यवस्थापन प्रवाहात जाण्याची निवड दिली जाईल; अशी आशा करू शकता. ज्या व्यक्तींना तंत्रज्ञानाच्या विकासाचा मुख्य भाग बनवायचे आहे; त्यांना “वैयक्तिक योगदानकर्ता” म्हणून ओळखले जाते आणि वरिष्ठ पदावर पदोन्नतीसाठी व्यवस्थापन प्रवाहात जाण्यासाठी दबाव न घेता; त्या प्रवाहात चालू ठेवण्याची परवानगी दिली जाते.

माहिती तंत्रज्ञान वेतन (Golden Opportunities for a Career in IT)

Golden Opportunities for a Career in IT/Photo by Mikael Blomkvist on Pexels.com

आयटी उद्योगातील सरासरी पगार तुमच्या जॉब प्रोफाईल, तुमचे पोस्टिंगचे ठिकाण आणि तुमचे ज्ञान, अनुभव आणि कौशल्ये यावर अवलंबून असतात.

कनिष्ठ सॉफ्टवेअर अभियंता (फ्रेशर म्हणून) रु. 1.2 लाख आणि रु. 3.6 लाख वार्षिक, एक सहयोगी सॉफ्टवेअर अभियंता सुमारे रु. 2 लाख ते रु. 7.5 लाख, एक वरिष्ठ सॉफ्टवेअर अभियंता रु. 4 लाख ते रु. 12 लाख, आणि एक आघाडीचे सॉफ्टवेअर अभियंता रु. 5.5 लाख ते रु. 16 लाख. वाचा: Diploma in Engineering after 10th: दहावीनंतर अभियांत्रिकी पदविका

सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंटमधील प्रोजेक्ट मॅनेजर रु. 7 लाख आणि रु. 20 लाख, उत्पादन व्यवस्थापक सॉफ्टवेअर रु. 6.25 लाख आणि रु. 26 लाख, आणि सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट मॅनेजर रु. 10 लाख आणि रु. 34 लाख.

यूएस मध्ये यापैकी काही पदांसाठी वार्षिक पगार खालीलप्रमाणे आहेत: कनिष्ठ सॉफ्टवेअर अभियंता 35,000 ते  72,000 डॉलर; सहयोगी सॉफ्टवेअर अभियंता 46,000 ते  92,000 डॉलर; आणि वरिष्ठ किंवा आघाडीचे सॉफ्टवेअर अभियंता 77,000 ते  145,000 डॉलर. वाचा: The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका

क्लाउड कॉम्प्युटिंग सारख्या नवीन तंत्रज्ञानाचा परिचय आणि प्रतिभावान कर्मचाऱ्यांची वाढती आवश्यकता, पगार त्यांच्या वाढीचा कल चालू ठेवण्याची शक्यता आहे.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More

Spread the love