Skip to content
Marathi Bana » Posts » New Rules From 1 November 2021 | नोव्हेंबर नंतरचे बदल

New Rules From 1 November 2021 | नोव्हेंबर नंतरचे बदल

New Rules From 1 November 2021

New Rules From 1 November 2021 | 1 नोव्हेंबर पासून फॅमिली पेन्शन, बँक सेवा शुल्क; रेल्वे वेळापत्रक, एलपीजी सिलेंडर, व्हॉट्सॲप आणि जीवन प्रमाणपत्र नियमात होणारे बदल.

आपण आता, 2021 या वर्षाच्या अखेरच्या दिशेने वाटचाल करत आहोत; कारण ऑक्टोबर महिना, हा कॅलेंडरमधील 10 वा महिना असून; तो रविवार दिनांक 31 रोजी संपणार आहे. सोमवार हा नोव्हेंबर महिन्याचा पहिला दिवस आहे; आणि या दिवशी अनेक कंपन्या तसेच सरकार; अनेक बदल आणि नवीन नियम लागू करणार आहेत. यापैकी काही नियमांचा संपूर्ण भारतातील; सामान्य लोकांच्या जीवनावर थेट परिणाम होणार आहे. नवीन बदल महिन्याच्या सुरुवातीलाच लागू केले जाणार आहेत; त्यामुळे त्याचा नागरिकांवर विविध मार्गांनी परिणाम होईल. या संदर्भात, 1 नोव्हेबर पासून लागू होणा-या; मार्गदर्शक तत्त्वांबद्दल नागरीकांनी अपडेट राहणे महत्त्वाचे आहे.(New Rules From 1 November 2021)

१ नोव्हेंबरपासून बँकिंग नियमांमध्ये बदल होणार आहेत; बँक ऑफ बडोदा एक नियम सुरु करत आहे; ज्यानुसार ग्राहकाला पैसे जमा करण्यासाठी आणि काढण्यासाठी; सेवा शुल्क भरावे लागते. त्याचप्रमाणे, रेल्वेच्या बाबतीत; गाड्यांच्या वेळापत्रकात बदल होत आहेत. एलपीजी सिलिंडरच्या किंमती; वाढण्याची शक्यता आहे. व्हॉट्सॲप काही आयफोन आणि अँड्रॉइड फोनवरील; आपली सेवा 1 नोव्हेंबरपासून बंद करणार आहे. फॅमिली पेन्शन नियमातही; बदल करण्यात आलेला आहे. हे काही बदल आहेत; जे सोमवारपासून म्हणजेच 1 नोव्हेंबरपासून लागू होणार आहेत. या बदलांचा थेट परिणाम ग्राहकांच्या बजेटवर होणार आहे; तेंव्हा 1 नोव्हेंबर 2021 पासून होणारे बदल नागरींकांनी जाणून घेणे गरजेचे आहे.

नोव्हेंबर 2021 पासून लागू होणारे सर्व प्रमुख बदल

1) फॅमिली पेन्शन (New Rules From 1 November 2021)

New Rules From 1 November 2021
New Rules From 1 November 2021 marathibana.in

संरक्षण मंत्रालयाने, फॅमिली पेन्शन नियमात बदल केला आहे; आता आश्रितांना 2.5 लाख रुपयांपर्यंत पेन्शन मिळणार आहे. संरक्षण मंत्रालयाने 29 ऑक्टोबर 2021 रोजी दिलेल्या आदेशात; 7 व्या केंद्रीय वेतन आयोग (CPC) नुसार; बालक किंवा मुलांना देय असलेल्या; कौटुंबिक निवृत्ती वेतनाच्या; कमाल मर्यादेत वाढ करण्याची घोषणा केली. मंत्रालयाने दिवाळीपूर्वी हा निर्णय घेतल्याने; कौटुंबिक निवृत्ती वेतन घेणारांसाठी दिवाळीचा सण आणखी गोड झाला आहे.

अधिकृत निवेदनात, मंत्रालयाने जाहीर केले की; सातव्या CPC नंतर सरकारमधील सर्वोच्च वेतन 2.5 लाख रुपये प्रति महिना करण्यात आले आहे. याचा अर्थ निवृत्तीवेतनधारकांच्या कुटुंबांना; सर्व संभाव्य स्त्रोतांकडून; एकत्रित पेन्शन 2.5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त नसावी.

त्यानुसार, “निवृत्ती वेतन आणि निवृत्तीवेतनधारक कल्याण विभाग (DoP&PW) ने दोन्ही पालकांच्या संदर्भात; मुलाला किंवा मुलांना देय असलेल्या दोन कौटुंबिक निवृत्ती वेतनाची कमाल मर्यादा; सुधारित केली आहे. वर्धित दराने 75,000 प्रति महिना (2.5 लाख सामान्य कुटुंब निवृत्ती वेतनाच्या 30 टक्के); 1 जानेवारी 2016 पासून लागू होईल,” असा पीटीआयने मंत्रालयाच्या निवेदनाचा हवाला दिला.

मंत्रालयाने असेही निदर्शनास आणून दिले की; हा आदेश 1 जानेवारी 2016 पासून पूर्वलक्षीपणे लागू करण्यात आला आहे. Live Hindustan च्या अहवालानुसार; ज्यांचे पालक दोघेही संरक्षण मंत्रालयात कर्मचारी आहेत; अशा मुलांना पेन्शन लाभ मिळू शकतात.(New Rules From 1 November 2021)

तथापि, लाभ प्राप्त करण्यासाठी; पालकांनी त्यांच्या शेवटच्या नोकरीच्या भूमिकेत; 7 व्या केंद्रीय वेतन आयोगाच्या (CPC) कक्षेत काम केले पाहिजे. संरक्षण मंत्रालयापूर्वी केंद्र सरकारनेही; केंद्र सरकारच्या कर्मचाऱ्यांच्या कौटुंबिक निवृत्ती वेतनाशी संबंधित; नियमांमध्ये बदल केले होते.

ताज्या बदलानुसार, केंद्रीय नागरी सेवा निवृत्ती वेतन नियम 1972 अंतर्गत; केंद्र सरकारी कर्मचा-यांचे अवलंबित आता 1.25 लाख रुपयांपर्यंतचे; दोन कौटुंबिक निवृत्तीवेतन मिळण्यास पात्र आहेत.

2) बँक सेवा शुल्क (New Rules From 1 November 2021)

New Rules From 1 November 2021
New Rules From 1 November 2021 marathibana.in

तुम्ही बँक ऑफ बडोदाचे ग्राहक असाल तर; ही बातमी तुमच्यासाठी महत्त्वाची ठरु शकते. केंद्रीकृत बँक, बँक ऑफ बडोदा, 1 नोव्हेंबरपासून एक नियम लागू करेल; ज्यामुळे त्यांना बँकिंग सेवांचा लाभ घेण्यासाठी; स्वतंत्र शुल्क आकारता येईल. खातेधारकांना कर्ज घेण्यासाठी; 150 रुपये सेवा शुल्क भरावे लागेल. याव्यतिरिक्त, बँकांमध्ये तीन वेळा ठेवी विनामूल्य असतील; परंतु जर एखाद्याला महिन्यात चौथ्यांदा पैसे जमा करायचे असतील तर; त्यांना 40 रुपये अतिरिक्त शुल्क द्यावे लागेल. जन धन खातेधारकांसाठी; हा नियम असेल. तथापि, जर त्यांना विहित मर्यादेपेक्षा जास्त पैसे काढायचे असतील; तर, त्यांना 100 रुपये द्यावे लागतील. वाचा: How to stop net banking scams? नेट बँकिंग घोटाळे कसे थांबवायचे?

3) रेल्वे वेळापत्रक (New Rules From 1 November 2021)

New Rules From 1 November 2021
New Rules From 1 November 2021 marathibana.in

1 नोव्हेंबर 2021 पासून भारतीय रेल्वे; देशभरातील अनेक रेल्वे गाड्यांच्या वेळापत्रकात बदल करणार आहे. यापूर्वी, रेल्वेने 1 ऑक्टोबरपासून गाड्यांचे वेळापत्रक बदलण्याची योजना आखली होती; परंतु नंतर ही योजना 31 ऑक्टोबरपर्यंत पुढे ढकलली.  आणि शेवटी 1 नोव्हेंबर 2021 पासून; हा बदल अंमलात आणण्याचे मान्य केले.

त्यानुसार, भारतीय रेल्वे देशभरातील गाड्यांच्या वेळापत्रकात; बदल करत आहे. या महिन्याच्या सुरुवातीला रेल्वेने राजस्थानच्या चार विभागांमध्ये धावणाऱ्या; 100 हून अधिक गाड्यांच्या वेळापत्रकात बदल केला होता. अहवालानुसार; नोव्हेंबरमध्ये मोठ्या बदलांची अपेक्षा केली जाऊ शकते. यानंतर जवळपास 13,000 पॅसेंजर ट्रेन; आणि 7,000 माल वाहतूक ट्रेनच्या वेळा बदलतील. 1 नोव्हेंबर 2021 पासून देशभरात धावणाऱ्या; सुमारे 30 राजधानी एक्स्प्रेसच्या वेळापत्रकातही बदल होणार आहेत.

4) एलपीजी सिलिंडर (New Rules From 1 November 2021)

New Rules From 1 November 2021
New Rules From 1 November 2021 marathibana.in

प्रत्येक महिन्याच्या 1 तारखेला, एलपीजीचा व्यवसाय करणाऱ्या तेल विपणन कंपन्या; स्वयंपाकाच्या गॅसच्या किमती बदलतात. 1 नोव्हेंबर रोजी एलपीजी सिलिंडरच्या किमतीत; पुन्हा वाढ होण्याची शक्यता असून; त्यामुळे सर्वसामान्यांच्या खिशाला झळ पोहोचणार आहे.(New Rules From 1 November 2021)

एलपीजी गॅस सिलिंडर वापरणारांसाठी हे धक्कादायक असू शकते; परंतु एलपीजीच्या किमती वाढण्याची शक्यता असल्यामुळे; सर्वसामान्यांच्या चिंतेत आणखी; दरवाढीची भर पडणार आहे. महिन्याच्या पहिल्या दिवशी कच्च्या तेलाच्या किमतीच्या आधारावर; एलपीजी सिलिंडरच्या किमतीत सुधारणा करतात. शिवाय, LPG सिलिंडरच्या विक्रीत होणारे नुकसान पाहता; सरकार आणखी एक दरवाढ करु शकते, असे अहवालात सुचित करण्यात आले आहे.

5) गॅस सिलेंडर बुकिंग

1 नोव्हेंबर 2021 पासून; एलपीजी सिलिंडरच्या वितरणाची; संपूर्ण प्रक्रिया बदलणार आहे. वापरकर्त्याने गॅस सिलेंडर बुक केल्यानंतर; एलपीजी ग्राहकाच्या नोंदणीकृत मोबाइल क्रमांकावर; एक ओटीपी पाठवला जाईल. स्वयंपाकाच्या गॅस सिलेंडरच्या विक्रीचे प्रमाणीकरण करण्यासाठी; ग्राहकांना ही प्रक्रिया पूर्ण करण्यासाठी; सिलिंडर वितरीत करण्यासाठी जेव्हा डिलिव्हरी अधिकारी येतात; तेव्हा त्यांना हा OTP शेअर करावा लागेल. नेहमीपेक्षा, सिलिंडर खरेदी करणे अधिक सुरक्षित व्हावे; यासाठी सिलिंडर वितरण प्रक्रियेत हा बदल करण्यात आला आहे. वाचा: How Can Pensioners Submit Life Certificates? जीवन प्रमाणपत्र

6) व्हॉट्सॲप सेवा (New Rules From 1 November 2021)

WhatsApp Service
New Rules From 1 November 2021 marathibana.in

व्हॉट्सॲप काही आयफोन आणि अँड्रॉइड फोनवर; 1 नोव्हेंबर 2021 पासून आपली सेवा देणे बंद करेल. फेसबुकच्या मालकीच्या कंपनीने दिलेल्या सूचनेनुसार; मेसेजिंग प्लॅटफॉर्म यापुढे; Android 4.0.3 आइस्क्रीम सँडविच; iOS 9 आणि KaiOS 2.5.0 ला सपोर्ट करणार नाही. हा बदल सोमवार दिनांक 1 नोव्हेंबर 2021 पासून होत आहे; त्यामुळे तुम्ही अजूनही ऑपरेटिंग सिस्टीमच्या या आवृत्त्या वापरत असाल तर;  तुम्हाला त्या आवृत्त्या अपग्रेड करणे आवश्यक आहे.

7) जीवन प्रमाणपत्र सुविधा

Life Certificate
New Rules From 1 November 2021 marathibana.in

देशातील सर्वात मोठी बँक; स्टेट बँक ऑफ इंडिया (SBI); 1 नोव्हेंबर 2021 पासून एक नवीन सुविधा सुरु करणार आहे. आता पेन्शनधारक त्यांचे जीवन प्रमाणपत्र; SBI मध्ये घरी बसून व्हिडिओ कॉलद्वारे; सादर करु शकतील. पेन्शनधारक जिवंत असल्याचा पुरावा म्हणजे; जीवन प्रमाणपत्र. पेन्शन सुरु ठेवण्यासाठी, पेन्शन येते त्या बँका; पोस्ट ऑफिस किंवा वित्तीय संस्थेत; दरवर्षी ते जमा करावे लागते. या सुविधेमुळे; पेन्शनधारकांना दिलासा मिळाला आहे.

Related Posts

Related Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love