Skip to content
Marathi Bana » Posts » How To Spot Fake Shopping Sites | बनावट शॉपिंग साइट

How To Spot Fake Shopping Sites | बनावट शॉपिंग साइट

brown jest for you box

How To Spot Fake Shopping Sites | बनावट शॉपिंग साइट कशी शोधावी, आणि फसवणूक कशी टाळावी; फसवणूक झाल्यास पैसे परत मिळवण्यासाठी काय करावे?

हल्ली ऑनलाईन शॉपिंग घोटाळे वाढत आहेत; कारण ऑनलाईन शॉपिंग घोटाळे करणा-या चोरांनी साथीच्या काळात; इंटरनेटच्या माध्यमातून ऑनलाईन शॉपिंगकडे येणाऱ्या; लोकांच्या लाटेचा फायदा घेतला. गॅजेट्स, खेळणी, गारमेंटस, किंवा किंमती वस्तुंचा पुरवठा आणि जास्त मागणी असलेल्या वस्तू विकण्याचे नाटक करुन; ते फेक वेबसाइट्स तयार करतात. तुम्हाला साइटवर आकर्षित करण्यासाठी, घोटाळेबाज फेसबुक, गुगल; आणि इतर वेबसाइट्सवरील जाहिरातींसाठी पैसे देतात. फसवणूक टाळण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे रणनीतींबद्दल जागरुक असणे; आणि काय शोधायचे हे जाणून घेणे. त्यासाठी येथे काही टिप्स दिल्या आहेत. (How To Spot Fake Shopping Sites)

फसवणूक टाळण्याचे सर्वोत्तम मार्ग

कंपनीच्या नावाचा ऑनलाइन शोध घ्या

How To Spot Fake Shopping Sites
How To Spot Fake Shopping Sites/ Photo by Olya Kobruseva on Pexels.com

तुम्ही आधी कधीही न वापरलेल्या वेबसाइटवर असल्यास; “घोटाळा” किंवा “पुनरावलोकन” या शब्दांसह; कंपनीच्या नावाचा ऑनलाइन शोध घ्या. ग्राहकांच्या कोणत्याही तक्रारींसाठी; साइटचे सोशल मीडिया पेज तपासा. आणि बेटर बिझनेस ब्युरोचा स्कॅम ट्रॅकर वापरुन पहा; जे तुम्हाला कंपनीची नावे शोधू देते; आणि कोणत्याही तक्रारी वाचू देते.

आणखी एक महत्वाची गोष्ट जी तुम्ही करायला हवी; ती म्हणजे साइटचे “आमच्याबद्दल” पृष्ठ वाचा. चुकीचे शब्दलेखन किंवा वाक्ये ज्याला अर्थ नाही; ते लाल झेंडे आहेत; हे ध्यानात घ्या. Uses and Benefits of Aadhaar Card | आधार कार्डचे उपयोग

ऑनलाइन जाहिरातींपासून सावध रहा

सोशल मीडिया जाहिरातींद्वारे तुम्हाला सापडणाऱ्या साइटवर अतिरिक्त छाननी करा; जो लोकांना आकर्षित करण्याचा एक सामान्य मार्ग आहे. कधीकधी जाहिराती तुम्ही ऑनलाइन शोधत असलेल्या; उत्पादनांवर आधारित असतात. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही एखादी खेळणी शोधत असाल तर; स्कॅमर्स तुमच्या फेसबुक टाइमलाइनवर तुम्ही खरेदी करु इच्छित असलेल्या खेळण्याच्या चित्रासह त्यांची साइट मिळवण्यासाठी जाहिराती खरेदी करु शकतात.

हार्ड-टू-फाईंड उत्पादनांविषयी संशयास्पद व्हा

खरेदीदारांना फसवण्याचा आणखी एक मार्ग म्हणजे; अशा साइट्सद्वारे ते खोटे सांगतात की; त्यांच्याकडे स्टॉकमध्ये उत्पादने आहेत; जी जवळपास सर्वत्र विकली जातात. गेल्या महिन्यात, एफ.टी.सी ने 25 साइट्स बंद केल्या; ज्याने लोकांना क्लोरॉक्स आणि लायसोल वाइप्ससाठी पैसे देण्याची फसवणूक केली; फक्त ती कधीही न मिळवण्यासाठी. घोटाळेबाज सुट्टीच्या दिवसात आणि विशष्त: सणासुदीच्या दिवसात असे करतात; की त्यांच्याकडे व्हिडिओ गेम कन्सोल किंवा खेळणी शोधणे कठीण आहे.

किंमतीला बळी पडू नका (How To Spot Fake Shopping Sites)

How To Spot Fake Shopping Sites
How To Spot Fake Shopping Sites/ Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

स्कॅमर्स ग्राहकांना आकर्षित करण्यासाठी; चांगल्या क्वालिटीच्या वस्तुची किंमत कमी करण्याची कारणे देतात, ती ग्राहकांना खरी वाटतात व त्याकडे खरेदीदार आकर्षित होतात. खरेदीदारांनी वेगवेगळया साईटसवर; वस्तुची क्वलिटी आणि किंमत तपासली पाहिजे. किंमती मधील तफावत विचारात घेतली पाहिजे. दुकानदारांना प्रतिकार करणे कठीण जाईल; हे जाणून स्कॅमर्स गरम उत्पादनांच्या  किंमती कमी देतात. वाचा: How to stop net banking scams? नेट बँकिंग घोटाळे कसे थांबवायचे?

ऑनलाइन खरेदी करताना फसवणूक झाल्यास तुमचे पैसे ‘असे’ परत मिळवा

जवळजवळ प्रत्येकजण ऑनलाइन शॉपिंगच्या समस्यांना सामोरे जातो; प्रामुख्याने कारण की, आपण प्रत्यक्षात उत्पादन न पाहता; किंवा ते वापरुन न पाहता खरेदीचा निर्णय घेतो. मग ते कपडे, सौंदर्यप्रसाधने, वैयक्तिक काळजी उत्पादने; ॲक्सेसरीज किंवा इलेक्ट्रॉनिक वस्तू असो.

आपल्याला आकार, तंदुरुस्ती, गुणवत्ता, रंग; किंवा वितरण यासंबंधी समस्यांसाठी उत्पादने परत करण्याची आवश्यकता असू शकते; आणि आपले पैसे परत मिळवण्यास किंवा उत्पादनाची देवाणघेवाण करण्यास सक्षम असावे. आश्वासन दिल्याप्रमाणे; वितरीत करण्यात अपयशी ठरणाऱ्या ऑनलाइन विक्रेत्यांचा पाठलाग करणे कठीण आहे; पण व्यर्थ नाही.

ग्राहक संरक्षण कायदा (How To Spot Fake Shopping Sites)

20 जुलै 2020 पासून लागू झालेल्या नवीन ग्राहक संरक्षण कायदयामध्ये; 2019 मध्ये ई-कॉमर्स कंपन्या आणि ऑनलाइन किरकोळ विक्रेत्यांसाठी; तपशीलवार तरतुदींचा समावेश आहे. किंमत, एक्सपायरी डेट, रिटर्न, परतावा, एक्सचेंज, वॉरंटी; आणि हमी, डिलिव्हरी आणि शिपमेंट, पेमेंटच्या पद्धती, तक्रार निवारण यंत्रणा; पेमेंट पद्धती, पेमेंट पद्धतींची सुरक्षा, चार्ज-बॅक पर्याय, याविषयी तपशील प्रदर्शित करणे अनिवार्य करण्यात आले आहे.

जेणेकरुन ग्राहक माहितीपूर्ण निर्णय घेऊ शकतील. सर्व ऑनलाइन मार्केटप्लेससाठी; विक्रेत्याचा ग्राहक सेवा क्रमांक देखील अनिवार्य आहे. सरकारने सर्व ई-कॉमर्स कंपन्यांना 48 तासांच्या आत तक्रारी मान्य केल्याची; आणि एका महिन्यात निवारण करण्याची खात्री करण्यास सांगितले आहे.

वेबसाइट किंवा विक्रेत्याशी संपर्क साधणे

How To Spot Fake Shopping Sites
How To Spot Fake Shopping Sites/ Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

बनावट शॉपिंग साइट जेथे आपले पैसे परत मिळवणे; जवळजवळ अशक्य आहे. प्रतिष्ठित व्यक्ती, निवारण प्रक्रिया आणि थोडासा पाठपुरावा केल्यानंतर समस्या सोडवतील. वाचा: Net Banking: Pros-Cons-Features and More | नेट बँकिंग विषयी

ऑनलाईन कंपन्या, ज्या वापरकर्त्यांच्या अभिप्रायावर मोठ्या प्रमाणात अवलंबून असतात; त्यांच्याकडे सोशल मीडियावर नकारात्मक अभिप्रायावर काम करणारी समर्पित कार्यसंघ असतात, त्यामुळे आज समस्या सोडवण्याचा हा सर्वात वेगवान मार्ग आहे. वाचा: How to write a good blog post? | ब्लॉग पोस्ट कसी लिहावी?

कंपनीच्या हँडलला टॅग करुन फेसबुक, ट्विटर, इन्स्टाग्रामवर; आपली समस्या पोस्ट केल्याने ऑनलाइन विक्रेत्यांसाठी (हॉलिडे बुकिंग, हॉटेल्स, एअरलाइन्स, रेल्वे, ऑनलाइन रिटेलर्स, टेलिकॉम कंपन्या इ.); चांगले काम झाले आहे. व्हिडिओ देखील खूप प्रभावी आहेत कारण ते लवकर व्हायरल होतात. वाचा: How Can Pensioners Submit Life Certificates? जीवन प्रमाणपत्र

योग्य परिणाम मिळविण्यासाठी तपशील, टॅग मंत्री, मंत्रालये, नियामक; किंवा योग्य प्राधिकरणांसह आपला मुद्दा स्पष्टपणे मांडणे. परंतु हे सर्व केवळ नामांकित ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मसह कार्य करते आणि रात्री-अपरात्री ऑपरेटर्ससाठी नाही.

तुमचे पैसे परत मिळवण्यास मदत करण्यासाठी येथे काही टिप्स आणि संसाधने यांची माहिती दिलेली आहे.

How To Spot Fake Shopping Sites
apps business cellphone cellular telephone
How To Spot Fake Shopping Sites/ Photo by Pixabay on Pexels.com
  1. जर वेबसाइटची निवारण यंत्रणा कार्य करत नसेल तर सोशल मीडिया पेज वापरण्यास अजिबात संकोच करु नका.
  2. सरकारच्या तक्रार निवारण पोर्टल INGRAM (इंटरग्रेटेड तक्रार निवारण यंत्रणा) वर तक्रार दाखल करा.
  3. जागो ग्राहक जागो; या घोषवाक्याने तक्रारी दाखल करण्यासाठी ग्राहक व्यवहार मंत्रालय; उपभोक्ता हेल्पलाइन.gov.in प्रदान करते. यात ग्राहकांच्या जागेत स्वयंसेवी संस्थांच्या मदतीने चालवलेली फोन आधारित तक्रार यंत्रणा देखील आहे.
  4. तुम्ही ग्राहक संरक्षण कायद्यांतर्गत; ग्राहक मंचांशी संपर्क साधू शकता. हे जलद विल्हेवाट लावतात, विस्तृत स्वरूप, कार्यपद्धती किंवा शुल्काची आवश्यकता नसते; आणि तुम्हाला तुमचे प्रतिनिधित्व करण्याची परवानगी देते.
वाचा: How to Protect from Online Scams | ऑनलाइन घोटाळे
  1. नॅशनल कन्झ्युमर हेल्पलाइन (NCH) सल्ला देते की; फसव्या व्यवहाराच्या बाबतीत ग्राहकाने प्रथम माहिती अहवाल (FIR) दाखल करावा; किंवा कंपनीला शोधणे शक्य नसल्यास पोलिस तक्रार; किंवा सायबर सेलकडे तक्रार करावी. एनसीएच मध्ये तक्रार नोंदवण्यासाठी; तुम्ही 1800-11-4000 किंवा 14404 वर कॉल करु शकता (राष्ट्रीय सुट्ट्या वगळता सर्व दिवस-सकाळी 9.30 ते संध्याकाळी 5.30 पर्यंत); तुम्ही 8130009809 वर एसएमएस देखील पाठवू शकता. याशिवाय, ऑनलाईन तक्रारी दाखल करण्याचा पर्याय आहे; एकतर NCH च्या वेबसाइटवर किंवा अॅपवर देखील उपलब्ध आहे.
  2. Voxya सारखे काही प्लॅटफॉर्म ग्राहकांना मोफत तक्रारी दाखल करू देतात; आणि समस्येचे निराकरण करण्यासाठी सोशल मीडिया मोहिमा सुरू करतात. ते कंपनीला पाठवल्या जाणाऱ्या व्यावसायिक कायदेशीर नोटीसचाही मसुदा तयार करतात; परंतु शुल्कासाठी. अनेक समाधानी ग्राहकांनी Voxya द्वारे जलद रिझोल्यूशनचे प्रमाणित केले आहे.
  3. ICRPC (आंतरराष्ट्रीय ग्राहक हक्क संरक्षण परिषद) चांगल्या परिणामांसह फी-आधारित सेवा देखील देते.
  4. एक विनामूल्य ऑनलाइन संसाधन iamcheated.com आहे; जे संबंधित कंपनीकडे तक्रारींचे निराकरण करण्यासाठी पाठवते. mouthshut.com ही तुमची पुनरावलोकने पोस्ट करण्यासाठी एक समान वेबसाइट आहे. वाचा: What is an e-passport and how to apply for it | ई-पासपोर्ट
  5. मनीलाइफ फाउंडेशन तक्रार प्रक्रियेबद्दल कसे जायचे; याबद्दल मोफत मार्गदर्शन करते. जर तुमची फसवणूक झाली असेल, तर तुम्ही तुमची क्वेरी मनीलाइफ फाउंडेशनच्या LRC पृष्ठावर ऑनलाइन; पोस्ट करु शकता आणि मार्गदर्शन घेऊ शकता.

जर तुम्ही फसले असाल तर… (How To Spot Fake Shopping Sites)

शुल्कावर विवाद करण्यासाठी आपल्या क्रेडिट कार्ड कंपनीला कॉल करा; आणि परतावा मिळवण्याचा प्रयत्न करा. तुम्ही बेटर बिझनेस ब्युरो आणि एफटीसी वेबसाइट्सवर; साइटची तक्रार करु शकता, ज्यामुळे इतरांची फसवणूक न होण्यास मदत होऊ शकते. (How To Spot Fake Shopping Sites) वाचा: All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

Related Posts

Related Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love