Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to stop net banking scams? | नेट बँकिंग घोटाळे

How to stop net banking scams? | नेट बँकिंग घोटाळे

How to stop net banking scams?

How to stop net banking scams? | ऑनलाइन फसवणूक कशी टाळावी व नेट बँकिंग घोटाळे कसे थांबवावेत; ऑनलाइन फसवणूक टाळण्यासाठी महत्वाच्या टिप्स.

ऑनलाइन बँकिंग फसवणूक तेव्हा होते, जेव्हा गुन्हेगार एखाद्या व्यक्तीच्या ऑनलाइन बँक खात्यात प्रवेश मिळवतो आणि त्यातून निधी हस्तांतरित करतो. काही प्रकरणांमध्ये, एखाद्या व्यक्तीला एखाद्या गुन्हेगाराकडून फसवणूक करुन पैसे हस्तांतरित केले जाऊ शकतात. त्यामुळे आपणास How to stop net banking scams? विषयी माहिती असावी.

Table of Contents

नेट बँकिंग घोटाळे कसे थांबवावेत?

नेट बँकिंग घोटाळ्यांमुळे मोठ्या संख्येने लोकांना आपले पैसे गमवावे लागले आहेत; कारण त्यांनी चुका केल्या; ज्यामुळे फसवणूक करणाऱ्यांना वापरकर्त्याचे नाव, पासवर्ड, पिन, डेबिट कार्ड तपशील; क्रेडिट कार्ड तपशीलांपासून ते एटीएम कार्ड तपशीलांपर्यंत; गुप्त माहिती मिळवता आली. खातेधारकाने हे क्रमांक गुप्त ठेवण्याबाबत काळजी घेतली नाही; तर सायबर गुन्हेगारांना घेटाळे करण्यास अधिक सोपे होते; व तुम्ही तुमचे पैसे गमावून बसता. (How to stop net banking scams?)

हे सर्व कसे कार्य करते (How to stop net banking scams?)

गेल्या 2 वर्षात लोकांनी मोठ्या प्रमाणात; नेट बँकिंगचा स्वीकार केला आहे. तथापि, यामुळे सायबर गुन्हेगारांनाही या विभागाकडे आकर्षित केले आहे; आणि ते या वस्तुस्थितीचा फायदा घेऊ पाहत आहेत; की बहुतेक लोक नेट बँकिंग कसे केले जाते; याबद्दल गोंधळलेले आहेत. नेट बँकिंगवर काहींचा अजिबात विश्वास नाही. ज्ञानातील या तफावतीचा फायदा सायबर गुन्हेगार घेतात.

लोकांचे पैसे गमावल्याची प्रकरणे; अलीकडेच उघडकीस आली आहेत. त्यापैकी बँक खातेदार ईमेलद्वारे सावकाराशी संवाद साधत आहेत; आणि त्यांना मोठी रक्कम भरावी लागेल. तथापि, बँकेच्या खातेधारकाला याची जाणीव न होता; सायबर गुन्हेगार या मेल ट्रेलमध्ये स्वत: ला अडकवतात. शेवटी, सायबर गुन्हेगारांनी त्यांचा खाते क्रमांक पाठवला; आणि बँक खातेदाराला पैसे पाठवण्यास सांगितले.

वाचा: Know all about the Consumer Fraud | ग्राहक फसवणुक

विशेष म्हणजे, चूक बँकेला किंवा वित्तीय संस्थेला वेळेवर कळवली तर; खातेदाराला पैसे परत मिळू शकतात. तथापि; यासाठी, बाधित लोकांना खांब ते पोस्टपर्यंत धाव घ्यावी लागेल; आणि विशेषतः निराश होऊ शकते. या सर्व त्रासापासून स्वतःला वाचवण्यासाठी, अधिक सावधगिरी बाळगणे चांगले. म्हणून, पैसे हस्तांतरित करताना; खातेधारकांनी खालील गोष्टींची काळजी घेणे आवश्यक आहे.

वाचा: How to Avoid Online Scam | असा टाळा ऑनलाइन घोटाळा

खातेधारकांनी खालील गोष्टींची काळजी घ्यावी

 1. तुम्ही ज्या वित्तीय संस्थेशी प्रत्यक्ष व्यवहार करत आहात त्याची पडताळणी करा.
 2. तुम्ही ज्या बँक खात्यात पैसे हस्तांतरित कराल ते सत्यापित करा.
 3. जेव्हा थोडीशी शंका असेल तेव्हा पैसे हस्तांतरित करु नका.
 4. तपशील पडताळण्यासाठी संस्थेच्या अधिकृत कॉल सेंटरला कॉल करा.
 5. शंका असल्यास, अधिकृत शाखेला भेट देण्यास अजिबात संकोच करु नका.
 6. पडताळणीशिवाय मेल किंवा सोशल मीडियाद्वारे कोणाच्याही विधानावर विश्वास ठेवू नका.
 7. तुमच्या सर्व नेट बँकिंग व्यवहारांची प्रिंटस्क्रीन नेहमी घ्या.
 8. वित्तीय संस्थेच्या Twitter खात्यावर निळ्या रंगाचे टिक चिन्ह सत्यापित केले असल्याची खात्री करा.
 9. जर तुम्ही चुकीच्या बँक खात्यात पैसे हस्तांतरित केले तर, शक्य तितक्या लवकर बँकिंग संस्थेला त्याची तक्रार करा.
 10. वित्तीय संस्थेच्या वेबसाइटच्या URL मध्ये ‘https’ असल्याची खात्री करा. सत्यापित करण्यासाठी ब्राउझर तपासा.

सायबर गुन्हेगारांपासून सावध रहा

थोडक्यात, लोकांचे पैसे ऑनलाइन फसवून लुटले जात आहेत; आणि हे मोठ्या प्रमाणावर घडत आहे; कारण सायबर गुन्हेगार त्यांना पटवून देतात की ते त्यांचे बँक अधिकारी आहेत. त्यानंतर खातेधारकांना या सायबर गुन्हेगारांच्या खात्यात; पैसे हस्तांतरित करण्यास प्रवृत्त केले जाते. धक्कादायक बाब म्हणजे, अनेक खातेधारक त्यांचे पैसे; सायबर गुन्हेगारांकडे हस्तांतरित करतात. या प्रकारचा धक्कादायक सायबर गुन्हे घडण्याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे; लोक कथित बँकेच्या तपशीलांची पडताळणी करत नाहीत.

त्यामुळे सावध राहा, कोणावरही विश्वास ठेवू नका, कोणालाही पैसे पाठवण्यापूर्वी पडताळणी करा.

 • लोकांचे पैसे ऑनलाइन लुटले जात आहेत.
 • असे घडते जेव्हा सायबर गुन्हेगार लोकांना ते पटवून देतात.
 • खातेधारकांना त्यांच्या खात्यात पैसे हस्तांतरित करण्यास सांगितले जाते.
 • बरेच खातेधारक त्यांचे पैसे सायबर गुन्हेगारांकडे हस्तांतरित करतात.
 • कारण ते कथित बँकेच्या तपशीलांची पडताळणी करत नाहीत.
 • वाचा: How to write a good blog post? | ब्लॉग पोस्ट कसी लिहावी?

ऑनलाइन फसवणूक टाळण्यासाठी महत्वाच्या टिप्स

दरवर्षी लाखो ग्राहक; सायबर क्राईमला बळी पडतात. FBI च्या इंटरनेट क्राईम कम्प्लेंट सेंटरनुसार; 2015 मध्ये, वेबद्वारे सुरु केलेल्या घोटाळ्यांमुळे ग्राहकांना; $1 अब्ज पेक्षा जास्त नुकसान झाले. बँक ग्राहकांना ऑनलाइन फसवणुकीपासून स्वतःचे संरक्षण करण्यात मदत करण्यासाठी; येथे काही टिप्स दिलेल्या आहेत.

“इंटरनेट हे फसवणूक करण्यासाठी वापरले जाणारे; सर्वात लोकप्रिय साधन बनले आहे; आणि गुन्हेगार त्यांच्या हॅकिंग तंत्राने अधिकाधिक अत्याधुनिक होत आहेत.” ग्राहकांनी त्यांचे आर्थिक व्यवहार पूर्ण करताना; केवळ विश्वसनीय सुरक्षित वायरलेस नेटवर्क वापरणे; आणि ऑनलाइन शेअर केलेली सर्व वैयक्तिक माहिती; फसवणूक करणारे ऑनलाइन फसवणूक करण्यासाठी वापरू शकतात; हे समजून घेणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे.” (How to stop net banking scams?)

How to stop net banking scams?
How to stop net banking scams?

1. तुमचे संगणक आणि मोबाईल उपकरणे अद्ययावत ठेवा

नवीनतम सुरक्षा सॉफ्टवेअर; वेब ब्राउझर आणि ऑपरेटिंग सिस्टम असणे; हे व्हायरस, मालवेअर आणि इतर ऑनलाइन धोक्यांपासून सर्वोत्तम संरक्षण आहे. स्वयंचलित अद्यतने चालू करा; जेणेकरुन ते उपलब्ध झाल्यावर तुम्हाला नवीनतम निराकरणे प्राप्त होतील. वाचा: Net Banking: Pros-Cons-Features and More | नेट बँकिंग विषयी

2. मजबूत पासवर्ड सेट करा (How to stop net banking scams?)

मजबूत पासवर्ड किमान आठ वर्णांचा असतो; आणि त्यात अप्पर आणि लोअरकेस अक्षरे, संख्या; आणि विशेष वर्णांचे मिश्रण समाविष्ट असते. (How to stop net banking scams?)

3. तुमचा पासवर्ड नियमितपणे बदला

तुम्ही तुमच्या इंटरनेट बँकिंग खात्यात; पहिल्यांदा लॉग इन करता, तेंव्हा तुम्हाला बँकेने दिलेला पासवर्ड वापरावा लागेल. तथापि, तुमचे खाते सुरक्षित ठेवण्यासाठी; तुम्हाला हा पासवर्ड बदलणे आवश्यक आहे. याव्यतिरिक्त, नियमित अंतराने; तुमचा पासवर्ड बदलत रहा. महत्त्वाचे म्हणजे पासवर्ड नेहमी गोपनीय ठेवा. Uses and Benefits of Aadhaar Card | आधार कार्डचे उपयोग

4. लॉग इन करण्यासाठी सार्वजनिक संगणक वापरु नका

सायबर कॅफे किंवा लायब्ररीमधील सामान्य संगणकांवर; तुमच्या बँक खात्यात लॉग इन करणे टाळा. ही गर्दीची ठिकाणे आहेत; आणि तुमचा पासवर्ड ट्रेस होण्याची; किंवा इतरांनी पाहण्याची शक्यता जास्त असते. तुम्हाला अशा ठिकाणांहून लॉग इन करायचे असल्यास; तुम्ही कॅशे आणि ब्राउझिंग इतिहास साफ केल्याची खात्री करा; आणि संगणकावरील सर्व तात्पुरत्या फाइल्स हटवा. तसेच, ब्राउझरला तुमचा आयडी आणि पासवर्ड कधीही लक्षात ठेवू देऊ नका.

वाचा: Things to know about Dropshipping | ड्रॉपशिपिंग

5. फिशिंग घोटाळ्यांकडे लक्ष द्या (How to stop net banking scams?)

फिशिंग घोटाळे वापरकर्त्यांना खाजगी खाते किंवा लॉगिन माहिती उघड करण्यास; फसवण्यासाठी फसव्या ईमेल आणि वेबसाइट्स वापरतात. लिंकवर क्लिक करु नका किंवा तुम्हाला परिचित नसलेल्या स्त्रोतांकडून कोणतेही संलग्नक; किंवा पॉप-अप स्क्रीन उघडू नका. spam@uce.gov येथे फेडरल ट्रेड कमिशन (FTC); कडे फिशिंग ईमेल फॉरवर्ड करा; आणि ईमेलमध्ये तोतयागिरी केलेल्या कंपनी, बँक किंवा संस्थेला कळवा.

वाचा: Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

6. वैयक्तिक माहिती वैयक्तिक ठेवा

हॅकर्स तुमचे पासवर्ड शोधण्यासाठी सोशल मीडिया प्रोफाइल वापरु शकतात; आणि पासवर्ड रीसेट टूल्समध्ये त्या सुरक्षा प्रश्नांची उत्तरे देऊ शकतात. तुमची गोपनीयता सेटिंग्ज लॉक करा; आणि वाढदिवस, पत्ते, आईचे पहिले नाव इ. पोस्ट करणे टाळा. तुम्हाला माहीत नसलेल्या लोकांकडून; संपर्क साधण्याच्या विनंत्यांपासून सावध रहा.

वाचा: Know About the Internet Fraud | इंटरनेट फसवणूक

7. तुमचे इंटरनेट कनेक्शन सुरक्षित करा

तुमच्या घरातील वायरलेस नेटवर्क नेहमी; पासवर्डने संरक्षित करा. सार्वजनिक वाय-फाय नेटवर्कशी कनेक्ट करताना; तुम्ही त्यावर कोणती माहिती पाठवत आहात; याबद्दल सावधगिरी बाळगा.

वाचा: Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

8. सुरक्षितपणे खरेदी करा (How to stop net banking scams?)

ऑनलाइन खरेदी करण्यापूर्वी, वेबसाइट सुरक्षित तंत्रज्ञान वापरते याची खात्री करा. तुम्ही चेकआउट स्क्रीनवर असता तेव्हा; वेब पत्ता https ने सुरु होत असल्याचे सत्यापित करा. तसेच, पृष्ठावर एक लहान लॉक केलेले; पॅडलॉक चिन्ह दिसत आहे का; ते तपासा. वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

9. साइटची गोपनीयता धोरणे वाचा

साइटची गोपनीयता धोरणे जरी लांब आणि जटिल असले तरी, गोपनीयता धोरणे तुम्हाला सांगतात की; साइट गोळा करत असलेल्या वैयक्तिक माहितीचे संरक्षण कसे करते. तुम्हाला साइटचे गोपनीयता धोरण दिसत नसल्यास; किंवा समजत नसल्यास, इतर साइटचा विचार करा. (How to stop net banking scams?)

10. तुमची इंटरनेट बँकिंग URL टाइप करा

ईमेलमध्ये दिलेल्या लिंकवर क्लिक करण्यापेक्षा; ब्राउझरच्या ॲड्रेस बारमध्ये तुमची बँक URL टाइप करणे; अधिक सुरक्षित आहे. फसवणूक करणाऱ्यांनी फसव्या वेबसाइटच्या लिंकसह; ईमेल पाठवल्याची उदाहरणे आहेत; जी अगदी बँकेच्या मूळ वेबसाइटप्रमाणेच डिझाइन केलेली आहेत. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

एकदा तुम्ही अशा वेबसाइटवर तुमचे लॉगिन तपशील एंटर केल्यानंतर; ते तुमच्या खात्यात प्रवेश करण्यासाठी; आणि तुमचे पैसे चोरण्यासाठी वापरले जाऊ शकतात. लॉग इन करताना, URL मध्ये ‘https://’ तपासा; आणि ती तुमच्या बँकेची अधिकृत वेबसाइट असल्याची खात्री करा.

वाचा: How to Protect from Online Scams | ऑनलाइन घोटाळे

Conclusion (How to stop net banking scams?)

बिल भरणे असो, निधी हस्तांतरण असो किंवा मुदत ठेव तयार करणे असो; इंटरनेट बँकिंग तुम्हाला ते जलद आणि सोयीस्कर पद्धतीने करु देते. बँकेत जाऊन न संपणाऱ्या रांगेत थांबण्याऐवजी; इंटरनेट बँकिंगने सर्व बँकिंग कार्ये काही क्लिकवर उपलब्ध करुन दिली आहेत. तथापि, फिशिंगच्या जोखमीमुळे; ही सुविधा अत्यंत काळजीपूर्वक वापरली जाणे आवश्यक आहे.

Related Posts

Related Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love