Marathi Bana » Posts » Beware of fake reviews | ऑनलाइन खरेदी करताय, जरा सावध राहा!

Beware of fake reviews | ऑनलाइन खरेदी करताय, जरा सावध राहा!

Beware of fake reviews while shopping online

Beware of fake reviews while shopping online | ही इंटरनेटवरुन उत्पादने किंवा सेवा खरेदी करण्याची क्रिया आहे; म्हणजे विक्रेत्याच्या वेबसाइटवर जाणे, वस्तू निवडणे व खरेदी करणे

असे म्हटले जाते की, ज्ञानाच्या चार आयामांपैकी तिसरा आयाम म्हणजे विचार; जेंव्हा आपण एखादी वस्तू खरेदी करण्याचा विचार करतो; तेंव्हा आपला तिसरा आयाम त्या वस्तूविषयी विचार करायला लागतो; माहिती घ्यायला लागतो. सध्याच्या इंटरनेट युगामध्ये; कुठल्याही वस्तूविषयी माहिती एका क्लिकवर मिळते. परंतू आपल्याला त्या वस्तूविषयी नेमकी कुठली माहिती हवी आहे; याचा शोध घेत-घेत आपण दुसरीकडेच सर्फिंग करत राहतो. शेवटी मनाचे समाधान होत नाही, आणि वेळही वाया जातो. (Beware of fake reviews while shopping online)

पूर्वी एखादी नवीन वस्तू खरेदी करायची असेल तर; आपण वर्तमानपत्रात येणारी जाहीरात किंवा प्रत्यक्ष दुकानात जाऊन; वस्तू पाहून खरेदी करत असायचो. परंतू आजकाल सोशल मीडीयाच्या जमान्यामध्ये; कुठल्याही वस्तूची निवड करणे तसे सोपे व्हायला हवे होते; परंतू तसे न होता उलट मनाचा गोंधळ उडविणारे झालेले आहे. त्याचे कारण म्हणजे विविध प्रकारच्या माध्यमातून होणारा जाहिरातींचा प्रचंड भडीमार. (Beware of fake reviews while shopping online)

अशावेळी नेमकी कोणत्या वस्तूची निवड करावी हे कळत नाही; विचार करुन करुन डोक्याला अक्षरश: मुंग्या येतात. मग आपण आपले मित्र, नातेवाईक किंवा इतर लोक; ज्यांनी पूर्वी अशा प्रकारची वस्तू घेतलेली असते; त्यांना त्या वस्तूविषयी त्यांचा अनुभव व सल्ला म्हणून विचारले तर, ते त्यांनी घेतलेलीच वस्तू कशी चांगली आहे; हेच पटवून सांगतात. त्यामुळे आपण आणखी गोंधळतो. आपला हा होणारा गोंधळ थांबावा म्हणून; नवीन वस्तू खरेदी करतांना नेमके काय महत्वाचे असते? वस्तूची किंमत, वस्तूचा आकर्षक लुक की त्याची बाजारातील मागणी या सर्वां विषयी सविस्तर माहिती दिलेली आहे.

शॉपिंग म्हणजे काय? (Beware of fake reviews)

Beware of fake reviews
Beware of fake reviews-Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

खरेदी ही एक क्रिया आहे; ज्यामध्ये ग्राहक किरकोळ तसेच ठोक विक्रेत्यांनी सादर केलेल्या; उपलब्ध वस्तूंची योग्य निवड विकत घेण्याच्या संभाव्य हेतूने करतात. ग्राहक जवळपासच्या दुकानामध्ये, बाजारात किंवा ऑनलाइन वस्तू खरेदी करतात.

ऑनलाइन शॉपिंग म्हणजे काय?

ऑनलाइन शॉपिंग (Online shopping) हा ई-कॉमर्सचा एक प्रकार आहे; इलेक्ट्रॉनिक कॉमर्स ग्राहकांना विक्रेत्यांकडून उत्पादने खरेदी करण्याचा; एक चांगला मार्ग आहे. ग्राहक वस्तू खरेदी करण्यासाठी व पैसे देण्यासाठी; मोबाइल अ‍ॅप किंवा वेब ब्राउझरचा वापर करतात. डेस्कटॉप संगणक, लॅपटॉप, टॅब्लेट आणि मोबाईल यासारख्या; भिन्न साधनांचा वापर करुन; ग्राहक ऑनलाइन शॉपिंग करु शकतात.

बी 2 बी म्हणजे काय? (Beware of fake reviews)

बी 2 बी म्हणजे व्यवसायिक ते व्यवसायिक; जेव्हा एखादा व्यावसायिक दुस-या व्यावसायिकाकडून उत्पादने खरेदी करतो; तेव्हा त्यांना व्यवसायिक ते व्यवसायिक (बी 2 बी) ऑनलाइन शॉपिंग असे म्हणतात. एक सामान्य ऑनलाइन स्टोअर त्यांचेकडे उपलब्ध असलेल्या वस्तू; किंवा सेवांची वैशिष्ट्ये आणि किंमतींबद्दल माहिती देतो. त्यामध्ये वस्तुंच्या इमेजसह फर्मची उत्पादने आणि सेवांची श्रेणी; ब्राउझ करण्यास, उत्पादनांचे फोटो किंवा प्रतिमा पाहण्यास मिळतात.

बी 2 सी म्हणजे काय? (Beware of fake reviews)

बी 2 सी म्हणजे ग्राहक ते व्यवसायिक; जेव्हा विक्रेता ग्राहकांना उत्पादन विकतो तेव्हा त्याला; बी 2 सी ची प्रक्रिया म्हणतात. ई-कॉमर्स हा व्यवसायिक ते ग्राहकांच्या उत्पादनांची; किंवा सेवांची ऑनलाइन विक्री करण्याचा मार्ग आहे.

ऑनलाईन ग्राहक (Beware of fake reviews)

ऑनलाइन वस्तू खरेदी करणा-या व्यक्तींना; ऑनलाइन ग्राहक म्हणतात. ऑनलाईन ग्राहकांना व्यवहार पूर्ण करण्यासाठी; इंटरनेट व पेमेंटची वैध पद्धत माहित असणे आवश्यक आहे. सामान्यत: उच्च पातळीचे शिक्षण आणि वैयक्तिक उत्पन्न; ऑनलाइन शॉपिंगच्या अनुकूलतेशी संबंधित असतात. तंत्रज्ञानाच्या वाढत्या प्रमानामुळे नवीन शॉपिंग वाहिन्यांकडे पाहण्याचा लोकांचा दृष्टीकोन बदलतांना दिसत आहे. (Beware of fake reviews while shopping online)

ऑनलाइन उत्पादन निवडणे

किरकोळ विक्रेत्याच्या वेबसाइटवर थेट भेट देऊन; किंवा शॉपिंग सर्च इंजिनचा वापर करुन वैकल्पिक विक्रेत्यांमधून; शोध घेत ग्राहकांना खरेदीसाठी आकर्षित केले जाते. एखाद्या विक्रेत्याच्या संकेतस्थळावर ग्राहकाला हवे असणारे उत्पादन; सापडल्यानंतर बहुतेक ऑनलाइन विक्रेते शॉपिंग कार्ट सॉफ्टवेअरचा वापर करतात. जे ग्राहकांना एकापेक्षा जास्त वस्तू गोळा करण्यास मदत करते; पारंपारिक स्टोअरमध्ये शॉपिंग कार्ट किंवा बास्केट भरण्यासारख्या सुविधा ग्राहकांना ऑनलाईन शॉपिंगमध्ये देखील मिळतात.

वस्तू खरेदी करताना महत्वाचं काय असतं

 • खरेदीचा योग्य वेळ किंवा हंगाम  
 • उत्पादनाची गरज
 • उत्पादन उत्पादक कंपन्यांबद्दलची माहिती
 • कंपनी किंवा उत्पादन विक्रेत्याची विश्वासार्हता
 • आपल्याला आवश्यक असलेल्या वैशिष्ट्यांविषयी माहिती
 • खरेदीच्या वेळी बाजारातील मागणीची
 • खरेदीच्या वेळी गुणवत्ता आणि बाजारभाव
 • इतर कंपन्यांच्या उत्पादनांची गुणवत्ता आणि बाजार मूल्य
 • कंपनी देत असलेली सवलत
 • उत्पादनाचा रंग व आकर्षक लुक
 • उत्पादनाचे वजन व आकार
 • वस्तू ठेवण्यासाठी लागणारी जागा
 • उत्पादनाची हमी व उाउटपूट
 • उत्पादन सेवा केंद्राबद्दल विश्वासार्हता
 • उत्पादनाचे ओरीजनल बीलाची पावती

सुरक्षित ऑनलाइन खरेदीसाठी महत्वाच्या टिप्स

 • https:// सह सुरक्षित साइट निवडा.
 • अँटी-मालवेयर प्रोग्राम वापरा.
 • पीसी किंवा लॅपटॉपच्या सुरक्षितता सेटिंग्ज ऑप्टिमाइझ करा.
 • आपली माहिती केवळ एखाद्या परिचित दुकानदारासह सामायिक करा.
 • आपण माहिती भरता तेव्हा कोणीही आपले निरीक्षण करत नाही हे शोधा.
 • डेबिट कार्ड ऐवजी क्रेडिट कार्ड वापरा.
 • आपल्या ऑर्डरची एक प्रत जतन करा किंवा मुद्रित करा.
 • बिलाची प्रिंट ठेवा.
 • आपल्या ऑर्डरची स्थिती वारंवार तपासा.

फेक रिव्ह्यू पासून सावध राहा

एखाद्या वस्तूवर दिले जाणारे रिव्ह्यू एक प्रकारचा स्कॅम आहे; तुम्ही ज्या प्रॉडक्टचे रिव्ह्यू पाहता, आणि खरेदी करता; त्यापैकी अनेक रिव्ह्यू फेक असतात. ऑनलाईन शॉपिंग करताना खरेदीदार सर्वात आधी; एखाद्या प्रोडक्टच्या रिव्ह्यूची तपासणी करतो. बरेच लोक किंमती वस्तू ऑनलाईन घेताना; आपले मित्र किंवा नातेवाईक यांचही मत विचारात घेतात. परंतु एखाद्या नवीनच लाँच झालेल्या वस्तूबाबत; किंवा इतरही अनेक प्रॉडक्टसचे ऑनलाईन रिव्ह्यू पाहतात; आणि त्यानुसार वस्तू खरेदी करायची की नाही हे ठरवतात. पण एखाद्या वस्तूवर दिले जाणारे रिव्ह्यू; एक प्रकारचा स्कॅम असू शकतो. म्हणजेच तुम्ही ज्या प्रॉडक्ट वरचे रिव्ह्यू पाहता, त्यापैकी बरेच रिव्ह्यू फेक असू शकतात.

स्कॅम कसा होतो (Beware of fake reviews)

Beware of fake reviews-scam alert letting text on black background
Beware of fake reviews-Photo by Anna Tarazevich on Pexels.com

काही कंपन्या आपले प्रॉडक्ट्स फायू स्टार रेटिंगसाठी रिव्ह्यूअर्सकडे पाठवतात; हे असे प्रॉडक्ट असतात, प्रत्यक्षात त्यांना फायू स्टार रेटिंग नसते. परंतू उत्पादकांना मात्र त्यावर फायू स्टार रेटिंग हवी असते; हे रिव्ह्यूअर्स त्या उत्पादनाला फायू स्टार रेटिंग देतात. त्यामुळे सजेशन मध्ये हे उत्पादन टॉपवर येतात; खरेदीच्यावेळी युजर, प्रॅाडक्ट सर्च करतो, त्यावेळी त्याला असे प्रॅाडक्ट टॉपवर दिसतात.

निष्कर्ष | Conclusion (Beware of fake reviews)

ज्याच्याशी लढायचय त्याचा पूर्ण परिचय हवा हा जसा युध्दाचा नियम आहे, तसा जी वस्तू आपण घेणार आहात त्या वस्तूची पूर्ण माहिती हवी हा शॉपिंगचा नियम आहे. आपला प्रयत्न इतरांपेक्षा श्रेष्ठ होण्याचा नसला तरी आपण काल होतो त्यापेक्षा आज चांगला होण्याचा असला  पाहिजे. वाचा: Pros & Cons of Online Shopping | ऑनलाईन शॉपिंगचे फायदे-तोटे

आयुष्यात  प्रत्येक  व्यक्ती  महत्वाची आहे कारण चांगले लोक  नेहमी साथ देतात तर वाईट लोक नेहमी अनुभव देतात. कोणताही अनुभव हा वाचून मिळत नाही तो घ्यावाच लागतो स्वत:च घर स्वत:च सांभाळायचं हे आपल्याला गोगलगायीकडून शिकलं पाहिजे. काहीच हाती लागत नाही तेंव्हा मिळतो तो फक्त अनुभव. काहीतरी घडल्यानंतर पश्चाताप, चिंता किंवा काळजी करण्यापेक्षा, काळजी घेण केंव्हाही  चांगल. भरोसा श्वासांवर सुध्दा नसतो आणि आपण लोकांवर ठेवतो. थोडिशी काळजी घेतली तर ऑनलाईन शॉपिंगचा भरपूर आनंद घेता येईल. (Beware of fake reviews while shopping online)

“Online Shopping | ऑनलाइन खरेदी करताय, मग ही माहिती वाचा…” हा लेख आपणास कसा वाटला, या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा; आपला प्रतिसाद व सुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत. त्या नवचैतन्य देतात; व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More

Spread the love