Skip to content
Marathi Bana » Posts » Chose the Best Traditional or Online | पारंपारिक की ऑनलाईन

Chose the Best Traditional or Online | पारंपारिक की ऑनलाईन

Traditional vs Online Shopping

Chose the Best Traditional or Online Shopping | पारंपारिक खरेदी की ऑनलाईन शॉपिंग, योग्य निवडा

आजकाल, ग्राहकांमध्ये ऑनलाइन शॉपिंगची लोकप्रियता वेगाने वाढत आहे; आणि ती त्यांच्या जीवनशैलीचा भाग बनत आहे. ग्राहकांच्या बाजारात संप्रेषण व व्यवहाराचे माध्यम म्हणून; इंटरनेटचा वापर झपाट्याने वाढत आहे. गेल्या काही दशकांपासून जागतिकीकरणानंतर; प्रत्येक उद्योगाला एकमेकांशी स्पर्धा करण्यासाठी नवीन बदल किंवा नवीन तंत्रज्ञानाकडे जावे लागले. ग्राहक बदल उत्तम प्रकारे स्विकारत आहेत. (Chose the Best Traditional or Online)

ऑनलाइन शॉपिंग (ई-कॉमर्स) बर्‍याच ब्रँडकडे त्यांची स्वतःची वेबसाइट्स आहेत; ज्या इंटरनेट वरुन त्यांचा माल आणि सेवांची विक्री करतात. इंटरनेट शॉपिंग केवळ कपडे विकण्यासाठी नाही; तर इलेक्ट्रॉनिक वस्तू, ज्वेलरी, बुकिंगचे विमान किंवा चित्रपटाचे तिकिट यासह विविध प्रकारच्या सेवा देतात.

दुसरीकडे, पारंपारिक खरेदी अजूनही शक्तिशाली आहे; असे लोक आहेत ज्यांना ऑनलाइन शॉपिंग करण्यास आवडत नाही. ते स्वत: स्टोअरमध्ये जाणे पसंत करतात; तिथे ते प्रत्यक्ष वस्तू पाहतात, अनुभवतात आणि खरेदी करतात; खूप शॉपिंग करायला आवडणारी व्यक्ती म्हणून मी ऑनलाइन शॉपिंगपेक्षा पारंपारिक खरेदीला प्राधान्य देतो; शेवटी खरेदी करण्याचा मार्ग ही प्रत्येकाची वैयक्तिक आवड-निवड आहे.

खरेदी म्हणजे काय? (Chose the Best Traditional or Online)

Chose the Best Traditional or Online
Chose the Best Traditional or Online- Photo by Pavel Danilyuk on Pexels.com

खरेदी ही एक क्रिया आहे; ज्यात ग्राहक एक किंवा अधिक किरकोळ विक्रेत्यांद्वारे; सादर केलेल्या किंवा दूकानात उपलब्ध वस्तू किंवा सेवांची योग्य निवड खरेदी करण्याच्या संभाव्य हेतूने करतो; त्यासाठी लोक जवळच्या शहरांमध्ये किंवा नियमित बाजारात वस्तू खरेदी करतात.

पारंपारिक खरेदी म्हणजे काय?

Traditional shopping म्हणजे प्रत्यक्ष दुकानात जाऊन वस्तूंची खरेदी करणे. व्यक्ती आपल्या जवळपासच्या दुकानात, मॉलमध्ये किंवा आपल्या आवडत्या स्टोअरमध्ये जाऊन खरेदी करण्याचा मार्ग आहे. अशा प्रकारच्या खरेदीमध्ये अनेक वस्तू प्रत्यक्ष हात लावून तपासता येतात, त्यातून योग्य  वस्तूची निवड करता येते. ग्राहकांना आपल्या मनासारखी आणि समाधानकारक खरेदी करता येते. म्हणूनच काही ग्राहक अद्याप ऑनलाईन शॉपिंगपेक्षा पारंपारिक प्रकारच्या खरेदीस अधिक प्राधान्य देतात. यामध्ये ग्राहक रोख रक्कम किंवा डेबिट कार्डचा वापर करु शकतात.

Online Shopping आणि पारंपारिक खरेदी मधील फरक

शॉपिंगचा विचार करता; आपण कदाचित “पारंपारिक खरेदीबरोबर ऑनलाईन शॉपिंगची तुलना करता; तेव्हा पारंपारिक खरेदी अधिक सोईची वाटते. परंतू ऑनलाईन शॉपिंग अतिरिक्त सोयी सुविधा देत असल्याचे दिसते.”

आपण काय विकत घ्यावे याचा निर्णय घेतलेला नसल्यास; पारंपारिक खरेदी करणे खूप वेळ घालवू शकते. याउलट, ऑनलाईन शॉपिंगद्वारे; लोकांना कधीही, कोठेही आणि देशांमधील कोणत्याही सीमा नसल्यामुळे; शॉपिंग करता येते. खरं तर, खरेदीच्या या दोन मार्गांमध्ये समान हेतू आहे; जो वस्तू खरेदी करतो. तरीही, त्यांच्यात काही फरक आहेत.

सत्यता किंवा विश्वासार्हता

ऑनलाईन शॉपिंग आणि पारंपारिक खरेदी दरम्यानचा पहिला फरक म्हणजे सत्यता. उत्पादनांची आकर्षक जाहिरात करण्यासाठी, काही ऑनलाईन शॉपिंग स्टोअरमध्ये उत्पादनांच्या तथ्यांविषयी अतिशयोक्ती केली जाते. याउलट बर्‍याच पारंपारिक स्टोअरमध्ये असे करण्याची हिंमत नाही.  कारण ग्राहक उत्पादनांना प्रत्यक्ष स्पर्श करुन आणि अनुभूती घऊन खरेदी करतात. वाचा: Online Shopping | ऑनलाइन खरेदी करताय, मग ही माहिती वाचा…

उदाहरणार्थ, जेव्हा एखादा संभाव्य ग्राहक; वास्तविक ॲपलचा आयफोन खरेदी करण्याच्या उद्देशाने; स्टोअरमध्ये पाऊल ठेवतो, जे एक अतिशय सुप्रसिद्ध इलेक्ट्रिक उत्पादन आहे; तेव्हा विक्रेता बनावट वस्तू विकण्याची हिम्मत करीत नाही; कारण ॲपलचा आयफोन इतका लोकप्रिय आहे की; प्रत्येकाला त्याविषयी माहित आहे; त्यामुळे ग्राहकांची फसवणूक शक्यतो होत नाही. थोडक्यात; वास्तविक स्टोअरमध्ये वस्तू खरेदी करण्याचा फायदा म्हणजे उत्पादने स्वत: पाहून; ओरिजनल व डुप्लिकेट यातील फरक ओळखून खरेदी करता येतात. ऑनलाईन गोष्टी खरेदी करण्याचा तोटा म्हणजे उत्पादने; ओरिजनल किंवा डुप्लिकेट यातील फरक पाहता येत नाही.

वेळ आणि ठिकाण

पारंपारिक खरेदी आणि ऑनलाईन शॉपिंग; मधील दुसरा फरक म्हणजे वेळ आणि ठिकाण. ऑनलाईन खरेदी करण्यास मर्यादा कमी असतात; हे इतके सोयीस्कर आहे की आपण कधीही; आणि कोठेही खरेदी करु शकता. उदाहरणार्थ, ग्राहक वेबसाइटला केंव्हाही सहज भेट देऊ शकतात; खरेदी करु इच्छित उत्पादनाच केंव्हाही शोध घेऊ शकतात. आपल्याला उत्पादनांविषयी पुनर्विचार करण्यासाठी; वेळ हवा असल्यास; आपल्याला हे करणे आवश्यक आहे की उत्पादन आभासी शॉपिंग बॅगमध्ये; किंवा आभासी विशलिस्टमध्ये ठेवता येते. ऑनलाईन शॉपिंग करताना कधीकधी अतिरिक्त शिपिंग खर्च करावा लागतो.

याउलट, जे ग्राहक स्टोअरपासून बरेच दूर राहतात; अशा ग्राहकांसाठी वास्तविक स्टोअर खरेदी करणे सोयीचे नसते. ग्राहकांना स्टोअरमध्ये जाण्यासाठी; रीअल स्टोअर शॉपिंगसाठी जास्त वेळ लागतो. अशा ग्राहकांना; पारंपारिक स्टोअरमध्ये खरेदी करण्यापेक्षा; ऑनलाईन खरेदी करणे अधिक सोयीचे वाटते; परंतु, ज्यांना ऑनलाईन खरेदी विषयी फारशी माहिती नाही, इंटरनेट सुविधा नाही; तसेच ऑनलाईन पेमेंटची सुविधा नाही; अशा प्रकारच्या ग्राहकांसाठी ऑनलाईन शॉपिंगपेक्षा जवळपासच्या स्टोअरमध्ये खरेदी करणे अधिक सोयीचे आहे जेणेकरुन ते पैसे देऊन त्वरित उत्पादने मिळवू शकतील.

सुरक्षितता (Chose the Best Traditional or Online)

ऑनलाईन शॉपिंग आणि पारंपारिक खरेदी दरम्यानचा; शेवटचा फरक म्हणजे सुरक्षिततेचा मुद्दा. ऑनलाईन खरेदी नेहमीच सुरक्षित नसते; ऑर्डर ऑनलाईन करण्यासाठी; आपल्याला वैयक्तिक डेटा आणि क्रेडिट कार्ड; माहिती उघडकीस आणावी लागेल. काही वाईट लोक ऑनलाईन व्यवहाराद्वारे; सहजपणे वैयक्तिक माहितीमध्ये प्रवेश करु शकतात; आणि माहितीचा गैरवापर करु शकतात. परंतू दुकानात किंवा रस्त्यावर खरेदी करताना; अशा गोष्टींबद्दल चिंता करण्याची गरज नाही; कोणताही वैयक्तिक डेटा उघड होण्याची भिती नाही.

सौदेबाजी (Chose the Best Traditional or Online)

Chose the Best Traditional or Online-man searching on apparels
Chose the Best Traditional or Online-Photo by Matt Hardy on Pexels.com

सौदेबाजी म्हणजे काय?

बार्गेनिंग हा वाटाघाटीचा एक प्रकार आहे; ज्यामध्ये ग्राहक आणि विक्रेता देय असलेल्या किंमतीवर; आणि जे घडेल त्या व्यवहाराचे; नेमके स्वरुप यावर विवाद करतात; आणि अखेरीस किंमत ठरवतात. वस्तू किंवा सेवांच्या किंमतीबद्दल; ग्राहक आणि विक्रता दोन लोकांमधील समजूतदारपणा म्हणजे सौदेबाजी. बार्गेनिंग ही निश्चित किंमतींसाठी वैकल्पिक किंमतीची रणनीती आहे.

सौदेबाजी करताना काही ग्राहक सुरुवातीच्या किंमतीचा एक तृतीयांश देय देण्यास सुचवतात; परंतु ते दुकान, वस्तू आणि दुकानदाराच्या मनावर अवलंबून असते. सर्वच ठिकाणी सौदेबाजी चालत नाही; यात ग्राहक जास्त फसण्याची शक्यता असते. विक्रेता तोटयात वस्तू विकायला बसलेला नसतो.

वाचा: Pros & Cons of Online Shopping | ऑनलाईन शॉपिंगचे फायदे-तोटे

पारंपारिक खरेदीमघ्ये सौदेबाजीची शक्यता असते; परंतू ऑनलाईन शॉपिंगमध्ये; वस्तूंच्या किंमतीची तुलना पाहता येते. त्यामुळे किंमतीच्या बाबतीत फसण्याची शक्यता कमी असते. सौदेबाजीचा आनंद घेणाऱ्या ग्राहकास पारंपारिक खरेदी योग्य वाटते.

ग्राहकांचा पसंतीक्रम पूर्ण करण्यासाठी; व्यवसायिकांना स्थानिक देय द्यायच्या पद्धती स्वीकारणे आवश्यक आहे. भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय स्थानिक देय द्यायच्या पद्धती म्हणजे रोख; यूपीआय, क्रेडिट आणि डेबिट कार्डस, बँक हस्तांतरण इ. वैविध्यपूर्ण मार्केटसाठी विविध देयके.

भारतात किरकोळ विक्री हे आपल्या अर्थव्यवस्थेचा एक आधारस्तंभ आहे; आणि जीडीपीच्या सुमारे 10 टक्के वाटा आहे. भारतीय किरकोळ बाजारपेठ अंदाजे; 600 अब्ज अमेरिकन डॉलर्स आणि आर्थिक मूल्यांनुसार; जगातील पहिल्या पाच किरकोळ बाजारांपैकी एक आहे. 1.2 अब्ज लोकांसह भारत; जगातील सर्वाधिक वेगाने विकणा-या किरकोळ बाजारपेठांपैकी एक आहे. याचा अर्थ हाच आहे की, भारतीय लोकांचा पारंपारिक खरेदीवर जास्त भर आहे. (Chose the Best Traditional or Online)

निष्कर्ष | Conclusion (Chose the Best Traditional or Online)

शेवटी, खरेदी ही सर्वांची गरज आहे; ती प्रत्यक्ष दुकानात जाऊन किंवा ऑनलाईन केली तरी; दोन्ही प्रकारच्या खरेदीमध्ये ग्राहकाला डोळस रहावे लागते. दोन्ही प्रकारच्या खरेदीमध्ये; गुणवत्तेची कमतरता आहे. ऑनलाईन खरेदी आणि रिअल स्टोअर खरेदी; या दोन्ही पैकी आपण आपल्या सोयीनुसार खरेदी करु शकता. परंतू नवीन वस्तू खरेदी करतांना नेमके काय महत्वाचे असते? वस्तूची किंमत, वस्तूचा आकर्षक लुक की त्याची बाजारातील मागणी या सर्वां विषयी सविस्तर माहिती खाली दिलेली आहे.

या सर्व बाबींचा; किंमती वस्तू खरेदी करण्यापूर्वी; विचार केला तर आपण फसले जाणार नाहीत. तसेच; वस्तू खरेदीनंतर पश्चातापाची वेळ येणार नाही. दिसण आणि असण; यातील फरक कळला की; बंद होत फसण. असे म्हटले जाते की, शॉपिंग करणं हा सगळया आजारांवर उत्तम उपाय आहे, परंतू ती डोळसपणे केली पाहिजे.  (Chose the Best Traditional or Online)

How To Spot Fake Shopping Sites | बनावट शॉपिंग साइट विषयी

Things to know about Dropshipping | ड्रॉपशिपिंग

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love