Skip to content
Marathi Bana » Posts » Excellent Tax Saving Investment Options |करबचत स्किम

Excellent Tax Saving Investment Options |करबचत स्किम

Excellent Tax Saving Investment Options

Excellent Tax Saving Investment Options | सर्वोत्तम कर बचत योजना, कर बचतीसह गुंतवणुकीतुन चांगला परतावा मिळवून देणा-या; विविध योजना

कर कसा वाचवायचा? किंवा तुमच्या गुंतवणुकीचे नियोजन कसे करायचे? हा प्रश्न आपल्यापैकी; अनेकांना सतावतो. कर नियोजन महत्त्वाचे असले तरी; कर बचत योजनाही आवश्यक आहेत. भारतातील सर्वोत्तम कर बचत योजनांसह; तुम्ही कर वाचवू शकता; आणि परतावा मिळवू शकता. करबचतीच्या गुंतवणुकीसाठी नियोजन करण्याचा आदर्श काळ म्हणजे; आर्थिक वर्षाची सुरुवात. हे सुनिश्चित करेल की; तुम्ही अधिक कर भरणार नाही; आणि कर बचत गुंतवणुकीवर; वर्षभराच्या परताव्यासह भारतात कर वाचवू शकता.(Excellent Tax Saving Investment Options)

भारतातील कर वाचवण्याचे आपले सर्वांचे ध्येय असताना; आपल्यापैकी केवळ काहीजणच यशस्वी का होतात. याचे उत्तर ज्ञानाचा अभाव; किंवा तुमच्या गुंतवणुकीच्या प्लॅनिंगमध्ये; सर्वात योग्य पर्याय निवडण्यात संघर्ष असू शकतो.

या लेखात, आम्ही भारतातील सर्वोत्तम कर बचत; गुंतवणुकीच्या पर्यायांची यादी केली आहे. ज्यामुळे तुम्हाला तुलना करण्यात मदत होईल; आणि गुंतवणुकीचा योग्य निर्णय घेण्यात मदत होईल. भारतात कर कसे वाचवायचे याचे नियोजन करताना; तुम्ही हे देखील सुनिश्चित केले पाहिजे की; तुमचे ध्येय फक्त कर बचत करणे नाही. आयकर बचतीसह सर्वोत्तम-सुयोग्य गुंतवणूक पर्यायामध्ये; गुंतवणूक करणे; हे ध्येय असणे आवश्यक आहे.

Table of Contents

सर्वोत्तम कर बचत योजना (Excellent Tax Saving Investment Options)

1. सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी (PPF)

person putting coin in a piggy bank
Photo by maitree rimthong on Pexels.com

पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड; ही नेहमीच करदात्यांमध्ये लोकप्रिय कर बचत योजना राहिली आहे. या लोकप्रियतेचे एक प्रमुख कारण हे आहे की; PPF कर मुक्त स्थितीच्या श्रेणीत येते. तुम्ही तुमचे पीपीएफ खाते बँक; किंवा पोस्ट ऑफिसमध्ये उघडू शकता.

करदात्यांनी आर्थिक वर्षात गुंतवलेल्या रकमेसाठी; आयकर कायद्याच्या कलम 80C अंतर्गत; कपातीचा दावा करु शकतात. कपातीसाठी पात्र कमाल रक्कम रु. 1.5 लाख. PPF मुक्त श्रेणी अंतर्गत येत असल्याने; व्याज आणि परिपक्वता रक्कम करमुक्त आहे.

PPF खाते 15 वर्षांच्या लॉक-इन कालावधीसह येते; आणि ते गुंतवणूकदारांना परिपक्वता कालावधीच्या शेवटी; खालील पर्यायांची अनुमती देते:

 1. खात्यातून पैसे काढणे
 2. खाते आणखी 5 वर्षे सुरु ठेवणे.

2. राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र (NSC)

Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in
Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in

भारत सरकारचा पुढाकार असलेली; राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र ही एक निश्चित उत्पन्न गुंतवणूक योजना आहे. ज्याचा उद्देश लहान आणि मध्यम-उत्पन्न गुंतवणूकदारांनी गुंतवणूक करणे; आणि चांगला परतावा मिळवणे आहे. ही कमी जोखमीची गुंतवणूक मानली जाते; तसेच ती भविष्य निर्वाह निधीइतकी सुरक्षित असते. गुंतवणूकदार त्यांच्या उत्पन्न प्रोफाइल; आणि गुंतवणुकीच्या सवयीनुसार गुंतवणूक करु शकतात.

NSC मधील गुंतवणूक आयकर कायद्याच्या कलम 80C अंतर्गत; रु. 1.50 लाख पर्यंतच्या वजावटीसाठी पात्र ठरते. कर सवलतीचा लाभ देण्याव्यतिरिक्त; ते गुंतवणूकदारांना संपूर्ण भांडवली संरक्षण; आणि हमी व्याज प्रदान करते. एनएससी, कर बचत पर्यायाची काही वैशिष्ट्ये खालीलप्रमाणे आहेत:

 • हमी परतावा म्हणून 6.8% वार्षिक व्याज.
 • तुम्ही कलम 80C अंतर्गत रु. 1.50 लाख पर्यंत कर लाभाचा दावा करू शकता.
 • तुम्ही रु. 1,000 (किंवा रु. 100 च्या पटीत). गुंतवणूक करु शकता. तुम्ही तुमच्या सोयीनुसार गुंतवणुकीची रक्कम वाढवू शकता.
 • मॅच्युरिटीवर, संपूर्ण मॅच्युरिटी व्हॅल्यू गुंतवणूकदाराला प्राप्त होईल; आणि त्यावर करदात्याच्या हातात कर आकारला जाईल.
 • लवकर निर्गमन उपलब्ध नाही. बँक किंवा NBFC कडून घेतलेल्या कर्जाच्या बाबतीत तुम्ही संपार्श्विक सुरक्षा म्हणून वापरु शकता.

3. राष्ट्रीय पेन्शन योजना (NPS)

Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in
Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in

एनपीएस किंवा राष्ट्रीय निवृत्तीवेतन योजना; ही एक लोकप्रिय आयकर बचत गुंतवणूक उत्पादन बनली आहे. हा कर बचतीचा पर्याय आहे; जो सरकारी आणि खाजगी कर्मचाऱ्यांसाठी उपलब्ध आहे. हे ठेवीदारांना त्यांच्या निवृत्तीसाठी; नियमित मासिक उत्पन्नासह सक्षम करते. ठेवीदाराने गुंतवलेली रक्कम इक्विटी मार्केटसह; अनेक योजनांमध्ये गुंतवली जाते.

एनपीएस खात्यांचे दोन प्रकार आहेत, टियर-1 आणि टियर-2. टियर-1 खात्याचा सदस्य; 60 वर्षांचा होईपर्यंत लॉक-इन कालावधी असतो. वर्ग-1 मध्ये वर्गणीदाराने केलेले योगदान कलम 80CCD (1); आणि 80CCD (1B) अंतर्गत कर-सवलत आहे. टियर-2 खाती हे ऐच्छिक स्वरुपाचे असतात; जे ग्राहकाला आवडेल तेव्हा पैसे काढू देतात. तथापि, टियर-2 खात्यांतील योगदान कर कपातीसाठी पात्र नाही.

कलम 80CCD च्या तरतुदीनुसार, एखादी व्यक्ती; रु. 1.5 लाख पर्यंतच्या कपातीचा दावा करु शकते. NPS मध्ये गुंतवणूक करून 1.5 लाख. याव्यतिरिक्त, एक नवीन उप-कलम 1B देखील; सादर करण्यात आला, ज्याने रु. 50,000 पर्यंत अतिरिक्त कपातीची ऑफर दिली. वैयक्तिक करदात्यांनी NPS मध्ये केलेल्या योगदानासाठी.

4. सुकन्या समृद्धी योजना (SSY)

Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in
Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in

सुकन्या समृद्धी योजना; ही सर्वात महत्वाची कर बचत योजना बनली आहे. हे 2015 मध्ये भारत सरकारने “बेटी बचाओ बेटी पढाओ”; मोहिमेचा एक भाग म्हणून सुरु केले होते. त्याचा सर्वसामान्यांवर; मोठा परिणाम झाला. ही योजना निश्चित उत्पन्नाच्या गुंतवणुकीला परवानगी देते; ज्याद्वारे करदाता नियमित ठेवी गुंतवू शकतो; आणि त्याच वेळी त्यावर व्याज मिळवू शकतो. सुकन्या समृद्धी योजनेतील गुंतवणूक देखील आयकर कायद्याच्या कलम 80C अंतर्गत; पात्र वजावट म्हणून पात्र ठरते.

भारत सरकार या योजनेवरील व्याज दर; त्रैमासिक आधारावर ठरवते आणि परिपक्वतेवर देय आहे. ही योजना 21 वर्षांच्या लॉक-इन कालावधीसह येते; आणि 21 वर्षांच्या समाप्तीनंतर परिपक्व होईल. किमान ठेव रु. 15 वर्षांसाठी प्रति वर्ष 250 रुपये करणे; आवश्यक आहे. वर्षभरात किमान रक्कम भरण्यात अयशस्वी झाल्यास; खाते खंडित केले जाईल. खाते पुन्हा सक्रिय करण्यासाठी; तुम्हाला 250 रुपये ठेवीवर 50 रु. दंड भरावा लागेल.

सुकन्या समृद्धी खाते उघडण्यासाठी, या कर बचत पर्यायासाठी पात्रता निकष खाली दिले आहेत:

 1. फक्त मुलीच या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात.
 2. मुलीचे वय 10 वर्षांपेक्षा जास्त असू शकत नाही; एक वर्षाचा वाढीव कालावधी प्रदान केला जातो; जो पालकांना मुलीच्या 10 वर्षांच्या वयाच्या 1 वर्षासह; गुंतवणूक करण्यास अनुमती देतो.
 3. गुंतवणूकदाराने मुलीच्या वयाचा पुरावा सादर करणे आवश्यक आहे.

5. युनिट लिंक्ड विमा योजना (ULIP)

ULIP जीवन विमा योजना; ही भारतातील सर्वात महत्त्वाची गुंतवणूक योजना आहे. हे सुनिश्चित करते की; मृत्यूच्या घटनेच्या बाबतीत एखाद्याचे कुटुंब आर्थिकदृष्ट्या संतुलित आहे. जीवन विमा पॉलिसी खरेदी करुन; करदात्याला आयकर कायद्यांतर्गत लाभ मिळू शकतो.

आयकर कायदा 1961 च्या कलम 80C अंतर्गत; जीवन विमा पॉलिसीच्या खरेदीसाठी; भरलेला प्रीमियम रु.1.5 लाख पर्यंतच्या कपातीसाठी पात्र ठरतो. शिवाय, कलम 10 (10D) नुसार पॉलिसीच्या मॅच्युरिटीवर; मिळणारे उत्पन्न करमुक्त आहे. प्रीमियम विमा रकमेच्या 10% पेक्षा जास्त नसल्यास; उत्पन्न करमुक्त आहे. ज्या प्रकरणात पैसे विमाधारक व्यक्तीच्या नॉमिनीकडे जातात; तेच नामनिर्देशित व्यक्तीच्या हातात कर सूट म्हणून राहते.

कलम 80C 1961 अंतर्गत वजावटीच्या बाबतीत; करदाता भरलेल्या प्रीमियमवर 20% कर कपातीचा दावा करु शकतो. खालील अटी देखील लागू होतात:

 1. करदाता 31 मार्च 2012 रोजी किंवा त्यापूर्वी जीवन विमा पॉलिसी खरेदी करतो.
 2. पॉलिसी त्यांच्या स्वतःच्या नावावर किंवा त्यांच्या जोडीदाराच्या किंवा मुलाच्या नावावर आहे.
 3. जर जीवन विमा पॉलिसी 1 एप्रिल 2012 नंतर खरेदी केली असेल; तर भरलेला प्रीमियम विमा रकमेच्या 10% पर्यंत कर कपातीसाठी पात्र आहे.

6. इक्विटी लिंक्ड सेव्हिंग्ज स्कीम (ELSS) म्युच्युअल फंड

Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in
Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in

इक्विटी लिंक्ड सेव्हिंग्ज स्कीम; या म्युच्युअल फंड गुंतवणूक योजना आहेत; ज्या त्यांच्या पोर्टफोलिओची मोठी टक्केवारी; इक्विटीमध्ये गुंतवतात. शिवाय, फंडाचा अनिवार्य लॉक-इन कालावधी 3 वर्षांचा असतो; जो सर्व गुंतवणूक उत्पादनांमध्ये सर्वात लहान असतो.

ELSS फंडातील गुंतवणूक आयकर कायद्याच्या कलम 80C अंतर्गत; कमाल रु. 1.5 लाख पर्यंत वजावटीसाठी पात्र ठरते. एकरकमी गुंतवणूक आणि सिस्टिमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन (SIP) द्वारे; गुंतवलेली रक्कम दोन्ही वजावटीसाठी पात्र ठरतात. ईएलएसएस फंड इक्विटीमध्ये मोठ्या प्रमाणात गुंतवणूक करत असल्याने; नेहमीच काही ना काही अंतर्निहित जोखीम असते.

ELSS फंड भांडवली वाढ; आणि कर बचत यांचा दुहेरी लाभ देतात. हे गुंतवणूकदारांमध्ये; सर्वात लोकप्रिय कर बचत योजनांपैकी एक बनते.

सर्वसाधारणपणे, ज्या करदात्यांना कलम 80C च्या तरतुदींनुसार; 1.5 लाख रुपयांपर्यंतच्या कर कपातीचा दावा करायचा आहे; आणि काही जोखीम पत्करण्याची इच्छा आहे; त्यांनी ELSS मध्ये गुंतवणूक करण्याचा विचार करावा. हे म्युच्युअल फंड इक्विटी-केंद्रित आहेत; आणि ते त्यांच्या पोर्टफोलिओपैकी किमान 60% इक्विटी; आणि इक्विटी-लिंक्ड साधनांमध्ये गुंतवतात. यामुळे परताव्याचा फायदा घेण्यासाठी; निधीमध्ये दीर्घ कालावधीसाठी गुंतवणूक करणे महत्त्वाचे ठरते.

7. कर-बचत मुदत ठेव (Excellent Tax Saving Investment Options)

मुदत ठेवी ही सर्वात सुरक्षित; कर बचत योजनांपैकी एक मानली जाते. जोखीम आणि परताव्याच्या बाबतीत; ते इक्विटी गुंतवणुकीपेक्षा सुरक्षित आहे. बँका व्याजदर ठरवतात; आणि ते अनेक घटकांवर अवलंबून असतात. खाली कर-बचत मुदत ठेवीची काही वैशिष्ट्ये आहेत; Tax Free Income in India | भारतात कोणते ‘उत्पन्न करमुक्त’ आहे

 1. करपात्र उत्पन्नाची गणना करताना; कलम 80C अंतर्गत वजावटीसाठी पात्र कर बचतकर्ता मुदत ठेवीमधील गुंतवणूक.
 2. 5 वर्षांचा किमान लॉक-इन कालावधी
 3. ज्येष्ठ नागरिकांना गुंतवणुकीवर जास्त व्याजदर मिळू शकतात.
 4. संयुक्त खात्याच्या बाबतीत, प्राथमिक धारक; करपात्र उत्पन्नाची गणना करताना कर कपातीचा लाभ घेऊ शकतो.
 5. टॅक्स सेव्हर फिक्स्ड डिपॉझिट कोणत्याही वेळेपूर्वी; पैसे काढण्याची परवानगी देत ​​​​नाहीत. तथापि, 5 वर्षांचा लॉक-इन कालावधी संपल्यानंतर; गुंतवणूकदारांना मुदतपूर्व पैसे काढण्याची सुविधा मिळते. मुदतपूर्व पैसे काढण्याच्या अटी व शर्ती प्रत्येक बँकेत बदलतात.

8. कलम 80D अंतर्गत आरोग्य विमा प्रीमियम

तुम्ही खालील योगदानाच्या संदर्भात रु. 25,000 पर्यंत कर लाभाचा दावा करु शकता.

 1. स्वत:, जोडीदार किंवा आश्रित मुलांचा आरोग्य विमा; संरक्षित ठेवण्यासाठी प्रीमियम भरला जातो.
 2. केंद्र सरकारच्या आरोग्य योजनांमध्ये कोणतेही योगदान.
 3. केंद्र सरकारकडून इतर कोणतीही योजना; कपातीसाठी पात्र म्हणून अधिसूचित केली जाऊ शकते.

एखाद्याच्या वैद्यकीय आणीबाणीची काळजी घेण्यासाठी; वैद्यकीय विमा हा सर्वात सुरक्षित गुंतवणूक पर्याय मानला जातो. यामुळे करदात्याला दोन आघाड्यांवर; फायदे मिळू शकतात. सर्वप्रथम, वैद्यकीय आणीबाणीच्या परिस्थितीत; विमा पॉलिसीद्वारे काळजी घेतली जाते. दुसरे म्हणजे, गुंतवणूक उत्पादनात गुंतवणुकीसाठी; आयकर कायद्यांतर्गत कर लाभ.

वरील व्यतिरिक्त, पालकांच्या विम्यासाठी अतिरिक्त वजावट रु. 25,000 च्या मर्यादेपर्यंत उपलब्ध आहे. 60 वर्षांपेक्षा कमी वयाचे असल्यास 25,000 किंवा रु. 50,000 त्यांचे वय 60 वर्षांपेक्षा जास्त असल्यास व्यक्ती आणि पालक दोघेही 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे असल्यास; या कलमांतर्गत उपलब्ध कमाल वजावट रु. 1,00,000.

खाली विविध श्रेणींमध्ये उपलब्ध असलेल्या कपातीचा सारांश

खर्चाचे स्वरूप पात्र वजावटीसाठी केलेला खर्च

 1. केंद्रीय आरोग्य सरकारच्या योजनेसाठी योगदान स्वत:, जोडीदार आणि आश्रित मुलांसाठी प्रतिबंधात्मक आरोग्य तपासणीसाठी खर्च.
 2. (b) आणि (c) साठी, जर वरील व्यक्तींचे वय 60 वर्षांपेक्षा जास्त असेल आणि ते भारतातील रहिवासी असतील तर रु. 25,000/ रु. 50,000
 3. पात्र आरोग्य विमा अंमलात ठेवण्यासाठी एएमटी दिले जाते. प्रतिबंधात्मक आरोग्य तपासणी पालक
 4. वरील व्यक्तींचे वय 60 वर्षांहून अधिक असल्यास आणि ते भारतात रहिवासी असल्यास रु. 25,000/ रु. 50,000
 5. भारतातील रहिवासी असल्याने स्वत:/ पती/पत्नी/ पालकांच्या  वैद्यकीय खर्चाच्या खात्यावर दिलेली रक्कम रु. 50,000, 60 किंवा त्याहून अधिक वयाचे.

9. ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना

Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in
Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in

ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना; ही भारतातील रहिवासी असलेल्या ज्येष्ठ नागरिकांसाठी; उपलब्ध आयकर बचत योजना आहे. ही योजना बँका आणि पोस्ट ऑफिसद्वारे गुंतवणुकीसाठी उपलब्ध आहे; आणि विविध बचत योजनांपैकी एक सर्वोच्च दर देते.

ठेवीदार किमान रु. 1000 आणि त्याच्या पटीत; गुंतवणूक करु शकतात. गुंतवणुकीची रक्कम रु. 1 लाख पेक्षा कमी असल्यास; ही योजना रोख रकमेद्वारे; गुंतवणुकीची सुविधा देखील प्रदान करते. योजनेत ठेवी 5 वर्षांच्या कालावधीनंतर; परिपक्व होतात. ठेवीदारांना मॅच्युरिटी कालावधी आणखी ३ वर्षांनी वाढवण्याचा पर्यायही आहे.

सीनियर सिटीझन सेव्हिंग स्कीममधील गुंतवणूक कलम 80C अंतर्गत रु. 1.5 लाख पर्यंत वजावट म्हणून पात्र ठरते. करपात्र उत्पन्नातून अशा ठेवींवरील व्याज पूर्णपणे करपात्र आहे आणि व्याज रु. 50,000 च्या वर असल्यास कर कपातीसाठी जबाबदार आहे. ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना खात्यात जमा केलेल्या ठेवी; चक्रवाढ आणि वार्षिक भरल्या जातात.

10. शालेय शिक्षण शुल्क (Excellent Tax Saving Investment Options)

आयकर कायदा 1961 आयकर कायद्याच्या कलम 80C अंतर्गत मुलांच्या शाळेच्या फी भरण्यासाठी वजावट प्रदान करतो. PPF, NSC, ELSS इत्यादीसारख्या इतर गुंतवणुकीव्यतिरिक्त; कलम 80C अंतर्गत हा कर बचत पर्याय उपलब्ध आहे. कोणत्याही नोंदणीकृत विद्यापीठ, महाविद्यालय, शाळा; किंवा शैक्षणिक संस्थेला दिलेली शिकवणी फी रु. 1.5 लाख पर्यंतच्या कपातीसाठी पात्र ठरते.

शिवाय, आयकर कायद्यांतर्गत केवळ शिक्षण शुल्क; वजावटीसाठी पात्र ठरते. देणगी, विकास शुल्क इ. सारखे कोणतेही इतर शुल्क; जरी अशा संस्थेला दिले तरी ते वजावटीसाठी पात्र ठरत नाही.

आयकर कायदा दोन्ही पालकांना त्यांच्याद्वारे भरलेल्या रकमेच्या मर्यादेपर्यंत; कपातीचा दावा करण्याची परवानगी देतो. त्यामुळे पालकांनी भरलेली एकूण फी 1 लाख रुपये असेल; ज्यापैकी वडिलांनी 40,000 रुपये आणि आईने 60,000 रुपये भरले असतील, तर दोघेही त्यांनी केलेल्या पेमेंटनुसार वैयक्तिकरित्या रकमेवर दावा करु शकतात.

11. शैक्षणिक कर्जाची परतफेड (Excellent Tax Saving Investment Options)

Education Loan
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

आयकर कायदा कलम 80E अंतर्गत कर वजावट म्हणून; कर्जाच्या परतफेडीवर कर लाभ प्रदान करतो. तुम्ही हे लक्षात ठेवले पाहिजे की; हा कर बचतीचा पर्याय कर्जाची परतफेड करणाऱ्या व्यक्तीसाठी उपलब्ध आहे. एकदा शैक्षणिक कर्ज घेतल्यानंतर, शैक्षणिक कर्जावर भरलेले व्याज; जास्तीत जास्त 8 वर्षांसाठी कर कपातीसाठी पात्र ठरते किंवा व्याजाची परतफेड केली जाते, यापैकी जे आधी असेल.

शैक्षणिक कर्जासाठी EMI कोण भरते यावर अवलंबून; पालक किंवा मूल वजावटीचा दावा करु शकतात. कलम 80C अंतर्गत; वजावट केवळ तुम्ही एखाद्या वित्तीय संस्थेकडून घेतली असेल तर; कुटुंबातील सदस्यांकडून नाही. ज्या वर्षापासून परतफेड सुरु होते; त्या वर्षापासून तुम्ही कर कपातीचा दावा करु शकता.

आयकर अधिकारी कर्जाची परतफेड सुरु करण्यासाठी; कर्जदाराला पूर्ण झाल्याच्या तारखेपासून एक वर्षापर्यंतचा स्थगिती कालावधी देतात. यामुळे करदात्याला त्यांचे वित्त व्यवस्थापित करण्यासाठी पुरेसा वेळ मिळतो; आणि एकदा त्यांनी कर्जाची परतफेड सुरु केल्यानंतर वजावटीचा दावा केला जातो.

उदाहरणार्थ, जर करदात्याने त्यांच्या शैक्षणिक कर्जाची परतफेड केल्याच्या तारखेपासून; 5 वर्षांमध्ये केली, तर कर कपात फक्त या 5 वर्षांच्या कालावधीसाठी; उपलब्ध असेल. कलम 80E नुसार, या लाभावर 8 वर्षांच्या कालावधीसाठी दावा केला जाऊ शकतो; त्यामुळे करदात्यांनी हा लाभ घ्यावा. कर्जदारांनी लक्षात ठेवावे की; त्यांची परतफेड 8 वर्षांपेक्षा जास्त असू शकते, परंतु अशा प्रकरणांमध्ये, त्यांना कलम 80E अंतर्गत; 8 व्या वर्षानंतर कर कपात मिळणार नाही.

12. भाडे किंवा HRA मिळालेला नाही

साधारणपणे, तुम्हाला तुमच्या पगाराचा एक भाग म्हणून HRA मिळतो; आणि आयकर रिटर्न भरताना HRA ला एक प्रमुख कर बचत योजना मानतात. तथापि, असे एक प्रकरण देखील असू शकते; ज्यामध्ये ते कर्मचा-यांच्या पगाराचा भाग बनत नाही. अशा परिस्थितीत, मानक एचआरए कपातीचा दावा केला जाऊ शकत नाही; आणि करदाते भाडे भरत असले तरीही लाभाचा दावा करु शकणार नाहीत. पुढे, अशा प्रकरणांमध्ये, करदात्याने कलम 80GG अंतर्गत; कर लाभाचा दावा केला पाहिजे.

एचआरए न मिळाल्यासही करदात्याला लाभ मिळवून देण्यासाठी; कलम 80GG लागू करण्यात आले. या कलमानुसार, करदात्याला एचआरए न मिळाल्यासही; भरलेल्या भाड्याच्या कपातीचा दावा करता येईल. हे खालील अटींच्या अधीन आहे:

 1. व्यक्ती स्वयंरोजगार किंवा पगारदार आहे.
 2. ज्या वर्षात कलम 80GG अंतर्गत वजावटीचा दावा केला जात आहे अशा कोणत्याही वेळी HRA प्राप्त झालेला नाही.
 3. तुम्ही, तुमचा जोडीदार किंवा HUF ज्यामध्ये तुम्ही सदस्य आहात, तुम्ही सध्या राहत असलेल्या ठिकाणी कोणतेही निवासी निवास धारण करत नाही.

कलम 80GG अंतर्गत कपातीचा दावा करण्यासाठी; तुम्ही भाडे भरण्यासाठी फॉर्म 10BA फाइल करणे आवश्यक आहे. या कलमांतर्गत खालीलपैकी खालची वजावट मानली जाईल:

 1. रु. 5,000 प्रति महिना.
 2. एकूण उत्पन्नाच्या 25% (दीर्घकालीन भांडवली नफा वगळून, कलम 111A अंतर्गत; अल्पकालीन भांडवली नफा आणि कलम 115A किंवा 115D अंतर्गत उत्पन्न आणि 80C ते 80U अंतर्गत वजावट.
 3. वास्तविक भाडे उत्पन्नाच्या 10% कमी. वाचा: The best tricks to save tax | कर वाचवण्याचे सर्वोत्तम मार्ग

13. गृहकर्जावर दिलेले व्याज (Excellent Tax Saving Investment Options)

Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in
Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in

कर कपात म्हणून गृहनिर्माण कर्जावरील व्याज घटकाचा दावा करण्यासाठी, तुम्ही खालील अटी पूर्ण केल्या पाहिजेत:

 1. घर खरेदी किंवा बांधकामासाठी गृहकर्ज घेणे आवश्यक आहे.
 2. ज्या आर्थिक वर्षात कर्ज घेतले होते त्या आर्थिक वर्षाच्या समाप्तीपासून 5 वर्षांच्या आत घराचे बांधकाम पूर्ण करणे आवश्यक आहे.
 3. कर्जाचा एक भाग म्हणून दिलेले व्याज घटक कलम 24 अंतर्गत; रु.2 लाख पर्यंत वजावट म्हणून दावा केला जाऊ शकतो. हे स्व-व्याप्त मालमत्तेच्या बाबतीत लागू आहे. लेट-आउट मालमत्तेच्या बाबतीत; व्याजाचा दावा करण्यासाठी कोणतीही उच्च मर्यादा नाही. वाचा: How to plan IT for the FY 2022-23 | आयकर नियोजन
 4. बांधकामापूर्वीच्या कालावधीत घेतलेल्या गृहकर्जावर व्याज दिले जात असल्यास; बांधकामापूर्वी भरलेल्या व्याजावर वजावट म्हणून दावा केला जाऊ शकतो. वजावट पाच समान हप्त्यांमध्ये उपलब्ध आहे; ज्या वर्षापासून मालमत्ता संपादित केली गेली आहे किंवा बांधकाम पूर्ण झाले आहे. तथापि, कमाल मर्यादा रु. 2 लाख.

14. बचत बँक खात्यावरील व्याज

आयकर कायदा 1961 बचत बँक खात्यांमधून मिळणाऱ्या; व्याजाच्या संदर्भात वजावट प्रदान करतो. व्यक्ती आणि हिंदू अविभक्त कुटुंब मिळवलेल्या व्याजावर; कलम 80TTA अंतर्गत कर कपातीचा दावा करु शकतात. ही वजावट ज्येष्ठ नागरिकांव्यतिरिक्त; इतर करदात्यांना लागू आहे. ज्येष्ठ नागरिकांच्या बाबतीत कलम 80TTB लागू आहे.

कलम 80TTA अंतर्गत कमाल वजावट रु. 10,000. ची मर्यादा. करनिर्धारकाच्या बचत बँक खात्यातून मिळणाऱ्या एकूण व्याजावर 10,000 लागू होतात. आणि त्यावरील कोणतेही व्याज. 10,000 “इतर स्त्रोतांकडून मिळकत” अंतर्गत करपात्र आहे;. कराचा दर लागू कर स्लॅब दरानुसार असेल. उदाहरणार्थ, एखादया व्यक्तीने त्याच्या बचत बँक खात्यातून मिळवलेले एकूण व्याज रु. 15,000. या प्रकरणात, कलम 80TTA अंतर्गत अनुमत एकूण सूट रु. 10,000 आणि शिल्लक रु. 5,000 “इतर स्त्रोतांकडून उत्पन्न” म्हणून करपात्र असेल. TDS: All about tax deducted at source | सर्वकाही कर कपाती विषयी

1 एप्रिल 2018 रोजी ज्येष्ठ नागरिकांसाठी कलम 80TTB अस्तित्वात आले. कलम 80TTB नुसार, ज्येष्ठ नागरिक रु. 50,000 पर्यंतच्या कपातीचा दावा करु शकतात. किंवा एकूण उत्पन्नातून निर्दिष्ट केलेली रक्कम. वाचा:Taxable and Non-Taxable Allowances | करपात्र व अकरपात्र भत्ते

15. अपंग अवलंबितांसाठी वैद्यकीय खर्च

Handdicapped Persons
Excellent Tax Saving Investment Options marathibana.in

कलम 80DD च्या तरतुदींनुसार, जर करदाते अपंग अवलंबितांची काळजी घेत असतील; तर ते कपातीचा दावा करु शकतात. या कर लाभामुळे कुटुंबातील अपंग व्यक्तीवर अवलंबून असलेल्या व्यक्तीची; काळजी घेणाऱ्या व्यक्तीचे कर दायित्व कमी करण्यात मदत होईल. वाचा: What to do if you fail to file ITR in time? |वेळेत ITR भरला नाही!

कलम 80DD नुसार, अपंग अवलंबितांमध्ये जोडीदार, मुले, पालक किंवा भावंड (भाऊ किंवा बहीण) यांचा समावेश होतो. HUF च्या बाबतीत, अपंग आश्रित हिंदू अविभक्त कुटुंबाचा सदस्य असू शकतो. कलम 80DD अंतर्गत कर लाभांचा दावा करण्यासाठी, कलम 80U अंतर्गत वजावट घेतली गेली नसावी. खाली काही दिव्यांग प्रकार  आहेत:

वैद्यकीय खर्च ज्यावर तुम्ही कर लाभांचा दावा करु शकता ते खालीलप्रमाणे आहेत:

 1. वैद्यकीय उपचार, नर्सिंग, प्रशिक्षण, अपंगत्व असलेल्या आश्रित व्यक्तीचे पुनर्वसन यासाठी केलेला कोणताही खर्च.
 2. जोपर्यंत पॉलिसी कायद्यात नमूद केलेल्या अटी पूर्ण करते तोपर्यंत अशा प्रकरणांसाठी; डिझाइन केलेल्या विशिष्ट विमा पॉलिसीसाठी प्रीमियम म्हणून भरलेली कोणतीही रक्कम. वाचा: Avoid these mistakes while filing ITR | ITR भरताना या चुका टाळा

16. 80DDB अंतर्गत निर्दिष्ट रोगांचे उपचार

कलम 80DDB अंतर्गत करदात्याला वजावटीची परवानगी आहे; ज्यामध्ये त्यांना कर्करोग, न्यूरोलॉजिकल रोग जसे की स्मृतिभ्रंश, मोटर न्यूरॉन डिसीज; पार्किन्सन रोग, एड्स इ. सारखे आजार झाले आहेत. अशा सर्व आजारांवर महागड्या उपचारांचा खर्च येतो; आणि केलेला खर्च कलम 80DDB अंतर्गत वजावट म्हणून दावा केला जाईल. वाचा: How to e-Verify Income Tax Return? | ITR पडताळणी कशी करावी?

कलम 80DDB अंतर्गत वजावट व्यक्ती किंवा HUF द्वारे विनिर्दिष्ट रोगाने ग्रस्त असलेल्या; अवलंबितांच्या वैद्यकीय उपचारांसाठी परवानगी आहे. वजावट ₹ 40,000 पर्यंत किंवा प्रत्यक्षात भरलेली रक्कम (जे कमी असेल); आहे. ज्येष्ठ नागरिक करदाते किंवा अवलंबितांच्या बाबतीत ही मर्यादा ₹ 1 लाखापर्यंत जाते. वाचा: How to choose the right ITR form? | योग्य ITR फॉर्म असा निवडा

17. सेवाभावी संस्थांना दिलेल्या देणग्या

a cardboard with label
Photo by Julia M Cameron on Pexels.com

कलम 80G करदात्याने मान्यताप्राप्त धर्मादाय संस्थेला दिलेल्या रकमेच्या संदर्भात; कर कपात प्रदान करते. अशा संस्थांना दिलेल्या देणग्या; चेकद्वारे किंवा ऑनलाइन हस्तांतरणाद्वारे केल्या पाहिजेत. रोख हस्तांतरण, रु. 2,000 या कलमांतर्गत वजावटीसाठी पात्र नाहीत. वजावटीचा दावा करण्यासाठी; ज्या संस्थेमध्ये देणगी दिली गेली आहे; त्या संस्थेकडून स्टॅम्प केलेली पावती घेणे फार महत्वाचे आहे.

वाचा: File your income-tax returns easily | ITR भरण्यासाठी महत्वाचे टप्पे

देणगी दिलेल्या संस्थेच्या प्रकारानुसार, कलम 80G अंतर्गत; कर वजावट देणगीच्या रकमेच्या 50% किंवा 100% असू शकते. तथापि, ते करदात्याच्या समायोजित एकूण उत्पन्नाच्या; 10% पर्यंत मर्यादित आहे. समायोजित एकूण उत्पन्न खालीलप्रमाणे; परिभाषित केले जाऊ शकते: वाचा: 10 Most Profitable Businesses in India | सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

 1. एकूण उत्पन्न (सर्व हेड अंतर्गत उत्पन्नाची बेरीज) वजा
 2. कलम 80CCC ते 80U (परंतु कलम 80G नाही), वजा
 3. उत्पन्नातून सूट, दीर्घकालीन भांडवली नफा, वजा
 4. अनिवासी आणि परदेशी कंपन्यांशी संबंधित कलम 115A, 115AB, 115AC, 115AD आणि 115D अंतर्गत संदर्भित उत्पन्न.

ज्यात कर कपातीचा दावा करण्यासाठी देणग्यांचे वर्गीकरण केले जाऊ शकते.

 1. केंद्र सरकारने स्थापन केलेल्या राष्ट्रीय संरक्षण निधीसारख्या कोणत्याही पात्र मर्यादेशिवाय 100% कपातीसह देणग्या.
 2. जवाहरलाल नेहरू मेमोरियल फंड किंवा पंतप्रधान दुष्काळ निवारण निधी यासारख्या कोणत्याही पात्र मर्यादेशिवाय 50% कपातीसह देणग्या. वाचा: How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?
 3. 100% वजावट असलेल्या देणग्या समायोजित एकूण उत्पन्नाच्या; 10% च्या अधीन आहेत. देणगी सरकार किंवा कोणत्याही मान्यताप्राप्त स्थानिक प्राधिकरण; संस्था किंवा असोसिएशन यांच्याकडे असणे आवश्यक आहे; ज्याचा उपयोग कुटुंब नियोजनाला चालना देण्यासाठी केला जाईल. वाचा: Important Questions About Income Tax | आयकर बाबतचे प्रश्न
 4. 50% वजावट असलेल्या देणग्या समायोजित एकूण उत्पन्नाच्या 10% च्या अधीन आहेत; जसे की कलम 80G(5) मध्ये नमूद केलेल्या अटींची पूर्तता करणारी कोणतीही संस्था. वाचा NPS- Retirement Plan for All Citizens | राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली

टीप: येथे असलेली माहिती सामान्य स्वरुपाची आहे आणि ती केवळ शैक्षणिक हेतूंसाठी आहे. येथे कोणत्याही गोष्टीचा अर्थ गुंतवणूक,  आर्थिक किंवा कर आकारणी सल्ला म्हणून घेतला जाऊ नये. तसेच कोणत्याही आर्थिक उत्पादनासाठी आमंत्रण, विनंती किंवा जाहिरात म्हणून विचार केला जाऊ नये.

वाचकांना विवेकबुद्धीचा वापर करण्याचा सल्ला दिला जातो आणि कोणत्याही आर्थिक उत्पादनाच्या संदर्भात कोणताही गुंतवणूक निर्णय घेण्यापूर्वी त्यांनी स्वतंत्र व्यावसायिक सल्ला घ्यावा. या माहितीच्या वापरामुळे उद्भवलेल्या कोणत्याही निर्णयासाठी मराठीबाणा जबाबदार नाही.

Post Categories

,

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love