Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Importance of Makar Sankranti | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti | मकर संक्रांती

Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या बाबत जाणून घ्या.

मकर संक्रांती या सणाला, उत्तरायण; किंवा फक्त संक्रांती म्हणूनही ओळखले जाते. संक्रांती म्हणजे ‘हस्तांतरण’; हा दिवस सूर्याचा संक्रमण दिवस मानला जातो. हिंदू कॅलेंडरनुसार सूर्य या दिवसापासून उत्तरेकडे सरकतो; सूर्याचे उत्तरायण सुरु होते म्हणून हा दिवस सूर्य देवतेला समर्पित केला जातो. (Know the Importance of Makar Sankranti )

संपूर्ण भारतात अनेक स्थानिक उत्सव; आयोजित केले जातात. ग्रेगोरियन कॅलेंडरनुसार जानेवारी महिन्याशी सुसंगत सूर्य मकर राशीत प्रवेश करतो तो दिवस; दरवर्षी मकर संक्रांती म्हणून साजरा केला जातो. सूर्याच्या मकर राशीत प्रवेशाचा तो पहिला दिवस आहे. लीप वर्षांमध्ये एक दिवस जोडल्यामुळे; मकर संक्रांतीची तारीख थोडी बदलू शकते. लीप वर्षात मकर संक्रांत 15 जानेवारीला येते; अन्यथा 14 जानेवारीला.

एका वर्षात 365 दिवस असतात; आपण फक्त 365 पूर्ण दिवस वापरु शकतो. मग आपण लीप वर्षात एक दिवस जोडतो. लीप वर्षाच्या वेळेपर्यंत; वर्ष कॅलेंडर सूर्यापेक्षा जवळजवळ एक दिवस मागे आहे; ज्यामुळे मकर संक्रांती 15 जानेवारी रोजी येते.

1) मकर संक्रांती प्रादेशिक नावे

Know the Importance of Makar Sankranti
Know the Importance of Makar Sankranti

मकरसंक्रांतीशी संबंधित सण; आसाममध्ये माघ बिहू, पंजाबमध्ये माघी, हिमाचल प्रदेशात माघी साजी; जम्मूमध्ये माघी संग्रांद किंवा उत्तरायण नावाने ओळखतात. हरियाणामध्ये सक्रत, मध्य भारतात सुकरात, तामिळनाडूमध्ये पोंगल; अशा विविध नावांनी मकर संक्रांत ओळखली जाते. गुजरातमध्ये उत्तरायण, आणि उत्तर प्रदेश, उत्तराखंडमधील घुघुटी, बिहारमध्ये दही चुरा; ओडिशातील मकर संक्रांती, कर्नाटक, महाराष्ट्र, गोवा, पश्चिम बंगालमध्ये पौष संक्रांती देखील म्हणतात;

उत्तर प्रदेशात या सणाला खिचडी संक्रांती देखील म्हणतात; ‘उत्तरायनी’ किंवा आंध्र प्रदेश आणि तेलंगणामध्ये संक्रांती म्हणून, माघे संक्रांती (नेपाळ); सोंगक्रान (थायलंड), थिंगयान (म्यानमार), मोहन सोंगक्रान (कंबोडिया); आणि शिशूर सायंक्राथ (काश्मीर). मकर संक्रांतीच्या दिवशी; संपूर्ण भारतामध्ये भगवान विष्णू आणि देवी लक्ष्मीसोबत; सूर्यदेवाची पूजा केली जाते.

2) मकरसंक्रांती एक सामाजिक सण

assorted color kites
Photo by FOX on Pexels.com

मकर संक्रांती हा एक सामाजिक सण आहे; जसे की रंगीबेरंगी सजावट, ग्रामीण मुलांनी घरोघरी जाणे; गाणे गाणे आणि काही भागात भेटवस्तू मागणे, मेळे, नृत्य, पतंग उडवणे; शेकोटी आणि मेजवानी यांसारख्या सामाजिक उत्सवांनी साजरा केला जातो. इंडोलॉजिस्ट डायना एल. यांच्या मते मघा मेळ्याचा उल्लेख; हिंदू महाकाव्य महाभारतात आहे. अनेक लोक पवित्र नद्या किंवा तलावांवर जातात; आणि सूर्याला धन्यवाद देण्यासाठी स्नान करतात.

दर बारा वर्षांनी, हिंदू कुंभमेळ्यासह मकर संक्रांत पाळतात; जगातील सर्वात मोठ्या सामूहिक तीर्थक्षेत्रांपैकी एक; अंदाजे 60 ते 100 दशलक्ष लोक; या कार्यक्रमाला उपस्थित राहतात. या कार्यक्रमात, ते सूर्याला प्रार्थना करतात आणि गंगा आणि यमुना नदीच्या प्रयागराज संगमावर स्नान करतात; ही परंपरा आदि शंकराचार्यांनी सुरु केली आहे असे मानले जाते.  

3) मकर संक्रांत तारखेतील फरक (Know the Importance of Makar Sankranti)

मकर संक्रांती ही सौरचक्राद्वारे सेट केली जाते; आणि सूर्याच्या मकर राशीत प्रवेश करण्याच्या; खगोलीय घटनेशी संबंधित आहे. मकर संक्रांत सामान्यतः ग्रेगोरियन कॅलेंडरनुसार 14 जानेवारी रोजी येते; परंतु लीप वर्षांमध्ये मकर संक्रांत हा सण 15 जानेवारी रोजी साजरा केला जातो. मकर संक्रांतीची तारीख आणि वेळ मकर राशीच्या; जेव्हा सूर्य मकर राशीत प्रवेश करतो; च्या बाजूच्या वेळेशी साधर्म्य आहे. वाचा: What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

Know the Importance of Makar Sankranti
Photo by Pixabay on Pexels.com

वर्षात 365 दिवस असतात; त्यामुळे चार वर्षांच्या काळात कॅलेंडर एका दिवसाने मागे पडते; त्यामुळे आपण लीप डे, 29 फेब्रुवारीनुसार समायोजित करावे लागेल. परंतु मकर संक्रांत लीप डे दुरुस्त होण्यापूर्वी येते; म्हणून दर चौथ्या वर्षी ती 15 जानेवारीला येते.

लीप वर्षामुळे मकर राशीची वेळ देखील; एका दिवसाने बदलते. त्याचप्रमाणे, इक्विनॉक्सची वेळ देखील प्रत्येक चार वर्षांच्या विंडोमध्ये; एका दिवसाने बदलते. उदाहरणार्थ, सप्टेंबरचा इक्विनॉक्स दरवर्षी एकाच तारखेला येत नाही; किंवा हिवाळ्यातील संक्रांतीही येत नाही. सूर्याभोवती पृथ्वीच्या एका प्रदक्षिणाशी संबंधित कोणतीही घटना ही तारीख 4 वर्षांच्या चक्रात बदलते.

वाचा: Janmashtami and Dahi Handi | कृष्ण जन्माष्टमी व दहीहंडी

संक्रांती आणि विषुववृत्ताच्या अचूक वेळेत; असेच बदल दिसून येतात. चार वर्षांच्या चक्रात विषुव आणि संक्रांतीचा काळ कसा वाढतो; आणि कमी होतो हे पहा. वाचा:Significance of Mahalakshmi Vrat | महालक्ष्मी व्रत 2022

हिवाळी संक्रांतीच्या वेळेच्या संदर्भात; दोन सलग हिवाळी संक्रांतांमधील वेळेचा फरक सुमारे 5 तास 49 मिनिटे 59 सेकंद आहे. सलग दोन मानकर संक्रांतींमधील वेळेचा फरक; सुमारे 6 तास आणि 10 मिनिटांचा आहे. 21 व्या शतकाच्या शेवटी, चार वर्षांच्या चक्रात 15 जानेवारीला; मकर संक्रांतीच्या अधिक घटना घडतील. आणि मकर संक्रांती (मकर राशीच्या राशीची साइडरिअल वेळ); 2102 मधील पहिली 16 जानेवारी रोजी असेल; कारण 2100 हे लीप वर्ष असणार नाही.

4) मकर संक्रांती आणि उत्तरायण (Know the Importance of Makar Sankranti)

planet earth
Photo by Pixabay on Pexels.com

मकर संक्रांती साजरी केली जाते; जेव्हा सूर्याचे ग्रहण रेखांश; एका निश्चित प्रारंभ बिंदूपासून; 270° मोजले जाते. जे स्पिकाच्या विरुद्ध असते; म्हणजेच हे एक बाजूचे माप आहे.

उत्तरायण सुरु होते; जेव्हा सूर्याचे ग्रहण रेखांश; व्हर्नल इक्विनॉक्सपासून 270° मोजले जाते; म्हणजेच हे एक उष्णकटिबंधीय माप आहे. दोघेही 270° च्या मोजमापाची करत असताना; त्यांचे प्रारंभ बिंदू भिन्न आहेत. त्यामुळे मकर संक्रांत आणि उत्तरायण वेगवेगळ्या दिवशी येतात. ग्रेगोरियन कॅलेंडरवर; मकर संक्रांती 14/15 जानेवारीला येते; 21 डिसेंबरपासून उत्तरायण सुरु होत आहे. वाचा: Know All About Ganesh Chaturthi 2022 | गणेश चतुर्थी

बहुतेक हिंदू पंचांग या फरकाकडे दुर्लक्ष करतात; आणि उत्तरायणाची सुरुवात म्हणून मकर संकरांतीचे प्रतिनिधित्व करतात. विषुववृत्तांच्या अग्रक्रमामुळे उष्णकटिबंधीय राशीचक्र; (म्हणजे सर्व विषुववृत्ते आणि संक्रांती) 72 वर्षांत सुमारे 1° ने बदलते.

परिणामी, डिसेंबर संक्रांती (उत्तरायण); मकर संक्रांतीपासून सतत पण अतिशय हळूहळू दूर जात आहे. याउलट, डिसेंबर संक्रांती (उत्तरायण) आणि मकर संक्रांती हे सुदूर भूतकाळात; कधीतरी जुळले असावेत. असा योगायोग शेवटचा 1700 वर्षांपूर्वी; म्हणजे 291 मध्ये घडला. वाचा: Rights of Women as per Hindu Law | हिंदू कायदा व महिला अधिकार

5) मकर संक्रांतीचे महत्त्व (Know the Importance of Makar Sankranti)

Know the Importance of Makar Sankranti
Know the Importance of Makar Sankranti

दरवर्षी मकर संक्रांती; जानेवारी महिन्यात साजरी केली जाते. हा सण हिंदू धार्मिक सूर्यदेव; म्हणजे सूर्याला समर्पित आहे. सूर्याचे हे महत्त्व वैदिक ग्रंथांमध्ये सापडते; विशेषत: गायत्री मंत्र, हिंदू धर्माचे पवित्र स्तोत्र; ऋग्वेद नावाच्या ग्रंथात आढळते.

मकर संक्रांत ही आध्यात्मिक साधनेसाठी महत्त्वाची मानली जाते; आणि त्यानुसार लोक नद्यांमध्ये; विशेषतः गंगा, यमुना, गोदावरी, कृष्णा आणि कावेरीमध्ये; पवित्र स्नान करतात. असे मानले जाते की स्नान केल्याने पुण्य मिळते; किंवा मागील पापांची मुक्तता होते. ते सूर्याला प्रार्थना करतात; आणि त्यांच्या यशासाठी आणि समृद्धीसाठी सूर्यदेवाचे आभार मानतात.

भारताच्या विविध भागांतील हिंदूंमध्ये आढळणारी एक सामायिक सांस्कृतिक प्रथा म्हणजे तीळ; तिळ आणि गूळापासून मिठाई बनवणे. या प्रकारची मिठाई; व्यक्तींमधील वेगळेपणा आणि फरक असूनही; शांततेत आणि आनंदाने एकत्र राहण्याचे प्रतीक आहे.

भारताच्या बहुतेक भागांसाठी; हा कालावधी रब्बी पिकाच्या आणि कृषी चक्राच्या सुरुवातीच्या टप्प्याचा एक भाग आहे. जिथे पिके पेरली गेली आहेत; आणि शेतात केलेली मेहनत बहुतेक संपली आहे. अशा प्रकारे हा काळ सामाजिकतेचा; आणि कुटुंबांचा एकमेकांच्या सहवासाचा आनंद घेण्याचा; गुरांची काळजी घेण्याचा आणि शेकोटीभोवती उत्सव साजरा करण्याचा काळ दर्शवतो. महाराष्ट्रात हा सण पतंग उडवून साजरा केला जातो. वाचा: Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

6) प्रादेशिक भिन्नता आणि रीतिरिवाज

मकर संक्रांती हा एक महत्त्वाचा संपूर्ण भारतीय सौर सण आहे; ज्याला वेगवेगळ्या नावांनी ओळखले जात असले तरी; तो एकाच तारखेला साजरा केला जातो. वाचा: Importance of Guru Purnima in Marathi | गुरुपौर्णिमा

कधीकधी मकर संक्रांतीच्या आसपास अनेक तारखांमध्ये; आंध्र प्रदेशात पेड्डा पांडुगा, कर्नाटक, तेलंगणा आणि महाराष्ट्रात मकर संक्रांती; तामिळनाडूमध्ये पोंगल, आसाममध्ये माघ बिहू; मध्य आणि उत्तर भारतातील काही भागांमध्ये माघ मेळा; पश्चिमेला मकर संक्रांती, केरळमध्ये माघरा वलकू म्हणून ओळखले जाते. वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

7) महाराष्ट्रातील मकर संक्राती (Know the Importance of Makar Sankranti)

Know the Importance of Makar Sankranti
Know the Importance of Makar Sankranti

महाराष्ट्रात, मकर संक्रांतीच्या दिवशी लोक बहुरंगी हलवा; साखरेच्या पाकात लेप केलेले साखरेचे दाणे; आणि तिळ-गुळ लाडू; तसेच तीळ आणि गुळापासून बनवलेले गोड पदार्थ; यांची देवाणघेवाण करतात. गुळाची पोळी/ पुरण पोळी पांढरे तीळ मिसळून; दुपारच्या जेवणासाठी तयार केली जाते. तिळगुळाची देवाणघेवाण करताना; सद्भावनेचे प्रतीक म्हणून लोक एकमेकांना अभिवादन करतात. वाचा: Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2021

विवाहित स्त्रिया, मंदीरामध्ये अनेक स्त्रियांच्या उपस्थितीत; हळदी-कुंकू साजरे करतात. विधीचा एक भाग म्हणून पाहुण्यांना तीळ-गुळ; आणि काही भेटवस्तू भेट म्हणून दिली जाते. वाचा: Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

वाचा: Know about Anant Chaturdashi | अनंत चतुर्दशी

स्त्रिया आणि पुरुष काळे कपडे घालणे पसंत करतात; कारण संक्रांती या प्रदेशात हिवाळ्याच्या महिन्यांत येत असल्याने; काळे कपडे परिधान केल्याने; शरीरात उष्णता वाढते. काळे कपडे परिधान करण्यामागील हे एक अनिवार्य कारण आहे; अन्यथा सणाच्या दिवशी ते प्रतिबंधित आहे. वाचा: अष्टविनायक

दुस-या आख्यायिकेनुसार, भगवान सूर्याने आपला मुलगा शनिला क्षमा केली; आणि संक्रांतीच्या दिवशी त्याच्या मुलाने त्याची भेट घेतली. आणि म्हणूनच लोक प्रत्येकाला मिठाईचे वाटप करतात; आणि त्यांना कोणत्याही नकारात्मक; किंवा रागाच्या भावना सोडून देण्यास उद्युक्त करतात. वाचा: Importance of the Teachers’ Day | शिक्षक दिनाचे महत्व

मिठाई वाटप करताना महाराष्ट्रात “तिळ गुळ आला आणि देव बोला” (म्हणजे तीळ-गूळ खा आणि गोड बोला); ही प्रसिद्ध ओळ वापरली जाते. तसेच नवविवाहित स्त्रिया काळ्या मण्यांच्या धाग्याने बांधलेली पाच सुंघट; किंवा मातीची छोटी भांडी देतात. त्यांना, देवतेला. ही भांडी नव्याने कापणी केलेल्या; किंवा कापणीला आलेल्या अन्नधान्याने भरलेली असतात. स्त्रिया त्यातील धान्य देवाला वाहतात; व एकमेकींच्या डोक्यावर उघळण करुन आनंद साजरा करतात. वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

Know the Importance of Makar Sankranti
Know the Importance of Makar Sankranti

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love