Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the meaning of moles on the face | तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध प्रश्न घ्या जाणून…

दिवसभरात आपण अनेक चेहरे पाहात असतो; परंतू त्यातील एखादा चेहरा असा असतो की; त्यावर आपली नजर खिळून राहते. अशा या चेह-याचे वैशिष्टये काय असते; तर त्या चेह-यावर असलेला तीळ; ज्यामुळे त्या चेह-याचे सौंदर्य अधिक खुलते. तो तीळ आपले लक्ष वेधून घेतो; आणि चेह-याचे वेगळेपण सिद्ध करतो.(Know the meaning of moles on the face)

आपण त्वचेच्या अनेक विकृती पाहतो; ज्या अतिशय सामान्य आणि सौम्य असतात. या स्थितींमध्ये मोल्स, फ्रिकल्स, स्किन टॅग, सौम्य लेंटिजिन्स; आणि सेबोरेरिक केराटोसेस यांचा समावेश होतो.

तीळ त्वचेवर वाढलेले असतात जे सहसा तपकिरी किंवा काळे असतात. तीळ त्वचेवर कोठेही, एकटे किंवा गटांमध्ये दिसू शकतात. बहुतेक तीळ लवकर बालपणात आणि एखाद्या व्यक्तीच्या आयुष्याच्या पहिल्या 25 वर्षांमध्ये दिसतात. प्रौढावस्थेत 10  ते 40 तीळ असणे सामान्य आहे.

जसजशी वर्षे जातात, तिळ सामान्यतः हळूहळू बदलतात; वाढतात आणि रंग बदलतात; कधीकधी, तीळमध्ये केस विकसित होतात. काही तीळ अजिबात बदलू शकत नाहीत; तर काही कालांतराने हळूहळू अदृश्य होऊ शकतात.

1. तीळ कशामुळे होतो?

त्वचेतील पेशी संपूर्ण त्वचेवर पसरण्याऐवजी; क्लस्टरमध्ये वाढतात तेव्हा मोल्स होतात. या पेशींना मेलेनोसाइट्स म्हणतात; आणि ते रंगद्रव्य बनवतात; ज्यामुळे त्वचेला नैसर्गिक रंग मिळतो. सूर्याच्या संपर्कात आल्यानंतर; किशोरवयात आणि गर्भधारणेदरम्यान मोल्स गडद होऊ शकतात.  

2. चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Face
Photo by Keanen Geego Kilian from Pexels

चेह-यावर असलेले तीळ; व्यक्तिमत्त्वाबद्दल बरेच काही सांगू शकतात. चेह-यावरील तीळ केवळ सौंदर्य वाढवतात; किंवा बिघडवतात असे नाही; तर त्यांचा सखोल अर्थ आहे. ते आपल्याला एखाद्या व्यक्तीच्या चारित्र्याबद्दल; जीवनाबद्दल आणि वृत्तीबद्दल बरेच काही सांगू शकतात.

लोकांच्या चेहऱ्यावर एक तीळ असतो; जो त्यांना आवडतो किंवा त्याचा तिरस्कारही असू शकतो;  परंतु मी तुम्हाला सांगतो की या तीळांना खूप महत्त्व आहे. तुमच्या चेहऱ्यावरील तीळ तुमच्याबद्दल काय सांगतात हे जाणून घेण्यासाठी वाचा.

i) कपाळ

Forehead
Photo by Misha Voguel from Pexels

कपाळावर तीळ असणे; हे समृद्धीचे प्रतिक आहे असे मानले जाते; तथापि, स्थानानुसार त्याचा अर्थ बदलतो. तीळ मध्यभागी अल्यास; ते शहाणपणाचे प्रतिनिधित्व करते. जर तुमच्या डाव्या बाजूला तीळ असेल; तर ते दुर्दैवाचे प्रतीक आहे; तर उजव्या बाजूला तीळ असल्यास तुम्हाला वैवाहिक जीवनात; तसेच व्यवसायात चांगला जोडीदार बनवेल; आणि खूप कीर्ती आणि यश देखील देईल.

ii) गाल

Know the meaning of moles on the face
Photo by Meruyert Gonullu from Pexels

अनेक देशांमध्ये, गालावर तीळ हे सौंदर्याचे लक्षण आहे; असे मानतात. उजव्या बाजूला असलेला तीळ दर्शवितो की; आपण काळजी घेणारी व्यक्ती आहात; आणि आपल्या प्रियजनांना आपल्या सभोवताली सुरक्षित वाटते.

दुसरीकडे, डाव्या गालावर असलेला  तीळ सूचित करते की; आपण एक अंतर्मुख व्यक्ती आहात; आणि मित्रांचा एक छोटा गट ठेवण्यास प्राधान्य देतो. हे लोक पार्टीमध्ये हँग आउट करण्यापेक्षा; एकटे राहणे पसंत करतात.

iii) हनुवटी

Know the meaning of moles on the face
Photo by Evgeniya Litovchenko from Pexels

हनुवटीवर असलेला तीळ दर्शवते की; एखादी व्यक्ती प्रेमळ आणि काळजी घेणारी आहे. तसेच, याचा अर्थ संतुलित आणि यशस्वी जीवन आहे; हे लोक एकरसता आणि प्रेम याबदल आणि प्रवासाचे मोठे चाहते नाहीत.

त्यांना नेहमी नवीन लोकांसोबत राहायचे असते; आणि नवीन ठिकाणी भेट द्यायची असते. जर तुमच्या उजव्या बाजूला तीळ असेल; तर तुम्ही राजनयिक व्यक्ती आहात; तर डाव्या बाजूचा तीळ प्रामाणिकपणाचे प्रतीक आहे.

iv) ओठ

Know the meaning of moles on the face
Photo by Misha Voguel from Pexels

ओठांवर तीळ असलेले लोक; त्यांच्या समकक्षांपेक्षा तुलनेने; अधिक महत्त्वाकांक्षी असतात. जर तुमच्या वरच्या ओठाच्या दोन्ही बाजूला तीळ असेल तर; याचा अर्थ असा होतो की; तुम्ही मोठे फूडी आहात. दुसरीकडे, तुमच्या खालच्या ओठाखाली तीळ; म्हणजे तुम्हाला नाटक आणि अभिनयात रस आहे.

v) नाक

Know the meaning of moles on the face
Photo by REaL Studio Multimedia from Pexels

नाकावरील तीळ हे दर्शवते की; तुम्ही उच्च स्वाभिमान असलेली व्यक्ती आहात. नाकावर तीळ म्हणजे तुम्ही; लहान स्वभावाचे आहात. नाकाच्या उजव्या बाजूला तीळ असलेल्या लोकांचा अर्थ असा होतो की; ते खूप तापट असतात आणि अधिक लैंगिक क्रियाकलाप शोधतात. तर, नाकाच्या उजव्या बाजूला तीळ संघर्ष दर्शवतो.

iv) मंदिर

Know the meaning of moles on the face
Photo by Marcela Oliveira from Pexels

जर तुमच्या मंदिरावर तीळ असेल तर याचा अर्थ असा होतो की; तुमचे अचानक लग्न होऊ शकते; किंवा व्यवसायात अचानक नुकसान होऊ शकते. त्यामुळे लग्नाला हो म्हणण्यापूर्वी; या गोष्टी एकदा जरुर तपासा. जर तुमच्या उजव्या बाजूला तीळ असेल तर याचा अर्थ असा आहे की; तुमचे लवकर लग्न आणि अनपेक्षितपणे पैशाचे आगमन होऊ शकते.

3. मोल्सचे प्रकार (Know the meaning of moles on the face)

जन्मजात नेव्ही हे तीळ असतात; जे जन्माच्या वेळी असतात. जन्मजात नेव्ही 100 पैकी एकामध्ये आढळते. जन्मानंतर दिसणा-या  मोलपेक्षा हे मोल; मेलेनोमा होण्याची शक्यता थोडी जास्त असते. तीळ किंवा फ्रीकलचा व्यास; पेन्सिल इरेजरपेक्षा जास्त आहे; किंवा मेलेनोमाच्या एबीसीडीईची कोणतीही वैशिष्ट्ये आहेत का ते तपासले पाहिजे.

डिस्प्लास्टिक नेव्ही हे तीळ असतात; जे साधारणपणे सरासरीपेक्षा मोठे असतात; (पेन्सिल इरेजरपेक्षा मोठे) आणि आकारात अनियमित असतात. त्यांचा कल गडद तपकिरी केंद्रांसह असमान रंगाचा असतो; आणि फिकट, असमान कडा असतात.

या नेव्हींना मेलेनोमा होण्याची काहीशी शक्यता असते; खरं तर, 10 किंवा त्याहून अधिक डिस्प्लास्टिक नेव्ही असलेल्या लोकांमध्ये मेलेनोमा; त्वचेचा कर्करोग होण्याचा धोका 12 पट जास्त असतो. त्वचेच्या कर्करोगाचे मूल्यांकन करण्यासाठी तीळमधील कोणतेही बदल त्वचारोग तज्ञाद्वारे तपासले पाहिजेत.

वाचा: How to Achieve Clear Skin | स्वच्छ त्वचा कशी मिळवायची

i) स्किन टॅग (Know the meaning of moles on the face)

Skin tag हा टिश्यूचा एक लहान फ्लॅप असतो; जो त्वचेला जोडणाऱ्या देठाने लटकतो. स्किन टॅग धोकादायक नसतात; ते सहसा मान, छाती, पाठ, काखेत, स्तनांच्या खाली किंवा मांडीच्या भागात आढळतात. त्वचेचे टॅग बहुतेकदा स्त्रियांमध्ये दिसतात; विशेषत: वजन वाढल्याने आणि वृद्ध लोकांमध्ये.

स्किन टॅगमुळे सहसा वेदना होत नाहीत; तथापि, कपडे, दागिने किंवा त्वचा यांसारखी कोणतीही गोष्ट त्यांच्यावर घासल्यास; ते चिडचिड होऊ शकतात.

स्किन टॅग कसे हाताळले जातात?

त्वचारोगज्ञ स्केलपेल किंवा कात्रीने त्वचेचा टॅग कापून; क्रायोसर्जरी म्हणजे ते गोठवून; किंवा इलेक्ट्रोसर्जरी- विद्युत प्रवाहाने जाळून; काढून टाकू शकतात. वाचा: How to keep skin healthy in the Winter | हिवाळा व त्वचा

ii) लेंटिजिन्स (Know the meaning of moles on the face)

त्वचेवर एक डाग असतो; जो आसपासच्या त्वचेपेक्षा गडद; सामान्यतः तपकिरी असतो. विशेषतः गोरी त्वचा असलेल्या लोकांमध्ये लेंटिजिन्स अधिक सामान्य आहेत. वाचा: Know the Secrets of Beauty in Marathi | सौंदर्याची रहस्ये

लेंटिजिन्स होण्याची कारणे

सूर्यप्रकाश हे लेंटिजिन्स होण्याचे प्रमुख कारण असल्याचे दिसते; शरीराच्या त्या भागांवर बहुतेकदा लेंटिजिन्स दिसतात; ज्यात चेहरा आणि हात यांचा समावेश होतो. काही लेंटिजिन्स जनुकशास्त्र (कुटुंब इतिहास) किंवा रेडिएशन थेरपी सारख्या वैद्यकीय प्रक्रियांमुळे होऊ शकतात. वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

लेंटिजिन्सवर उपचार कसा केला जातो?

लेंटिजिन्सवर उपचार करण्यासाठी क्रायोसर्जरी (त्याला गोठवणे), लेसर शस्त्रक्रिया, रेटिनॉइड्स आणि ब्लीचिंग सारखी त्वचा क्रीम. लेंटिजिन्स रोखण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे शक्य तितके सूर्यप्रकाशापासून दूर राहणे; विशेषत: सकाळी 10 ते दुपारी 2 या वेळेत. घराबाहेर असताना सनस्क्रीन वापरणे आणि लांब बाही असलेले शर्ट, पॅंट आणि रुंद-ब्रीम टोपी यासारखे संरक्षणात्मक कपडे वापरणे. वाचा: Importance of the Role of Women | महिलांच्या भूमिकेचे महत्व

iii) फ्रिकल्स (Know the meaning of moles on the face)

फ्रिकल्स हे लहान तपकिरी डाग असतात; जे सहसा चेहरा, मान, छाती आणि हातावर आढळतात. फ्रिकल्स अत्यंत सामान्य आहेत; आणि ते आरोग्यासाठी धोकादायक नाहीत. ते अधिक वेळा उन्हाळ्यात दिसतात; विशेषत: हलक्या त्वचेच्या लोकांमध्ये; आणि हलके किंवा लाल केस असलेल्या लोकांमध्ये. वाचा:Know All About Driving Licence 2022 | वाहन चालविण्याचा परवाना

फ्रिकल्स कशामुळे होतात?

फ्रिकल्सच्या कारणांमध्ये अनुवांशिकता आणि सूर्यप्रकाशाचा समावेश होतो.

फ्रिकल्सवर उपचार करणे आवश्यक आहे का?

फ्रिकल्स जवळजवळ निरुपद्रवी असल्याने; त्यांच्यावर उपचार करण्याची आवश्यकता नाही. जर तुम्हाला असे वाटत असेल की तुमचे फ्रिकल्स ही समस्या आहेत किंवा तुम्हाला ते दिसण्याची पद्धत आवडत नाही, तर तुम्ही त्यांना मेकअपने झाकून टाकू शकता किंवा विशिष्ट प्रकारचे लेसर उपचार, लिक्विड नायट्रोजन ट्रीटमेंट किंवा केमिकल पील्सचा विचार करु शकता.

वाचा: How to Choose Good Clothes | चांगले कपडे कसे निवडायचे

iv) सेबोरेहिक केराटोसेस (Know the meaning of moles on the face)

हे तपकिरी किंवा काळ्या रंगाची असतात; जी सहसा छातीवर आणि पाठीवर; तसेच डोक्यावर आढळतात. ते केराटिनोसाइट्स नावाच्या पेशींपासून उद्भवतात; जसजसे ते विकसित होतात; तसतसे ते एक चामखीळ स्वरूप धारण करतात. ते सामान्यतः त्वचेचा कर्करोग होऊ देत नाहीत. वाचा: Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

सेबोरेहिक केराटोसेस कशामुळे होतो? सेबोरेहिक केराटोसेस होण्याचे कारण अज्ञात आहे. लोक जसजसे मोठे होतात; तसतसे ते अधिक वेळा दिसतात.

सेबोरेरिक केराटोसेसचा उपचार कसा केला जातो? सेबोरेहिक केराटोसेस निरुपद्रवी आहेत; आणि संसर्गजन्य नाहीत. त्यामुळे त्यांच्यावर उपचार करण्याची गरज नाही. जर तुम्ही सेबोरेहिक केराटोसेस काढून टाकण्याचे ठरवले; तर ते काढून टाकण्याच्या पद्धतींमध्ये; ते कापून टाकणे, क्रायोसर्जरी आणि इलेक्ट्रोसर्जरी यांचा समावेश होतो. वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

4. तीळ कर्करोग आहे हे कसे कळेल?

बहुसंख्य तीळ धोकादायक नसतात; कॅन्सर होण्याची शक्यता जास्त असते ते तीळ; इतर अस्तित्वात असलेल्या मोल्सपेक्षा वेगळे दिसतात; किंवा जे 25 वर्षांच्या वयानंतर पहिल्यांदा दिसतात. जर तुम्हाला तीळाचा रंग, उंची किंवा आकारात बदल दिसला; तर तूम्ही त्वचारोगतज्ज्ञांना दाखवणे आवश्यक आहे.

त्याचे मूल्यांकन करा, तुम्ही तीळ रक्तस्त्राव, स्त्राव, खाज सुटणे; किंवा वेदनादायक आहे का ते तपासले पाहिजे. वाचा: All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

नियमितपणे तुमची त्वचा तपासा विशेषत: हात, छाती, मान, चेहरा, कान, पाय आणि पाठ यासारख्या त्वचेच्या भागांवर विशेष लक्ष द्या; जे ब-याचदा सूर्यप्रकाशात असतात. वाचा: Most Beautiful Birds: जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

जर तीळ कालांतराने बदलत नसेल तर; चिंतेचे काही कारण नाही. तुम्हाला अस्तित्वात असलेल्या तीळमध्ये बदलाची चिन्हे दिसल्यास; किंवा कॉस्मेटिक कारणास्तव तीळ काढून टाकण्याची इच्छा असल्यास; तुमच्या त्वचारोग तज्ञाशी बोला.

मोल्सचे परीक्षण करताना खालील वैशिष्ट्ये विचारात घेणे आवश्यक आहे. जर तीळ खाली सूचीबद्ध केलेली कोणतीही चिन्हे दर्शवित असेल तर; त्वचारोग तज्ज्ञांकडून त्याची त्वरित तपासणी करा; तो कर्करोग असू शकतो.

  • विषमता: तीळचा एक अर्धा भाग दुसऱ्या अर्ध्याशी जुळत नाही.
  • सीमा: तीळची सीमा किंवा कडा अस्पष्ट किंवा अनियमित आहेत.
  • रंग: तीळचा रंग सर्वत्र सारखा नसतो किंवा त्यामध्ये टॅन, तपकिरी, काळा, निळा, पांढरा किंवा लाल अशा छटा असतात.
  • व्यास: तीळचा व्यास पेन्सिलच्या इरेजरपेक्षा मोठा असतो.
  • उत्क्रांती: तीळ आकार किंवा रंग बदलत आहे.
  • वाचा: Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

मेलेनोमा हा त्वचेच्या कर्करोगाचा एक प्रकार आहे; पुरुषांमध्ये मेलेनोमाचे सर्वात सामान्य स्थान म्हणजे; छाती आणि पाठ आणि स्त्रियांमध्ये तो पाय आहे. मेलेनोमा हा तरुण स्त्रियांमध्ये सर्वात सामान्य कर्करोग आहे. वाचा: Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

5. तीळावर उपचार कसे केले जातात?

जर एखाद्या त्वचारोगतज्ञाच्या मते तीळाचे आणखी मूल्यमापन करणे आवश्यक आहे;  असे वाटले तर, ते बायोप्सी करतील; जेणेकरुन सूक्ष्मदर्शकाखाली त्याचे मूल्यांकन केले जाऊ शकेल. ही एक साधी प्रक्रिया आहे.

तीळ कॅन्सरग्रस्त असल्याचे आढळल्यास, त्वचाविकारतज्ञ बायोप्सी साइटवरुन संपूर्ण तीळ किंवा डाग कापून काढेल; आणि त्याच्या सभोवतालची सामान्य त्वचेची एक रिम कापून टाकेल; आणि जखमेला टाके टाकून बंद केले जाते.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love