Skip to content
Marathi Bana » Posts » The Religious Significance of Diwali | दिवाळीचे महत्व

The Religious Significance of Diwali | दिवाळीचे महत्व

The Religious Significance of Diwali

The Religious Significance of Diwali | दिवाळीचे धार्मिक महत्त्व, धनत्रयोदशी, नरक चतुर्दशी; लक्ष्मी पुजन, बलिप्रतिपदा-दिवाळी पाडवा आणि भाऊ-बीज

दिवाळी किंवा दीपावली हा प्रकाशाचा सण आहे; हा सण संपूर्ण देशात अतिशय आनंदाने आणि उत्साहाने’ साजरा केला जातो. हा सण साधारणपणे पाच दिवस चालतो; आणि हिंदू चंद्रमास कार्तिक मध्य-ऑक्टोबर; आणि मध्य-नोव्हेंबर दरम्यान साजरा केला जातो. (The Religious Significance of Diwali)

हिंदू धर्मातील सर्वात लोकप्रिय सणांपैकी एक, दिवाळी हा आध्यात्मिक; “अंधारावर प्रकाशाचा, वाईटावर चांगल्याचा; आणि अज्ञानावर ज्ञानाचा विजय” याचे प्रतीक आहे. सीता आणि राम, विष्णू, कृष्ण, यम, यमी, दुर्गा, काली, हनुमान, गणेश, कुबेर, धन्वंतरी; किंवा विश्वकर्मा यांचेशी जोडणाऱ्या इतर अनेक प्रादेशिक परंपरांसह; हा सण मोठ्या प्रमाणावर लक्ष्मी, समृद्धीची देवी यांच्याशी संबंधित आहे.

वाचा:Significance of Mahalakshmi Vrat | महालक्ष्मी व्रत 2022

शिवाय, काही प्रदेशांमध्ये, लंकेत रावणाचा पराभव करुन; आणि 14 वर्षांचा वनवास भोगून; प्रभू राम आपली पत्नी सीता आणि भाऊ लक्ष्मणासह; आपल्या राज्यात अयोध्येत परतले; त्या दिवसाचा उत्सव आहे.

दिवाळी सणाच्या अगोदर घरे आणि कामाच्या ठिकाणी साफसफाई, नूतनीकरण; आणि सजावट करतात. सर्वत्र आकर्षक रांगोळया काढल्या जातात. घरांवर विविध रोषणाई केली जाते; दिवाळीदरम्यान, सर्वत्र दिवे लावले जातात. समृद्धी आणि संपत्तीची देवी लक्ष्मीचे पूजन  करतात; हलके फटाके उडवतात आणि कौटुंबिक मेजवानीत भाग घेतात. मिठाई आणि भेटवस्तू; सामायिक केल्या जातात. सर्व देशवासीयांसाठी दिवाळी; हा एक प्रमुख सांस्कृतिक उत्सव आहे.

वाचा: Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2021

पाच दिवस चालणाऱ्या या उत्सवाचा उगम भारतीय उपखंडात झाला; आणि सुरुवातीच्या संस्कृत ग्रंथांमध्ये त्याचा उल्लेख आहे. विजयादशमी (दसरा) सणाच्या वीस दिवसांनंतर; धनत्रयोदशी किंवा प्रादेशिक समतुल्य, उत्सवाचा पहिला दिवस म्हणून; दिवाळी साजरी केली जाते.

उत्सव साजरा करणारे सर्वजण; आपले घर स्वच्छ करुन सजावट करतात. दिवळीचा दुसरा दिवस म्हणजे नरक चतुर्दशी. तिसरा दिवस म्हणजे लक्ष्मीपूजनाचा दिवस; आणि पारंपारिक महिन्यातील सर्वात गडद रात्र. भारताच्या काही भागांमध्ये, लक्ष्मीपूजनानंतरचा दिवस गोवर्धन पूजा आणि बलिप्रतिपदा (पाडवा); साजरा केला जातो. दिवळीचा शेवटचा दिवस; बहीण आणि भावाच्या बंधाला समर्पित आहे.

दिवाळीचा इतिहास (The Religious Significance of Diwali)

The Religious Significance of Diwali
Photo by Rahul Pandit on Pexels.com

दिवाळी सण हा कदाचित प्राचीन भारतातील; कापणीच्या सणांचा मिलाफ आहे. पद्म पुराण आणि स्कंद पुराण; यांसारख्या संस्कृत ग्रंथांमध्ये याचा उल्लेख आहे. जे दोन्ही इ.स.च्या पहिल्या सहस्राब्दीच्या उत्तरार्धात पूर्ण झाले; स्कंद किशोर पुराणात; दिव्यांचा उल्लेख सूर्याच्या काही भागांचे प्रतीक म्हणून करण्यात आला आहे. ज्याचे वर्णन सर्व जीवनाला प्रकाश; आणि उर्जा देणारे वैश्विक दाता आहे. आणि जे हिंदू कॅलेंडर महिन्यात कार्तिक महिन्यात; ऋतूनुसार बदलते आहे.

राजा हर्षने दीपावलीचा संदर्भ 7 व्या शतकातील नागानंद; या संस्कृत नाटकात दिपाप्रतिपदोत्सव, दीप म्हणजे प्रकाश, प्रतिपदा; म्हणजे पहिला दिवस, उत्सव म्हणून दिला आहे. जेथे दिवे लावले जात होते; आणि नवीन लग्न झालेल्या वधू-वरांना भेटवस्तू मिळाल्या होत्या. राजशेखर यांनी त्यांच्या 9 व्या शतकातील काव्यमीमांसामध्ये; दीपावलीचा उल्लेख दीपमालिका म्हणून केला आहे. ज्यामध्ये त्यांनी घरांना शुभ्र धुतले जाण्याच्या; आणि तेलाच्या दिव्यांनी रात्री घरे, रस्ते आणि बाजार सजवण्याच्या परंपरेचा; उल्लेख केला आहे.

वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

भारताबाहेरील असंख्य प्रवाशांनीही; दिवाळीचे वर्णन केले होते. पर्शियन प्रवासी आणि इतिहासकार; अल बिरुनी यांनी त्यांच्या भारतावरील 11 व्या शतकातील संस्मरणात; कार्तिक महिन्यातील अमावस्येला हिंदूंनी दीपावली साजरी केल्याचे लिहिले आहे.

व्हेनेशियन व्यापारी आणि प्रवासी यांनी; 15 व्या शतकाच्या सुरुवातीला भारताला भेट दिली; आणि आपल्या आठवणींमध्ये लिहिले, “भारतीय लोक एका सणाला त्यांच्या मंदिरांमध्ये; आणि छताच्या बाहेर; असंख्य तेलाचे दिवे लावतात. जे रात्रंदिवस तेवत ठेवले जातात.” अनेक कुटुंबे एकत्र जमतात; नवीन वस्त्रे परिधान करतात, नाचतात आणि मेजवानी देतात.

16 व्या शतकातील पोर्तुगीज प्रवासी डोमिंगो पेस यांनी; हिंदू विजयनगर साम्राज्याला दिलेल्या भेटीबद्दल लिहिले आहे, जिथे ऑक्टोबरमध्ये दीपावली साजरी केली जात होती; आणि घरातील लोक त्यांच्या घरांना आणि मंदिरांना; दिव्यांनी प्रकाशित करतात. अयोध्येत फक्त 2 वर्षे दिवाळी साजरी होत असल्याचा उल्लेख रामायणात आहे.

दिपावलीचे धार्मिक महत्त्व (The Religious Significance of Diwali)

हिंदू, जैन, शीख आणि नेवार बौद्ध द्वारे दिवाळी साजरी केली जाते; प्रत्येक श्रद्धेसाठी दिवाळी वेगवेगळ्या ऐतिहासिक घटना; आणि कथा दर्शविते. परंतु तरीही हा सण अंधारावर प्रकाशाचा, अज्ञानावर ज्ञानाचा; आणि वाईटावर चांगल्याचा समान प्रतीकात्मक विजय दर्शवतो. वाचा: Know about the Narak Chaturdashi | नरक चतुर्दशी

दिवाळीचे हिंदू धर्मातील महत्व

The Religious Significance of Diwali
Photo by SİNAN ÖNDER on Pexels.com

दिवाळीचे धार्मिक महत्त्व; भारतामध्ये प्रादेशिकदृष्ट्या बदलते. एक परंपरा हिंदू महाकाव्य रामायणातील पौराणिक कथांशी या सणाला जोडते; जिथे राम, सीता, लक्ष्मण आणि हनुमान 14 वर्षांच्या वनवासानंतर अयोध्येला पोहोचल्याचा दिवस; म्हणजे रामाच्या चांगल्या विचाराने दैत्य राजा रावणाच्या दुष्ट सैन्याचा पराभव केला.

वाचा: अष्टविनायक

दुस-या प्रचलित परंपरेनुसार, द्वापर युगात; विष्णूचा अवतार असलेल्या कृष्णाने, सध्याच्या आसामजवळील प्राग्ज्योतिषपुराचा दुष्ट राजा नरकासुर; या राक्षसाचा वध केला आणि नरकासुराने बंदिवान केलेल्या 16000 मुलींची सुटका केली. कृष्णाने नरकासुरावर विजय मिळवल्यानंतर; वाईटावर चांगल्याच्या विजयाचे महत्त्व म्हणून दिवाळी साजरी करण्यात आली. दिवाळीच्या आदल्या दिवसाला नरक चतुर्दशी म्हणून स्मरण केले जाते; ज्या दिवशी कृष्णाने नरकासुराचा वध केला होता.

अनेक हिंदू या सणाला लक्ष्मी, संपत्ती आणि समृद्धीची देवी; आणि विष्णूची पत्नी यांच्याशी जोडतात. 5 दिवसीय दिवाळी सणाची सुरुवात काही लोकप्रिय समकालीन स्त्रोतांमध्ये सांगितली आहे; की ज्या दिवशी देवी लक्ष्मीचा जन्म समुद्र मंथनातून झाला; देव आणि असुर यांच्या वैश्विक समुद्र मंथन.

एक वैदिक आख्यायिका जी पद्म पुराण सारख्या अनेक पुराणांमध्ये देखील आढळते; तर दिवाळीची रात्र जेव्हा लक्ष्मीने विष्णूची निवड केली आणि लग्न केले. वैष्णव धर्माचे प्रतिनिधी असलेल्या लक्ष्मीसोबतच; पार्वतीचा हत्तीमुखी पुत्र गणेश आणि शैव परंपरेतील शिव यांना नैतिक सुरुवातीचे प्रतीक; आणि अडथळे दूर करणारे म्हणून स्मरण केले जाते.

वाचा: Gudhi Padva is the most important festival in India | गुढीपाडवा

पूर्व भारतातील हिंदू या सणाला देवी कालीशी जोडतात; जी वाईटावर चांगल्याच्या विजयाचे प्रतीक आहे. उत्तर भारतातील ब्रज प्रदेशातील हिंदू, आसामचे काही भाग; तसेच दक्षिणेकडील तमिळ आणि तेलुगू समुदाय दिवाळीला देव कृष्णाने दुष्ट राक्षस नरकासुरावर मात करुन; त्याचा नाश केल्याचा दिवस म्हणून पाहतात. अज्ञानावर ज्ञानाचा आणि चांगल्याचा आणखी एक प्रतीकात्मक विजय.

व्यापार आणि व्यापारी कुटुंबे आणि इतर लोक संगीत, साहित्य; आणि विद्या आणि कुबेर यांना मूर्त रुप देणा-या; सरस्वतीची प्रार्थना करतात. जे पुस्तक-रक्षण, खजिना; आणि संपत्ती व्यवस्थापनाचे प्रतीक आहेत.  गुजरातसारख्या पश्चिमेकडील राज्यांमध्ये; आणि भारतातील काही उत्तरेकडील हिंदू समुदायांमध्ये, दिवाळीचा सण नवीन वर्षाची सुरुवात दर्शवतो.

दिवळीचे 5 दिवस उत्सवाचे

1. धनत्रयोदशी (The Religious Significance of Diwali)

The Religious Significance of Diwali
Photo by Suvan Chowdhury on Pexels.com

धन म्हणजे धन आणि तेरस म्हणजे तेरावा; यावरुन आलेला धनतेरस, कार्तिकच्या गडद पंधरवड्याचा तेरावा दिवस; आणि दिवाळीची सुरुवात आहे. या दिवशी अनेक हिंदू आपली घरे; आणि व्यवसाय परिसर स्वच्छ करतात.

ते लहान मातीचे तेलाने भरलेले दिवे लावतात; जे पुढील पाच दिवस लक्ष्मी; आणि गणेशाच्या मूर्तीजवळ लावतात. स्त्रिया आणि मुले घरे आणि कार्यालयांमध्ये रांगोळ्या; तांदळाच्या पिठापासून बनवलेल्या रंगीबेरंगी डिझाईन्स; फुलांच्या पाकळ्या, रंगीत तांदूळ किंवा रंगीत वाळूने सजवतात.

मुले आणि पुरुष कौटुंबिक घरे, बाजार आणि मंदिरे यांच्या छप्पर; आणि भिंती सजवतात; दिवे आणि कंदील लावतात. नवीन भांडी, घरगुती उपकरणे, दागिने, फटाके; आणि इतर वस्तू खरेदी करण्यासाठी; हा दिवस प्रमुख खरेदीचा दिवस आहे. धनत्रयोदशीच्या संध्याकाळी, कुटुंबे लक्ष्मी; आणि गणेशाची प्रार्थना व पूजा करतात आणि तांदूळ, मिठाईची खेळणी, तांदळाची पोळी; आणि बत्ताश अर्पण करतात.  

The Religious Significance of Diwali
Photo by Nishant Aneja on Pexels.com

धनत्रयोदशी हे वार्षिक नूतनीकरण, शुद्धीकरण; आणि पुढील वर्षाच्या शुभ सुरुवातीचे प्रतीक आहे. या दिवसासाठी “धन” हा शब्द आयुर्वेदिक चिन्ह धन्वंतरी; आरोग्य आणि उपचारांची देवता याला देखील सूचित करतो. जो लक्ष्मीच्याच दिवशी “वैश्विक महासागर मंथन” मधून उदयास आला; असे मानले जाते. काही समुदाय, विशेषत: आयुर्वेदिक आणि आरोग्य-संबंधित व्यवसायांमध्ये सक्रिय असलेले; धनत्रयोदशीला धन्वंतरीची प्रार्थना किंवा हवन विधी करतात.  

यम दीपम ज्याला यम दीपदान किंवा जाम के दिया म्हणूनही ओळखले जाते; हिंदू एक दीया पेटवतात, आदर्शपणे गव्हाच्या पिठाचा बनलेला; आणि तिळाच्या तेलाने भरलेला, त्यांच्या घराच्या मागील बाजूस दक्षिणेकडे तोंड करुन ठेवतात. हे मृत्यूची देवता यम यांना प्रसन्न करते; आणि अकाली मृत्यूपासून बचाव करते असे मानले जाते. काही हिंदू दिवाळीच्या मुख्य दिवसाच्या दुसऱ्या रात्री यमदीप पाळतात.

अधिक माहितीसाठी वाचा: Know the Significance of Dhanteras | धनत्रयोदशी

2. नरक चतुर्दशी (The Religious Significance of Diwali)

The Religious Significance of Diwali
Photo by Gagan Deep on Pexels.com

नरक चतुर्दशी ही छोटी दिवाळी म्हणूनही ओळखली जाते; हा सणांचा दुसरा दिवस आहे; जो चंद्र महिन्याच्या दुसऱ्या पंधरवड्याच्या चौदाव्या दिवसासोबत असतो. ‘छोटी’ या शब्दाचा अर्थ छोटा, तर ‘नरक’ म्हणजे नरक; आणि ‘चतुर्दशी’ म्हणजे ‘चौदावी’. या दिवसाचा आणि त्याच्या विधींचा अर्थ ‘नरक’ किंवा नरकामधील कोणत्याही आत्म्याला; त्यांच्या दुःखापासून मुक्त करण्याचे मार्ग; तसेच आध्यात्मिक शुभतेचे स्मरण म्हणून केले जाते. काही हिंदूंसाठी; हा दिवस आपल्या पूर्वजांच्या दूषित आत्म्यांना शांतीसाठी प्रार्थना करण्याचा; आणि चक्रीय मृत्यूनंतरच्या जीवनात; त्यांच्या प्रवासासाठी प्रकाश टाकण्याचा दिवस आहे.

या उत्सवाच्या दिवसाची पौराणिक व्याख्या म्हणजे असुर; नरकासुराचा कृष्णाने केलेला नाश. नरकासुराने अपहरण केलेल्या 16,000 कैदेत असलेल्या राजकन्यांना; मुक्त करणारा विजय. काही उत्तर भारतीय घरांमध्ये हे रुप; चौदस म्हणूनही साजरे केले जाते, जेथे स्त्रिया सूर्योदयापूर्वी स्नान करतात, आंघोळीच्या ठिकाणी दिवा लावताना; ते त्यांचे सौंदर्य वाढवण्यास मदत करतात; असे त्यांचे मत आहे. हा एक मजेदार विधी आहे; ज्याचा तरुण मुली भाग म्हणून आनंद घेतात. उत्सवांचे. औषधी वनस्पतींमध्ये मिसळलेल्या विशेष बेसनपासून बनवलेल उटणे लावतात.

वाचा: Nag Panchami Festival 2021 the Best Information | नागपंचमी

नरक चतुर्दशी हा सणाचे पदार्थ, विशेषत: मिठाई खरेदी करण्यासाठी; एक प्रमुख दिवस आहे. मैदा, रवा, तांदूळ, चण्याचे पीठ, ड्रायफ्रूटचे तुकडे किंवा पेस्ट, दुधाचे घन पदार्थ आणि तूप वापरुन; विविध प्रकारच्या मिठाई तयार केल्या जातात. लाडू, बर्फी, हलवा, कचोरी, श्रीखंड आणि संदेश, करंजी, शंकरपाळी; मालाडू, सुसियाम, पोटुकडलाई यासारखे रोल केलेले; आणि भरलेले स्वादिष्ट पदार्थ; अशा विविध प्रकारात तयार केले जातात. कधीकधी हे खाद्य चांदीच्या फॉइलने; गुंडाळलेले असतात.

मिठाईवाले आणि दुकाने दिवाळीच्या थीमवर सजावटीचे प्रदर्शन तयार करतात; ते मोठ्या प्रमाणात विकतात, जे पाहुण्यांचे स्वागत करण्यासाठी; आणि भेटवस्तू म्हणून घरगुती उत्सवांसाठी साठवले जातात. दिवाळीचा मुख्य दिवस म्हणून ओळखल्या जाणा-या; लक्ष्मी पूजनासाठी कुटुंबेही घरगुती पदार्थ तयार करतात. छोटी दिवाळी हा मित्र, व्यावसायिक सहकारी आणि नातेवाईकांना भेट देण्याचा; आणि भेटवस्तूंची देवाणघेवाण करण्याचाही दिवस आहे.

photo of hanuman hindu god statue
Photo by Himesh Mehta on Pexels.com

दिवाळीच्या दुसऱ्या दिवशी, भारताच्या काही भागात विशेषतः गुजरातमध्ये; हनुमानाची पूजा केली जाते; तो कालीचौदसच्या दिवशी येतो. असे मानले जाते की कालीचौदसच्या रात्री आत्मे प्रदक्षिणा घालतात; आणि शक्ती, सामर्थ्य आणि संरक्षणाची देवता असलेल्या हनुमानाची; आत्म्यापासून संरक्षण मिळविण्यासाठी पूजा केली जाते.

दैत्य-राजा रावणाचा पराभव करुन आणि चौदा वर्षांचा वनवास पूर्ण केल्यानंतर; राम अयोध्येत परतल्याबद्दल देखील दिवाळी साजरी केली जाते. हनुमानाची भक्ती आणि समर्पण रामाला इतके प्रसन्न झाले की; त्यांनी हनुमानाला त्याच्यापुढे पूजण्याचा आशीर्वाद दिला. त्यामुळे दिवाळीच्या मुख्य दिवशी लोक; हनुमानाची पूजा करतात.

वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

हा दिवस सामान्यतः तमिळनाडू, गोवा आणि कर्नाटकमध्ये; दिवाळी म्हणून साजरा केला जातो. पारंपारिकपणे, मराठी हिंदू आणि दक्षिण भारतीय हिंदू त्या दिवशी; कुटुंबातील वडिलांकडून तेल मालिश करतात; आणि नंतर सूर्योदयापूर्वी धार्मिक स्नान करतात. अनेकजण त्यांच्या आवडत्या हिंदू मंदिराला भेट देतात.

काही हिंदू पहिल्या दिवसाऐवजी दिवाळीच्या दुसऱ्या दिवशी; यम दीपम (याला यम दीपदान किंवा जाम के दिया असेही म्हणतात) पाळतात. त्यांच्या घराच्या मागे दक्षिणेकडे तोंड करुन; तिळाच्या तेलाने भरलेला दीवा  पेटवला जातो. यामुळे मृत्यूचा देव यम प्रसन्न होतो; आणि अकाली मृत्यूपासून बचाव होतो असे मानले जाते.

अधिक माहितीसाठी वाचा: Know about the Narak Chaturdashi | नरक चतुर्दशी

3. लक्ष्मी पूजन (The Religious Significance of Diwali)

The Religious Significance of Diwali
The Religious Significance of Diwali

तिसरा दिवस हा उत्सवाचा सर्वात महत्वाचा आहे; ज्या दिवशी मंदिरे आणि घरे दिव्यांनी चमकतात, ज्यामुळे तो “दिव्यांचा सण” बनतो. दीपावली हा शब्द संस्कृत शब्द डीप; या शब्दापासून आला आहे, ज्याचा अर्थ भारतीय कंदील दिवा असा होतो.

कुटुंबातील सर्वात लहान सदस्य या दिवशी त्यांच्या वडीलधाऱ्यांना भेट देतात; जसे की आजी-आजोबा आणि समाजातील इतर ज्येष्ठ सदस्य. लहान व्यवसाय मालक धनत्रयोदशी आणि लक्ष्मी पूजन दरम्यान; त्यांच्या कर्मचाऱ्यांना भेटवस्तू किंवा विशेष बोनस देयके देतात.

या दिवशी दुकाने एकतर उघडत नाहीत; किंवा लवकर बंद होत नाहीत; ज्यामुळे कर्मचाऱ्यांना कौटुंबिक वेळेचा आनंद घेता येतो. दुकानदार आणि छोटे काम करणारे; त्यांच्या कार्यालयाच्या आवारात पूजाविधी करतात. इतर काही सणांच्या विपरीत, हिंदू सामान्यत: लक्ष्मीपूजनसह; पाच दिवसांच्या दिवाळीमध्ये उपवास करत नाहीत; उलट ते त्यांच्या कामाच्या ठिकाणी, समुदाय केंद्रे, मंदिरे आणि घरांमध्ये मेजवानी करतात; आणि हंगामातील बक्षीस वाटून घेतात.

The Religious Significance of Diwali
Image by Pashminu Mansukhani from Pixabay
वाचा: How to Celebrate the Festival of Bail Pola? | बैल पोळा सण

जसजशी संध्याकाळ जवळ येते, तसे उत्सव साजरा करणारे नवीन कपडे; किंवा त्यांचे सर्वोत्तम पोशाख घालतात. किशोरवयीन मुली आणि स्त्रिया; विशेषतः, साड्या आणि दागिने घालतात. संध्याकाळच्या वेळी, कुटुंबातील सदस्य लक्ष्मी पूजनासाठी जमतात. त्यावेळी गणेश, सरस्वती, राम, लक्ष्मण, सीता, हनुमान; किंवा कुबेर यांसारख्या इतर देवतांनाही प्रार्थना केली जाते.

पूजा समारंभातील दिवे नंतर; अधिक मातीचे दिवे प्रज्वलित करण्यासाठी वापरले जातात; जे मंदिरे आणि घरांच्या पॅरापेट्सच्या बाजूने रांगेत ठेवले जातात. पूजेनंतर, लोक बाहेर जातात आणि एकत्र फटाके पेटवून आनंद साजरा करतात; आणि नंतर कौटुंबिक मेजवानी आणि मिठाई सामायिक करतात.  

The Religious Significance of Diwali
photo of fireworks display
Photo by Designecologist on Pexels.com

दिवाळीच्या रात्री, संपूर्ण भारतातील विधी लक्ष्मीला; त्यांच्या स्वच्छ घरांमध्ये स्वागत करण्यासाठी; आणि आगामी वर्षासाठी समृद्धी आणि आनंद आणण्यासाठी; समर्पित केले जातो. घराची साफसफाई किंवा रंगकाम हे देवी लक्ष्मीसाठी काही अंशी असले तरी; ते “स्वच्छतेचे पुनरुत्थान, मान्सूनच्या पावसाचे शुद्धीकरण” या विधीला देखील सूचित करते.

वैष्णव कुटुंबे दिवाळीच्या रात्री वाईटावर चांगल्याचा विजय; आणि निराशेनंतर आशेच्या पुनरागमनाच्या हिंदू दंतकथा सांगतात. जिथे मुख्य पात्रांमध्ये राम, कृष्ण, वामन; किंवा लक्ष्मीचा दैवी पती विष्णूचा एक अवतार असू शकतो.

संध्याकाळच्या वेळी, लक्ष्मीच्या स्वागतासाठी घराच्या आत आणि बाहेर; आधी ठेवलेले दिवे पेटवले जातात. कौटुंबिक सदस्य फटाके पेटवतात, ज्याचा अर्थ सर्व दुष्ट आत्म्यांना; आणि अशुभांपासून दूर ठेवण्याचा एक मार्ग आहे; तसेच उत्सवाचा मूड वाढवण्याचा मार्ग आहे.

हा विधी पूर्वजांचा आदर देण्याच्या काही समुदायांमधील परंपरेशी; देखील जोडला जाऊ शकतो. हंगामाच्या पंधरवड्याच्या सुरुवातीला; काही जण महालयासह सणासाठी कुटुंबात सामील होण्यासाठी; त्यांच्या पूर्वजांच्या आत्म्याचे स्वागत करतात. दिवाळीच्या रात्रीचे दिवे आणि फटाके, या व्याख्येनुसार; दिवंगत पूर्वजांच्या आत्म्यांना एक उत्सव आणि प्रतीकात्मक निरोप देतात.

अधिक माहितीसाठी वाचा: Know About Diwali And Laxmipujan | लक्ष्मीपूजन

4. बलिप्रतिपदा (दिवाळी पाडवा)

The Religious Significance of Diwali
fireworks display
Photo by Trung Nguyen on Pexels.com

दिवाळीनंतरचा दिवस हा चंद्र-सौर कॅलेंडरच्या; उज्ज्वल पंधरवड्याचा पहिला दिवस आहे. याला प्रादेशिक भाषेत; अन्नकुट (धान्याचा ढीग), पाडवा, गोवर्धन पूजा, बली प्रतिपदा, बली पद्यामी, कार्तिक शुक्ल प्रतिपदा; आणि इतर नावे म्हणतात. एका परंपरेनुसार, हा दिवस विष्णूच्या हातून; बळीच्या पराभवाच्या कथेशी संबंधित आहे.

दुस-या विवेचनात, पार्वती आणि शिव यांनी बारा चौकोन; आणि तीस तुकड्यांच्या बोर्डवर द्युत खेळ खेळताना; पार्वती जिंकल्याचा उल्लेख केला जातो. शिवाने आपला शर्ट; आणि अलंकार तिला अर्पण केले. ही आख्यायिका शिवाने दर्शविलेल्या मर्दानी विध्वंसक शक्तीद्वारे जगाची निर्मिती; आणि विघटन करण्याच्या वैश्विक प्रक्रियेचे हिंदू रुपक आहे; पार्वतीने दर्शविलेली स्त्री-निर्मिती शक्ती आहे. बारा ही चक्रीय वर्षातील महिन्यांची संख्या दर्शवते; तर तीस ही चंद्रमासातील दिवसांची संख्या दर्शवते.

हा दिवस धार्मिक रीतीने पत्नी आणि पती; यांच्यातील बंध दर्शवतो.  काही हिंदू समुदायांमध्ये, पती आपल्या पत्नीला भेटवस्तू देऊन; हा दिवस साजरा करतात. इतर प्रदेशांमध्ये, पालक नवविवाहित मुलीला किंवा मुलाला त्यांच्या जोडीदारासह; सणासुदीच्या जेवणासाठी आमंत्रित करतात आणि त्यांना भेटवस्तू देतात.  

The Religious Significance of Diwali
Photo by Julia Volk from Pexels

उत्तर, पश्चिम आणि मध्य प्रदेशातील काही ग्रामीण समुदायांमध्ये; चौथा दिवस गोवर्धन पूजा म्हणून साजरा केला जातो; जो हिंदू देव कृष्णाच्या आख्यायिकेचा सन्मान करतो. ज्याने गोपालकांना आणि शेती करणा-या समुदायांना; इंद्राच्या क्रोधामुळे आलेल्या संततधार पावसापासून; आणि पुरापासून वाचवले होते.

अधिक माहितीसाठी वाचा: Significance of the Balipratipada | बलिप्रतिपदा

जे त्याने गोवर्धन पर्वत उचलून साध्य केले. ही दंतकथा गायीच्या शेणापासून लहान पर्वतासारखी लघुचित्रे; तयार करण्याच्या विधीद्वारे लक्षात ठेवली जाते. किन्सले यांच्या मते, शेणाचा विधी वापरणे, एक सामान्य खत, हे एक कृषी स्वरूप आहे; आणि वार्षिक पीक चक्रासाठी त्याचे महत्त्व सांगणारा उत्सव आहे. वाचा: Know All About Ganesh Chaturthi 2022 | गणेश चतुर्थी

5. भाऊ-बीज (The Religious Significance of Diwali)

The Religious Significance of Diwali
The Religious Significance of Diwali

सणाच्या शेवटच्या दिवसाला; भाऊ बीज म्हणतात. या दिवशी बहीण-भावाचे नाते साजरे केले जाते; रक्षाबंधनाप्रमाणेच पण हा भाऊ बहिणीला आणि तिच्या कुटुंबाला भेटण्यासाठी दिवस असतो. काही लोक या सणाच्या दिवसाचा अर्थ; यमाची बहीण यमुना हिने; यमाचे स्वागत केल्याचे प्रतीक म्हणून केले जाते; तर काही जण नरकासुराचा पराभव केल्यानंतर; कृष्णाची बहीण सुभद्रा कृष्णाच्या कपाळावर तिलक लावून स्वागत करते. वाचा: Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

हा दिवस भाऊ आणि बहीण यांच्यातील; भावंडाचे नाते साजरे करतो. या दिवशी कुटुंबातील स्त्रिया एकत्र येतात; त्यांच्या भावांच्या कल्याणासाठी प्रार्थना करुन पूजा करतात. त्यांच्या भावांना त्यांच्या हातांनी खाऊ घालण्याच्या; आणि भेटवस्तू घेण्याच्या विधीकडे परत येतात.

वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

काही हिंदू परंपरांमध्ये स्त्रिया अशा कथा वाचतात; जिथे बहिणी आपल्या भावांचे शारीरिक किंवा आध्यात्मिक नुकसान करु पाहणाऱ्या; शत्रूंपासून संरक्षण करतात. ऐतिहासिक काळात, हा शरद ऋतूतील एक दिवस होता; जेव्हा भाऊ त्यांच्या बहिणींना भेटण्यासाठी प्रवास करत असत; किंवा त्यांच्या बहिणीच्या कुटुंबाला त्यांच्या गावात त्यांच्या बहिणी-भावाचे बंधन साजरे करण्यासाठी; हंगामी कापणीच्या कृपेने आमंत्रित करत असत.

कारागीर हिंदू आणि शीख समुदाय चौथा दिवस; विश्वकर्मा पूजा दिवस म्हणून साजरा करतात. विश्वकर्मा हे स्थापत्य, इमारत, उत्पादन, कापडाचे काम आणि हस्तकला व्यवसाय करणाऱ्यांसाठी; प्रमुख हिंदू देवता आहेत. यंत्रमाग, व्यापाराची साधने, यंत्रे आणि कामाची ठिकाणे स्वच्छ केली जातात; आणि या उपजीविकेच्या साधनांसाठी प्रार्थना केली जाते.

Shubehechha
The Religious Significance of Diwali

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love