Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Get More Return from PPF? | घ्या अधिक परतावा

How to Get More Return from PPF? | घ्या अधिक परतावा

How to Get More Return from PPF

How to Get More Return from PPF Investment? |पीपीएफ गुंतवणुकीतून अधिक परतावा कसा मिळवायचा? त्यासाठी खालील नियमाचे पालन करा

पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड (PPF) हे भारतातील बचत-सह-कर-बचत योजना आहे; जे वित्त मंत्रालयाच्या राष्ट्रीय बचत संस्थेने; 1968 मध्ये सादर केले होते. या योजनेचे उद्दिष्ट हे आहे की; अल्पबचतींची ऑफर देऊन; इन्कम टॅक्स फायद्यांसह व वाजवी परताव्यासह गुंतवणूक. या योजनेला केंद्र सरकारची पूर्ण हमी आहे. (How to Get More Return from PPF?)

PPF खात्यातील शिल्लक सरकारी बचत बँक कायदा; 1873 अंतर्गत न्यायालयाच्या कोणत्याही आदेश; किंवा डिक्री अंतर्गत संलग्न करण्याच्या अधीन नाही. तथापि, आयकर आणि इतर सरकारी अधिकारी कर देय वसूल करण्यासाठी; खाते संलग्न करु शकतात. पीपीएफची शिल्लक खाते संपत्ती करातून पूर्णपणे मुक्त आहे.

गुंतवणूक आणि परतावा (How to Get More Return from PPF?)

How to Get More Return from PPF?

PPF खाते उघडण्यासाठी आणि देखरेख करण्यासाठी किमान वार्षिक ठेव; ₹500 आवश्यक आहे. एक PPF खातेधारक त्याच्या किंवा तिच्या PPF खात्यात; (ज्या खात्यांचा पालक आहे अशा खात्यांसह); प्रत्येक आर्थिक वर्षात जास्तीत जास्त; ₹1.5 लाख जमा करु शकतो.

अल्पवयीन मुलांच्या नावाने उघडलेल्या PPF खात्यांसाठी; पालक असणे आवश्यक आहे. अल्पवयीन मुलांच्या अशा पीपीएफ खात्यांमध्ये पालक; पालक म्हणून काम करु शकतात. एका आर्थिक वर्षात ₹1.5 लाखांपेक्षा जास्त जमा केलेल्या कोणत्याही रकमेवर; कोणतेही व्याज मिळणार नाही. रक्कम एकरकमी किंवा दर वर्षी; हप्त्यांमध्ये जमा केली जाऊ शकते. तथापि, याचा अर्थ असा नाही की; महिन्यातून एकदाच जमा करा.

भारत सरकारचे वित्त मंत्रालय दर तिमाहीत PPF खात्यासाठी; व्याजदर जाहीर करते. व्याज दरवर्षी चक्रवाढ होते; आणि दरवर्षी मार्चमध्ये दिले जाते. प्रत्येक महिन्याच्या पाचव्या दिवसाच्या शेवटच्या; आणि शेवटच्या दिवसाच्या दरम्यानच्या सर्वात कमी शिल्लक रकमेवर व्याज मोजले जाते.

योजनेचा कालावधी (How to Get More Return from PPF?)

मूळ कालावधी 15 वर्षे आहे; त्यानंतर ते एकतर बंद केले जाऊ शकते; आणि संपूर्ण रक्कम काढली जाऊ शकते; किंवा सदस्याद्वारे अर्ज केल्यावर; ते प्रत्येकी 5 वर्षांच्या 1 किंवा अधिक ब्लॉक्ससाठी वाढवले ​​जाऊ शकते; पुढील योगदानासह किंवा त्याशिवाय.

पीपीएफ मॅच्युरिटी पर्याय (How to Get More Return from PPF?)

How to Get More Return from PPF?

मॅच्युरिटी कालावधी संपल्यानंतर ग्राहकाकडे 3 पर्याय असतात.

पूर्ण पैसे काढणे

कोणतेही योगदान न देता; PPF खाते वाढवा – PPF खाते 15 वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर; वाढविले जाऊ शकते, ग्राहकाला मुदतपूर्तीनंतर; कोणतीही रक्कम ठेवण्याची आवश्यकता नाही. हा डीफॉल्ट पर्याय आहे; याचा अर्थ जर ग्राहकाने त्याच्या PPF खात्याच्या मुदतीच्या एक वर्षाच्या आत; कोणतीही कारवाई केली नाही तर; हा पर्याय आपोआप सक्रिय होतो.

मुदतवाढीचा पर्याय

कोणतेही योगदान न देता मुदतवाढीचा पर्याय निवडल्यास; पीपीएफ खात्यातून कोणतीही रक्कम काढता येते. केवळ निर्बंध म्हणजे; एका आर्थिक वर्षात फक्त एकदा पैसे काढण्याची परवानगी आहे; उर्वरित रकमेवर व्याज मिळत राहते.

योगदानासह पीपीएफ खाते चालू ठेवणे

या पर्यायासह ग्राहक मुदतवाढीनंतर; त्याच्या पीपीएफ खात्यात पैसे ठेवू शकतात. जर ग्राहकाला हा पर्याय निवडायचा असेल तर; त्याने ज्या बँकेत पीपीएफ खाते आहे; त्या बँकेत मुदतपूर्तीच्या तारखेपासून एक वर्षाच्या आत; (पीपीएफमध्ये 16 वर्षे पूर्ण होण्यापूर्वी); फॉर्म एच सबमिट करणे आवश्यक आहे.

या पर्यायासह ग्राहक त्याच्या PPF रकमेपैकी केवळ; 60% रक्कम काढू शकतो; (विस्तारित कालावधीच्या सुरुवातीला PPF खात्यात असलेली रक्कम); संपूर्ण 5 वर्षांच्या ब्लॉकमध्ये. दरवर्षी फक्त एकदाच पैसे काढण्याची परवानगी आहे. वाचा: What are SSA and NSC Accounts? | सुकन्या समृद्धी खाते

कर्ज सुविधा (How to Get More Return from PPF?)

How to Get More Return from PPF?

तिसऱ्या आर्थिक वर्षापासून सहाव्या आर्थिक वर्षापर्यंत; कर्ज सुविधा उपलब्ध आहे. 12 डिसेंबर 2019 रोजी किंवा नंतर PPF खात्याच्या ग्राहकाने घेतलेल्या कर्जावर; आकारला जाणारा व्याज दर PPF वर प्रचलित व्याजापेक्षा 1% अधिक असेल. पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड स्कीम; 2019 ने व्याज स्प्रेड 1 (एक) टक्‍के स्‍प्रेड पूर्वी 2 टक्‍क्‍यांपर्यंत कमी केला आहे.

दुसऱ्या तात्काळ अगोदरच्या वर्षाच्या अखेरीस; जास्तीत जास्त 25 टक्के शिल्लक कर्ज म्हणून अनुमत असेल. अशे पैसे काढण्याची परतफेड 36 महिन्यांच्या आत करायची आहे.

तुम्हाला 3ऱ्या आणि 6व्या वर्षापर्यंत दुसरे कर्ज मिळू शकते; आणि पहिल्या कर्जाची पूर्णपणे परतफेड केली तरच. हे देखील लक्षात ठेवा की; एकदा तुम्ही पैसे काढण्यासाठी पात्र झालात की; कोणत्याही कर्जाला परवानगी दिली जाणार नाही. निष्क्रिय खाती किंवा बंद खाती; कर्जासाठी पात्र नाहीत. वाचा: Tax Free Income in India | भारतात कोणते ‘उत्पन्न करमुक्त’ आहे

पीपीएफ गुंतवणुकीतून अधिक परतावा कसा मिळवायचा?

Investment

पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड, PPF हा सरकारच्या तिहेरी कर सवलतींच्या भत्त्यांचा आनंद घेणा-या; काही मोजक्या गुंतवणूक पर्यायांपैकी एक आहे. ज्याला एक्झम्प्ट-एक्सेम्प्ट-एक्झम्प्ट (EEE) देखील म्हणतात; या अंतर्गत, लाभार्थ्यांना तीनदा कर सवलत मिळते; म्हणजेच गुंतवणूक, जमा आणि पैसे काढण्याच्या काळात.

PPF खातेधारकांना, EEE नियमांतर्गत; वार्षिक 1.5 लाख रुपयांपर्यंत आयकर सवलत मिळते. प्राप्तिकर कायदा, 1961 च्या कलम 80C अंतर्गत; प्रत्येक वर्षी कमावलेल्या व्याज दरास देखील; कोणत्याही आकारणीतून सूट देण्यात आली आहे; आणि कोणीही कर न लावता मॅच्यूरिटी नंतर रक्कम काढू शकतो.

तथापि, हे देखील लक्षात घेतले पाहिजे की; एक व्यक्ती एकापेक्षा जास्त पीपीएफ खाते उघडू शकत नाही; आणि एका विशिष्ट वर्षात त्या खात्यात 1.5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त गुंतवणूक करु शकत नाही.

पीपीएफ गुंतवणूक वार्षिक दुप्पट कशी करावी?

पीपीएफ गुंतवणूक वार्षिक दुप्पट

जोपर्यंत सरकार या बदलाचा विचार करत नाही; तोपर्यंत तुमचे पीपीएफ उत्पन्न दुप्पट करण्याचा एक मार्ग आहे. विवाहित पुरुष आपल्या पत्नीच्या नावाने; पीपीएफ खाते उघडून आपली गुंतवणूक दुप्पट करु शकतो; आणि त्याद्वारे 1.5 लाख रुपयांऐवजी 3 लाख रुपये वार्षिक गुंतवणूक करु शकतो. तथापि, नियमांनुसार, कलम 80c अंतर्गत एकूण आयकर सवलत; वार्षिक 1.5 लाख रुपये असेल. वाचा: Avoid these mistakes while filing ITR | ITR भरताना या चुका टाळा

जर पतीने पत्नीच्या नावाने पीपीएफ खाते उघडले असेल तर; गुंतवणुकीचा स्रोत या प्रकरणात असेल. याचा अर्थ या खात्यात मिळणारे व्याज; पतीच्या उत्पन्नाशी जोडले जाईल. PPF खात्यात मिळणारे व्याज करमुक्त असल्याने; हे दोन्ही प्रकरणांमध्ये खरे असेल. वाचा: How to choose the right ITR form? | योग्य ITR फॉर्म असा निवडा

जर तुम्हाला तुमची पीपीएफ खाती विलीन करायची असतील; आणि वार्षिक मर्यादा ओलांडली नसेल; तर तुमच्या आवडीचे पीपीएफ खाते कायम ठेवण्याचा पर्याय आहे. दोन्ही खाती एकाच ऑपरेटिंग एजन्सीमध्ये असल्यास; हस्तांतरण प्रक्रिया सुलभ होते. वाचा: More Profitable Business Ideas in 2022 | फायदेशीर व्यवसाय

ज्यांना जोखीम कमी आहे; पण गुंतवणूक करायची आहे; त्यांच्यासाठी अशी गुंतवणूक करणे योग्य आहे. म्युच्युअल फंड, स्टॉक्स, एनपीएस इ. यांसारखी जोखीम मालमत्ता सामान्यत: बाजाराशी जोडलेली गुंतवणूक साधने असतात.

PPF ही एकमेव सुरक्षित आणि कर-कार्यक्षम बचत योजना आहे; जी स्वयंरोजगार असलेल्या व्यक्तींना; तसेच पगारदार व्यक्तींना उपलब्ध करुन दिली जाते. त्यावर 7.1 टक्के व्याजदर आहे; जो सरकारच्या EPF आणि सुकन्या समृद्धी योजनांच्या मागे येतो. वाचा: Post Office NSC Scheme | पोस्ट ऑफिस NSC योजना

सारांष (How to Get More Return from PPF?)

सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी किंवा PPF हा भारतातील सर्वात लोकप्रिय; दीर्घकालीन गुंतवणूक पर्यायांपैकी एक आहे. निवृत्तीनंतर गुंतवणूकदारांसाठी दीर्घकालीन संपत्ती निर्माण करण्यासाठी; भारत सरकारने प्रदान केलेले; हे सेवानिवृत्ती बचत धोरण आहे. वाचा: What is National Pension System? | नॅशनल पेन्शन सिस्टम

वित्त मंत्रालयाच्या राष्ट्रीय बचत संस्थेने 1968 मध्ये सादर केलेले; PPF भारतीयांसाठी एक शक्तिशाली साधन बनले आहे; ज्यामध्ये ते कर लाभ घेऊ शकतात. सुरक्षा, परतावा आणि ते ऑफर करणा-या कर फायद्यांमुळे; ही योजना सर्वात जास्त मागणी असलेल्या गुंतवणूक पर्यायांपैकी एक म्हणून उदयास आली आहे. वाचा: How to e-Verify Income Tax Return? | ITR पडताळणी कशी करावी?

ही सरकार-समर्थित योजना एक लहान बचत धोरणाचा एक प्रकार आहे; आणि ती परिपक्वतेच्या वेळी खात्रीशीर परतावा प्रदान करते; ज्यामुळे ती गुंतवणूकदारांमध्ये खूप प्रिय बनते. (How to Get More Return from PPF?) वाचा:New guidelines of EPFO for tax | EPFO ची नवीन मार्गदर्शक तत्वे

Related Posts

Post Categories (अधिक वाचण्यासाठी खालील संबंधित पोस्ट श्रेणीवर क्लिक करा)

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love