Skip to content
Marathi Bana » Posts » Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

Amazing Places in the World

Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे; आपल्या आयुष्यात एकदा तरी भेट देण्यासारखे जगातील 25 आश्चर्यकारक ठिकाणे.

जगातील नैसर्गिक आणि मानवनिर्मित घटना आणि संरचना; याबद्दल सर्वांच्याच मनामध्ये कुतुहल असते. प्राचीन काळापासून आजपर्यंतच्या; जगातील आश्चर्यांच्या विविध सूची संकलित केल्या गेल्या आहेत. आम्हाला आशा आहे की आपणास आपल्या आयुष्यात; एकदा तरी या ठिकाणांना भेट द्यायला नक्की आवडेल. (Amazing Places in the World)

ब्रॅंडनबर्ग गेट (Amazing Places in the World)

हे बर्लिनमधील 18व्या शतकातील निओक्लासिकल स्मारक आहे; जे प्रशियाचा राजा विल्यम रीटेम्व्होअरच्या आदेशानुसार बांधले गेले. जर्मनीच्या सर्वोत्कृष्ट खुणांपैकी एक; हे पूर्वीच्या शहराच्या गेटच्या जागेवर बांधले गेले होते; ज्याने बर्लिन ते ब्रँडनबर्ग एन डर हॅवेल या शहरापर्यंतचा रस्ता सुरू केला होता; जो ब्रॅंडनबर्गच्या मार्गाव्हिएटची राजधानी असायचा.

ब्रॅंडनबर्ग गेट हे अनेकदा प्रमुख ऐतिहासिक घटनांचे ठिकाण होते; आणि आज ते केवळ जर्मनी आणि युरोपच्या अशांत इतिहासाचेच नव्हे; तर युरोपीय एकता आणि शांततेचे प्रतीक मानले जाते.

नायगारा फॉल्स (Amazing Places in the World)

Amazing Places in the World
cascading waters on niagara falls
Photo by Mohan Nannapaneni on Pexels.com

नायगारा फॉल्स हा कॅनडा आणि युनायटेड स्टेट्स यांच्यातील सीमारेषा; भव्यपणे चिन्हांकित करतो. एरी लेक आणि ओंटारियो सरोवराला जोडणारे तीन धबधबे; ते त्यांच्या विशालतेमध्ये आणि त्यांच्या प्रवाहाच्या सामर्थ्याने प्रभावी आहेत.

तिघांपैकी सर्वात मोठा हॉर्सशू फॉल्स आहे; ज्याला कॅनेडियन फॉल्स असेही म्हणतात; जो दोन देशांच्या आंतरराष्ट्रीय सीमेवर पसरलेला आहे. नायगारा धबधब्यांचा प्रवाह उत्तर अमेरिकेतील; कोणत्याही धबधब्यापेक्षा सर्वात जास्त असतो. ज्याचा थेंब 50 मीटर; म्हणजे 160 फूटांपेक्षा जास्त असतो. दिवसा शिखरावर असलेल्या पर्यटकांच्या वेळेत; दर मिनिटाला 168,000 m3 (5.9 दशलक्ष घनफूट) पेक्षा जास्त पाणी धबधब्याच्या शिखरावरुन जाते.

वाचा: New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

हॉर्सशू फॉल्स हा उत्तर अमेरिकेतील; सर्वात शक्तिशाली धबधबा आहे; जो प्रवाह दराने मोजला जातो. नायगारा फॉल्स त्याच्या सौंदर्यासाठी प्रसिद्ध आहे; आणि जलविद्युत उर्जेचा एक मौल्यवान स्त्रोत आहे. 19व्या शतकापासून धबधब्यांच्या कारभाऱ्यांसाठी मनोरंजक; व्यावसायिक आणि औद्योगिक उपयोगांमध्ये संतुलन राखणे हे एक आव्हान होते.

नायगारा फॉल्स, बफेलो, न्यूयॉर्कच्या 27 किमी उत्तर-वायव्येस; आणि टोरंटोच्या 69 किमी दक्षिण-पूर्वेस, नायगारा फॉल्स; ओंटारियो आणि नायगारा फॉल्स; न्यूयॉर्क या जुळ्या शहरांमध्ये स्थित आहे. विस्कॉन्सिन हिमनदी (शेवटच्या हिमयुग) च्या शेवटी हिमनद्या मागे गेल्यावर नायगारा फॉल्सची निर्मिती झाली; आणि नव्याने तयार झालेल्या ग्रेट लेक्सच्या पाण्याने अटलांटिक महासागराकडे जाताना; नायगारा एस्कार्पमेंटमधून मार्ग काढला.

गिझाचे ग्रेट पिरॅमिड

Amazing Places in the World
Photo by Andreea Ch on Pexels.com

गिझाचा ग्रेट पिरॅमिड; ज्याला खुफूचा पिरॅमिड किंवा चीप्सचा पिरॅमिड म्हणूनही ओळखले जाते; हे ग्रेटर कैरो, इजिप्तमधील सध्याच्या गिझाच्या सीमेवर असलेल्या गिझा पिरॅमिड कॉम्प्लेक्समधील; सर्वात जुने आणि सर्वात मोठे पिरॅमिड आहे.

प्राचीन जगाच्या सात आश्चर्यांपैकी; हे सर्वात जुने आहे. इजिप्शियन शास्त्रज्ञांचा असा निष्कर्ष आहे की; पिरॅमिड चौथ्या राजवंशाच्या इजिप्शियन फारो खुफूसाठी थडगे म्हणून बांधले गेले होते; आणि अंदाज करतात की ते 26 व्या शतकात ईसापूर्व 27 वर्षांच्या कालावधीत बांधले गेले होते. वाचा: Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

माचु पिच्चु (Amazing Places in the World)

Amazing Places in the World
Photo by Pixabay on Pexels.com

माचू पिचू हा 15व्या शतकातील इंका किल्ला आहे; जो दक्षिण पेरूच्या पूर्व कॉर्डिलेरा येथे; 2,430-मीटर उंच पर्वतावर स्थित आहे. हे कुज्कोच्या वायव्येस 80 किलोमीटर अंतरावर असलेल्या; सेक्रेड व्हॅलीच्या वर; उरुबांबा प्रांतात माचुपिचू जिल्ह्यात आहे.

सर्वात अलीकडील पुरातत्वशास्त्रज्ञ (2021) मानतात की; माचू पिचू हे इंका सम्राट पचाकुटी (1438- 1472); यांच्यासाठी इस्टेट म्हणून बांधले गेले होते. हे इंका सभ्यतेचे सर्वात परिचित प्रतीक आहे; इंका लोकांनी 1450 च्या आसपास इस्टेट बांधली परंतु एक शतकानंतर स्पॅनिश विजयाच्या वेळी ती सोडून दिली.

माचू पिचू शास्त्रीय इंका शैलीत;; पॉलिश केलेल्या कोरड्या दगडांच्या भिंतींसह बांधले गेले. इंटिहुआताना, सूर्याचे मंदिर आणि तीन खिडक्यांची खोली; या तीन प्राथमिक संरचना आहेत. अभ्यागतांना त्या मूळतः कशा दिसल्या याची चांगली कल्पना देण्यासाठी; बहुतेक बाहेरील इमारतींची पुनर्बांधणी करण्यात आली आहे.

माचू पिचू हे 1981 मध्ये पेरूचे ऐतिहासिक अभयारण्य; आणि 1983 मध्ये UNESCO जागतिक वारसा स्थळ म्हणून घोषित करण्यात आले. 2007 मध्ये, माचू पिचूला जगभरातील इंटरनेट पोलमध्ये जगातील नवीन सात आश्चर्यांपैकी एक म्हणून मतदान केले गेले. वाचा: Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

हा लाँग बे (Amazing Places in the World)

Amazing Places in the World
Photo by Hugo Heimendinger on Pexels.com

व्हिएतनाममधील टोंकीनच्या आखातात वसलेले; हा लॉन्ग बे हे 1993 पासून युनेस्कोचे जागतिक वारसा स्थळ आहे; जे त्याच्या “उत्कृष्ट निसर्गसौंदर्यामुळे” आहे. हे जादुई ठिकाण शेकडो चुनखडीच्या खांबांसाठी प्रसिद्ध आहे; जे पाण्यामधून बाहेर पडतात, कयाकद्वारे शोधण्यासाठी असंख्य खाटा आणि गुहा तयार करतात.

या खाडीतील कार्स्टच्या उत्क्रांतीला उष्णकटिबंधीय आर्द्र हवामानाच्या प्रभावाखाली; 20 दशलक्ष वर्षे लागली आहेत. परिसरातील पर्यावरणाच्या भौगोलिक-विविधतेने; जैवविविधता निर्माण केली आहे, ज्यामध्ये उष्णकटिबंधीय सदाहरित जैवप्रणाली, सागरी आणि समुद्र किनारी जैवप्रणाली समाविष्ट आहे.

1962 मध्ये, उत्तर व्हिएतनामच्या संस्कृती, क्रीडा आणि पर्यटन मंत्रालयाने राष्ट्रीय अवशेष आणि लँडस्केप्स प्रकाशनात हा लॉन्ग बे सूचीबद्ध केले. 1994 मध्ये, हा लाँग खाडीचा कोर झोन निकष VII नुसार; जागतिक वारसा स्थळ म्हणून सूचीबद्ध करण्यात आला; आणि निकष VIII नुसार दुसऱ्यांदा सूचीबद्ध करण्यात आला.

ग्रेट बॅरियर रीफ

Amazing Places in the World
Photo by Francesco Ungaro from Pexels

ग्रेट बॅरियर रीफ क्वीन्सलँड; ऑस्ट्रेलियाच्या किनाऱ्यावर आहे आणि जगातील सर्वात मोठा प्रवाळ रीफ आहे. प्रदूषण आणि ग्लोबल वॉर्मिंगमुळे ते धोक्यात आले असले तरी; इकोसिस्टम अजूनही प्रजातींच्या प्रभावशाली विविधतेचे घर आहे.

ग्रेट बॅरियर रीफ ही जगातील सर्वात मोठी कोरल रीफ प्रणाली आहे; जी 2,900 पेक्षा जास्त वैयक्तिक खडकांनी बनलेली आहे आणि 2,300 किलोमीटर पेक्षा जास्त पसरलेली 900 बेटे अंदाजे; 344,400 चौरस किलोमीटर रीफ प्रवाळ समुद्रात, क्वीन्सलँड, ऑस्ट्रेलियाच्या किनाऱ्यावर स्थित आहे.

ग्रेट बॅरियर रीफ बाह्य अवकाशातून दिसू शकतो आणि सजीवांनी बनवलेली; जगातील सर्वात मोठी एकल रचना आहे. ही रीफ रचना कोट्यवधी लहान जीवांनी बनलेली आणि बांधलेली आहे; ज्यांना कोरल पॉलीप्स म्हणतात हे जीवनाच्या विविधतेचे समर्थन करते; आणि 1981 मध्ये जागतिक वारसा स्थळ म्हणून निवडले गेले.

इफिसस येथील आर्टेमिसचे मंदिर

Amazing Places in the World

आर्टेमिसचे मंदिर किंवा आर्टेमिशन; ज्याला डायनाचे मंदिर देखील म्हटले जाते. हे ग्रीक मंदिर होते जे आर्टेमिस देवीच्या प्राचीन; स्थानिक स्वरुपाला समर्पित होते; रोमन देवी डायनाशी संबंधित. हे इफिसस सध्याच्या तुर्कीमधील सेलुक या आधुनिक शहराजवळ स्थित होते. 401 AD पर्यंत ते उध्वस्त किंवा नष्ट झाले होते; केवळ शेवटच्या मंदिराचा पाया आणि तुकडे जागेवर उरले आहेत.

मंदिराचे पुढील, सर्वात मोठे आणि शेवटचे स्वरूप; ज्याचे वर्णन अँटिपेटर ऑफ सिडॉनच्या; जगातील सात आश्चर्यांच्या यादीमध्ये केले आहे. आशिया मायनरमधील सर्वात महत्त्वाच्या ग्रीक शहरांपैकी एक असलेली ही साइट; या यादीत स्थान मिळवण्यास पात्र आहे.

अंगकोर पुरातत्व स्थळ

city road landscape sky
Photo by allPhoto Bangkok on Pexels.com

कंबोडियाच्या उत्तरेकडील सिएम रीप प्रांतातील अंगकोर हे; आग्नेय आशियातील सर्वात महत्त्वाच्या पुरातत्व स्थळांपैकी एक आहे. हे अंदाजे 400 चौरस किलोमीटरवर पसरलेले आहे; आणि त्यात अनेक मंदिरे, हायड्रॉलिक संरचना (खोरे, बांध, जलाशय, कालवे); तसेच दळणवळणाचे मार्ग आहेत. अनेक शतके अंगकोर हे; ख्मेर राज्याचे केंद्र होते. प्रभावशाली स्मारके, अनेक भिन्न प्राचीन नागरी योजना; आणि मोठ्या जलसाठ्यांसह, ही जागा अपवादात्मक सभ्यतेची साक्ष देणारी; वैशिष्ट्यांचे एक अद्वितीय केंद्र आहे.

अंगकोर वाट, बायॉन, प्रीह खान आणि ता प्रोहम सारखी मंदिरे, ख्मेर वास्तुकलेचे नमुनेदार; त्यांच्या भौगोलिक संदर्भाशी जवळून जोडलेले आहेत; तसेच प्रतिकात्मक महत्त्वाने ओतप्रोत आहेत. लागोपाठच्या राजधान्यांची वास्तुकला; आणि मांडणी ख्मेर साम्राज्यातील; उच्च पातळीवरील सामाजिक व्यवस्थेची आणि रँकिंगची साक्ष देतात. त्यामुळे अंगकोर हे सांस्कृतिक, धार्मिक आणि प्रतीकात्मक मूल्यांचे उदाहरण देणारे; तसेच उच्च वास्तुशिल्प, पुरातत्व आणि कलात्मक महत्त्व असलेले एक प्रमुख ठिकाण आहे.

उद्यानात वस्ती आहे, आणि अनेक गावे, ज्यांचे पूर्वज अंगकोर काळापासूनचे आहेत, संपूर्ण उद्यानात विखुरलेले आहेत. लोक शेती विशेषत: भातशेती करतात.

चीनची ग्रेट वॉल

Wall of China
Photo by Tom Fisk on Pexels.com

चीनची ग्रेट वॉल हा जगातील सर्वात स्मारक बांधकाम प्रकल्प आहे; चीनच्या उत्तरेकडील सीमेचे रक्षण करण्यासाठी इसवी सनपूर्व तिसरे शतक ते सतराव्या शतकाच्या दरम्यान बांधलेल्या; लष्करी तटबंदीचा समावेश आहे. भिंतीची एकूण लांबी; 13,000 मैलांपेक्षा जास्त असल्याचा अंदाज आहे.

ताजमहाल (Amazing Places in the World)

taj mahal and the four minarets
Photo by Sudipta Mondal on Pexels.com

ताजमहाल हे प्रेमाचे प्रतीक आहे; आपल्या पत्नीच्या स्मरणार्थ मुघल सम्राटाच्या विनंतीवरून बांधलेली; ही पांढऱ्या-संगमरवरी समाधी स्थापत्य आणि मुस्लिम कलेचा भूषण आहे. दरवर्षी लाखो अभ्यागत भारताच्या वैभवाची प्रशंसा करण्यासाठी; प्रवास करतात. युनेस्कोने जागतिक वारसा स्थळ म्हणून नियुक्त केलेले; ताजमहाल देखील जगातील सात आश्चर्यांपैकी एक आहे.

पोतला पॅलेस (Amazing Places in the World)

Amazing Places in the World

पोतला पॅलेस हा चीनमधील तिबेट स्वायत्त प्रदेशातील; ल्हासा शहरातील झोंग किल्ला आहे. हा 1649 ते 1959 पर्यंत दलाई लामांचा हिवाळी महाल होता; तेव्हापासून एक संग्रहालय आहे; आणि 1994 पासून ते जागतिक वारसा स्थळ आहे. पोटला पॅलेसचे महत्त्व ओलांडून आणि त्याला संग्रहालय आणि वारसा स्थळ म्हणून; पुनर्रचना करणे जाणीवपूर्वक पुसले जात आहे. बौद्ध धर्मातील महत्त्वाची आठवण; आजही पोटला हे पूर्वीच्या दलाई लामांचे अवशेष असलेली समाधी आहे.

बोधिसत्व अवलोकितेश्वराचे पौराणिक निवासस्थान असलेल्या पोतालका पर्वताच्या नावावरून या राजवाड्याचे नाव देण्यात आले आहे. 5व्या दलाई लामा यांनी 1645 मध्ये त्याचे बांधकाम सुरू केले त्यांचे एक आध्यात्मिक सल्लागार; कोन्चोग चोफेल (मृत्यू 1646) यांनी निदर्शनास आणून दिले की हे ठिकाण सरकारचे आसन म्हणून आदर्श आहे; कारण ते ड्रेपुंग आणि सेरा मठांच्या दरम्यान आहे आणि ल्हासा जुने शहर. 637 मध्ये सॉन्गत्सेन गॅम्पोने बांधलेल्या, साइटवर व्हाइट किंवा रेड पॅलेस नावाच्या पूर्वीच्या किल्ल्याचे अवशेष आच्छादित करू शकतात.

टिंबक्टू (Amazing Places in the World)

Amazing Places in the World

आफ्रिकेतील इस्लामिक संस्कृतीच्या प्रसारामध्ये; टिंबक्टू या मालियन शहराने मोठी भूमिका बजावली. वाळवंटातील मोत्याचे टोपणनाव असलेली, ही प्राचीन बौद्धिक आणि आध्यात्मिक राजधानी; प्रतिष्ठित सांकोरे मशिदीप्रमाणे मातीच्या मशिदींसाठी प्रसिद्ध आहे.

टिंबक्टू हे माली मधील एक शहर आहे; जे  मालीच्या आठ प्रशासकीय क्षेत्रांपैकी एक आहे. टिंबक्टूची सुरुवात हंगामी सेटलमेंट म्हणून झाली; आणि 12 व्या शतकाच्या सुरुवातीला कायमस्वरूपी सेटलमेंट बनली.

व्यापार मार्ग बदलल्यानंतर; विशेषतः 1325 च्या सुमारास मानसा मुसाच्या भेटीनंतर; मिठ, सोने, हस्तिदंत आणि गुलामांच्या व्यापारातून टिंबक्टूची भरभराट झाली. 14 व्या शतकाच्या सुरुवातीला ते माली साम्राज्याचा भाग बनले.

1893 मध्ये फ्रेंचांनी सत्ता हाती घेईपर्यंत वेगवेगळ्या जमातींनी शासन केले; ही परिस्थिती 1960 मध्ये सध्याच्या माली प्रजासत्ताकचा भाग होईपर्यंत कायम होती. सध्या, टिंबक्टू गरीब आहे आणि वाळवंटीकरणाने ग्रस्त आहे.

आयफेल टॉवर

eiffel tower
Photo by Yovan Verma on Pexels.com

पॅरिसमध्ये १८८९ च्या सार्वत्रिक प्रदर्शनासाठी गुस्ताव्ह आयफेल यांनी; आयफेल टॉवर बांधला होता. सुरुवातीला फ्रान्सच्या काही आघाडीच्या कलाकारांनी; आणि विचारवंतांनी त्याच्या डिझाइनबद्दल टीका केली होती. परंतु फ्रान्सचे जागतिक सांस्कृतिक चिन्ह; आणि जगातील सर्वात ओळखण्यायोग्य संरचनांपैकी एक बनले आहे.

आयफेल टॉवर हे जगातील सर्वात जास्त भेट दिलेले स्मारक आहे ज्यामध्ये प्रवेश शुल्क आहे; 2015 मध्ये 6.91 दशलक्ष लोक त्यावर चढले. 1964 मध्ये टॉवरला ऐतिहासिक स्मारक बनवण्यात आले आणि 1991 मध्ये युनेस्कोच्या जागतिक वारसा स्थळाचा भाग म्हणून नाव देण्यात आले.

सीएन टॉवर (Amazing Places in the World)

toronto cityscape
Photo by Skitterphoto on Pexels.com

टोरोंटो येथील सीएन टॉवर; आधुनिक जगाच्या सात आश्चर्यांपैकी एक आहे. शहराचे प्रतीक; टॉवर आणि त्याचा अँटेना 1,800 फूट उंचीवर पोहोचला आहे. टॉवरमध्ये टेलिव्हिजन; आणि रेडिओ अँटेना तसेच शहराचे चित्तथरारक दृश्य देणारे व्यासपीठ आहे.

गोल्डन गेट ब्रिज

architecture bay beautiful bridge
Photo by Pixabay on Pexels.com

सॅन फ्रान्सिस्को त्याच्या प्रसिद्ध गोल्डन गेट ब्रिजशिवाय काय असेल? 6,450 फूट पसरलेला अभियांत्रिकीचा हा चमत्कार; सौसालिटो शहरापर्यंत पसरलेला आहे. समुद्रातील हवेमुळे होणारा गंज मर्यादित करण्यासाठी केशरी रंगवलेला; तो प्रत्येक रात्री उजळताना पाहणे आश्चर्यकारक आहे.

गोल्डन गेट ब्रिज हा गोल्डन गेट, सॅन फ्रान्सिस्को बे आणि पॅसिफिक महासागर यांना जोडणारा; एक मैल रुंद सामुद्रधुनी पसरलेला झुलता पूल आहे. ही रचना अमेरिकेच्या सॅन फ्रान्सिस्को, कॅलिफोर्निया शहराला सॅन फ्रान्सिस्को द्वीपकल्पाचे; उत्तरेकडील टोक मारिन काउंटीशी जोडते; यूएस रूट 101 आणि कॅलिफोर्निया राज्य मार्ग 1 दोन्ही सामुद्रधुनी ओलांडून जाते.

यात पादचारी आणि सायकल वाहतूक देखील होते; आणि यूएस सायकल मार्ग 95 चा भाग म्हणून नियुक्त केले गेले आहे. अमेरिकन सोसायटी ऑफ सिव्हिल इंजिनियर्सने; आधुनिक जगाच्या आश्चर्यांपैकी एक म्हणून घोषित केले आहे. हा पूल आंतरराष्ट्रीय स्तरावर; मान्यताप्राप्त प्रतीकांपैकी एक आहे. सॅन फ्रान्सिस्को आणि कॅलिफोर्निया. सुरुवातीला 1917 मध्ये; अभियंता जोसेफ स्ट्रॉस यांनी त्याची रचना केली होती.

फ्रॉमरच्या ट्रॅव्हल गाइडने गोल्डन गेट ब्रिजचे वर्णन केले आहे की; “संभवतः जगातील सर्वात सुंदर, नक्कीच सर्वात फोटोग्राफ केलेला, पूल आहे.” 1937 मध्ये त्याचे उद्घाटन झाले तेव्हा तो; सर्वात लांब आणि उंच दोन्ही होता. जगातील झुलता पूल, मुख्य स्पॅन 4,200 फूट (1,280 मीटर) आणि एकूण उंची 746 फूट

वाचा: Know the facts about Pamban Bridge | पंबन ब्रिज

इस्तंबूलमधील हागिया सोफिया

medieval mosque in istanbul city
Photo by Meruyert Gonullu on Pexels.com

इस्तंबूलमधील हागिया सोफिया चौथ्या शतकात बांधल्यापासून; एक गोंधळात टाकणारा इतिहास आहे. कॉन्स्टँटिनोपलसाठी ख्रिश्चन बॅसिलिका म्हणून बांधले गेले; ते नंतर मशीद बनले आणि नंतर 1934 मध्ये एक धर्मनिरपेक्ष संग्रहालय बनले. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

कॅपाडोशिया (Amazing Places in the World)

hot air balloon
Photo by Francesco Ungaro on Pexels.com

कॅपाडोशिया हे तुर्कीच्या मध्यभागी असलेल्या; अनातोलियामध्ये स्थित आहे. हा परिसर त्याच्या उंच “फेयरी चिमणी” साठी प्रसिद्ध आहे. सच्छिद्र खडकाचे हे नैसर्गिक स्तंभ; ट्रोग्लोडायटिक निवासस्थानाच्या संपूर्ण लँडस्केपमध्ये दिसू शकतात; ज्यामुळे एक विलक्षण वातावरण तयार होते. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

माउंट रशमोर राष्ट्रीय स्मारक

faces curved on a rocky mountain side under a blue sky
Photo by Mohan Nannapaneni on Pexels.com

माउंट रशमोर राष्ट्रीय स्मारक दरवर्षी; लाखो अभ्यागतांना आकर्षित करते. जॉर्ज वॉशिंग्टन, थॉमस जेफरसन, थिओडोर रुझवेल्ट आणि अब्राहम लिंकन या चार अमेरिकन राष्ट्राध्यक्षांचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या; साठ फूट उंचीच्या ग्रॅनाइट शिल्पांसाठी हे स्मारक प्रसिद्ध आहे. वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

लुव्रे पॅलेस (Amazing Places in the World)

louvre museum at night
Photo by Thomas Ortega on Pexels.com

लुव्रे पॅलेस हे पॅरिसला भेट देताना फ्रान्सच्या राजघराण्यांनी वापरलेले; पूर्वीचे निवासस्थान आहे. त्याचे बांधकाम जवळजवळ 800 वर्षे पसरलेले आहे, ज्यामुळे ते इतिहासात आश्चर्यकारकपणे समृद्ध आहे; हा राजवाडा त्याच्या लूवर पिरॅमिडसाठी ओळखला जातो, काचेपासून बनलेला, आणि अर्थातच, लुव्रे संग्रहालय. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

मोन्युमेंट व्हॅली

brown rock formation
Photo by Ken Cheung on Pexels.com

मोन्युमेंट व्हॅलीच्या स्थानामध्ये वाळवंटात कोरलेल्या; लाल खडकांसह काउबॉयची तुमची बालपणीची स्वप्ने जागृत करण्याची ताकद आहे. ॲरिझोना आणि उटाहच्या सीमेवर पसरलेली; स्मारक व्हॅली नावाजो रिझर्व्हवर आहे, म्हणून तुम्हाला व्हॅलीला भेट देण्यासाठी मूळ अमेरिकन मार्गदर्शक नियुक्त करणे आवश्यक आहे.  वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

माऊंट फुजी

yellow and green leaves tree near body of water and mount fuji
Photo by Yuri Yuhara on Pexels.com

माउंट फुजी हे जपानमधील; सर्वात प्रतिष्ठित विहंगम दृश्यांपैकी एक आहे. पर्वत एक “पवित्र ठिकाण आणि कलात्मक प्रेरणा स्त्रोत” मानले जाते; त्याच्या बर्फाच्छादित ज्वालामुखीच्या सुळक्याने प्रसिद्ध मास्टर प्रिंटमेकर होकुसाईसह; अनेक कलाकारांना प्रेरणा दिली आहे. वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

काळवीट कॅन्यन

antelope canyon
Photo by Paul IJsendoorn on Pexels.com

एंटेलोप कॅनियनची भव्य घाटे छायाचित्रकारांसाठी एक वरदान आहे; कारण दगडाने बनलेल्या असूनही गेरू-रंगाच्या भिंती हलताना दिसत आहेत. हे नैसर्गिक आश्चर्य नावाजो रिझर्व्हवर स्थित आहे; कॅन्यनला भेट देण्यासाठी तुम्ही एक मार्गदर्शित फेरफटका मारला पाहिजे; तुम्ही पेज, ऍरिझोना येथे काही मैलांवर असलेल्या एखाद्यामध्ये सामील होऊ शकता. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

एम्पायर स्टेट बिल्डिंग

Amazing Places in the World
Photo by Lukas Kloeppel on Pexels.com

ट्विन टॉवर्स आकाशातून गायब झाल्यामुळे, एम्पायर स्टेट बिल्डिंग ही न्यूयॉर्क शहरातील सर्वात प्रतिष्ठित गगनचुंबी इमारत आहे. 102 मजली वाढणारी; ही इमारत त्याच्या विशिष्ट आर्ट डेको शैलीने क्षितिजाला पंचर करते. जेव्हा रात्र पडते तेव्हा; सुट्टी किंवा वर्षाच्या वेळेनुसार; इमारत विविध रंगांनी उजळली जाते. वाचा: Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

ऑपेरा हाऊस

Amazing Places in the World
Photo by Brett Stone on Pexels.com

सिडनी ऑपेरा हाऊस हे; आधुनिक वास्तुशास्त्राचे प्रतीक आहे. डॅनिश वास्तुविशारद Jørn Utzon द्वारे डिझाइन केलेले; आणि 1957 आणि 1973 दरम्यान बांधलेले; हे ऑपेरा ऑस्ट्रेलिया आणि सिडनी सिम्फनी ऑर्केस्ट्राचे घर आहे. इमारतीमध्ये एक मोठा कॉन्सर्ट हॉल; ऑपेरा ठेवण्यासाठी प्रोसेनियम थिएटर; आणि तीन लहान थिएटर आहेत. वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा

ब्रुकलिन ब्रिज (Amazing Places in the World)

Amazing Places in the World
Photo by Chris Molloy on Pexels.com

ब्रुकलिन ब्रिजचे उद्घाटन 1883 मध्ये मॅनहॅटन आणि ब्रुकलिन यांना जोडण्यासाठी करण्यात आले होते, जी एकेकाळी दोन वेगळी शहरे होती. 5,989 फूट पसरलेला, हा युनायटेड स्टेट्समधील सर्वात जुन्या झुलत्या पुलांपैकी एक आहे; आणि न्यू यॉर्क शहराच्या वैशिष्ट्यपूर्ण निओ-गॉथिक आर्किटेक्चरचा एक प्रतीक आहे. वाचा: Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

बॅसिलिका ऑफ द सेक्रेड हार्ट

Amazing Places in the World
Photo by antonio filigno on Pexels.com

बॅसिलिका ऑफ द सेक्रेड हार्ट पॅरिस शहरावर लक्ष ठेवते; मॉन्टमार्ट्रे वर बसून. 1919 मध्ये पवित्र झालेली ही धार्मिक वास्तू पॅरिसच्या क्षितिजावर; तिच्या रोमनो-बायझेंटाईन शैलीने आणि दगडाच्या शुद्ध शुभ्रतेने वर्चस्व गाजवते. बॅसिलिकामध्ये 5,112-चौरस फूट मोज़ेक; जगातील सर्वात मोठ्यांपैकी एक आहे. वाचा: Most Beautiful Birds: जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love