Skip to content
Marathi Bana » Posts » Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

Significance Of Red Colour In Weddings

Significance Of Red Colour In Indian Weddings | भारतीय विवाह सोहळ्यात लाल रंगाचे महत्त्व काय आहे;

लग्नाशी संबंधित, प्रत्येक धर्माच्या स्वतःच्या; काही प्रथा आणि श्रद्धा आहेत. रंग साधारणपणे विवाहसोहळ्यांमध्ये महत्त्वाचा असतो; आणि वेगवेगळ्या धर्मांमध्ये विवाहसोहळ्यांमध्ये वेगवेगळे प्रमुख रंग असतात. इंग्लंडमधील वधू पांढरा पोशाख परिधान करते; कारण पांढरा हा शुद्धतेचे प्रतीक आहे. दुसरीकडे, हिंदुस्थानातील वधू सामान्यतः हिंदू विश्वासांनुसार लाल रंगाचा पोशाख परिधान करतात. (Significance Of Red Colour In Weddings)

यासोबतच हिंदूंच्या विवाहसोहळ्यातील प्रथाही; अगदी अनोख्या आहेत. प्रत्येक विधीचे स्वतःचे महत्त्व असते; आणि भारतीय विवाहसोहळ्यातील सर्व विधींमध्ये; तुम्ही खूप लाल रंग पाहिला असेल. दुसऱ्या शब्दांत, लाल रंग आणि भारतीय नववधूंमध्ये एक विशेष संबंध आहे; लाल रंग शुभ मानला जातो कारण हा रंग आनंदी आणि नवीन जीवनाचा रंग आहे.

तुम्ही कधी विचार केला आहे का की; बिंदीपासून ते सिंदूर ते बांगड्यांपर्यंत सर्व काही लाल रंगाचे का असते; आणि नववधू त्यांच्या लग्नाच्या दिवशी फक्त लाल रंगाचा पोशाख का घालतात. तर मग आम्ही तुम्हाला भारतीय नववधूंसोबत; लाल रंगाचे नाते काय आहे ते या लेखात सांगतो

लाल रंगाचे महत्व (Significance Of Red Colour In Weddings)

Photo by UniQue PhotoGraphy By Sonam Singh on Pexels.com

भारतीय संस्कृतीत रंगांना महत्त्वाचे स्थान आहे; प्रत्येक रंगाचे वेगळे महत्त्व असते; आणि रंग तुमच्या जीवनातील काही पैलू दर्शवतात. त्यामुळे हिंदू धर्मात रंगांना खूप महत्त्व आहे; लोक सहसा लाल रंगाला प्रेम आणि उत्कटतेशी जोडतात. तसेच हिंदू संस्कृतीनुसार लाल रंगाचा संबंध उगवत्या सूर्याशी आहे.

याशिवाय ज्योतिष शास्त्रानुसार मंगळाचा रंगही लाल आहे; आणि मंगळ लग्नाचा प्रभारी मानला जातो. हेच कारण आहे की हिंदू विवाहांमध्ये; बहुतेक वधू लाल रंगाचे कपडे घालतात. या सर्वांसोबतच लाल रंगाला समृद्धीचे प्रतीक मानले जाते.

सांस्कृतिक महत्व (Significance Of Red Colour In Weddings)

Photo by James Ranieri on Pexels.com

हिंदू धर्मात लाल रंगाला; लक्ष्मीचे प्रतीक मानले जाते. कारण देवी लक्ष्मी सिंदूर, बिंदी; आणि बांगड्या नेसलेली दिसते. ती भगवान विष्णूची पत्नी देखील आहे; आणि ती नेहमीच त्यांचे रक्षण करते. त्याचप्रमाणे नववधू देखील आपल्या पतीचे रक्षण करेल; असे मानले जाते.

अनेक विधींमुळे भारतीय विवाहसोहळे काही दिवस चालतात; हे आपल्या सर्वांना माहीत आहे. मेहंदी समारंभापासून हळदी समारंभापर्यंत; सर्व विधी धार्मिक पद्धतीने केले जातात; आणि प्रत्येक विधीचे स्वतःचे महत्त्व आहे. या सर्व विधींमध्ये एक गोष्ट समान आहे; ती म्हणजे तुम्हाला लाल रंग वेगवेगळ्या रूपात दिसेल.

लाल रंग वाईट नजर दूर करतो; आणि घरामध्ये समृद्धी आणतो असे मानले जाते. याशिवाय, लग्नाचा सर्वात आनंदाचा क्षण म्हणजे; जेव्हा वधू आणि वर एकत्र असतात; आणि त्या प्रसंगी, वधू आणि वराची शक्ती आणि उत्साह दर्शविणारे रंगीत कपडे घालतात.

विवाह पोशाख (Significance Of Red Colour In Weddings)

Photo by UniQue PhotoGraphy By Sonam Singh on Pexels.com

भारतीय नववधू सहसा त्यांच्या लग्नाच्या दिवशी लाल रंगाचा घागरा; लेहेंगा किंवा साडी घालतात; या रंगात नववधू खूप सुंदर दिसतात. लाल रंग हा प्रत्येक नववधूची तिच्या लग्नाच्या दिवशी पहिली पसंती असते; कारण तो बहुतेक महिलांना चांगला दिसतो; आणि त्याचे विशेष महत्त्व देखील आहे. अलीकडच्या काळात, लग्नाच्या दिवशी लेहेंगा घालण्याचा ट्रेंड आहे; परंतु मी तुम्हाला सांगू इच्छितो की लाल साडी हे परंपरेचे प्रतीक आहे; आणि त्यात वधू अत्यंत सुंदर दिसते.

कारण लाल रंग कोणत्याही प्रकारचा रंग हायलाइट करतो; आणि तुमचे सौंदर्य खुलवतो आणि आकर्षण वाढवतो. वधूंसाठी लाल नेहमीच पहिली पसंती असते; कारण रंग हे सुनिश्चित करतो की विशेष  दिवशी तुम्ही सर्वोत्तम दिसाल.

Photo by Ary Shutter on Pexels.com

घागरा चोळी अलिकडच्या काळात अत्यंत लोकप्रिय आहेत; कारण ते आधुनिक भारतीय वधूमध्ये नवीन स्तरावर प्रतिष्ठा; अभिजातता आणि स्वातंत्र्याची ओळख करून देतात. लाल साड्या परंपरेचे प्रतीक आहेत आणि त्यामुळे वधूचे सौंदर्य अधिक खुलते. वाचा: Importance of the Role of Women | महिलांच्या भूमिकेचे महत्व

तुम्ही कोणत्याही लग्नाच्या दुकानात किंवा बुटीकच्या ब्राइडल सेक्शनला भेट दिल्यास; तुमच्या लक्षात येईल की वधूच्या पोशाखांच्या बाबतीत लाल रंगाला सर्वाधिक प्राधान्य दिले जाते.

त्यामुळे, आता आम्ही भारतीय विवाहसोहळ्यांचे अनेक पैलू पाहिले आहेत; जेथे लाल रंगाचे महत्त्व जाणवते, आम्हाला आशा आहे की आम्ही तुमच्या वधूच्या पोशाखाची निवड अधिक सोपी केली असेल.

लाल दागिने (Significance Of Red Colour In Weddings)

Photo by Farddin Protik on Pexels.com

आजकाल लाल रंग हा केवळ पोशाखापुरता मर्यादित नसून; नववधूंना त्यांच्या पोशाखासोबत लाल रंगाचे दागिने घालायलाही आवडतात. बांगड्यांपासून ते पादत्राणांपर्यंत; प्रत्येक गोष्टीला लाल रंगाचा स्पर्श असतो. लाल रंगाचे दागिने देखील नववधूला एक दर्जेदार लुक देतात. वाचा: Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

सोळा अलंकार

Photo by Krishna Studio on Pexels.com

हिंदू धर्मात सोळा अलंकार (सोलह शृंगार); अत्यंत महत्त्वाचे मानले जातात. त्यात बिंदी, बांगड्या, मेंदी, पायल, काजल, लिपस्टिक; आणि इतर अनेक गोष्टी असतात. जर तुम्ही किटकडे बारकाईने पाहिले तर; तुमच्या लक्षात येईल की; बिंदीपासून लिपस्टिकपर्यंत, किटमध्ये सर्व काही लाल असते. वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

यासोबतच लाल रंग हा दुर्गा मातेचे प्रतीक मानला जातो; जो वाईटाचा नाश करतो आणि समृद्धी आणतो. त्यामुळे घरात सुख-समृद्धी येण्यासाठी महिला ‘सोळा शृंगार’ करतात. वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

या सर्व कारणांमुळे; वधू तिच्या लग्नाच्या दिवशी लाल रंगाचे कपडे घालते. बरं, मला वाटतं की केवळ रूढी आणि परंपरांमुळेच नाही; तर लाल रंग हा वधूसाठी उत्तम पर्याय आहे. याचे कारण असे की वधू या रंगात अत्यंत सुंदर दिसते. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

मी तुम्हाला हे देखील सांगू इच्छितो की; तुमच्या लग्नात लाल रंगाचे कपडे घालणे अनिवार्य नाही. तुम्हाला कोणत्याही रंगातील कपडे व अलंकार घालायचे असतील तर; तुम्ही ते निवडू शकता. शेवटी, फक्त महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे तुमचा आनंद आणि तुमचा आनंद हा कोणत्याही रंगापेक्षा खूप वरचा आहे. वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

Conclusion | सारांष

Photo by Muneeb Zaidi on Pexels.com

भारतात लाल रंगाशिवाय; कोणताही शुभ मुहूर्त अपूर्ण आहे. विवाहसोहळा हा सर्वात शुभ सोहळा असल्याने; येथेही लाल रंग नक्कीच दिसतो. लाल रंग हा भारतीय नववधूंचा कायमचा साथीदार आहे; हा जीवनाचा रंग आहे, एक नवीन जीवन. लग्न हे पारंपारिक भारतीय स्त्रीच्या जीवनात; लक्षणीय बदल दर्शवते. तिला तिच्या आई-वडिलांचे घर सोडून; सासरच्या घरी नव्याने आयुष्य सुरू करावे लागते. त्यामुळे, एक भारतीय वधू लाल रंगाकडे आकर्षित होते; हे स्वाभाविक आहे कारण ते तुमच्या आयुष्यातील एका नवीन टप्प्याच्या सुरुवातीची आठवण आहे.

भारतातील लग्न त्याच्या दोलायमान आणि चमकदार रंगांसाठी प्रसिद्ध आहे. रंग आणि चकाकी या प्रसंगाची शुभता वाढवते; येथे भारतीय लग्नाचे काही क्षेत्र आहेत; जेथे लाल रंग दिसून येतो आणि ते इतके महत्त्वाचे का आहे हे यापरुन लक्षात येते. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

Related Posts

Post Categries

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love