Skip to content
Marathi Bana » Posts » OPS v/s NPS Which is the best? | सर्वोत्तम पेन्शन योजना

OPS v/s NPS Which is the best? | सर्वोत्तम पेन्शन योजना

OPS v/s NPS Which is the best?

OPS v/s NPS Which is the best? | कोणती पेन्शन योजना सर्वोत्तम; जुनी पेन्शन योजना (OPS) व नवीन पेन्शन योजना (NPS) मधील फरक, तसेच या योजने विषयीच्या शंका-समाधान.

जुनी पेन्शन योजना पुन्हा एकदा चर्चेत आली आहे; त्याचे कारण म्हणजे; काही राज्यांनी या योजनेची पुन्हा अंमलबजावणी केली आहे. राजस्थान, हिमाचल प्रदेश सरकारनंतर; आता, झारखंड सरकारनेही सरकारी कर्मचाऱ्यांसाठी जुनी पेन्शन योजना लागू केली आहे. (OPS v/s NPS Which is the best?)

मुख्यमंत्र्यांच्या घोषणेनंतर छत्तीसगडमध्येही; जुनी पेन्शन लागू होणार आहे. असे झाल्यास 1 जानेवारी 2004 नंतर नियुक्त केलेल्या; तीन लाखांहून अधिक सरकारी कर्मचाऱ्यांना; जुन्या पेन्शन योजनेचा लाभ मिळणार आहे. जुनी पेन्शन योजना पूर्ववत सुरू करण्याची मागणी; देशभरातील सरकारी कर्मचारी अनेक दिवसांपासून करत आहेत.

जुन्या पेन्शन योजनेचे काय फायदे आहेत; आणि कर्मचा-यांना ही योजना का लागू करायची आहे ते जाणून घेऊया. नवीन पेन्शन योजना लागू करण्यामागचा उद्देश; आगामी काळात सरकारच्या खांद्यावरून पेन्शन पेमेंटचे ओझे दूर करणे हा होता.

आतापर्यंत, राजस्थान, हिमाचल प्रदेश आणि झारखंड सरकारने; जुनी पेन्शन योजना पुनर्संचयित करण्याची घोषणा केली आहे. 1 एप्रिल 2004 पासून देशातील सरकारी कर्मचाऱ्यांसाठी जुनी पेन्शन योजना बंद करून; नवीन राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली (NPS) लागू करण्यात आली. मग जुन्या आणि नवीन पेन्शन योजनेत काय फरक आहे?

जुनी पेन्शन योजना (OPS) OPS v/s NPS Which is the best?

OPS v/s NPS Which is the best?
illustration of woman analyzing financial line graphic
Photo by Monstera on Pexels.com
 • सामान्य भविष्य निर्वाह निधी (GPF) सुविधा
 • पेन्शनसाठी पगारातून कपात नाही
 • निवृत्तीनंतर निश्चित पेन्शन म्हणजेच शेवटच्या पगारावर 50% हमी
 • संपूर्ण पेन्शन सरकार देते
 • सेवेदरम्यान मृत्यू झाल्यास, आश्रितांना कौटुंबिक पेन्शन आणि नोकरी मिळते

नवीन पेन्शन योजना (NPS) OPS v/s NPS Which is the best?

 • सामान्य भविष्य निर्वाह निधी (GPF) सुविधा नाही.
 • पगारातून दरमहा 10 टक्के कपात केली जाते.
 • निश्चित पेन्शनची हमी नाही; ती पूर्णपणे शेअर बाजार आणि विमा कंपन्यांवर अवलंबून असेल.
 • नवीन पेन्शन विमा कंपनी देईल; काही समस्या असल्यास तुम्हाला विमा कंपनीशी संपर्क साधावा लागेल.
 • महागाई आणि वेतन आयोगाचा लाभ मिळणार नाही.

मासिक पेन्शन लवकरच वाढणार- तपशील तपासा

OPS v/s NPS Which is the best?
graph with increasing euro profitable investment
Photo by Monstera on Pexels.com

कर्मचार्‍यांना नवीन उपक्रमांतर्गत; पेन्शनची निश्चित रक्कम निवडण्याची क्षमता असेल. ‘पेन्शन स्कीम-1995’ अंतर्गत किमान पेन्शन वाढवावी; अशी कामगार वर्गाची अनेक दिवसांपासून मागणी आहे. मात्र, हे प्रकरण सध्या सर्वोच्च न्यायालयात प्रलंबित आहे; तोपर्यंत नोकरदार वर्गासाठी आनंदाची बातमी येण्याच्या मार्गावर आहे.

सुधारित निश्चित पेन्शनसाठी; नवीन पेन्शन योजना सादर करण्याचे EPFO ​​चे लक्ष्य आहे. कर्मचार्‍यांना नवीन उपक्रमांतर्गत; पेन्शनची निश्चित रक्कम निवडण्याची क्षमता असेल. चांगली बातमी अशी आहे की; स्वयंरोजगार असलेल्या लोकांना पगारदार कामगारांसोबत; नोंदणी करण्याची परवानगी दिली जाईल.

वाचा NPS- Retirement Plan for All Citizens | राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली

तुम्ही तुमच्या पेन्शनमध्ये किती योगदान दिले पाहिजे; हे तुमचे उत्पन्न आणि अंदाजे उरलेल्या वेळेनुसार निर्धारित केले जाईल. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार; EPFO ​​नवीन निश्चित पेन्शन कार्यक्रम सुरू करण्याच्या तयारीत आहे. निश्चित पेन्शनची रक्कम योगदान दिलेल्या रकमेद्वारे; निर्धारित केली जाते. तुम्हाला हव्या असलेल्या पेन्शनच्या प्रमाणावर आधारित; योगदान देखील द्यावे लागेल.

EPFO आता कर्मचारी पेन्शन योजना-1995; पर्यायासाठी नियोजन करत आहे. आता उपलब्ध असलेली EPS मधील रक्कम करमुक्त आहे; तथापि, त्या अंतर्गत किमान निवृत्तीवेतन खूपच कमी आहे; आणि भागधारकांनी वारंवार ते वाढवण्याचा आग्रह केला आहे. या क्षणी, सर्वोच्च मासिक देणगी मर्यादा रु. 1250 आहे. अशा परिस्थितीत, EPFO ​​काम करणार्‍या व्यक्तींना अतिरिक्त पेन्शन प्रदान करण्यासाठी पर्याय ऑफर करण्यास तयार आहे.

EPS चा सध्याचा नियम (OPS v/s NPS Which is the best?)

कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF); मध्ये सामील झालेल्या व्यक्ती; आपोआप ईपीएसमध्ये सामील होतात. नियमांनुसार, कर्मचारी त्याच्या; मूळ पगाराच्या 12% पीएफमध्ये योगदान देतो. समान भाग EPF मध्ये नियोक्ताच्या वतीने; कर्मचाऱ्याच्या नावावर ठेवला जातो. दुसरीकडे, EPS, नियोक्त्याच्या पेमेंटच्या 8.33 टक्के प्राप्त करते; म्हणजेच ईपीएस मूळ पगाराच्या 8.33% इतके आहे. तथापि, सर्वोच्च निवृत्ती वेतन 15,000 रुपये; प्रति महिना आहे. या प्रकरणात, पेन्शन फंडात दरमहा जास्तीत जास्त 1250 रुपये ठेवता येतील.

पेन्शनची गणना कशी करायची (OPS v/s NPS Which is the best?)

मासिक पेन्शन = (पेन्शनपात्र पगार x EPS खात्यातील योगदानाची संख्या) /70 = EPS गणना सूत्र

जर एखाद्या व्यक्तीचे मासिक वेतन (मागील 5 वर्षांची सरासरी); रुपये 15,000 असेल आणि त्याने 30 वर्षे काम केले असेल; तर त्याला (15,000 X 30) / 70 = 6428 रुपये मासिक पेन्शन मिळेल.

मर्यादा काढून टाकल्यास किती पेन्शन मिळेल?

जर 15-हजार-रुपयांची मर्यादा 30-हजार-रुपयांच्या मर्यादेने बदलली असेल; तर तुम्हाला फॉर्म्युला (30,000 X 30) / 70 = 12,857 रुपये प्रति महिना या सूत्रावर आधारित पेन्शन मिळेल.

स्वयंरोजगार असलेल्या व्यक्तींसाठी चांगली बातमी

EPS मध्ये, सध्या फक्त पगारदार वर्गाला; पेन्शन मिळण्याचा पर्याय आहे. तथापि, नवीन कायदा लागू झाल्यास; स्वयंरोजगार असलेले लोक देखील नोंदणी करण्यास पात्र असतील. या उदाहरणात, पेन्शनची रक्कम स्वयंरोजगार असलेल्या व्यक्तीच्या योगदानाद्वारे; निर्धारित केली जाईल. म्हणजेच, तुम्हाला हव्या असलेल्या पेन्शनच्या प्रमाणात; योगदान द्यावे लागेल.

नवीन नियम लागू झाल्यानंतर; सध्याची EPS-95 पेन्शन योजना सुरु राहील; म्हणजेच ईपीएसचा पर्याय देण्याची सरकारची तयारी आहे. भविष्यात मोठी पेन्शन मिळवण्यासाठी लोक योगदान देऊ शकतात.

जुनी पेन्शन योजना व नवीन पेन्शन योजने विषयीच्या शंका – समाधान

OPS v/s NPS Which is the best?
Photo by maitree rimthong on Pexels.com

जुन्या व नवीन पेन्शन योजनेत काय फरक आहे?

जुन्या व नवीन पेन्शन योजनेत प्राथमिक फरक असा आहे की; जुनी पेन्शन योजना बेनिफिट डिफाइन्ड होती; तर NPS कॉन्ट्रिब्युशन डिफाइन्ड आहे.

OPS मध्ये फायदा निश्चित केला जातो; म्हणजे एखाद्या कर्मचाऱ्याला त्याच्या शेवटच्या काढलेल्या पगाराशी; आणि सेवेच्या कालावधीशी; किती पेन्शन जोडली जाईल हे आधीच ठरवता येत होते. यासाठी योगदानाची रक्कम अ‍ॅक्चुरियल व्हॅल्युएशनच्या आधारावर; भविष्यातील दायित्वाच्या आधारावर उलट गणना करणे आवश्यक आहे.

या प्रकरणात काही अंशदान नियोक्त्याने; आणि काही भाग भारत सरकारद्वारे सामायिक केले गेले. तथापि, भारत सरकारने एका विशिष्ट तारखेनंतर; नवीन कर्मचा-यांना हा लाभ दिला नाही आणि त्यांना EPF अंतर्गत लाभ देण्यास सुरुवात केली; ज्यात EPS नावाची दुसरी पेन्शन योजना देखील समाविष्ट आहे.

वाचा: What is National Pension System? | नॅशनल पेन्शन सिस्टम

NPS च्या बाबतीत कर्मचारी आपले योगदान निश्चित मूल्य; किंवा पगाराची टक्केवारी म्हणून गोठवतो; आणि नियमितपणे योगदान देत राहतो. सर्व योगदान ऐच्छिक असल्याने; तो कधीही रक्कम बदलू शकतो. तो त्याच्या योगदानावर व्याज मिळवतो; (NPS हा चांगला परतावा देत आहे कारण या फंडाला इक्विटीमध्येही गुंतवणूक करण्याची परवानगी आहे);. सेवानिवृत्तीच्या वेळी, कर्मचाऱ्याला त्याच्या एकूण कॉर्पसच्या वार्षिक मूल्याच्या आधारावर निवृत्ती वेतन दिले जाते.

मुळात जुनी पेन्शन निश्चित पेन्शन अधिक महागाई सवलतीची हमी देते; जी सध्या अंतिम वेतनाच्या 50% आणि ग्राहक निर्देशांकाच्या वाढीवर आधारित; 50% DR आहे. हे भारताच्या एकत्रित निधीतून आपोआप देय आहे’; अगदी प्रत्येक प्रकरणात मृत्यू झाल्यास; पती/पत्नी आणि मुलांपर्यंत विस्तारित आहे. नवीन पेन्शन योजना, पेन्शन फंडासाठी योगदान देणारी आहे; जी मार्केटमध्ये गुंतवणूक करते; आणि पेन्शन फंडाच्या कमाईवर अवलंबून असते.

सरकारी कर्मचाऱ्यांसाठी जुन्या पेन्शन योजनेपेक्षा एनपीएस चांगली आहे का?

जुन्या पेन्शन योजनेच्या तुलनेत NPS (राष्ट्रीय पेन्शन योजना) सरकारी कर्मचाऱ्यांसाठी किती चांगली आहे? या विषयी NPS पेन्शनरने या प्रश्नाचे दिलेले उत्तर असे आहे की; ते UDC म्हणून निवृत्त झाले आणि मूळ वेतन 30000 होते. जुन्या पेन्शन अंतर्गत त्यांनी;  पेन्शन अधिक DA म्हणून 15000 काढले असते; आणि दर सहा महिन्यांनी त्यांचा DA वाढला असता.

ते जानेवारी 2004 नंतर जॉईन झाले तेव्हा त्यांना NPS अंतर्गत ठेवण्यात आले. NPS अंतर्गत एकूण निधी सुमारे 8 लाख होता;त्यापैकी 4.85 लाख एकरकमी भरले गेले आणि 3.30 लाख सरकारकडे जमा झाले. हे एचडीएफसी लाइफमध्ये गुंतवलेले आहे; आणि त्यांना पेन्शन म्हणून दरमहा ₹ 1801/- इतकी तुटपुंजी रक्कम मिळते.

जुनी पेन्शन योजना (OPS) पेक्षा राष्ट्रीय पेन्शन योजना (NPS) चे तोटे काय आहेत?

 1. NPS ही खाजगी पक्षाची पेन्शन योजना आहे. OPS ही सरकारी हमी आहे.
 2. ओपीएस मध्ये तुम्हाला पेन्शन म्हणून काय मिळू शकते; हे तुम्हाला माहीत आहे. परंतु खाजगी पक्षाकडून किती पैसे दिले जातील हे माहित नाही.
 3. OPS मध्ये किमान खात्रीशीर पेन्शन आहे. पण NPS मध्ये तसे नाही.
 4. कौटुंबिक निवृत्ती वेतन OPS मध्ये उपलब्ध आहे, परंतु NPS मध्ये तसे नाही.
 5. OPS नुसार राहणीमानाचा खर्च वाढला की पेन्शन देखील वाढते. NPS पेन्शन वाढवत नाही.
 6. OPS मध्ये वेतन आयोगाद्वारे निवृत्तीवेतन वेळोवेळी सुधारित केले जाते. NPS मध्ये अशी तरतूद नाही.
 7. वार्षिक पीएफ स्टेटमेंट आणि विशिष्ट उद्देशांसाठी; पीएफ काढण्याची सुविधा OPS मध्ये अस्तित्वात आहे. एनपीएस सदस्यांसाठी आतापर्यंत कोणतेही पीएफ स्टेटमेंट दिलेले नाही.
 8. कर्मचार्‍यांना खाजगी पक्ष पीएफ निधीचा वापर कसा करतात याबद्दल काही सांगू शकत नाही किंवा माहिती नाही.
 9. गंमत म्हणजे सरकार सर्व खासदार आमदार सशस्त्र दल; राष्ट्रपती राज्यपाल इत्यादींना पेन्शन देत आहे तर 20 किंवा त्याहून अधिक वर्षे काम करणाऱ्या सरकारी नोकरांना; सरकारी पेन्शन नाकारली जाते. हे खाजगी नोकरीसारखे आहे. एकतर हा नियम सर्वांना लागू झाला पाहिजे; आणि सरकारी कर्मचाऱ्यांनाही पेन्शन सरकारने द्यायला हवी.

NPS मध्ये दरमहा रु. 1000 गुंतवणूक केल्यास; 30 वर्षांनंतर, किती रुपये पेन्शन मिळेल?

30 वर्षांनंतर, तुम्ही सुमारे 23L कॉर्पस जमा कराल; हे 23L 40 : 60 च्या प्रमाणात विभाजित केले जाईल. पहिला भाग (अंदाजे 9L) तुमच्या पेन्शन पेमेंटकडे जाईल; ज्याला *Annuity Plan (तुम्हाला 4500 rs/pm मिळेल); आणि दुसरा भाग (13L) तुम्हाला एकरकमी दिला जाईल. तुम्ही एकतर तो खर्च करू शकता, गुंतवणूक करू शकता; किंवा डाउन-पेमेंट म्हणून त्याचा वापर करून घर खरेदी करू शकता किंवा FD मध्ये ठेवू शकता, ही तुमची निवड आहे.

ॲन्युइटी प्लॅन ही अशी गोष्ट आहे जी तुमची एकरकमी रक्कम त्या एकरकमीवर मिळणाऱ्या व्याजाच्या स्वरूपात मासिक पेमेंटमध्ये रूपांतरित करते.

जुनी पेन्शन योजना नेमकी काय होती आणि सरकारी कर्मचारी NPS ऐवजी ती परत का पसंत करतात?

OPS v/s NPS Which is the best?
old indian currency bills
Photo by Aditya Kunwar Singh on Pexels.com

जुन्या पेन्शन योजनेत, वीस वर्षांची अर्हतापूर्ण सेवा पूर्ण केल्यानंतर; व्यक्ती स्वेच्छानिवृत्ती घेण्यास पात्र होती; आणि पेन्शनसाठी पात्र होती. सुरुवातीला 33 वर्षांच्या सेवेसाठी मूळ वेतनाच्या निम्मे पेन्शन गृहीत धरून; ते प्रमाणानुसार कमी पेन्शनसाठी पात्र होते. त्यानंतर, निवृत्ती वेतन शेवटच्या काढलेल्या मूळ वेतनाच्या 50 टक्के; आणि संबंधित महागाई भत्ता करण्यात आला.

या प्रणालीमध्ये, निवृत्तीवेतनधारकाचा मृत्यू झाल्यास; त्याचे कुटुंब आता निवृत्तीनंतरच्या सात वर्षांच्या आत पूर्ण पेन्शनच्या बरोबरीने; आणि सात वर्षानंतर 60 टक्के कुटुंब निवृत्तीवेतनासाठी पात्र आहे. आयुर्मान वाढल्यामुळे, पेन्शनधारकांची संख्या वाढत होती; यामुळे/ ISS सरकारी वित्तावर दबाव आणत होता. म्हणून, सरकारने पेन्शनची नवीन प्रणाली सुरू केली.

वाचा: All About National Pension Scheme 2022 | एनपीएस योजना

ज्यामध्ये पेन्शनरी फायद्याचे योगदान; पेन्शन फंडातील वेतनाचा भाग म्हणून; 1 जानेवारी 2004 रोजी निधीमध्ये जमा केले जाते. व्यक्तीला निवृत्ती दिवसानंतर पेन्शन मिळेल; जे साधारणपणे 60 वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर होते. वर्षे ज्या महिन्यामध्ये त्याचा जन्म झाला त्या महिन्याच्या शेवटच्या दिवशी; तो निवृत्त होईल. जर महिन्याच्या 1 तारखेला त्याचा जन्म झाला असेल तर; तो मागील महिन्याच्या शेवटच्या दिवशी निवृत्त होईल.

निवृत्तीच्या वेळी 40 टक्के एकरकमी मिळाल्यानंतर; त्याच्या योगदानासह त्याच्या पेन्शन खात्यात जतन केलेल्या; कॉर्पसमधून त्याला वार्षिकी खरेदी कराव्या लागतात. ॲन्युइटीमध्ये उपलब्ध असलेल्या पेन्शनच्या विविध पर्यायांवर अवलंबून असलेल्या व्यक्तीने; त्याच्या आयुष्यभर त्याच्या जोडीदार/नॉमिनीसह त्याच रकमेचे पेन्शन काढणे सुरू ठेवले आहे.

जुन्या व्यवस्थेत त्याची पेन्शन दर सहा महिन्यांनी; CPI वर आधारित महागाईसाठी समायोजित केली जाते. याशिवाय 80 वर्षे पूर्ण झाल्यावर; आणि त्यानंतर प्रत्येक पाच वर्षांनी त्याचे पेन्शन वाढवले ​​जाते. केंद्रीय वेतन आयोगाने शिफारस केलेल्या वाढीचाही तो हक्कदार आहे.

वाचा: How to Get More Return from PPF? | अधिक परतावा असा मिळवा

त्यामुळे जुन्या प्रणालीमध्ये महागाई, वय आणि वेतन आयोगाच्या आधारे; पेन्शनमध्ये वाढ करण्याची काही विशिष्ट प्रणाली असते. ॲन्युइटीमध्ये असताना ते नव्हते; तथापि, नवीन प्रणालीमध्ये कौटुंबिक निवृत्ती वेतन निश्चित केले आहे; आणि निवृत्तीवेतनधारकाच्या मृत्यूनंतरही तेच सुरू राहील.

दुसरे म्हणजे पेन्शन फंड बाजाराच्या परिस्थितीवर अवलंबून असलेल्या; इक्विटीमध्ये काही टक्के गुंतवणूक करतात. त्यामुळे निवृत्तीच्या वेळी असलेल्या परिस्थितीवर; पेन्शन अवलंबून असते. त्यामुळे, नवीन प्रणाली जुन्या प्रणालीपेक्षा किंचित निकृष्ट आहे; परंतु सरकारी अर्थव्यवस्थेसाठी चांगली आहे, असे वाटते.

नवीन राष्ट्रीय पेन्शन योजनेत (NPS) गट अ राजपत्रित अधिकाऱ्याचे मासिक पेन्शन किती असेल?

OPS v/s NPS Which is the best?
Photo by Pixabay on Pexels.com

NPS चा तुमच्या शेवटच्या मूळ वेतनाशी काहीही संबंध नाही; पेन्शन CPF मध्ये उपलब्ध; एकूण रकमेवर अवलंबून असते. तुमच्या खात्यात उपलब्ध असलेली 60% रक्कम; तुम्ही निवडलेल्या पेन्शन फंड व्यवस्थापकांना अदा केली जाईल; आणि उरलेली रक्कम तुम्ही निवडलेल्या पेन्शन फंड व्यवस्थापकांना दिली जाईल; जे मुदत ठेवीमध्ये गुंतवल्यास मिळणार्‍या व्याजाच्या बरोबरीची रक्कम देतील.

तेरा वर्षांनंतर सप्टेंबर 2017 मध्ये निवृत्त झालेल्या व्यक्तीची; पेन्शन फंडातील एकूण रक्कम 8,68,500 होती. यापैकी ₹ 48,500/- त्यांना दिले गेले; आणि ₹ 3,35,000/- HDFC मध्ये हस्तांतरित केले गेले. (पेन्शन फंड व्यवस्थापक); त्यांना आता पेन्शन म्हणून ₹ 1803/- दरमहा मिळत आहे.

OPS च्या तुलनेत NPS अधिक फायदेशीर आहे का?

होय, NPS अधिक चांगले आहे; परंतु केवळ सरकारसाठी आणि कर्मचा-यांसाठी नाही; कारण OPS हे निवृत्तीवेतनधारकांच्या मृत्यूपर्यंत; आणि त्यानंतर त्यांच्या जोडीदाराचे आणि पती/पत्नीनंतर पात्र आश्रितांचे; जर काही असेल तर ते सरकारचे दायित्व आहे. .

NPS ने सरकारचे ते दायित्व काढून टाकले आहे; NPS मध्ये, सेवा दरम्यान जमा झालेल्या कॉर्पसच्या बदल्यात; वार्षिकी सेवा प्रदात्यांद्वारे; पेन्शन प्रदान केले जाते. हा निधी कर्मचारी आणि सरकार; या दोघांच्याही योगदानाने जमा होतो. कर्मचाऱ्याला त्याच्या मूळ वेतनाच्या दहा टक्के; महागाई भत्त्यासह (DA) योगदान द्यावे लागेल; आणि तेवढीच रक्कम सरकार देईल. 01 एप्रिल 2019 पासून सरकारचे योगदान 10% वरून 14% करण्यात आले आहे.

सोप्या शब्दात, कर्मचाऱ्याने दिलेल्या प्रत्येक 10 रुपयांमागे; सरकार कर्मचाऱ्यांच्या NPS खात्यात; 14 रुपये योगदान देईल. निवृत्तीनंतर, एखादी व्यक्ती त्याच्या कॉर्पसपैकी; 60 टक्के करमुक्त रक्कम काढू शकते. तर त्या जमा झालेल्या कॉर्पसमधून त्याने किमान; 40% (जास्तीत जास्त 100%) वार्षिकी खरेदी करणे अनिवार्य आहे.

वाखा: What are the tax rules about savings accounts? बचत खाते व कर

आता एका उदाहरणाने ते सोपे करू.

समजा, सेवानिवृत्तीच्या वेळी तुमचा जमा झालेला निधी; एक कोटी रुपये (1,00,00,000/-) असेल; तर तुम्ही 60 लाख एकरकमी काढू शकता; जे पूर्णपणे करमुक्त असेल आणि तुम्हाला 40 लाखांची वार्षिकी खरेदी करावी लागेल; जी अनिवार्य आहे. सध्याच्या ॲन्युइटी दरांनुसार; 40 लाखांसाठी तुम्हाला अंदाजे 25000 रुपये प्रति महिना; वार्षिकी म्हणून मिळतील. वार्षिकीमधील विविध योजनांनुसार; ही रक्कम बदलू शकते. वाचा: EPFO: Schemes and Nominations | भविष्य निर्वाह निधी योजना

सारांष (OPS v/s NPS Which is the best?)

Nps ची ज्या पध्दतीने जाहिरात केली जात आहे; तितकी ही योजना वाईट नाही; पण OPS सारखी चांगली नाही. त्याचे कारण म्हणजे निवृत्तीवेतनाची अनिश्चितता आहे; जी निवृत्त होणार्‍या व्यक्तीसाठी चांगली गोष्ट नाही. NPS मध्ये अनेक सुधारणा करूनही त्यात अजूनही अनेक उणीवा आहेत; ज्या सरकारने दूर केल्या पाहिजेत; जेणेकरून पेन्शनधारकांना निवृत्तीनंतरच्या आयुष्याचा आनंद सहज घेता येईल. वाचा: New guidelines of EPFO for tax | EPFO ची नवीन मार्गदर्शक तत्वे

अधिक वाचण्यासाठी खालील संबंधित पोस्ट श्रेणीवर क्लिक करा.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love