Skip to content
Marathi Bana » Posts » Amazing Uses of Orange Peel | संत्रा साल उपयोग

Amazing Uses of Orange Peel | संत्रा साल उपयोग

Amazing Uses of Orange Peel

Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे उपयोग, आपल्याकडे संत्र्याची साल शिल्लक आहे का? असल्यास ती बाहेर फेकून देऊ नका कारण आपण त्याचे अनेक उपयोग करु शकता!

संत्री जीवनसत्त्वांनी भरलेली असतात; आणि ती स्वादिष्टही असतात. प्रत्येकाला माहित आहे की संत्री व्हिटॅमिन सीचा एक उत्तम स्रोत आहे; आणि ते आपल्याला पुरेसे फॉलिक ऍसिड मिळविण्यात देखील मदत करते. (Amazing Uses of Orange Peel)

चमकदार त्वचेसाठी नैसर्गिक फेस पॅकसह संत्र्याच्या सालींना पुन्हा कधीही नाही म्हणू नका; संत्र्याची साल सुंदर त्वचेसाठी फायदेशीर आहे; आणि आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत की तुम्ही ते तुमच्या स्किनकेअर पद्धतीमध्ये कसे समाविष्ट करु शकता.

निरोगी जीवन जगण्यासाठी फळे आणि भाज्या अत्यावश्यक आहेत; हे आपण सर्वजण जाणतो. ब-याच फळे आणि भाज्यांमध्ये आवश्यक जीवनसत्त्वे; आणि खनिजे असतात. जी निरोगी त्वचेला आणि केसांना; विशेषत: व्हिटॅमिन सी समृद्ध बनवतात. तथापि, या भाज्या आणि फळे देखील त्वचेसाठी फायदेशीर पोषणाने भरलेली असतात; तेव्हा त्यांच्या त्वचेकडे आपण दुर्लक्ष करतो. असेच एक फळ म्हणजे संत्री.

वाचा: Health Benefits of Cactus | कॅक्टसचे आरोग्यदायी फायदे

संत्र्यामध्ये व्हिटॅमिन सी, कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियम मुबलक प्रमाणात असते; जे त्यांच्या सालीमध्येही मुबलक प्रमाणात आढळते. ब-याचदा सोलून कचऱ्यात फेकून दिलेली, संत्र्याची साल स्वच्छ; चमकदार आणि तरुण त्वचेला प्रोत्साहन देण्यासाठी ओळखली जाते.

संत्र्याच्या सालीची पावडर एक किफायतशीर सौंदर्य पावडर आहे; जी घरी सहज बनवता येते. संत्र्याची साले उन्हात वाळवा आणि पूर्ण वाळल्यावर त्याची पावडर करा; ज्याचा अनेक प्रकारे वापर केला जाऊ शकतो. म्हणून तुम्ही संत्र्याची साल टाकून देण्याचा निर्णय घेण्यापूर्वी; संत्र्याच्या साली वापरुन तुमच्या त्वचेसाठी काही फायदे आणि नैसर्गिक मुखवटे आहेत; जे तुम्हाला तुमच्या स्वप्नांची त्वचा देतील.

वाचा: How to Choose Good Clothes | चांगले कपडे कसे निवडायचे

त्वचेसाठी संत्र्याच्या सालीच्या पावडरचे उपयोग (Amazing Uses of Orange Peel)

Amazing Uses of Orange Peel
Amazing Uses of Orange Peel

मुरुम आणि मुरुमांचे चट्टे साफ करते (Amazing Uses of Orange Peel)

संत्र्याच्या सालीची पावडर व्हिटॅमिन सीमध्ये समृद्ध असते; जी त्वचेच्या विविध प्रकारच्या; विशेषत: तेलकट त्वचेचे कोलेजन आणि इलास्टिन तयार करण्यास मदत करते. संत्र्याच्या सालीमध्ये अँटी-बॅक्टेरिअल गुणधर्म असल्याने; ते मुरुम तयार करणाऱ्या बॅक्टेरियावरही कार्य करते; ज्यामुळे तुम्हाला निरोगी त्वचा मिळते. काही चमचे संत्र्याच्या सालीची पावडर; काही थेंब गुलाब पाण्यामध्ये मिसळा; आणि प्रभावित ठिकाणी लावा.

वाचा: How to Achieve Clear Skin | स्वच्छ त्वचा कशी मिळवायची

Amazing Uses of Orange Peel
Photo by Anna Nekrashevich on Pexels.com

नैसर्गिक ब्लीच म्हणून कार्य करते

बहुतेक व्हिटॅमिन सी फळांमध्ये नैसर्गिकरीत्या ब्लिचिंग गुणधर्म असतात; जे काळे डाग आणि रंगद्रव्य हलके करण्यास मदत करतात; आणि संत्र्याच्या सालीची पावडर हा या पदार्थाचा उत्तम स्रोत आहे. पावडरमधील व्हिटॅमिन सी आणि नैसर्गिक एएचए; त्वचेचा नैसर्गिक रंग पुनर्संचयित करण्यात मदत करतात; जी केवळ एक नैसर्गिक पद्धत नाही तर सुरक्षित देखील आहे. फक्त तुमच्या त्वचेसाठीच नाही तर संत्र्याच्या सालीची पावडर; तुमच्या चमचमीत गोरेपणासाठी देखील वापरली जाऊ शकते. वाचा: How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

ग्रेट नॅचरल एक्सफोलिएटर (Amazing Uses of Orange Peel)

photo of woman touching her face
Photo by EKATERINA BOLOVTSOVA on Pexels.com

संत्र्याच्या सालीच्या पावडरमध्ये; तुमच्या त्वचेला तरुणपणा देण्यासाठी नैसर्गिक खनिजे असतात. त्वचेच्या पृष्ठभागावरील मृत पेशी काढून टाकण्यासाठी; सौम्य एक्सफोलिएटर सहज बनवता येते; कारण संत्र्याच्या सालीची पावडर नवीन पेशींच्या पुनरुत्पादनास प्रोत्साहन देते. वाचा: Curry Leaves For Hair Growth | केसांच्या वाढीसाठी कढीपत्ता

एका वाडग्यात 2 ते 3 चमचे संत्र्याच्या सालीची पावडर घाला; त्यात 2 मोठे चमचे साखर व नारळाचे दूध घालून खडबडीत पेस्ट तयार कराण. तुमच्या सत्रानंतर नैसर्गिकरित्या चमकणारी त्वचा प्रकट करण्यासाठी; तुमच्या त्वचेला हळुवारपणे एक्सफोलिएट करा. वाचा: Amazing Health Benefits of Onions | कांद्याचे आरोग्यदायी फायदे

ओठांसाठी सन प्रोटेक्टंट (Amazing Uses of Orange Peel)

Amazing Uses of Orange Peel
Photo by Shiny Diamond on Pexels.com

संत्र्याच्या सालीची पावडर व्हिटॅमिन सीचा समृद्ध स्रोत असल्याखेरीज; हे व्हिटॅमिन ए चा एक उत्तम स्रोत आहे; जो नैसर्गिक सूर्यापासून संरक्षण करणारा घटक म्हणून काम करतो. केवळ तुमच्या त्वचेसाठीच नाही तर तुमच्या ओठांसाठी देखील; संत्र्याच्या सालीची पावडर लिप बामसाठी वापरण्यासाठी एक उत्कृष्ट घटक आहे; जे नैसर्गिकरित्या तुमच्या ओठांना टॅनिंग होण्यापासून वाचवते. वाचा Amazing Health Benefits of Almonds | असे खा बदाम

संत्र्याच्या सालीची पावडर आणि साखर समान प्रमाणात घ्या; आणि बदामाच्या तेलात सतत मिसळून पेस्ट तयार करा. मिश्रण हवाबंद कंटेनरमध्ये स्थानांतरित करा; आणि किमान 6 तास फ्रीजमध्ये ठेवा. सूर्य संरक्षणासह; तुमचा नैसर्गिक लिप बाम तयार आहे. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

त्वचेसाठी नैसर्गिक ग्लोइंग (Amazing Uses of Orange Peel)

a beautiful woman smelling flowers
Photo by alieebrahimi on Pexels.com

संत्र्याची साले व्हिटॅमिन सीचा एक उत्कृष्ट स्रोत आहे; जी नैसर्गिकरित्या चमकदार त्वचा देण्यास मदत करते. फेसपॅकमध्ये संत्र्याच्या सालीची पावडर टाकल्याने; तुमची त्वचा नैसर्गिकरित्या चमकू शकते. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

सहज चेहरा आणि बॉडी पॅकसाठी तुमच्या नेहमीच्या उबटानमध्ये; संत्र्याच्या सालीची पावडर घाला किंवा एका भांड्यात काही चमचे संत्र्याच्या सालीची पावडर घाला; आणि त्यात गुलाबपाणी आणि मधाचे काही थेंब टाकून फेसपॅक बनवा, विशेषत: कोरड्या त्वचेसाठी. 10 मिनिटे राहू द्या आणि नैसर्गिकरित्या चमकणारी त्वचा प्रकट करण्यासाठी कोमट पाण्याने स्वच्छ धुवा. वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक

बेकिंगसाठी संत्र्याची साल (Amazing Uses of Orange Peel)

स्वादिष्ट, ताज्या तिखट हिटसाठी रेसिपीमध्ये ऑरेंज जेस्ट वापरा; ते केक आणि सॅलड ड्रेसिंगमध्ये उत्तम आहेत. ऑरेंज आयसिंग रेसिपीसह; हा ऑरेंज केक वापरुन पहा. पॅकेजमध्ये किंवा साठवताना ब्राउन शुगरमध्ये संत्र्याची साल घाला; सालातील तेले साखरेतील ओलावा काढण्यास आणि ते घट्ट होण्यापासून रोखण्यास मदत करतात. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

मिठाईयुक्त संत्र्याची साल मिष्टान्न किंवा चॉकलेटवर; उत्कृष्ट गार्निश बनवते किंवा चॉकलेटमध्ये बुडवून इच्छेनुसार खाता येते. संत्र्याची साले सुकवून घ्या आणि चहा बनवताना; त्यात थोडे घाला. संत्रा चहामध्ये सूक्ष्म लिंबूवर्गीय चव देईल. वाचा: Health benefits of the king of fruits | फळांच्या राजाचे आरोग्य फायदे

घर स्वच्छ करण्यासाठी संत्र्याची साल

संत्र्याची साल खरंच एक चमकदार नैसर्गिक स्पंज बनवते; तुमच्याकडे गंकी स्टोव्ह किंवा सिंक असल्यास, ते घासण्यासाठी ताजे संत्र्याची साल वापराय नैसर्गिक तेल एक परिपूर्ण डिग्रेझर; आणि क्लिनर आहेत. वाचा: Amazing Benefits of Dates for Health | खजूराचे अद्भुत आरोग्य लाभ

जर तुमची धातूची उपकरणे आणि नळांवर काही कुरुप पाण्याचे चिन्ह असतील, तर तुमची विश्वासार्ह संत्र्याची साल मिळवा; आणि ते चमकेपर्यंत त्यांना पॉलिश करण्यासाठी थेट घासून घ्या. संत्र्याच्या सालीची पांढरी बाजू निस्तेज दिसणा-या लाकडाच्या फर्निचरला; पॉलिश आणि उजळ करण्यासाठी देखील वापरली जाऊ शकते. वाचा: How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

चमकदार नैसर्गिक क्लिनर बनवण्यासाठी; झाकण असलेल्या भांड्यात संत्र्याची साल टाका; आणि पांढरे व्हिनेगर झाकून टाका. ते काही आठवडे फ्रीजमध्ये राहू द्या; अधूनमधून हलवा. स्प्रे बाटलीमध्ये स्थानांतरित करा; शेक करा आणि पृष्ठभाग, मजले आणि खिडक्या स्वच्छ करण्यासाठी वापरा. वाचा: How to Start Mineral Water Plant? | असा सुरु करा वॉटर प्लांट

दुर्गंधीयुक्त कचराकुंडीच्या तळाशी ठेवा

Amazing Uses of Orange Peel

संत्र्याची साल घराभोवती एक विलक्षण डिओडोरायझर बनवते; स्वच्छ कचरा पिशवीत टाकण्यापूर्वी ते बिन पाँग्स थांबवण्यासाठी; काही थेट दुर्गंधीयुक्त कचराकुंडीच्या तळाशी ठेवा. वैकल्पिकरित्या, साले फूड प्रोसेसरमध्ये बारीक करा आणि त्यांना एका पिशवीत; लहान लिफाफ्यात किंवा मलमलच्या पिशवीत ठेवा. त्यांना ड्रॉवर, कोठडी, तळघर किंवा इतर कोठेही ठेवा; जेथे मस्टी होण्याची शक्यता असते. काही दुर्गंधीयुक्त शूजमध्ये जोडप्यांना चिकटवा आणि त्यांना देखील डिपॉन्ग करा! वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

संत्र्याच्या सालीची मेणबत्ती बनवा

हा एक मजेदार प्रकल्प आहे जो तुम्ही मुलांसोबत बनवू शकता;  संत्र्याच्या सालीचे रुपांतर एका मेणबत्तीमध्ये करता येते; त्यात स्वयंपाकघरातील तेल आणि धारदार चाकू याशिवाय काहीही लागत नाही! लाकूड जळत असलेल्या आगीसाठी किंवा कॅम्प फायरसाठी संत्र्याची साल उत्तम प्रज्वलित करते. त्यामुळे काही बंग करा आणि स्पार्क अप करा! वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

कचरा डिस्पोजल क्लीनर स्वच्छ करण्यासाठी

जर तुमच्या कचरा विल्हेवाटीच्या युनिटला दुर्गंधी येऊ लागली असेल; तर संत्र्याची साल त्यात खाली टाका आणि ते हलवा; नंतर एक सुंदर लिंबूवर्गीय वासामध्ये ते बदलेल. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

बर्ड फीडर बनवा (Amazing Uses of Orange Peel)

अर्ध्या संत्र्याची साल वापरून तुमच्या परसबागेसाठी बर्ड फीडर बनवा; फक्त संत्र्याच्या अर्ध्या भागातून फळ काढा; आणि सालाच्या कापलेल्या भागाजवळ; तीन समान अंतरावर छिद्र करा. मजबूत स्ट्रिंग जोडा आणि झाडावर लटकवा. पक्षांसाठी त्यात बिया भरा; वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

कीटकांपासून बचाव करण्यासाठी वापर करा

Amazing Uses of Orange Peel
Amazing Uses of Orange Peel

तुमच्या बागेत स्लग्सची समस्या असल्यास; त्यांना दूर ठेवण्यासाठी मातीच्या वरच्या बाजूला साल पसरवा. विषारी कीटकनाशकापेक्षा अधिक सुरक्षित पर्याय; विशेषतः तुमच्याकडे लहान मुले किंवा पाळीव प्राणी असल्यास. मुंग्या असलेल्या ठिकाणी संत्र्याची साल ठेवा आणि त्यांना विरुद्ध दिशेने जाताना पहा. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

तुमच्या घराच्या बाहेरील संत्र्याची साल भटक्या मांजरींनाही दूर ठेवतील; किंवा तुमच्या स्वतःच्या मांजरीला घरातील रोपे यांसारख्या गोष्टींमध्ये जाणे थांबवण्यासाठी; त्याचा वापर करा. त्यामुळे पुढच्या वेळी तुम्ही तुमच्या संत्र्याची साल कच-यात टाकणार असाल; तेव्हा पुन्हा विचार करा. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love