Skip to content
Marathi Bana » Posts » Different ways and techniques of water purification | जलशुद्धी तंत्रे

Different ways and techniques of water purification | जलशुद्धी तंत्रे

Different ways and techniques of water purification

Different ways and techniques of water purification | जल शुद्धीकरणासाठी वापरल्या जाणा-या विविध पद्धती

पिण्यापूर्वी आपले पाणी शुद्ध झाले आहे किंवा त्यावर प्रक्रिया केली गेली आहे; याची पुष्टी करणे अत्यंत महत्वाचे आहे. जर तुमचे पिण्याचे पाणी दूषित असेल आणि तुमच्याकडे बाटलीबंद पाणी नसेल; तर आज Different ways and techniques of water purification; च्या विविध पद्धती वापरल्या जातात.

परंतु, प्रत्येक पद्धतीचे काही फायदे आणि तोटे आहेत; गाळ आणि क्लोरीन काढण्यासारख्या मूलभूत क्रियेसाठी पाणी फिल्टर करणे चांगले आहे; परंतु दीर्घ कालावधीसाठी रिव्हर्स ऑस्मोसिस हा सर्वोत्तम पर्याय आहे. कमी क्षारयुक्त पाण्यासाठी रिव्हर्स ऑस्मोसिस युनिट्सवर लक्ष केंद्रित करा.

कारण त्यांना पाणी आणि डिस्टिलेशन तयार करण्यासाठी; खूप कमी ऊर्जा आणि वेळ लागतो. पाणी शुद्धीकरणाच्या विविध पद्धती आहेत त्या वापरुन तुम्ही तुमचे पाणी पिण्यासाठी सुरक्षित बनवू शकता. (Different ways and techniques of water purification)

पाणी उकळणे (Different ways and techniques of water purification)

Different Ways & Techniques of Water Purification
Different Ways & Techniques of Water Purification-Photo by Teona Swift on Pexels.com

पाणी उकळणे ही जलशुद्धीकरणाची सर्वात स्वस्त आणि सुरक्षित पद्धत आहे. पाण्याचे स्त्रोत किंवा वितरणाची पद्धती; तुमचे पाणी असुरक्षित करु शकतात. उदाहरणार्थ, परजीवी आणि जंतू अशा गोष्टी आहेत; ज्या तुम्ही उघड्या डोळ्यांनी पाहू शकत नाही, परंतु त्यांचे परिणाम जीवघेणे असू शकतात; या पद्धतीत पाणी उकळून थेड केले जाते. पिण्यापूर्वी उकळलेले पाणी झाकून थंड करावे; विहिरींमधून काढलेले पाणी फिल्टर करण्यापूर्वी थोडावेळ संयुगे स्थिर होण्यासाठी स्थिर ठेवावे.       

दहा मिनिटे पाणी उकळले पाहिजे हा पारंपारिक सल्ला मुख्यतः अतिरिक्त सुरक्षिततेसाठी आहे. पाण्यामध्ये असलेले सूक्ष्मजीव साठडिग्री सेल्सियस तापमानापेक्षा जास्त तापमानात तग धरु शकत नाहीत, त्यांनतर ते नष्ट होऊ लागतात.

ज्या ठिकाणी पाणी क्षारयुक्त असते; म्हणजे ज्यामध्ये लक्षणीय विरघळलेले कॅल्शियम क्षार असतात. उकळन्यामुळे बायकार्बोनेट आयन विघटित होते; उकळत्या पाण्यात जंतू तग धरु शकत नाहीत, त्यामुळे उकळलेले आणि थंड करुन ठेवलेले पाणी नंतर वापरता येते.

पाणी गाळण्याची प्रक्रिया किंवा पध्दती

Different ways and techniques of water purification
Different ways and techniques of water purification-Photo by cottonbro on Pexels.com

फिल्टरेशन हे पाणी शुद्ध करण्याच्या प्रभावी मार्गांपैकी एक आहे; आणि योग्य मल्टीमीडिया फिल्टर वापरताना ते संयुगांचे पाणी काढून टाकण्यासाठी प्रभावी आहे. ही पद्धत पाणी शुद्ध करण्यासाठी; आणि मानवी वापरासाठी सुरक्षित बनवण्यासाठी; रासायनिक आणि भौतिक प्रक्रियांचा वापर करते. फिल्टरेशन मोठी संयुगे आणि लहान; धोकादायक दूषित घटक दोन्ही काढून टाकते.

गाळण्यामुळे सर्व खनिज क्षार कमी होत नाहीत; फिल्टर केलेले पाणी इतर पद्धती वापरुन शुद्ध केलेल्या पाण्याच्या तुलनेत; निरोगी मानले जाते. ही जलशुद्धीकरणाच्या प्रभावी पद्धतींपैकी एक आहे; जी रासायनिक शोषण प्रक्रियेचा वापर करते जे पाण्यातील अवांछित संयुगे प्रभावीपणे काढून टाकते.

रिव्हर्स ऑस्मोसिसच्या तुलनेत, क्लोरीन आणि कीटकनाशकांसारख्या लहान रेणूंची संयुगे निवडकपणे काढून टाकण्याच्या बाबतीत गाळण्याची प्रक्रिया प्रभावी मानली जाते. गाळण्याची प्रक्रिया कमी खर्चिक आहे.  दुसरा घटक म्हणजे त्याला ऊर्धपातन आणि रिव्हर्स ऑस्मोसिसमध्ये भरपूर ऊर्जा आवश्यक नसते. या जलशुद्धीकरणाच्या प्रक्रियेमध्ये थोडे पाणी वाया जाते.

वाचा: Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

ऊर्धपातन (Different ways and techniques of water purification)

Different ways and techniques of water purification
Different ways and techniques of water purification-Photo by Pixabay on Pexels.com

ऊर्धपातन ही एक जलशुद्धीकरण पद्धत आहे; जी उष्णतेचा वापर वाफेच्या स्वरुपात शुद्ध पाणी गोळा करण्यासाठी करते; ही पद्धत वैज्ञानिक वस्तुस्थितीमुळे प्रभावी आहे. हा पाण्यात इतर दूषित आणि रोग निर्माण करणाऱ्या घटकांच्या तुलनेत; पाण्याचा कमी उकळण्याचा बिंदू असतो.

पाणी उकळत्या बिंदूपर्यंत उष्णतेच्या स्त्रोताच्या अधीन आहे; नंतर ते वाफ होईपर्यंत उकळत्या बिंदूवर सोडले जाते. हे वाफ थंड होण्यासाठी कंडेनसरमध्ये निर्देशित केले जाते; थंड झाल्यावर, वाफ द्रव पाण्यात उलटते जे स्वच्छ आणि पिण्यासाठी सुरक्षित आहे; इतर पदार्थ ज्यात जास्त उकळण बिंदू असतात ते कंटेनरमध्ये गाळ म्हणून सोडले जातात.    

जीवाणू, जंतू, क्षार आणि इतर जड धातू जसे की शिसे, पारा आणि आर्सेनिक काढून टाकण्यासाठी; ही पद्धत प्रभावी आहे. ज्या लोकांकडे उपचार न केलेले पाणी उपलब्ध आहे; त्यांच्यासाठी ऊर्धपातन आदर्श आहे. या पद्धतीचे फायदे आणि तोटे दोन्ही आहेत; एक लक्षणीय गैरसोय म्हणजे ती जलशुद्धीकरणाची संथ प्रक्रिया आहे.

याव्यतिरिक्त, शुध्दीकरण कार्य करण्यासाठी उष्णतेचा स्त्रोत आवश्यक आहे; जरी ऊर्जेचे स्वस्त स्त्रोत विकसित केले जात असले; तरी, ऊर्धपातन पाणी शुद्ध करण्याची एक महाग प्रक्रिया आहे. थोड्या प्रमाणात पाण्याचे शुद्धीकरण करताना ते फक्त आदर्श; म्हणजे प्रभावी आणि कमी खर्चिक आह. हे मोठ्या प्रमाणावर, व्यावसायिक किंवा औद्योगिक शुद्धीकरणासाठी आदर्श नाही.

वाचा: Best Hot and Cold WP for Home | वॉटर प्युरिफायर

क्लोरीनीकरण (Different ways and techniques of water purification)

sunset cup water drink
Different ways and techniques of water purification-Photo by Meir Roth on Pexels.com

घरगुती वापरासाठी पाण्यावर उपचार करण्यासाठी क्लोरीन हे एक शक्तिशाली रसायन आहे; जे अनेक वर्षांपासून वापरात आहे. क्लोरीन ही एक प्रभावी जलशुद्धीकरण पद्धत आहे; जी जंतू, परजीवी आणि इतर रोगास कारणीभूत जीवांना जमिनीत; किंवा नळाच्या पाण्यात सापडते. क्लोरीन गोळ्या किंवा द्रव क्लोरीन वापरुन पाणी शुद्ध केले जाऊ शकते.

जलशुद्धीकरण उत्पादन म्हणून, क्लोरीन स्वस्त आणि प्रभावी आहे; तथापि, पिण्याच्या पाण्यावर प्रक्रिया करण्यासाठी क्लोरीन द्रव किंवा गोळ्या वापरताना सावधगिरी बाळगली पाहिजे. उदाहरणार्थ, थायरॉईडच्या समस्यांनी ग्रस्त असलेल्या लोकांनी; हे उत्पादन वापरण्यापूर्वी वैद्यकीय व्यवसायीशी बोलावे.

क्लोरीन गोळ्या वापरताना, त्यांना गरम पाण्यात ठेवणे महत्वाचे आहे; कारण ते 21 अंश सेल्सिअस किंवा त्यापेक्षा जास्त पाण्यात चांगले विरघळतात. क्लोरीन गोळ्या तुमचे पाणी स्वच्छ आणि सुरक्षित करुन; सर्व जीवाणू नष्ट करतात.    

जर तुम्ही तुमच्या पाण्यावर उपचार करण्याचे सर्वोत्तम मार्ग शोधत असाल; तर शुल्ट्झ सॉफ्ट वॉटर तुमच्या जलशुद्धीकरणाच्या सर्वोत्तम पद्धती आणि तुमच्या जलशुद्धीकरणाच्या गरजांसाठी; सानुकूल उपायांवरील सल्ला देण्याचा सर्वोत्तम स्रोत आहे. रिव्हर्स ऑस्मोसिस हा सर्वोत्तम पर्याय आहे; तर गाळ आणि क्लोरीन काढण्यासारख्या मूलभूत पाण्याच्या शुद्धीकरणासाठी; फिल्टरिंग चांगले आहे.

रिव्हर्स ऑस्मोसिस दूषित काढून टाकण्याच्या मोठ्या स्पेक्ट्रमला व्यापते; आपल्याला जलशुद्धीकरणाचे सर्वोत्तम पर्याय शोधण्यासाठी; अनुभवी जलशुद्धीकरण तज्ञांच्या टीमशी संपर्क साधा. ते तुम्हाला तुमच्यासाठी, तुमच्या कुटुंबासाठी चांगले आरोग्य संविधा मिळवून देण्यात मदत करतील.

वाचा: Scary Things in Drinking Water | पाण्यातील दूषित घटक

ग्रॅन्युलर ॲक्टिवेटेड कार्बन सोझर्शन

उच्च कार्बनयुक्त क्षेत्रासह सक्रिय कार्बनचा एक प्रकार आहे; जो अनेक संयुगे शोषून घेतो. ज्या ठिकाणी पाण्यात सेंद्रिय दुषित घटक असतात, पाण्याला चव नसते व वास असतो; अशा ठिकाणी ही पद्धती वापरली जाते. पाण्याचे शुद्धीकरण करण्यासाठी ब-याच घरगुती पाण्याचे फिल्टर; आणि फिश टँक सक्रिय कार्बन फिल्टर वापरतात. घरगुती फिल्टरमध्ये काहीवेळा धातूचा पडदा वापरला जोतो; कार्बन ब्लॉकमध्ये पाणी जास्त काळ राहिले तर त्यामध्ये सूक्ष्मजीव वाढतात व त्यामुळे पाणी दूषित होते.     

फिल्टर केलेले पाणी, फिल्टर केल्यानंतर लवकर वापरणे आवश्यक आहे; कारण उर्वरित सूक्ष्मजंतूं काही प्रमाणात वाढू शकते. सर्वसाधारणपणे, हे होम फिल्टर्स एक ग्लास प्रक्रिया केलेल्या पाण्यासाठी; उपलब्ध 90 टक्के  पेक्षा जास्त क्लोरीन काढून टाकतात. हे फिल्टर नियमितपणे बदलले जाणे आवश्यक आहे; अन्यथा फिल्टर युनिटमधील बॅक्टेरियांच्या वाढीमुळे, पाण्यातील जीवाणू प्रत्यक्षात वाढू शकतील.

वाचा: Know All FAQs About Water Purifier | जलशुद्धी शंका

रिव्हर्सऑस्मोसिस (Different ways and techniques of water purification)

Information about RO-UV and UF Quality
Different ways and techniques of water purification-Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

रिव्हर्स ऑस्मोसिस (आरओ) सर्व दूषित घटक पाण्यातून काढून टाकण्याची; सर्वात किफायतशीर पद्धत आहे. आरओ झिल्लीची छिद्र रचना सर्व कण, जीवाणू आणि सेंद्रिय पदार्थ काढून टाकण्यास सक्षम आहेत; खरं तर, रिव्हर्स ऑस्मोसिस तंत्रज्ञान बहुतेक आघाडीच्या वॉटर बॉटलिंग प्लांटमध्ये वापरले जाते.  

जलशुद्धीकरण प्रणालींमध्ये, ऑस्मोटिक प्रेशरचा प्रतिकार करण्यासाठी; एकाग्र द्रावणावर हायड्रोलिक दाब लागू केला जातो. शुद्ध पाणी एकाग्र द्रावणापासून चालते; आणि पडद्याच्या खाली प्रवाहित केले जाते.

रिव्हर्स ऑस्मोसिस पाण्यातून अनेक अशुद्धी काढून टाकण्यासाठी; अत्यंत प्रभावी आहे जसे की एकूण विरघळलेले घन (टीडीएस), टर्बिडिटी, एस्बेस्टोस, शिसे आणि इतर विषारी जड धातू; रेडियम आणि अनेक विरघळलेले सेंद्रिय. ही प्रक्रिया क्लोरीनयुक्त कीटकनाशके आणि सर्वात जास्त वजन असलेल्या व्हीओसी देखील काढून टाकते.

रिव्हर्स ऑस्मोसिस आणि ॲक्टिवेटेड कार्बन फिल्टरेशन ही पूरक प्रक्रिया आहेत; जी दोन फिल्टरेशन पद्धती एकत्र केल्यामुळे पाण्याच्या अशुद्धता आणि दूषित पदार्थांच्या विस्तृत श्रेणीवर; सर्वात प्रभावी उपचार होतात. आरओ ही नळाचे पाणी शुद्ध करण्यासाठी सर्वात किफायतशीर आणि कार्यक्षम पद्धत आहे.

Post Categories

(टीप: कोणतेही वॉटर प्युरिफायर खरेदी करतांना वॉटर प्युरिफायर तज्ञाच्या मदतीने खरेदीचा सर्वोत्तम निर्णय घ्या.)

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love