Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची

How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची

How to Grow the Height of Children

How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची; किशोरवयीन मुलांची उंची वाढविण्यास पालक त्यांना कशी मदत करु शकतात.

पालक या नात्याने, बहुतेक पालकांना आपली मुले उंच आणि मजबूत असावीत असे वाटते; कारण दोन्ही गोष्टी चांगल्या आरोग्याची चिन्हे मानली जातात. उंची हा पुरुष किंवा स्त्रीच्या व्यक्तिमत्त्वाचा महत्त्वाचा भाग आहे; आणि हे एखाद्या व्यक्तीला निश्चितपणे परिभाषित करु शकत नाही, तरीही आपण उंची वाढवण्यासाठी काय केले पाहिजे; हे जाणून घेण्यासाठी येथे काही पायऱ्या आहेत; ज्यांचा तुम्ही मुलांची उंची वाढण्यासाठी विचार करु शकता. (How to Grow the Height of Children)

उंचीमध्ये महत्त्वाचे घटक

मुलाची उंची ठरवण्यामध्ये जीन्सचे महत्त्व आहे; तथापि, उंचीवर प्रभाव पाडणारा हा एकमेव घटक नाही. तर मुलं कोणत्या परिस्थितीत राहतात; ते कोणत्या प्रकारचे आहार घेतात आणि व्यायाम करतात; यासारखे बाह्य घटकही मुलाची उंची ठरवण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावतात.

संतुलित आहार (How to Grow the Height of Children)

How to Grow the Height of Children
Photo by Monstera on Pexels.com

मुलाची उंची कशी वाढवायची; याचा सर्वात महत्वाचा पैलू म्हणजे; मुलांना योग्य पोषण मिळते की नाही याची खात्री करणे. मुलं जे अन्न घेतात ते पौष्टिक आणि निरोगी असावे; जेणेकरुन मुलांची वाढ चांगली होईल. संतुलित आहारामध्ये प्रथिने, कर्बोदके, चरबी आणि जीवनसत्त्वे; योग्य प्रमाणात समाविष्ट करणे आवश्यक आहे. यापैकी फक्त एकावर जोर दिल्यास हानिकारक परिणाम होऊ शकतो.

पालकांनी हेही सुनिश्चित केले पाहिजे की; मूल जंक फूडपासून दूर राहिले पाहिजे. यामध्ये बर्गर, वातयुक्त पेयांपासून; ते दूर राहतील याची खात्री करा. एकवेळ ठीक आहे पण त्याने रोज सेवन करु नये; व तळलेले पदार्थ यांच प्रमाण आहारात कमी असाव. पालेभाज्या, कॅल्शियम आणि पोटॅशियम सारख्या खनिजांनी समृद्ध असलेल्या पदार्थांसह; प्रथिने भरपूर प्रमाणात असणे आवश्यक आहे. पिझ्झा आणि केक सारखे साधे कार्बोहायड्रेट बहुतेक वेळा टाळावे लागतात.

झिंकचा मुलांच्या वाढीवर मोठा परिणाम होत असल्याचे आढळून आले आहे; त्यामुळे स्क्वॅश बियाणे आणि शेंगदाणे यांसारखे झिंकयुक्त पदार्थ; त्यांच्या आहारात समाविष्ट करणे आवश्यक आहे. संतुलित आहार मुलाची उंची वाढवण्यासाठी योग्य पोषक तत्त्वेच पुरवत नाही तर; त्याला प्रत्येक अर्थाने मजबूत बनवतो.

अशाप्रकारे किशोरवयीन मुलांची उंची वाढायची असेल तर; निरोगी आहार आवश्यक आहे. त्यासाठी त्यांना दूध, ताजी फळे, हिरव्या भाज्या; यांसारखे पौष्टिक पदार्थ दिले पाहिजेत. प्रथिने आणि कर्बोदकांमधे; जीवनसत्त्वे आणि खनिजे, तसेच अँटिऑक्सिडंट्स आणि इतर घटक यामध्ये आढळतात; जे मुलांच्या वाढीसाठी महत्त्वपूर्ण असून ते चयापचय सुधारतात.

भरपूर सूर्यप्रकाश (How to Grow the Height of Children)

Sunlight
Photo by Bruno Scramgnon on Pexels.com

सूर्यप्रकाश हा व्हिटॅमिन डीचा उत्तम स्रोत आहे; व्हिटॅमिन डी स्नायू आणि हाडांच्या वाढीस मदत करते; ज्यामुळे मुलाची उंची वाढण्यास मदत होते. व्हिटॅमिन डी शरीरासाठी आहारातून कॅल्शियम शोषून घेण्यास मदत करते; आणि हाडे मजबूत करण्यास मदत करते. त्यामुळे मुलाला त्याचे व्हिडिओ गेम्स सोडून; विशेषत: सकाळी कोवळया उन्हात बाहेर पडायला आणि खेळायला प्रोत्साहित करा.

दिवसाच्या सर्वात उष्ण, हानिकारक अतिनील किरणांपासून त्याच्या त्वचेचे संरक्षण करण्यासाठी; त्याला सनस्क्रीन लावा. व्हिटॅमिन डीच्या इतर स्त्रोतांमध्ये फॅटी फिश आणि सीफूड, मशरुम आणि अंड्यातील पिवळ बलक यांचा समावेश करा.

विविध व्यायाम प्रकार

स्ट्रेचिंग (How to Grow the Height of Children)

How to Grow the Height of Children
Photo by Jonathan Borba on Pexels.com

स्ट्रेचिंग व्यायाम प्रकार जरी साधा वाटत असला तरी; त्याचा मुलाच्या उंचीवर खूप मोठा प्रभाव पडतो. लहानपणापासूनच मुलाला स्ट्रेचिंग व्यायामाची ओळख करुन दिल्यास; उंची वाढण्याची प्रक्रिया सुलभ होईल. स्ट्रेचिंग व इतर शारीरिक हालचालींमुळे पाठीचा कणा लांब व मजबूत होण्यास मदत होते. वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक

तुम्ही झोपलेले असताना व उभे असतानाच्या स्थ्तिीमध्ये; झापलेले असताना जास्त लांब दिसता. याचे कारण असे की जेव्हा तुम्ही दिवसभरात उभे राहून काही काम करता; तेव्हा तुमच्या संपूर्ण शरीराचे वजन तुमच्या मणक्याला दाबून टाकते.

त्यामुळे स्ट्रेचिंग किंवा हँगिंग व्यायामाचा विचार केला पाहिजे; वाढत्या मुलांच्या विकासासाठी स्ट्रेचिंग व्यायाम विशेषतः फायदेशीर आहेत. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

योगासने (How to Grow the Height of Children)

Yoga
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

योगाभ्यासात भरपूर स्ट्रेचिंग आणि समतोल व्यायाम यांचा समावेश होतो; या दोन्ही गोष्टी मुलाच्या उंचीसाठी उत्तम आहेत. तसेच, मुलांसाठी सूर्यनमस्कार अत्यंत महत्वाचे आहेत; कारण ते संपूर्ण शरीराला क्रियाशील ठेवतात, हाताचे, पाठीचे आणि पायांचे स्नायू एकाच गतीने ताणतात. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

आणखी एक फायदेशीर आसन म्हणजे चक्रासन; ज्यामध्ये मुलांना  पाठीवर झोपवले जाते. नंतर, त्यांना मागच्या दिशेने कमान करावी लागते; त्यासाठी हात, पाय वापरुन संपूर्ण शरीर वर उचलावे लागते.

मुलांना ट्री पोझ सारखी काही; योगासने करायला लावली पाहिजेत. मुलांबरोबर पालकांनी योगासनाच्या वेगवेगळया पोझ करण्याचा प्रयत्न  केला तर मुलांनाही तुमच्याकडून प्रेरणा मिळेल. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

दोरीवरील उडया (How to Grow the Height of Children)

How to Grow the Height of Children
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

दोरीवरील उडया हा एक मजेदार व्यायाम प्रकार आहे; जो मुलांना खेळासारखा वाटतो. तो हृदयासह संपूर्ण शरीरावर कार्य करतो; आणि उंची वाढवण्यात मदत करतो. दोरी सोडताना संपूर्ण शरीर ताणले जाते; जे मुलाच्या उभ्या वाढीस प्रोत्साहन देते. हे एक आश्चर्यकारक कार्डिओ वर्कआउट देखील आहे; जे मुलाला सक्रिय आणि निरोगी ठेवण्यास मदत करते. वाचा: Curry Leaves For Hair Growth | केसांच्या वाढीसाठी कढीपत्ता

पोहणे (How to Grow the Height of Children)

How to Grow the Height of Children
Photo by Jim De Ramos on Pexels.com

शरीर तंदुरुस्त व निरोगी ठेवण्यासाठी; पोहणे ही एक निरोगी सवय आहे. ही सवय मंलांचे संपूर्ण शरीर; सक्रिय राहण्यात मदत करते. पोहणे हा संपूर्ण शरीराचा व्यायाम आहे; याचा अर्थ असा की तो शरीरातील सर्व स्नायूंवर चांगला परिणाम करतो. पोहण्यामध्ये भरपूर स्ट्रेचिंग देखील समाविष्ट असते; ज्यामुळे मणक्याला मजबूती मिळते आणि पर्यायाने चांगली उंची वाढते.

जास्त वेळ पोहल्याने; मुलाची कोणतीही अतिरिक्त चरबी कमी होण्यास मदत होते व मुल संपूर्णपणे निरोगी राहते. पोहणे ही एक अत्यंत आनंददायक क्रिया आहे; त्यामुळे कोणतिही मुले पाण्यात खेळण्यास नकार देत नाहीत. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

जॉगिंग (How to Grow the Height of Children)

How to Grow the Height of Children
Photo by Mary Taylor on Pexels.com

जॉगिंग हा एक अप्रतिम व्यायाम प्रकार आहे; जो फक्त मुलांसाठीच फायदेशीर आहे असे नाही तर; मोठ्यांसाठीही याचे अनेक फायदे आहेत. जॉगिंगमुळे पायाची हाडे मजबूत होतात; आणि शरीरातील अवयवांच्या वाढीसाठी आवश्यक असलेल्या एचजीएच, ग्रोथ हार्मोनचे प्रमाण देखील वाढते.

ते आणखी मजेदार बनवण्यासाठी; तुम्ही तुमच्या मुलासोबत सामील होऊ शकता; आणि जॉगिंगचा आनंद तुम्ही एकत्र घेऊ शकता. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

लटकणे (How to Grow the Height of Children)

How to Grow the Height of Children
Photo by Thirdman on Pexels.com

ज्या पालकांना त्यांच्या मुलांनी उंच व्हावे असे वाटते; त्यांच्यासाठी अनेक दशकांपासून लटकण्याची शिफारस केली जात आहे. लोखंडी बार, झाडाची फांदी किंवा कुठेही लटकल्याने मणका ताणला जातो; जो उंच होण्याचा एक महत्त्वाचा भाग आहे.

नियमित हँगिंग व्यतिरिक्त; मुलांना पुल-अप आणि चिन-अप्स करायला देखील प्रोत्साहित केले पाहिजे. ते दोन्ही हात आणि पाठीचे स्नायू मजबूत करतात; आणि ते तंदुरुस्त राहण्यासाठी हे उत्तम व्यायाम आहेत. वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

चांगली झोप (How to Grow the Height of Children)

How to Grow the Height of Children
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

रात्रीची चांगली झोप प्रत्येकासाठी महत्त्वाची असते; शरीर निरोगी राहण्यासाठी आणि सशक्त होण्यासाठी; मुलाला दररोज 7 ते 8 तासांची झोप मिळते की नाही; याची खात्री केली पाहिजे. याचे कारण असे की लहान मुलांमधील वाढ संप्रेरक; HGH, जेव्हा मूल झोपते तेव्हाच सोडले जाते. हे तुमच्या मुलाला उंच बनवण्यात थेट भूमिका बजावते, वाचा: How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

पिट्यूटरी ग्रंथी झोपेत असतानाही चांगले काम करते; त्यामुळे मुलाच्या शारीरिक वाढीसाठी, त्याला पुरेशी झोप मिळाली पाहिजे आणि त्याला त्रास होऊ नये यासाठी; झोपण्याच्या स्थितीची विशेष काळजी घेतली पाहिजे.

उशी गुडघ्याखाली ठेवण्याचा प्रयत्न करा; या स्थितीत झोपल्याने मणक्यावर कोणताही ताण पडत नाही. त्याशिवाय, या स्थितीत झोपल्याने पाठदुखी कमी होते. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

सारांष (Conclusion)

मुलाची उंची वाढवण्यासाठी; त्याची योग्य मुद्रा असणे अविभाज्य आहे. काही व्यायाम प्रकारांमुळे मणक्यावर अनावश्यक ताण पडतो; ज्यामुळे शरीरावर अनेक नकारात्मक परिणाम होऊ शकतात. याव्यतिरिक्त, खराब स्थिती; तुमच्या मुलाच्या मणक्याचा आकार बदलू शकते. वाचा: Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण

तुमचे मूल केवळ उंची वाढवण्यासाठीच नाही तर; आरोग्याच्या कोणत्याही दीर्घकालीन समस्या टाळण्यासाठी देखील; चांगल्या आसनाचा सराव करत असल्याची खात्री करा. प्रत्येक वेळी जेव्हा तुम्ही त्यांना पाहता  तेव्हा त्यांना बसण्याची; आणि सरळ उभे राहण्याची आठवण करुन द्या. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

तुमच्या मुलाची उंची वाढवण्याचे अनेक मार्ग आहेत; परंतु ते सर्व केवळ तेव्हाच कार्य करतात जेव्हा सूचीतील इतर ॲक्टिव्हिटींना पूरक असेल. चांगल्या आहारासोबत नियमित व्यायाम; आणि चांगली झोप असणे आवश्यक आहे; नाहीतर, आपल्याला पाहिजे ते मिळत नाही. म्हणून, आपल्या मुलाची योग्य प्रकारे काळजी घ्या आणि त्याला उंच आणि मजबूत बनवा. वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love