Skip to content
Marathi Bana » Posts » How To Choose The Right Stream After 10th | योग्य शाखा निवड

How To Choose The Right Stream After 10th | योग्य शाखा निवड

How To Choose The Right Stream After 10th

How To Choose The Right Stream After 10th | 10वी नंतर योग्य शाखा कशी निवडावी; करिअर समुपदेशन व व्यावसायिक शाखा विषयी संपूर्ण डिटेल्स.

इयत्ता 10 हे प्रत्येक विद्यार्थ्यांच्या आयुष्यातील; महत्त्वाचे वर्ष असते. दहावी हा प्रत्येक विद्यार्थ्यासाठी; बेंचमार्क असतो. भविष्यातील करिअरच्या दिशेने टाकलेले; हे पहिले पाऊल आहे. या टप्प्यावर घेतलेले निर्णय विदयार्थ्यांचे भविष्य घडवतात. अशा या जीवनातील अतिशय महत्वाच्या असलेल्या टप्यावर; योग्य शाखेची निवड करताना विदयार्थी दहावीनंतर काय? याबद्दल गोंधळलेले असतात; परंतू,How To Choose The Right Stream After 10th हा ब्लॉग तुमच्या सर्व शंका दूर करेल.

एस.एस.सी. बोर्ड परीक्षेला दरवर्षी; लाखो विद्यार्थी बसतात. बहुतेक विद्यार्थ्यांचे त्यांच्या भविष्याबद्दल; स्पष्ट मत नसते. त्या बद्दल त्यांनी विचारही केलेला नसतो; परंतू, निकालानंतर आता विचार करण्याची वेळ आलेली आहे. त्यासाठी तुम्हालाHow To Choose The Right Stream After 10th; हे करिअर मार्गदर्शन करण्यात मदत करेल.

एस.एस.सी. परीक्षा उत्तीर्ण झाल्यानंतर; विदयार्थ्यांना कला, वाणिज्य आणि विज्ञान; यापैकी एका शाखेची निवड करणे. किंवा 10 वी नंतर निवड करण्यासाठी असंख्य डिप्लोमा कोर्सेस उपलब्ध आहेत; त्यापैकी एकाची निवड करणे. तसेच 10 वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर आयटीआय कोर्सची निवड करणे. असे असंख्य पर्याय उपलब्ध असताना; त्यापैकी एकाची निवड करायची आहे. परंतू, How To Choose The Right Stream After 10th; निवड अशी असावी जे तुमच्या करिअरचा पर्याय ठरेल आणि तुमचे संपूर्ण भविष्य घडवेल.

तुमची ताकद आणि कमतरता समजून घ्या

How To Choose The Right Stream After 10th
Photo by Pixabay on Pexels.com

तुमच्या आवडीचे आणि योग्यतेचे मूल्यांकन करणे; आणि करिअरच्या गरजा समजून घेणे महत्त्वाचे आहे. तुम्ही केवळ तुमच्या आवडींवर आधारित शाखा निवडल्यास; आणि योग्य कौशल्ये आणि क्षमता तुमच्याकडे नसल्यास, भविष्यात यामुळे समस्या उद्भवू शकतात.

म्हणून, दहावी नंतर पुढे काय आहे; याबद्दल स्वत: साठी चांगली कल्पना मिळवण्यासाठी, बसा आणि तुम्ही कोणत्या क्षेत्रांमध्ये नैसर्गिकरित्या चांगले आहात; आणि ती कोणती क्षेत्रे आहेत जी तुमच्यासाठी अनेकदा अडथळे निर्माण करतात. त्यासाठी तुम्ही पालक किंवा शिक्षकांकडून इनपुट देखील घेऊ शकता.

करिअर समुपदेशन- How To Choose The Right Stream After 10th

How To Choose The Right Stream After 10th
Photo by fauxels on Pexels.com

तुमची सामर्थ्ये आणि कमतरता यांचे मूल्यमापन करण्याचा सर्वोत्तम; आणि सर्वात विश्वासार्ह मार्ग म्हणजे; एखाद्या व्यावसायिक करिअर समुपदेशकाकडे मूल्यांकन घेणे. करिअरचे मूल्यमापन आणि व्यावसायिक करिअर समुपदेशक तुम्हाला; सर्वोत्तम करिअर पर्याय निवडण्यासाठी; योग्य मार्गदर्शन करु शकतात आणि 10वी नंतर पुढे काय आहे हे समजून घेऊ शकतात.

इयत्ता 10 नंतर सर्वात आव्हानात्मक निर्णय घ्यावा लागतो; तो म्हणजे योग्य शाखा निवडणे. ही एक अत्यंत महत्त्वाची पायरी आहे; कारण  तुमच्या करिअरमध्ये, तुमच्यासोबत जे काही घडेल; ते या निर्णयावर अवलंबून असेल. ब-याचदा विद्यार्थी झुंडीच्या मानसिकतेचे अनुसरण करतात; आणि त्यांच्या बहुतेक मित्रांनी निवडलेल्या किंवा त्यांचे पालक आणि नातेवाईकांनी सुचविलेल्या शाखेची निवड करतात.

अशा प्रकारे शाखा निवडणे हे बरोबर नाही; कारण त्यामुळे करिअरचे चुकीचे निर्णय होऊ शकतात. म्हणून, तुम्ही शाखा आणि त्या संबंधित करिअरच्या मार्गांबद्दल; योग्य समज आणि ज्ञान प्राप्त केल्यानंतरच; निर्णय घेणे आवश्यक आहे. त्यासाठी दहावीनंतरचे करिअर मार्गदर्शन; आवश्यक आहे. आपण आता 10वी नंतर उपलब्ध असलेल्या शाखांबद्दल जाणून घेऊया.

How To Choose The Right Stream After 10th- कला शाखा

kids gorming a line in scholl
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

गेल्या अनेक दशकांपासून, असे आढळून आले आहे की; विद्यार्थ्यांमध्ये कला शाखा ही सर्वात कमी पसंतीची शाखा होती. परंतू, आजकाल समज बदलत आहे, दहावी नंतर करिअर मार्गदर्शनाच्या मदतीने; कला शाखेतून मिळणाऱ्या करिअर पर्यायांच्या व्याप्तीबद्दल; विद्यार्थी अधिक जागरुक होत आहेत. अलीकडच्या काळात, हे लक्षात आले आहे की; तीन शाखांपैकी 10 नंतर कला शाखा हा सर्वात विस्तृत अभ्यास प्रवाह बनला आहे.

आर्ट्समधील करिअरच्या संधी केवळ ऑफ-बीट आणि उत्साहवर्धक नसून; उच्च पगाराच्याही आहेत. पूर्वी, कला शाखेचा अभ्यासक्रम शैक्षणिक किंवा संशोधन क्षेत्रात; जाऊ इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी मर्यादित होता. परंतू, आता अधिकाधिक विद्यार्थी; या करिअर पर्यायाची निवड करत आहेत. 10वी नंतर योग्य करिअर मार्गदर्शनासह; तुम्ही करिअरच्या अनेक पर्यायांचा शोध घेऊ शकता. पत्रकारिता, अध्यापन, सामाजिक कार्य, राजकारण, स्पर्धा परीक्षा आणि बरेच काही; हे तितकेच फायदेशीर करिअर पर्याय आहेत. वाचा: Importance of the Career Guidance after 10th | करिअर मार्गदर्शन

कला शाखेचे विद्यार्थी निवडू शकतील अशा विषयांबद्दल सांगायचे तर; विद्यार्थ्यांसाठी अनेक पर्याय उपलब्ध आहेत. त्यातील काही विषय म्हणजे इतिहास, राज्यशास्त्र, साहित्य; अर्थशास्त्र, समाजशास्त्र इ. इतर शाखांप्रमाणे एक भाषा विषय अनिवार्य आहे. बाकी विषयांची निवड पूर्णपणे; तुमच्या पसंतीच्या करिअर पर्यायांवर अवलंबून असते.

वाणिज्य शाखा- How To Choose The Right Stream After 10th

person in long sleeve shirt holding a calculator
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

शाखा निवडीमध्ये येणारी दुसरी शाखा; म्हणजे वाणिज्य शाखा. जर तुम्हाला वित्त, अर्थशास्त्र आणि संख्या आवडत असतील; तर तुम्ही वाणिज्य शाखेची निवड करणे योग्य राहील. 10वी नंतर योग्य करिअर करण्यासाठी वाणिज्य शाखेत; तुम्हाला सर्वात किफायतशीर आणि उच्च पगाराचे करिअर पर्याय मिळू शकतात. चार्टर्ड अकाउंटन्सी, इन्व्हेस्टमेंट बँकिंग, कंपनी सेक्रेटरी; आर्थिक सल्लागार हे काही उच्च पगाराचे करिअर पर्याय आहेत.

तसेच या व्यवसायात करिअर घडवण्यासाठी; तुम्हाला 12वी नंतर व्यावसायिक अभ्यासक्रम करावे लागतील. सामान्यतः वाणिज्य शाखेच्या विद्यार्थ्यांना व्यवसाय अर्थशास्त्र; व्यवसाय अभ्यास, लेखाशास्त्र या विषयांचा अभ्यास करावा लागतो. मुख्य विषय म्हणून व्यवसाय कायदा; त्याचप्रमाणे विज्ञान शाखेप्रमाणे वाणिज्य शाखेच्या विदयार्थ्यांनाही; भाषा विषयाचा अभ्यास करावा लागतो.

वाणिज्य शाखेतील मुख्य विषय आहेत – अकाउंटन्सी; इकॉनॉमिक्स आणि बिझनेस स्टडीज. तुम्हाला अनिवार्य भाषा विषयाचा अभ्यास करावा लागेल; आणि इतर काही विषय जसे की माहितीशास्त्र सराव इ. गणिताची निवड करावी लागेल. कॉमर्सच्या विद्यार्थ्यांसाठी 10वी नंतर पुढील काय आहे; ते म्हणजे चार्टर्ड अकाउंटन्सी, बँकिंग आणि विमा, वित्त, स्टॉकब्रोकिंग; आर्थिक नियोजन, आणि बरेच काही.

How To Choose The Right Stream After 10th- विज्ञान

person holding laboratory flask
Photo by Chokniti Khongchum on Pexels.com

बहुसंक्ष्या विदयार्थ्यांच्या पालकांना आपल्या मुलाने; या शाखेची निवड करावी असे वाटते. इंजिनीअरिंग, मेडिकल, कॉम्प्युटर सायन्स; रिसर्च, अध्यापन इत्यादी करिअरचे बरेच फायदेशीर पर्याय आहेत. शिवाय, विज्ञान शाखेचे विद्यार्थी; नंतर सहजपणे कला आणि वाणिज्य करिअरच्या पर्यायांकडे वळू शकतात; जर त्यांना विज्ञान शाखेसाठी उपलब्ध असलेल्या पर्यायांचा आनंद मिळत नसेल. विज्ञान शाखेतील विदयार्थ्यांना नेतर शाखाबदल करण्याची संधी असते.

मूलभूत विज्ञान विषयांमध्ये; भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र, गणित, जीवशास्त्र आणि संगणक विज्ञान, आयटी; आणि इलेक्ट्रॉनिक्स यांसारख्या निवडक विषयांचा समावेश होतो. याशिवाय तुम्हाला तुमच्या माध्यमाच्या आधारे; काही अनिवार्य भाषा विषयांचा अभ्यास करावा लागेल. प्रयोगशाळांमध्ये वर्गात शिकवणे आणि व्यावहारिक प्रशिक्षण दोन्ही दिले जाते.

तुम्ही पीसीएमचा अभ्यास केल्यास, तुम्ही अभियांत्रिकी; संगणक विज्ञान, संरक्षण सेवा, मर्चंट नेव्ही इ. सारख्या करिअरसाठी जाऊ शकता, तर, जर तुम्ही पीसीबीचा अभ्यास केला तर; तुम्ही औषध, फिजिओथेरपी, कृषी, पोषण आणि आहारशास्त्र, दंतचिकित्सा यासारख्या विषयांची निवड करू शकता. .

भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र, जीवशास्त्र आणि गणित या मुख्य विषयांव्यतिरिक्त; तुमच्याकडे दोन्ही प्रवाहांमध्ये इंग्रजीसारखा अनिवार्य भाषा विषय देखील असेल. एकूण 5 मुख्य विषय निवडायचे आहेत; या व्यतिरिक्त, तुम्हाला प्रयोगशाळांमध्ये व्यावहारिक प्रशिक्षण देखील मिळेल. कला आणि वाणिज्य शाखांच्या तुलनेत; विज्ञान शाखेतील विदयार्थ्यांना करिअरच्या अनेक संधी उपलब्ध होतात.

व्यावसायिक शाखा- How To Choose The Right Stream After 10th

group of people using laptop computer
Photo by Christina Morillo on Pexels.com

अनेक शिक्षण मंडळ 10वी नंतर व्यावसायिक विषय देतात. हे विषय विदयार्थ्यांना 12वी पूर्ण झाल्यानंतर लगेच; नोकरीसाठी तयार करतात. हे शाळेने ऑफर केलेल्या विषयांवर अवलंबून असते, व्यावसायिक विषय लेखा आणि कर, ऑटो शॉप दुरुस्ती आणि सराव; व्यवसाय असू शकतात.

ऑपरेशन्स आणि अॅडमिनिस्ट्रेशन, कॅपिटल मार्केट ऑपरेशन्स, सिव्हिल इंजिनिअरिंग टेक्निशियन; फूड न्यूट्रिशन आणि डायटेटिक्स, फूड प्रोडक्शन, हॉस्पिटॅलिटी मॅनेजमेंट, म्युझिक प्रोडक्शन, टेक्सटाईल डिझाईन; वेब अॅप्लिकेशन्स इ. हे विषय निःसंशयपणे 10वी नंतर पुढे काय आहे याची व्याप्ती वाढवतात.

असे अनेक विद्यार्थी आहेत ज्यांना 10 वी नंतर; कौटुंबिक अडचणीमुळे पुढील शिक्षण घेता येत नाही अशा विदयार्थ्यांसाठी असलेल्या काही संभाव्य पर्यायांवर; आपण आता चर्चा करु. (How To Choose The Right Stream After 10th)

खाली चर्चा केलेले आयटीआय, पॉलिटेक्निक डिप्लोमा, पॅरामेडिकल आणि व्यावसायिक अभ्यासक्रम; तुम्हाला नोकरीसाठी तयार करतात. तुम्ही ज्या उद्योगांमध्ये काम कराल; तेथील मनुष्यबळाचा भाग बनवतात. ते तांत्रिक नोकरी देणारे पर्याय देतात; जे तुम्हाला दहावी पूर्ण केल्यानंतर; लवकरच रोजगार शोधण्यात मदत करु शकतात.

ITI (औद्योगिक प्रशिक्षण संस्था)

man changing a car tire
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

आयटीआय प्रमाणपत्र तांत्रिक तसेच काही गैर-तांत्रिक अभ्यासक्रमांमध्ये; दिली जातात. आयटीआय ही एक सरकारी प्रशिक्षण संस्था आहे; जी तुम्हाला प्रशिक्षण देते आणि तुम्हाला विविध उद्योगांसाठी कुशल बनवते. आयटीआय अभ्यासक्रमाचा कालावधी; सहा महिने ते दोन वर्षांपर्यंत असतो.

ठळक आयटीआय अभ्यासक्रम म्हणजे; संगणक हार्डवेअर आणि नेटवर्क मेंटेनन्स, ड्राफ्ट्समन (सिव्हिल), मेकॅनिक (ऑटो इलेक्ट्रिकल्स आणि इलेक्ट्रॉनिक्स), इंटीरियर डेकोरेशन आणि डिझाइनिंग; कॉम्प्युटर ऑपरेटर आणि प्रोग्रामिंग असिस्टंट; बेकर आणि कन्फेक्शनर, शीट मेटल, प्लंबिंग इ. वाचा: BA English: The Most Popular Language | बीए इंग्रजी

तुम्ही PWD सारख्या सार्वजनिक तसेच खाजगी क्षेत्रात काम करू शकता; किंवा तुमचा छोटासा व्यवसाय सुरु करु शकता. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

पॉलिटेक्निक अभ्यासक्रम

How To Choose The Right Stream After 10th
Photo by Anna Shvets on Pexels.com

हे किफायतशीर डिप्लोमा कोर्स आहेत; ज्यात तुम्ही इयत्ता 10 वी किंवा इयत्ता 12 वी नंतर सामील होऊ शकता. तुम्ही मेकॅनिकल, सिव्हिल, केमिकल, कॉम्प्युटर, मरीन टेक्नॉलॉजी; टेक्सटाईल टेक्नॉलॉजी, ऑटोमोबाईल इत्यादी अभ्यासक्रमांची निवड करु शकता. पॉलिटेक्निक कॉलेज 1 वर्षे, 2 वर्षे व 3 वर्षासाठी; डिप्लोमा कोर्स ऑफर करतात.

इंजिनीअरिंगमधील ३ वर्षांचा डिप्लोमा कोर्स विदयार्थ्यांना बी.ई. किंवा बी.टेक च्या; थेट दुसऱ्या वर्षात पार्श्विक प्रवेश मिळवून देतो. जे विद्यार्थी नियमित शालेय अभ्यास पद्धती सुरु ठेवू इच्छित नाहीत; त्यांच्यासाठी हा 10वी नंतरच्या पुढील पर्यायांपैकी; एक पर्याय असू शकतो. वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

पॅरामेडिकल अभ्यासक्रम

How To Choose The Right Stream After 10th
Photo by Yaroslav Shuraev on Pexels.com

पॅरामेडिकल शाखा हेल्थकेअर क्षेत्राशी संलग्न आहे; आणि चांगल्या संधी देते. जे विद्यार्थी पॅरामेडिकल अभ्यासक्रम घेतात; त्यांच्यासाठी दहावीनंतर पुढे काय आहे; ते म्हणजे एक्स-रे टेक्निशियन, डायलिसिस टेक्निशियन; नर्सिंग असिस्टन्स, ऑप्थॅल्मिक टेक्निशियन इ. वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये

व्यावसायिक अभ्यासक्रम

How To Choose The Right Stream After 10th
Photo by PhotoMIX Company on Pexels.com

व्यावसायिक प्रशिक्षण अभ्यासक्रम हे 1 ते 2 वर्षांचे अल्पकालीन अभ्यासक्रम आहेत; जे राष्ट्रीय कौशल्य विकास महामंडळ (NSDC) आणि राष्ट्रीय कौशल्य पात्रता फ्रेमवर्क (NSFQ) अंतर्गत सरकारद्वारे ऑफर केलेले; नोकरी केंद्रित अभ्यासक्रम आहेत.

त्यामध्ये विविध अभ्यासक्रम उपलब्ध आहेत; जसे की सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट, फॅशन डिझायनिंग, डेस्कटॉप पब्लिशिंग (डीटीपी); ज्वेलरी डिझायनिंग, ट्रॅव्हल अँड टुरिझम, मेडिकल इमेजिंग इ.वाचा: Diploma in Civil Engineering | सिव्हिल इंजिनिअरिंग मध्ये डिप्लोमा

सारांष- How To Choose The Right Stream After 10th

How To Choose The Right Stream After 10th; योग्य शाखा आणि विषय निवडण्यावर लक्ष केंद्रित करण्याव्यतिरिक्त, स्वतःवर काम करत राहणे; आणि नोकरीच्या बाजारपेठेतील प्रचंड स्पर्धेसाठी तुम्हाला तयार करणारी कौशल्ये आत्म्सात करणे देखील आवश्यक आहे. (How To Choose The Right Stream After 10th)

जगभरात काय घडत आहे याबद्दल आपण जितके अधिक जागरुक असतो; तितकेच आपण उद्योगात प्रवेश करण्यास तयार होतो. लवकर सुरुवात करणे; नेहमीच फायदेशीर असते: (How To Choose The Right Stream After 10th)

How To Choose The Right Stream After 10th; ‘दहावीनंतर पुढे काय’ हे ठरवणे हा तुमच्या आयुष्यातील सर्वात महत्त्वाचा निर्णय ठरतो; आणि तो गृहीत धरू नये. जगातील वाढत्या करिअरच्या संधींसह स्वतःला अपडेट आणि अपग्रेड ठेवा; शाखा आणि तुमचा इच्छित करिअर मार्ग निवडण्यापूर्वी; एक माहितीपूर्ण निर्णय घ्या. वाचा: Career Opportunities in the Arts Stream: 10 वी नंतर करिअर संधी

संधी काही वेळा तुमचे दार ठोठावू शकतात, त्यामुळे चांगली तयारी करा; आणि पुढील चांगल्या आणि उज्वल भविष्यासाठी; करिअरची कृती योजना तयार करा. वाचा: The Best ITI Trades After 8th and 10th | सर्वोत्तम आयटीआय कोर्स

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love