Skip to content
Marathi Bana » Posts » Importance of the Career Guidance after 10th | करिअर मार्गदर्शन

Importance of the Career Guidance after 10th | करिअर मार्गदर्शन

Importance of the Career Guidance after 10th

Importance of the Career Guidance after 10th | 10वी नंतर करिअर मार्गदर्शनाचे महत्व; विद्यार्थ्यांकडून होणा-या सामान्य चुका व करिअर मार्गदर्शनाचे फायदे, या बद्दल जाणून घ्या.

दहावीतील विद्यार्थी जेंव्हा 10 वी उत्तीर्ण होतात; तेंव्हा अजूनही ते अपरिपक्व असतात; त्यामुळे त्यांच्याकडून चुका होणे अपेक्षित आहे. सहसा, ते पालक, शिक्षक आणि त्यांच्या मित्रांच्या सल्ल्यावर; अवलंबून असतात. या वयात, इतरांच्या प्रभावाखाली काही अवांछित चुका करणे; अगदी स्पष्ट आहे. त्यासाठी Importance of the Career Guidance after 10th महत्वाचे आहे.

अशा घटना टाळण्यासाठी विद्यार्थ्यांनी दहावीनंतर करिअर मार्गदर्शनाचा पर्याय निवडावा; आणि तज्ज्ञांकडून योग्य करिअर मार्गदर्शन घ्यावे. दहावीनंतर विदयार्थी कोणत्या चुका करु शकतात; हे तुम्हाला माहीत आहे का? चला तर मग, त्या चुकांची थोडक्यात चर्चा करुया जेणेकरुन तुम्ही त्यांची पुनरावृत्ती टाळू शकाल.

Importance of the Career Guidance after 10th
Photo by Yogendra Singh on Pexels.com

1. पालक व समाजाचा दबाव स्विकारणे

प्रत्येक पालकाला आपल्या पाल्याकडून; नेहमीच सर्वोत्तम हवे असते. आजकाल ट्रेंडमध्ये असलेल्या करिअर पर्यायांबद्दल त्यांना पूर्ण माहिती नसल्यामुळे; ते त्यांच्या काळात ट्रेंडमध्ये असलेल्या व्यवसायांचा किंवा समाजात लोकप्रिय असलेल्या व्यवसायांचा खूप प्रभाव पडतात. दहावीनंतर योग्य करिअर मार्गदर्शन केले तरच; सर्व गैरसमज दूर होऊ शकतात. म्हणून Importance of the Career Guidance after 10th महत्वाचे आहे.

आपला पाल्य दहावीनंतर विज्ञान शाखेत गेला तरच यश मिळवू शकतो; असा अनेक पालकांचा चुकीचा समज असतो. पण ती वस्तुस्थिती नाही; अभियांत्रिकी आणि वैद्यकीय व्यतिरिक्त; अनेक अभ्यासक्रम उपलब्ध आहेत; जे यश मिळवून देतात. तिथेच Importance of the Career Guidance after 10th आवश्यक आहे.

2. मित्रांना फॉलो करणे- Importance of the Career Guidance after 10th

अनेकदा विद्यार्थ्यांना दहावीनंतरच्या; करिअरबाबत संभ्रम वाटतो. बहुतेक प्रकरणांमध्ये, असे आढळले आहे की; विद्यार्थी त्यांच्या मित्रांच्या पावलावर पाऊल ठेवतात. जर त्यांच्या मित्रांनी विज्ञान शाखेची निवड केली; तर ते देखील करिअरच्या कोणत्याही ध्येयाशिवाय तिच शाखा निवडतात. नंतर, त्यांना कळते की; त्यांना त्या विशिष्ट विषयात अजिबात रस नव्हता.

यामुळे त्यांचे संपूर्ण भविष्य नष्ट होईल. म्हणूनच, त्यांचे बहुतेक मित्र काय करत आहेत याचे अनुसरण करण्याऐवजी; विद्यार्थ्यांनी 10वी नंतर करिअर मार्गदर्शनाची निवड केली पाहिजे; आणि शाखा निवडण्यापूर्वी; करिअरचा मार्ग निश्चित केला पाहिजे.

बहुसंख्य विद्यार्थी काय करण्यास प्राधान्य देतात; हे निवडण्यापेक्षा तुम्ही ज्या पर्यायात उत्कट आहात ते निवडणे आवश्यक आहे. करिअर समुपदेशन तुम्हाला तुमच्यासाठी जे सर्वोत्तम आहे; ते करण्यात मदत करत असल्यामुळे; Importance of the Career Guidance after 10th चे महत्व लक्षात येते.

3. पूर्ण ज्ञानाशिवाय निर्णय घेणे

करिअरच्या इतर पर्यायांबद्दल पूर्ण माहिती न घेता; त्यांच्या करिअरसंबंधी निर्णय घेणे; ही विद्यार्थ्यांची सर्वात मोठी चूक आहे. आजकाल दहावीनंतरच्या विद्यार्थ्यांसाठी; करिअरचे अनेक पर्याय उपलब्ध आहेत. दोन दशकांपूर्वी करिअरचे खूप मर्यादित पर्याय उपलब्ध होते; पण आज विद्यार्थ्यांकडे खूप पर्याय आहेत.

करिअरच्या पर्यायांची माहिती नसल्यामुळे; विद्यार्थी योग्य निर्णय घेण्यास अपयशी ठरतात. त्यात करिअर मार्गदर्शनाची भूमिका येते; 10वी नंतर योग्य करिअर मार्गदर्शनासह विद्यार्थी; उपलब्ध असलेले सर्व करिअर पर्याय शोधू शकतात; आणि त्यांच्यासाठी योग्य ते ठरवू शकतात. म्हणून Importance of the Career Guidance after 10th चे महत्व; समजून घेतले पाहिजे.

करिअर मार्गदर्शनाचे फायदे- Importance of the Career Guidance after 10th

Importance of the Career Guidance after 10th
Photo by Pavel Danilyuk on Pexels.com

दहावीनंतर विद्यार्थ्यांनी घेतलेला निर्णय; थेट त्यांच्या संपूर्ण भविष्यावर परिणाम करतो. बहुतेक प्रकरणांमध्ये, विद्यार्थी कौटुंबिक किंवा समाजाच्या दबावामुळे; आर्थिक समस्यांमुळे किंवा त्यांच्या मित्रांच्या मागे लागून; चुकीचे निर्णय घेतात. उच्च पगाराच्या पॅकेजसह सर्वोत्तम नोकरी मिळवण्याचे; प्रत्येकाचे स्वप्न असते.

असे अनेक अभ्यासक्रम आहेत; जे तुम्हाला अभियांत्रिकीसारख्या सामान्य करिअर पर्यायांपेक्षा; उत्तम करिअरच्या संधी देऊ शकतात. परंतु आपण त्यांना जाणून घेणे आवश्यक आहे. ऑनलाइन करिअर समुपदेशन; तुम्हाला उपलब्ध असलेल्या सर्व पर्यायांबद्दल जागरुक राहण्यास मदत करते. 10वी नंतर करिअर समुपदेशनाचे फायदे खालीलप्रमाणे आहेत.

1. तुमची स्वारस्ये शोधा- Importance of the Career Guidance after 10th

बहुतेक वेळा विद्यार्थ्यांना त्यांच्या आवडींबद्दल माहिती नसते; परिणामी, करिअरचा चुकीचा पर्याय निवडण्याकडे त्यांचा कल असतो. जेव्हा तुम्ही मोफत करिअर समुपदेशनाची निवड करता; तेव्हा त्यात अनेक व्यक्तिमत्व चाचण्या आणि अभियोग्यता चाचण्यांचा समावेश असतो; ज्या तुम्हाला तुमची आवड निश्चित करण्यात मदत करतील.

प्रत्येक व्यक्तीमध्ये काही प्रकारचे सामर्थ्य आणि काही कमतरता असतात. पण उत्कटता ठरवताना आपण अनेकदा त्या बलस्थाने; आणि कमकुवतपणाकडे दुर्लक्ष करतो. 10वी नंतरचे करिअर मार्गदर्शन तुम्हाला; तुमच्या क्षमतांचे वर्गीकरण करण्यास; आणि तुमच्यासाठी सर्वोत्तम काय आहे; याचे सहज विश्लेषण करण्यास सक्षम करते. म्हणून Importance of the Career Guidance after 10th चे महत्व समजून घेतले पाहिजे.

2. कल समजून घ्या- Importance of the Career Guidance after 10th

a children clapping together
Photo by Max Fischer on Pexels.com

प्रत्येक पिढी वेगळी असते, आणि त्यामुळे लोकप्रिय आणि जास्त मागणी असलेल्या करिअरमध्येही फरक असतो. शैक्षणिक निवड आणि सध्याच्या वातावरणानुसार; तुम्ही व्यवसाय निवडावा. असे केल्याने तुमच्या अभ्यासक्रमाच्या शेवटी तुम्हाला नोकरीच्या अनेक संधी उपलब्ध होतील.

10वी नंतरचे करिअर मार्गदर्शन तुम्हाला नोकरीचा सध्याचा ट्रेंड; किंवा आगामी ट्रेंड समजून घेण्यास सक्षम बनवते; आणि त्यानुसार तुम्ही तुमचा कोर्स निवडू शकता. वाचा: Drawing and Painting a best career way | ड्रॉइंग व पेंटिंग

3. निवडलेल्या करिअर मार्गाबद्दल सल्ला घ्या

जेव्हा तुम्ही करिअर समुपदेशक’ शोधता; तेव्हा तुमचा मुख्य उद्देश असा सल्लागार शोधण्याचा असतो; जो तुम्हाला करिअरचा मार्ग दाखवू शकेल; ज्यामध्ये भरपूर संधी आहेत. काही वेळा तुम्ही तुमचा करिअरचा मार्ग ठरवला असेल; पण माहितीच्या अभावामुळे तुम्ही त्यात पुढे जाऊ शकत नाही.

यामुळे, तुमच्याकडून काही चुका होऊ शकतात. पण 10वी नंतरचे करिअर मार्गदर्शन तुम्हाला; तुमच्या स्वतःच्या निवडलेल्या अभ्यास क्षेत्राबाबतही; सल्ला मिळवण्यास मदत करेल. वाचा: How To Choose The Right Stream After 10th | योग्य शाखा निवड

4. सर्व उपलब्ध अभ्यासक्रमांची माहिती घ्या

Importance of the Career Guidance after 10th
Photo by Max Fischer on Pexels.com

10वीच्या विद्यार्थ्यांसाठी करिअर समुपदेशन त्यांना विविध शाखा; अभ्यासक्रमांचे फायदे आणि तोटे जाणून घेण्यास मदत करते. जेव्हा त्यांना सर्व अभ्यासक्रमांची माहिती असते; तेव्हाच ते तुलना करतात आणि त्यांच्यासाठी कोणता अभ्यासक्रम योग्य आहे ते शोधतात. करिअर समुपदेशक प्रवेश प्रक्रिया आणि शुल्कासह; सर्व अभ्यासक्रमांचे तपशीलवार स्पष्टीकरण देतात.

5. करिअरच्या मध्यभागी बदल टाळा

एकदा तुम्ही 10वी नंतर एखादी शाखा निवडली आणि करिअरचा मार्ग ठरवला की; तुम्ही आयुष्यभर ते चालू ठेवाल अशी अपेक्षा आहे. जर तुम्ही योग्य करिअर मार्गदर्शनाशिवाय तुमचा निर्णय घेतला; तर तुमचा करिअरचा चुकीचा मार्ग निवडण्याचा; कल असतो. वाचा: The Best ITI Trades After 8th and 10th | सर्वोत्तम आयटीआय कोर्स

तुमच्या कारकिर्दीत तुम्हाला याची जाणीव होऊ शकते; अशा परिस्थितीत, करिअरच्या मध्यभागी बदल करणे आणि अगदी सुरुवातीपासून पुन्हा सुरुवात करणे आवश्यक आहे. विद्यार्थ्यांसाठी करिअर समुपदेशन तुम्हाला; सुरुवातीलाच योग्य करिअर निवडण्यास सहज मदत करते. वाचा: Career Opportunities in the Arts Stream: 10 वी नंतर करिअर संधी

6. नोकरीसाठी आश्वासन मिळवा

Importance of the Career Guidance after 10th
Photo by George Pak on Pexels.com

करिअर समुपदेशक तुम्हाला चांगली नोकरी मिळण्याचे आश्वासन देत नसले तरी; तुम्ही करिअर समुपदेशन शोधता आणि मार्गदर्शन घेता. तेव्हा तुम्हाला माहिती असते की; चांगली नोकरी मिळण्याचे आश्वासन उपयोगाचे नसते; तर आपले प्रयत्नही महत्वाचे असतात. वाचा: Diploma in Civil Engineering | सिव्हिल इंजिनिअरिंग मध्ये डिप्लोमा

शिवाय, कोणत्याही करिअरसाठी, मुख्य लक्ष नेहमी तुमच्या क्षमतेनुसार; उच्च पगाराच्या नोक-या शोधण्यावर असते. असे आढळून आले आहे की; ज्या विद्यार्थ्यांनी करिअर समुपदेशन सत्रे घेतली आहेत; ते सर्व समाधानकारक नोकरी करतात. म्हणून करिअर समुपदेशन तुम्हाला अचूक करिअर निवडण्यास; आणि उच्च पगाराची नोकरी शोधण्यास सक्षम करतात.

वाचा: How to Improve English Speaking Skills | इंग्रजी संभाषण

7. आत्मविश्‍वास वाढवा- Importance of the Career Guidance after 10th

यशस्वी करिअरसाठी आत्मविश्वास महत्त्वाची भूमिका बजावतो; तुमच्या करिअरच्या प्रत्येक टप्प्यावर तुमचा आत्मविश्वास असणे खूप महत्त्वाचे आहे. 10वी नंतर करिअर मार्गदर्शनामुळे तुमचा आत्मविश्वास वाढतो; कारण तुम्हाला अभ्यासक्रमांचे फायदे आणि त्यांच्या प्रक्रियांची जाणीव होते. शिवाय, करिअर समुपदेशन आपल्याला जेव्हा आवश्यक असेल तेव्हा; योग्य करिअर निर्णय घेण्यास मदत करतात. वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये

8. पर्यायी योजना तयार करा

प्लॅन बी असणे नेहमीच आवश्यक असते; हे शक्य आहे की तुम्ही तुमच्या इयत्ता 10 वी नंतर एखादा कोर्स निवडाल; पण नंतर त्या विशिष्ट कोर्सची व्याप्ती कमी होते; आणि नोकरीच्या संधीही कमी होतात. त्या परिस्थितीत, तुमच्याकडे; दुसरी योजना असणे आवश्यक आहे. वाचा: How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

10वी नंतरचे करिअर मार्गदर्शन तुम्हाला योग्य वेळी अंमलात आणता येईल; असा प्लॅन बी देईल. वाचा: BA English: The Most Popular Language | बीए इंग्रजी

9. अनपेक्षित करिअर सूचना मिळवा

10वी नंतर जेव्हा एखादे मूल करिअर मार्गदर्शनासाठी जाते; तेव्हा समुपदेशक त्यांना उपलब्ध शाखा आणि ते करु शकणा-या इतर अभ्यासक्रमांबद्दल सुचवतील अशी अपेक्षा असते. तथापि, चांगले करिअर समुपदेशक नेहमी; असे काहीतरी सुचवतात; ज्याचा तुम्ही विचार केला नसेल; जसे की परदेशात अभ्यास करणे. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

 10. करिअरचे ध्येय निश्चित करा

Target
Photo by Asep Syaeful Bahri on Pexels.com

प्रत्येक विद्यार्थ्याचे करिअरचे ध्येय असणे आवश्यक आहे; जेणेकरुन विदयार्थी ते गाठण्यासाठी कार्य करु शकतील. एकदा तुम्ही इयत्ता 10 पूर्ण केल्यानंतर; आता तुमचे करिअरचे ध्येय शोधण्याची वेळ आली आहे. वाचा: Diploma in Information Technology after 10th | आयटी डिप्लोमा

तुमच्यासाठी सर्वोत्तम काय आहे; हे तुम्हाला समजत नसेल तर तुमच्या आवडी, प्राधान्यांचे विश्लेषण करण्यासाठी; आणि करिअरचे ध्येय निश्चित करण्यासाठी; त्यांना उपलब्ध अभ्यासक्रमांसोबत संरेखित करण्यासाठी; 10वी नंतर करिअर मार्गदर्शन मिळवा. वाचा: Architecture Courses After 10th | आर्किटेक्चर कोर्सेस

सारांष- Importance of the Career Guidance after 10th

दहावीनंतर तुम्ही घेतलेले निर्णय; तुमचे संपूर्ण भविष्य घडवतात. योग्य शाखा निवडल्याने तुमच्या करिअरला मजबूत पाया मिळेल. तरीही, योग्य शाखा निवडण्यासाठी काय करावे; याबद्दल विचार करत असाल तर; सर्व शंका दूर करण्यासाठी; 10वी नंतर करिअर मार्गदर्शन घ्या. हा महत्त्वपूर्ण निर्णय तुम्ही घाईत कधीही घेऊ नका; सल्लागारांच्या संपर्कात रहा आणि 10वी नंतर योग्य शाखा निवडा. वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love