Skip to content
Marathi Bana » Posts » Nuclear Engineering is the best career way | अणु अभियांत्रिकी

Nuclear Engineering is the best career way | अणु अभियांत्रिकी

Nuclear Engineering is the best career way | अणु अभियांत्रिकी, पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, महाविदयालये; सरासरी फी, जॉब प्रोफाईल, प्रमुख रिक्रुटर्स, वेतन इ.

अणु अभियांत्रिकी (Nuclear Engineering) हा 4 वर्षे कालावधीचा पदवी अभ्यासक्रम असून; ही अभियांत्रिकीची एक शाखा आहे. ज्यामध्ये इलेक्ट्रिकल अभियांत्रिकी आणि रासायनिक अभियांत्रिकी; हे दोन्ही विषय आणि सिद्धांत Nuclear Engineering is the best career way मध्ये; समाविष्ट आहेत.

हे मध्यवर्ती भाग कोम्बिंग आणि तोडण्याशी संबंधित आहे. यातून निघणारी ऊर्जा पाण्याचे वाफेत रुपांतर करण्यासाठी वापरली जाते; जी नंतर टर्बाइन चालवण्यासाठी वापरली जाते. यामुळे वीज निर्मितीचे व्यवस्थापन होते. Nuclear Engineering is the best career way थर्मोडायनामिक्स, रेडिएशन, आण्विक सुरक्षा; आणि इंधन इत्यादींच्या अभ्यासाशी संबंधित आहे.

वाचा: Career Opportunities in the Science: विज्ञान शाखेत करिअर संधी

अणुऊर्जा प्रकल्पातून निर्माण होणारी उर्जा कमी खर्चाची असते; आणि त्यामुळे ऑपरेशनल खर्च स्वस्त असतो. अणुऊर्जा अत्यंत विश्वासार्ह आहे; त्यामुळे अणुऊर्जा निर्मितीकडे असलेला कल वाढत आहे. ज्यांना अभियांत्रिकीची आवड आहे; विशेषत: अभियांत्रिकीच्या इलेक्ट्रिकल आणि केमिकल या दोन्ही क्षेत्रांची आवड आहे; त्यांना Nuclear Engineering is the best career way; अणु अभियांत्रिकी मनोरंजक वाटेल.

तुम्ही तुमच्या अंडरग्रॅज्युएटसाठी न्यूक्लियर सायन्स; आणि टेक्नॉलॉजीमध्ये बी.टेक करु शकता. नंतर तुम्हाला आवडेल तेव्हा त्या क्षेत्रात; मास्टर्स करु शकता. न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगचा बॅचलर कोर्स; 4 वर्षांचा आहे आणि मास्टर 2 दोन वर्षांचा आहे. या कोर्ससाठी नावनोंदणी करण्यासाठी; तुम्हाला विज्ञानाची पार्श्वभूमी असणे आवश्यक आहे.

अणु अभियांत्रिकी विषयी थोडक्यात

Nuclear Engineering is the best career way
Photo by Pixabay on Pexels.com
 • कोर्स: अणु अभियांत्रिकी
 • प्रकार: पदवी
 • कालावधी: पदवीसाठी 4 वर्षे आणि पदव्युत्तर पदवीसाठी 2 वर्षे
 • परीक्षा प्रकार: सेमिस्टर
 • पात्रता: मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळाची विज्ञान शाखेत गणित, भौतिकशास्त्र आणि रसायनशास्त्र विषयांसह इ. 12वी किमान 50% गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • प्रवेश: प्रवेश परीक्षेवर आधारित
 • कोर्स फी: सरकारी महाविदयालयामध्ये रु. 25 हजार ते 2 लाखाच्या दरम्यान असते. कोर्स फी महाविदयालयानुसार बदलते.
 • जॉब प्रोफाइल: प्रकल्प अभियंता, साहित्य अभियंता, रसायन अभियंता, प्रोफेसर, वैज्ञानिक अभियंता, भौतिक शास्त्रज्ञ:
 • प्रमुख रिक्रुटर्स: NPCIL, इस्रो, DRDO, BARC, BWXT, ब्लॅच आणि वेच, अमेरिकन इलेक्ट्रिक पॉवर; प्रथम ऊर्जा, कॅनबेरा या काही कंपन्या आणि संस्था आहेत; ज्या अणु अभियांत्रिकी पदवीधरांना नियुक्त करतात.
 • सरासरी वेतन: पदानुसार वार्षिक सरासरी पगार रु. 3 ते 15 लाख

Nuclear Engineering is the best career way- पात्रता

पदवीसाठी पात्रता निकष

 • विद्यार्थ्याने मान्यताप्राप्त बोर्डातून इ. 12वी परीक्षा किमान; 50% गुणांसह उत्तीर्ण केलेली असावी.
 • विद्यार्थ्याची शैक्षणिक पार्श्वभूमी विज्ञानाची असली पाहिजे, ज्यामध्ये गणित, भौतिकशास्त्र आणि रसायनशास्त्र हे त्यांचे मुख्य विषय असले पाहिजेत.
 • प्रवेशासाठी प्रवेश परीक्षा महत्त्वाची भूमिका बजावतील; विद्यार्थ्यांनी प्रवेश परीक्षेत चांगले गुण मिळवणे आवश्यक आहे.

पदव्युत्तर पदवीसाठी पात्रता निकष

 • पदव्युत्तर पदवीसाठी; विद्यार्थ्यांकडे अभियांत्रिकीची पदवी असावी. पदववी रासायनिक, इलेक्ट्रिकल, इलेक्ट्रॉनिक्स किंवा अगदी यांत्रिक असू शकते. अगदी B.Sc. भौतिकशास्त्राची पदवी स्वीकार्य आहे.
 • अर्जदाराने त्यांच्या पदवीपूर्व परीक्षेत किमान 55% गुण मिळवलेले असावेत.
 • GATE सारख्या प्रवेश परीक्षा, प्रवेश निश्चित करतात. त्यामुळे विद्यार्थ्यांनी सुरुवातीपासूनच त्या परीक्षांवर लक्ष केंद्रित करण्याचा सल्ला दिला जातो.
 • हे मूलभूत निकष आहेत जे महाविद्यालये पाळतात; तथापी, काही महाविद्यालयातील प्रवेश हे प्रवेश परीक्षा, मुलाखती यासह होतात; तर, काहींचे स्वतंत्र नियम असतात. त्यासाठी विद्यार्थ्यांना प्रत्येक महाविद्यालयाने नमूद केलेली वैशिष्ट्ये; पाहण्याची विनंती केली जाते.

Nuclear Engineering is the best career way- प्रवेश परीक्षा

महाविद्यालये सहसा विद्यार्थ्यांना; प्रवेश परीक्षेतील गुणांच्या आधारे प्रवेश देतात. पदवी आणि पदव्युत्तर अभ्यासासाठी येथे काही प्रवेश परीक्षांचा उल्लेख केलेला आहे.

 • जेईई मेन– JEE Main ही परीक्षा सर्व अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेश घेणाऱ्या विद्यार्थ्यांना; प्रवेश देण्यासाठी आयोजित केले जाते. ही एक स्पर्धात्मक परीक्षा आहे; आणि त्यामुळे त्यात भरपूर सहभाग आणि स्पर्धा पाहायला मिळते.
 • जेईई ॲडव्हांन्स्ड– JEE Advanced – JEE Main नंतर येतो; तो दुसरा स्तर आहे. या परीक्षांमध्ये चांगले गुण मिळवणाऱ्यांना; भारतातील सर्वोच्च महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश मिळतो; ज्यात IIT आणि IISc यांचा समावेश होतो.
 • जीएटीई- GATE हे अभियांत्रिकीच्या पदव्युत्तर अभ्यासक्रमात; विद्यार्थ्यांची तपासणी करण्यासाठी घेतली जाते. या परीक्षेत प्रचंड सहभाग दिसतो; आणि तो क्रॅक करणे कठीण आहे.
 • सीईटी- ही सामायिक प्रवेश परीक्षा; संबंधित राज्यसरकार घेतात. हे फक्त संबंधित राज्यांमधील महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश प्रदान करतात.
 • एजेईई- AJEE ही प्रवेश परीक्षा AISECT ग्रुप ऑफ युनिव्हर्सिटीजद्वारे घेतली जाते. परीक्षा ऑनलाइन आणि ऑफलाइन अशा दोन्ही पद्धतीने घेतली जाते.

Nuclear Engineering is the best career way साठी घेतल्या जाणा-या या काही लोकप्रिय परीक्षा आहेत; एकदा विदयार्थ्यांनी परीक्षेत चांगले गुण मिळवले की; त्यांना विविध अणु अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमांना प्रवेश मिळतील. प्रवेश परीक्षेत उत्तीर्ण होण्यासाठी प्रचंड सराव आणि तयारी आवश्यक असते.

अणु अभियांत्रिकीची व्याप्ती

Nuclear Engineering is the best career way हे; अभियांत्रिकीच्या उदयोन्मुख क्षेत्रांपैकी एक आहे. अनेक वर्षांच्या संशोधन आणि अभ्यासानंतर; अणुऊर्जा हळूहळू प्रमुख ऊर्जा स्रोतांपैकी एक म्हणून उदयास येत आहे. भारतात अणु अभियंत्यांना; खूप मागणी येऊ लागली आहे. अणुऊर्जेमध्ये उच्च ऊर्जा घनता असते; जी अनेक उद्योगांसाठी उपयुक्त आहे.

अणुऊर्जेच्या निर्मितीमुळे कार्बन उत्सर्जन होत नाही; हे अत्यंत फायदेशीर आहे, कारण उर्जेचे इतर बरेच स्त्रोत कार्बन डायऑक्साइड वातावरणात उत्सर्जित करतात. जेव्हा कार्बन डाय ऑक्साईड मर्यादा ओलांडते; तेव्हा त्याचा परिणाम हवामानात प्रचंड बदल होऊ शकतो.

अणुऊर्जेचा वापर मोठ्या प्रमाणात होत असल्याचे; आपण आधीच पाहू शकतो. शिवाय, अणु अभियांत्रिकी शिकल्याने नोकरीचे पर्याय केवळ अणु अभियांत्रिकीपुरते मर्यादित राहात नाहीत; तर विदयार्थ्यांना रेडिओलॉजी आणि रेडिओलॉजी उपकरणांची देखभाल करण्यासाठी; जॉब मिळण्याची संधी आहे.

कृषी, निर्जंतुकीकरण संयंत्रे, हायड्रोजन उत्पादन संयंत्रे; खत उद्योग सर्व अणु अभियंते नियुक्त करतात. त्यामुळे संधींचा प्रचंड महासागर असलेले; हे क्षेत्र बनले आहे. भारताबाहेर विशेषत: अमेरिका, फ्रान्स, रशिया, जर्मनी, जपान आणि इतर असे देश आहेत जे; जगातील सर्वात मोठी अणुऊर्जा निर्माण करतात. या देशांमध्ये काम केल्यास तुम्हाला अणु अभियांत्रिकीच्या क्षेत्रात भरपूर पर्याय आणि संधी मिळतील.

Nuclear Engineering is the best career way- कोर्स फी

न्यूक्लियर इंजिनिअरिंग अभ्यास्रकम सुविधा देणारी खाजगी महाविदयालये व सरकारी महाविदयालये आहेत. युजी अभ्यासक्रमासाठी खाजगी महाविदयालयात सरासरी फी रु. 5 ते 15 लाख असते. तर पीजी अभ्यासक्रमासाठी 1 ते 5 लाख पर्यंत असते. व सरकारी महाविदयालयामध्ये रु. 25 हजार ते 2 लाखाच्या दरम्यान असते. कोर्सफी महाविदयालयानुसार बदलते.

अभ्यासक्रमाचे विषय- Nuclear Engineering is the best career way

पदवी अभ्यासक्रमाचे विषय खालील प्रमाणे आहेत.

 • इंग्रजी
 • रसायनशास्त्र
 • मूल्य शिक्षण
 • गणित
 • पर्यावरण विज्ञान
 • भौतिकशास्त्र
 • न्यूक्लियर फ्यूजन
 • प्लाझ्मा भौतिकशास्त्र
 • मूलभूत अभियांत्रिकी
 • रेडिएशनचे जैविक प्रभाव
 • भौतिक विज्ञान
 • परमाणु विकिरण
 • न्यूक्लियर-थर्मो हायड्रोलिक्स
 • अणुभट्टी सिद्धांत आणि गतीशास्त्र

पदव्युत्तर पदवी अभ्यासक्रमाचे विषय खालील प्रमाणे आहेत

 • इंग्रजी
 • रेडिओ रसायनशास्त्र
 • फ्लुइड डायनॅमिक्स
 • अणुभट्टी सिद्धांत
 • परमाणु विकिरण मोजमाप
 • सामग्रीचे यांत्रिकी
 • आण्विक आणि सेल जीवशास्त्र
 • क्वांटम मेकॅनिक्स
 • अभियांत्रिकी अर्थशास्त्र आणि व्यवस्थापन
 • विभक्त इंधन प्रणाली
 • थर्मोडायनामिक्स
 • अणुऊर्जा अभियांत्रिकी
 • न्यूट्रॉन भौतिकशास्त्र
 • आण्विक कचरा व्यवस्थापन
 • अभियांत्रिकी यांत्रिकी आणि द्रव यांत्रिकी

अभ्यासक्रमादरम्यान, विद्यार्थ्यांना या क्षेत्रातील; विविध सिद्धांत शिकवले जातात. रासायनिक अभियांत्रिकी आणि यांत्रिक अभियांत्रिकीच्या काही संकल्पना; आण्विक अभियांत्रिकीमध्ये लागू केल्या जातात. विषयातील मूलभूत गोष्टी विद्यार्थ्यांना स्पष्ट केल्या जातात; विषयात भरपूर व्यावहारिक ज्ञान आणि उपयोजन असल्याने विद्यार्थ्यांना पुरेसा सराव दिला जातो. त्यांना व्यावहारिक परिस्थितींना सामोरे जाण्याचे; प्रशिक्षण दिले जाते.

ते हळूहळू सर्व जटिल प्रक्रिया आणि गणना; स्वतःच करण्यास शिकतात. बहुतेक महाविद्यालये विद्यार्थ्यांना; इंटर्नशिपमध्ये भाग घेण्याची परवानगी देतात. त्यामुळे त्यांचे विषयाचे ज्ञान वाढते; अभ्यासक्रमाच्या शेवटी, काही महाविद्यालये विद्यार्थ्यांना न्यूक्लियर अभियांत्रिकी प्लेसमेंट प्रदान करतात.

Nuclear Engineering is the best career way- करिअर संधी

 • न्यूक्लियर इंजिनीअरिंग नंतर विदयार्थी खाजगी आणि सरकारी दोन्ही क्षेत्रात काम करु शकतात; तथापी सरकार हे सर्वात मोठे नियोक्ता आहे.
 • अणु अभियांत्रिकीनंतर विदयार्थी संशोधन किंवा अध्यापन क्षेत्रात प्रवेश करु शकतात. तसेच, शेती किंवा खत क्षेत्रात देखील प्रवेश करु शकतात.
 • केमिकल इंजिनीअरिंग, मटेरियल सायंटिस्ट, फिजिकल सायंटिस्ट हे इतर सर्व पर्याय आहेत ज्यांचा विदयार्थी विचार करु शकतात.

भविष्यातील संधी- Nuclear Engineering is the best career way

 • अणु अभियांत्रिकी हे तुलनेने नवीन क्षेत्र असले तरी, त्याचा मोठ्या प्रमाणावर विकास होत आहे; त्यामुळे भविष्यात, अणुऊर्जा कदाचित उर्जेचे इतर सर्व पारंपारिक स्त्रोत ताब्यात घेईल.
 • जेव्हा अणुऊर्जा निर्माण होते तेव्हा भरपूर अणु कचरा निर्माण होतो; कचरा निर्मिती कमी करण्याचे मार्ग शोधण्यासाठी संशोधन आणि अभ्यास केले जात आहे.
 • शास्त्रज्ञ आणि अभियंते हे क्षेत्र अधिक शाश्वत आणि पर्यावरणपूरक बनवण्यासाठी; मार्ग शोधण्याचा प्रयत्न करत आहेत. वर्षानुवर्षे, अशी संयंत्रे बसवण्याची किंमतही खाली येईल. म्हणूनच, जर आपण न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगचा कोर्स केला तर; काही वर्षांतच स्थिर व चांगला आर्थिक लाभ देणारे करिअर मिळेल.
 • वाचा: Bachelor of Technology in AE | एरोनॉटिकल इंजिनीअरिंग

Nuclear Engineering is the best career way- जॉब प्रोफाइल

 • प्रकल्प अभियंता: विविध योजना आणि प्रक्रियांवर आधारित प्रकल्प उद्दिष्टे बनवण्यासाठी; प्रकल्प अभियंता जबाबदार असतो. ते तयारीचे वेळापत्रक तयार करतात, विविध प्रकल्पांची आखणी करतात; त्यानंतर सर्व तांत्रिक क्रियाकलापांसाठी संसाधनांची अंमलबजावणी करतात.
 • साहित्य अभियंता: मटेरिअल्स इंजिनिअरची भूमिका नवीन आणि वैविध्यपूर्ण साहित्य आणणे ही आहे; जी नवीन क्रियाकलापांसाठी वापरली जाऊ शकते. ते मुख्यत्वे धातू, प्लास्टिक आणि सिरॅमिक्सचा व्यवहार करतात.
 • रसायन अभियंता: एक रासायनिक अभियंता समस्या सोडवण्यासाठी; गणित, भौतिकशास्त्र, जीवशास्त्र आणि रसायनशास्त्राचे सर्व सिद्धांत एकत्र लागू करतो. ते विविध प्रक्रिया डिझाइन करतात; ज्या विविध स्तरांवर कार्यान्वित केल्या जाऊ शकतात.
 • प्रोफेसर: टीचिंग हा देखील सर्वत्र स्वीकारलेला पर्याय आहे; जगभरातील संस्था आणि विद्यापीठांमध्ये या पदांवर नियुक्ती केली जाते.
 • वैज्ञानिक अभियंता; असोसिएट वैज्ञानिक अभियंता सहयोगी कार्यक्षमतेने कार्य करत आहेत; याची खात्री करण्यासाठी सर्व कार्यसंघ सदस्यांशी संवाद साधेल. ते सर्वसमावेशक बनवण्यासाठी विविध पद्धती वापरतात. उत्पादकता वाढवणे ही त्यांची भूमिका आहे.
 • भौतिक शास्त्रज्ञ: एक भौतिक शास्त्रज्ञ मुख्यत्वे भौतिक गुणधर्म; आणि उर्जेवर लक्ष केंद्रित करतो. ते या क्षेत्रात संशोधन आणि अभ्यास करतात.
 • वाचा: How to be a Robotic Engineer? | रोबोटिक अभियंता कसे व्हावे?

प्रमुख रिक्रुटर्स- Nuclear Engineering is the best career way

 • NPCIL
 • इस्रो
 • DRDO
 • BARC
 • BWXT
 • ब्लॅच आणि वेच
 • अमेरिकन इलेक्ट्रिक पॉवर
 • प्रथम ऊर्जा
 • कॅनबेरा
 • या काही कंपन्या आणि संस्था आहेत ज्या अणु अभियांत्रिकी पदवीधरांना नियुक्त करतात.
 • वाचा: BTech in Aeronautical Engineering | वैमानिक अभियांत्रिकी

Nuclear Engineering is the best career way- सरासरी पगार

 • प्रकल्प अभियंता, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 3 ते ४ लाख (अंदाजे)
 • साहित्य अभियंता, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 2.5 ते 3 लाख (अंदाजे)
 • रसायन अभियंता, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 3 ते ४ लाख (अंदाजे)
 • प्राध्यापक, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 4 ते 5 लाख (अंदाजे)
 • वैज्ञानिक अभियंता असोसिएट, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 10 ते 11 लाख (अंदाजे)
 • भौतिक शास्त्रज्ञ, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 4ते 5 लाख (अंदाजे)
 • वाचा: How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

महाविद्यालये- Nuclear Engineering is the best career way

 • IIT बॉम्बे – भारतीय तंत्रज्ञान संस्था.
 • IIT मद्रास – भारतीय तंत्रज्ञान संस्था.
 • जाधवपूर विद्यापीठ, कोलकाता. …
 • सत्यबामा विद्यापीठ – सत्यबामा विज्ञान आणि तंत्रज्ञान संस्था.
 • IIT कानपूर – भारतीय तंत्रज्ञान संस्था.
 • एमिटी स्कूल ऑफ इंजिनीअरिंग, नोएडा.
 • अणु अभियांत्रिकीसाठी कोणतीही प्रवेश परीक्षा
 • वाचा: Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी

न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगसाठी आवश्यक कौशल्ये

 • विश्लेषणात्मक कौशल्ये: अणु अभियांत्रिकी पदवीधरांना; खूप विश्लेषणात्मक असणे आवश्यक आहे. ते तपशील आणि निरीक्षणांचे; बारकाईने विश्लेषण करण्यास सक्षम असले पाहिजेत. उमेदवारांकडे चांगली विश्लेषणात्मक कौशल्ये असल्यास; ते त्यांना नियमितपणे येणाऱ्या समस्यांना तोंड देण्यास आणि त्वरीत उपाय शोधण्यात मदत करते.
 • समस्या सोडवण्याची कौशल्ये: अणु अभियांत्रिकी क्षेत्रात समस्या शोधणे आणि त्या सोडवणे फार महत्वाचे आहे. म्हणूनच, अणु अभियंता त्यांच्यासमोर येणाऱ्या समस्यांवर; उपाय शोधण्यासाठी तयार असले पाहिजेत. ते त्वरीत विचार करण्यास सक्षम असले पाहिजेत; अगदी कठीण परिस्थितीतही; समस्ययोचे निराकरण केले पाहिजे.
 • संप्रेषण कौशल्ये: अणु अभियंता सहसा बर्‍याच लोकांसोबत काम करत असतात; अशा वेळी तुमच्यात स्पष्टपणे संवाद साधण्याची क्षमता असली पाहिजे. तुमच्या सभोवतालचे लोक संभ्रमात नसावेत; त्यांच्याशी कसे बोलावे आणि काय बोलावे हे कळले पाहिजे. वाचा: Diploma in Web Designing After 12th | वेब डिझायनिंग डिप्लोमा
 • टीम वर्क: बर्‍याच प्रकरणांमध्ये, अणु अभियंत्यांची एक टीम त्यांच्यासोबत काम करते; संघासोबत काम करणे सोपे नाही. अणु अभियंता असण्याचा सर्वात महत्त्वाचा भाग म्हणजे; तुमच्यासोबत असलेल्यांना सोडले जाऊ शकत नाही. तुम्ही त्यांच्यासोबत चांगले काम करण्यास सक्षम असणे आवश्यक आहे; तेही गोंधळल्याशिवाय.
वाचा: Diploma in X-Ray Technology after 12th: एक्स-रे तंत्रज्ञान डिप्लोमा
 • तपशील-देणारं: क्षेत्र तपशिलाला महत्त्व देते, एक लहान घसरण; एक आपत्ती होऊ शकते. म्हणून, आपण करत असलेल्या प्रत्येक चरणाबद्दल; आपल्याला सतत जागरुक असणे आवश्यक आहे. तुमचे काम करत असताना; तुम्हाला प्रत्येक तपशीलाकडे पूर्ण लक्ष देणे; आवश्यक आहे. वाचा: B.Tech in Dairy Technology after 12th | डेअरी तंत्रज्ञानामध्ये बी.टेक
 • गणितीय कौशल्य: अणु अभियांत्रिकीमध्ये गणित महत्त्वाची भूमिका बजावते; फील्डमध्ये विस्तृत आणि जटिल गणनांचा समावेश आहे. म्हणून जे हे क्षेत्र घेतात; त्यांनी हे सुनिश्चित केले पाहिजे की; त्यांच्याकडे पुरेसे ज्ञान आणि अनुभव असला पाहीजे. वाचा: Aeronautical Engineering the best way of career | वैमानिक अभियांत्रिकी
 • तार्किक क्षमता: अणु अभियांत्रिकी बर्‍याच क्लिष्ट प्रणालींशी संबंधित आहे; म्हणूनच, एक अणु अभियंता म्हणून, तुमच्याकडे तुमच्या निर्णयांना ढिग न लावता; तार्किकदृष्ट्या विचार करण्याची क्षमता असणे आवश्यक आहे.

ही काही कौशल्ये आहेत जी फायदेशीर ठरतील. ज्यांना या क्षेत्रात नावनोंदणी करायची आहे; त्यांनी प्रत्येक कौशल्याचे विश्लेषण करणे आवश्यक आहे. वाचा: Diploma in ECG Technology | ईसीजी टेक्नॉलॉजीमध्ये डिप्लोमा

न्यूक्लियर इंजिनिअरचे प्रकार

न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगमध्ये; करिअरच्या अनेक संधी उपलब्ध होतात. उमेदवार अणु अभियांत्रिकी करिअर; उप-विषयांमध्ये स्थापनेची निवड देखील करु शकतात. न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगमधील या नोकऱ्या; इतर उद्योगांमध्येही काम करण्यासाठी; एक प्रमुख पर्यायी करिअर पर्याय; सिद्ध करु शकतात.

 • सुरक्षा अभियंता: सुरक्षा अभियंते संभाव्य धोके ओळखण्यासाठी; आणि दुरुस्त करण्यासाठी; सुविधा, यंत्रसामग्री आणि सुरक्षा उपकरणांची तपासणी करतात. सुरक्षा अभियंत्यांकडे बॅचलर पदवी असणे आवश्यक आहे; विशेषत: पर्यावरणीय आरोग्य आणि सुरक्षितता; किंवा अभियांत्रिकी शाखेत. सुरक्षितता हा प्रत्येक व्यवसायाचा; एक महत्त्वाचा पैलू आहे. सुरक्षा अभियंता कारकीर्द; ही अणु अभियांत्रिकीतील एक महत्त्वाची बाब आहे.
 • पेट्रोलियम अभियंते: पेट्रोलियम अभियंते देशाच्या ऊर्जा गरजांसाठी; तेल आणि वायू शोधण्यात मदत करतात. पेट्रोलियम अभियंते पृथ्वीच्या पृष्ठभागाखाली असलेल्या ठेवींमधून; तेल आणि वायू काढण्यासाठी पद्धती तयार करतात आणि विकसित करतात. पेट्रोलियम अभियंते जुन्या विहिरींमधून तेल आणि वायू काढण्याचे; नवीन मार्ग शोधतात. पेट्रोलियम अभियांत्रिकी ही; परमाणु अभियांत्रिकी कारकीर्दीतील प्रमुख उपशाखांपैकी एक आहे.
वाचा: Bachelor of Architecture after 12th | बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर
 • स्थापत्य अभियंता: सिव्हिल इंजिनीअर ही अशी व्यक्ती आहे; जी सिव्हिल इंजिनीअरिंगचा सराव करते; आणि सार्वजनिक आणि पर्यावरणीय आरोग्याचे संरक्षण करताना; पायाभूत सुविधांचे नियोजन, डिझाइन, बांधकाम, देखभाल; आणि संचालन यांचा वापर करते. वाचा: Diploma in Civil Engineering | सिव्हिल इंजिनिअरिंग मध्ये डिप्लोमा
 • रासायनिक अभियंता: रासायनिक अभियंते रासायनिक उत्पादन प्रक्रिया विकसित; आणि डिझाइन करतात. रसायने, इंधन, औषधे, अन्न; आणि इतर अनेक उत्पादन समाविष्ट असलेल्या; समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी; ते रसायनशास्त्र, जीवशास्त्र, भौतिकशास्त्र आणि गणिताची तत्त्वे लागू करतात. उमेदवार रासायनिक अभियंता म्हणून करिअर निवडू शकतात; कारण हा न्यूक्लियर इंजिनीअरिंग करिअरसाठी; एक प्रमुख पर्यायी पर्याय आहे.
 • एरोस्पेस अभियंता: उत्पादने अभियांत्रिकी तत्त्वांची पूर्तता करतात; हे पाहण्यासाठी एरोस्पेस अभियंते डिझाइनचे मूल्यांकन करतात. डिझाइनमध्ये प्रामुख्याने विमान, अंतराळ यान; उपग्रह आणि क्षेपणास्त्रे. ते डिझाइननुसार कार्य करतात याची खात्री करण्यासाठी; ते प्रोटोटाइप देखील तयार करतात आणि चाचणी करतात.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | महागणपती

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | आठवा गणपती: रांजणगावचा श्री महागणपती, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, गणपती उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | विघ्नेश्वर, ओझर

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | सातवा गणपती: ओझरचा विघ्नेश्वर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, रचना, गणेश मुर्ती, उत्सव, जवळची ठिकाणे ...
Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Spread the love