Skip to content
Marathi Bana » Posts » Nuclear Engineering is the best career way | अणु अभियांत्रिकी

Nuclear Engineering is the best career way | अणु अभियांत्रिकी

Nuclear Engineering is the best career way | अणु अभियांत्रिकी, पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, महाविदयालये; सरासरी फी, जॉब प्रोफाईल, प्रमुख रिक्रुटर्स, वेतन इ.

अणु अभियांत्रिकी (Nuclear Engineering) हा 4 वर्षे कालावधीचा पदवी अभ्यासक्रम असून; ही अभियांत्रिकीची एक शाखा आहे. ज्यामध्ये इलेक्ट्रिकल अभियांत्रिकी आणि रासायनिक अभियांत्रिकी; हे दोन्ही विषय आणि सिद्धांत Nuclear Engineering is the best career way मध्ये; समाविष्ट आहेत.

हे मध्यवर्ती भाग कोम्बिंग आणि तोडण्याशी संबंधित आहे. यातून निघणारी ऊर्जा पाण्याचे वाफेत रुपांतर करण्यासाठी वापरली जाते; जी नंतर टर्बाइन चालवण्यासाठी वापरली जाते. यामुळे वीज निर्मितीचे व्यवस्थापन होते. Nuclear Engineering is the best career way थर्मोडायनामिक्स, रेडिएशन, आण्विक सुरक्षा; आणि इंधन इत्यादींच्या अभ्यासाशी संबंधित आहे.

वाचा: Career Opportunities in the Science: विज्ञान शाखेत करिअर संधी

अणुऊर्जा प्रकल्पातून निर्माण होणारी उर्जा कमी खर्चाची असते; आणि त्यामुळे ऑपरेशनल खर्च स्वस्त असतो. अणुऊर्जा अत्यंत विश्वासार्ह आहे; त्यामुळे अणुऊर्जा निर्मितीकडे असलेला कल वाढत आहे. ज्यांना अभियांत्रिकीची आवड आहे; विशेषत: अभियांत्रिकीच्या इलेक्ट्रिकल आणि केमिकल या दोन्ही क्षेत्रांची आवड आहे; त्यांना Nuclear Engineering is the best career way; अणु अभियांत्रिकी मनोरंजक वाटेल.

तुम्ही तुमच्या अंडरग्रॅज्युएटसाठी न्यूक्लियर सायन्स; आणि टेक्नॉलॉजीमध्ये बी.टेक करु शकता. नंतर तुम्हाला आवडेल तेव्हा त्या क्षेत्रात; मास्टर्स करु शकता. न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगचा बॅचलर कोर्स; 4 वर्षांचा आहे आणि मास्टर 2 दोन वर्षांचा आहे. या कोर्ससाठी नावनोंदणी करण्यासाठी; तुम्हाला विज्ञानाची पार्श्वभूमी असणे आवश्यक आहे.

अणु अभियांत्रिकी विषयी थोडक्यात

Nuclear Engineering is the best career way
Photo by Pixabay on Pexels.com
 • कोर्स: अणु अभियांत्रिकी
 • प्रकार: पदवी
 • कालावधी: पदवीसाठी 4 वर्षे आणि पदव्युत्तर पदवीसाठी 2 वर्षे
 • परीक्षा प्रकार: सेमिस्टर
 • पात्रता: मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळाची विज्ञान शाखेत गणित, भौतिकशास्त्र आणि रसायनशास्त्र विषयांसह इ. 12वी किमान 50% गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • प्रवेश: प्रवेश परीक्षेवर आधारित
 • कोर्स फी: सरकारी महाविदयालयामध्ये रु. 25 हजार ते 2 लाखाच्या दरम्यान असते. कोर्स फी महाविदयालयानुसार बदलते.
 • जॉब प्रोफाइल: प्रकल्प अभियंता, साहित्य अभियंता, रसायन अभियंता, प्रोफेसर, वैज्ञानिक अभियंता, भौतिक शास्त्रज्ञ:
 • प्रमुख रिक्रुटर्स: NPCIL, इस्रो, DRDO, BARC, BWXT, ब्लॅच आणि वेच, अमेरिकन इलेक्ट्रिक पॉवर; प्रथम ऊर्जा, कॅनबेरा या काही कंपन्या आणि संस्था आहेत; ज्या अणु अभियांत्रिकी पदवीधरांना नियुक्त करतात.
 • सरासरी वेतन: पदानुसार वार्षिक सरासरी पगार रु. 3 ते 15 लाख

Nuclear Engineering is the best career way- पात्रता

पदवीसाठी पात्रता निकष

 • विद्यार्थ्याने मान्यताप्राप्त बोर्डातून इ. 12वी परीक्षा किमान; 50% गुणांसह उत्तीर्ण केलेली असावी.
 • विद्यार्थ्याची शैक्षणिक पार्श्वभूमी विज्ञानाची असली पाहिजे, ज्यामध्ये गणित, भौतिकशास्त्र आणि रसायनशास्त्र हे त्यांचे मुख्य विषय असले पाहिजेत.
 • प्रवेशासाठी प्रवेश परीक्षा महत्त्वाची भूमिका बजावतील; विद्यार्थ्यांनी प्रवेश परीक्षेत चांगले गुण मिळवणे आवश्यक आहे.

पदव्युत्तर पदवीसाठी पात्रता निकष

 • पदव्युत्तर पदवीसाठी; विद्यार्थ्यांकडे अभियांत्रिकीची पदवी असावी. पदववी रासायनिक, इलेक्ट्रिकल, इलेक्ट्रॉनिक्स किंवा अगदी यांत्रिक असू शकते. अगदी B.Sc. भौतिकशास्त्राची पदवी स्वीकार्य आहे.
 • अर्जदाराने त्यांच्या पदवीपूर्व परीक्षेत किमान 55% गुण मिळवलेले असावेत.
 • GATE सारख्या प्रवेश परीक्षा, प्रवेश निश्चित करतात. त्यामुळे विद्यार्थ्यांनी सुरुवातीपासूनच त्या परीक्षांवर लक्ष केंद्रित करण्याचा सल्ला दिला जातो.
 • हे मूलभूत निकष आहेत जे महाविद्यालये पाळतात; तथापी, काही महाविद्यालयातील प्रवेश हे प्रवेश परीक्षा, मुलाखती यासह होतात; तर, काहींचे स्वतंत्र नियम असतात. त्यासाठी विद्यार्थ्यांना प्रत्येक महाविद्यालयाने नमूद केलेली वैशिष्ट्ये; पाहण्याची विनंती केली जाते.

Nuclear Engineering is the best career way- प्रवेश परीक्षा

महाविद्यालये सहसा विद्यार्थ्यांना; प्रवेश परीक्षेतील गुणांच्या आधारे प्रवेश देतात. पदवी आणि पदव्युत्तर अभ्यासासाठी येथे काही प्रवेश परीक्षांचा उल्लेख केलेला आहे.

 • जेईई मेन– JEE Main ही परीक्षा सर्व अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेश घेणाऱ्या विद्यार्थ्यांना; प्रवेश देण्यासाठी आयोजित केले जाते. ही एक स्पर्धात्मक परीक्षा आहे; आणि त्यामुळे त्यात भरपूर सहभाग आणि स्पर्धा पाहायला मिळते.
 • जेईई ॲडव्हांन्स्ड– JEE Advanced – JEE Main नंतर येतो; तो दुसरा स्तर आहे. या परीक्षांमध्ये चांगले गुण मिळवणाऱ्यांना; भारतातील सर्वोच्च महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश मिळतो; ज्यात IIT आणि IISc यांचा समावेश होतो.
 • जीएटीई- GATE हे अभियांत्रिकीच्या पदव्युत्तर अभ्यासक्रमात; विद्यार्थ्यांची तपासणी करण्यासाठी घेतली जाते. या परीक्षेत प्रचंड सहभाग दिसतो; आणि तो क्रॅक करणे कठीण आहे.
 • सीईटी- ही सामायिक प्रवेश परीक्षा; संबंधित राज्यसरकार घेतात. हे फक्त संबंधित राज्यांमधील महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश प्रदान करतात.
 • एजेईई- AJEE ही प्रवेश परीक्षा AISECT ग्रुप ऑफ युनिव्हर्सिटीजद्वारे घेतली जाते. परीक्षा ऑनलाइन आणि ऑफलाइन अशा दोन्ही पद्धतीने घेतली जाते.

Nuclear Engineering is the best career way साठी घेतल्या जाणा-या या काही लोकप्रिय परीक्षा आहेत; एकदा विदयार्थ्यांनी परीक्षेत चांगले गुण मिळवले की; त्यांना विविध अणु अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमांना प्रवेश मिळतील. प्रवेश परीक्षेत उत्तीर्ण होण्यासाठी प्रचंड सराव आणि तयारी आवश्यक असते.

अणु अभियांत्रिकीची व्याप्ती

Nuclear Engineering is the best career way हे; अभियांत्रिकीच्या उदयोन्मुख क्षेत्रांपैकी एक आहे. अनेक वर्षांच्या संशोधन आणि अभ्यासानंतर; अणुऊर्जा हळूहळू प्रमुख ऊर्जा स्रोतांपैकी एक म्हणून उदयास येत आहे. भारतात अणु अभियंत्यांना; खूप मागणी येऊ लागली आहे. अणुऊर्जेमध्ये उच्च ऊर्जा घनता असते; जी अनेक उद्योगांसाठी उपयुक्त आहे.

अणुऊर्जेच्या निर्मितीमुळे कार्बन उत्सर्जन होत नाही; हे अत्यंत फायदेशीर आहे, कारण उर्जेचे इतर बरेच स्त्रोत कार्बन डायऑक्साइड वातावरणात उत्सर्जित करतात. जेव्हा कार्बन डाय ऑक्साईड मर्यादा ओलांडते; तेव्हा त्याचा परिणाम हवामानात प्रचंड बदल होऊ शकतो.

अणुऊर्जेचा वापर मोठ्या प्रमाणात होत असल्याचे; आपण आधीच पाहू शकतो. शिवाय, अणु अभियांत्रिकी शिकल्याने नोकरीचे पर्याय केवळ अणु अभियांत्रिकीपुरते मर्यादित राहात नाहीत; तर विदयार्थ्यांना रेडिओलॉजी आणि रेडिओलॉजी उपकरणांची देखभाल करण्यासाठी; जॉब मिळण्याची संधी आहे.

कृषी, निर्जंतुकीकरण संयंत्रे, हायड्रोजन उत्पादन संयंत्रे; खत उद्योग सर्व अणु अभियंते नियुक्त करतात. त्यामुळे संधींचा प्रचंड महासागर असलेले; हे क्षेत्र बनले आहे. भारताबाहेर विशेषत: अमेरिका, फ्रान्स, रशिया, जर्मनी, जपान आणि इतर असे देश आहेत जे; जगातील सर्वात मोठी अणुऊर्जा निर्माण करतात. या देशांमध्ये काम केल्यास तुम्हाला अणु अभियांत्रिकीच्या क्षेत्रात भरपूर पर्याय आणि संधी मिळतील.

Nuclear Engineering is the best career way- कोर्स फी

न्यूक्लियर इंजिनिअरिंग अभ्यास्रकम सुविधा देणारी खाजगी महाविदयालये व सरकारी महाविदयालये आहेत. युजी अभ्यासक्रमासाठी खाजगी महाविदयालयात सरासरी फी रु. 5 ते 15 लाख असते. तर पीजी अभ्यासक्रमासाठी 1 ते 5 लाख पर्यंत असते. व सरकारी महाविदयालयामध्ये रु. 25 हजार ते 2 लाखाच्या दरम्यान असते. कोर्सफी महाविदयालयानुसार बदलते.

अभ्यासक्रमाचे विषय- Nuclear Engineering is the best career way

पदवी अभ्यासक्रमाचे विषय खालील प्रमाणे आहेत.

 • इंग्रजी
 • रसायनशास्त्र
 • मूल्य शिक्षण
 • गणित
 • पर्यावरण विज्ञान
 • भौतिकशास्त्र
 • न्यूक्लियर फ्यूजन
 • प्लाझ्मा भौतिकशास्त्र
 • मूलभूत अभियांत्रिकी
 • रेडिएशनचे जैविक प्रभाव
 • भौतिक विज्ञान
 • परमाणु विकिरण
 • न्यूक्लियर-थर्मो हायड्रोलिक्स
 • अणुभट्टी सिद्धांत आणि गतीशास्त्र

पदव्युत्तर पदवी अभ्यासक्रमाचे विषय खालील प्रमाणे आहेत

 • इंग्रजी
 • रेडिओ रसायनशास्त्र
 • फ्लुइड डायनॅमिक्स
 • अणुभट्टी सिद्धांत
 • परमाणु विकिरण मोजमाप
 • सामग्रीचे यांत्रिकी
 • आण्विक आणि सेल जीवशास्त्र
 • क्वांटम मेकॅनिक्स
 • अभियांत्रिकी अर्थशास्त्र आणि व्यवस्थापन
 • विभक्त इंधन प्रणाली
 • थर्मोडायनामिक्स
 • अणुऊर्जा अभियांत्रिकी
 • न्यूट्रॉन भौतिकशास्त्र
 • आण्विक कचरा व्यवस्थापन
 • अभियांत्रिकी यांत्रिकी आणि द्रव यांत्रिकी

अभ्यासक्रमादरम्यान, विद्यार्थ्यांना या क्षेत्रातील; विविध सिद्धांत शिकवले जातात. रासायनिक अभियांत्रिकी आणि यांत्रिक अभियांत्रिकीच्या काही संकल्पना; आण्विक अभियांत्रिकीमध्ये लागू केल्या जातात. विषयातील मूलभूत गोष्टी विद्यार्थ्यांना स्पष्ट केल्या जातात; विषयात भरपूर व्यावहारिक ज्ञान आणि उपयोजन असल्याने विद्यार्थ्यांना पुरेसा सराव दिला जातो. त्यांना व्यावहारिक परिस्थितींना सामोरे जाण्याचे; प्रशिक्षण दिले जाते.

ते हळूहळू सर्व जटिल प्रक्रिया आणि गणना; स्वतःच करण्यास शिकतात. बहुतेक महाविद्यालये विद्यार्थ्यांना; इंटर्नशिपमध्ये भाग घेण्याची परवानगी देतात. त्यामुळे त्यांचे विषयाचे ज्ञान वाढते; अभ्यासक्रमाच्या शेवटी, काही महाविद्यालये विद्यार्थ्यांना न्यूक्लियर अभियांत्रिकी प्लेसमेंट प्रदान करतात.

Nuclear Engineering is the best career way- करिअर संधी

 • न्यूक्लियर इंजिनीअरिंग नंतर विदयार्थी खाजगी आणि सरकारी दोन्ही क्षेत्रात काम करु शकतात; तथापी सरकार हे सर्वात मोठे नियोक्ता आहे.
 • अणु अभियांत्रिकीनंतर विदयार्थी संशोधन किंवा अध्यापन क्षेत्रात प्रवेश करु शकतात. तसेच, शेती किंवा खत क्षेत्रात देखील प्रवेश करु शकतात.
 • केमिकल इंजिनीअरिंग, मटेरियल सायंटिस्ट, फिजिकल सायंटिस्ट हे इतर सर्व पर्याय आहेत ज्यांचा विदयार्थी विचार करु शकतात.

भविष्यातील संधी- Nuclear Engineering is the best career way

 • अणु अभियांत्रिकी हे तुलनेने नवीन क्षेत्र असले तरी, त्याचा मोठ्या प्रमाणावर विकास होत आहे; त्यामुळे भविष्यात, अणुऊर्जा कदाचित उर्जेचे इतर सर्व पारंपारिक स्त्रोत ताब्यात घेईल.
 • जेव्हा अणुऊर्जा निर्माण होते तेव्हा भरपूर अणु कचरा निर्माण होतो; कचरा निर्मिती कमी करण्याचे मार्ग शोधण्यासाठी संशोधन आणि अभ्यास केले जात आहे.
 • शास्त्रज्ञ आणि अभियंते हे क्षेत्र अधिक शाश्वत आणि पर्यावरणपूरक बनवण्यासाठी; मार्ग शोधण्याचा प्रयत्न करत आहेत. वर्षानुवर्षे, अशी संयंत्रे बसवण्याची किंमतही खाली येईल. म्हणूनच, जर आपण न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगचा कोर्स केला तर; काही वर्षांतच स्थिर व चांगला आर्थिक लाभ देणारे करिअर मिळेल.

Nuclear Engineering is the best career way- जॉब प्रोफाइल

 • प्रकल्प अभियंता: विविध योजना आणि प्रक्रियांवर आधारित प्रकल्प उद्दिष्टे बनवण्यासाठी; प्रकल्प अभियंता जबाबदार असतो. ते तयारीचे वेळापत्रक तयार करतात, विविध प्रकल्पांची आखणी करतात; त्यानंतर सर्व तांत्रिक क्रियाकलापांसाठी संसाधनांची अंमलबजावणी करतात.
 • साहित्य अभियंता: मटेरिअल्स इंजिनिअरची भूमिका नवीन आणि वैविध्यपूर्ण साहित्य आणणे ही आहे; जी नवीन क्रियाकलापांसाठी वापरली जाऊ शकते. ते मुख्यत्वे धातू, प्लास्टिक आणि सिरॅमिक्सचा व्यवहार करतात.
 • रसायन अभियंता: एक रासायनिक अभियंता समस्या सोडवण्यासाठी; गणित, भौतिकशास्त्र, जीवशास्त्र आणि रसायनशास्त्राचे सर्व सिद्धांत एकत्र लागू करतो. ते विविध प्रक्रिया डिझाइन करतात; ज्या विविध स्तरांवर कार्यान्वित केल्या जाऊ शकतात.
 • प्रोफेसर: टीचिंग हा देखील सर्वत्र स्वीकारलेला पर्याय आहे; जगभरातील संस्था आणि विद्यापीठांमध्ये या पदांवर नियुक्ती केली जाते.
 • वैज्ञानिक अभियंता; असोसिएट वैज्ञानिक अभियंता सहयोगी कार्यक्षमतेने कार्य करत आहेत; याची खात्री करण्यासाठी सर्व कार्यसंघ सदस्यांशी संवाद साधेल. ते सर्वसमावेशक बनवण्यासाठी विविध पद्धती वापरतात. उत्पादकता वाढवणे ही त्यांची भूमिका आहे.
 • भौतिक शास्त्रज्ञ: एक भौतिक शास्त्रज्ञ मुख्यत्वे भौतिक गुणधर्म; आणि उर्जेवर लक्ष केंद्रित करतो. ते या क्षेत्रात संशोधन आणि अभ्यास करतात.

प्रमुख रिक्रुटर्स- Nuclear Engineering is the best career way

 • NPCIL
 • इस्रो
 • DRDO
 • BARC
 • BWXT
 • ब्लॅच आणि वेच
 • अमेरिकन इलेक्ट्रिक पॉवर
 • प्रथम ऊर्जा
 • कॅनबेरा
 • या काही कंपन्या आणि संस्था आहेत ज्या अणु अभियांत्रिकी पदवीधरांना नियुक्त करतात.

Nuclear Engineering is the best career way- सरासरी पगार

 • प्रकल्प अभियंता, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 3 ते ४ लाख (अंदाजे)
 • साहित्य अभियंता, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 2.5 ते 3 लाख (अंदाजे)
 • रसायन अभियंता, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 3 ते ४ लाख (अंदाजे)
 • प्राध्यापक, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 4 ते 5 लाख (अंदाजे)
 • वैज्ञानिक अभियंता असोसिएट, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 10 ते 11 लाख (अंदाजे)
 • भौतिक शास्त्रज्ञ, वार्षिक सरासरी प्रगार रु. 4ते 5 लाख (अंदाजे)
 • वाचा: How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

महाविद्यालये- Nuclear Engineering is the best career way

 • IIT बॉम्बे – भारतीय तंत्रज्ञान संस्था.
 • IIT मद्रास – भारतीय तंत्रज्ञान संस्था.
 • जाधवपूर विद्यापीठ, कोलकाता. …
 • सत्यबामा विद्यापीठ – सत्यबामा विज्ञान आणि तंत्रज्ञान संस्था.
 • IIT कानपूर – भारतीय तंत्रज्ञान संस्था.
 • एमिटी स्कूल ऑफ इंजिनीअरिंग, नोएडा.
 • अणु अभियांत्रिकीसाठी कोणतीही प्रवेश परीक्षा
 • वाचा: Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी

न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगसाठी आवश्यक कौशल्ये

 • विश्लेषणात्मक कौशल्ये: अणु अभियांत्रिकी पदवीधरांना; खूप विश्लेषणात्मक असणे आवश्यक आहे. ते तपशील आणि निरीक्षणांचे; बारकाईने विश्लेषण करण्यास सक्षम असले पाहिजेत. उमेदवारांकडे चांगली विश्लेषणात्मक कौशल्ये असल्यास; ते त्यांना नियमितपणे येणाऱ्या समस्यांना तोंड देण्यास आणि त्वरीत उपाय शोधण्यात मदत करते.
 • समस्या सोडवण्याची कौशल्ये: अणु अभियांत्रिकी क्षेत्रात समस्या शोधणे आणि त्या सोडवणे फार महत्वाचे आहे. म्हणूनच, अणु अभियंता त्यांच्यासमोर येणाऱ्या समस्यांवर; उपाय शोधण्यासाठी तयार असले पाहिजेत. ते त्वरीत विचार करण्यास सक्षम असले पाहिजेत; अगदी कठीण परिस्थितीतही; समस्ययोचे निराकरण केले पाहिजे.
 • संप्रेषण कौशल्ये: अणु अभियंता सहसा बर्‍याच लोकांसोबत काम करत असतात; अशा वेळी तुमच्यात स्पष्टपणे संवाद साधण्याची क्षमता असली पाहिजे. तुमच्या सभोवतालचे लोक संभ्रमात नसावेत; त्यांच्याशी कसे बोलावे आणि काय बोलावे हे कळले पाहिजे. वाचा: Diploma in Web Designing After 12th | वेब डिझायनिंग डिप्लोमा
 • टीम वर्क: बर्‍याच प्रकरणांमध्ये, अणु अभियंत्यांची एक टीम त्यांच्यासोबत काम करते; संघासोबत काम करणे सोपे नाही. अणु अभियंता असण्याचा सर्वात महत्त्वाचा भाग म्हणजे; तुमच्यासोबत असलेल्यांना सोडले जाऊ शकत नाही. तुम्ही त्यांच्यासोबत चांगले काम करण्यास सक्षम असणे आवश्यक आहे; तेही गोंधळल्याशिवाय.
वाचा: Diploma in X-Ray Technology after 12th: एक्स-रे तंत्रज्ञान डिप्लोमा
 • तपशील-देणारं: क्षेत्र तपशिलाला महत्त्व देते, एक लहान घसरण; एक आपत्ती होऊ शकते. म्हणून, आपण करत असलेल्या प्रत्येक चरणाबद्दल; आपल्याला सतत जागरुक असणे आवश्यक आहे. तुमचे काम करत असताना; तुम्हाला प्रत्येक तपशीलाकडे पूर्ण लक्ष देणे; आवश्यक आहे. वाचा: B.Tech in Dairy Technology after 12th | डेअरी तंत्रज्ञानामध्ये बी.टेक
 • गणितीय कौशल्य: अणु अभियांत्रिकीमध्ये गणित महत्त्वाची भूमिका बजावते; फील्डमध्ये विस्तृत आणि जटिल गणनांचा समावेश आहे. म्हणून जे हे क्षेत्र घेतात; त्यांनी हे सुनिश्चित केले पाहिजे की; त्यांच्याकडे पुरेसे ज्ञान आणि अनुभव असला पाहीजे. वाचा: Aeronautical Engineering the best way of career | वैमानिक अभियांत्रिकी
 • तार्किक क्षमता: अणु अभियांत्रिकी बर्‍याच क्लिष्ट प्रणालींशी संबंधित आहे; म्हणूनच, एक अणु अभियंता म्हणून, तुमच्याकडे तुमच्या निर्णयांना ढिग न लावता; तार्किकदृष्ट्या विचार करण्याची क्षमता असणे आवश्यक आहे.

ही काही कौशल्ये आहेत जी फायदेशीर ठरतील. ज्यांना या क्षेत्रात नावनोंदणी करायची आहे; त्यांनी प्रत्येक कौशल्याचे विश्लेषण करणे आवश्यक आहे. वाचा: Diploma in ECG Technology | ईसीजी टेक्नॉलॉजीमध्ये डिप्लोमा

न्यूक्लियर इंजिनिअरचे प्रकार

न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगमध्ये; करिअरच्या अनेक संधी उपलब्ध होतात. उमेदवार अणु अभियांत्रिकी करिअर; उप-विषयांमध्ये स्थापनेची निवड देखील करु शकतात. न्यूक्लियर इंजिनीअरिंगमधील या नोकऱ्या; इतर उद्योगांमध्येही काम करण्यासाठी; एक प्रमुख पर्यायी करिअर पर्याय; सिद्ध करु शकतात.

 • सुरक्षा अभियंता: सुरक्षा अभियंते संभाव्य धोके ओळखण्यासाठी; आणि दुरुस्त करण्यासाठी; सुविधा, यंत्रसामग्री आणि सुरक्षा उपकरणांची तपासणी करतात. सुरक्षा अभियंत्यांकडे बॅचलर पदवी असणे आवश्यक आहे; विशेषत: पर्यावरणीय आरोग्य आणि सुरक्षितता; किंवा अभियांत्रिकी शाखेत. सुरक्षितता हा प्रत्येक व्यवसायाचा; एक महत्त्वाचा पैलू आहे. सुरक्षा अभियंता कारकीर्द; ही अणु अभियांत्रिकीतील एक महत्त्वाची बाब आहे.
 • पेट्रोलियम अभियंते: पेट्रोलियम अभियंते देशाच्या ऊर्जा गरजांसाठी; तेल आणि वायू शोधण्यात मदत करतात. पेट्रोलियम अभियंते पृथ्वीच्या पृष्ठभागाखाली असलेल्या ठेवींमधून; तेल आणि वायू काढण्यासाठी पद्धती तयार करतात आणि विकसित करतात. पेट्रोलियम अभियंते जुन्या विहिरींमधून तेल आणि वायू काढण्याचे; नवीन मार्ग शोधतात. पेट्रोलियम अभियांत्रिकी ही; परमाणु अभियांत्रिकी कारकीर्दीतील प्रमुख उपशाखांपैकी एक आहे.
वाचा: Bachelor of Architecture after 12th | बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर
 • स्थापत्य अभियंता: सिव्हिल इंजिनीअर ही अशी व्यक्ती आहे; जी सिव्हिल इंजिनीअरिंगचा सराव करते; आणि सार्वजनिक आणि पर्यावरणीय आरोग्याचे संरक्षण करताना; पायाभूत सुविधांचे नियोजन, डिझाइन, बांधकाम, देखभाल; आणि संचालन यांचा वापर करते. वाचा: Diploma in Civil Engineering | सिव्हिल इंजिनिअरिंग मध्ये डिप्लोमा
 • रासायनिक अभियंता: रासायनिक अभियंते रासायनिक उत्पादन प्रक्रिया विकसित; आणि डिझाइन करतात. रसायने, इंधन, औषधे, अन्न; आणि इतर अनेक उत्पादन समाविष्ट असलेल्या; समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी; ते रसायनशास्त्र, जीवशास्त्र, भौतिकशास्त्र आणि गणिताची तत्त्वे लागू करतात. उमेदवार रासायनिक अभियंता म्हणून करिअर निवडू शकतात; कारण हा न्यूक्लियर इंजिनीअरिंग करिअरसाठी; एक प्रमुख पर्यायी पर्याय आहे.
 • एरोस्पेस अभियंता: उत्पादने अभियांत्रिकी तत्त्वांची पूर्तता करतात; हे पाहण्यासाठी एरोस्पेस अभियंते डिझाइनचे मूल्यांकन करतात. डिझाइनमध्ये प्रामुख्याने विमान, अंतराळ यान; उपग्रह आणि क्षेपणास्त्रे. ते डिझाइननुसार कार्य करतात याची खात्री करण्यासाठी; ते प्रोटोटाइप देखील तयार करतात आणि चाचणी करतात.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love