Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know About Equity Market | इक्विटी मार्केट

Know About Equity Market | इक्विटी मार्केट

Know About Equity Market

Know About Equity Market | इक्विटी मार्केट म्हणजे काय? मार्केट ग्रोथ, कार्य, वेळापत्रक, व्यवहार, ट्रेडिंग, ट्रेडिंगचे फायदे आणि तोटे जाणून घ्या.

प्रत्येक बाजार हा खरेदीदार आणि विक्रेते यांच्या भेटीचा केंद्रबिंदू असतो. बाजारपेठेत सर्व प्रकारचे व्यवहार होत असमाम. कोणी विकत घेतो, तर कोणी विकतो. इक्विटी मार्केटमध्ये, ट्रेडिंग अविश्वसनीय वेगाने होत राहते. त्यामुळे Know About Equity Market विषयी माहिती मिळवा.

गुंतवणूकदार एका सेकंदाच्या अंशामध्ये शेअर्सचा व्यवहार करु शकतात. भारतातील इक्विटी मार्केटमध्ये दररोज हजारो कोटी रुपयांच्या समभागांचे व्यवहार होतात. जर तुम्ही मार्केटमध्ये नवीन असाल, तर तुम्ही इक्विटी मार्केटमध्ये येण्यापूर्वी Know About Equity Market विषयी काही ज्ञान मिळवले पाहिजे.

Equity मार्केटचे विविध प्रकार आहेत आणि त्यामुळे तुम्हाला त्यांच्याबद्दलही माहिती असणे गरजेचे आहे. खालील विभागांमध्ये, तुम्हाला भारतीय इक्विटी मार्केटशी संबंधित काही महत्त्वाच्या गोष्टी Know about Equity Market मध्ये कळतील.

Table of Contents

इक्विटी मार्केट म्हणजे काय?- Know About Equity Market

Finance
Image by Gerd Altmann from Pixabay

इक्विटी मार्केट हे असे ठिकाण आहे जिथे कंपन्यांच्या शेअर्सचे व्यवहार केले जातात. इक्विटी मार्केटमध्ये ज्या इक्विटीचे व्यवहार केले जातात ते एकतर काउंटरवर किंवा स्टॉक एक्सचेंजमध्ये असतात.

सहसा स्टॉक मार्केट किंवा शेअर मार्केट म्हणून ओळखले जाणारे, इक्विटी मार्केट विक्रेते आणि खरेदीदारांना समान प्लॅटफॉर्मवर इक्विटी किंवा शेअर्समध्ये व्यवहार करण्याची परवानगी देते. (Know About Equity Market)

सर्वप्रथम, भारतीय संदर्भात इक्विटी मार्केट म्हणजे काय हे चांगल्या प्रकारे समजून घेऊन सुरुवात करणे महत्त्वाचे आहे. इक्विटी मार्केट, ज्याला सहसा स्टॉक मार्केट किंवा शेअर मार्केट म्हणून संबोधले जाते, हे असे ठिकाण आहे जेथे कंपन्या किंवा संस्थांच्या शेअर्सचा व्यापार केला जातो.

वाचा: Know All About Stock Market | शेअर बाजार

बाजार विक्रेते आणि खरेदीदारांना समान प्लॅटफॉर्मवर इक्विटी किंवा समभागांमध्ये व्यवहार करण्याची परवानगी देतो. जागतिक संदर्भात, समभागांचे व्यवहार एकतर काउंटरवर किंवा स्टॉक एक्सचेंजमध्ये केले जातात. (Know About Equity Market)

एकाच इक्विटी किंवा शेअरचे अनेक खरेदीदार आणि विक्रेते असतात. त्यामुळे, तुम्हाला इक्विटी मार्केटमध्ये चांगला सौदा करण्याची चांगली संधी आहे. तुम्हाला भारतात ऑनलाइन इक्विटी ट्रेडिंग सुरु करायचे असल्यास, तुम्हाला डिमॅट खाते उघडावे लागेल.

भारतात इक्विटी मार्केट कसे आहे?- Know About Equity Market

Know About Equity Market
Image by TheInvestorPost from Pixabay

भारतातील स्टॉक एक्स्चेंजमध्ये इक्विटीचे व्यवहार मुख्यतः केले जातात. भारतीय शेअर बाजारात, नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज (NSE), बॉम्बे स्टॉक एक्स्चेंज (BSE) आणि नवीनतम प्रवेश, मेट्रोपॉलिटन स्टॉक एक्सचेंज ऑफ इंडिया (MSE) येथे इक्विटी व्यापारासाठी उपलब्ध आहेत. शेअर बाजारात सूचीबद्ध कंपन्यांचे शेअर्स खरेदी किंवा विक्री केले जातात.

इक्विटी शेअर ट्रेडिंग साधारणपणे दोन स्वरुपात असते – स्पॉट किंवा कॅश मार्केट आणि फ्युचर्स मार्केट. हे भारतातील इक्विटी मार्केटचे विविध प्रकार आहेत. स्पॉट मार्केट किंवा कॅश मार्केट हे सार्वजनिक आर्थिक बाजार आहे. ज्यामध्ये तात्काळ वितरणासाठी स्टॉकची खरेदी-विक्री केली जाते. (Know About Equity Market)

फ्युचर्स मार्केट हे असे ठिकाण आहे जिथे शेअर्सची डिलिव्हरी नंतरच्या तारखेला होते. इक्विटी ट्रेडिंग खाते, निर्मल बंग सारखे विश्वासू ब्रोकर आणि ऑनलाइन इक्विटी ट्रेडिंग सिस्टमच्या मदतीने गुंतवणूकदार भारतीय इक्विटी मार्केटचा उपयोग करु शकतात. वाचा: Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

इक्विटी मार्केटमध्ये ‘ग्रोथ’ म्हणजे काय?

इक्विटी मार्केटमध्ये व्यवहार केलेले शेअर्स किंवा स्टॉक हे वाढ दर्शविणाऱ्या कंपन्यांचे आहेत. गुंतवणूकदार सामान्यत: ‘वृद्धी’ समभागांमध्ये गुंतवणूक करतात, जे उच्च विकास दराची क्षमता दर्शविणाऱ्या लहान कंपन्यांशी संबंधित असतात.

ग्रोथ स्टॉक्स असे आहेत जेथे गुंतवणूकदार थेट इक्विटी मार्केटमध्ये मोठ्या बोली लावण्यासाठी तयार असतात, मग ते भारतातील असो किंवा जागतिक इक्विटी मार्केट. (Know About Equity Market)

ऑनलाइन इक्विटी ट्रेडिंगच्या मदतीने, गुंतवणूकदारांनी आज वाढीचे साठे जमा करण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे जेणेकरुन ते आश्चर्यकारकपणे कमी किमतीनंतर ते बंद करु शकतील.

इक्विटी मार्केट्स कसे कार्य करतात?- Know About Equity Market

Work
Image by Gerd Altmann from Pixabay

शेअर बाजार कसा चालतो यामागील संकल्पना सोपी आहे. एका लिलाव घराचा विचार करा जिथे खरेदीदार आणि विक्रेते किमतीची वाटाघाटी करतात आणि व्यवहार करतात.

आता, लिलाव घर आणि वस्तूंना इक्विटी मार्केट आणि शेअर्ससह बदला. कंपन्या त्यांचे शेअर्स एक्सचेंजवर सूचीबद्ध करतात. गुंतवणूकदार प्राइमरी मार्केटमध्ये म्हणजे IPO आणि दुय्यम बाजारात शेअर्स खरेदी करु शकतात.

शेअर बाजाराचे नियमन आर्थिक वॉचडॉगद्वारे केले जाते. इक्विटी मार्केट स्टॉक एक्स्चेंज, आणि ब्रोकर, डीलर्स, क्लिअरिंग कॉर्पोरेशन इत्यादींद्वारे विविध भागधारकांद्वारे राखले जाते. हे संस्थांचे एक विस्तारित कुटुंब आहे आणि हाच खरा इक्विटी मार्केट अर्थ आहे.

इक्विटी मार्केटच्या वेळा काय आहेत?- Know About Equity Market

अद्याप 24 तास स्टॉक ट्रेडिंग सिस्टम नाही. इक्विटी मार्केटसाठी सामान्य ट्रेडिंग वेळ सोमवार ते शुक्रवार सकाळी 9:15 ते दुपारी 03:30 दरम्यान असते. शनिवार आणि रविवारी विशेष परिस्थिती असल्याशिवाय व्यापार होत नाही.

इक्विटी ट्रेडिंगला सुट्ट्या कोणत्या असतात?

शनिवार व रविवार आणि बिगर व्यावसायिक दिवसांव्यतिरिक्त, व्यापार थांबत नाही. तुम्ही NSE किंवा BSE वेबसाइटवर इक्विटी ट्रेडिंग हॉलिडे  तपासू शकता.

स्टॉक आणि इक्विटीमध्ये काय फरक आहे?

स्टॉक आणि इक्विटीमध्ये अक्षरशः फरक नाही. हे दोन शब्द सामान्यतः शेअर्ससाठी वापरले जातात. स्टॉक आणि इक्विटी हे फक्त समानार्थी शब्द आहेत. इक्विटी शेअर ट्रेडिंग ऑनलाइन इक्विटी ट्रेडिंग सिस्टमद्वारे केले जाते.

NSE मध्ये इक्विटी म्हणजे काय?- Know About Equity Market

Know About Equity Market
Image by Gerd Altmann from Pixabay

NSE मधील इक्विटी शेअर बाजाराचा संदर्भ देते. सिक्युरिटीज मार्केटमध्ये दोन विभाग आहेत, नवीन समस्या (प्राथमिक) बाजार आणि स्टॉक (दुय्यम) बाजार. सध्या 1300 पेक्षा जास्त सिक्युरिटीज किंवा स्टॉक NSE वर ट्रेडिंगसाठी उपलब्ध आहेत.

स्टॉक एक्स्चेंजच्या स्वयंचलित स्क्रीन आधारित व्यापारामुळे भारतातील सर्व भागांतील गुंतवणूकदारांना व्यापार आणि गुंतवणूक करण्याची परवानगी मिळते. NSE ट्रेडिंग सिस्टमला ‘नॅशनल एक्सचेंज फॉर ऑटोमेटेड ट्रेडिंग’ (NEAT) असे म्हणतात. NSE मधील इक्विटी स्पेसमध्ये रोख किंवा स्पॉट ट्रेडिंग आणि इक्विटी डेरिव्हेटिव्ह्जमध्ये ट्रेडिंगचा समावेश होतो.

मी इक्विटीमध्ये व्यवहार कसा करू शकतो?

इक्विटी शेअर मार्केटमध्ये व्यवहार करण्यासाठी, तुमच्याकडे योग्य साधने असणे आवश्यक आहे – डीमॅट आणि ट्रेडिंग खाते उघडणे, स्टॉक खरेदी करण्यासाठी निधी आणि व्यवहार करण्यासाठी एक चांगला ब्रोकर प्लॅटफॉर्म असणे आवश्यक आहे.

तांत्रिक प्रगतीमुळे, तुम्ही तुमच्या घरी, ऑफिसमध्ये किंवा फिरत असतानाही ऑनलाइन इक्विटी ट्रेडिंग करु शकता. व्यवहार सुरु करण्यासाठी, तुम्हाला योग्य स्टॉक निवडण्याची आवश्यकता आहे.

काही योग्य स्टॉक कल्पनांसाठी थेट इक्विटी मार्केटचे अनुसरण करा आणि काही संशोधन करा. हे तुम्हाला इक्विटी मार्केटची वाढ आणि गुंतवणूक धोरणे व्यवस्थित करण्यात मदत करेल. वाचा: Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

ऑनलाइन इक्विटी ट्रेडिंग कसे करावे?

आज, भारतात ऑनलाइन इक्विटी ट्रेडिंग करणे ही एक सोपी प्रक्रिया आहे. ऑनलाइन खाते असलेल्या प्रत्येक वापरकर्त्याकडे वापरकर्ता किंवा ग्राहक आयडी आणि पासवर्ड असतो. ही क्रेडेन्शियल्स तुम्हाला इक्विटी मार्केट लाइव्हवर इक्विटी शेअर ट्रेडिंग करण्यास मदत करतील.

नेहमी लक्षात ठेवा की दलाल व्यावसायिक दर्जाची IT सुरक्षा घेतात, त्यामुळे उच्च दर्जाचे ऑनलाइन इक्विटी ट्रेडिंग सुनिश्चित होते जे पूर्णपणे सुरक्षित आहे. वाचा: Know about Stock and Share Market | शेअर मार्केट

खालीलप्रमाणे प्रक्रिया आहे

 • ऑनलाइन ब्रोकर प्लॅटफॉर्मवर लॉग इन करा.
 • तुमच्या खात्यात प्रवेश करण्यासाठी आयडी आणि पासवर्ड एंटर करा.
 • तुमचे सानुकूलित पृष्ठ उघडते आणि अशा प्रकारे व्यवहार करण्याची संधी खुली आहे. मार्केट किंवा ट्रेडिंग तासांदरम्यान तुम्ही ऑनलाइन प्लॅटफॉर्मवर प्रवेश केल्याची खात्री करा.
 • व्यवहार करण्यासाठी स्टॉक निवडा आणि स्टॉक एक्स्चेंजवर तुमच्या पसंतीच्या दराने खरेदी किंवा विक्री करा. ऑर्डर पूर्ण झाल्यानंतर, तुमचा व्यवहार पूर्ण होईल. वाचा: Know the Basic of Share Market | शेअर मार्केट गुंतवणूक
 • संध्याकाळी, तुम्हाला लेजर बॅलन्सच्या पुष्टीकरणासह ट्रेड ऑर्डरच्या तपशीलांची एसएमएस सूचना मिळेल.

इक्विटीमध्ये व्यवहार करण्यापूर्वी कोणत्या गोष्टी जाणून घ्यायला पाहिजेत?

Know About Equity Market
Image by Gerd Altmann from Pixabay

इक्विटी शेअर मार्केट, मग ते भारतातील इक्विटी मार्केट असो किंवा आशियाई इक्विटी मार्केट, फायद्याचा सौदा करू इच्छिणाऱ्या व्यापारी आणि गुंतवणूकदारांनी भरलेला असतो. वाचा: Know all about Atal Pension Yojana | अटल पेन्शन योजना

प्रक्रिया करण्यासाठी कधीकधी खूप माहिती असू शकते. तसेच, इक्विटी मार्केटचे विविध प्रकार आहेत. त्यामुळे, इक्विटीमध्ये व्यवहार करण्यापूर्वी काही मूलभूत नियम असणे केव्हाही चांगले. वाचा: How to Get More Return from PPF? | अधिक परतावा असा मिळवा

 1. आज इक्विटी मार्केटच्या भावनांच्या विरोधात कधीही जाऊ नका: ट्रेंड हा तुमचा मित्र आहे. तुम्हाला 100% खात्री असल्याशिवाय, पूर्णपणे विरोधाभासी बेट घेण्याचा प्रयत्न करु नका. जेव्हा तुम्ही भरती-ओहोटीच्या विरोधात जाता तेव्हा जोखीम घटक वाढते. वाचा: How to get one lakh monthly pension | दरमहा रु.1 लाख पेन्शन
 2. कमी विकत घ्या, जास्त विका: तुम्ही ऐतिहासिकदृष्ट्या कमी किमतीत आणि स्वस्त मुल्यांकनांवर व्यवहार करणारे शेअर्स खरेदी करण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे. जेव्हा तुम्ही असे शेअर्स विकत घेता, तेव्हा इक्विटी पुढची वाटचाल करते तेव्हा तुम्हाला फायदा होऊ शकतो. वाचा: Know All About Post Office Schemes | पोस्ट ऑफिस योजना
 3. दीर्घकालीन विचार करा: अल्पावधीत, इक्विटी मार्केट लाइव्ह पुढे काय दिसेल हे कोणीही सांगू शकत नाही. त्यामुळे, तुम्ही करत असलेल्या व्यापारांवर दीर्घकालीन दृष्टिकोन बाळगणे महत्त्वाचे आहे.
 4. इंट्राडे ट्रेडिंग बद्दल जाणून घ्या: तुम्ही यादृच्छिक टिपा ऐकून शेअर बाजाराच्या बँडवॅगनमध्ये उडी मारण्यापूर्वी, तुमच्या व्यवहार आणि गुंतवणुकीसह चांगल्या परिणामांसाठी इंट्राडे ट्रेडिंग कसे करावे हे जाणून घेणे अधिक चांगले होईल.
 5. 1000 रुपयांचा स्टॉक महाग नाही आणि 5 रुपयांचा स्टॉक स्वस्त नाही: काही गुंतवणूकदार कपडे किंवा भाज्या खरेदी करतात त्याच पद्धतीने इक्विटी गुंतवणूक करतात. त्यांना असे वाटते की जर एखाद्या स्टॉकची किंमत 1000 रुपये असेल तर ती 100 रुपयांच्या स्टॉकपेक्षा महाग आहे. काय स्वस्त आहे आणि काय महाग आहे हे समजून घेण्यासाठी मूल्यांकन वापरा.

वाचा:The Best Investment Options | सर्वोत्तम गुंतवणूक पर्याय

इक्विटी मार्केटमध्ये ट्रेडिंगचे फायदे आणि तोटे काय आहेत?

Know About Equity Market
Image by mohamed Hassan from Pixabay

फायदे- Know About Equity Market

 • प्रचंड नफा कमावण्याची संधी: इक्विटी मार्केटचा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे प्रचंड नफा कमावण्याची संधी. इतर कोणत्याही आर्थिक गुंतवणुकीद्वारे कधीही न मिळणारा मोठा परतावा अनेक गुंतवणूकदारांनी अनुभवला आहे.
 • वापरण्यास सोपे: इक्विटी मार्केटच्या बाबतीत, तुम्ही सहजपणे स्टॉकमध्ये प्रवेश करु शकता आणि बाहेर पडू शकता. याची तुलना तुम्हाला जेव्हा घर विकायचे असते, जेथे तुम्ही ते स्वतःच्या इच्छेने विकू शकत नाही.
 • कमी कर: जेव्हा एखादी इक्विटी 1 वर्षापेक्षा जास्त काळ ठेवल्यानंतर नफ्यासाठी विकली जाते, तेव्हा नफ्यावर 10% कर लागतो. मुदत ठेवींच्या बाबतीत, कर दर व्यक्तीच्या कर दरानुसार म्हणजे 30% पर्यंत असतो.
 • वाचा: FD: The Most Popular Investment Scheme | मुदत ठेव

तोटे- Know About Equity Market

 • नुकसान होण्याची शक्यता: जर तुम्ही योग्य रिसर्च केले नाही किंवा खराब स्टॉक्समध्ये गुंतवणूक केली, तर इक्विटी मार्केट लाइव्ह टाईप परिस्थितीत तुमचे नुकसान होण्याची शक्यता जास्त असते. त्यामुळे सावध राहा.
 • इक्विटी मार्केट अस्थिर असू शकते: इक्विटी गुंतवणुकीचा परतावा सरळ रेषेत जात नाही. थेट इक्विटी मार्केटमध्ये चढ-उतार होत असतात. भांडवलाची झीज होण्याचा धोका असतो. वाचा: What are the Best Investment Options | गुंतवणूक पर्याय

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love