Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know All About Stock Market | स्टॉक मार्केट

Know All About Stock Market | स्टॉक मार्केट

Know All About Stock Market

Know All About Stock Market | शेअर मार्केट, स्टॉक मार्केट विषयीच्या मुलभूत गोष्टी; ज्या नवीन ज्ञान मिळवण्याची इच्छा असणा-यांसाठी तपशीलवार मार्गदर्शन करतात.

सामान्यतः, लोक थोडे अधिक उत्पन्न मिळवण्यासाठी आर्थिक बाजारात प्रवेश करतात. त्यावेळी त्यांना मनी मार्केट अटींचे ज्ञान नसते. ‘शेअर’, ‘स्टॉक’ आणि ‘इक्विटी’ यासारख्या संज्ञा सुरुवातीला समजून घेणे नवीन गुंतवणूकदारांसाठी थोडे कठीण आहे. परंतु स्पष्ट समज नसणे ही समस्या असू शकते. गुंतवणूक सुरु करण्यापूर्वी गुंतवणूकदाराने Know All About Stock Market या लेखामध्ये दिलेल्या माहितीशी परिचित असले पाहिजे. त्यांचा अर्थ जाणून घेतल्याने त्यांना हुशारीने गुंतवणूक करण्यास मदत होते.

आपण सर्व समजतो की बाजाराच्या भाषेतील हिस्सा (share) हा कंपनीमधील भाग किंवा मालकी असते. जर एखाद्या कंपनीने 100 शेअर्स जारी केले असतील आणि तुमचे 10 शेअर्स असतील तर तुमचा कंपनीत 10% हिस्सा आहे असा अर्थ होतो. स्टॉक मार्केट गुंतवणूक कशी करावी आणि शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक कशी करावी हा मोठा प्रश्न आहे. त्यासाठी Know All About Stock Market हा संपूर्ण लेख वाचा.

शेअर मार्केट म्हणजे काय?, शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक कशी करावी? आणि भारतात शेअर्स कसे खरेदी करावे? हे देखील समजून घेऊया. इक्विटी मार्केट्स आणि भारतीय इक्विटी मार्केटमध्ये शेअर्स कसे खरेदी करायचे ते देखील Know All About Stock Market मध्ये पाहणार आहोत.

स्टॉक मार्केट म्हणजे काय आणि ते शेअर मार्केटपेक्षा वेगळे आहे का?

स्टॉक मार्केट म्हणजे एकाच व्यासपीठावर स्टॉकचे खरेदीदार आणि विक्रेते एकत्र येणे. BOLT 1995 मध्ये सुरु होण्यापूर्वी, लोक ट्रेडिंग रिंगमध्ये उभे राहून व्यापार करायचे. (Know All About Stock Market)

आजकाल, सर्व ट्रेडिंग ब्रोकरच्या कार्यालयातील संगणक टर्मिनलवर किंवा इंटरनेटद्वारे होते. जरी काही अटी एकमेकांना वापरल्या जात असल्या तरी, त्या त्यांच्या कार्यपद्धतींमध्ये भिन्न आहेत. स्टॉक मार्केट आणि शेअर मार्केट हे मूलत: एक बाजार आहे जेथे विविध प्रकारचे रोखे आणि सिक्युरिटीजचा व्यापार केला जातो.

शेअर बाजार मूलभूत माहिती- Know All About Stock Market

Share Knowledge
Image by Gerd Altmann from Pixabay

शेअर्समध्ये गुंतवणूक करण्यास सुरुवात करण्यापूर्वी शेअर मार्केट म्हणजे काय आणि ते कसे काम करते हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे. या ठिकाणी वेगवेगळ्या कंपन्यांच्या शेअर्सची खरेदी-विक्री होते.

भारतात, दोन प्राथमिक देवाणघेवाण आहेत; नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज (NSE) आणि बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंज (BSE). गुंतवणूक ही तुमच्या सुरक्षित भविष्याची गुरुकिल्ली आहे. (Know All About Stock Market)

तथापि, महागाईच्या प्रभावावर मात करण्यासाठी, साध्या जुन्या आर्थिक साधनांमधील गुंतवणूक पुरेशी वाटत नाही. तुमच्या गुंतवणुकीतून काहीतरी अतिरिक्त मिळवण्यासाठी, शेअर बाजार स्टॉक आणि पर्यायांसारख्या सिक्युरिटीजच्या खरेदी आणि विक्रिची आकर्षक संधी देते.

प्रत्येक उत्सुक गुंतवणूकदाराला शेअर बाजारातील मूलभूत गोष्टी, व्यापार कसा करावा, आर्थिक साधनांचे प्रकार आणि तुम्हाला नियमित गुंतवणूकदार होण्यासाठी अधिक चांगला परतावा देणारी यशस्वी ट्रेडिंग धोरणे याविषयी माहिती देऊन शेअर बाजाराचे कार्य समजून घेण्यास सक्षम झाले पाहिजे.

प्राथमिक बाजार आणि दुय्यम बाजार यांच्यात काय फरक आहे?

जेव्हा एखादी कंपनी इनिशिअल पब्लिक ऑफर (IPO) घेऊन येते तेव्हा तिला प्राइमरी मार्केट म्हणतात. IPO चा सामान्य उद्देश शेअर मार्केटमधील स्टॉकची यादी करणे हा असतो. (Know All About Stock Market)

एकदा शेअर लिस्ट झाला की तो दुय्यम बाजारात ट्रेडिंग सुरु करतो. शेअर्सची खरेदी आणि विक्री हे मुख्यत्वे इतर कोणत्याही कमोडिटीच्या खरेदी-विक्रीसारखे आहे.

बाजारात शेअर्सची किंमत कशी असते आणि किंमत कोण ठरवते?

शेअरची किंमत बाजार ठरवते. साधारणपणे, जेव्हा कंपनी खूप वेगाने वाढत असते किंवा तिला खूप चांगला नफा मिळत असतो किंवा तिला नवीन ऑर्डर मिळतात तेव्हा शेअर्सच्या किमती वाढतात. (Know All About Stock Market)

स्टॉकची मागणी वाढल्याने अधिक गुंतवणूकदारांना स्टॉक जास्त भावाने विकत घ्यायचा असतो आणि त्यामुळेच किंमत वाढते. शेअरची किंमत मागणी आणि पुरवठ्यानुसार ठरवली जाते.

स्टॉक निर्देशांक काय आहेत?- Know All About Stock Market

Know All About Stock Market
Image by Gerd Altmann from Pixabay

हजारो कंपन्या भारतीय शेअर मार्केटमध्ये त्यांच्या शेअर्सची यादी करतात. यामधून, काही समान स्टॉक्स एकत्र करून एक निर्देशांक तयार केला जातो. वर्गीकरण कंपनी आकार, उद्योग, बाजार भांडवल किंवा इतर श्रेण्यांच्या आधारावर असू शकते.

BSE सेन्सेक्समध्ये 30 समभाग आणि NSE मध्ये 50 समभागांचा समावेश आहे. इतरांमध्ये बँकेक्स सारख्या क्षेत्र निर्देशांक, बीएसई मिडकॅप किंवा बीएसई स्मॉल कॅप सारख्या मार्केट कॅप निर्देशांक आणि इतरांचा समावेश आहे.

ऑफलाइन ट्रेडिंग म्हणजे काय आणि ऑनलाईन ट्रेडिंग म्हणजे काय? ऑफलाइन शेअर्स कसे खरेदी करायचे आणि शेअर्स ऑनलाइन कसे खरेदी करायचे? ऑनलाइन ट्रेडिंग म्हणजे तुमच्या ऑफिसमध्ये किंवा तुमच्या घरात बसून इंटरनेटवर शेअर्सची खरेदी आणि विक्री करणे.

तुम्हाला फक्त तुमच्या ट्रेडिंग खात्यात लॉग इन करणे आवश्यक आहे आणि तुम्ही शेअर्स खरेदी आणि विक्री करू शकता. ऑफलाइन ट्रेडिंग म्हणजे तुमच्या ब्रोकरच्या ऑफिसला भेट देऊन किंवा तुमच्या ब्रोकरला टेलिफोन करून ट्रेडिंग.

शेअर मार्केटमध्ये ब्रोकरची भूमिका काय असते?

ब्रोकर तुम्हाला तुमचे खरेदी-विक्री व्यवहार पूर्ण करण्यात मदत करतो. दलाल विशेषत: खरेदीदारांना विक्रेते आणि विक्रेते खरेदीदार शोधण्यात मदत करतात. (Know All About Stock Market)

बहुतेक ब्रोकर्स तुम्हाला कोणते स्टॉक खरेदी करायचे, कोणते स्टॉक विकायचे आणि नवशिक्यांसाठी शेअर मार्केटमध्ये पैसे कसे गुंतवायचे याबद्दल सल्ला देतील. स्टॉक मार्केटमध्ये व्यापार कसा करावा यासाठी ते तुम्हाला मदत करतील. त्या सेवेसाठी दलालाला दलाली दिली जाते.

शेअर मार्केटमध्ये कोणीही शेअर्स खरेदी आणि विक्री करु शकतो का?

करार करण्यास सक्षम असलेली कोणतीही व्यक्ती बाजारात शेअर्स खरेदी आणि विक्री करु शकते. तुम्हाला ब्रोकरकडे ट्रेडिंग खाते उघडण्याची गरज आहे आणि ट्रेडिंग खाते उघडल्यानंतर तुम्ही शेअर बाजारात शेअर्स खरेदी आणि विक्री करु शकता.

ट्रेडिंग खाते हे डीमॅट खात्यासारखेच आहे का?

दोघांमध्ये महत्त्वाचा फरक आहे. ट्रेडिंग खाते आहे जिथे तुम्ही तुमचे खरेदी-विक्री व्यवहार करता. डीमॅट खाते म्हणजे जिथे तुमचे शेअर्स ताब्यात ठेवले जातात.

तुम्ही तुमच्या ट्रेडिंग खात्यातील शेअर्स खरेदी करता तेव्हा तुमचे बँक खाते डेबिट होते आणि तुमचे डिमॅट खाते जमा होते. तुम्ही शेअर्स विकता तेव्हा उलट सत्य असते.वाचा: All About National Pension Scheme 2022 | एनपीएस योजना

व्यापार आणि गुंतवणूक म्हणजे काय?

Saving
Image by Gerd Altmann from Pixabay

मूलभूत फरक असा आहे की ट्रेडिंग म्हणजे शेअर्सची शॉर्ट-टर्म खरेदी आणि विक्री तर गुंतवणूक म्हणजे शेअर्सची दीर्घकालीन खरेदी. एक व्यापारी सामान्यत: वेगाने पैशाचे मंथन करण्याचा प्रयत्न करतो तर गुंतवणूकदार शेअरमार्केटमध्ये चांगला स्टॉक विकत घेण्याचा प्रयत्न करतो आणि शेअरची किंमत वाढण्याची वाट पाहतो.

रोलिंग सेटलमेंट्स म्हणजे काय?- Know All About Stock Market

शेअर मार्केटवर अंमलात आणलेल्या प्रत्येक ऑर्डरची पुर्तता करणे आवश्यक आहे. खरेदीदारांना त्यांचे शेअर्स मिळतात आणि विक्रेत्यांना विक्रीची रक्कम मिळते. सेटलमेंट ही अशी प्रक्रिया आहे ज्यामध्ये खरेदीदार त्यांचे शेअर्स खरेदी करतात आणि विक्रेते त्यांचे पैसे घेतात.

रोलिंग सेटलमेंट म्हणजे जेव्हा सर्व व्यवहार दिवसाच्या शेवटी सेटल करावे लागतात. दुसऱ्या शब्दांत, खरेदीदाराने त्याच्या खरेदीसाठी पैसे दिले पाहिजेत आणि विक्रेत्याने विकलेले शेअर्स एका दिवसात शेअर मार्केटमध्ये वितरित केले.

भारतीय शेअर बाजारांनी T+2 सेटलमेंटचा अवलंब केला आहे, याचा अर्थ व्यवहार पहिल्या दिवशी पूर्ण होतात आणि या व्यवहारांचे सेटलमेंट पहिल्या दिवसापासून दोन कामकाजाच्या दिवसांत पूर्ण केले जाणे आवश्यक आहे. वाचा: Know the Basic of Share Market | शेअर मार्केट गुंतवणूक

SEBI म्हणजे काय?- Know All About Stock Market

सेबी म्हणजे सिक्युरिटीज अँड एक्सचेंज बोर्ड ऑफ इंडिया. शेअर्समध्ये अंतर्निहित जोखीम असतात, बाजार नियामक आवश्यक असतो. SEBI ला ही शक्ती प्रदान करण्यात आली आहे आणि तिच्याकडे बाजाराचा विकास तसेच नियमन करण्याची जबाबदारी आहे.

मूलभूत उद्दिष्टांमध्ये गुंतवणूकदारांच्या हिताचे रक्षण करणे, शेअर मार्केट विकसित करणे आणि ते कार्यरत आहे याचे नियमन करणे हे यामध्ये समाविष्ट आहे.वाचा: Know All About Post Office Schemes | पोस्ट ऑफिस योजना

इक्विटी मार्केट आणि डेरिव्हेटिव्ह मार्केट एकच आहेत का?

Know All About Stock Market
Image by Gerd Altmann from Pixabay

इक्विटी मार्केट आणि डेरिव्हेटिव्ह मार्केट हे दोन्ही एकंदर स्टॉक मार्केटचा भाग आहेत. फरक व्यवहार केलेल्या उत्पादनांमध्ये आहे. इक्विटी मार्केट शेअर्स आणि स्टॉक्समध्ये डील करते तर डेरिव्हेटिव्ह मार्केट फ्युचर्स आणि ऑप्शन्स मध्ये डील करते. मार्केट इक्विटी शेअर्स सारख्या अंतर्निहित मालमत्तेवर आधारित आहे. वाचा: Know all about Atal Pension Yojana | अटल पेन्शन योजना

मूलभूत आणि तांत्रिक विश्लेषण म्हणजे काय?

मूलभूत विश्लेषण म्हणजे कंपनीचा व्यवसाय, त्याच्या वाढीच्या शक्यता, त्याचा नफा, त्याचे कर्ज इत्यादी समजून घेणे. तांत्रिक विश्लेषण चार्ट आणि नमुन्यांवर अधिक लक्ष केंद्रित करते आणि भविष्यासाठी अर्ज करण्यासाठी मागील नमुने शोधण्याचा प्रयत्न करते. गुंतवणूकदारांद्वारे मूलभूत गोष्टींचा अधिक वापर केला जातो तर व्यापारी अधिक तांत्रिक गोष्टी वापरतात.

शेअर मार्केटमध्ये थोडे पैसे कसे गुंतवायचे?

यासाठी किमान गुंतवणूक आवश्यक नाही कारण तुम्ही कंपनीचा 1 शेअर देखील खरेदी करु शकता. त्यामुळे जर तुम्ही रु. 100/- च्या बाजारभावाने स्टॉक विकत घेतला आणि तुम्ही फक्त 1 शेअर खरेदी केला तर तुम्हाला फक्त रु. 100 गुंतवावे लागतील. अर्थात, ब्रोकरेज आणि वैधानिक शुल्क अतिरिक्त असेल. वाचा: FD: The Most Popular Investment Scheme | मुदत ठेव

ब्रोकरला वैधानिक शुल्क का द्यावे लागेल?

GST, मुद्रांक शुल्क आणि STT सारखे वैधानिक शुल्क केंद्र किंवा राज्य सरकारद्वारे लादले जातात. ब्रोकरला ही देयके मिळत नाहीत. ब्रोकर फक्त तुमच्या वतीने हे गोळा करतो आणि सरकारकडे जमा करतो. वाचा: What are the Best Investment Options | गुंतवणूक पर्याय

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love