Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Basic of Share Market | शेअर मार्केट गुंतवणूक

Know the Basic of Share Market | शेअर मार्केट गुंतवणूक

Know the Basic of Share Market

Know the Basic of Share Market | शेअर मार्केटची मूलभूत माहिती; शेअर मार्केट, मार्केटचे प्रकार, गुंतवणूक कशी करावी, आर्थिक साधने व सेबी म्हणजे काय?

दीर्घकाळासाठी संपत्ती निर्माण करण्यासाठी; शेअर्समध्ये गुंतवणूक केली जाते. काही लोक शेअर्स गुंतवणूकिकडे जोखमीची गुंतवणूक म्हणून पाहतात; परंतू अनेक अभ्यासकांनी हे सिद्ध केले आहे की, गुंतवणूकदारांनी दीर्घ कालावधीसाठी (पाच ते 10 वर्षे) पैसा योग्य शेअर्समध्ये गुंतवल्याने महागाईवर मात करणारा परतावा मिळू शकतो. (Know the Basic of Share Market)

शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करताना अल्पकालीन धोरणेही असतात. शेअर्स अल्प कालावधीत अस्थिर असू शकतात, परंतु योग्य शेअर्समध्ये गुंतवणूक केल्याने व्यापा-यांना झटपट नफा मिळवण्यात मदत होऊ शकते.

पूर्वी, स्टॉक ब्रोकर्स स्टॉकचे व्यवहार करण्यासाठी एकत्र येत असत. दलालांची संख्या वाढल्याने आणि रस्ते ओसंडून वाहू लागल्याने त्यांना एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी स्थलांतरित होण्याशिवाय पर्याय नव्हता.

वाचा: Tax Free Income in India | भारतात कोणते ‘उत्पन्न करमुक्त’ आहे

शेवटी 1854 मध्ये, ते दलाल स्ट्रीट येथे स्थलांतरित झाले, जेथे आशियातील सर्वात जुने स्टॉक एक्सचेंज ‘बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंज’ (BSE) म्हणून ओळखले जाते. हे भारतातील पहिले स्टॉक एक्स्चेंज देखील आहे आणि तेव्हापासून भारतीय स्टॉक मार्केटमध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे. (Know the Basic of Share Market)

आजही, बीएसई सेन्सेक्स हे पॅरामीटर्सपैकी एक आहे ज्याच्यावर भारतीय अर्थव्यवस्था आणि वित्ताची मजबूती मोजली जाते. जर तुम्ही अलीकडेच ऐकले असेल की भारतीय शेअर बाजार विक्रमी उच्च पातळीवर आहेत, तर तुम्ही अशा शेअर्सबद्दल वाचू शकता ज्याने सेन्सेक्सला नवीन उच्चांक गाठला. (Know the Basic of Share Market)

Share Market Profit Loss
Image by Gino Crescoli from Pixabay

1993 मध्ये राष्ट्रीय शेअर बाजार किंवा NSE ची स्थापना झाली. काही वर्षांत, दोन्ही एक्सचेंजेसवरील व्यापार खुल्या आक्रोश प्रणालीतून स्वयंचलित व्यापार वातावरणात स्थलांतरित झाला. (Know the Basic of Share Market)

यावरुन भारतीय शेअर बाजारांचा इतिहास भक्कम असल्याचे दिसून येते. तरीही, जेव्हा आपण शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करण्याचा विचार करता, तेव्हा हे एक चक्रव्यूह असल्यासारखे दिसते. पण एकदा तुम्ही सुरुवात केली की, तुमच्या लक्षात येईल की गुंतवणुकीच्या मूलभूत गोष्टी फार क्लिष्ट नाहीत. गुंतवणूकीच्या मूलभूत गोष्टींपैकी एक म्हणजे आर्थिक नियोजन.

शेअर मार्केट म्हणजे काय?

शेअर मार्केट म्हणजे जिथे शेअर्स जारी केले जातात किंवा शेअर्सचे व्यवहार केले जातात. शेअर मार्केट हे स्टॉक मार्केट सारखेच असते. महत्त्वाचा फरक असा आहे की स्टॉक मार्केट तुम्हाला बॉण्ड्स, म्युच्युअल फंड, डेरिव्हेटिव्ह तसेच कंपन्यांचे शेअर्स यासारख्या आर्थिक साधनांचा वापर करण्यास मदत करते. शेअर मार्केट फक्त शेअर्सच्या ट्रेडिंगला परवानगी देतो.

स्टॉक एक्स्चेंज म्हणजे कंपनीचे स्टॉक आणि इतर सिक्युरिटीजच्या व्यापारासाठी वापरल्या जाणा-या सुविधा पुरवणारे मूलभूत व्यासपीठ. एखादा स्टॉक एक्स्चेंजवर सूचीबद्ध असेल तरच तो खरेदी किंवा विकला जाऊ शकतो. अशाप्रकारे, हे स्टॉक खरेदीदार आणि विक्रेते यांच्या भेटीचे ठिकाण आहे. बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंज आणि नॅशनल स्टॉक एक्स्चेंज हे भारतातील प्रमुख स्टॉक एक्सचेंज आहेत

शेअर मार्केटचे प्रकार

शेअर मार्केटचे दोन प्रकार आहेत – प्राथमिक आणि द्वितीय बाजार.

Know the Basic of Share Market
Image by Mediamodifier from Pixabay

प्राथमिक बाजार- Know the Basic of Share Market

येथे कंपनी विशिष्ट प्रमाणात शेअर्स जारी करण्यासाठी आणि पैसे उभारण्यासाठी नोंदणीकृत होते. याला स्टॉक एक्स्चेंजमध्ये सूचीबद्ध होणे असेही म्हणतात. (Know the Basic of Share Market)

भांडवल उभारण्यासाठी कंपनी प्राथमिक बाजारात प्रवेश करते. जर कंपनी पहिल्यांदाच शेअर्स विकत असेल, तर त्याला IPO मध्ये गुंतवणूक करण्यापूर्वी विचारात घेण्यासाठी अधिक घटकांची माहिती घ्यावी लागते.

दुय्यम बाजार- Know the Basic of Share Market

नवीन सिक्युरिटीज प्राइमरी मार्केटमध्ये विकल्या गेल्या की, या शेअर्सची दुय्यम बाजारात खरेदी-विक्री केली जाते. हे गुंतवणूकदारांना गुंतवणुकीतून बाहेर पडण्याची आणि समभागांची विक्री करण्याची संधी देते. दुय्यम बाजारातील व्यवहार हे अशा व्यापारांना संबोधले जातात जेथे एक गुंतवणूकदार प्रचलित बाजारभावाने किंवा दोन्ही पक्ष सहमत असलेल्या कोणत्याही किंमतीवर दुसऱ्या गुंतवणूकदाराकडून शेअर्स खरेदी करतो.

सामान्यतः, गुंतवणूकदार दलाल सारख्या मध्यस्थाचा वापर करुन असे व्यवहार करतात, जो प्रक्रिया सुलभ करतो. वेगवेगळे दलाल वेगवेगळ्या योजना देतात. (Know the Basic of Share Market)

शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक कशी करावी

प्रथम, शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी तुम्हाला ट्रेडिंग खाते आणि डिमॅट खाते उघडावे लागेल. हे ट्रेडिंग आणि डीमॅट खाते तुमच्या बचत खात्याशी लिंक केले जाईल जेणेकरुन पैसे आणि शेअर्सचे सहज हस्तांतरण करता येईल. लक्षात घ्या की डीमॅट आणि ट्रेडिंग खाते वेगळे आहेत,

 • ऑनलाइन ट्रेडिंग: ऑनलाइन शेअर्स खरेदी करण्यासाठी, वापरकर्ता आयडी, पासवर्ड आणि सिक्युरिटी की किंवा अॅक्सेस कोड वापरुन ट्रेडिंग खात्यात लॉग इन करु शकतात.
 • डीलर सहाय्यक ट्रेडिंग: ही एक सहाय्यक ट्रेडिंग सेवा आहे जी माहितीपूर्ण गुंतवणूक निर्णय घेण्यास मदत करते.
 • कॉल करा आणि व्यवहार करा: यामध्ये गुंतवणूकदार कॉल करु शकतात आणि फोनवर शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करु शकतात.
 • फास्टलेन: एक हलका आणि वेगवान जावा आधारित ट्रेडिंग प्लॅटफॉर्म जो धीमे आणि जुन्या संगणकांवर देखील शेअर ट्रेडिंग सुलभ करतो. वाचा: Know about Stock and Share Market | शेअर मार्केट

स्टॉक मार्केटमध्ये कोणती आर्थिक साधने व्यवहारासाठी वापरली जातात?

खालील मुख्य चार आर्थिक साधने, जी स्टॉक मार्केटमध्ये व्यवहारासाठी वापरली जातात.

 1. रोखे
 2. शेअर्स
 3. व्युत्पन्न
 4. म्युच्युअल फंड

बॉडस – Bonds

Bonds
Image by Gerd Altmann from Pixabay

कंपन्यांना प्रकल्प हाती घेण्यासाठी पैशांची गरज असते. त्यानंतर प्रकल्पाद्वारे कमावलेल्या पैशाचा वापर करुन ते परतफेड करतात. निधी उभारण्याचा एक मार्ग म्हणजे बाँडद्वारे. जेव्हा एखादी कंपनी नियमित व्याजाच्या मोबदल्यात बँकेकडून कर्ज घेते तेव्हा त्याला कर्ज म्हणतात. त्याचप्रमाणे, जेव्हा एखादी कंपनी वेळेवर व्याज देण्याच्या बदल्यात अनेक गुंतवणूकदारांकडून कर्ज घेते, तेव्हा त्याला रोखे म्हणतात.

उदाहरणार्थ, कल्पना करा की तुम्हाला एक प्रकल्प सुरु करायचा आहे ज्यातून दोन वर्षांत पैसे मिळू लागतील. प्रकल्प हाती घेण्यासाठी, तुम्हाला सुरुवात करण्यासाठी प्रारंभिक रकमेची आवश्यकता असेल. म्हणून, तुम्ही एखाद्या मित्राकडून आवश्यक निधी मिळवता आणि या कर्जाची पावती देता की ‘माझ्याकडे तुमचे 1 लाख रुपये आहेत आणि तुम्हाला पाच वर्षांनी कर्जाची मूळ रक्कम परत करीन, आणि तोपर्यंत दरवर्षी 5% व्याज देईन’.

वाचा: Know All About Stock Market | शेअर बाजार

जेव्हा तुमच्या मित्राकडे ही पावती असते, तेव्हा त्याचा अर्थ असा होतो की त्याने तुमच्या कंपनीला पैसे उधार देऊन रोखे विकत घेतले आहेत. तुम्ही प्रत्येक वर्षाच्या शेवटी 5% व्याज भरण्याचे आणि पाचव्या वर्षाच्या शेवटी 1 लाख रुपयांची मूळ रक्कम भरण्याचे वचन देता.

अशा प्रकारे, बाँड हे इतरांना कर्ज देऊन पैसे गुंतवण्याचे एक साधन आहे. म्हणूनच याला कर्ज साधन म्हणतात. जेव्हा तुम्ही बाँडमध्ये गुंतवणूक करता, तेव्हा ते दर्शनी मूल्य दर्शवेल. कर्ज घेतलेल्या पैशाची रक्कम, कूपन दर किंवा उत्पन्न – कर्जदाराला द्यावा लागणारा व्याज दर, कूपन किंवा व्याज देयके आणि पैसे परत देण्याची अंतिम मुदत ज्याला परिपक्वता तारीख म्हणतात.

दुय्यम बाजार– Know the Basic of Share Market

शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करणे हे पैसे उभारण्याचे आणखी एक ठिकाण आहे. पैशाच्या बदल्यात कंपन्या शेअर्स जारी करतात. शेअरची मालकी म्हणजे कंपनीचा काही भाग धारण करण्यासारखे आहे. या समभागांची नंतर भारतीय शेअर बाजारात खरेदी-विक्री केली जाते. मागील उदाहरणाचा विचार करा; तुमचा प्रकल्प यशस्वी झाला आहे आणि त्यामुळे तुम्हाला त्याचा विस्तार करायचा आहे. वाचा: Why is the Investment more Important |गुंतवणूकीचे महत्व

आता तुम्ही तुमची अर्धी कंपनी तुमच्या भावाला 50,000 रुपयांना विकता. तुम्ही हा व्यवहार लिखित स्वरुपात ठेवा. ‘माझी नवीन कंपनी स्टॉकचे 100 शेअर जारी करेल. माझा भाऊ 50 शेअर्स 50,000 रुपयांना विकत घेईल.’ अशा प्रकारे, तुमच्या भावाने तुमच्या कंपनीच्या शेअर्सपैकी 50% शेअर्स खरेदी केले आहेत. तो आता भागधारक आहे. समजा तुमच्या भावाला लगेच 50,000 रुपयांची गरज आहे. तो दुय्यम बाजारात हिस्सा विकून पैसे मिळवू शकतो. हे 50,000 रुपयांपेक्षा जास्त किंवा कमी असू शकते. या कारणास्तव, हे एक धोकादायक साधन मानले जाते. वाचा: NPS: The Best National Pension Scheme | पेन्शन योजना

शेअर्स हे कॉर्पोरेशनच्या मालकीचे प्रमाणपत्र आहेत. अशा प्रकारे, स्टॉकहोल्डर म्हणून, तुम्ही कंपनीला मिळणाऱ्या नफ्याचा काही भाग तसेच कंपनीला होणाऱ्या तोट्याचा एक भाग शेअर करता. कंपनी जसजसे चांगले काम करत राहते, तसतसे तुमच्या स्टॉकचे मूल्य वाढेल. वाचा: Know all about Atal Pension Yojana | अटल पेन्शन योजना

म्युच्युअल फंड– Know the Basic of Share Market

Mutual Funds
Image by Pabitra Kaity from Pixabay

ही गुंतवणूक साधने आहेत जी तुम्हाला शेअर मार्केट किंवा बाँड्समध्ये अप्रत्यक्षपणे गुंतवणूक करण्याची परवानगी देतात. हे गुंतवणूकदारांच्या संग्रहातून पैसे गोळा करते आणि नंतर ती रक्कम आर्थिक साधनांमध्ये गुंतवते. हे व्यावसायिक निधी व्यवस्थापकाद्वारे हाताळले जातात. वाचा: How to Get More Return from PPF? | अधिक परतावा असा मिळवा

प्रत्येक म्युच्युअल फंड योजना युनिट्स जारी करते, ज्यांचे मूल्य शेअरसारखेच असते. जेव्हा तुम्ही गुंतवणूक करता तेव्हा तुम्ही युनिटधारक बनता. जेव्हा MF योजना ज्या साधनांमध्ये गुंतवणूक करते ते पैसे कमावतात तेव्हा एक युनिट-धारक म्हणून, तुम्हाला पैसे मिळतात. हे एकतर युनिट्सच्या मूल्यातील वाढीद्वारे किंवा सर्व युनिट-धारकांना लाभांश-पैसे वितरणाद्वारे होते.

व्युत्पन्न- Know the Basic of Share Market

शेअर्ससारख्या आर्थिक साधनांच्या मूल्यात चढ-उतार होत राहतात. त्यामुळे, विशिष्ट किंमत निश्चित करणे कठीण आहे. व्युत्पन्न साधने येथे सुलभ आहेत. वाचा: Know All About Post Office Schemes | पोस्ट ऑफिस योजना

ही अशी उपकरणे आहेत जी तुम्हाला भविष्यात तुम्ही आज निश्चित केलेल्या किंमतीवर व्यवहार करण्यास मदत करतात. सोप्या भाषेत सांगायचे तर, तुम्ही ठराविक निश्चित किंमतीवर शेअर किंवा इतर इन्स्ट्रुमेंट खरेदी किंवा विक्री करण्यासाठी करार करता.

वाचा:The Best Investment Options | सर्वोत्तम गुंतवणूक पर्याय

सेबी म्हणजे काय?- Know the Basic of Share Market

Know the Basic of Share Market
Image by Gerd Altmann from Pixabay

शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करणे धोक्याचे असते. म्हणून, गुंतवणूकदारांचे संरक्षण करण्यासाठी त्यांचे नियमन करणे आवश्यक आहे. 1988 पासून भारत सरकारने शेअर बाजारांची नियामक संस्था म्हणून स्थापना केली तेव्हापासून भारतीय सुरक्षा आणि विनिमय मंडळ (SEBI) ला भारतातील दुय्यम आणि प्राथमिक बाजारांवर देखरेख करण्याचे बंधनकारक आहे.

1992 च्या SEBI कायद्याद्वारे अल्पावधीतच सेबी एक स्वायत्त संस्था बनली. बाजाराचा विकास आणि नियमन या दोन्हीची जबाबदारी सेबीकडे आहे. वाचा: What are the Best Investment Options | गुंतवणूक पर्याय

अंतिम गुंतवणूकदारांना सिक्युरिटीजमधील सुरक्षित आणि पारदर्शक व्यवहारांचा लाभ मिळावा हे सुनिश्चित करण्याच्या उद्देशाने सर्वसमावेशक नियामक उपायांसह ते नियमितपणे बाहेर पडतात. वाचा: FD: The Most Popular Investment Scheme | मुदत ठेव

त्याची मूलभूत उद्दिष्टे खालीलप्रमाणे आहेत

 • स्टॉकमधील गुंतवणूकदारांच्या हिताचे रक्षण करणे
 • शेअर बाजाराच्या विकासाला चालना देणे
 • शेअर बाजाराचे नियमन करणे

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love