Skip to content
Marathi Bana » Posts » The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम 

The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम 

The Greatest Activities for Kids

The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम; लहान मुलांच्या सर्वांगीण विकासासाठी शैक्षणिक विकासाबरोबरच इतर अनेक मनोरंजक ॲक्टिव्हिटी  अतिशय महत्वाच्या आहेत; त्याविषयी माहिती देणारा हा लेख आहे. 

बालकांचा सर्वांगीण विकास म्हणजे मुलाच्या शैक्षणिक विकासाबरोबरच इतर अनेक गुण मुलांमध्ये निर्माण करणे होय. बहुते पालक केवळ मुलांच्या शैक्षणिक विकासाकडे लक्ष केंद्रित करतात आणि त्यावर भर देतात. शिक्षण हे त्यांचे मुख्य लक्ष आहेच. (The Best Activities for kids)

परंतू त्याबरोबरच सामाजिक  भावनिक, मानसिक, शारीरिक विकास, विविध कलात्मक कौशल्यांचा विकास; संज्ञानात्मक विकास, चारित्र्य विकास इत्यादी सारख्या बाबींकडे दुर्लक्ष करुन चालत नाही, कारण त्याशिवाय बालकांचा सर्वांगिण विकास अधुरा राहतो. त्यासठी The Best Activities for Kids मधील ॲक्टिप्हिटींची माहिती वाचा.

आरोग्य अहवाल हे प्रकट करतात की, शारीरिक हालचाली बालकांच्या आत्मविश्वासाला प्रेरणा देतात, त्यांची चिंता कमी करतात आणि नैराश्य दूर करुन त्यांच्यामध्ये आनंद, उत्साह व उर्जा निर्माण करतात. म्हणून The Best Activities for Kids मधील माहिती वाचा.

वाचा: All Round Development of Kids | मुलांचा सर्वांगीण विकास

शारीरिक हालचाली बरोबरच मानसिक उत्तेजना तितकीच महत्त्वाची आहे; त्यामुळे, सर्वांगिण समतोल राहण्यात मदत होते. मुलांसाठी सर्जनशील, शैक्षणिक, हस्तकला, ​​खेळ आणि कार्यशाळेचे स्रोत महत्वाचे आहेत. या लेखामध्ये मुलांना  विविध ॲक्टिव्हिटींमध्ये गुंतवून ठेवण्यासाठी अनेक उपक्रमांबद्दलची सविस्तर माहिती दिलेली आहे.

जवळजवळ सर्व मुलांना घराबाहेरच्या ॲक्टिव्हिटी आवडतात. नियमित शाळेच्या दिवसांव्यतिरीक्त किमान आठवडयातून एक दिवस मुलांच्या आवडीनुसार, दिवसा बागेची निगा राखणे, रात्री आकाशातील ता-यांचे निरीक्षण करणे यासारख्या साध्या परंतू, मुलांना सकाळी आणि रात्री गुंतवून ठेवताना कृषी आणि खगोलशास्त्राचे धडे मिळतात हेही लक्षात घेतले पाहिजे.

मुलांनी अतिरिक्त बाह्य ॲक्टिव्हिटीज जसे की, घरासभोवती असलेल्या जागेत अडथळ्यांचा मार्ग तयार करणे आणि गुप्त ठेवलेल्या खजिन्याचा शोध घेणे हे मुलांमध्ये निरिक्षण क्षमता विकसीत करण्यात मदत करते. मनोरंजनातून अशा क्षमता विकसीत होत असतात. म्हणून The Best Activities for Kids मधील माहिती महत्वाची आहे.

वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

या लेखामध्ये समाविष्ट केलेल्या ॲक्टिव्हिटी मुलांसाठी तयार केलेल्या असल्या तरी, संपूर्ण कुटुंबातील  सदस्य त्यांची मजा घेऊ शकतात. त्यासाठी स्क्रॅपबुक बनवून कौटुंबिक आठवणी जतन करा, जुने फोटो आणि कौटुंबिक झाड. घरामागील अंगण कॅम्पआउटसह अगदी नवीन आठवणी तयार करा.

ज्या पौगंडावस्थेतील मुलांना घराबाहेर जास्त उन्हात जायला आवडत नाही त्यांच्यासाठी, वेबसाइट तयार करणे किंवा बोर्ड गेम डिझाइन करणे यासारख्या घरातील ॲक्टिव्हिटी घराबाहेर न पडता सर्जनशीलतेला प्रेरित करतात. हस्तकला द्वारे शिकविल्या जाणा-या आर्किटेक्चरल इतिहासावरील कोर्ससह गेमरचे पालक व्हिडिओ गेमच्या वेळेत शिक्षण इंजेक्ट करु शकतात.

सर्व वयोगटातील मुले पाण्याच्या बलूनच्या लढाईने उष्णतेवर मात करु शकतात किंवा पावसाळ्याच्या दिवशी हवामानाबद्दल अधिक जाणून घेऊन वेळ घालवू शकतात. आपल्या आवडीनुसार पावसाळयात मुले चिखलापासून अनेक कलाकृती तयार करु शकतात. यामधून मनोरंजन होते आणि छंदही जोपासला जातो.

Table of Contents

मुलांच्या विकासाठी खालील काही मनोरंजक ॲक्टिव्हिटी दिलेल्या आहेत.

किल्ला किंवा निवास बनवणे- The Best Activities for Kids

white dollhouse
Photo by Mike B on Pexels.com

वेगवेगळ्या इनडोअर फोर्ट डिझाईन्ससह, मुलं परिपूर्ण निवारा तयार करण्यासाठी आपला वेळ घालवू शकतात. चादरी, ब्लँकेट, उशा, कपड्यांच्या पिशव्या आणि पुस्तके यासारख्या घरगुती वस्तू टेबलच्या खाली त्वरीत जादुई ठिकाणी बदलू शकतात किंवा कार्डबोर्ड बॉक्स आणि बीच बॉल जादूने अलादीनच्या अड्ड्यात बदलू शकतात. किल्ल्याला एक चमक देण्यासाठी कमी किमतीच्या, बॅटरीवर चालणाऱ्या लाइट्सची स्ट्रिंग जोडा आणि किल्ला बनवताना त्यात घालवलेल्या वेळेइतकीच मजा येईल.

बोर्ड गेम डिझाइन करणे

board game
Photo by Ylanite Koppens on Pexels.com

गेम खेळणे मजेदार आहेच, परंतु वैयक्तिकृत बोर्ड गेम बनवणे अधिक प्रभावी आणि आनंददायक असते. गेमची थीम आणि नियमांच्या सेटवर विचारमंथन केल्यानंतर, कार्डबोर्ड प्लेइंग बोर्ड बनवा आणि प्लेअरचे तुकडे, फासे आणि सामग्री कार्ड्स जोडा.

मुले त्यांच्या सर्जनशीलतेतून जन्माला आलेल्या खेळात भाग घेतील. फक्त मुलांना बोर्ड गेम तयार करण्यात मदत करण्यासाठी डिजिटल माहिती डाउनलोड करा, जी तणावमुक्त प्रकल्प बनवण्यास मदत करेल.

दैनंदिनी तयार करणे- The Best Activities for Kids

diary
Photo by Pixabay on Pexels.com

दैनंदिनी ठेवल्याने मुलांना सर्जनशीलतेला चालना देण्यापासून ते मजबूत भावनिक परिस्थितींना तोंड देण्यापर्यंत अनेक फायदे मिळू शकतात. लहान मुलांसाठी, हस्तलेखन आणि संभाषण कौशल्ये सुधारण्यास मदत करण्याचा अतिरिक्त फायदा आहे, तर किशोरवयीन मुलांसाठी, तरुण वयातील अडचणींमधून मार्गक्रमण करताना विचार, रहस्ये आणि चिंता लिहिणे त्यांना स्वतःला व्यक्त करण्यात मदत करु शकते. वाचा: Importance of Study Groups | अभ्यास गटांचे महत्व

परसबागेत शिबिर आयोजित करणे

camping tent on grass lawn
Photo by Matheus Bertelli on Pexels.com

मुलांसाठी घराबाहेरचा उत्तम अनुभव घेण्याचा एक सोपा मार्ग म्हणजे परसातील जागेत तंबू बांधणे आणि तुमच्या स्वतःच्या अंगणात अगदी आरामात कॅम्पफायर तयार करणे. हॉट डॉग्स भाजणे, स्मोअर बनवणे आणि भुताच्या गोष्टी सांगणे.

यासारख्या अनेक मजेदार ॲक्टिव्हिटी म्हणजे विस्तृत आकाशाखाली रात्री झोपणे व झोपलेल्या रात्रीला एका अविस्मरणीय कौटुंबिक साहसात बदलण्यात मदत करु शकतात. सर्व वयोगटातील मुले या ॲक्टिव्हिटीचा आनंद घेऊ शकतात.

कौटुंबिक स्क्रॅपबुक बनवणे- The Best Activities for Kids

Scrapbook
Photo by Lina Kivaka on Pexels.com

मुलांचे आवडते फोटो, नोट्स आणि कलात्मक रचनांनी भरलेले स्क्रॅपबुक तयार करुन कौटुंबिक आठवणी एकाच ठिकाणी कॅप्चर करा. हेरिटेज स्क्रॅपबुक बनवणे एक मजेदार कला प्रकल्प तयार करता येतो आणि मुलांसाठी त्यांच्या कौटुंबिक इतिहासाबद्दल जाणून घेण्याचा एक उत्तम मार्ग आहे.

सुरु केलेला प्रकल्प पुढे चालू ठेवण्यासाठी स्क्रॅपबुकच्या शेवटी काही रिक्त पेजेस ठेवा. किंवा प्रसंगानुसार पेजेस ॲड करण्याची सुविधा वापरा. वाचा: How to be a Good Parent | चांगले पालक कसे व्हावे

हवामानाचा अभ्यास करणे

water dew in clear glass panel
Photo by Kaique Rocha on Pexels.com

मुलांसाठी पावसाळी उन्हाळ्याचा दिवस घालवण्याचा एक उत्तम मार्ग म्हणजे त्यांच्या हवामानाबद्दल जाणून घेणे. राष्ट्रीय हवामान सेवेकडे सर्व वयोगटातील मुलांसाठी ढगांच्या मूलभूत गोष्टींपासून ते हवामानशास्त्राच्या विज्ञानापर्यंत सर्व काही शिकण्यासाठी असंख्य संसाधने आहेत.

त्याचप्रमाणे, NASA 1960 च्या दशकापासून उपग्रहाद्वारे पृथ्वीच्या हवामानाचा मागोवा घेत आहे आणि हवामानाच्या चमत्कारांमध्ये रस निर्माण करण्याच्या दृष्टीने अनेक खेळ आणि ॲक्टिव्हिटी आहेत.

योगाचे धडे देणे- The Best Activities for Kids

The Best Activities for Kids
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

लहान मुलं पहिल्यांदाच कुत्र्याचा आवाज ऐकून खळखळून हसतात, तसेच लहान मुलांसाठी योगाचे धडे देताना ते तितकाच आनंद घेतात. आजकाल अनेक किड्स योग वर्ग 3 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयोगटांसाठी सज्ज आहेत, थ्री लिटल पिग्स, स्लीपिंग ब्युटी आणि हॅरी पॉटर सारख्या थीमसह मुलाचे रक्त सळसळू शकते.

योगाने मानसिक आरोग्य सुधारण्यास, लक्ष केंद्रित करण्यास आणि मुलांमध्ये आत्म-जागरुकता वाढविण्यास मदत झाल्याचे दिसून आले आहे. वाचा: Importance of the Daily Routine in Life | दिनचर्येचे महत्व

पतंग बनवणे- The Best Activities for Kids

The Best Activities for Kids
Photo by Ron Lach on Pexels.com

ही दोन-भागांची क्रिया मुलांना गुंतवून ठेवते, विशेषतः वादळी दिवसात. स्ट्रिंग, स्ट्रॉ किंवा स्टिक्स, रिबन, टेप, गोंद, एक शासक, मार्कर आणि दोन प्लास्टिक पिशव्यांसह, मुले वैयक्तिक पतंग बनवू शकतात. वृत्तपत्राचा पतंग बनवण्यासाठी अशाच वस्तूंची आवश्यकता असते. आणि जर पाऊस पडत असेल, तर वेळ घालवण्यासाठी मुलांना घरात पतंग बनवायला सांगा.

विविध पदार्थ तयार करणे

The Best Activities for Kids
Photo by Alex Green on Pexels.com

ज्या बालकांना घराबाहेर जाणे आवडत नाही त्यांच्यासाठी खरबूज कबॉबपासून केळीच्या सॅलडपर्यंत काही मजेदार, सोपे पदार्थ बनवून तुमच्या मुलाची सर्जनशीलता आणि पाककला कौशल्ये वाढवता येते. गणित आणि वाचन क्षमता सुधारणे, उत्तम मोटर कौशल्ये विकसित करणे आणि सकस आहाराचे महत्त्व शिकवणे यासारखे अनेक फायदे मुलांसोबत स्वयंपाक केल्याने मिळतात.

पिठाची खेळणी बनवणे

The Best Activities for Kids
Photo by cottonbro on Pexels.com

गव्हाच्या पिठापासून विविध प्रकारच्या खेळणी जसे की, प्राणी पक्षी बनवणे व ते रंगवणे मुलांसाठी काही तास मजेत घालवण्याचा एक चांगला मार्ग आहे. हीच खेळणी घराभोवती असलेल्या झाडांमध्ये प्राणी व पक्षांच्या राहण्याच्या ठिकाणानुसार लपवून त्याचा शोध घेणे यासारख्या खेळात त्यांचा वापर करता येतो.

गव्हाच्या पिठापासून खळ तयार करुन त्याचा उपयोग विविध समारंभाच्या सजावटीमध्ये पताका किंवा इतर कागदी वस्तू चिकटवण्यासाठी केला जातो हेही लक्षात येते.

फ्लॅशलाइट खेळ खेळणे

Flash light
Photo by Gift Habeshaw on Pexels.com

हे मजेदार गेम खेळण्यासाठी तुम्हाला फक्त फ्लॅशलाइट आणि अंधाराची गरज आहे. कॅच द लाइटपासून ते जुन्या शाळेतील लपून-छपून जाण्यापर्यंत, या खेळांमुळे मुलांना रात्रीची चांगली झोप मिळण्यासाठी त्यांची शेवटची ऊर्जा वापरुन दिवस संपतो. खात्री करा की सर्व बॅटरी सुरु होण्यापूर्वी पूर्ण चार्ज आहेत, जेणेकरुन कोणीही अंधारात हरवणार नाही.

दागिने बनवणे- The Best Activities for Kids

The Best Activities for Kids
Photo by cottonbro on Pexels.com

मुलांची उत्तम मोटर कौशल्ये सुधारण्यास मदत करा आणि त्यांचे स्वतःचे दागिने बनवून लक्ष केंद्रित करा, नवशिक्यापासून तज्ञांपर्यंतच्या प्रकल्पांसह. लहान मुलांच्या साधेपणापासून ते किशोरवयीन मुलांपर्यंत सोल्डरिंग लोह वापरुन उत्कृष्ट धातूचे तुकडे एकत्र करणे, दागिने बनवणे सर्व वयोगटांसाठी मनोरंजक आहे.

सर्व वयोगटांसाठीचे किट ऑनलाइन आणि क्राफ्ट स्टोअरमध्ये सहज उपलब्ध आहेत आणि याचा परिणाम असा होतो की मुले परिधान करण्यास किंवा एखाद्या प्रिय व्यक्तीला भेट म्हणून देण्यास रोमांचित होतील.

व्हिजन बोर्ड तयार करणे

The Best Activities for Kids
Photo by Leah Kelley on Pexels.com

व्हिजन बोर्ड तयार करणे हा एक आकर्षक कला प्रकल्प असून त्यामध्ये मुलांना ध्येय निश्चित करणे आणि त्या दिशेने कार्य करणे याबद्दल शिकवण्याचा एक मजेदार मार्ग आहे. पोस्टर बोर्डचा एक तुकडा, कात्री, एक गोंद स्टिक आणि काही जुनी मासिके सुरु करण्यासाठी आवश्यक आहेत.

त्यांच्या आवडत्या प्रवासाच्या ठिकाणांबद्दल किंवा भविष्यातील करिअर योजनांबद्दल प्रश्न विचारल्याने मुलांच्या सर्जनशीलतेला चालना मिळू शकते.

विविध कला शिकणे

The Best Activities for Kids
Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com

अनेक पर्यायांपैकी चित्रकला, रेखाचित्र आणि शिल्पकला यासह विविध कला वर्ग आहेत. मुलांसाठी ऑनलाइन विविध विनामूल्य अभ्यासक्रम देखील आहेत. तसेच आपल्या घराच्या जवळपास असलेल्या कला वर्गाचा शोध घेऊन पालक आर्किटेक्चरल हिस्ट्री क्लाससह हस्तकला मध्ये कला इंजेक्ट करु शकतात, आउटस्कूलद्वारे फीसह ऑफर केलेल्या अनेकांपैकी एकाचा शोध घेऊ शकता.

ओरिगामी शिकणे– The Best Activities for Kids

The Best Activities for Kids
Photo by LA MM on Pexels.com

ओरिगामी शिकण्यास सुरुवात करण्यासाठी फक्त कागदाचा तुकडा लागतो, जे मुलांमध्ये जागरुकता आणि आत्म-जागरुकता निर्माण करण्यासाठी सिद्ध झाले आहे. साध्या क्यूब्स आणि फुलपाखरांपासून ते शार्क कुटी कॅचरच्या जटिलतेपर्यंत, कागद फोल्ड करण्याची प्राचीन जपानी कला ही एक आकर्षक ॲक्टिव्हिटी आहे जी मुलांना तासन्तास व्यस्त ठेवू शकते आणि शांत ठेवू शकते.

वॉटर बलून खेळ खेळणे

The Best Activities for Kids
Photo by Oyster Haus on Pexels.com

उन्हाळ्यात उष्णतेवर मात करण्यासाठी लपाछपीला पाणीदार वळण लावणे हा एक मजेदार मार्ग आहे. गेम क्लासिक प्रमाणेच नियमांसह खेळला जातो, फक्त “तो” व्यक्ती टॅग करण्याऐवजी तुटलेल्या पाण्याच्या फुग्याने भिजलेली असते. संपूर्ण कुटुंबासाठी अतिशय मजेदार खेळ, तसेच इतर विविध प्रकारचे वॉटर बलून गेम, कदाचित जलद गतीने सर्वांसाठी लोकप्रिय होत आहेत.

पॉडकास्टमध्ये ट्यून करणे

The Best Activities for Kids
Photo by George Milton on Pexels.com

मनोरंजक आणि शैक्षणिक, मुलांचे पॉडकास्ट मुलांना होस्टच्या शब्दांवर टांगून ठेवतील. न्यू यॉर्क टाइम्सने मुलांसाठी पॉडकास्टच्या “मोठ्या यादी” वर अहवाल दिला असताना, पालक मासिकाने डझनभर पॉडकास्टचा उल्लेख केला आहे.

ज्या पालकांना मुलांसोबत शेअर करण्यासाठी प्रोत्साहित केले जाते. डझनभर कौटुंबिक-अनुकूल पॉडकास्ट प्रौढ आणि पौगंडावस्थेतील मुलांचे सारखेच मनोरंजन करतात, कारमध्ये सहल किंवा शेजारच्या परिसरात फिरणे अधिक रोमांचक बनवते.

पपेट्स बनवणे व शो करणे

The Best Activities for Kids
Photo by Vlada Karpovich on Pexels.com

मोजे, कात्री, रंगीत फील, धागा, गुगली डोळे आणि गोंद यांच्या दोन जोड्यांसोबत एक सर्जनशील कल्पनाशक्ती, मुले आनंदात तासनतास घालवलेल्या पात्रांचा संपूर्ण संच तयार करु शकतात.

प्राणी किंवा वर्ण सॉक पपेट्स बनवल्यानंतर, मुले एक नाटक तयार करु शकतात. मित्र आणि कुटुंबासाठी ते सादर करु शकतात. मुलांमध्ये शब्दांची कमतरता असल्यास, काही छापण्यायोग्य कठपुतळी स्क्रिप्ट कल्पना उपयोगी पडतील.

पक्षांना खायला देणे

The Best Activities for Kids
Photo by Los Muertos Crew on Pexels.com

मुलांना पक्षांना खायला देणे आवडते, म्हणूनच स्थानिक तलावा जवळ आठवडयातून एकदा फिरणे किंवा सहल आयोजित करणे हा मुलांना निसर्गाशी जोडण्याचा उत्तम मार्ग आहे. बदकांना ब्रेड खायला देऊ नका. ते त्यांच्यासाठी आरोग्यदायी नाही.

बदकांना बर्डसीड, द्राक्षे, शिजवलेले किंवा न शिजवलेले तांदूळ आणि गोठलेले वाटाणे किंवा कॉर्न खायला द्या. हे पदार्थ बदकांसाठी जास्त पौष्टिक आणि पचायला सोपे असतात. लहान मुलांना आणखी व्यस्त ठेवण्यासाठी हेल्प माय किड लर्न पक्ष्यांना खायला घालताना “फाइव्ह लिटिल डक्स” गाण्याची सूचना देते.

टाईपिंग शिकणे- The Best Activities for Kids

The Best Activities for Kids
Photo by Vanessa Loring on Pexels.com

कीबोर्डिंग झू सारखे मोफत अभ्यासक्रम मुलांना टाइप करायला शिकण्याची संधी देतात. टायपिंगक्लब मोफत मुलांसाठी अनुकूल वर्ग ऑफर करतो, ज्यात डाव्या आणि उजव्या हाताचे धडे आणि ॲनिमेटेड कथा टायपिंग मालिका समाविष्ट आहे. बीबीसीकडे चार तीन-टप्प्यांमधला एक पूर्णपणे विनामूल्य डान्स मॅट टायपिंग प्रोग्राम आहे जो मुलांना शक्य तितक्या जलद टाइप करण्याचे आव्हान देतो.

बागेत खेळणे

The Best Activities for Kids
Photo by Kampus Production on Pexels.com

मुलांना घराबाहेर निसर्गात खेळायला आवडते, निसर्गाचा अनुभव, हिरवाईवरती आनंदाने बागडणे, फुलांवरती उडणारी फुलपाखरे पाहणे त्यांना अत्यांनद देतात. बागेत मुले नवीन कौशल्ये शिकू शकतात जसे की, मातीत झाडे लावण्यासाठी खोदणे, झाडांची निगा राखणे, पाने फुले न तोडणे इ.

बगीचा तयार करणे

girl wearing white floral dress beside grass plant at daytime
Photo by Maggie My Photo Album on Pexels.com

बाग लावणे ही सर्व वयोगटातील मुलांसाठी एक स्वस्त, सोपी आणि शैक्षणिक ॲक्टिव्हिटी आहे. किड्स गार्डन वृत्तपत्रे आणि उत्कृष्ट लागवड कल्पनांद्वारे विनामूल्य फलोत्पादन करता येते. खरेतर सर्व मुलांनी बाग काम करणे आवश्यक आहे.

इको-फ्रेंडली कंपनी मुलांसाठी अनुकूल बागकाम करण्याच्या टिप्स सुचवते, कोणत्या बिया आणि पद्धती वापरायच्या याची माहिती देते. आणि यार्ड नसलेल्या कुटुंबांसाठी, मुले उन्हाळ्याच्या सॅलडमध्ये जोडण्यासाठी गाजर, कोशिंबिरीसाठी वापरण्यात येणा-या पालेभाज्या आणि टोमॅटो वाढवू शकतात.

पझल तयार करणे

The Best Activities for Kids
Photo by Pixabay on Pexels.com

पझल तयार करणे एक मनोरंजक आणि आव्हानात्मक काम आहे. लहान मुले विविध प्राणी आणि पक्षांच्या निरिक्षणातून विविध कोडे तयार करु शकतात. मुलं त्यांना आवडणाऱ्या फोटोमधून एक कोडे तयार करु शकतात.

मुलांना आणखी व्यस्त ठेवण्यासाठी, त्यांना कार्डबोर्डच्या शीटवर त्यांचे कोडे काढण्याचे आव्हान द्या आणि ते कापून टाका; आणि लक्षात ठेवा, अधिक तुकड्यांचा अर्थ अधिक तास प्रतिबद्धता.

कलरिंग करणे – The Best Activities for Kids

The Best Activities for Kids
Photo by Allan Mas on Pexels.com

चित्रकला मुलांची निर्णयक्षमता, हात-डोळा समन्वय आणि भावना संप्रेषण करण्याची क्षमता सुधारण्यासाठी सिद्ध झाली आहे; ते देखील मजेदार आहे. मुलाच्या वयानुसार पुरवठ्याची किंमत बदलते; लहान मुलांना धुण्यायोग्य टेम्पेरा पेंट आवश्यक आहे आणि ते आकार आणि रंगविण्यासाठी त्यांच्या बोटांचा वापर करु शकतात.

मोठ्या मुलांना ब्रश, कॅनव्हास आणि जलरंग किंवा ॲक्रेलिक पेंट्ससह अधिक पुरवठा आवश्यक असतो. पूर्ण झाल्यावर, चित्र स्वस्त फ्रेममध्ये ठेवता येते आणि भेट म्हणून दिले जाऊ शकते किंवा आपल्या घरात अभिमानाने प्रदर्शित केले जाऊ शकते.

टाइम कॅप्सूल बनवणे

The Best Activities for Kids
Photo by Laura James on Pexels.com

या जीवन बदलणाऱ्या साथीच्या काळात, भविष्यात चिंतन करण्यासाठी टाइम कॅप्सूल बनवणे हा मुलांना इतिहासाचे दस्तऐवजीकरण करण्यात गुंतवून ठेवताना आशा निर्माण करण्याचा एक उत्कृष्ट मार्ग आहे.

आत लपवण्यासाठी शूबॉक्स किंवा प्लॅस्टिक कंटेनर किंवा बाहेर पुरण्यासाठी स्टेनलेस स्टीलचा कंटेनर वापरणे, ते वर्तमानपत्रातील अहवाल, फोटो आणि प्रिंट करण्यायोग्य टाइम कॅप्सूल कव्हर शीटने भरा. लहान मुले ते गडी बाद होण्याच्या वेळेस किंवा नवीन वर्षाच्या सुरुवातीस उघडू शकतात, जे त्यांना इतक्या कमी वेळेत किती बदलले हे पाहण्याची संधी देईल.

वेबसाइट तयार करणे

The Best Activities for Kids
Photo by Gustavo Fring on Pexels.com

लाइफवायर आठ पायऱ्यांमध्ये मुले स्वतःची वेबसाइट कशी तयार करु शकतात हे सांगते. पालक आणि मुले एकत्रितपणे वेब डिझाइन तयार करु शकतात आणि साइट सजवू शकतात, ज्यामध्ये ब्लॉग सामग्री आणि कॅलेंडर वैशिष्ट्यीकृत केले जाऊ शकतात.

अनेक विनामूल्य वेबसाइट होस्ट उपलब्ध असल्याने, त्यांचे ऑनलाइन घर बांधण्यास सुरुवात करण्यासाठी आवश्यक असलेली एकमेव गोष्ट म्हणजे वाय-फाय आणि एक इलेक्ट्रॉनिक उपकरण.

वाचा: Benefits of Study Groups | अभ्यास गटांचे फायदे

कार्डबोर्ड खेळणी तयार करणे

The Best Activities for Kids
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

कार्डबोर्डची एक शीट, कात्रीची एक जोडी, डक्ट टेप आणि क्रेयॉन किंवा पेंट हे सर्व मुलांना घरगुती खेळणी बनवण्यासाठी आवश्यक आहेत. काही घरगुती वस्तू मोठ्या कार्डबोर्ड बॉक्सला टॉय स्टोव्ह किंवा डॉलहाऊसमध्ये बदलण्यास मदत करतात.

तर लहान खेळणी, ज्यात स्टफ केलेले प्राणी फर्निचर आणि रॉकेट जहाजे यांचा समावेश आहे, ते बनवणे सोपे आहे. लहान मुले कार्डबोर्ड शूबॉक्स, पिंग पॉंग बॉल्स, कपड्यांचे पिन आणि लहान लाकडी खुंट्यांमधून एक मिनी फूसबॉल टेबल देखील तयार करु शकतात. वाचा: Tips for Good Parenting | चांगल्या पालकत्वासाठी टिप्स

पेन पल व्हा- The Best Activities for Kids

The Best Activities for Kids
The Best Activities for Kids marathibana.in

लहान मुले, पालकांच्या देखरेखीसह, पेनपल वर्ल्डद्वारे जगाच्या दुसऱ्या बाजूला BFF घेऊ शकतात. 2,300,000 पर्यंत सदस्य, किशोरवयीन आणि तरुण प्रौढांसह, विनामूल्य, मर्यादित खात्यासह विविध खंडांशी कनेक्ट होऊ शकतात.

स्टुडंट्स ऑफ द वर्ल्ड ही सेवा ऑनलाइन पेन पल प्रोग्राम, ब्लॉग आणि चॅट्स देखील देते, तर ग्लोबल पेनफ्रेंड्स स्नेल मेल पर्यायांसह जुन्या शाळेत जातात. वाचा: How to be a Good Student? | आदर्श विद्यार्थी कसे व्हावे?

खजिन्याचा शोध घेणे

The Best Activities for Kids
Photo by Gratisography on Pexels.com

खजिन्याच्या शोधाच्या फन क्लूजमध्ये लहान मुलं अंगणात झुडपांमध्ये दागिने शोधत धावत असतील. फॅब्रिकच्या दुकानात विकले जाणारे कमी किमतीचे बनावट रत्न आणि रंगीत मणी हे लपविण्यासाठी योग्य छोटे खजिना आहेत किंवा अधिक हिरव्या अनुभवासाठी, द स्प्रूसने मदर नेचर-संबंधित वस्तूंची यादी तयार केली आहे ज्या शोधणे अवघड आहे, काही मजेदार सूचना देतात.

वाचा: Good Foods for Students | विद्यार्थ्यांसाठी आहार

बर्ड फीडर बनवणे

a bird feeder
Photo by Connor kane on Pexels.com

अनेक वेगवेगळ्या बर्ड फीडर कल्पनांसह, मुले सहज उपलब्ध होण्यासारख्या वस्तू वापरुन कंटेनर तयार करु शकतात. फक्त एक संत्रा अर्धा कापून, मधोमध स्कूप करुन, घरी बनवलेल्या मॅक्रेमच्या जाळ्यात पाळणे आणि बर्डसीड जोडणे हे झाडावर लटकण्यासाठी एक गोड-गंधयुक्त फीडर बनवते. वाचा: Communication Games for Kids | मुलांसाठी संप्रेषण खेळ

इतर कमी किमतीचे किड-फ्रेंडली फीडर वापरलेले पुठ्ठे, प्लॅस्टिक दुधाच्या काड्या किंवा टॉयलेट पेपर रोलमधून तयार केले जाऊ शकतात. वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

ड्रेस अप खेळणे- The Best Activities for Kids

The Best Activities for Kids
Photo by Charles Parker on Pexels.com

उन्हाळ्यात मुलांना ड्रेस अपमध्ये गुंतवून ठेवण्याचे बरेच विनामूल्य आणि सर्जनशील मार्ग आहेत. टोपी, हातमोजे, सनग्लासेस, स्कार्फ, ब्रीफकेस आणि पॉकेटबुक मुलांचे तासनतास मनोरंजन करताना कल्पनारम्य भूमिका बजावण्यास प्रेरणा देतील.

घराभोवती सहज उपलब्ध असलेल्या ओपन-एंडेड मोफत वस्तू पुरेशा आहेत, परंतु  लिटल ड्रेस अप शॉप सारख्या साइट्स मुलांना डझनभर पोशाख, ड्रायव्हरपासून सिंड्रेलापर्यंत, आणि खेळ वाढवण्यासाठी सर्व प्रकारच्या ॲक्सेसरीज देतात. वाचा: The Most Inspirational Personalities | सर्वात प्रेरणादायी व्यक्तिमत्व

नाटक तयार करणे

The Best Activities for Kids
Photo by Robert Stokoe on Pexels.com

कौटुंबिक नाटक जेव्हा लहान मुलांनी तयार केलेल्या नाटकातून जन्माला येते तेव्हा आनंददायी असू शकते. चिरस्थायी आठवणी बनवताना आणि मुलाचा आत्मविश्वास वाढवताना, पालक आणि भावंडांसह एक कामगिरी करणे मुलांना टीमवर्क शिकवते.

रिहर्सलपासून सुरुवातीच्या रात्रीपर्यंत, मुले प्रॉप्स गोळा करताना आणि डायलॉग लिहिताना त्यांच्या ओळी शिकण्यात व्यस्त राहतील. वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा

भेट कार्ड तयार करणे

Visiting Cards
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

एखाद्या प्रिय व्यक्तीच्या चेहऱ्यावर हसू आणण्यासाठी मेलबॉक्समध्ये होममेड कार्ड वापरण्यापेक्षा चांगला मार्ग नाही. लिफाफे, बांधकाम कागद, क्रेयॉन, स्टॅम्प आणि काहींना साधा संदेश पाठवायला आवडते.

तथापि, मुले थोडी अधिक सर्जनशील असू शकतात, अगदी काही अतिरिक्त पुरवठ्यासह पॉप अप, फिंगरप्रिंट आणि पीक-ए-बू कार्ड बनवू शकतात. मार्गदर्शनासाठी सुरुवातील पालकांनी मुलांना कल्पना सुचवावी व कार्ड तयार करण्याच्या टीप्स दयाव्यात. वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

सारांष- The Best Activities for Kids

conclusion word formed from lettered yellow tiles
Photo by Ann H on Pexels.com

अशाप्रकारे मुलांच्या बाबतीत केलेल्या अभ्यासात असे आढळून आले आहे की, बालपणात शिकलेली जीवनशैली प्रौढत्वात व्यक्तीसोबत राहण्याची शक्यता जास्त असते. खेळ आणि शारीरिक ॲक्टिव्हिटी हे कौटुंबिक प्राधान्य असल्यास, ते मुलांना आणि पालकांना आयुष्यभर आरोग्यासाठी मजबूत पाया प्रदान करतील. वाचा: The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

लक्षात ठेवा संतुलित आहारासोबत व्यायामामुळे निरोगी, सक्रिय जीवनाचा पाया घातला जातो. पालक करु शकतील अशा सर्वात महत्वाच्या गोष्टींपैकी एक म्हणजे त्यांच्या मुलांमध्ये जीवनाच्या सुरुवातीच्या काळात निरोगी सवयींना प्रोत्साहन देणे महत्वाचे आहे. वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love