Skip to content
Marathi Bana » Posts » Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

Popular Tourist Destinations in India

Popular Tourist Destinations in India | भारतातील तरुणांसाठी पर्यटन स्थळे; आपल्या आयुष्यातील सर्वात सुंदर क्षण अनुभवण्यासाठी; या नयनरम्य ठिकाणी काही क्षण घालवा.

तुमचा देशांतर्गत ठिकाणांना भेट देण्याचा विचार असेल तर; भारतातील काही ठिकाणांची माहिती येथे दिलेली आहे. ती फक्त ठिकाणे नाहीत; तर तुमच्या आठवणींमध्ये राहणारे अविश्वसनीय अनुभव देखील असतील. चेरापुंजीतील लिव्हिंग रुट ब्रिजेसवर चालण्यापासून; ते लडाख ओलांडून बाईक ट्रिपपर्यंत; हिमालयातील व्हॅली ऑफ फ्लॉवर्समधून ट्रेक करणे; ते ओरिसामध्ये सर्फिंग करणे, प्रत्येकासाठी काहीतरी नवीन आणि अविस्मरनीय असेल. (Popular Tourist Destinations in India)

आपल्या आयुष्यातील सर्वात सुंदर क्षण अनुभवण्यासाठी; या नयनरम्य ठिकाणी काही क्षण घालवा. हे सर्वात सुंदर क्षण अनुभवण्यासाठी ही  ठिकाणे एक्सप्लोर करा.

चंद्रताल तलाव (Popular Tourist Destinations in India)

Popular Tourist Destinations in India
Image Sourse

चिग्मा किंवा चंद्रताल हे हिमाचलमधील; उंचावरील तलावाला, त्याच्या चंद्रासारख्या आकारामुळे; हे नाव देण्यात आले आहे; तेथे जाण्यासाठी निश्चितच प्रयत्न करणे योग्य आहे. चंद्रताल, भारतातील सर्वात सुंदर तलावांपैकी एक आहे; येथील बर्फाच्छादित शिखरांनी वेढलेले खोल निळे तलाव; हे एक असे दृश्य आहे जे तुम्हाला आयुष्यभर लक्षात राहील.

चिग्मा किंवा चंद्र ताल म्हणजे चंद्राचे सरोवर; किंवा चंद्र ताल हे भारतातील हिमाचल प्रदेशातील; लाहुल आणि स्पिती जिल्ह्याच्या लाहौल भागातील; एक सरोवर आहे. चंद्र ताल हे चंद्रा नदीच्या उगमस्थानाजवळ आहे; खडबडीत आणि आतिथ्य नसलेला परिसर असूनही; ते उन्हाळ्यात काही फुले आणि वन्यजीवांसह संरक्षित आहे. हे पर्यटक आणि उंचावरील ट्रेकर्सचे आवडते ठिकाण आहे.

Popular Tourist Destinations in India
Image Sourse

चंद्र ताल तलाव समुद्र तापू पठारावर आहे, ज्यातून चंद्रा नदी; चिनाबची उगम नदी दिसते. सरोवराचे नाव त्याच्या चंद्रकोर आकारावरुन पडले आहे; हे हिमालयात सुमारे 4,300 मीटर उंचीवर आहे.  सरोवराच्या एका बाजूला स्क्रीचे पर्वत दिसतात आणि दुसऱ्या बाजूला एक वर्तुळ आहे.

प्राणी आणि वनस्पती (Popular Tourist Destinations in India)

Popular Tourist Destinations in India
Image Sourse

तलावाच्या काठावर विस्तीर्ण कुरणं आहेत; वसंत ऋतूच्या काळात, या कुरणांवर शेकडो प्रकारच्या विविधरंगी रानफुलांनी; जणुकाही रंगांची उधळण केली आहे असे वाटते. चद्र तालच्या उत्तरेला गवताचे मैदान होते; जेथे मेंढपाळ कुल्लू आणि कांगडा येथून मेंढया चरण्यासाठी मोठे कळप आणत होते; अति चराईमुळे, गवताळ प्रदेश आता निकृष्ट झाले आहेत.

चंद्र ताल हे हिम बिबट्या, स्नो कॉक, चुकोर, ब्लॅक रिंग स्टिल्ट, केस्ट्रेल; गोल्डन ईगल, चाफ, रेड फॉक्स, हिमालयन आयबेक्स आणि ब्लू शीप; यासारख्या काही प्रजातींचे घर आहे. कालांतराने, या प्रजातींनी विशेष शारीरिक वैशिष्ट्ये विकसित करुन; थंड रखरखीत हवामान, तीव्र किरणोत्सर्ग आणि ऑक्सिजनची कमतरता यांच्याशी जुळवून घेतले आहे. तेथे रुडी शेलडक सारख्या स्थलांतरित प्रजाती उन्हाळ्यात आढळतात. वाचा: Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

सोलांग व्हॅली (Popular Tourist Destinations in India)

Popular Tourist Destinations in India
Image Sourse

सोलांग व्हॅलीचे नाव सोलंग म्हणजे जवळचे गाव; आणि नाला किंवा पाण्याचा प्रवाह या शब्दांच्या संयोगावरुन पडले आहे. हिमाचल प्रदेश, भारतातील रोहतांग पासच्या वाटेवर; मनालीच्या 14 किमी वायव्येला; हिमाचल प्रदेशमधील कुल्लू व्हॅलीच्या शीर्षस्थानी; ही एक दरी आहे. ती उन्हाळ्यातील आणि हिवाळ्यातील; क्रीडा परिस्थितीसाठी ओळखली जाते. पॅराशूटिंग, पॅराग्लायडिंग, स्केटिंग आणि झोर्बिंग हे सर्वात सामान्यपणे खेळले जाणारे खेळ आहेत.

Popular Tourist Destinations in India
Image Sourse

लॉनच्या विशाल उतारांमध्ये सोलांग व्हॅलीचा समावेश आहे; आणि एक लोकप्रिय स्की रिसॉर्ट म्हणून त्याची प्रतिष्ठा आहे. मे महिन्यापासून सुरु होणा-या उन्हाळ्याच्या महिन्यांत; बर्फ वितळतो आणि त्यानंतर स्कीइंगची जागा झोर्बिंगने घेतली जाते.

लोकांसाठी खोली असलेला एक विशाल बॉल; जो 200 मीटरच्या टेकडीवरुन खाली आणला जातो; पॅराग्लायडिंग, पॅराशूटिंग आणि घोडेस्वारी. एक स्की हिमालय रोपवे नुकताच उघडण्यात आला. वाचा: Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

Popular Tourist Destinations in India
Image Sourse

सोलांग व्हॅली इतकी मनमोहक आहे की ती; स्विस आल्प्सशी स्पर्धा करु शकते. आपले डोळे बंद करा, पर्वतीय हवेत श्वास घ्या आणि जेव्हा तुम्ही ते उघडाल; तेव्हा तुम्हाला बर्फाच्छादित पर्वत, हिरवीगार झाडे; आणि आकाशाचे एक चित्तथरारक चित्र पाहायला मिळेल. सोलांग व्हॅली हे भारतातील सर्वात छान ठिकाणांपैकी एक आहे; अशा सुंदर ठिकाणाला आपल्या मित्रासोबत जरुर भेट दया. वाचा: Know the facts about Pamban Bridge | पंबन ब्रिज

कुर्ग हिल स्टेशन (Popular Tourist Destinations in India)

Coffee
Image by Bishnu Sarangi from Pixabay

कुर्ग, ज्याला अधिकृतपणे कोडागु म्हणतात; हे कर्नाटकातील सर्वात जास्त भेट देणारे; आणि लोकप्रिय हिल स्टेशन आहे. उंच पर्वतांच्या मधोमध शांतपणे पडलेले; कुर्गचे लँडस्केपवर वर्षभर धुके असते. येथील आदिवासी कोडाव आहेत; कन्नड व्यतिरिक्त, या हिल स्टेशनच्या इतर दोन मुख्य भाषा; कोडगू आणि कोडवा आहेत. वाचा; The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

कोडागुला भेट देण्यासाठी सर्वोत्तम वेळ; ऑक्टोबर ते मे दरम्यान आहे. या हिल स्टेशनसाठी पीक सीझन; फेब्रुवारी ते मे दरम्यान असतो. कोडागु हा भारतातील कॉफीचा सर्वात मोठा उत्पादक आहे; तसेच, हे देशभरातील सर्वाधिक पाऊस असलेल्या ठिकाणांपैकी एक आहे. हिरव्यागार जंगलांनी आच्छादित टेकड्या आणि कॉफीचे मळे; चहाच्या बागा आणि संत्र्याच्या बागांनी नटलेले लँडस्केप, या हिल स्टेशनला चित्तथरारक व आश्चर्यकारक निसर्गसौंदर्य लाभले आहे.

वाचा: 10 Trees that release O2 at Night |’ही’ झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!

कोडागु मधील लोकप्रिय पर्यटन स्थळांमध्ये भागमंडला, तालकावेरी, निसर्गधामा, दुबरे, ॲबे फॉल्स, इरुप्पू फॉल्स; आणि नागराहोल नॅशनल पार्क यांचा समावेश होतो. कुर्गमधील पुष्पगिरी आणि ब्रह्मगिरी; हे ट्रेकिंगसाठी आदर्श आहेत. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

कुर्ग हे थंडगार डोंगराळ ठिकाण हिरवाईचे अतुलनीय दृश्य; तसेच शांतता प्रदान करते. कॉफी फार्म्सचा मोहक परफ्यूम संपूर्ण वातावरणात दरवळतो; भारतात भेट देण्यासाठी सर्वोत्तम आणि सुरक्षित ठिकाणांचा विचार केल्यास; कुर्गकडे नक्कीच दुर्लक्ष करता येणार नाही. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

अंदमान आणि निकोबार बेटे

Popular Tourist Destinations in India
Image Sourse

अंदमान आणि निकोबार बेटे हा भारताचा एक केंद्रशासित प्रदेश आहे; ज्यामध्ये 572 बेटे आहेत. त्यापैकी 37 बेटे बंगालचा उपसागर; आणि अंदमान समुद्राच्या जंक्शनवर आहेत. हे उष्णकटिबंधीय पावसाचे जंगल, लगतच्या भूभागापासून वेगळे असूनही, प्राणी जीवनाच्या विविधतेने आश्चर्यकारकपणे समृद्ध आहे. वाचा; Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

समुद्रकिनारे, स्नॉर्कलिंग आणि सी-वॉकिंग सारख्या साहसी खेळांच्या लोकप्रियतेमुळे; अंदमान आणि निकोबार बेटांचे पर्यटन वाढत आहे. NITI (नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ ट्रान्सफॉर्मिंग इंडिया); आयोग अंतर्गत; विविध बेटांचा विकास करण्याची योजना देखील प्रगतीपथावर आहे. सरकारच्या सहभागासह लक्झरी रिसॉर्ट्स एव्हिस आयलंड; स्मिथ आयलंड आणि लाँग आयलंडमध्ये योजना करण्यासाठी स्थापन केले आहेत.

वाचा: Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन
Popular Tourist Destinations in India
Image Sourse

पोर्ट ब्लेअरमध्ये, सेल्युलर जेल, महात्मा गांधी मरीन नॅशनल पार्क; अंदमान वॉटर स्पोर्ट्स कॉम्प्लेक्स; चाथम सॉ मिल, मिनी प्राणीसंग्रहालय; कॉर्बिनची खाडी, चिडिया टापू, वंदूर बीच, वन संग्रहालय; मानववंशशास्त्र संग्रहालय, मत्स्यसंग्रहालय ही मुख्य ठिकाणे आहेत. नौदल संग्रहालय, रॉस बेट आणि नॉर्थ बे बेट; यापूर्वी भेट दिलेले वायपर बेट आता प्रशासनाने बंद ठेवले आहे.

इतर ठिकाणी राधानगर बीचसाठी प्रसिद्ध हॅवलॉक बेट; स्कूबा डायव्हिंग, स्नॉर्कलिंग, सी वॉकिंगसाठी नील बेट; सिंक बेट, सॅडल शिखर, माउंट हॅरिएट; आणि मड ज्वालामुखी यांचा समावेश आहे. उत्तर अंदमान येथे असलेले दिगलीपूर देखील लोकप्रिय होत आहे; आणि अनेक पर्यटकांनी उत्तर अंदमानलाही भेट देण्यास सुरुवात केली आहे. दक्षिणेकडील समूह (निकोबार बेटे) बहुतेक पर्यटकांसाठी दुर्गम आहे. वाचा: Know about loudspeakers & law in India | ध्वनी प्रदुषण कायदा

वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा

भारतीय पर्यटकांना अंदमान बेटांना भेट देण्यासाठी; परवान्याची आवश्यकता नसते. परंतु त्यांना कोणत्याही आदिवासी भागाला भेट द्यायची असल्यास; त्यांना पोर्ट ब्लेअरमधील उपायुक्तांकडून विशेष परवानगी आवश्यक असते. परदेशी नागरिकांसाठी परवानग्या आवश्यक आहेत; हवाई मार्गाने येणाऱ्या परदेशी नागरिकांसाठी; पोर्ट ब्लेअर येथे आगमन झाल्यावर ते दिले जातात.

अधिकृत अंदाजानुसार, पर्यटकांचा प्रवाह 2008-09 मधील 130,000 वरुन 2016-17 मध्ये जवळपास 430,000 झाला. 2004 मध्ये राधा नगर समुद्रकिनारा आशियातील सर्वोत्तम समुद्रकिनारा म्हणून निवडला गेला.

वाचा: New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

पुष्कर– पर्यटक आणि भाविकांचे आवडते ठिकाण

Pushkar
Image Sourse

जत्रा आणि उत्सवांचे शहर म्हणून ओळखले जाणारे पुष्कर; हे भारतातील सर्वात जुन्या शहरांपैकी एक आहे. अजमेरच्या वायव्येस वसलेले, पुष्कर हे शांत शहर; राजस्थानला येणाऱ्या हजारो पर्यटक आणि भाविकांचे आवडते ठिकाण आहे. 510 मीटर उंचीवर असलेले पुष्कर; तीन बाजूंनी डोंगरांनी वेढलेले आहे. वाचा: Importance of the World Environment Day | पर्यावरण दिन

‘नाग पहार’, ज्याचा शब्दशः अर्थ साप पर्वत अजमेर आणि पुष्कर दरम्यान नैसर्गिक सीमा आहे. ‘राजस्थानची गुलाबाची बाग’ म्हणून ओळखले जाणारे; प्रसिद्ध पुष्कर गुलाबाचे सार जगभर निर्यात केले जाते. मनोरंजक पौराणिक इतिहासासोबतच, कालातीत वास्तुशिल्पाचा वारसा पुष्करला एक आकर्षक शहर बनवतो. वाचा; Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast | गॅस अपघात विमा

Pushkar
MINOLTA DIGITAL CAMERA

पौराणिक कथांनुसार, ब्रह्मदेवाला, विश्वाचा निर्माता मानला जाते; त्यांनी कमळ जमिनीवर सोडले आणि तत्काळ तलावाची निर्मिती झाली. त्यानंतर त्या फुलाच्या नावावरून; त्या जागेचे नाव ठेवण्याचा निर्णय घेतला; आणि त्यामुळे पुष्कर हे नाव पडले. संपूर्ण जगात ब्रह्मदेवाला समर्पित असलेले एकमेव मंदिर; पुष्कर शहरात आहे. हिंदू लोक पुष्करची यात्रा ही मोक्षप्राप्तीसाठी केलेली अंतिम तीर्थयात्रा मानतात. (Popular Tourist Destinations in India)

वाचा: How to get rid of house lizards? | घरातून पाली घालविण्याचे उपाय

पुष्कर तलाव, हिंदू धर्मग्रंथांनुसार, पवित्र पुष्कर तलावाचे वर्णन; ‘तीर्थराज’, सर्व तीर्थक्षेत्रांचा राजा म्हणून केले जाते. पवित्र पुष्कर तलावात स्नान केल्याशिवाय; कोणतेही तीर्थक्षेत्र पूर्ण मानले जात नाही. वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

अर्धगोलाकार आकार आणि सुमारे 8-10 मीटर खोल; पुष्कर तलाव 52 आंघोळीचे घाट आणि 400 हून अधिक मंदिरांनी वेढलेला आहे आणि खरोखर पाहण्यासारखे एक भव्य दृश्य आहे. वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

Pushkar
Image Sourse

पुष्कर जत्रा पाच दिवस चालते; आणि हे पाच दिवस गावकऱ्यांसाठी विश्रांतीचा आणि आनंदाचा काळ असतो. हा जत्रेचा काळ त्यांच्यासाठी सर्वात व्यस्त वेळ आहे; कारण हा देशातील सर्वात मोठा पशु मेळा आहे. 50,000 हून अधिक उंटांसह प्राणी, व्यापार आणि विक्रीसाठी दूरच्या ठिकाणाहून आणले जातात. वाचा; The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love