Skip to content
Marathi Bana » Posts » Agriculture the best courses after 10th | कृषी कोर्सेस

Agriculture the best courses after 10th | कृषी कोर्सेस

Agriculture: The best career courses after 10th

Agriculture the best courses after 10th | 10वी नंतर सर्वोत्तम करिअर पर्याय देणारे कृषी अभ्यासक्रम; त्यांचे फायदे, कालावधी, प्रकार व इतर महत्वाचे अभ्यासक्रम.

कृषी हा भारतीय अर्थव्यवस्थेचा महत्त्वाचा भाग आहे; भारतात उपलब्ध असलेल्या एकूण नोकऱ्यांपैकी अंदाजे 52 टक्के आणि जीडीपीमध्ये 18.1 टक्के योगदान देते. जवळजवळ दोन तृतीयांश नोकरदार वर्गासाठी जगण्याचे एकमेव साधन शेती आहे. म्हणून Agriculture the best courses after 10th कोर्स महत्वाचे आहेत.

अलिकडील काळात असे आढळून आले आहे की; 10वी नंतर अनेक विद्यार्थी अभ्यासक्रमासाठी कृषी क्षेत्राची निवड करत आहेत, ही चांगली गोष्ट आहे. जर विदयार्थ्यांनी करिअर म्हणून शेतीची निवड केली तर ते या क्षेत्रात खूप काही करु शकतात.

Agriculture the best courses after 10th या क्षेत्राची आवड असणारे विदयार्थी कृषी विषयावरील अनेक पदविका अभ्यासक्रम निवडू शकतात. या कोर्सेसची सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे कोर्स पूर्ण केल्यानंतर नोकरीच्या चांगल्या संधी उपलब्ध आहेत. कृषी पदविका अभ्यासक्रम हे विशेष अभ्यासक्रम आहेत; जे विदयार्थ्यांना  शेतीच्या विविध पद्धतींचे संपूर्ण ज्ञान  प्रदान करतात.

कृषी अभ्यासक्रमाचे फायदे

Agriculture: The best career courses after 10th
Photo by Ramazan Ceran on Pexels.com

शेती हा एक उत्तम विषय आहे जो उमेदवारांना विविध शेती पद्धतींबद्दल जाणून घेण्यास मदत करतो. विविध हंगामातील पिकांची लागवड आणि निगा या विषयीचे ज्ञान या कोर्समध्ये दिले जाते. हा कोर्स विदयार्थ्यांना शेती पद्धती आणि शेतीसाठी वापरल्या जाणा-या प्रगत यंत्रसामग्रीची संपूर्ण कल्पना देतो.

Agriculture the best courses after 10th; या अभ्यासक्रमाची मागणी दिवसेंदिवस वाढत आहे; दहावीनंतर इच्छुकांसाठी खालील अल्पकालीन व दिर्घकालीन अभ्यासक्रम आहेत. उमेदवार आपल्या पसंतीनुसार अभ्यासक्रमाची  निवड करु शकतात.

दहावी नंतरचे कृषी अभ्यासक्र व त्यांचा कालावधी

 • डिप्लोमा इन ॲग्रिकल्चर, कालावधी 2 ते 3 वर्षे
 • Diploma इन फूड प्रोसेसिंग, कालावधी 3 वर्षे
 • डिप्लोमा इन सीड टेक्नॉलॉजी, कालावधी 2 वर्षे
 • फलोत्पादन डिप्लोमा, कालावधी 2 वर्षे
 • डिप्लोमा इन ऑरगॅनिक फार्मिंग, कालावधी 6 महिने
 • पशुसंवर्धन पदविका, कालावधी 2 ते 3 वर्षे
 • डिप्लोमा इन ॲग्रो प्रोसेसिंग, कालावधी 3 वर्षे

सर्वोत्तम कृषी अभ्यासक्रम

Agriculture the best courses after 10th; या लेखामध्ये आपण दहावी नंतरच्या काही उत्तम कृषी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घेणार आहोत. ज्याचा विदयार्थ्यांना दहावीनंतरचा परिपूर्ण अभ्यासक्रम निवडण्यास मदत होईल.

यामध्ये बरेच अभ्यासक्रम असे आहेत, जे नोकरीच्या चांगल्या संधी देतात. कृषी अभ्यासक्रम करण्यासाठी उमेदवारांना विज्ञानाची पार्श्वभूमी असणे आवश्यक आहे.

1. अन्न प्रक्रिया डिप्लोमा- Agriculture the best courses after 10th

person adding flour into a bowl
Photo by Nicole Michalou on Pexels.com

आज आपल्याला माहीत असलेला खाद्य उद्योग हा विकास आणि उत्पन्न निर्मितीच्या मोठ्या क्षमतेचे प्रतिनिधित्व करतो; आणि कृषी क्षेत्रावरील भार कमी करतो. अर्थव्यवस्थेतील कृषी आणि औद्योगिक विभागांमधील अंतर कमी करण्यासाठी एक महत्त्वाचा घटक असल्याने, अन्न प्रक्रिया उद्योग हा भारतीय लोकसंख्येसाठी नोकऱ्या निर्माण करण्याच्या दिशेने एक नवीन दृष्टीकोन मानला जातो.

अन्न प्रक्रियेतील नोकऱ्यांसाठी उमेदवारांना अन्न प्रक्रियेत विशिष्ट पात्रता असण्याची आवश्यकता आहे. तसेच उपकरणांचा अनुभव आणि प्रक्रिया पद्धतींचे वैचारिक ज्ञान निश्चितपणे मदत करते. इतर कोणत्याही करिअरप्रमाणे, अन्नप्रक्रिया क्षेत्रात यशस्वी करिअर करण्यासाठी योग्य योग्यता पातळी असणे अत्यावश्यक आहे.

हे क्षेत्र प्रामुख्याने अन्न विज्ञान आणि तंत्रज्ञानाशी संबंधित आहे; ज्याचा वापर कच्च्या घटकांना अन्नात रुपांतरित करण्यासाठी केला जात आहे. या अभ्यासक्रमामध्ये उमेदवार खाद्यपदार्थांचे पॅकेजिंग, जतन आणि वितरणाचे प्रगत मार्ग शिकतात. हा एक रोजगाराभिमुख कोर्स आहे जो भरपूर स्कोप आणि चांगल्या भविष्यासह येतो.

वाचा: Food Product the best diploma after 12th | अन्न उत्पादन

भारतात अनेक महाविद्यालये आहेत जी विद्यार्थ्यांना वाजवी शुल्कात हा अभ्यासक्रम देतात. अन्न तंत्रज्ञानामध्ये मानव आणि प्राण्यांच्या वापरासाठी स्वच्छ आणि पौष्टिक अन्न प्रदान करण्यासाठी जतन, पॅकेजिंग आणि वितरण यासारख्या पद्धतींचा समावेश आहे.

भारतात, अन्न प्रक्रिया तंत्रज्ञान ग्राहक उद्योगाच्या क्षेत्रात वाढत आहे ज्यामध्ये पास्ता, नूडल्स, ब्रेड, केक, पेस्ट्री, रेडी टू इट प्रॉडक्ट्स आणि रेडी टू कुक प्रॉडक्ट्स यांचा समावेश आहे. 

2. कृषी पदविका- Agriculture the best courses after 10th

Agriculture: The best career courses after 10th
Photo by Przemek Markowski on Pexels.com

या अभ्यासक्रमासाठी पात्रता निकष म्हणजे उमेदवाराने इ 10 वी बोर्ड परीक्षेत किमान 50% गुण मिळणे आवश्यक आहे; हा अभ्यासक्रमासाठी किमान निकष आहे. या अभ्यासक्रमात प्रवेशासाठी प्रवेश परीक्षा घेतली जाते आणि परीक्षेतील कामगिरीच्या आधारे विद्यार्थींची निवड केली जाते.

प्रवेशासाठी उमेदवारांना परीक्षेचे फॉर्म ऑनलाइन पद्धतीने भरावे लागतात. अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर, उमेदवार सरकारी आणि खाजगी दोन्ही क्षेत्रात उत्तम नोकरी मिळवू शकतात.

3. अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाच्या वापराशी संबंधित डिप्लोमा

या अभ्यासक्रमासाठी उमेदवारांना इ. 10वी मध्ये विज्ञान विषयांसह  किमान 55% गुण असणे आवश्यक आहे. या अभ्यासक्रमात विदयार्थी तृणधान्ये, फळे, भाजीपाला, मांस आणि मासे यांच्या उत्पादनात अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाच्या वापराशी संबंधित ज्ञान मिळवतात.

लागवडीच्या प्रक्रियेत सामील असलेल्या तंत्रज्ञानाच्या प्रगत पद्धतींपैकी हा एक अभ्यासक्रम आहे. यामध्ये विदयार्थी खाद्यपदार्थांवर प्रक्रिया आणि इतर संबंधित बाबी देखील शिकतात. या विषयाला अलिकडे भरपूर वाव असल्यामुळे विदयार्थ्यांचा यया विषयाकडे पाहण्याचा दृष्टीकोन बदलला आहे.

4. सीड टेक्नॉलॉजीमध्ये डिप्लोमा

सध्याच्या काळात लागवड आणि शेती प्रक्रियेसाठी विविध तंत्रे आणि पद्धती वापरल्या जात आहेत. सीड टेक्नॉलॉजी हा सर्वात जास्त मागणी असलेला कोर्स आहे, जो विदयार्थ्यांना बियाणे कसे वाढवायचे आणि त्यांचे उत्तम प्रकारे संगोपन कसे करायचे हे शिकवतो.

हा अभ्यसक्रम शेतीच्या प्रगत पद्धतींपैकी एक आहे. या कोर्समध्ये बियाण्यांवर प्रक्रिया करण्याचा प्रगत मार्ग आणि बियाणे चाचणी देखील समाविष्ट आहे. या अभ्यासक्रमासाठी उमेदवार इयत्ता दहावी उत्तीर्ण झाल्यानंतर प्रवेश घेऊ शकतात. कोर्स पूर्ण केल्यानंतर विदयार्थ्यांना भरपूर स्कोप आणि नोकरीच्या संधी मिळतील. वाचा: Diploma in Food Processing | अन्न प्रक्रिया डिप्लोमा

5. फलोत्पादन डिप्लोमा- Agriculture the best courses after 10th

women on top of harvested bananas
Photo by Arti Agarwal on Pexels.com

सध्याच्या उद्योगात फलोत्पादन हा सर्वात वेगाने वाढणारा आणि अनेकांना रोजगार उपलब्ध करुन देणारा व्यवसाय आहे. समाजातील खूप मोठा वर्ग या उद्योगात गुंतलेला आहे.

हा कोर्स करण्याची इच्छा असलेले उमेदवार दहावी पूर्ण केल्यानंतर फलोत्पादनाचा पदविका अभ्यासक्रम करु शकतात. हा दोन वर्षांचा अभ्यासक्रम असून उमेदवारांची निवड गुणवत्तेच्या आधारावर केली जाते. जर उमेदवाराने इ. 10वी बोर्ड परीक्षेमध्ये किमान 55% गुण मिळवले तर त्यांना हा अभ्यासक्रम शिकण्याची संधी मिळू शकते.

कोर्स फी नाममात्र असल्यामुळे कोणतेही उमेदवार या अभ्यासक्रमात प्रवेश घेण्यासाठी प्रयत्न करु शकतात. हा विषय वनस्पती आणि बियांच्या लागवडीशी संबंधित आहे. यामध्ये फुलांच्या रोपांची लागवड करण्याच्या प्रगत पद्धतीचा देखील समावेश आहे.

6. सेंद्रिय शेतीचा डिप्लोमा

वाढत्या प्रदूषणामुळे आणि इतर समस्यांमुळे बरेच लोक त्यांच्या आहारात सेंद्रिय पदार्थांचा समावेश करण्यास प्राधान्य देतात. सेंद्रिय शेतीवरील अल्प-मुदतीचा अभ्यासक्रम ताजी शेती उत्पादने तयार करण्यास मदत करेल. दहावी पूर्ण केल्यानंतर तुम्ही या कोर्सचा लाभ घेऊ शकता. वाचा: Bachelor of Fine Arts after 12th | बॅचलर ऑफ फाइन आर्ट्स

हा कोर्स माहितीपूर्ण आहे आणि मोठ्या संधींसह अनेक फायदे देतो. या कोर्समधून तुम्हाला खूप काही शिकायला मिळेल हे नक्की. हे तुम्हाला अनेक कृषी कंपन्यांमध्ये उत्कृष्ट नोकरी मिळविण्यात मदत करु शकते. या विषयात तुमचे भविष्य आणि करिअर चांगले होऊ शकते. वाचा: Diploma in Aerospace Engineering after 10th | एरोस्पेस डिप्लोमा

7. पशुपालन डिप्लोमा- Agriculture the best courses after 10th

Agriculture: The best career courses after 10th
Photo by Matthias Zomer on Pexels.com

दहावी पूर्ण केल्यानंतर तुम्ही अनुसरण करू शकता असा आणखी एक कोर्स म्हणजे पशुपालन. हा दोन वर्षांचा कोर्स आहे जो तुम्ही ऑनलाइन आणि ऑफलाइन अशा दोन्ही पद्धतीने करू शकता. या अभ्यासक्रमाला प्रवेश घेण्यासाठी विज्ञान विषयाचा चांगला अभ्यास असणे गरजेचे आहे.वाचा: The Best ITI Trades After 8th and 10th | सर्वोत्तम आयटीआय कोर्स

हा कोर्स आपल्याला विषय अधिक चांगल्या पद्धतीने जाणून घेण्यास मदत करेल. त्यामुळे, इयत्ता 10 मध्ये 55% गुण मिळाल्यास तुम्ही या कोर्सला प्रवेश घेऊ शकता. प्रवेश एकतर प्रवेश परीक्षेद्वारे किंवा गुणवत्तेच्या आधारावर केला जातो. या कोर्समध्ये चांगल्या नोकरीच्या संधी आहेत. वाचा: Career Opportunities in the Arts Stream: 10 वी नंतर करिअर संधी

8. कृषी-उत्पादन प्रक्रियेत डिप्लोमा

अजून एक विषय किंवा कोर्स तुम्ही दहावीनंतर घेऊ शकता तो म्हणजे ॲग्रो प्रॉडक्ट्स प्रोसेसिंग. हा कोर्स अफाट संधी आणि संभावनांची दारे खुली करतो. अभ्यासक्रमाचा कालावधी एक वर्ष ते दोन वर्षांचा आहे. या कोर्सला प्रवेश मिळवण्यासाठी तुम्ही इयत्ता 10 मध्ये किमान 50% गुण मिळवले तर मदत होईल. वाचा: Diploma in Mechanical Engineering After 10 | मेकॅनिकल डिप्लोमा

हा कोर्स नोकरीचे नवीन मार्ग उघडेल आणि तुम्हाला चांगले भविष्य मिळेल. या अभ्यासक्रमाची मागणी दिवसेंदिवस वाढत आहे. बहुतेक कंपन्या या पार्श्वभूमीवर उमेदवार शोधतात. अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर उमेदवारांना नोकरीचा चांगला पर्याय मिळेल. वाचा: Diploma in Petroleum Engineering after 10th: पेट्रोलियम डिप्लोमा

9. काढणीपश्चात तंत्रज्ञानाचा डिप्लोमा

काढणीनंतरच्या तंत्रज्ञानाचा डिप्लोमा कोर्स तुम्हाला चांगली नोकरी मिळवून देईल. तुम्ही दहावी पूर्ण केल्यानंतर अभ्यासक्रमाचा लाभ घेऊ शकता. यासाठी उमेदवार 55% गुणांसह विज्ञान पार्श्वभूमी असणे आवश्यक आहे. तृणधान्ये, फळे, भाजीपाला, मांस आणि मासे यांच्या उत्पादनात अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाच्या वापराशी संबंधित हा विषय आहे.

लागवडीच्या प्रक्रियेत सामील असलेल्या तंत्रज्ञानाच्या प्रगत पद्धतींपैकी हा एक आहे. तुम्हाला खाद्यपदार्थांवर प्रक्रिया आणि इतर संबंधित बाबी शिकण्यास भरपूर वाव असलेला हा एक विषय आहे. वाचा: Diploma in Information Technology after 10th | आयटी डिप्लोमा

या कोर्सनंतर नोकरीचे पद

Agriculture: The best career courses after 10th
Photo by cottonbro on Pexels.com

विदयार्थी या क्षेत्रात प्रचंड एक्सपोजर अनुभवू शकतात. कृषी पार्श्वभूमी असलेल्या उमेदवारांसाठी भरपूर नोकऱ्या निर्माण केल्या जातात. जर तुम्हाला कमी वयात काही चांगले करायचे असेल तर; तुम्ही हा कोर्स करु शकता. फक्त एक गोष्ट आवश्यक आहे आणि ती म्हणजे उमेदवारांना विज्ञानाची पार्श्वभूमी असली पाहिजे. वाचा: Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतरचे डिप्लोमा

सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, उमेदवारांना Agriculture: The best career courses after 10th; या विषयात चांगली आवड असणे आवश्यक आहे. त्यातून नोकरीचे नवीन मार्ग आणि संधी मिळतील. कोर्सनंतर विदयार्थ्यांना अनेक मोठ्या संस्थांमध्ये काम करण्यास वाव मिळेल. वाचा: List of the most popular courses after 10th: 10 वी नंतर पुढे काय?

दहावी नंतरचे इतर अभ्यासक्रम

 • मर्चंट नेव्ही
 • पदविका अभ्यासक्रम
 • अल्पकालीन अभ्यासक्रम
 • पॅरामेडिकल अभ्यासक्रम
 • सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी
 • आयटीआय अभ्यासक्रम
 • पशुवैद्यकीय अभ्यासक्रम
 • वाणिज्य अभ्यासक्रम
 • ॲनिमेशन कोर्सेस
 • कृषी अभ्यासक्रम
 • इंटिरियर डिझाइन कोर्सेस
 • नर्सिंग अभ्यासक्रम
 • अभियांत्रिकी पदविका अभ्यासक्रम
 • वाचा: Diploma in Architecture Engineering | आर्किटेक डिप्लोमा
 • कला अभ्यासक्रम
 • होमिओपॅथी अभ्यासक्रम
 • विज्ञान अभ्यासक्रम
 • कौशल्य विकास अभ्यासक्रम
 • हॉटेल मॅनेजमेंट अभ्यासक्रम
 • आर्किटेक्चर कोर्सेस
 • व्यावसायिक अभ्यासक्रम
 • विमानचालन अभ्यासक्रम
 • संगणक अभ्यासक्रम
 • फोटोग्राफी कोर्स
 • लॅब टेक्निशियन कोर्सेस
 • फिजिओथेरपी अभ्यासक्रम
 • पॉलिटेक्निक अभ्यासक्रम
 • व्यावसायिक अभ्यासक्रम
 • फॅशन डिझायनिंग कोर्स
 • इव्हेंट मॅनेजमेंट कोर्स

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love