Skip to content
Marathi Bana » Posts » How Important is Learning Abacus? | अबॅकसचे महत्व

How Important is Learning Abacus? | अबॅकसचे महत्व

girl holding multi colored wooden abacus

How Important is Learning Abacus? | अबॅकस शिकण्याचे महत्व, अ‍ॅबॅकस शिकणे केवळ बेरीज, गुणाकार, वजाबाकी आणि भागाकार यांसारख्या मूलभूत गणनेतच मदत करत नाही तर, दशांश गुण, ऋण संख्या इत्यादींच्या प्रभावी मोजणीतही मदत करते.

जगभरातील अनेक देश मूलभूत गणिते शिकवण्यासाठी अबॅकसचा वापर करतात. गणित शिकण्याचा एक प्रगत प्रकार म्हणून, अनेक शाळा, विशेषत: आशियातील, प्राथमिक आणि माध्यमिक दोन्ही वर्गांमध्ये अबॅकस वापरतात. तरुण विद्यार्थ्यांसाठी मानसिक गणित करण्याची ही सर्वात प्रभावी पद्धत म्हणून सिद्ध झाली आहे. (How Important is Learning Abacus?)

अ‍बॅकस शिकणे केवळ बेरीज, गुणाकार, वजाबाकी आणि भागाकार यांसारख्या मूलभूत गणनेतच मदत करत नाही तर दशांश गुण, ऋण संख्या इत्यादींची प्रभावी मोजणी करण्यासही मदत करते, यावरुन ॲबॅकसची उपयुक्तता लक्षात येते. (How Important is Learning Abacus?)

शालेय विद्यार्थ्यांसाठी अबॅकस प्रशिक्षणाचे महत्व काय आहे

child playing with an abacus and learning to count
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

अबॅकस हे प्राचीन काळी मध्य पूर्व, युरोप आणि आशियाच्या काही भागांमध्ये वापरले जाणारे मोजण्याचे साधन आहे. अबॅकस हे अरबी अंक प्रणाली लोकप्रिय होण्यापूर्वी शोधण्यात आलेले एक साधन आहे आणि म्हणूनच अबॅकसचा वापर केवळ व्हिज्युअलायझेशन आणि अंकगणितीय तर्कांवर अवलंबून आहे.

अबॅकसमध्ये पंक्ती आणि स्तंभांमध्ये मांडलेल्या मणीसह मोजणी फ्रेम असते. हे मणी वेगवेगळ्या संख्येचे प्रतिनिधित्व करतात. जरी कॅल्क्युलेटरने जगभरात अबॅक्युसेसची जागा घेतली असली तरी; लहान वयात मुलांना अंकगणित शिकवण्यासाठी अबॅक्युसेसचा वापर केला जातो.

ते मोठ्या संख्येची बेरीज, वजाबाकी, भागाकार आणि गुणाकार करण्यासाठी वापरले जाऊ शकतात. प्रगत वापरकर्ते या उपकरणाचा वापर करुन नैसर्गिक नसलेल्या संख्यांवर अंकगणितीय क्रिया देखील करु शकतात.

जेव्हा मुले अबॅकस कसे वापरायचे ते शिकतात, तेव्हा ते इतर मुलांच्या तुलनेत त्यांना अनेक विकासात्मक फायदे देते. या साधनाचा मुलांना परिचय करुन देण्याचे अनेक तात्काळ आणि दीर्घकालीन फायदे आहेत. यापैकी काही फायदे खाली दिलेले आहेत.

कल्पनाशक्ती आणि व्हिज्युअलायझेशन सुधारते- How Important is Learning Abacus?

How Important is Learning Abacus?
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

यंत्रावरील मणी वेगवेगळ्या आकड्यांचे प्रतिनिधित्व करत असल्याने, मुले या अंकांची प्रभावीपणे कल्पना करायला शिकतात. यामुळे मुलांना संख्यांची चांगली समज मिळते आणि त्यांच्या भविष्यातील अभ्यासात जटिल गणिती समस्यांची कल्पना करण्याची क्षमता सुधारते. (How Important is Learning Abacus?)

लहान वयात अबॅकसशी ओळख करुन दिल्यास मुले अपूर्णांक, दशांश आणि अगदी नैसर्गिक नसलेल्या संख्याही अधिक सहजतेने समजू शकतात.

मुलांना अबॅकस वापरण्याच्या प्रगत टप्प्यावर अबॅकसची कल्पना करण्यास आणि त्यांची गणना करण्यास प्रोत्साहित केले जाते. त्यामुळे त्यांची कल्पनाशक्ती सुधारते.

कल्पनाशक्ती आणि व्हिज्युअलायझेशन ही दोन्ही आवश्यक साधने आहेत जी मुलांना त्यांच्या सर्व शक्यतांमध्ये मदत करतात. हे स्मृती आणि सर्जनशीलतेला चालना देऊन सुधारित लेखन आणि वाचन करण्यास मदत करते

मेंदूच्या दोन्ही बाजूंचा वापर केला जातो- How Important is Learning Abacus?

How Important is Learning Abacus?
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

मेंदूची डावी बाजू तार्किक कारणासाठी ओळखली जाते, तर उजवी बाजू सर्जनशीलतेसाठी जबाबदार असते. अबॅकसचा वापर अंकगणित गणनेसाठी केला जातो. हे मुलांना संख्यांची कल्पना करण्यास प्रोत्साहित करते.

त्यामुळे, अबॅकस मुलांना त्यांच्या मेंदूच्या दोन्ही बाजू एकाच वेळी वापरण्यास मदत करते. याचा त्यांच्या मानसिक विकासावर लक्षणीय परिणाम होतो.

संशोधकांनी असे निरीक्षण केले आहे की लहान वयातच अबॅकस प्रशिक्षण घेतलेल्या मुलांमध्ये ऑडिओ आणि व्हिज्युअल मेमरी आणि गणितीय तर्क कौशल्ये चांगली असतात. अबॅकस प्रशिक्षणाचा जगभरातील मुलांच्या मानसिक विकासावर सकारात्मक परिणाम झाला आहे.

जेव्हा विद्यार्थी अबॅकस वापरायला शिकतात, तेव्हा ते अंक काढण्यासाठी हात आणि मणी असलेले साधन वापरतात. असे मानले जाते की बोटांचा वापर करुन हालचाल त्यांना मेंदू सेन्सर्स सक्रिय करण्याची संधी देते.

उजव्या हातातील क्रिया त्यांना समन्वय साधण्यास मदत करते आणि मेंदूच्या डाव्या बाजूला आणि त्याउलट. यामुळे मेंदूला अनेक फायदे होतात.

वाचा: My First Day At School- 4 Essays | शाळेतील पहिला दिवस

एकाग्रता आणि संज्ञानात्मक क्षमता सुधारते- How Important is Learning Abacus?

How Important is Learning Abacus?
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

संशोधकांनी अबॅकस प्रशिक्षणावरील परिणाम निश्चित करण्यासाठी विद्यार्थ्यांच्या वर्गाचा अभ्यास केला. अबॅकस प्रशिक्षण घेतलेल्या मुलांची एकाग्रता न घेतलेल्या मुलांच्या तुलनेत सुधारली असल्याचे दिसून आले.

अबॅकस आणि सामान्य अभ्यास या दोन्हीसाठी गणिते मनात केली जातात; ज्यामुळे एकाग्रता पातळी सुधारते. जेव्हा मूल एकाग्र होण्यास शिकते, तेव्हा ते विशिष्ट समस्यांवर लक्ष केंद्रित करण्यास शिकते, मग ते घरी असो किंवा शाळेत, त्यामुळे एकाग्रतेने त्याला प्रवृत्त केले जाते.

वाचा: How to Teach Kids to Read | मुलांना वाचन कसे शिकवायचे

अबॅकस प्रशिक्षणामुळे मुलांना संज्ञानात्मक क्षमता विकसित होण्यास मदत होते. लहान वयातच अबॅकस प्रशिक्षणाची ओळख करुन दिल्यास मुले जटिल संख्यांवर प्रक्रिया करु शकतात आणि शैक्षणिक संकल्पना अधिक सहजतेने समजून घेऊ शकतात.

संशोधकांनी अबॅकस ट्रेनिंगमध्ये ओळखल्या गेलेल्या मुलांच्या मेंदूच्या शरीरशास्त्रात लक्षणीय बदल पाहिला आणि मेंदूच्या विकासावर लक्षणीय परिणाम झाल्याचे आढळले. मुले त्यांच्या शैक्षणिक पातळीच्या पलीकडे असलेली अंकगणितीय गणना करु शकतात. वाचा: Benefits of Reference Books in Study | संदर्भ ग्रंथांचे महत्व

अबॅकस मुलांच्या सर्वांगीण विकासास मदत करते

How Important is Learning Abacus?
Photo by Tara Winstead on Pexels.com

बॅकसची गणना मणी हलवून केली जात असल्याने, हे मनासाठी उत्कृष्ट सिम्युलेटर म्हणून कार्य करते. जटिल अंकगणित समस्या सोडवताना मुले त्यांच्या बोटांचा वापर करत असल्याने, अबॅकस प्रशिक्षण त्यांच्या एकूण मोटर कौशल्यांमध्ये सुधारणा करण्यास बांधील आहे. (How Important is Learning Abacus?)

अबॅकसची गणना मणी हलवून केली जात असल्याने, हे मनासाठी उत्कृष्ट सिम्युलेटर म्हणून कार्य करते. जटिल अंकगणित समस्या सोडवताना मुले त्यांच्या बोटांचा वापर करत असल्याने, अबॅकस प्रशिक्षण त्यांच्या एकूण मोटर कौशल्यांमध्ये सुधारणा करण्यास बांधील आहे.

हे, संज्ञानात्मक क्षमता आणि विश्लेषणात्मक तर्क सुधारण्यास मदत करते या वस्तुस्थितीसह, हे सिद्ध करते की अबॅकस मुलांच्या सर्वांगीण विकासास मदत करते. वाचा: 14 Benefits of Abacus for Kids | मुलांसाठी ॲबॅकस शिकण्याचे फायदे

मुलांचा गणिताचा मजबूत पाया तयार होतो

How Important is Learning Abacus?
Photo by Eren Li on Pexels.com

मुले शाळेत शिकतात तो सर्वात आव्हानात्मक विषय गणित आहे हे गुपित आहे. योग्य वयात अबॅकस प्रशिक्षण त्यांना स्पर्धेच्या पुढे राहण्यास आणि कमी वयात संख्या, गणिती गणना आणि विश्लेषणात्मक तर्क समजून घेण्यास मदत करते.

यामुळे मुलांमध्ये आत्मविश्वासाची भावना निर्माण होते आणि ते इतरांपेक्षा वरचढ ठरतात. अशा प्रकारे, अबॅकस प्रशिक्षण मुलांचे विषयांशी संबंध सुधारण्यासाठी, त्यांना मजेदार, समजण्यास सोपे आणि अंमलात आणण्यासाठी सहज सोपे मानले जाते.

काही शाळांनी हे फायदे ओळखले आहेत आणि हे प्रशिक्षण त्यांच्या शालेय अभ्यासक्रमात समाकलित करण्याचे आव्हान स्वीकारले आहे. ते विद्यार्थ्यांना त्यांच्या क्षमतेची जाणीव करुन देण्यासाठी त्यांना अबॅकस प्रशिक्षण देण्यात पुढाकार घेत आहेत.

ते पालकांना या प्रशिक्षणाचा आणि इतर अभ्यासेतर ॲक्टिव्हिटींचा फायदा समजून घेण्यासाठी आणि त्यांच्या मुलांना त्यांचे सर्वोत्तम पाऊल पुढे टाकण्यासाठी प्रेरित करतात. वाचा: How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

मुलांसाठी अबॅकस शिकणे त्यांना अंकगणितातील आकडेमोड सुलभ, जलद आणि स्पष्टपणे अचूक बनवून गणिताचा फोबिया दूर करण्यास मदत करते. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

आत्मविश्वास वाढण्यात मदत होते- How Important is Learning Abacus?

a young boy playing and studying   math
Photo by Pavel Danilyuk on Pexels.com

अबॅकस शिकण्याचा प्राथमिक फायदा म्हणजे लहान मुलाच्या मेंदूची कौशल्ये सुधारुन मेंदूची शक्ती वाढवणे. जेव्हा मुले अबॅकस वापरण्यास शिकतात, तेव्हा ते संख्या मोजण्यासाठी त्यांचे हात आणि मणी असलेले साधन वापरतात.

असे मानले जाते की बोटांचा वापर करुन हालचाली त्यांना मेंदू सेन्सर्स सक्रिय करण्याची संधी देते. अबॅकस त्यांचा आत्मविश्वास आणि कौशल्ये वाढवते आणि त्यांना गणितात तरबेज बनवते.

अबॅकस शिक्षण मुलांसाठी विशेषतः बालपणाच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात महत्वाचे आहे कारण ते पूर्णतः कार्यक्षम मेंदूला मोल्डिंग करण्यात आणि इतर संज्ञानात्मक कौशल्ये मोठ्या प्रमाणात विकसित करण्यात महत्वपूर्ण भूमिका बजावते.

Abacus शिकणारी मुले ऐकणे, वेग, कल्पनाशक्ती, नावीन्य व सर्जनशीलता ही कौशल्ये आत्मसात करतात त्यामुळे त्यांचा आत्मविश्वास  वाढतो. वाचा: Tips for Good Parenting | चांगल्या पालकत्वासाठी टिप्स

अबॅकस का व कशासाठी शिकावे? How Important is Learning Abacus?

Teaching and learning process
Photo by Gustavo Fring on Pexels.com

जर आपण इतिहासाच्या पुस्तकांमध्ये खोलवर गेलो तर आपल्याला हे कळते की प्राचीन काळापासून जीवनाच्या कोणत्याही क्षेत्राशी संबंधित लोकांद्वारे मूलभूत अंकगणितीय समस्यांसाठी अबॅकसचा वापर केला जात असे. शतकानुशतके व्यावसायिकांनी त्यांचा नियमित व्यवसायाच्या उद्देशाने मूलभूत गणना करण्यासाठी याचा वापर केला आहे.

ज्याला त्याची गणना खूप लवकर आणि पूर्ण अधिकाराने करायची आहे त्यांच्यासाठी हा एक खरा सहाय्यक आहे. यामागे हेच कारण आहे की या आधुनिक युगातही मुलांना अबॅकस शिकायला आणि गणिते करायला शिकवण्याची गरज आहे.

कारण म्हणजे यंत्राचा साधेपणा आणि त्याचा देखावा ज्यामुळे मुलांना ते त्यांच्या खेळण्यासारखे वाटते आणि त्यावर गणना करताना त्यांना कधीही कंटाळा येऊ देत नाही. हे शिकणे देखील खूप सोपे आहे आणि लहान मुलांना शिकणे सोपे करते.

अबॅकसवर हिशोब केला जातो तेव्हा मनावर थोडा ताण निर्माण होतो. जे लोक नियमितपणे अबॅकसवर गणना करतात ते इलेक्ट्रॉनिक कॅल्क्युलेटरवर ती गणना करणा-या त्यांच्या इतर समकक्षांपेक्षा अधिक वेगाने करु शकतात.

वाचा: Benefits of Study Groups | अभ्यास गटांचे फायदे

अबॅकस शाळेच्या अभ्यासात मुलांना कशी मदत करु शकते?

Teaching aid
Photo by Eren Li on Pexels.com

बहुतेक मुलं बोटांच्या सहाय्याने मोजून ‘संख्या’ शिकतात. मोजता येण्याजोग्या वस्तूंच्या कमतरतेमुळे मुलांना 10 च्या पुढे संख्यात्मक संबंध समजणे कठीण होते. तर, अबॅकस कंक्रीट त्रिमितीय मणी-आधारित प्रणालीमध्ये बहु-अंकी संख्यात्मक संबंध सादर करते. वाचा: How to be a Successful Student: विद्यार्थी यशस्वी होण्याचा मार्ग

अबॅकसचा वापर करुन, लहान मुले संख्या मूल्यांशी संबंधित गणिताच्या संकल्पना सहजपणे समजून घेतात. त्यामुळे, अबॅकस गणित हे नियमित गणितापेक्षा अधिक श्रेष्ठ आहे जे मुलांना अमूर्त स्वरुपात सादर केले जाते.

अबॅकस मुलांमध्ये एकूण शैक्षणिक कौशल्यांमध्ये स्वारस्य निर्माण करण्यात आणि आव्हानांवर मात करण्यासाठी आणि समस्या सोडवण्याच्या क्षमता वाढविण्यात मदत करते. वाचा: Diploma in Early Childhood Education | बाल शिक्षण डिप्लोमा

सारांष- How Important is Learning Abacus?

अबॅकस मुलांशी स्पष्ट आणि तार्किक पद्धतीने संख्यात्मक संबंध स्थापित करते. अबॅकस मानसिक चित्र प्रशिक्षण स्मरणशक्ती वाढवते आणि मुलाची एकाग्रता पातळी सुधारते. प्रशिक्षणामुळे मुलाला प्रश्नांना त्वरित उत्तरे देता येतात.

याव्यतिरिक्त, वेगवान आणि जलद श्रवण प्रशिक्षण मुलाला अधिक लक्षपूर्वक आणि प्रभावीपणे ऐकून अभ्यासावर पूर्ण लक्ष केंद्रित करण्यास प्रोत्साहित करते. वाचा: The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका

सरतेशेवटी, अबॅकस प्रशिक्षण विद्यार्थ्यांना अधिक आत्मविश्वास आणि शालेय कामांमध्ये स्वारस्य निर्माण करते, दोन्ही अभ्यासक्रम आणि अतिरिक्त अभ्यासक्रम. मुलाची सर्जनशीलता आणि समस्यांचे विश्लेषण करण्याची क्षमता त्याद्वारे लक्षणीयरीत्या सुधारते. वाचा: Parents Role in the Education of Children |पाल्य, पालक व शिक्षण

अंकगणित कौशल्य विविध प्रकारे प्रशिक्षित केले जाऊ शकते. तथापि, गणितीय गणनेची समस्या त्वरीत आणि अचूकपणे सोडवणे प्रत्येक मुलाकडून नेहमीच साध्य होत नाही. वाचा: All About National Scholarship Portal | नॅशनल स्कॉलरशिप पोर्टल

अबॅकस मानसिक गणित कार्यक्रम शाळांमध्ये स्वीकारल्या जाणा-या अंकगणिताच्या पद्धतींना पूरक देखील बनवतो आणि विद्यार्थ्यांना गणिताची भीती, जर असेल तर त्यावर मात करण्यास आणि आत्मविश्वास मिळवण्यास मदत होते.  

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love