Skip to content
Marathi Bana » Posts » Health Benefits of Turmeric | हळदीचे आरोग्यदायी फायदे

Health Benefits of Turmeric | हळदीचे आरोग्यदायी फायदे

Health Benefits of Turmeric

Health Benefits of Turmeric | हळद आणि कर्क्युमिनचे बायोएक्टिव्ह व औषधी गुणधर्मांसह; आरोग्यदायी फायदे

हळद म्हणून ओळखला जाणारा मसाल्याचा पदार्थ; सर्वात प्रभावी पौष्टिक पूरक आहे. अनेक उच्च-गुणवत्तेचे अभ्यास दर्शवतात की; हळदीचे शरीरासाठी आणि मेंदूसाठी मोठे फायदे आहेत. यापैकी बरेच फायदे त्याच्या मुख्य सक्रिय घटक; कर्क्यूमिनपासून येतात. मसाल्याशी संबंधित सकारात्मक गुणधर्म जळजळ कमी करण्यापासून; काही कर्करोगाच्या पेशींशी लढण्यापर्यंत आहेत. हळद आणि कर्क्युमिन तसेच त्यांच्या फायद्यांबद्दल विज्ञान काय म्हणते ते जाणून घेण्यासाठी वाचा. (Health Benefits of Turmeric)

Table of Contents

हळद म्हणजे काय? (Health Benefits of Turmeric)

हळद हा मसाला आहे; जो करीला पिवळा रंग देते. हजारो वर्षांपासून भारतात हळद; मसाला आणि औषधी वनस्पती म्हणून वापरले जात आहे. अलीकडे, विज्ञानाने पारंपारिक दाव्यांचे समर्थन करण्यास सुरुवात केली आहे; की हळदीमध्ये औषधी गुणधर्मांसह संयुगे असतात. या संयुगांना कर्क्यूमिनोइड्स म्हणतात. सर्वात महत्वाचे म्हणजे; हळदीमध्ये कर्क्यूमिन हा मुख्य सक्रिय घटक आहे. यात शक्तिशाली दाहक-विरोधी प्रभाव आहेत; आणि एक अतिशय मजबूत अँटिऑक्सिडेंट आहे.

हळदीमध्ये औषधी गुणधर्मांसह बायोएक्टिव्ह संयुगे आहेत

Health Benefits of Turmeric
Photo by Marta Branco on Pexels.com

हळदीमध्ये कर्क्यूमिनचे प्रमाण जास्त नसते; वजनानुसार ते सुमारे 3% आहे. या औषधी वनस्पतीवरील बहुतेक अभ्यासांमध्ये; हळदीचा अर्क वापरला जातो. ज्यामध्ये मुख्यतः कर्क्यूमिन असते; डोस सहसा दररोज एक ग्रॅमपेक्षा जास्त असतो.

पदार्थांमध्ये फक्त हळदीचा मसाला म्हणून वापर करुन या पातळीपर्यंत पोहोचणे खूप कठीण आहे. म्हणूनच काही लोक; पूरक आहार वापरणे निवडतात. तथापि, कर्क्यूमिन आपल्या रक्तप्रवाहात खराबपणे शोषले जाते. कर्क्युमिनचे संपूर्ण परिणाम अनुभवण्यासाठी, त्याची जैवउपलब्धता सुधारणे आवश्यक आहे.

पिपेरिन असलेल्या काळ्या मिरीबरोबर; ते सेवन करण्यास मदत होते. पाइपरिन हा एक नैसर्गिक पदार्थ आहे; जो कर्क्यूमिनचे शोषण वाढवतो. खरं तर, सर्वोत्तम क्युरक्यूमिन सप्लिमेंट्समध्ये पाइपरिन असते; आणि यामुळे ते अधिक प्रभावी होते.

कर्क्युमिन देखील चरबीमध्ये विरघळणारा आहे; याचा अर्थ ते विघटन होते आणि चरबी किंवा तेलात विरघळते. म्हणूनच जास्त चरबीयुक्त जेवणासोबत; कर्क्यूमिन सप्लिमेंट्स घेणे ही चांगली कल्पना असू शकते.

हळदीमध्ये क्युरक्यूमिन, शक्तिशाली दाहक-विरोधी; आणि अँटिऑक्सिडंट गुणधर्म असलेला पदार्थ असतो. बहुतेक अभ्यासांमध्ये हळदीचा अर्क वापरला जातो; ज्यात मोठ्या प्रमाणात कर्क्यूमिन समाविष्ट करण्यासाठी प्रमाणित केले जाते.

कर्क्युमिन हे नैसर्गिक दाहक-विरोधी संयुग आहे

आयुर्वेदिक औषध आणि पूर्व आशियाई औषधांमध्ये दाहक-विरोधी; आणि संधिवात विरोधी म्हणून हळदीचा वापर शतकानुशतके केला जात आहे. हळद केवळ विद्यमान जळजळ कमी करत नाही; तर तुमच्या शरीरात जळजळ सुरु करणारी रसायने तयार होण्यापासून रोखू शकते; जसे ओव्हर-द-काउंटर वेदना औषधे कार्य करतात.

शरीराची दाहक प्रतिक्रिया आपल्याला हानीपासून वाचवण्यासाठी; आणि आपल्याला सुरक्षित ठेवण्यासाठी डिझाइन केलेली आहे, परंतु ती प्रतिक्रिया कधीकधी ओव्हरड्राइव्हमध्ये जाते; हळदीचा मुख्य घटक, कर्क्युमिन, जळजळ होण्यास जबाबदार असलेल्या अनेक रेणूंशी संवाद साधतो; ज्यामुळे अतिरीक्त किंवा जुनाट दाह कमी होतो. सुरुवातीच्या संशोधनातून असे दिसून आले आहे की; कर्क्युमिनमध्ये पोटाचे आजार, संधिवात आणि स्वादुपिंडाचा दाह यांसारख्या दाहक स्थितीपासून मुक्त होण्याची क्षमता आहे.

शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की; दीर्घकालीन निम्न-स्तरीय जळजळ काही आरोग्य स्थिती; आणि रोगांमध्ये भूमिका बजावू शकते. यामध्ये; हृदयरोग, कर्करोग, मेटाबॉलिक सिंड्रोम, अल्झायमर रोग आणि विविध डिजनरेटिव्ह परिस्थिती म्हणूनच; जुनाट जळजळांशी लढण्यास मदत करणारी कोणतीही गोष्ट; या परिस्थितींना रोखण्यासाठी आणि त्यावर उपचार करण्यात मदत करण्यासाठी महत्त्वाची आहे.

हळद शरीराची अँटिऑक्सिडंट क्षमता वाढवते

Health Benefits of Turmeric

ऑक्सिडेटिव्ह नुकसान हे वृद्धत्व आणि अनेक रोगांमागील; एक यंत्रणा असल्याचे मानले जाते. यात मुक्त रॅडिकल्स, जोडलेले इलेक्ट्रॉन असलेले; अत्यंत प्रतिक्रियाशील रेणू यांचा समावेश होतो. मुक्त रॅडिकल्स फॅटी ऍसिडस्, प्रथिने किंवा DNA सारख्या; महत्त्वाच्या सेंद्रिय पदार्थांवर प्रतिक्रिया देतात.

अँटिऑक्सिडंट्स इतके फायदेशीर असण्याचे मुख्य कारण म्हणजे; ते तुमच्या शरीराचे मुक्त रॅडिकल्सपासून संरक्षण करतात. र्क्युमिन एक शक्तिशाली अँटिऑक्सिडेंट आहे; जो त्याच्या रासायनिक संरचनेमुळे मुक्त रॅडिकल्सला तटस्थ करू शकतो.

याव्यतिरिक्त, प्राणी आणि सेल्युलर अभ्यास सूचित करतात की; कर्क्यूमिन मुक्त रॅडिकल्सची क्रिया अवरोधित करू शकते; आणि इतर अँटिऑक्सिडंट्सच्या क्रियांना उत्तेजन देऊ शकते. या फायद्यांची पुष्टी करण्यासाठी मानवांमध्ये; पुढील क्लिनिकल अभ्यास आवश्यक आहेत. कर्क्यूमिनमध्ये अँटिऑक्सिडंट प्रभाव असताना; या फायद्यांची पुष्टी करण्यासाठी अधिक अभ्यास आवश्यक आहेत. वाचा: Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

कर्क्यूमिन मेंदू-व्युत्पन्न न्यूरोट्रॉफिक घटक वाढवू शकतो

शास्त्रज्ञांना न्यूरॉन्सची चांगली समज होण्यापूर्वी, असे मानले जात होते की; ते लहानपणानंतर विभाजित आणि गुणाकार करण्यास सक्षम नव्हते; तथापि, त्यांना आता माहित आहे की असे नाही. न्यूरॉन्स नवीन कनेक्शन तयार करण्यास सक्षम आहेत; आणि मेंदूच्या काही भागात ते गुणाकार संख्येने वाढू शकतात.

या प्रक्रियेच्या मुख्य चालकांपैकी एक म्हणजे मेंदू-व्युत्पन्न न्यूरोट्रॉफिक फॅक्टर (BDNF); हे एक जनुक आहे जे न्यूरॉन्सच्या जीवनाला चालना देण्यासाठी जबाबदार प्रोटीन बनविण्यात गुंतलेले आहे. BDNF प्रथिने मेमरी आणि शिकण्यात भूमिका बजावते; तसेच ते खाणे, पिणे आणि शरीराचे वजन यासाठी जबाबदार मेंदूच्या भागात आढळू शकते.

नैराश्य आणि अल्झायमर रोग यासह BDNF प्रथिनांच्या कमी झालेल्या पातळीशी; अनेक सामान्य मेंदू विकार जोडले गेले आहेत. मनोरंजकपणे, प्राण्यांच्या अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; कर्क्यूमिन BDNF च्या मेंदूची पातळी वाढवू शकते. असे केल्याने, मेंदूचे अनेक आजार आणि वय-संबंधित मेंदूच्या कार्यात घट होण्यास उशीर होण्यास; किंवा उलट करण्यास ते प्रभावी ठरू शकते. तरीही, हे अभ्यास प्राण्यांमध्ये केले गेले असल्याने; परिणामांचा मानवांसाठी काय अर्थ होतो हे सांगणे कठीण आहे.

हे स्मृती आणि लक्ष सुधारण्यात देखील मदत करू शकते, जे BDNF स्तरांवर त्याचे परिणाम पाहता तार्किक वाटते; तथापि, याची पुष्टी करण्यासाठी अधिक अभ्यास आवश्यक आहेत. कर्क्युमिन BDNF या मेंदूतील संप्रेरकाची पातळी वाढवते; जे नवीन न्यूरॉन्सची वाढ वाढवते आणि तुमच्या मेंदूतील विविध अध:पतन प्रक्रियेशी लढण्यास मदत करु शकते.

कर्क्युमिनमुळे हृदयविकाराचा धोका कमी होऊ शकतो

हृदयविकार हे जगातील मृत्यूचे पहिले कारण आहे; संशोधकांनी अनेक दशकांपासून याचा अभ्यास केला आहे; आणि ते का होते याबद्दल बरेच काही शिकले आहे. आश्चर्याची गोष्ट नाही की, हृदयविकार आश्चर्यकारकपणे गुंतागुंतीचा आहे; आणि विविध गोष्टी त्यात योगदान देतात.

कर्क्युमिन हृदयविकाराच्या प्रक्रियेतील अनेक टप्पे; उलट करण्यात मदत करू शकते. हृदयविकाराच्या बाबतीत कर्क्युमिनचा मुख्य फायदा म्हणजे; तुमच्या रक्तवाहिन्यांचे अस्तर एंडोथेलियमचे कार्य सुधारणे. एंडोथेलियल डिसफंक्शन हा हृदयविकाराचा प्रमुख चालक आहे; हे असे होते जेव्हा तुमचे एंडोथेलियम रक्तदाब, रक्त गोठणे; आणि इतर विविध घटकांचे नियमन करु शकत नाही.

अनेक अभ्यासांनी असे सुचवले आहे की; कर्क्यूमिनमुळे हृदयाच्या आरोग्यामध्ये सुधारणा होऊ शकते. याव्यतिरिक्त, एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; हे रजोनिवृत्तीनंतरच्या महिलांमध्ये व्यायामाइतकेच प्रभावी आहे.

याव्यतिरिक्त, कर्क्यूमिन जळजळ आणि ऑक्सिडेशन (वर चर्चा केल्याप्रमाणे); कमी करण्यास मदत करू शकते; जे हृदयविकारामध्ये भूमिका बजावू शकते. कोरोनरी आर्टरी बायपास शस्त्रक्रिया करणाऱ्या; 121 लोकांच्या एका अभ्यासात, संशोधकांनी त्यांना शस्त्रक्रियेच्या काही दिवस आधी आणि नंतर एकतर प्लासेबो किंवा दररोज 4 ग्रॅम कर्क्यूमिन दिले.

कर्क्युमिन गटाला हॉस्पिटलमध्ये हृदयविकाराचा झटका येण्याचा धोका 65% कमी होता; कर्क्युमिनचा हृदयविकारामध्ये भूमिका बजावणाऱ्या अनेक घटकांवर फायदेशीर प्रभाव पडतो. शिवाय, हे एक दाहक-विरोधी एजंट आणि अँटिऑक्सिडंट आहे.

हळद कर्करोगापासून बचाव करण्यास मदत करते

काही अभ्यास दाखवतात की; हळदीमध्ये कर्करोगविरोधी गुणधर्म आहेत; विशेषत: स्तन, आतडी, पोट आणि त्वचेच्या कर्करोगाच्या पेशींसाठी प्रभावी आहे. कर्करोगामध्ये पेशींची अनियंत्रित वाढ दिसून येते; कर्क्युमिन सप्लिमेंट्सद्वारे प्रभावित झालेले अनेक प्रकारचे कर्करोग आहेत. वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक

कर्क्युमिनचा कर्करोग उपचारांमध्ये एक फायदेशीर औषधी वनस्पती म्हणून अभ्यास केला गेला आहे; आणि कर्करोगाच्या वाढ आणि विकासावर परिणाम करणारे आढळले आहे. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; कर्करोगाच्या पेशींच्या मृत्यूस हातभार लावतात; एंजियोजेनेसिस कमी करतात व मेटास्टॅसिस कमी करतात. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

उच्च-डोस क्युरक्यूमिन शक्यतो पिपेरिन सारख्या शोषण वाढवणार्‍यासह; मानवांमध्ये कर्करोगाच्या उपचारात मदत करू शकते का; याचा अद्याप योग्य अभ्यास केला गेला नाही. तथापि, असे पुरावे आहेत की ते प्रथम स्थानावर कर्करोग होण्यापासून रोखू शकतात; विशेषत: कोलोरेक्टल कर्करोग सारख्या पाचन तंत्राचे कर्करोग. वाचा: Best healthy foods to eat in summer | सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ

कोलनमध्ये घाव असलेल्या 44 पुरुषांच्या 30 दिवसांच्या अभ्यासात; जे कधीकधी कर्करोगात बदलतात, दररोज 4 ग्रॅम कर्क्यूमिनने जखमांची संख्या 40% कमी केली. कर्क्यूमिन आण्विक स्तरावर अनेक बदल घडवून आणतो; ज्यामुळे कर्करोग टाळता येऊ शकतो; आणि कदाचित उपचारही होऊ शकतो. वाचा: Lemonade and mint are useful in summer | पुदिन्यासह लिंबू पाणी

अल्झायमर रोगावर उपचार करण्यासाठी कर्क्यूमिन उपयुक्त ठरु शकते

Health Benefits of Turmeric

अल्झायमर रोग हा स्मृतिभ्रंशाचा सर्वात सामान्य प्रकार आहे; आणि 70% डिमेंशिया प्रकरणांमध्ये योगदान देऊ शकतो. उपचार त्याच्या काही लक्षणांसाठी बाहेर पडत असताना; अल्झायमरवर अद्याप कोणताही इलाज नाही. म्हणूनच प्रथम स्थानावर येण्यापासून रोखणे; खूप महत्वाचे आहे. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

क्षितिजावर चांगली बातमी असू शकते; कारण कर्क्यूमिन रक्त-मेंदूचा अडथळा ओलांडत असल्याचे दिसून आले आहे. हे ज्ञात आहे की जळजळ आणि ऑक्सिडेटिव्ह नुकसान; अल्झायमर रोगामध्ये भूमिका बजावतात; आणि कर्क्यूमिनचा दोन्हीवर फायदेशीर प्रभाव पडतो. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

याव्यतिरिक्त, अल्झायमर रोगाचे मुख्य वैशिष्ट्य म्हणजे; प्रथिने गुंता तयार होणे ज्याला अमायलोइड प्लेक्स म्हणतात. अभ्यास दर्शविते की कर्क्यूमिन या प्लेक्स साफ करण्यास मदत करु शकते; कर्क्युमिन लोकांमध्ये अल्झायमर रोगाची प्रगती मंद करु शकते; किंवा उलट करु शकते की नाही; हे सध्या अज्ञात आहे आणि त्याचा अभ्यास करणे आवश्यक आहे.

कर्क्यूमिन रक्त-मेंदूचा अडथळा ओलांडू शकतो; आणि अल्झायमर रोगाच्या पॅथॉलॉजिकल प्रक्रियेत; विविध सुधारणा घडवून आणतो. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

संधिवात रुग्ण कर्क्यूमिन पूरक आहारांना चांगला प्रतिसाद देतात

पाश्चात्य देशांमध्ये संधिवात ही एक सामान्य समस्या आहे; सांधेदुखीचे अनेक प्रकार आहेत; त्यापैकी बहुतेक सांध्यांमध्ये जळजळ होतात. कर्क्युमिन हे एक शक्तिशाली दाहक-विरोधी संयुग आहे; हे लक्षात घेता, ते संधिवातांना मदत करु शकते; असे अनेक अभ्यास दर्शवतात.वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

संधिवात असलेल्या लोकांच्या अभ्यासात; कर्क्युमिन हे दाहक-विरोधी औषधापेक्षा अधिक प्रभावी होते. इतर अभ्यासांमध्ये क्युरक्यूमिनच्या संधिवातावरील परिणामांवर लक्ष दिले गेले आहे; आणि विविध लक्षणांमधील सुधारणा लक्षात घेतल्या आहेत. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

संधिवात हा एक सामान्य विकार आहे; जो सांधे जळजळ द्वारे दर्शविला जातो. ब-याच अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; कर्क्यूमिन संधिवात लक्षणांवर उपचार करण्यास मदत करु शकते आणि काही प्रकरणांमध्ये; ते दाहक-विरोधी औषधांपेक्षा अधिक प्रभावी आहे. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

नैराश्याविरुद्ध कर्क्यूमिन फायदेशीर आहे (Health Benefits of Turmeric)

कर्क्युमिनने नैराश्याच्या उपचारात काही वचन दिले आहे; एका नियंत्रित चाचणीमध्ये, नैराश्य असलेल्या साठ लोकांना तीन गटांमध्ये विभागले. एका गटाने प्रोझॅक घेतले, दुसऱ्या गटाने एक ग्रॅम कर्क्यूमिन घेतले; आणि तिसऱ्या गटाने प्रोझॅक आणि कर्क्यूमिन दोन्ही घेतले. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

सहा आठवड्यांनंतर, कर्क्यूमिनमुळे प्रोझॅक प्रमाणेच सुधारणा झाल्या; प्रोझॅक आणि कर्क्यूमिन दोन्ही घेतलेल्या गटाने सर्वोत्तम कामगिरी केली. या छोट्याशा अभ्यासानुसार, कर्क्युमिन हे अँटीडिप्रेसेंटइतकेच प्रभावी आहे; कर्क्यूमिन मेंदूतील न्यूरोट्रांसमीटर सेरोटोनिन आणि डोपामाइन वाढवू शकतो; याचे काही पुरावे देखील आहेत. वाचा: Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण

नैराश्याने ग्रस्त असलेल्या साठ लोकांवर केलेल्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; या स्थितीची लक्षणे कमी करण्यासाठी कर्क्युमिन प्रोझॅकइतकेच प्रभावी होते. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

कर्क्यूमिनमध्ये वृद्धत्वविरोधी पूरक क्षमता आहे (Health Benefits of Turmeric)

कर्क्युमिन वृद्धत्वाला विलंब करण्यास आणि वयोमानाशी संबंधित; जुनाट आजारांशी लढण्यास मदत करु शकते. जर क्युरक्यूमिन खरोखरच हृदयविकार, कर्करोग आणि अल्झायमरपासून बचाव करण्यास मदत करत असेल तर; त्याचे दीर्घायुष्यासाठी देखील फायदे असू शकतात. वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

हे सूचित करते की कर्क्यूमिनमध्ये वृद्धत्वविरोधी पूरक म्हणून क्षमता असू शकते; ऑक्सिडेशन आणि जळजळ वृद्धत्वात भूमिका बजावतात; असे मानले जाते की; कर्क्युमिनचे परिणाम रोग टाळण्यापलीकडे असू शकतात. वाचा: Health benefits of the king of fruits | फळांच्या राजाचे आरोग्य फायदे

हृदयविकार, अल्झायमर आणि कर्करोग यासारख्या अनेक सकारात्मक आरोग्य प्रभावांमुळे; कर्क्यूमिन दीर्घायुष्यासाठी मदत करु शकते. वाचा: Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी वनस्पती

हे रक्तातील साखरेचे प्रमाण नियंत्रित ठेवण्यास मदत करते

हळदीतील अत्यंत सक्रिय घटक कर्क्यूमिन; रक्तातील साखर कमी करण्यास मदत करते. संभाव्यतः टाइप 2 मधुमेहावर उपचार किंवा प्रतिबंध करण्यास मदत करते; असे दिसून आले आहे. वाचा: What to do to improve vision? | अशी सुधारा दृष्टी

मानवी विषयांवर अधिक संशोधनाची गरज आहे, परंतु प्रीडायबिटीसला मधुमेह होण्यापासून रोखण्यासाठी; हळद उपयुक्त ठरु शकते. आठवड्यातील बहुतेक दिवस 30 मिनिटे मध्यम व्यायाम; आणि कर्बोदके टाळणे हे मधुमेह टाळण्यास मदत करण्याच्या सिद्ध पद्धती आहेत. वाचा: How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

सारांष (Health Benefits of Turmeric)

हळद आणि हळदीचे सक्रिय कंपाऊंड, कर्क्यूमिनचे; वैज्ञानिकदृष्ट्या सिद्ध आरोग्य फायदे आहेत. जसे की हृदयाचे आरोग्य सुधारण्याची; अल्झायमर आणि कर्करोगापासून बचाव करण्याची क्षमता. हे एक शक्तिशाली विरोधी दाहक; आणि अँटीऑक्सिडंट आहे. वाचा: Curry Leaves For Hair Growth | केसांच्या वाढीसाठी कढीपत्ता

हे उदासीनता आणि संधिवात लक्षणे सुधारण्यास देखील; मदत करु शकते. हे फायदे शक्य असले तरी; कर्क्युमिनच्या दुर्मिळ जैवउपलब्धतेमुळे ते यावेळी मर्यादित आहेत; आणि त्यावर अधिक संशोधन आवश्यक आहे. वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

Related Posts

Post Categories

,

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love