Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Get Rid of Dandruff Naturally? | कोंडा घालवण्याचे उपाय

How to Get Rid of Dandruff Naturally? | कोंडा घालवण्याचे उपाय

How to Get Rid of Dandruff Naturally?

How to Get Rid of Dandruff Naturally? | नैसर्गिकरित्या डोक्यातील कोंडा दूर करण्यासाठी घरगुती परंतु, परिणामकारक उपाय

आपणास कोंडयाचा त्रास आहे; आणि आपण नैसर्गिकरित्या उपचार करण्याचे मार्ग शोधत असाल; तर, मग आपण योग्य पानावर आला आहात. कोंडा ही एक वैद्यकीय समस्या आहे; ज्याने जगभरातील निम्म्याहून अधिक प्रौढ लोकसंख्येला समस्या जाणवत आहे. कोंडा हा लिंग, वय आणि वंश यांच्या पलीकडे आहे; तो कोणाच्याही डोक्यात होऊ शकतो. (How to Get Rid of Dandruff Naturally?)

कोंडयामुळे टाळूला खाज सुटणे आणि टाळू चकचकीत होणे; ही या स्थितीची वैशिष्ट्यपूर्ण चिन्हे आहेत; परंतु यामुळे टाळूवर चिकट ठिपके आणि त्वचेला मुंग्या येणे यासारखी इतर लक्षणे देखील होऊ शकतात.

कोंडा होण्याच्या मूळ कारणांमध्ये कोरडी त्वचा, सेबोरेरिक त्वचारोग, केसांच्या उत्पादनांची संवेदनशीलता; आणि टाळूवर राहणाऱ्या विशिष्ट प्रकारच्या बुरशीची वाढ; यांचा समावेश होतो. डँड्रफवर उपचार करण्यासाठी डिझाइन केलेली भरपूर ओव्हर-द-काउंटर उत्पादने असली तरी; नैसर्गिक उपाय प्रभावी असू शकतात.

कोंडा कसा होतो?

How to Get Rid of Dandruff Naturally?
How to Get Rid of Dandruff Naturally?/ Photo by Ali Pazani on Pexels.com

मुळात, डोक्यातील कोंडा ही एक टाळूची स्थिती आहे; जी मालासेझिया या बुरशीमुळे उद्भवते, जी सेबम (आपल्या टाळूवरील सेबेशियस ग्रंथींद्वारे स्रावित तेलकट पदार्थ); आणि नवीन त्वचेच्या निर्मितीमुळे नैसर्गिकरित्या उद्भवलेल्या; मृत त्वचेच्या पेशींवर आहार घेते. जरी हा सूक्ष्मजंतू टाळूचा एक सामान्य भाग असला तरी; तो समस्याग्रस्त होतो. बुरशीने सेबमवर खाद्य तयार होते; ते फॅटी ऍसिडमध्ये मोडते ज्यामुळे अनेकांच्या संवेदनशील टाळूला; त्रास होऊ शकतो. हे देखील टाळूवर कोरडेपणा आणि खाज सुटण्याचे कारण आहे, ज्यामुळे त्वचेच्या मृत पेशी दृश्यमान फ्लेक्समध्ये जमा होतात.

हे फॅटी ऍसिड लोकांची संवेदनशीलतेची पातळी तीव्र; किंवा सौम्य कोंडा विकसित करते की नाही हे निर्धारित करते. या लेखात आम्ही कोंडा आणि त्याच्याशी संबंधित समस्यांवर; नैसर्गिकरित्या उपचार करण्यासाठी काही सोपे घरगुती उपाय दिले आहेत.

नैसर्गिकरित्या कोंडा दूर करण्यासाठी सोपे घरगुती उपाय

खोबरेल तेल (How to Get Rid of Dandruff Naturally?)

How to Get Rid of Dandruff Naturally?
How to Get Rid of Dandruff Naturally?/ Photo by Tijana Drndarski on Pexels.com

नारळाच्या तेलाचे अनेक आरोग्यदायी फायदे आहेत; आणि बहुतेकदा ते कोंडासाठी नैसर्गिक उपाय म्हणून वापरले जाते. इतकेच नाही तर; त्वचेचे हायड्रेशन सुधारण्यास आणि कोरडेपणा टाळण्यास देखील मदत करु शकते; ज्यामुळे कोंडा वाढू शकतो. हेल्थलाइनच्या मते, खोबरेल तेल एक्झामाच्या उपचारात मदत करु शकते, त्वचेची स्थिती ज्यामुळे कोंडा होऊ शकतो.

एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; त्वचेचे हायड्रेशन सुधारण्यासाठी नारळाचे तेल खनिज तेलाइतकेच प्रभावी होते. खोबरेल तेल आणि खनिज तेलाच्या परिणामांची तुलना; ॲटोपिक डर्माटायटीसवर करण्यात आली आहे; हा एक प्रकारचा इसब आहे, ज्यामध्ये खाज सुटते; आणि जळजळ होते. आठ आठवडे त्वचेवर खोबरेल तेल लावल्याने लक्षणे 68% कमी झाली; तर खनिज तेल गटात हे प्रमाण 38% आहे.

खोबरेल तेल आणि त्याच्या संयुगे काही टेस्ट-ट्यूब अभ्यासांमध्ये देखील; प्रतिजैविक गुणधर्म असल्याचे दर्शविले गेले आहे, जरी कोंडा होण्यास कारणीभूत असलेल्या बुरशीच्या विशिष्ट ताणावरील परिणामांचे अद्याप परीक्षण केले गेले नाही.

नारळाच्या तेलाचे संभाव्य प्रतिजैविक गुणधर्म त्वचेचे हायड्रेशन सुधारु शकतात आणि एक्जिमा आणि कोंडा यांची लक्षणे कमी करु शकतात.

चहाच्या झाडाचे तेल (How to Get Rid of Dandruff Naturally?)

How to Get Rid of Dandruff Naturally?
How to Get Rid of Dandruff Naturally?/ Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

चहाच्या झाडाचे तेल तुमच्या त्वचेसाठी; आणि केसांसाठी चांगले आहे. बुरशीजन्य आणि बॅक्टेरियाच्या संसर्गाशी लढण्यासाठी; त्याच्या अपवादात्मक सामर्थ्यामुळे सर्व अँटी-एक्ने आणि अँटी-फंगल औषधांमध्ये चहाच्या झाडाच्या तेलाचा समावेश होतो. हे कसे वापरावे? शैम्पूमध्ये एक किंवा दोन थेंब चहाच्या झाडाचे तेल घाला आणि सामान्यपणे केस धुवा आणि तुम्हाला लवकरच परिणाम दिसू लागतील.

ऐतिहासिकदृष्ट्या, चहाच्या झाडाचे तेल; मुरुमांपासून सोरायसिसपर्यंतच्या आजारांवर उपचार करण्यासाठी वापरले गेले आहे. त्यात शक्तिशाली अँटी-मायक्रोबियल आणि अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म असल्याचे देखील सिद्ध झाले आहे; जे कोंडा दूर करण्यात मदत करु शकतात. खरं तर, एका पुनरावलोकनानुसार; चहाच्या झाडाचे तेल बुरशीच्या विशिष्ट ताणाशी लढण्यासाठी प्रभावी आहे ज्यामुळे कोंडा नाहिसा होऊ शकतो. अभ्यासाच्या शेवटी; चहाच्या झाडाच्या तेलाने लक्षणांची तीव्रता 41% कमी केली; आणि स्निग्धता आणि खाज सुटणे सुधारले.

टी ट्री ऑइलचा संवेदनशील त्वचा असलेल्यांना त्रास देऊ शकतो हे लक्षात घ्या; ते थेट त्वचेवर लावण्यापूर्वी खोबरेल तेल सारख्या कॅरियर ऑइलमध्ये; काही थेंब टाकून ते पातळ करणे चांगले. चहाच्या झाडाच्या तेलामध्ये अँटी-मायक्रोबियल; आणि अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म असतात जे कोंड्याची तीव्रता आणि लक्षणे कमी करण्यास मदत करतात.

कोरफड (How to Get Rid of Dandruff Naturally?)

How to Get Rid of Dandruff Naturally?
How to Get Rid of Dandruff Naturally?/ Photo by Cintia Siqueira on Pexels.com

कोरफडीचे सुद्धा खूप आरोग्यदायी फायदे आहेत; कोरफड केवळ थंडच नाही तर त्वचेला सौम्यपणे एक्सफोलिएट करते; आणि त्यात अँटी-फंगल आणि अँटी-बॅक्टेरिअल गुणधर्म असतात; ज्यामुळे ते कोंड्याच्या उपचारासाठी एक गो-टू हॅक बनवते. कोरफडीच्या पानातील गर काढणे; आणि टाळूला लावणे चांगले. साधारण 20 ते 30 मिनिटे असेच राहू द्या आणि नंतर औषधी किंवा सौम्य शैम्पूने धुवा.

कोरफड हा एक प्रकारचा रसाळ पदार्थ आहे; जो त्वचेवरील मलम, सौंदर्यप्रसाधने आणि लोशनमध्ये वापरला जातो. कोरफड व्हेरा बर्न्स, सोरायसिस, फोड आणि डोक्यातील कोंड्याच्या उपचारात याचा फायदा होतो.

कोरफड व्हेराचे बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ; आणि अँटीफंगल गुणधर्म डोक्यातील कोंडयापासून संरक्षण करण्यात मदत करु शकते. त्याचप्रमाणे, एका चाचणी-ट्यूब अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; कोरफड Vera बुरशीच्या अनेक प्रजातींविरुद्ध प्रभावी आहे; आणि बुरशीजन्य संसर्गावर नियंत्रण ठेवण्यास मदत करु शकते ज्यामुळे टाळूचे केस गळतात.

कोरफडीमध्ये अँटीबॅक्टेरियल आणि अँटीफंगल गुणधर्म असतात. परिणामी, ते दाह कमी करण्यास आणि कोंडयाची लक्षणे कमी करण्यास मदत करु शकते. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

बेकिंग सोडा (How to Get Rid of Dandruff Naturally?)

How to Get Rid of Dandruff Naturally?
How to Get Rid of Dandruff Naturally?/ Photo by SHVETS production on Pexels.com

जगभरातील स्वयंपाकघत आढळणारा, बेकिंग सोडा हा कोंडयावर उपचार करण्यासाठी एक जलद; सोयीस्कर आणि सहज उपलब्ध उपाय आहे. त्वचेच्या मृत पेशी काढून टाकण्यासाठी; आणि स्केलिंग आणि खाज कमी करण्यासाठी हे सौम्य एक्सफोलिएंट म्हणून कार्य करते; असे मानले जाते. बेकिंग सोडामध्ये अँटीफंगल गुणधर्म देखील असतात; जे कोंडा उपचारात फायदेशीर ठरु शकतात.

त्वचेच्या संक्रमणास कारणीभूत असलेल्या बुरशीच्या सर्वात सामान्य प्रकारांवर; बेकिंग सोडाचे अँटीफंगल प्रभाव करतो. बेकिंग सोडा सात दिवस वापरल्यानंतर; बुरशीजन्य वाढ पूर्णपणे रोखू शकतो. बेक्रिग सोडा सोरायसिस असलेल्या लोकांसाठी देखील; फायदेशीर आहे. बेकिंग सोडा आंघोळीच्या पाण्यात टाकून केलेल्या उपचाराने फक्त तीन आठवड्यांनंतर; खाज सुटणे आणि चिडचिड दोन्ही लक्षणीयरीत्या कमी होते.

सर्वोत्तम परिणामांसाठी, बेकिंग सोडा थेट ओल्या केसांवर लावण्याचा प्रयत्न करा; आणि आपल्या टाळूमध्ये मालिश करा. एक किंवा दोन मिनिटे राहू द्या; नंतर नेहमीप्रमाणे केस धुणे सुरु ठेवा. बेकिंग सोडयामध्ये अँटीफंगल गुणधर्म असतात; आणि त्यामुळे खाज सुटणे आणि त्वचेची जळजळ दूर होण्यास मदत होते.

लसूण (How to Get Rid of Dandruff Naturally?)

How to Get Rid of Dandruff Naturally?garlic in w
hite ceramic plate
How to Get Rid of Dandruff Naturally?/ Photo by Cats Coming on Pexels.com

लसणाचा तिखट वास काहींसाठी नकोसा असतो; परंतु त्याचे औषधी मूल्य नक्कीच असे आहे की ज्याकडे दुर्लक्ष केले जाऊ शकत नाही. लसणामध्ये अँटी-फंगल गुणधर्म असतात आणि म्हणूनच; आपण कोंडा उपचार करण्यासाठी त्याचा वापर करु शकता. लसूण एक किंवा दोन पाकळया वाटून पाण्यात मिसळल्यानंतर; द्रुत परिणाम पाहण्यासाठी आपल्या टाळूवर वापरा. जर तुम्हाला त्याचा वास सहन होत नसेल; तर तुम्ही त्यात थोडे मध आणि आलेही टाकू शकता.

ओमेगा-3 चे सेवन वाढवा

ओमेगा-३ फॅटी अॅसिड्स शरीरात महत्त्वाची भूमिका बजावतात; ते केवळ पेशींचा पडदा बनवतात असे नाही तर हृदय, रोगप्रतिकारक प्रणाली; आणि फुफ्फुसांच्या कार्यामध्ये देखील महत्त्वपूर्ण असतात.

ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड देखील त्वचेच्या आरोग्यासाठी आवश्यक आहेत; ते तेल उत्पादन आणि हायड्रेशन व्यवस्थापित करण्यात मदत करतात; जखमेच्या उपचारांना प्रोत्साहन देतात आणि अकाली वृद्धत्व टाळतात.

ओमेगा-३ फॅटी ऍसिडस्च्या कमतरतेमुळे कोरडे केस, कोरडी त्वचा; आणि अगदी डोक्यातील कोंडा यासह अनेक लक्षणे दिसू शकतात. हे जळजळ कमी करते, ज्यामुळे चिडचिड; आणि डोक्यातील कोंडा लक्षणांपासून मुक्त होण्यास मदत होते.

सॅल्मन, ट्राउट आणि मॅकेरल सारखे फॅटी मासे; ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडचे उत्कृष्ट स्त्रोत आहेत. तुम्ही फिश ऑइल सप्लिमेंट देखील घेऊ शकता किंवा फ्लॅक्ससीड, चिया सीड्स; आणि अक्रोड यांसारख्या इतर ओमेगा-३-युक्त पदार्थांचे सेवन वाढवू शकता.

ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडस् त्वचेच्या आरोग्यासाठी महत्त्वपूर्ण आहेत; आणि जळजळ कमी करण्यास मदत करु शकतात. याच्या कमतरतेमुळे कोरडी त्वचा, कोरडे केस आणि कोंडा होऊ शकतो.

तणावाची पातळी कमी करा

young man in sleepwear suffering from headache in morning
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

असे मानले जाते की तणाव आरोग्य आणि कल्याणच्या अनेक पैलूंवर परिणाम करतो; हे जुनाट परिस्थितीपासून मानसिक आरोग्यापर्यंत सर्व गोष्टींवर प्रभाव टाकू शकते

तणावामुळे कोंडा होत नसला तरी; ते कोरडेपणा आणि खाज सुटणे यासारखी लक्षणे वाढवू शकतात. उच्च पातळीचा ताण दीर्घकाळ टिकवून ठेवल्याने; रोगप्रतिकारक शक्तीची क्रिया दडपली जाऊ शकते.

कमकुवत रोगप्रतिकारक शक्ती तुमच्या शरीरातील काही बुरशीजन्य संसर्ग आणि त्वचेच्या परिस्थितीशी लढण्याची क्षमता कमी करु शकते ज्यामुळे कोंडा होतो. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

तणावाची पातळी नियंत्रणात ठेवण्यासाठी, काही तणाव कमी करण्याचे तंत्र वापरुन पहा, जसे की ध्यान, योग, खोल श्वास घेणे किंवा अरोमाथेरपी. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

तणावामुळे रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत होऊ शकते आणि कोंडा होणा-या संसर्गांशी लढण्याची शरीराची क्षमता कमी होऊ शकते.

ऍपल सायडर व्हिनेगर

ऍपल सायडर व्हिनेगर; विविध प्रकारच्या आरोग्य फायद्यांशी संबंधित आहे. यामध्ये इंसुलिन संवेदनशीलता सुधारणे; आणि वजन कमी यांचा समावेश आहे. ऍपल सायडर व्हिनेगरचा वापर अनेकदा कोंडा दूर करण्यासाठी; नैसर्गिक उपाय म्हणून केला जातो. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

असे मानले जाते की व्हिनेगरची आंबटपणा टाळूवरील; मृत त्वचेच्या पेशींना उत्तेजित करण्यास मदत करते. ऍपल सायडर व्हिनेगर बुरशीची वाढ कमी करण्यासाठी; त्वचेचा पीएच संतुलित करते आणि अशा प्रकारे कोंडयाशी लढण्यासाठी देखील मदत करते.वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

ऍपल सायडर व्हिनेगर मृत त्वचेच्या पेशी काढून टाकण्यास; आणि टाळूचा पीएच संतुलित करण्यास मदत करते असे म्हटले जाते. शिवाय, ते विशिष्ट प्रकारच्या बुरशीच्या वाढीस प्रतिबंध करु शकते. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

ऍस्पिरिन वापरुन पहा

सॅलिसिलिक ऍसिड हे ऍस्पिरिनमध्ये आढळणारे; प्राथमिक संयुगांपैकी एक आहे; जे त्याच्या दाहक-विरोधी गुणधर्मांसाठी जबाबदार आहे. ऍस्पिरिनमध्ये आढळण्याव्यतिरिक्त, सॅलिसिलिक ऍसिड अनेक अँटी-डँड्रफ शैम्पूमध्ये देखील आढळते. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

सॅलिसिलिक ऍसिड खवलेयुक्त त्वचेपासून मुक्त होण्यास आणि फ्लेक्स सैल होण्यास मदत करुन कार्य करते जेणेकरुन ते काढले जाऊ शकतात. वाचा: What are the Benefits of Milk Thistle? | काटेरी दुध फुलांचे फायदे

डोक्यातील कोंडा दूर करण्यासाठी; केस धुण्यापूर्वी एस्पिरिनच्या दोन गोळ्या कुस्करुन; पावडर शॅम्पूमध्ये घाला. ऍस्पिरिनमध्ये सॅलिसिलिक ऍसिड असते, जो अनेक अँटी-डँड्रफ शैम्पूमध्ये आढळते. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

Conclusion (How to Get Rid of Dandruff Naturally?)

डोक्यातील कोंडा ही एक निराशाजनक समस्या असली तरी, भरपूर नैसर्गिक उपाय उपलब्ध आहेत जे लक्षणे कमी करु शकतात आणि आराम देऊ शकतात.  यापैकी काही नैसर्गिक उपाय करुन पहा. हे उपाय स्वतःच वापरा किंवा उपचारांची प्रभावीता वाढवण्यासाठी त्यांना अँटी-डँड्रफ शैम्पू सारख्या ओव्हर-द-काउंटर उत्पादनांसह वापरा. वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

Related Posts

Related Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love