Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the facts about Pamban Bridge | पंबन ब्रिज

Know the facts about Pamban Bridge | पंबन ब्रिज

Know the facts about Pamban Bridge

Know the facts about Pamban Bridge | पंबन ब्रिज हा भारतातील दुसरा सर्वात लांब पूल, जवळपास 2.3 किमी असून पंबन ब्रिज बद्दल तथ्ये जाणून घ्या.

पंबन ब्रिज हा एक रेल्वे पूल आहे, जो भारताच्या मुख्य भूभागातील मंडपम शहराला पंबन बेटावरील रामेश्वरमशी जोडतो. 24 फेब्रुवारी 1914 रोजी उघडण्यात आलेला, हा भारतातील पहिला सागरी पूल होता, आणि 2010 मध्ये वांद्रे-वरळी सी लिंक उघडेपर्यंत हा भारतातील सर्वात लांब सागरी पूल होता. (Know the facts about Pamban Bridge)

हा रेल्वे पूल बहुतांश भागांसाठी एक पारंपरिक पूल आहे. काँक्रीटच्या खांबांवर विसावलेला, परंतु मध्यभागी दुहेरी-पानांचा बेसकुल विभाग आहे, जो जहाजे आणि बार्जेसमधून जाऊ देण्यासाठी उंच केला जाऊ शकतो. 1988 पर्यंत, तामिळनाडूच्या रामेश्वरम बेटाला मुख्य भूभागाशी जोडणारा पंबन पूल हा एकमेव पृष्ठभाग वाहतूक होता.

डिसेंबर 2018 मध्ये या पुलाच्या पायाला तडे गेल्याने या पुलावरील वाहतूक 3 महिने ठप्प झाली होती. 27 फेब्रुवारी 2019 रोजी रेल्वे वाहतूक पुन्हा पूर्ववत करण्यात आली. 1988 मध्ये रेल्वे पुलाला समांतर रस्ता पूलही बांधण्यात आला. या रोड ब्रिजला अन्नाई इंदिरा गांधी रोड ब्रिज असेही म्हणतात. (Know the facts about Pamban Bridge)

अन्नाई इंदिरा गांधी रोड ब्रिज राष्ट्रीय महामार्ग (NH 49) ला रामेश्वरम बेटाशी जोडतो. हे पाल्क सामुद्रधुनीवर आणि मंडपम (भारतीय मुख्य भूमीवरील एक ठिकाण) आणि पंबन (रामेश्वरम बेटावरील मासेमारी शहरांपैकी एक) च्या किनाऱ्यांदरम्यान आहे. 2 ऑक्टोबर 1988 रोजी तत्कालीन भारतीय पंतप्रधान राजीव गांधी यांच्या हस्ते त्याचे उद्घाटन करण्यात आले. हा 2.345 किमी लांबीचा पूल पूर्ण होण्यासाठी सुमारे 14 वर्षे लागली.

Table of Contents

1. इतिहास व स्थान

Know the facts about Pamban Bridge
Image Source

हा पूल 1914 मध्ये रामेश्वरम बेटाला भारताच्या मुख्य भूभागाशी जोडण्यासाठी बांधण्यात आला होता. पंबन रेल्वे पूल भारतीय मुख्य भूभाग आणि रामेश्वरम बेट दरम्यान 2.06 किमी रुंद सामुद्रधुनी पसरलेला आहे. हा पूल संक्षारक सागरी वातावरणात आहे, त्यामुळे त्याची देखभाल करणे आव्हानात्मक आहे. हे स्थान चक्रीवादळ प्रवण उच्च वाऱ्याच्या वेगाचे क्षेत्र देखील आहे.

2. रचना (Know the facts about Pamban Bridge)

रेल्वे पूल समुद्रसपाटीपासून 12.5 मीटर (41 फूट) उंचीवर आहे आणि 6,776 फूट (2,065 मीटर) लांब आहे. या पुलामध्ये 143 पिअर्स आहेत आणि त्यात शेर्झर रोलिंग टाईप लिफ्ट स्पॅनसह डबल-लीफ बेसकुल सेक्शन आहे जो जहाजांना जाऊ देण्यासाठी वाढवता येतो. लिफ्टिंग स्पॅनच्या प्रत्येक अर्ध्या भागाचे वजन 415 टन (457 टन) आहे. पुलाची दोन पाने लीव्हर वापरून हाताने उघडली जातात.

3. नियोजन आणि बांधकाम

1870 मध्ये ब्रिटीश प्रशासनाने सिलोनशी व्यापार वाढवण्याचा मार्ग शोधल्यामुळे मुख्य भूभागाशी जोडण्यासाठी पुलाची योजना सुचविण्यात आली. बांधकाम ऑगस्ट 1911 मध्ये सुरू झाले आणि 24 फेब्रुवारी 1914 रोजी उघडण्यात आले. लगतचा रस्ता पूल 1988 मध्ये उघडण्यात आला. (Know the facts about Pamban Bridge)

5 डिसेंबर 2018 पर्यंत, पुलाला तडा गेल्याने पूल बंद करण्यात आला होता आणि देखभालीचे काम चालू आहे. भारतीय रेल्वे मंत्री पियुष गोयल यांनी घोषणा केली की जुन्या पंबन पुलाजवळ रु.250 कोटी खर्चून एक नवीन रेल्वे पूल बांधला जाईल. हा नवीन ड्युअल ट्रॅक ब्रिज ऑटोमोटिव्ह मोडमध्ये बांधण्याची योजना आहे, ज्यामुळे दोन जहाजे एकाच वेळी या पुलावरून जाऊ शकतील.

4. देखभाल (Know the facts about Pamban Bridge)

1964 च्या रामेश्वरम चक्रीवादळात पुलाचे नुकसान झाले होते आणि दुरुस्तीचे काम आवश्यक होते. 2009 मध्ये ई. श्रीधरन यांच्या देखरेखीखाली पुलावर मजबुतीकरणाचे काम करण्यात आले होते, जेणेकरून मालगाड्या वाहून नेता येतील.

13 जानेवारी 2013 रोजी, नौदलाच्या धक्क्याने किरकोळ नुकसान झाल्यानंतर पुलाला खांबांच्या दुरुस्तीचे काम आवश्यक होते. 2016 मध्ये, रेल्वे मंत्रालयाने विद्यमान 65.23 मीटर लांब रोलिंग टाईप स्पॅनच्या जागी 66 मीटर लांबीच्या सिंगल ट्रस स्पॅनसह रु. 25 कोटी मंजूर केले जे स्वयंचलितपणे उघडले जाऊ शकतात.

5 डिसेंबर 2018 पासून सर्व ट्रेनची हालचाल बंद करण्यात आली होती जेव्हा 4 डिसेंबर 2018 रोजी फूट पडली होती.10 मार्च 2019 पासून पुलावरील रेल्वे वाहतूक पूर्ववत झाली आहे. वाचा: Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

5. रेल्वे (Know the facts about Pamban Bridge)

रेल्वे पुलावरून भारताच्या मुख्य भूभागावरील मंडपम ते पंबनला जोडणाऱ्या मीटर गेज गाड्या होत्या. ब्रॉडगेज गाड्या वाहून नेण्यासाठी भारतीय रेल्वेने पुलाचे अपग्रेडेशन केले आणि हे काम 12 ऑगस्ट 2007 रोजी पूर्ण झाले.

पंबनपासून, रेल्वे मार्ग दुभंगला, एक मार्ग रामेश्वरमकडे सुमारे 6.25 मैल वर आणि दुसरी शाखा मार्ग 15 मैल धनुषकोडी येथे संपते. बोट मेल एक्सप्रेस चेन्नई एग्मोर ते रामेश्वरम पर्यंत धावते. 1964 च्या धनुषकोडी चक्रीवादळात पंबन ते धनुषकोडी पर्यंतची मीटर-गेज शाखा मार्ग उद्ध्वस्त झाल्यानंतर 1964 पर्यंत ही ट्रेन धनुषकोडीपर्यंत धावली.

6. रस्ता (Know the facts about Pamban Bridge)

अन्नाई इंदिरा गांधी रोड ब्रिजचे बांधकाम 17 नोव्हेंबर 1974 रोजी भारतीय महामार्ग विभागाने सुरू केले आणि M/S नीलकंदन ब्रदर्स इंजी, मद्रास यांना करारबद्ध केले. 1978 च्या चक्रीवादळानंतर हे काम संथ गतीने पार पडले आणि काही वर्षांनी न्यू गॅमन इंडिया लिमिटेडला कंत्राट देण्यात आले. सरकारने 1986 पर्यंत 16.6514 कोटी मंजूर केले. हे काम 1988 मध्ये पूर्ण झाले.

वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

7. अपघात (Know the facts about Pamban Bridge)

23 डिसेंबर 1964 रोजी, अंदाजे 7.6 मीटर वादळ बेटावर धडकले, पंबन-धनुसकोडी पॅसेंजर ट्रेन उलटून 200 हून अधिक प्रवाशांचा मृत्यू झाला. 13 जानेवारी 2013 रोजी, नौदलाचा बार्ज त्यात घुसल्याने पुलाचे किरकोळ नुकसान झाले.

वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

8. पंबन ब्रिज: भारतातील पहिल्या सागरी सेतूबद्दलची काही आश्चर्यकारक तथ्ये

Know the facts about Pamban Bridge
Image Source

1. भारतातील पहिला सागरी पूल

हा एक अभियांत्रिकी चमत्कार आहे जो आश्चर्यचकित करतो! रामेश्वरम बेटाला मुख्य भूभागाशी जोडणाऱ्या पंबन पुलावरील रेल्वे प्रवास कोणी सहज विसरु शकत नाही. (Know the facts about Pamban Bridge)

मुख्य भूभाग आणि बेट यांच्यामध्ये 2 किमी पसरलेल्या 143 घाटांसह, मुंबईच्या पश्चिम किनारपट्टीवरील 2.3 किमी वांद्रे-वरळी सी लिंक नंतर हा भारतातील दुसरा सर्वात लांब सागरी पूल आहे.

2. फेब्रुवारी 2014 मध्ये 100 वर्षे पूर्ण झाली

फेब्रुवारी 1914 मध्ये कार्यान्वित झालेल्या पंबन पुलाला 100 वर्षे पूर्ण होतील आणि दक्षिण रेल्वेच्या मदुराई विभागाच्या अधिका-यांनी या निमित्ताने महिनाभरात अनेक कार्यक्रम आखले होते. (Know the facts about Pamban Bridge)

3. 24 फेब्रुवारी 1914 रोजी नियुक्त केले

ब्रिटीश प्रशासनाने 1870 च्या दशकात ब्रिटीश प्रशासनाने श्रीलंका, नंतर सिलोनशी व्यापार संपर्क वाढवण्याची योजना आखून पुलाच्या बांधकामासाठी प्रयत्न केले.

तथापि, रेल्वे पुलाचे बांधकाम 1911 पर्यंतच सुरू झाले आणि 24 फेब्रुवारी 1914 रोजी ते कार्यान्वित झाले. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

4. नौका वाहतुकीसाठी पूल उघडला

जर्मन अभियंता शेर्झर यांनी पुलाच्या मध्यवर्ती भागाची रचना केली जी फेरीच्या हालचालींना परवानगी देण्यासाठी उघडते. या पुलावरून दर महिन्याला सरासरी 10 ते 15 बोटी आणि छोटी जहाजे जातात. (Know the facts about Pamban Bridge)

5. रामेश्वरम आणि मुख्य भूभाग यांच्यातील दुवा

पंबन पूल हा रामेश्वरम आणि मुख्य भूभागातील एकमेव दुवा होता जो 1988 पर्यंत त्याच्या समांतर जाणारा रस्ता पूल बांधला गेला. पूर्वी, बेटावरील मंदिरात दररोज शेकडो यात्रेकरूंची वाहतूक केली जात असे.

6. 2007 मध्ये नवीन ब्रॉडगेज लाईन

रेल्वेने त्याच्या गेज रूपांतरण योजनेचा एक भाग म्हणून मीटर गेज रेल्वे बंद करण्याचा निर्णय घेतला. खरं तर, रेल्वेने ही लाईन युनिगेज करण्याचा प्रस्ताव ठेवला होता, परंतु तत्कालीन राष्ट्रपती ए पी जे अब्दुल कलाम यांनी ती मजबूत करून ब्रॉडगेज रेल्वेमध्ये रूपांतरित करण्याची सूचना केली. त्यानंतर 2007 मध्ये नवीन ब्रॉडगेज लाईन वाहतुकीसाठी खुली करण्यात आली.

7. एका मोठ्या चक्रीवादळातून वाचले

1964 मध्ये, हा पूल एका मोठ्या चक्रीवादळापासून वाचला ज्याने धनुषकोडी या समृद्ध बंदर शहराला सपाट केले. दिल्ली मेट्रोच्या उभारणीमागील व्यक्ती ई श्रीधरन यांनी 46 दिवसांत पूल उभारण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली.

8. आयआयटी-मद्रास तज्ज्ञांची ताकद चाचणी

आयआयटी-मद्रासचे तज्ज्ञ पांबन पुलाच्या अवशिष्ट जीवनावर अभ्यास करतील. तज्ञ शक्ती, स्थिरता आणि गंज किती प्रमाणात आहेत हे तपासतील.

9. युनेस्कोच्या जागतिक वारसा यादीसाठी प्रयत्न

2009 मध्ये माल वाहतुकीसाठी पुलाचे आणखी मजबुतीकरण करण्यात आले. भारतीय रेल्वे हा पूल युनेस्कोच्या जागतिक वारसा यादीत आणण्यासाठी प्रयत्नशील आहे.

10. पर्यटकांचे आकर्षण (Know the facts about Pamban Bridge)

भारतातील पहिला सागरी पूल म्हणून, तो स्वतःच पर्यटकांचे आकर्षण बनला आहे कारण जेव्हा जहाजे जाण्यासाठी पुलाची दोन पाने उघडतात तेव्हा लोक आश्चर्याने पाहतात. वाचा: Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

11. रेल्वेचे इतर अभियांत्रिकी चमत्कार

अभियांत्रिकी यश मिळवण्यासाठी रेल्वेची ओळख आहे. त्यांच्या अभियांत्रिकी पराक्रमाचे आणखी एक उदाहरण म्हणजे जम्मू आणि काश्मीरमधील बनिहाल-काझीगुंड रेल्वे मार्गावरील विश्वासघातकी पीर पंजाल पर्वतराजी ओलांडून 11 किमी लांबीचा बोगदा. हा भारतातील सर्वात लांब आणि आशियातील दुसऱ्या क्रमांकाचा असा वाहतूक मार्ग आहे.

सुमारे 1,300 कामगार आणि 150 अभियंते यांनी गेल्या सात वर्षांपासून सर्व अडचणींवर मात करून अभियांत्रिकीचा चमत्कार साध्य करण्यासाठी अथक परिश्रम घेतले. हा बोगदा पूर्णपणे वॉटरप्रूफ आहे आणि बोगद्याच्या संपूर्ण लांबीवर अग्निशमन यंत्रणा आहे. वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

12. चिनाब नदीवर येणारा जगातील सर्वात उंच रेल्वे पूल

अभियांत्रिकीतील सर्वात कठीण आव्हानांपैकी एक, रेल्वेने 2016 पर्यंत जम्मू आणि काश्मीरमधील चिनाब पूल पूर्ण करण्याची योजना आखली आहे, ज्यामुळे तो जगातील सर्वात उंच रेल्वे पूल बनणार आहे.

रियासी जिल्ह्यातील चिनाब नदीपात्रावरील कमानीच्या आकाराचा पूल, जो नदीच्या पात्रापासून 359 मीटर उंचीवर कुतुब मिनारच्या पाचपट उंचीचा असेल, बारामुल्ला आणि श्रीनगरला उधमपूर-कटरा-काझीगुंड मार्गे जम्मू ते जोडेल. सात तास.

1,315-m-लांब अभियांत्रिकी चमत्कार अनेक अद्वितीय वैशिष्ट्यांचा अभिमान बाळगेल. डिझाईन हे सुनिश्चित करेल की ते स्फोट आणि भूकंपाच्या क्रियाकलापांना तोंड देईल, तर सिग्नलिंग व्यवस्था हे सुनिश्चित करेल की ट्रेनला त्या उंचीवर वाऱ्याचा वेग येणार नाही.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love