Skip to content
Marathi Bana » Posts » Effects of AC on the Human Body | एसीचे परिणाम

Effects of AC on the Human Body | एसीचे परिणाम

Effects of AC on the Human Body

Effects of AC on the Human Body | एसीचे मानवी शरीरावर होणारे परिणाम; वातानुकुलीत वातावरणात जास्त वेळ राहिल्याने; त्याचा आरोग्यावर काय परिणाम होऊ शकतो, घ्या जाणून…

वातानुकूलन हा आपल्या जीवनाचा; एक सामान्य भाग बनला आहे. आपण बंदिस्त जागेत करत असलेल्या; जवळपास प्रत्येक उपक्रमात ते उपलब्ध आहे. उबदार उन्हाळ्याच्या महिन्यांत; आपण आपला बहुतेक वेळ कृत्रिमरित्या नियंत्रित वातावरणात घालवतो. भारतामध्ये उन्हाळ्याचे काही दिवस खूप गरम असतात. (Effects of AC on the Human Body)

आपल्या घरांमध्ये वातावरणाची पातळी सुधारण्यासाठी; एअर कंडिशनिंगचा वापर केला जातो. आपल्या देशामध्ये असे अनेक लोक आहेत; ज्यांना रात्री झोपायला मदत करण्यासाठी; एअर कंडिशनिंग चालू ठेवावा लागतो. त्यासाठी तुमच्याकडे कार्यक्षमतेने कार्य करण्यास सक्षम असलेली प्रणाली असणे; महत्त्वाचे आहे.

उन्हाळ्याच्या दिवसात; आपल्या कारचा आतील भाग वाजवी तापमानात ठेवण्यासाठी; ते खूप उपयुक्त ठरु शकते. जर आपण सार्वजनिक वाहतूक जसे की बस, विमाने, टॅक्सी आणि ट्रेन वापरली तर; ती वातानुकूलित असेल अशी अपेक्षा आहे. जर आपण सिनेमाला जात असाल तर; आपण अतिरिक्त कपडे देखील वापरु शकतो कारण तापमान सहसा खूप थंड असते.

Effects of AC on the Human Body
Effects of AC on the Human Body

कडाक्याच्या उन्हाळ्यात प्रत्येकाला; थंड हवेचा हलका फुंकर हवा असतो. पारा जितका वाढेल; तितकी एअर कंडिशनरची मागणीही वाढते. परंतु एसीमधून हवेच्या संपर्कात आल्याने प्रतिकूल परिणाम होऊ शकतात.

एअर कंडिशनर्सचा परिणाम केवळ पर्यावरणावरच नाही; तर वातानुकूलित यंत्रे देखील मानवी आरोग्यावर; स्पष्टपणे परिणाम करु शकतात. एसीचे काही साइड इफेक्ट्स आहेत; ज्याबद्दल तुम्हाला माहिती असणे आवश्यक आहे.

1) आळस व सुस्ती (Effects of AC on the Human Body)

संशोधनाने असे सूचित केले आहे की, ज्या लोकांच्या घरात किंवा कार्यालयात एअर कंडिशनर आहेत; त्यांच्यामध्ये अस्पष्ट आळशीपणा येऊ शकतो. हे ब-याचदा अशा वातावरणात घडते; जेथे वातानुकूलित अत्यंत कमी-तापमानावर सेट केले जाते.

एअर कंडिशनिंगमधून नियमितपणे बाहेर पडण्याचा प्रयत्न करा; आणि तुम्हाला याचा अनुभव येत असल्यास; ते उच्च तापमान पातळीवर सेट करण्याचा विचार करा.

young female sleeping on bed in morning
Photo by Miriam Alonso on Pexels.com

2) निर्जलीकरण (Effects of AC on the Human Body)

वातानुकूलन यंत्रणा हवा कोरडी करेल; खोलीतील हवा कंडेन्सरवर जाते ज्यामुळे ती थंड होते. ती थंड झाल्यावर हवेतील पाण्याची वाफही थंड होऊन; पाण्याचे थेंब तयार होतात. हे पाणी कंडेन्सरवर जमा होते; आणि नंतर सिस्टममधून बाहेर वाहू दिले जाते.

जर तुम्ही जास्त आर्द्रता असलेल्या वातावरणात राहत असाल; आणि हवेतील आर्द्रता कमी करायची असेल तर; हे उत्तम आहे. परंतु जर तुम्ही कोरड्या हवेत बराच वेळ घालवला; तर ते तुम्हाला कोरडे करण्याची देखील क्षमता असू शकते.

सामान्य शारीरिक कार्यांचा भाग म्हणून आपण आपल्या सभोवतालच्या वातावरणात; सतत ओलावा गमावत असतो. तसेच, जर तुम्ही थंड वातावरणात असाल तर तुम्हाला; तुमच्या द्रवपदार्थाची पातळी पुन्हा भरुन काढण्याची इच्छा जाणवणार नाही.

आपण जे पाणी गमावत आहोत ते बदलण्यासाठी; आपण नियमितपणे द्रवपदार्थ न पिल्यास; आपण निर्जलीकरण होऊ शकतो. डिहायड्रेशनमुळे डोकेदुखी, थकवा, कोरडे ओठ, कोरडी त्वचा; आणि डोके जड वाटणे; यासारख्या अनेक समस्या निर्माण होण्याची क्षमता असते.

3) कोरडी किंवा खाज सुटलेली त्वचा

Effects of AC on the Human Body
Photo by Rachel Claire on Pexels.com

जर लोकांनी वातानुकूलित वातावरणात बराच वेळ घालवला; तर त्यांना काही लक्षणे विकसित होऊ शकतात. यामध्ये त्वचेचा कोरडेपणा आणि त्वचेला खाज सुटणे; यांचा समावेश असू शकतो. बहुतेकदा त्वचेची कोरडेपणा निर्जलीकरणाशी संबंधित असू शकते; परंतु त्याचे श्रेय इतर घटकांना देखील दिले जाऊ शकते.

इमारतीच्या हवेतील दूषित घटकांना प्रतिसाद; हे एक संभाव्य कारण असू शकते. हे स्पष्ट नसू शकतात; आणि एअर कंडिशनिंग सिस्टीम जशी असायला हवी तशी काम करत नाही. होऊ देत नाहीत. त्वचेची खाज सुटणे ही समस्या; अनेकदा रासायनिक संवेदनशीलतेला कारणीभूत ठरते.

ही समस्या कोणत्याही बंदिस्त वातावरणात उद्भवू शकते; जेथे अपुरा वायु प्रवाह आहे; आणि हवा नियमितपणे बदलली जात नाही. काही उदाहरणांमध्ये, ही लक्षणे आजारी बिल्डिंग सिंड्रोमशी संबंधित; लक्षणांच्या गटाचा भाग असू शकतात.

एअर कंडिशनिंग सिस्टम योग्यरित्या डिझाइन केलेले; आणि स्थापित केले आहेत आणि एअर फिल्टर कार्यरत आहेत; हे महत्वाचे आहे. वातानुकूलित वातावरणातील हवा नियमितपणे बदलली जाऊ शकते; आणि रासायनिक भरलेली हवा काढून टाकली जाऊ शकते; हे देखील महत्त्वाचे आहे.

जे लोक एअर कंडिशनिंगमध्ये बराच वेळ घालवतात; त्यांच्यासाठी डोकेदुखी ही एक सामान्य समस्या असू शकते. वातावरण कोरडे असल्याने; लोकांना निर्जलीकरणाचा अनुभव येऊ शकतो. जेव्हा शरीरातील द्रवपदार्थाची पातळी इष्टतम पातळीपेक्षा कमी असते; तेव्हा मेंदू तात्पुरते आकुंचन पावू शकतो किंवा संकुचित होऊ शकतो.

परिणामी मेंदूच्या सभोवतालच्या पडद्यामध्ये; वेदनादायक प्रतिक्रिया सुरु होते. डिहायड्रेशनमुळे मेंदूतील रक्त प्रवाह कमी होण्याची शक्यता असते; ज्यामुळे नंतर प्रतिक्रिया होऊ शकते.

4) डोकेदुखी (Effects of AC on the Human Body)

photo of a woman with her hands on her head
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

निर्जलीकरणामुळे होणारे इतर परिणाम म्हणजे लक्ष केंद्रित करण्याची क्षमता कमी होणे; आणि चिडचिडेपणाचे प्रमाण वाढणे; निर्जलीकरण डोकेदुखी देखील मायग्रेनसाठी संभाव्य अग्रदूत असल्याचे दर्शविले गेले आहे.  

त्यात असे सूचित केले गेले आहे की; निर्जलीकरणामुळे मायग्रेनच्या हल्ल्याचा कालावधी वाढू शकतो. नियमितपणे पाणी किंवा औषधी वनस्पती चहाने हायड्रेट केल्याने; निर्जलीकरण होणार नाही याची खात्री होईल.

5) हवेची गुणवत्ता (Effects of AC on the Human Body)

Effects of AC on the Human Body
Photo by Max Vakhtbovych on Pexels.com

डोकेदुखीचे आणखी एक संभाव्य कारण म्हणजे हवेची गुणवत्ता; एअर कंडिशनिंग सिस्टम हवेची गुणवत्ता योग्य मानकावर असल्याची खात्री करण्यासाठी; फिल्टरवर अवलंबून असतात. हे फिल्टर नियमितपणे व्यवस्थित साफ न केल्यास; हवेच्या गुणवत्तेशी संबंधित समस्या उद्भवू शकतात.

याव्यतिरिक्त, हवा नियमितपणे ताजी न करता बंदिस्त जागेत वातानुकूलित यंत्रणा चालवल्यास; कार्पेट्स, फर्निचर आणि पेंट्स यांसारख्या उत्पादित वस्तूंमधून वाष्पशील रसायने; तसेच साफसफाईच्या उत्पादनांमधून; धुके तयार होतात. ही रसायने हानिकारक आहेत; आणि प्रतिसाद ट्रिगर करु शकतात.

असा अंदाज आहे की 700 हून अधिक रसायने आहेत; ज्यामुळे डोकेदुखी होऊ शकते. काही लोकांना रासायनिक संवेदनशीलता देखील येऊ शकते; ज्यामुळे अधिक तीव्र प्रतिक्रिया येऊ शकतात तसेच इतर लक्षणे जसे की सौम्य मळमळ, नाक वाहणे आणि घसा खवखवणे.

6) श्वसन समस्या (Effects of AC on the Human Body)

Effects of AC on the Human Body
Effects of Air Conditioner

जे लोक वातानुकूलित जागेत बराच वेळ घालवतात; त्यांना वातानुकूलित जागेत कमी वेळ असलेल्या लोकांच्या तुलनेत; श्वासोच्छवासाची लक्षणे अधिक जाणवतात; विशेषत: त्यांच्या नाक आणि घशात. या लक्षणांमध्ये सामान्यतः नाकातील अडथळे, कोरडा घसा; किंवा नासिकाशोथ यांचा समावेश असेल.

नासिकाशोथ म्हणजे जेव्हा नाकातील श्लेष्मल त्वचा जळजळते आणि सूजते; नासिकाशोथच्या लक्षणांमध्ये शिंका येणे, नाक वाहणे; आणि नाक व घशाच्या मागील बाजूस जास्त प्रमाणात श्लेष्मल जमा होणे; यांचा समावेश असू शकतो.

वातानुकूलित हवा खूप कोरडी होऊ शकते, यामुळे घशाच्या पडद्याला कोरडेपणा आणि जळजळ होऊ शकते; ज्यामुळे घशाचा दाह होऊ शकतो. घशाचा दाह घशाच्या मागील बाजूस एक जळजळ आहे; ज्यामुळे अनेकदा वेदना होतात आणि गिळणे कठीण होते. लोकांसाठी कामातून वेळ काढणे; हे एक सामान्य कारण आहे.

7) संसर्गजन्य रोग (Effects of AC on the Human Body)

Microscope with virus
Photo by Monstera on Pexels.com

कोरड्या वातानुकूलित हवेसह श्लेष्मल त्वचेची जळजळ यामुळे; श्लेष्मल कोरडे होऊ शकतो. श्लेष्मल एक संरक्षणात्मक स्तर म्हणून कार्य करते; जे व्हायरस आणि जीवाणूंना बाहेर ठेवण्यास सक्षम आहे. हे तुम्हाला अधिक असुरक्षित बनवू शकते; तेथे एक अतिशय धोकादायक आणि संभाव्य प्राणघातक जीवाणू देखील आहे. जो रोगास कारणीभूत ठरतो आणि मोठ्या एअर कंडिशनिंग युनिट्समध्ये वाढतो.

संक्रमण ही एक वातानुकूलन आरोग्य समस्या आहे; अनुनासिक रस्ता आणि श्लेष्मल त्वचा कोरडे केल्याने व्हायरल इन्फेक्शन होऊ शकते. कारण शरीराला संसर्गापासून दूर ठेवण्यासाठी; श्लेष्मल त्वचा एक संरक्षणात्मक थर टाकते. एसीमुळे त्याचा त्रास झाला तर; शरीरावर काही वेळातच संसर्ग होऊ शकतो.

8) दमा आणि ऍलर्जी

Effects of AC on the Human Body
Photo by Vlada Karpovich on Pexels.com

दम्यासाठी इनडोअर एअर ट्रिगर्सची श्रेणी आहेत; जर एअर कंडिशनरमधील फिल्टर नियमितपणे स्वच्छ केले गेले; आणि युनिट योग्यरित्या कार्य करत असेल तर; ते हवेतील ऍलर्जीनची संख्या कमी करण्यास मदत करु शकते. तथापि, जर एखाद्या व्यक्तीने घरामध्ये बराच वेळ घालवला; तर ते धुळीचे कण आणि रसायनांसह; अनेक संभाव्य ट्रिगर्सच्या संपर्कात येतील.

एअर कंडिशनिंग युनिटमध्ये साचू शकणा-या ओलाव्यामुळे; बुरशीची वाढ होण्याची शक्यता असते; आणि युनिटमधून वाहणा-या हवेद्वारे; बीजाणूंचा प्रसार होऊ शकतो. यामुळे अनेक लोकांमध्ये एलर्जीची प्रतिक्रिया होऊ शकते; किंवा दम्याचा अटॅक देखील होऊ शकतो.

कार एअर कंडिशनिंग युनिट्स धूळ, बुरशी आणि रोग प्रसारित करण्यासाठी; सर्वात वाईट गुन्हेगार आहेत. संशोधनात असे आढळून आले की; बहुसंख्य कारमध्ये अनेक प्रकारचे साचे वाढत आहेत. पार्क केलेले असताना त्यांच्या वातानुकूलन युनिट्स चालवणाऱ्या; जवळपासच्या वाहनांच्या धुरामुळे देखील समस्या येऊ शकते.

वाचा: How to Control Anger | रागावर नियंत्रण कसे ठेवावे

9) थंड हवेसाठी अनुकूलता

Effects of AC on the Human Body
Effects of AC on the Human Body

सतत थंड तापमानात एअर कंडिशनर ठेवल्याने; या तापमानाची शरीराला सवय होते. याचा अर्थ असा की; जेव्हा आपल्याला वास्तविक हवेच्या तापमानात बाहेर काहीतरी करण्याची आवश्यकता असते; तेव्हा आपले शरीर खूप तणावग्रस्त होऊ शकते. उच्च तापमानासह काही वेळा मृत्यूही झाले आहेत. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

तापमाणातील सततच्या बदलामुळे शरीर थंड ते गरम; आणि परत थंड वातावरणात समायोजनाशी संघर्ष करत राहते. वातानुकूलित तापमान वाजवी तापमानात ठेवण्याचा प्रयत्न करणे उत्तम आहे; जेणेकरुन तापमानात जास्त फरक पडणार नाही; याची काळजी घेतली पाहिजे. वाचा: How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची

10) कोरडे डोळे

Effects of AC on the Human Body
Photo by Sophie Noble on Pexels.com

कोरडे डोळे त्रासदायक असतात; अंधुक दृष्टी, खाज सुटणे आणि जळजळ होऊ शकते. एसी रुममध्ये जास्त वेळ राहिल्यास; डोळे कोरडे होऊ शकतात. जर तुम्हाला कोरड्या डोळ्यांचा त्रास होत असेल; तर तुम्ही एसी-व्हेंटिलेटेड खोल्यांमध्ये जास्त काळ राहणे टाळावे; कारण त्यामुळे समस्या आणखी वाढेल. वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

11) सारांष

अशाप्रकारे एअर कंडिशनरच्या; साइड इफेक्ट्सकडे लक्ष दिले पाहिजे. दीर्घकाळ एसीमध्ये राहिल्याने; ॲलर्जी, इन्फेक्शन, कोरडी त्वचा, कोरडे डोळे, निर्जलीकरण, श्वसन समस्या, दमा; आणि ऍलर्जी, संसर्गजन्य रोग, डोकेदुखी व सुस्ती; असे काही दुष्परिणाम होऊ शकतात. वाचा: Best healthy foods to eat in summer | सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ

कडाक्याच्या उष्णतेने एअर कंडिशनर्सची आवड निर्माण होते; त्यात उन्हाळ्यात सर्वत्र एसी असतो. ऑफिसपासून ते गाड्या आणि घरातील प्रत्येक खोलीपर्यंत; आपण बहुधा एसीमध्ये असतो. जेव्हा तापमान 45 अंशांपर्यंत पोहोचते; तेव्हा एसी लक्झरीपेक्षा अधिक गरजेचा बनतो. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

परंतू, जास्त वेळ एसीमध्ये राहिल्याने काही दुष्परिणाम होतात ज्याकडे सर्वांनी लक्ष दिले पाहिजे. एसी कितीही आरामदायी असला तरी; दिवसभर एसीमध्ये राहिल्याने, रात्रभर तुमच्या शरीरावर काही हानिकारक आणि अप्रिय परिणाम होऊ शकतात. त्यामुळे एसी वापरा परंतू, काळजी घ्या. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: ही सामग्री केवळ सामान्य माहिती प्रदान करते; हे कोणत्याही प्रकारे पात्र वैद्यकीय मताचा पर्याय नाही. अधिक माहितीसाठी विशेषज्ञ किंवा तुमच्या फॅमिली डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love