Skip to content
Marathi Bana » Posts » Herbs Control High Blood Pressure |उच्चरक्तदाब नियंत्रण

Herbs Control High Blood Pressure |उच्चरक्तदाब नियंत्रण

Herbs Control High Blood Pressure

Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण, रक्तदाब पातळी नियंत्रित करण्यासाठी, आहारात या औषधी वनस्पतींचा समावेश करा.

जसजसी व्यक्तीची सर्वांगिन वाढ होत जाते; तसतस्या आरोग्याच्या समस्या वाढतात. गुडघ्यांचे आरोग्य बिघडण्यापासून ते मजबूत असलेल्या हृदयापर्यंत; आरोग्याच्या समस्या वाढतात. जेव्हा हृदयाच्या आरोग्याचा प्रश्न येतो; तेव्हा तुम्ही त्याकडे दुर्लक्ष करु शकत नाही. त्यासाठी वेळीच Herbs Control High Blood Pressure विषयी माहिती घेणे; फायदयाचे ठरु शकेल.

उच्च रक्तदाब यांसारख्या हृदयाच्या समस्या खूप सामान्य आहेत; आणि जर तुम्ही त्यावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी वेळीच पावले उचलली नाहीत; तर ते तुमच्या जीवाला धोका निर्माण करु शकतात. यावर उपाय काय? तर, तुम्ही तुमच्या आहारात काहीतरी जोडण्याची गरज आहे. तज्ज्ञांच्या मते, Herbs Control High Blood Pressure; रक्तदाब नियंत्रणात ठेवण्यासाठी; काही औषधी वनस्पती आहेत.

वाचा; How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची

उच्च रक्तदाबाचा जगभरातील; प्रौढ लोकसंख्येवर परिणाम होतो. रोगाची चिन्हे आणि लक्षणे अनेकदा निदान होत नाहीत; ज्यामुळे पुढील गुंतागुंत होण्याचा धोका वाढतो. सुदैवाने, आहार आणि जीवनशैलीतील बदल रक्तदाब नियंत्रित करण्यात; आणि कमी करण्यास मदत करु शकतात व हृदयविकाराचा धोका कमी करतात. या बाबतची माहिती Herbs Control High Blood Pressure मध्ये; दिलेली आहे.

येथे काही औषधी वनस्पती आहेत; ज्या Herbs Control High Blood Pressure करण्यासाठी; आहारात समाविष्ट केल्या पाहिजेत; परंतू, खालीलपैकी कोणतीही औषधी वनस्पती वापरण्यापूर्वी; तुमच्या आरोग्य सेवा प्रदात्याशी संपर्क साधा. डॉक्टरांच्या सल्याशिवाय; कोणताही प्रयोग करणे हानीकारक ठरु शकेल.

वाचा: Amazing Uses of Tea-Tree-Oil | टि ट्री ऑइलचे उपयोग

तथापी येथे उल्लेख केलेल्या औषधी वनस्पती; आपल्या नित्याच्या जीवनात वापरल्या जातात. कळत-नकळत त्यांचा वापर आपल्या आहारात होत असतो; त्यामुळे त्यांचे योग्य प्रमाणात सेवन केल्यास आपणास फारशी गंभीर समस्या उद़भवनार नाही; तरीदेखील काळजी घेणे हिताचे आहे.

तुळस (Herbs Control High Blood Pressure)

selective focus photography of green basil leaf
Photo by monicore on Pexels.com

तुळस ही एक चवदार औषधी वनस्पती आहे; जी विविध स्वरुपात येते. हे वैकल्पिक औषधांमध्ये लोकप्रिय आहे; कारण ते विविध शक्तिशाली संयुगाने समृद्ध आहे. तुळशीमध्ये युजेनॉलचे प्रमाण जास्त असते; संशोधनाने या वनस्पतीस अँटिऑक्सिडंटला कमी रक्तदाबासह अनेक आरोग्य फायद्यांशी जोडले आहे.

रक्तदाब, सर्दी, फ्लू, संधिवात आणि यासारख्या इतर वैद्यकीय स्थितींवर उपचार करण्यासाठी; तुळस अत्यंत प्रभावी आहे. तुळशीच्या पानांमध्ये असलेले युजेनॉल नैसर्गिक कॅल्शियम चॅनेल ब्लॉकर म्हणून काम करुन; उच्च रक्तदाब नियंत्रित करण्यास मदत करते. फायद्यांसाठी तुळशीचा चहा पिण्याची किंवा कच्ची तुळस चघळण्याची शिफारस केली जाते.

कॅल्शियम चॅनेल ब्लॉकर्स हृदय आणि धमनी पेशींमध्ये कॅल्शियमची हालचाल रोखतात; ज्यामुळे रक्तवाहिन्या आराम करतात. प्राण्यांच्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; तुळशीच्या अर्काने रक्तवाहिन्या शिथिल करण्यास आणि रक्त पातळ करण्यास मदत केली; ज्यामुळे रक्तदाब कमी होण्यास मदत होते.

तथापि, तुळस मानवांमध्ये रक्तदाब कमी करण्यास मदत करते की नाही; हे तपासण्यासाठी शास्त्रज्ञांना अधिक संशोधन करणे आवश्यक आहे.

आवळा (Herbs Control High Blood Pressure)

Herbs Control High Blood Pressure

आवळा विविध अँटिऑक्सिडंट्सचा समृद्ध स्रोत आहे; तणावादरम्यान मानवी शरीरात तयार होणारे मुक्त रॅडिकल्स नष्ट करण्यासाठी; हे ज्ञात अँटिऑक्सिडंट गुणधर्म आहे. अँटिऑक्सिडंट्ससोबतच आवळ्यामध्ये; पोटॅशियमचे प्रमाण लक्षणीय असते. त्यामुळे, रक्तदाब नियंत्रित करण्याच्या पोटॅशियमच्या क्षमतेमुळे; रक्तदाब समस्यांनी ग्रस्त असलेल्या रुग्णांच्या आहारात; त्याचा नियमित वापर केला जातो.

पोटॅशियमद्वारे हायपरटेन्शनचे व्यवस्थापन करण्यात गुंतलेली प्रमुख यंत्रणा म्हणजे रक्तवाहिन्या पसरवणे; ज्यामुळे रक्तदाब वाढण्याची शक्यता कमी होते. अशा परिस्थितीत आवळा रस पिणे परिणामकारक ठरु शकते; हृदयविकाराने ग्रस्त असलेल्या लोकांना; सकाळी रिकाम्या पोटी कच्चा आवळा खाण्याची शिफारस केली जाते. आवळा ज्यूस हा कच्च्या आवळ्यालाही पर्याय असू शकतो.

आले (Herbs Control High Blood Pressure)

Herbs Control High Blood Pressure

आले आश्चर्यकारकपणे अष्टपैलू भूमिका बजावते; आणि सर्व पर्यायी औषधांमध्ये मुख्य आहे. रक्ताभिसरण, कोलेस्टेरॉल पातळी आणि रक्तदाब यासह; हृदयाच्या आरोग्याच्या अनेक पैलूंमध्ये सुधारणा करण्यासाठी; लोकांनी शतकानुशतके याचा वापर केला आहे. वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक

मानवी आणि प्राण्यांच्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; आले घेतल्याने रक्तदाब अनेक प्रकारे कमी होतो. हे नैसर्गिक कॅल्शियम चॅनेल अवरोधक म्हणून कार्य करते; एका अभ्यासात असे आढळून आले की; ज्यांनी दररोज दोन ते चार ग्रॅम आले सेवन केले; त्यांना उच्च रक्तदाब होण्याचा धोका सर्वात कमी आहे.

आले हे स्वादिष्ट आणि जेवणासोबत आहारात समाविष्ट करणे सोपे आहे; आले नैसर्गिक कॅल्शियम चॅनेल अवरोधक म्हणून काम करते; आणि रक्तवाहिन्या पसरवून रक्तदाब कमी करते. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

लसूण (Herbs Control High Blood Pressure)

garlics on the white table
Photo by Djaheda Richers on Pexels.com

लसणातील सक्रिय संयुगे रक्तदाब कमी करु शकतात; हृदयविकाराचा झटका आणि स्ट्रोक सारखे, हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी रोग; हे मानवाचे जगातील सर्वात मोठे मारेकरी आहेत. मानवी अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; लसणाच्या पूरकांचा उच्च रक्तदाब असलेल्या लोकांमध्ये; रक्तदाब कमी करण्यावर महत्त्वपूर्ण प्रभाव पडतो.

लसणात सल्फर संयुगे भरपूर असतात; जसे की ॲलिसिन जे हृदयासाठी चांगले असते. हे रक्त प्रवाह वाढविण्यास आणि रक्तवाहिन्यांना आराम देण्यास मदत करते; ज्यामुळे रक्तदाब कमी होतो.

लसूण दैनंदिन आहारात नक्कीच स्थान मिळवण्यास पात्र आहे! इच्छित परिणाम होण्यासाठी पूरक डोस बऱ्यापैकी जास्त असणे आवश्यक आहे. आवश्यक मात्रा दररोज सुमारे चार लसूण पाकळ्या समतुल्य आहे.

दालचिनी (Herbs Control High Blood Pressure)

Herbs Control High Blood Pressure

दालचिनी हा एक सुगंधी मसाला आहे; जो दालचिनी वंशाच्या झाडांच्या आतील सालापासून येतो. लोकांनी शतकानुशतके पारंपारिक औषधांमध्ये; उच्च रक्तदाबासह हृदयाच्या स्थितीवर उपचार करण्यासाठी; याचा वापर केला आहे. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

दालचिनी रक्तदाब कसा कमी करते हे पूर्णपणे समजलेले नसले तरी; प्राणी संशोधन असे सूचित करते की; ते रक्तवाहिन्या पसरवण्या;स आणि आराम देण्यास मदत करु शकते. दालचिनी घेतल्याने सिस्टोलिक आणि डायस्टोलिक; रक्तदाब कमी होतो. वाचा: Curry Leaves For Hair Growth | केसांच्या वाढीसाठी कढीपत्ता

दालचिनी हा भारतीय पदार्थांचा अविभाज्य भाग आहे; आणि आयुर्वेदामध्ये हृदयविकार आणि उच्च रक्तदाबावर उपचार करण्यासाठी देखील त्याचा वापर केला जातो. दालचिनी जेवणात समाविष्ट करणे सोपे आहे. वाचा: The best foods for healthy liver | यकृतासाठी उत्तम पदार्थ

वेलची (Herbs Control High Blood Pressure)

Herbs Control High Blood Pressure
Photo by Eva Elijas on Pexels.com

वेलची हा किंचित गोड व तीव्र चव असलेला; स्वादिष्ट मसाला वर्गातील पदार्थ आहे. वेलची विविध अँटिऑक्सिडंट्सने भरलेली आहे; जे रक्तदाब कमी करण्यास मदत करु शकतात. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

उच्च रक्तदाब असलेल्या काही प्रौढ व्यक्तींच्या अभ्यासात असे आढळून आले की; दररोज तीन ग्रॅम वेलची पावडर घेतल्याने; रक्तदाब लक्षणीयरीत्या कमी होतो. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

टेस्ट-ट्यूब आणि प्राण्यांच्या अभ्यासानुसार वेलची नैसर्गिक कॅल्शियम चॅनेल ब्लॉकर; आणि लघवीचे प्रमाण वाढवणारा पदार्थ म्हणून काम करुन; रक्तदाब कमी करण्यास मदत करु शकते. लघवीचे प्रमाण वाढवणारा पदार्थ हे एक संयुग आहे; जे लघवीद्वारे पाणी जमा होण्यास मदत करते. वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

हे निष्कर्ष आशादायक असले तरी, या क्षेत्रातील संशोधन अजूनही नवीन आहे. म्हणून, शास्त्रज्ञांनी मानवांमध्ये वेलचीच्या परिणामांची अधिक तपासणी करण्यासाठी; अतिरिक्त अभ्यास करणे आवश्यक आहे. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

अश्वगंधा

Herbs Control High Blood Pressure

अश्वगंधा ही आणखी एक लोकप्रिय आयुर्वेदिक औषधी वनस्पती आहे; ज्याचे असंख्य फायदे आहेत. जसे की रोगप्रतिकारशक्ती वाढवणे, चिंता आणि तणावापासून आराम; आणि रक्तदाब पातळी नियंत्रणात ठेवणे. हृदयविकार असलेले लोक फायदे अनुभवण्यासाठी; एक ग्लास कोमट पाण्यात अश्वगंधा पावडर मिसळून पिऊ शकतात. वाचा; Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

उच्च रक्तदाब कमी करण्यासाठी टिप्स

 • वजन उंचीच्या प्रमाणात ठेवा
 • मदय आणि धूम्रपान टाळा
 • स्वतःला नेहमी हायड्रेट ठेवा
 •  पोटॅशियम युक्त आहार घ्या
 • तुमची तणाव पातळी व्यवस्थापित करा
 • निरोगी व्यायामाचे अनुसरण करा
 • सोडियमचे सेवन कमी करा
 • नियमितपणे योगाभ्यास करा
 • रक्तदाबाचे नियमित निरीक्षण करा
 • संतुलित आहार घ्या ज्यामध्ये भाज्या, फळे आणि इतर निरोगी पदार्थांचा समावेश आहे
 • वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

सारांष

उच्च रक्तदाब हा हृदयविकाराचा सर्वात सामान्य; टाळता येण्याजोगा जोखीम घटक आहे. हे जगातील प्रौढांपैकी जवळजवळ अर्ध्या लोकांना प्रभावित करते. वाचा; Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

उच्च रक्तदाब व्यवस्थापित करण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे; योग्य औषधे, निरोगी आहार, नियमित व्यायाम आणि निरोगी जीवनशैली. असे म्हटले आहे की, अनेक आशादायक औषधी वनस्पती आणि मसाले आहेत; जे तुम्ही तुमच्या आहारात समाविष्ट करु शकता आणि  रक्तदाब कमी करण्यास मदत करु शकतात. वाचा; How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

लक्षात ठेवा की अनेक औषधी वनस्पती आणि मसाले रक्त पातळ करण्यासाठी वापरतात; या कारणास्तव, आपण आपल्या आहारात कोणत्या औषधी वनस्पती आणि मसाल्यांचा समावेश करण्याचा विचार करत आहात; याबद्दल आरोग्य सेवा प्रदात्याचा सल्ला घ्या; त्यांच्या सल्याशिवाय कोणतेही औषध; चालू किंवा बंद करु नका. वाचा: What to do to improve vision? | अशी सुधारा दृष्टी

आपणास Herbs Control High Blood Pressure हा लेख कसा वाटला; या बाबत आपला अभिप्राय जरुर कळवा. धन्यवाद…!. वाचा; How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

Related Posts

Post Categories

,

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: वरील माहिती सामान्य माहितीवर आधारित आहे, उपचार करण्यापूर्वी, डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love