Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम जन्म, तारुण्य, कुटुंब आणि मित्र या विषयी जाणून घ्या.

प्रभु श्रीराम हे हिंदू धर्मातील एक प्रमुख देवता आहे. ते विष्णूच्या सातव्या आणि सर्वात लोकप्रिय अवतारांपैकी एक आहे. हिंदू धर्माच्या राम-केंद्रित परंपरेत, रामाला सर्वोच्च स्थानी मानले जाते. Know the early life of Lord Ram प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन जाणून घेण्यासाठी संपूर्ण लेख सविस्तर वाचा.

कोसल राज्याची राजधानी असलेल्या अयोध्येत कौशल्या आणि दशरथ यांच्या पोटी रामाचा जन्म झाला. त्याच्या भावंडांमध्ये लक्ष्मण, भरत आणि शत्रुघ्न यांचा समावेश होता. त्यांनी सीतेशी लग्न केले. (Know the early life of Lord Ram)

राजघराण्यात जन्माला आले असले तरी, रामाच्या जीवनाचे वर्णन हिंदू ग्रंथांमध्ये अनपेक्षित बदल जसे की गरीब आणि कठीण परिस्थितीतून निर्वासन, नैतिक प्रश्न आणि नैतिक दुविधा असे वर्णन केले आहे.

त्याच्या सर्व कष्टांपैकी, सर्वात उल्लेखनीय म्हणजे राक्षस-राजा रावणाने सीतेचे अपहरण करणे, त्यानंतर राम आणि लक्ष्मण यांनी सितेला सोडविण्यासाठी मोठ्या संकटांविरुद्ध दुष्ट रावणाचा नाश करण्याचा दृढनिश्चय आणि महाकाय प्रयत्न केला.

वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

राम, सीता आणि त्यांच्या साथीदारांची संपूर्ण जीवनकथा एखाद्या व्यक्तीची कर्तव्ये, अधिकार आणि सामाजिक जबाबदाऱ्यांची रूपकात्मक चर्चा करते. हे आदर्श पात्रांद्वारे धर्म आणि धार्मिक जीवनाचे वर्णन करते. (Know the early life of Lord Ram)

वैष्णवांसाठी रामाला विशेष महत्त्व आहे. ते प्राचीन हिंदू महाकाव्य रामायणाचे मध्यवर्ती व्यक्तिमत्त्व आहे, जो दक्षिण आशियाई संस्कृतींमध्ये ऐतिहासिकदृष्ट्या लोकप्रिय आहे. त्याच्या प्राचीन दंतकथांनी भास्य (टिप्पणी) आणि व्यापक दुय्यम साहित्य आणि प्रेरणा कला आकर्षित केल्या आहेत.

असे दोन ग्रंथ, उदाहरणार्थ, अध्यात्म रामायण – रामानंदी मठांनी पायाभूत मानला जाणारा अध्यात्मिक आणि ब्रह्मज्ञानविषयक ग्रंथ, आणि रामचरितमानस – हा एक लोकप्रिय ग्रंथ आहे जो भारतात दरवर्षी शरद ऋतूतील हजारो रामलीला उत्सवांना प्रेरणा देतो.

वाचा: Gudhi Padva is the most important festival in India | गुढीपाडवा

रामाच्या दंतकथा जैन आणि बौद्ध धर्माच्या ग्रंथांमध्ये देखील आढळतात, जरी या ग्रंथांमध्ये त्याला कधीकधी पौमा किंवा पद्म म्हटले जाते, आणि त्यांचे तपशील हिंदू आवृत्त्यांपेक्षा लक्षणीय भिन्न आहेत. (Know the early life of Lord Ram)

जैन ग्रंथांमध्ये 63 सलकापुरुषांपैकी आठवा बलभद्र म्हणून रामाचा उल्लेख आहे. शीख धर्मात, रामाचा उल्लेख दसम ग्रंथातील चौबीस अवतारात विष्णूच्या चोवीस दैवी अवतारांपैकी एक म्हणून केला आहे. (Know the early life of Lord Ram)

रामनाम व्युत्पत्ती आणि नामकरण

Know the early life of Lord Ram
Image by Nikhil Mishra from Pixabay

रामाला राम, रामन, रामर, आणि रामचंद्र म्हणूनही ओळखले जाते. राम हा दोन संदर्भात्मक अर्थ असलेला वैदिक संस्कृत शब्द आहे. अथर्ववेदात सापडलेल्या एका संदर्भात, मोनियर मोनियर-विलियम्स यांनी म्हटल्याप्रमाणे, याचा अर्थ “गडद, गडद रंगाचा, काळा” आहे आणि त्याचा अर्थ रात्री या शब्दाशी संबंधित आहे.

इतर वैदिक ग्रंथांमध्ये आढळल्याप्रमाणे, या शब्दाचा अर्थ “आनंददायक, रमणीय, मोहक, सुंदर” असा होतो. हा शब्द काहीवेळा विविध भारतीय भाषांमध्ये आणि धर्मांमध्ये प्रत्यय म्हणून वापरला जातो, जसे की बौद्ध ग्रंथांमध्ये पाली, जेथे -राम संमिश्र शब्दात “मनाला आनंद देणारे, सुंदर” असा अर्थ जोडतो.

वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

राम हे पहिले नाव वैदिक साहित्यात दिसते, जे दोन आश्रयदाते नावांशी संबंधित आहे – मार्गवेय आणि औपतस्विनी – वेगवेगळ्या व्यक्तींचे प्रतिनिधित्व करतात. राम जमदग्न्य नावाचा तिसरा व्यक्ती हिंदू परंपरेतील ऋग्वेदाच्या 10.110 स्तोत्राचा कथित लेखक आहे. राम हा शब्द प्राचीन साहित्यात तीन व्यक्तींसाठी आदरणीय शब्दात आढळतो:

  1. परशु-राम, विष्णूचा सहावा अवतार म्हणून. त्यांचा संबंध ऋग्वेदातील राम जमदज्ञांशी आहे.
  2. राम-चंद्र, विष्णूचा सातवा अवतार आणि प्राचीन रामायण कीर्ती.
  3. कृष्णाचा मोठा भाऊ म्हणून बल-राम, ज्याला हलायुध देखील म्हटले जाते, ते दोघेही हिंदू, बौद्ध आणि जैन धर्माच्या दंतकथांमध्ये दिसतात.
वाचा: Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Ram हे नाव हिंदू ग्रंथांमध्ये वारंवार आढळते, पौराणिक कथांमध्ये अनेक भिन्न विद्वान आणि राजांसाठी. हा शब्द प्राचीन उपनिषद आणि वैदिक साहित्याच्या आरण्यक स्तरावर, तसेच संगीत आणि इतर वेदोत्तर साहित्यात देखील आढळतो, परंतु “मोहक, सुंदर” किंवा “अंधार, रात्र” अशा एखाद्या गोष्टीच्या किंवा एखाद्या व्यक्तीच्या पात्रतेच्या संदर्भात.

राम नावाचा विष्णू अवतार इतर नावांनीही ओळखला जातो. त्याला रामचंद्र (सुंदर चंद्र), किंवा दशरथी (दशरथाचा मुलगा), किंवा राघव (हिंदू विश्वशास्त्रातील रघुचा वंशज, सौर वंश) म्हणतात. त्याला राम लल्ला (रामाचे अर्भक रूप) म्हणूनही ओळखले जाते.

रामाच्या अतिरिक्त नावांमध्ये रामविजय (जावानीज), फ्रेह रेम (ख्मेर), फ्रा राम (लाओ आणि थाई), मेगट सेरी रामा (मलय), राजा बांटुगन (मारानाओ), रामुडू (तेलुगू), रामर (तमिळ) यांचा समावेश होतो.

वाचा: Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

विष्णु सहस्रनामात राम हे विष्णूचे 394 वे नाव आहे. काही अद्वैत वेदांत प्रेरित ग्रंथांमध्ये, राम परम ब्रह्माच्या आधिभौतिक संकल्पनेला सूचित करतात जो शाश्वत आनंदी आध्यात्मिक आत्म (आत्मा) आहे ज्यामध्ये योगी अद्वैतवादाने आनंदित होतात. राम या शब्दाचे मूळ राम आहे- ज्याचा अर्थ “थांबा, स्थिर रहा, विश्रांती घ्या, आनंद घ्या, प्रसन्न व्हा”.

डग्लस क्यू. अॅडम्सच्या मते, राम हा संस्कृत शब्द इतर इंडो-युरोपियन भाषांमध्ये देखील आढळतो जसे की टोचेरियन राम, रेमे, *रोमो- जिथे त्याचा अर्थ “समर्थन, मेक स्टिल”, “साक्षी, स्पष्ट करणे” असा होतो. “गडद, काळा, काजळी” हा अर्थ इतर इंडो युरोपियन भाषांमध्ये देखील दिसून येतो, जसे की *रेमोस किंवा जुने इंग्रजी रोमिग.

प्रभु श्रीराम एक महापुरुष

हा सारांश एक पारंपारिक पौराणिक लेख आहे, रामायण, बौद्ध आणि जैन धर्माच्या इतर ऐतिहासिक पौराणिक कथा असलेल्या ग्रंथांच्या साहित्यिक तपशीलांवर आधारित आहे.

शेल्डन पोलॉकच्या मते, रामाच्या आकृतीमध्ये बली आणि नामुकीच्या पौराणिक कथांसारख्या अधिक प्राचीन “भारतीय मिथकांचे स्वरूप” समाविष्ट आहे. प्राचीन ऋषी वाल्मिकी यांनी त्यांच्या रामायणातील उपमांमध्ये कलम 3.27, 3.59, 3.73, 5.19 आणि 29.28 प्रमाणे या मॉर्फिम्सचा वापर केला आहे.

राम जन्म (Know the early life of Lord Ram)

प्राचीन महाकाव्य रामायण बालखंडामध्ये राम आणि त्याचे भाऊ कौशल्या आणि दशरथ यांच्या पोटी अयोध्येत जन्मले होते, शरयू नदीच्या तीरावर असलेल्या शहरात. रामायणाच्या जैन आवृत्त्या, जसे की विमलासुरी यांनी लिहिलेल्या पौमाचारिया (शब्दशः पद्माची कृत्ये) मध्ये देखील रामाच्या सुरुवातीच्या जीवनाचा तपशील उल्लेख आहे.

जैन ग्रंथ वेगवेगळ्या प्रकारे दिनांकित आहेत, परंतु सामान्यतः CE-500 पूर्वीचे, बहुधा सामान्य युगाच्या पहिल्या पाच शतकांच्या आत कधीतरी आहे.

मोरिझ विंटर्निट्झ सांगतात की वाल्मिकी रामायण हे पहिल्या शतकाच्या उत्तरार्धात जैन पौमाकारीय काव्यात पुनर्रचना होण्यापूर्वीच प्रसिद्ध होते, जे अस्वागोसाच्या बुद्ध-चरितात सापडलेल्या तत्सम पुनरुत्थानाची पूर्व-तारीख आहे. इ.स.च्या दुसऱ्या शतकाच्या सुरुवातीस किंवा त्यापूर्वीचा.

दशरथ हा कोसलचा राजा होता आणि इक्ष्वाकुसच्या सौर वंशाचा एक भाग होता. त्याच्या आईचे नाव कौशल्या म्हणजे ती कोसला येथील होती असे सूचित होते. कोसल राज्याचा उल्लेख बौद्ध आणि जैन ग्रंथांमध्ये प्राचीन भारतातील सोळा महाजनपदांपैकी एक म्हणून आणि जैन आणि बौद्ध धर्मीयांसाठी तीर्थक्षेत्र म्हणून केला गेला आहे.  

तथापि, आधुनिक अयोध्या खरोखरच रामायण आणि इतर प्राचीन भारतीय ग्रंथांमध्ये नमूद केलेल्या अयोध्या आणि कोसल सारखीच आहे की नाही याबद्दल विद्वानांमध्ये विवाद आहे. वाचा: How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

तारुण्य, कुटुंब, मित्र आणि वनवास

रामायणातील बालखंड भागानुसार प्रभु श्रीराम यांना लक्ष्मण, भरत आणि शत्रुघ्न हे तीन भाऊ होते. मजकूराच्या विद्यमान हस्तलिखितांमध्ये त्यांचे शिक्षण आणि प्रशिक्षण तरुण राजपुत्र म्हणून वर्णन केले आहे, परंतु हे थोडक्यात आहे.

श्रीराम एक विनम्र, आत्मसंयमी, सद्गुणी तरुण म्हणून चित्रित केले आहे, जे नेहमी इतरांना मदत करण्यास तयार असते. त्यांच्या शिक्षणात वेद, वेदांग तसेच युद्ध कला यांचा समावेश होता.

तुलसीदासांच्या रामावलीसारख्या नंतरच्या हिंदू ग्रंथांद्वारे अधिक तपशीलवार वर्णन केले आहे. तुलसीदासांच्या कवितांमध्ये, कृष्णाच्या खोड्या-खेळणाऱ्या बहिर्मुख व्यक्तिमत्त्वापेक्षा राम सौम्य, संयमी आणि अंतर्मुख आहे.

वाचा: Dasara the Most Important Hindu Festival | विजया दशमी

रामायणात राजा जनकाने आयोजित केलेल्या धनुर्विद्या स्पर्धेचा उल्लेख आहे, जिथे सीता आणि राम भेटतात. राम ही स्पर्धा जिंकतात, ज्याद्वारे जनक सीता आणि रामाच्या लग्नाला सहमती देतो. सीता रामासह वडील दशरथाच्या राजधानीत येते.

राम आणि त्याचे भाऊ दूर असताना, कैकेयी, भरताची माता आणि राजा दशरथ यांची दुसरी पत्नी, राजाला आठवण करून देते की, फार पूर्वी राजाने तिला वचन दिले होते की ती जे काही मागेल ते देण्याचे वचन दिले होते.

दशरथाला त्याचे स्मरण होते आणि ते तसे करण्यास सहमत होते. तिची मागणी होती की रामाला चौदा वर्षांसाठी दंडकारण्यात वनवासात पाठवावे आणि तिचा मुलगा भरत यास गादीवर बसवावे. तिच्या विनंतीवरून दशरथ दुःखी होतो. तिचा मुलगा भरत आणि इतर कुटुंबीय तिच्या मागणीवर नाराज होतात.

वाचा: Know About Diwali And Laxmipujan | लक्ष्मीपूजन

प्रभु श्रीराम यांच्या मते त्याच्या वडिलांनी आपला शब्द पाळला पाहिजे, ते सांगतात की, त्यांना पृथ्वीवरील किंवा स्वर्गीय भौतिक सुखांची लालसा नाही, संपत्ती, सत्ता, शक्ती किंवा इतर कशाचीही इच्छा नाही.

प्रभु श्री राम आपल्या पत्नीशी त्यांच्या निर्णयाबद्दल बोलतात आणि सर्वांना सांगतात की ही वेळ लवकर निघून जाईल. सीता त्याच्याबरोबर वनात राहण्यासाठी निघून जाते.

लक्ष्मण भाऊ त्यांच्या वनवासात काळजी घेणारा जवळचा भाऊ म्हणून सामील होतो. अशाप्रकारे प्रभु श्रीराम, सीता आणि भाऊ लक्ष्मण यांच्यासह चौदा वर्षाच्या वनवासासाठी जातात.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love